ผู้เขียน หัวข้อ: อีกสักครั้งกับ Gainclone LM3875  (อ่าน 63431 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: อีกสักครั้งกับ Gainclone LM3875
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 09:49:23 AM »
วันนี้ว่ากันต่อด้วยเรื่อง C-input ครับ
ผมเทส C-input ที่เป็นชนิด Electrolytic หลายยี่ห้อ เช่น Elna-ฟ้า, Elna-แดง, Pana, Nippon, Nichicon ทั้งแบบมีขั้วและ BP ตามแต่จะหาได้ เสียงออกมาก็เป็นแนวของแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ (ผมไม่ขอพูดถึงนะครับ) แต่มีบุคลิกเสียงอันนึงที่ออกมาคล้ายๆกัน คือ รู้สึกว่าเสียงมันบีบๆ เค้นๆ บางตัวออกอาการอั้น ให้ความรู้สึกในการฟังไม่ค่อยโดนใจ สุดท้ายผมต้องหนีไปใช้ชนิดฟิล์มแทน

-ตัวแรกที่โดนจับใส่คือ SCR เสียงโอเคเลย สมูธ+ไดนามิคดีกว่า แนวเสียงเรียบๆ
-ตัวถัดมา Obigato ตัวถังทองแดง เสียงดี สดใสขึ้นมาอีกหน่อย
-Clearitycap ตัวสีฟ้า น่าจะเป็นรุ่นเล็กของเขา เสียงกลางแหลมออกมาชัดเจนสดใสกว่า 2 ตัวบน
-Wondercap ตัวสีขาว รายละเอียดเยอะมาก โดยเฉพาะปลายแหลม รายละเอียดแจกแจงกันเป็นฝอยเลยอ่ะนะ
-Siemens Oil ให้เสียงออกใสปนหวาน แต่รายละเอียดผมว่ามันขาดหายไปบางส่วน จังหวะดนตรีเหมือนหน่วงนิดหน่อย (เทสจุดนี้ถ้าเพลงไม่คุ้นเคยจะฟังไม่ออก) โดยรวมถือว่าฟังดีกับเพลงร้อง

สรุปในเบื้องต้นว่า C-input ชนิดฟิล์ม ให้เนื้อเสียงที่ดีกว่า C-Electro ทั่วไป (ยกเว้นเจ้า Blackgate ที่ยังไม่ได้ลอง หากท่านใดมีครอบครองฝากช่วยลองให้หน่อยนะครับ) นอกจากนี้ค่าของมันก็มีผลต่อเสียงพอสมควร ยกตัวอย่าง SCR 10uF เสียงจะออก Dark กว่า SCR 4.7uF เล็กน้อย (เป็นเรื่องของโครงสร้างอ่ะครับ)

ก่อนจบ ขอแนะนำการเลือกใช้ C-input กลุ่มราคาประหยัดสักนิดว่า ใช้ค่า 4.7uF กำลังสวย ถ้าชอบโทนเสียงเรียบๆ ก็ใช้ SCR ถ้าชอบโทนสว่างสดใสแนะนำ Clearity
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011, 09:52:23 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Katuwu

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
Re: อีกสักครั้งกับ Gainclone LM3875
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 10:50:29 PM »
เมื่อวานเป็นวันศุกร์แห่งชาติ ไปเมางานแต่งงาน กลับมา เมีียไมุ่พูดด้วย ไม่รู้จะทำอะไร ก็เลยแกะสติกเกอร์กัดปริ๊นท์ได้ 2 แผ่น หาอุปกรณ์มาลง ได้แค่ R 22k ละ R dale 681 โอห์ม พอได้ส่งเสียง
ไม่มี C input และ RC Zobel ก็ยัง ส่งเสียงได้ดีพอสมควร แต่ รู้สึกว่า ไวต่อสัญญาณภายนอก แม้แต่เครื่องซักผ้า ก็ส่งสัญญาณรบกวนเป็นจังหวะ

ขอถามซักนิดคือ MUR860 ส่วนที่่เป็นโลหะมันต่อกับขาใดขาหนึ่งไม๊ ถ้ายึดกับ heat sink 2 ตัวที่อยู่ใกล้กันมันจะช๊อตกันไม๊  [res]

ฝากรูปให้ดูหน่อยนึง @~~@

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 03:00:11 AM »
เมื่อวานเป็นวันศุกร์แห่งชาติ ไปเมางานแต่งงาน กลับมา เมีียไมุ่พูดด้วย ไม่รู้จะทำอะไร ก็เลยแกะสติกเกอร์กัดปริ๊นท์ได้ 2 แผ่น หาอุปกรณ์มาลง ได้แค่ R 22k ละ R dale 681 โอห์ม พอได้ส่งเสียง
ไม่มี C input และ RC Zobel ก็ยัง ส่งเสียงได้ดีพอสมควร แต่ รู้สึกว่า ไวต่อสัญญาณภายนอก แม้แต่เครื่องซักผ้า ก็ส่งสัญญาณรบกวนเป็นจังหวะ

ขอถามซักนิดคือ MUR860 ส่วนที่่เป็นโลหะมันต่อกับขาใดขาหนึ่งไม๊ ถ้ายึดกับ heat sink 2 ตัวที่อยู่ใกล้กันมันจะช๊อตกันไม๊  [res]

MUR860 ปีกเป็นคาโถด อยู่ใกล้ๆ ต้องระวังช๊อตด้วยขอรับ

หรือถ้าจะยึดฮีตซิงค์ต้องรองไมก้า+บู๊ทรองพลาสติกกันช๊อตอีกที

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 07:18:04 AM »
วันนี้ผมลองเพิ่มชุดหม้อแปลงอีก เสียงนี่ไปไกลกว่าเดิมอีกครับ กำลังมีมาอีกมากเสียงนี่แหลมทอดยาวขึ้น
เสียงกอง หนังกองตึงขึ้น........โดยรวมแล้วแจ่มกว่าใช้ หม้อเดียวเยอะครับ

กำลังหาc แจ่มๆมาลองเปลี่ยน c ฟิลเตอร์ กับ c อินพุตบ้าง เพราะc อินพุต ใช้4.7 สปากัว แกะจากเครื่องมือแพทย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2011, 07:18:48 AM โดย wmm »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 11:22:30 AM »

เป็นทางออกที่ดีมากเลยอ่ะครับ  hahaha
น้าใช้ C-filter รุ่นนี้เสียงคมหรือเปล่า แล้วไอซีซื้อจากร้านไหนอ่ะครับ

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 10:08:56 PM »

เป็นทางออกที่ดีมากเลยอ่ะครับ  hahaha
น้าใช้ C-filter รุ่นนี้เสียงคมหรือเปล่า แล้วไอซีซื้อจากร้านไหนอ่ะครับ
เสียงออกมาชัดเจนสดใสดีครับ ไม่ถึงกับกัดหู จะลองเปิดดูซักอาทิตย์ ให้มันปรับตัวให้เข้าที่เข้าทาง ค่อยปรับปรุงต่อ

สำหรับไอซี ผมซื้อในเวป htg ครับ  หลายปีแล้ว 

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 10:16:19 PM »
ลืมไปนิดนึ่ง C filter ผมใช้ rubicon RX30 1000uF/35V

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 11:31:33 AM »
เสียงออกมาชัดเจนสดใสดีครับ ไม่ถึงกับกัดหู จะลองเปิดดูซักอาทิตย์ ให้มันปรับตัวให้เข้าที่เข้าทาง ค่อยปรับปรุงต่อ
สำหรับไอซี ผมซื้อในเวป htg ครับ  หลายปีแล้ว 

น้าใช้ C-input หรือเปล่าครับ ดูจากรูปไม่เห็นเลย

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 08:46:55 PM »
C input ไม่ได้ใช้ครับ  และ RC Zobel ก็ไม่ใช้ครับ  ที่เห็น C ตัวแดง ๆ ด้านใต้ปริ๊นท์ ก็ไม่ได้ต่อ R จึงไม่มีผลต่อวงจรครับ (ไม่มี R 10 โอห์ม)

ที่่ใช้จริง ๆ ก็ R 22k 2 ตัว 681 โอห์ม 1 ตัว และ C 2 ตัว ครับ   

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 02:49:46 PM »
น่าสนเอามาทำ โวลุ่มมั้ยน้า สรรเสริญ 9 ตำแหน่ง

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 03:51:34 PM »
น่าสนเอามาทำ โวลุ่มมั้ยน้า สรรเสริญ 9 ตำแหน่ง

หน้าตาดูดีมีชาติตระกูลมากเลยครับ น่าลองๆ ว่าแต่มีเยอะป่าวครับ เดี๋ยวดีขึ้นมาจะลำบาก เหมือนโวลลุ่ม RK18 คราวนั้นที่ต้องรอของกันร่วมเดือนอ่ะครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 10:47:47 AM »
ผมใช้เวลาในการหาข้อมูล+ทดลองทางวงจรตามรอยของ Gaincard ไป 1 เดือนเศษ ถึงเวลาที่ต้องสรุปแล้วครับ

ตัววงจรที่ใช้
จากการตามแกะวงจรจากรูปถ่าย รวมกับข้อมูลจากเวปต่างๆ สรุปได้ว่าเป็นวงจรแบบ Non-inv จัดเกนการขยายไว้ที 33 เท่า ภาคอินพุตเป็น Step atten 12 ตำแหน่ง ส่วนทางเอาต์พุตมีสวิตช์ Mute สำหรับตัดต่อสัญญาณที่จะส่งไปที่ขั้วลำโพง อ้างอิงวงจรตามลิงค์ (ค่า Ri = 680 Ohm นะครับ) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=435.msg12472#msg12472

ตัว IC ที่ใช้
เป็น LM3875TF ตัวถัง Isolate ของ NS มีการตัดขา 2,5,6,9,10 ทิ้ง ส่วนขา 11 ถูกนำไปต่อเข้ากับไฟลบ ..... เนื่องจากวงจรที่ใช้เป็นแบบ Non-inv ทำให้ต้องเลือก IC คุณภาพดีมาใช้ โดยเฉพาะค่า Input offset voltage ซึ่งจะมีผลกระทบกับแรงดัน DC ที่เอาต์พุตของแอมป์ (ไอซีตัวเจ๋งๆ จะมีไฟ DC ที่เอาต์พุตต่ำกว่า 3mV ยอมรับได้ไม่เกิน 100mV)

C-supply filter
เป็นตัวแปรหลักในการทำหนดแนวเสียง ค่า 1000uF ให้เสียงที่กระฉับกระเฉงที่สุด ค่า 2200uF ให้พลังออกมาดี ใช้ค่าสูงกว่านี้เสียงเริ่มเฉื่อย นอกจากนี้ยี่ห้อและรุ่นของซีก็มีผลต่อเสียงอย่างมากเช่นกัน ผมขอสรุปรวมๆ ให้ตามยี่ห้อ ส่วนรุ่นนั้นขอให้ไปต่อยอดกันดู (ผมไม่ได้กั๊กนะครับ ตัวที่ผมเอามาเทสบางตัวเลิกผลิตไม่มีขาย ขืนให้ไป เดี๋ยวไปเจอซีเก่าค่าแห้งขึ้นมาจะได้ไม่คุ้มเสีย) ถ้าชอบเสียงหนักแน่นก็ใช้รุ่นที่ Low impedance
-Elna เสียงฟังสบายไม่มีอะไรโดดเด่น กลางมีหมอกหนาหน่อย รายละเอียดไม่จะแจ้ง ถ้าจะทำไว้ฟังเพลินๆ ผมแนะนำให้จัด Elna ไปเลยครับ ตัวสีฟ้าราคาถูกและหาง่าย หรือจะข้ามไปใช้ Silmic ก็จะให้เสียงที่สว่างและชัดเจนขึ้นอีกขั้นนึง
-Nichicon โทนเสียงออกแนวเบสลึก กลางคมชัดสดใสและเคลียร์ แหลมเปิด แต่ปลายเสียงบางรุ่นไม่ค่อยละเอียดเท่าไร ฟังรวมๆ กลางแหลมจะติดบางหน่อยๆ ไม่อวบเหมือน Elna ถ้าได้ตัว Muse FA สีทอง เบสจะใหญ่กว่ารุ่นอื่น แต่ถ้าเป็น Muse KZ เบสจะลึก ถ้าชอบชัดแน่นลึกก็ต้อง HE  ....... เล่นยี่ห้อนี้จะได้ความใสและชัดเจน แต่ก็ต้องเสียความอวบอิ่มไปบางส่วน
-Nippon โทนเสียงสมดุลย์ดี ตั้งแต่เบสจนถึงปลายแหลม มีเนื้อมีหนัง เบสตอนล่าง กับความใสย่านเสียงกลางแหลมเป็นรอง Nichicon แต่ย่านอื่นลงตัวหมด ถ้าได้รุ่นที่เป็น Low impedance จะช่วยเสริมฐานเบสได้ดีขึ้นแต่ก็ต้องเสียความอวบอิ่มไปนิดหน่อย
-Rubycon ยี่ห้อนี้ต้องลองเป็นรุ่นๆ ไปครับ ผมลอง YK แล้วสู้ Nichicon ธรรมดาไม่ได้ (อันนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ) เสียงมันเกร็งกว่า แต่กับรุ่นตัวสีฟ้า 105 องศากลับให้เสียงที่น่าฟังกว่ามาก ..... มีผู้ใหญ่ท่านนึงแนะนำว่าถ้าจะเล่นยี่ห้อนี้ไปลองหา Blackgate แล้วจะลืมซีทุกตัว แต่มันแพงและหายากมากครับ
-Pana ผมว่าตัว FC ให้เสียงที่อวบน่าฟังดี กลางแหลมสดใสใช้ได้เลย ติดที่ว่าเบิร์นอินแล้วมันไม่นิ่งเบสมันยวบๆ บอกไม่ถูก แต่พอเป็น FM เสียงเบสโอเค แต่เนื้อเสียงมันไม่อวบ ส่วนรุ่นธรรมดา เสียงก็ใช้ได้
-Samwha กลางไม่ค่อยเด่น แต่ได้ความใสและชั้นดนตรี ผมลองตัว 1000/100V เสียงกลางจะออกโปรงใสกว่าตัวอื่นๆ ปลายแหลมออกเรียวไปนิด ถ้าใช้กับลำโพงที่ไม่ขี้ฟ้องมากจะไม่ค่อยรู้สึกครับ

C-input
มีผลต่อเสียงใกล้ๆ กับ C-filter ผมลองชนิด Electro มาหลายตัวหลายยี่ห้อ พบว่าเสียงที่ออกมาเล็กและเรียว ชิ้นดนตรีมีขนาดเล็กลงกว่าที่เคยได้ยิน สุดท้ายจบลงด้วยดีกับ C-Polypropylene ยี่ห้อ SCR ให้ดุลย์เสียงที่ใช้ได้เลย ยี่ห้อ ASC ได้ความสดใสเพิ่มเข้ามา ...... ซีตัวนี้เลือกจ่ายกันไปตามกำลังทรัพย์นะครับ

Resistor
R ในวงจรนี้มีผลต่อเกรนของเนื้อเสียงและความสว่าง ถ้าลำโพงที่ใช้ไม่ถึงก็จะฟังยาก
-Rf 22k ตัวนี้ถ้าใช้ Metal film ของ Royal เสียงจะออกคมและเรียว แต่ถ้าเป็น Dale เสียงจะไม่เรียวแต่จะออกโทนสว่าง สุดท้ายผมใช้ Carbon 5% 1/8W ของ Royal บัดกรีติดกับขา IC เนื้อเสียงฟังสบายดี
-Rg 680 Ohm ถ้าใช้ Carbon โทนเสียงจะอุ่น ถ้าใช้ Metal film เสียงจะสดใส เลือกตามสไตล์ที่ชอบครับ
-Ri 22k ผมว่า Dale ให้เสียงที่ชัดเจนดี แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ carbon 5% 1/2W
-Rz 10 Ohm ถ้าเลือกได้ก็ใช้ Metal oxide หรือจะใช้ carbon 5% 1/2W ไปเลยก็ได้

Diode
ผมลองพวก Fast recovery อย่าง  MUR, MR ของ ON เสียงก็มีรายละเอียดและต่อเนื่องดี แต่ผมชอบเสียงไดโอดเม็ดถั่วพวก byv มากว่า เสียงดนตรีที่ออกมาอิสระกว่า ส่วนไดโอด Rectifier ธรรมดาลองแล้ว (ทั้งตัวเดี่ยวและบริดจ์ตัวใหญ่) ความมันในอารมณ์สู้พวก Fast ไม่ได้ครับ ...... จุดนี้ลองเล่นกันได้ครับ

หม้อแปลง
หม้อแปลงมีผลพอสมควร เทอรอยด์บางตัวให้เสียงที่ไม่น่าฟังออกอั้นๆ ก็มี แต่บางตัวก็ผ่าน แต่กับ EI ตลาดๆ อย่าง VRK 24-0-24 5A เสียงใช้ได้เลย EI ยี่ห้อ BS ก็ใช้ได้ (แต่ตัวของผมมันร้อนหน่อยๆ) ลองกับ C-core ของ TRON ก็ให้เสียงที่ดีไม่อั้น   ......... ใจผมชอบหม้อแปลง EI ครับ

Volume
โวลลุ่มของเกนโคลนมีผลต่อเสียงพอสมควรครับ ทั้งค่าและชนิด ผมเอาของ Alpha มาลอง พบว่าค่า 20k ให้ดุลย์เสียงดีสุด ...ค่าต่ำ กลางจะสว่าง ค่าสูง รายละเอียดจะจม (10k, 20k, 50k, 100k)
กรณีของ Step atten ผมลองที่ 24 step R-dale ค่า 100k ให้เสียงที่ชัดและใสกว่า Alpha ทุกค่า จากข้อมูลที่เทสไว้ก่อนหน้านี้ ถ้าได้ Step atten ดีๆ ที่ค่าแถวๆ 20-30k เสียงควรจะออกมาดีกว่าค่า 100k

ตัวกล่อง
IC LM3875TF ขณะตอนที่ร้อน เสียงออกมาจะสว่างและให้รายละเอียดที่ดี ถ้าจะทำเพื่อฟังแบบสุดๆ ก็ต้องใช้กล่องและแผ่นระบายความร้อนที่ไม่ต้องใหญ่มาก เพื่อให้อุณหภูมิที่ตัวเครื่องนั้นสูงสักหน่อย ..... ใจผมไม่อยากให้ร้อนเกิน 60 องศา เพราะเป็นห่วงอายุการใช้งานของไอซี ....... แต่ถ้าหากทำเพื่อฟังผ่อนคลายละก็ เลือกแผ่นระบายความร้อนใหญ่ๆ หน่อยให้อุณหภูมิตอนทำงานอยู่แถวๆ 40 องศา กำลังดีครับ
ส่วนเรื่องตัวกล่อง ผมแนะนำกล่องอลูมิเนียม เนื่องจากเท่าที่เล่น LM3875 ครั้งนี้รู้สึกว่าเสียงมันเปลี่ยนแปลงเมื่อเข้าใกล้สนามแม่เหล็กอย่างที่หม้อแปลงปล่อยออกมา ถ้าจะให้ดีก็แยกผม้อแปลงกับแผงวงจรคนละกล่องไปเลยครับ

ผมขอจบการทดลอง LM3875 ไว้เท่านี้ก่อนนะครับ และผมหวังว่าข้อมูลที่ผมทำมาคงจะมีประโยชน์กับผู้ที่กำลังจะสร้างหรือต่อยอดบ้างไม่มากก็น้อย ส่วนตัวเครื่องที่ผมทำไว้นั้นจะนำขึ้นให้ดูในห้อง Solid state เร็วๆ นี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 01:09:48 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:17:52 AM »
 แจ่มเลยครับ อ่านๆมาบ้าง ได้ข่าวว่าวอลลุ่มค่า K ของเขาอยู่ที่ 33K  แล้วเราจาคำนวนยังไงละครับ ถ้าผมจาทำเสต็ปเองที่ 11 และ 24 เสต็ปอะครับ งงอยู่เลย |:( |:(
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:28:13 AM »
แจ่มเลยครับ อ่านๆมาบ้าง ได้ข่าวว่าวอลลุ่มค่า K ของเขาอยู่ที่ 33K  แล้วเราจาคำนวนยังไงละครับ ถ้าผมจาทำเสต็ปเองที่ 11 และ 24 เสต็ปอะครับ งงอยู่เลย |:( |:(

ใช้โปรแกรมง่ายกว่าครับน้าบัง http://www.platenspeler.com/background/attenuator/uk_attenuator_1.html#12step

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:30:59 AM »

ใช้โปรแกรมง่ายกว่าครับน้าบัง http://www.platenspeler.com/background/attenuator/uk_attenuator_1.html#12step

สงสัยต้องพึ่งโปรแกรมจริงๆหละครับ  |:( |:(

ขอบคุณหลายคับ  @~~@
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:53:23 AM »
จดไว้ทุกขั้นตอนรอลอกอย่างเดียวเลยครับ  :P
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 12:04:49 PM »
จดไว้ทุกขั้นตอนรอลอกอย่างเดียวเลยครับ  :P
                                                                                        [eiei]

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 12:51:52 PM »

สงสัยต้องพึ่งโปรแกรมจริงๆหละครับ  |:( |:(

ขอบคุณหลายคับ  @~~@
ต้นฉบับ 22K ครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 01:16:08 PM »
 หงะ เข้าใจว่า 33K มาตลอดเลยเรา  |:( |:(

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 05:33:08 PM »
 [great]

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 07:47:59 PM »
หงะ เข้าใจว่า 33K มาตลอดเลยเรา  |:( |:(

น้าบัง ลองทำเทียบกันเลยครับ ระหว่าง 22k กับ 33k .......... ได้ผลยังไงส่งข่าวบ้างนะครับ Vo

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 01:32:01 PM »
   เสริมให้อีกนิดครับ คอนเดนเซอร์ ci ที่เหมาะกับไอซี 3875 มากที่สุด คือ   Blackgate ครับ ค่าที่เหมาะมาก ระหว่าง 22 - 50 ไมรโครฯ ส่วนคอนเดนเซอร์ตัวดีคลั๊ปปลิ้ง ก็เหมือนกันครับ

แต่ตัวที่ผมชอบมากที่สุดสำหรับดีคลั๊ปปลิ้งคือ เจ้านี้ครับ

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 02:23:50 PM »
   เสริมให้อีกนิดครับ คอนเดนเซอร์ ci ที่เหมาะกับไอซี 3875 มากที่สุด คือ   Blackgate ครับ ค่าที่เหมาะมาก ระหว่าง 22 - 50 ไมรโครฯ ส่วนคอนเดนเซอร์ตัวดีคลั๊ปปลิ้ง ก็เหมือนกันครับ

แต่ตัวที่ผมชอบมากที่สุดสำหรับดีคลั๊ปปลิ้งคือ เจ้านี้ครับ
สวัสดีครับ พี่มุม แวะมาเที่ยวบ่อยๆนะครับ   :)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 07:43:11 PM »

สวัสดีครับ พี่มุม แวะมาเที่ยวบ่อยๆนะครับ   :)

สวัสดีครับ
   กำลังจะเสนอผลงาน "เจ้าพริกขี้หนู" ในเวอร์ชั่น SE ในเร็ว ๆ นี้ ที่บ้านใหม่แห่งนี้ ครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 07:43:52 PM โดย prapas »

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 08:51:22 PM »

สวัสดีครับ
   กำลังจะเสนอผลงาน "เจ้าพริกขี้หนู" ในเวอร์ชั่น SE ในเร็ว ๆ นี้ ที่บ้านใหม่แห่งนี้ ครับ  :D

รอชมครับพี่มุม  [great] [great]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ remus

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 07:07:48 AM »

เหมือนกันเลย
 (^_^) (^_^) (^_^) (^_^)

ออฟไลน์ wood

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • LimItED ediTioN
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 04:32:56 PM »
มีหม้อ 24 0 24 3A อยู่สองลูก ถ้าจะลองทำตัวนี้น้าๆมีคำแนะนำไหมครับ (แอบขุดกระทู้เก่า  [yellow-lol])

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 04:36:27 PM »
มีหม้อ 24 0 24 3A อยู่สองลูก ถ้าจะลองทำตัวนี้น้าๆมีคำแนะนำไหมครับ (แอบขุดกระทู้เก่า  [yellow-lol])

ลองขุดกระทู้ อ sansirn มาดูครับ มีคำแนะนำเรื่องอุปกรณ์ที่ลงว่าควรเป็นอะไร แต่ผมว่ายังไงก็ต้องลองเอง ผมก็ไม่ได้ทำตามแนวทั้งหมด เสียงก็ถูกใจผมอยู่ครับ

ออฟไลน์ wood

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • LimItED ediTioN
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 04:39:41 PM »

ลองขุดกระทู้ อ sansirn มาดูครับ มีคำแนะนำเรื่องอุปกรณ์ที่ลงว่าควรเป็นอะไร แต่ผมว่ายังไงก็ต้องลองเอง ผมก็ไม่ได้ทำตามแนวทั้งหมด เสียงก็ถูกใจผมอยู่ครับ
ถ้าจะค้นมี keyword ไหมครับ เพราะเก่ามากตั้งแต่ปี 2011  [chick-cry] ขอบคุณครับ
ผมหาเจอแล้วครับ  [YL76]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2015, 04:44:08 PM โดย wood »