ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 636716 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:54:58 PM »
ผมถูกผีหลอก

หลังจากที่แอมป์ดังแล้ว ผมก็จัดการถอดไดโอดบริดจ์ออก  แล้วเอาชุด Rectifier นี้เข้าไปใส่แทน
ถูกผีหลอก ฟังออกทันที

น้ำเสียงจากไดโอดบริดจ์
เสียงแหลมใส ๆ เปิดโปร่ง ย่านปลายเป็นประกาย
เสียงกลางฟังออกบาง แต่ไม่ถึงกับผอมลีบ ชัดถ้อยชัดคำ
เบสฟังได้ว่าเก็บตัวเร็วไปนิด

โดยรวมเสียงสดใส คึกคัก

ได้โอดเม็ดถั่วเขียว

ทันทีที่เปิดฟัง มันเป็นไปได้อย่างไรกันเนี่ย
ปลายแหลมที่ฟังแหลมใส ๆ กับละมุนหูขึ้นมาทันที
ที่เด็ดขาด คือเสียงกลาง มีเนื้อหนังที่อิ่มขึ้นมาทันที ฟังนุ่มนวลขึ้นมาทันตาเห็น ไม่ต้องรอเบิร์น เห็นผลต่างทันที
ส่วนเบส มาเต็ม ๆ

ประสพการณ์ครั้งแรกกับ GainClone ทึ่งครับ... [))]
มากล่าวหาว่าของเราเสีย เอาคืนมาเลย งอนด้วย ใช้ บริดไดโอดเหมือนเดิมไปเลย   >:(

ช่วยจัดให้ผมอีก 8 ตัวนะ จะเอามาใส่ OTL30w. แล้วก็อย่าลืม C ยี่ห้อคนมันโก้ อีก 10 ตัวด้วยนะ  [))] [))]
ของ OTL ใช้แค่ 4 ตัวเองนะครับพี่

ใจคอ....จะให้สำรองเลยเหรอ งอนแล้ว... :-[
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:00:00 PM »
ว่าแต่ ไดโอดเบอร์อะไรครับ  อยากไปหาซื้อมั่งจัง

BYM26 ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:02:09 PM »
ผมถูกผีหลอก

หลังจากที่แอมป์ดังแล้ว ผมก็จัดการถอดไดโอดบริดจ์ออก  แล้วเอาชุด Rectifier นี้เข้าไปใส่แทน
ถูกผีหลอก ฟังออกทันที

น้ำเสียงจากไดโอดบริดจ์
เสียงแหลมใส ๆ เปิดโปร่ง ย่านปลายเป็นประกาย
เสียงกลางฟังออกบาง แต่ไม่ถึงกับผอมลีบ ชัดถ้อยชัดคำ
เบสฟังได้ว่าเก็บตัวเร็วไปนิด

โดยรวมเสียงสดใส คึกคัก

ได้โอดเม็ดถั่วเขียว

ทันทีที่เปิดฟัง มันเป็นไปได้อย่างไรกันเนี่ย
ปลายแหลมที่ฟังแหลมใส ๆ กับละมุนหูขึ้นมาทันที
ที่เด็ดขาด คือเสียงกลาง มีเนื้อหนังที่อิ่มขึ้นมาทันที ฟังนุ่มนวลขึ้นมาทันตาเห็น ไม่ต้องรอเบิร์น เห็นผลต่างทันที
ส่วนเบส มาเต็ม ๆ

ประสพการณ์ครั้งแรกกับ GainClone ทึ่งครับ... [))]
มากล่าวหาว่าของเราเสีย เอาคืนมาเลย งอนด้วย ใช้ บริดไดโอดเหมือนเดิมไปเลย   >:(

ช่วยจัดให้ผมอีก 8 ตัวนะ จะเอามาใส่ OTL30w. แล้วก็อย่าลืม C ยี่ห้อคนมันโก้ อีก 10 ตัวด้วยนะ  [))] [))]
ของ OTL ใช้แค่ 4 ตัวเองนะครับพี่

ใจคอ....จะให้สำรองเลยเหรอ งอนแล้ว... :-[
งอน... ดิ เดี๋ยวโป้ง...เลย เอาป่ะ มะขามอ่ะ เดี๋ยวเอามาะขามแขกให้ซะเยย (^_^)

Fast recovery diode BYM26E  กับ 1N5188 ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:03:35 PM »
ยังไม่ทันพ้นเบิร์น ก็เอาไดโอดบริดจ์ออกแล้วอ่ะ
ต่อจากนี้ คงต้องใจเย็น เล่นไปเรื่อย ๆ เพื่อจับตาดูการเปลี่ยนแปลง
เคยสบประมาท และไม่มั่นใจกับแอมป์อุปกรณ์น้อยชิ้น
แต่คราวนี้ ได้ประสพการณ์กับตัวเราเอง และก็น่าจะเป็นครูให้กับผมอีกเครื่องนึงครับ

yahoo1 ข้าวใหม่ ปลามันก็แบบนี้ล๊ะ.... อีกพักนึง... พวกมาถามหา... " ไม่รู้โยนไว้ตรงไหนแล้วค้นก่อน "   hahaha

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:11:29 PM »
ยังไม่ทันพ้นเบิร์น ก็เอาไดโอดบริดจ์ออกแล้วอ่ะ
ต่อจากนี้ คงต้องใจเย็น เล่นไปเรื่อย ๆ เพื่อจับตาดูการเปลี่ยนแปลง
เคยสบประมาท และไม่มั่นใจกับแอมป์อุปกรณ์น้อยชิ้น
แต่คราวนี้ ได้ประสพการณ์กับตัวเราเอง และก็น่าจะเป็นครูให้กับผมอีกเครื่องนึงครับ

yahoo1 ข้าวใหม่ ปลามันก็แบบนี้ล๊ะ.... อีกพักนึง... พวกมาถามหา... " ไม่รู้โยนไว้ตรงไหนแล้วค้นก่อน "   hahaha

เข้าตำรา ขี้ใหม่หมาหอม อ่ะนะ  [HAHAHA]

อย่างที่เคยคุยไว้ตั้งแต่แรกว่า ไม่เคยมีความเชื่อมั่นกับแอมป์ตัวนี้เลย
เพราะใช้อุปกรณ์ไม่กี่ตัว ทำเสร็จได้เสียงออกมาอย่างนี้ ก็อดทึ่งไม่ได้

และนี่ก็เป็น Solid-state ตัวที่สองที่ลงมือทำ มันสอนให้เราได้คิดบางอย่างครับ  :D

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:16:38 PM »

yahoo1 ข้าวใหม่ ปลามันก็แบบนี้ล๊ะ.... อีกพักนึง... พวกมาถามหา... " ไม่รู้โยนไว้ตรงไหนแล้วค้นก่อน "  hahaha

เข้าตำรา ขี้ใหม่หมาหอม อ่ะนะ  [HAHAHA]

อย่างที่เคยคุยไว้ตั้งแต่แรกว่า ไม่เคยมีความเชื่อมั่นกับแอมป์ตัวนี้เลย
เพราะใช้อุปกรณ์ไม่กี่ตัว ทำเสร็จได้เสียงออกมาอย่างนี้ ก็อดทึ่งไม่ได้

และนี่ก็เป็น Solid-state ตัวที่สองที่ลงมือทำ มันสอนให้เราได้คิดบางอย่างครับ  :D

ว่าเลิกทำหลอดหันมาเอาดีทาง ss ดีฝ่าเป่าครับน้า |:( |:( |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:17:53 PM โดย อุย ดุก ดุก ... »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:17:01 PM »
ยินดีด้วยครับพี่ALcohol
แล้วเสียงถูกใจไหมครับ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 10:22:20 PM »
ยินดีด้วยครับพี่ALcohol
แล้วเสียงถูกใจไหมครับ

ขอเบิร์นต่ออีกหน่อย แล้วจะมาเล่าให้ฟัง เสียงเบื้องต้นก็รับได้นะ..

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 11:06:43 PM »

yahoo1 ข้าวใหม่ ปลามันก็แบบนี้ล๊ะ.... อีกพักนึง... พวกมาถามหา... " ไม่รู้โยนไว้ตรงไหนแล้วค้นก่อน "  hahaha

ว่าเลิกทำหลอดหันมาเอาดีทาง ss ดีฝ่าเป่าครับน้า |:( |:( |:(

ยังไม่ถึงขนาดนั้นหรอก
เพียงแต่ว่า เล่น Solid-state มันสบายกระเป๋าตังดีครับ

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 01:36:59 AM »
Schottky ล่ะครับ มีท่านใดลองสัมผัสมันรึยังครับ  (^_^)
ลองมาหมดแล้ว ต้องตามอ่านเทส รีวิวต้นกระทู้คุณ สรรเสริญครับ อิอิกำ  
:P มัวแต่ดมตะกั่วไอ้นี่อยู่ครับ เลยไม่ได้เบิ่งรอบข้าง ขออำภัยครับ

[res]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:01:41 AM »
เป็นความสามารถพิเศษ ของ EiEigum Labs ที่ขาจะไม่ช๊อตกัน  [ggood]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:38:45 AM »
เนื่องจากน้า Alcohol ใช้หม้อแปลงตัวเดียวแต่แยกชุด Rectifier 2 ชุด ต้องลองเช็ควงจรชุดจ่ายไฟตามวงจรนี้อีกทีนะครับ ส่วนไดโอดลองใช้มิเตอร์วัดดูแบบเรียงตัว เพื่อความชัวร์ครับ

ใครที่มีหม้อไฟ 22 - 0 - 22 v. เหมือนกับลูกที่ผมใช้
โปรดอ่านที่คุณสรรเสริญ ลากไดอะแกรม ให้ดี ๆ นะ เดี่ยวไก่จะหมดเล้าแบบผม

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 04:33:58 PM »
       หลังจากรู้ว่าหม้อแปลงรุ่นที่ น้า Alcohol สามารถใช้กับ GainClone ได้ เลยขอทดลองบ้างครับ ความรู้สึกแรกได้ยินเสียง บอกไม่ถูกเลยครับ เพราะหูไปชินกับ OTL30W  เสียงเบสมันแข็งๆ อย่างไงก็ไม่รู้ แต่ไม่มีเสียงฮัม เสียงจี๋ ให้เสียอารมณ์เลยครับ เงียบสนิทจริงๆ แถมยังไม่คุ้นกับการใช้ VR 22K แบบ 12 ระดับ  เดี๋ยวขอเบิร์นอีกสักพักคงจะมีอะไรดีๆ ขึ้นบ้างครับ  ตอนนี้ใช้ไดโอดบริดส์ตัวถังเหล็กอยู่ครับ เดี๋ยวขอทดลอง MUR860 ดูบ้าง Vo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 04:35:58 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 06:35:59 PM »
      หลังจากรู้ว่าหม้อแปลงรุ่นที่ น้า Alcohol สามารถใช้กับ GainClone ได้ เลยขอทดลองบ้างครับ ความรู้สึกแรกได้ยินเสียง บอกไม่ถูกเลยครับ เพราะหูไปชินกับ OTL30W  เสียงเบสมันแข็งๆ อย่างไงก็ไม่รู้ แต่ไม่มีเสียงฮัม เสียงจี๋ ให้เสียอารมณ์เลยครับ เงียบสนิทจริงๆ แถมยังไม่คุ้นกับการใช้ VR 22K แบบ 12 ระดับ  เดี๋ยวขอเบิร์นอีกสักพักคงจะมีอะไรดีๆ ขึ้นบ้างครับ  ตอนนี้ใช้ไดโอดบริดส์ตัวถังเหล็กอยู่ครับ เดี๋ยวขอทดลอง MUR860 ดูบ้าง Vo

คนทางเหนือตอนลุ่มก็ทำแอมป์เก่งเหมือนกันเฟ้ยยยย.... [great]  สุดยอดดดๆๆๆ..
ป๋า.... ครับ แอมป์แบบนี้เขาเอาไว้ฮื้อละอ่อน หัดเชื่อมตะกั่วครับ ถ้าต่อผิดมีแต่แหลวอย่างเดียวครับ  [HAHAHA]
หลังจากเปลี่ยนไดโอด เป็นแบบลูกประคำดีควายแล้ว   ถ้าป๋า...ได้ยินเสียงตอนนี้ บ่...ฮู้ว่าจะอู้จะใดเลยครับ เหมือนตี่ทางเหนือเปิ้นว่า "ขนคิงลุก" เลยครับ [5555]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 07:05:42 PM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 07:57:54 PM »
วันนี้หลังจากสอบเสร็จ เข้าไปเอาพัสดุ แกะดูไอซี คิดว่าจะเก็บไว้นอนกอดก่อน สอบเสร็จค่อยว่ากัน

ดูๆไป มันทนไม่ไหว หนังสือค่อยอ่านแล้วกัน ทำเท่าที่มีก่อน

อุปกรณ์ก็ซื้อจากพี่เล็ก รวมทั้งของแถมต่างๆ
แผ่นปริ้นก็จากพี่สรรเสริญ

โชว์เท่าที่มีก่อน ขาด C Input สอบเสร็จค่อยหาซื้อแล้วกันครับ
 :D :D

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 10:58:24 PM »

คนทางเหนือตอนลุ่มก็ทำแอมป์เก่งเหมือนกันเฟ้ยยยย.... [great]  สุดยอดดดๆๆๆ..
ป๋า.... ครับ แอมป์แบบนี้เขาเอาไว้ฮื้อละอ่อน หัดเชื่อมตะกั่วครับ ถ้าต่อผิดมีแต่แหลวอย่างเดียวครับ  [HAHAHA]
หลังจากเปลี่ยนไดโอด เป็นแบบลูกประคำดีควายแล้ว   ถ้าป๋า...ได้ยินเสียงตอนนี้ บ่...ฮู้ว่าจะอู้จะใดเลยครับ เหมือนตี่ทางเหนือเปิ้นว่า "ขนคิงลุก" เลยครับ [5555]

ลองเอาแผ่นเพลงลูกทุ่ง ดวงจันทร์ กลางดวงใจ ชุดที่ 3 ที่นักร้องค่ายแกรมมี่เขาเอาเพลงพุ่มพวงมาร้องใหม่
ฟังเพลง สยามเมืองยิ้ม ของตั๊กแตน ชลดา แบบ A-B Test ทั้ง 2 เครื่อง

มีคำตอบให้เลือกครับ... [))]

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 08:51:27 PM »
 [Cheers5]             
             หลังจากเปิดเบิร์นด้วยเครื่อง MP3 มาไม่ต่ำกว่า 20 ช.ม. ลองเปิดฟังใหม่อีกครั้ง เสียงที่ได้ยินเนียนขึ้นจริงอย่างที่คุณ Alcoho ได้กล่าวไว้ในกระทู้เลยครับ เบสไม่แข็งเหมือนที่เปิดฟังครั้งแรก เสียงนักร้องฟังดูชัดถ้อยชัดคำดีมาก กลางแหลมไม่เหมือนกับที่ได้ยินจากแอมป์ OTL30W  อยากให้เพื่อนๆสมาชิก ที่มีอุปกรณ์แล้วลองต่อแอมป์ตัวนี้ฟังครับ แล้วจะทึ่งกับแอมป์ที่มีอุปกรณ์รอบข้างน้อยมากๆ ขนาดหม้อแปลงที่ใช้กับ GainClone ตัวนี้ สเปคยังไม่เป็นไปตาม GainClone ตัวจริงก็ตาม ถือว่าเป็นแอมป์โซลิค ที่นัก DIY ควรจะมีโอกาสได้ทดลองทำครับ [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2011, 09:06:40 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 08:54:39 PM »
 |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2011, 08:55:54 PM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 09:10:41 PM »
|:(
ทุบหัวตัวเองมัยอ่ะ ผมช่วยมั้ยครับ   (^o^)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 09:19:50 PM »
ปัญหามีอยู่ว่า ไม่เคยฟังตัวจริง จึงไม่รู้ว่าตัวจริงของเขาเสียงเป็นอย่างไร
เท่าที่เราทำเล่นกันเอง ได้เสียงที่ถูกใจก็สุขใจแล้ว

GainClone ถือว่าเป็นแอมป์ที่คุ้มค่าสุด ๆ กับอุปกรณ์ไม่กี่ชิ้น แล้วได้เสียงอย่างนี้

ทึ่ง อึ้ง กับเจ้าตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ mrbov

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ก็คนมันชอบ DIY
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 09:28:52 PM »

1. ก่อนต่อไฟเข้าวงจร
 1.1 ต้องวัดแรงดัน DC หลังผ่าน Diode Rectifier ว่าไฟมากี่โวลล์? ( สมมติ  +32Vcd, -32Vdc)
2. อย่าพึ่งต่อสายเข้าลำโพงเข้า Speaker นะครับ
 2.2 การทดลองให้ลองทำที่ละข้าง ( Channel) ก่อน
3. ถ้ามั่นใจแล้วค่อยต่อไฟเข้าบอร์ท แล้ววัดที่ไฟ + , - เทียบ GND ว่าแรงดันไฟเปลี่ยนไปจากเดิมก่อนต่อเข้าบอร์ทไหม?
 3.1 ถ้าเปลี่ยนแปลงไม่มากแล้วทำการชอร์ท Input กับ GND แล้วเอามิเตอร์วัด แรงดันไฟ DC ที่ Output ว่ามี่กี่ mVcd. ถึง Vdc.ครับ ( ใกล้ 0 mVdc. ถือว่าเยี่ยมมาๆ ครับ)
4. ทำการปลดสายที่เราชอร์ท Input กับ GND ออกแล้วทำการต่อสายลำโพงเข้ากับ ลำโพงราคาถูกๆ
 4.1 บัดกรีสายสัญญาณ Input เข้าบอร์ท แล้วป้อนสัญญาณเข้า Input ค่อยๆปรับ Volume ฟังความดังของเสียงครับ
 4.2 ไม่มีอะไรผิดปกติฟังไปเรื่อยๆ ก่อนสัก 30-60 นาทีครับ
 4.3 แล้วค่อยมาทำกับอีกบอร์ท (Channel) ครับ

ผมสงสัยนิดหน่อยครับ ตรงตัวแดง
1. ผมใช้ หม้อแปลงตลาดๆ 24v 0 24v ผ่าน 1N4007 Diode Rectifier ทำใมถึงได้แค่ +24Vdc, -24Vcd (ไม่ได้ต่อโหลดใด วัดที่ ขา +, - ของบริดจ์เรคติไฟฯ เลย) ผมวัดถูกหรือเปล่าครับ?
2. หากต้องการทราบกระแสของแรงดันกระแสตรงที่ได้ ต้องใช้ dummy load ที่มีความต้านทานขนาดเท่าใดจึงจะเหมาะสม และต่อที่วงจรอย่างไรครับ (ผมได้หม้อฯ มาโดยที่ไม่ทราบขนาด VA กับ A ครับ)

รบกวนอธิบายเด็กใหม่หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 10:02:58 PM »

1. ก่อนต่อไฟเข้าวงจร
 1.1 ต้องวัดแรงดัน DC หลังผ่าน Diode Rectifier ว่าไฟมากี่โวลล์? ( สมมติ  +32Vcd, -32Vdc)
2. อย่าพึ่งต่อสายเข้าลำโพงเข้า Speaker นะครับ
 2.2 การทดลองให้ลองทำที่ละข้าง ( Channel) ก่อน
3. ถ้ามั่นใจแล้วค่อยต่อไฟเข้าบอร์ท แล้ววัดที่ไฟ + , - เทียบ GND ว่าแรงดันไฟเปลี่ยนไปจากเดิมก่อนต่อเข้าบอร์ทไหม?
 3.1 ถ้าเปลี่ยนแปลงไม่มากแล้วทำการชอร์ท Input กับ GND แล้วเอามิเตอร์วัด แรงดันไฟ DC ที่ Output ว่ามี่กี่ mVcd. ถึง Vdc.ครับ ( ใกล้ 0 mVdc. ถือว่าเยี่ยมมาๆ ครับ)
4. ทำการปลดสายที่เราชอร์ท Input กับ GND ออกแล้วทำการต่อสายลำโพงเข้ากับ ลำโพงราคาถูกๆ
 4.1 บัดกรีสายสัญญาณ Input เข้าบอร์ท แล้วป้อนสัญญาณเข้า Input ค่อยๆปรับ Volume ฟังความดังของเสียงครับ
 4.2 ไม่มีอะไรผิดปกติฟังไปเรื่อยๆ ก่อนสัก 30-60 นาทีครับ
 4.3 แล้วค่อยมาทำกับอีกบอร์ท (Channel) ครับ

ผมสงสัยนิดหน่อยครับ ตรงตัวแดง
1. ผมใช้ หม้อแปลงตลาดๆ 24v 0 24v ผ่าน 1N4007 Diode Rectifier ทำใมถึงได้แค่ +24Vdc, -24Vcd (ไม่ได้ต่อโหลดใด วัดที่ ขา +, - ของบริดจ์เรคติไฟฯ เลย) ผมวัดถูกหรือเปล่าครับ?
2. หากต้องการทราบกระแสของแรงดันกระแสตรงที่ได้ ต้องใช้ dummy load ที่มีความต้านทานขนาดเท่าใดจึงจะเหมาะสม และต่อที่วงจรอย่างไรครับ (ผมได้หม้อฯ มาโดยที่ไม่ทราบขนาด VA กับ A ครับ)

รบกวนอธิบายเด็กใหม่หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ต่อไดโอดเป็นบริดจ์ เวลาวัดไฟเทียบ GND ควรจะได้ประมาณ 31V. ครับ อาจจะต้องลองเช็คอีกทีล่ะครับว่ามีอะไรผิดหรือไม่ อีกอย่างคือทดลองวัดไฟ AC ขาเข้าดูครับว่าได้ 24 จริงไหม  (^o^)

วิธีเช็คคร่าวๆ คงใช้วิธีวัดตอน No load ก่อนแล้วทดลองโหลดไปเรื่อยๆ จนแรงดันลงลด 15% จะเป็นจุดที่ถือเป็น Full load ครับ  :)

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 10:29:27 PM »
วัดที่ขา + ของไดโอดบริดจ์ เทียบกับกราวน์ หรือ CT ของหม้อแปลง ว่าได้กี่ VDC
ต่อจากนั้นวัดที่ขา - ของไดโอดบริดจ์ เทียบกับกราวน์ หรือ CT ของหม้อแปลง ว่าได้กี่ VDC

ลองย้อนกลับไปดูไดอะแกรม ที่คุณสรรเสริญวาดไว้ในกระทู้หน้าก่อนหน้านี้อีกทีนะครับ

ออฟไลน์ witta

• Full Member
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 06:54:07 AM »
ต่อ C filter ลงไปด้วยหรือยังครับ ต้องใส่ c เข้าไปก่อน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 07:03:11 AM »
ต่อ C filter ลงไปด้วยหรือยังครับ ต้องใส่ c เข้าไปก่อน

ต่อที่ + , GND หนึ่งตัว และกับ - , GND หนึ่งตัว ใช่หรือเปล่าครับ หรือต่อที่ + , -
แล้วต้องใช้ขนาดประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 07:07:00 AM »
GainClone ตัว C filter อยู่บนบอร์ดเดียวกับ LM3875 ครับ :)

• Member
  • *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 07:54:06 AM »
GainClone ตัว C filter อยู่บนบอร์ดเดียวกับ LM3875 ครับ :)

คืออยากจะหาค่าแรงดันกระแสตรงที่ได้จากหม้อแปลง หลังผ่าน บริดจ์แล้วน่ะครับ
รบกวนช่วยบอกวิธีวัด และหากต้องการทราบกระแสของหม้อแปลงด้วยต้องเพิ่มอุปกรณ์ยังงัยบ้างครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 08:53:14 AM »

คืออยากจะหาค่าแรงดันกระแสตรงที่ได้จากหม้อแปลง หลังผ่าน บริดจ์แล้วน่ะครับ
รบกวนช่วยบอกวิธีวัด และหากต้องการทราบกระแสของหม้อแปลงด้วยต้องเพิ่มอุปกรณ์ยังงัยบ้างครับ
ขอบคุณครับ
วัดแรงดันก็ตั้งมิเตอร์วัดตามประเภทแรงดันที่ต้องการทราบ ไฟออกจากหม้อแปลง ก็ AC ผ่านไดโอดก็เป็น DC @~~@
แต่ถ้าวัดกระแส (แอมป์)อันนี้ไม่รู้วิธีสร้างโหลดขึ้นมาทดสอบครับ ปกติที่หม้อแปลงจะระบุไว้ไม่ใช่หรือครับ  |:(

• Member
  • *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 12:29:58 PM »
รู้สึกว่าจะวัดกระแสแรงดันด้านบวกกับกราวน์หลังบริดจ์ได้แล้วครับ ต้องคร่อมซีด้วยจริงๆ ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ
แล้วด้าน ไฟลบกับกราวน์ เราจะคร่อมซีแบบไหนครับ ใช้บวกของซีต่อเข้ากราวน์ และลบของซีต่อเข้าไฟลบหรือเปล่าครับ

หม้อแปลงผมตัวนี้ให้ output วัดจริงได้ 25V 0 25V พอผ่านบริดจ์ คร่อมซีด้านบวกกับกราวน์แล้ววัด output DC ได้ 35.5 Vdc เลยครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 12:38:14 PM »
รู้สึกว่าจะวัดกระแสแรงดันด้านบวกกับกราวน์หลังบริดจ์ได้แล้วครับ ต้องคร่อมซีด้วยจริงๆ ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ
แล้วด้าน ไฟลบกับกราวน์ เราจะคร่อมซีแบบไหนครับ ใช้บวกของซีต่อเข้ากราวน์ และลบของซีต่อเข้าไฟลบหรือเปล่าครับ

หม้อแปลงผมตัวนี้ให้ output วัดจริงได้ 25V 0 25V พอผ่านบริดจ์ คร่อมซีด้านบวกกับกราวน์แล้ววัด output DC ได้ 35.5 Vdc เลยครับ

ขอบคุณครับ
       "วัดกระแสแรงดันด้านบวก"    
       วัดแรงดัน กับวัดกระแส คนละประเภทกันครับ แรงดัน= V, กระแส = I
       กรณีไฟลบ (-) เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ขั้ว + ต่อลงกราวน์  [))]
แต่เวลาต่อใช้งานกับบอร์ด GainClone ต้องถอด C ที่ต่อเพื่อทดลองออกก่อนนะครับ เพราะ C ตัวนี้มีอยู่บนบอร์ด GainClone แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2011, 01:04:16 PM โดย YoungOne »