ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 636685 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 12 มีนาคม 2011, 07:30:00 PM »
          วันนี้ได้รับ C เทวดาชั้นต่ำสุดมาเพื่ม ขอทดลองขนานกับ C คู่เดิม ด้วยความอยากรู้ว่ามีผลต่อเสียงหรือไม่ หลังจากเปิดฟังครั้งแรก มีความรู้สึกเหมือนเสียงกลอง ฟังดูกระชับขึ้นครับ ขอลองเปิดไปอีกสักหน่อยก่อนครับ
           แต่เชื่อแล้วครับว่า GainClone เปลี่ยน C ฟิลเตอร์ ก็มีผลต่อเสียงครับ Vo Vo
พี่ท่าน ลองฟังความต่างดีๆครับ ระหว่าง อิมแพค  กับ รายละเอียด สองอย่างนี้แปรผกผันกันอยู่ แล้วถามตัวเองดูว่าชอบภาพรวมแบบไหนมากกว่ากัน  กรณีที่เพิ่มไบแคป ถ้าชอบอย่างหลังนี้ ผมถึงต้องกับไปแก้พาสซีฟให้เลยเชียวนาพี่ท่าน นี้เป็นเพียงข้อมูลจากการทดลองของผม ส่วนพี่ชอบแบบไหน ก็เลือกแบบนั้นครับ :D
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 09:35:25 PM »
เพื่อความสะใจ หา Connector ไว้เพื่อแยกหม้อหม้อแปลงออกจากแท่นต่างหาก
ผมจะทำขึ้นอีกแท่นหนึ่ง เอาไว้เปรียบเทียบกัน หาประสบการณ์สนุก ๆ ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 06:12:11 PM »
เจ้าเกนโคนนี่ จำเป็นต้องมีวงจรป้องกันลำโพงหรือเปล่า บอกตรงๆไม่อยากใช้วงจรป้องกันลำโพงอะครับ  yahoo1 no hahaha jump

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 07:16:16 PM »
เจ้าเกนโคนนี่ จำเป็นต้องมีวงจรป้องกันลำโพงหรือเปล่า บอกตรงๆไม่อยากใช้วงจรป้องกันลำโพงอะครับ  yahoo1 no hahaha jump

สำหรับเกนโคลนจริงๆ แล้วไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ (LM3875 ของผมก็ไม่ได้ใส่เลยสักตัว.... แต่รุ่นอื่นๆใส่หมด) เพราะตัวไอซีมันอึดมาก แต่ต้องประกอบดีๆ มั่นคงแข็งแรง แล้วเทสให้มั่นใจกับลำโพงถูกๆ สักวันสองวันก่อนเพื่อความชัวร์ครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 08:12:43 PM »

สำหรับเกนโคลนจริงๆ แล้วไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ (LM3875 ของผมก็ไม่ได้ใส่เลยสักตัว.... แต่รุ่นอื่นๆใส่หมด) เพราะตัวไอซีมันอึดมาก แต่ต้องประกอบดีๆ มั่นคงแข็งแรง แล้วเทสให้มั่นใจกับลำโพงถูกๆ สักวันสองวันก่อนเพื่อความชัวร์ครับ
ใช่แล้วครับ IC LM ออกแบบมาใช้งานได้ปลอดภัยมากอยู่แล้ว  (^_^)

แค่โยกสวิตซ์ Mute ตัดลำโพงออกก่อน ตอนเปิดเครื่อง กันเสียง "แป๊ะ" แล้วค่อยผลักกลับมาตามปกติ แล้วก็ฟังเสียงตามปกติ

พอจะเลิกก็โยกสวิตซ์ตัดลำโพงก่อน แล้วค่อยปิด POWER ไม่ให้เสียงไม่พึงประสงค์ลอดออกไปลำโพงเช่นกัน เป็นอันครบวิธีใช้อย่างปลอดภัยสุดๆ แล้วครับ  @~~@

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 09:09:05 PM »
ไดโอด FE6D กับ GainClone

คิดลังเลอยู่ตั้งนาน ว่าจะ Post ดีไหม ต้องรวบรวมความกล้าอยู่ตั้งนาน
ไหน ๆ เราก็ตั้งใจแล้วว่า เราจะคุยกันที่นี่อย่างตรงไป ตรงมา ฉันท์พี่น้องแล้วนี่

ก่อนอื่นขอบอกว่า ท่านใดที่มีไดโอดตัวนี้อยู่ ขอได้โปรดเก็บรักษาไว้ให้ดี และใช้งานให้คุ้มค่า
อย่าเพิ่งไปประเมินคุณค่าว่าด้อย หากยังไม่ได้ฟัง

GainClone ตัวที่ผมฟังอยู่นั้น เดิมได้ใช้ BYM36 ของ Philips เสียงที่ได้ก็พอใจอยู่แล้ว
และด้วยที่ผมตั้งใจว่า จะขอฟังให้ครบ 1 เดือนก่อน แล้วจึงไปขยับปรับเปลี่ยน

บังเอิญวันนี้ ได้คุยกับเพื่อนท่านหนึ่ง (ไม่ขอเอ่ยนาม)
ว่าเขาได้ลองเอา FE6D มาต่อลองฟังกับ GainClone แล้ว ได้เสียงที่น่าพึงพอใจยิ่งนัก

ไหน ๆ ก็จะลองเล่น FE6D อยู่แล้ว จึงเปลี่ยนใจไม่รอให้ครบ 1 เดือนตามที่ได้ตั้งใจไว้

เสียงที่ได้ฟังจาก FE6D ขอบอกว่าไม่ผิดหวังจริง ๆ ถึงว่าซิ แม้ว่าจะมีราคาสูง ก็ยังมีนักเล่นไล่หาเอามาใช้งานกัน

ท่านใดที่ได้ฟัง GainClone ตัวของผมเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา

เสียงที่ได้จากการใช้ FE6D ต่างจากวันนั้นไปอีกครับ
เสียงกลางจะกลมมีเนื้อขึ้นมาอีก และย่านปลายแหลมก็น่าฟังกว่าเดิม เสียงแหลมไม่แข็งแยงหูให้เมื่อยล้าเลยครับ

ที่เด็ดขาดกว่านั้น มันทำให้ GainClone สามารถถ่ายทอดเบสออกมาได้อย่างลงตัว
และเวทีเสียงทีแคบไม่แผ่กว้างหลุดตู้ลำโพงออกไปด้านข้างนั้น เมื่อจับยัด FE6D ลงไปแล้ว

มันคนละเรื่องกันเลย

ที่เอามาคุย ก็เพื่อจะบอกว่า ท่านใดที่ได้จอง FE5D ไว้แล้ว
เมื่อได้รับของ ก็ให้รีบเอาไปต่อฟังกัน

อย่าเพิ่งมองว่าเป็นของถูกและมองข้ามคุณค่าของมันครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 09:14:20 PM »

คิดลังเลอยู่ตั้งนาน ว่าจะ Post ดีไหม ต้องรวบรวมความกล้าอยู่ตั้งนาน
ไหน ๆ เราก็ตั้งใจแล้วว่า เราจะคุยกันที่นี่อย่างตรงไป ตรงมา ฉันท์พี่น้องแล้วนี่

ก่อนอื่นขอบอกว่า ท่านใดที่มีไดโอดตัวนี้อยู่ ขอได้โปรดเก็บรักษาไว้ให้ดี และใช้งานให้คุ้มค่า
อย่าเพิ่งไปประเมินคุณค่าว่าด้อย หากยังไม่ได้ฟัง

GainClone ตัวที่ผมฟังอยู่นั้น เดิมได้ใช้ BYM36 ของ Philips เสียงที่ได้ก็พอใจอยู่แล้ว
และด้วยที่ผมตั้งใจว่า จะขอฟังให้ครบ 1 เดือนก่อน แล้วจึงไปขยับปรับเปลี่ยน

บังเอิญวันนี้ ได้คุยกับเพื่อนท่านหนึ่ง (ไม่ขอเอ่ยนาม)
ว่าเขาได้ลองเอา FE6D มาต่อลองฟังกับ GainClone แล้ว ได้เสียงที่น่าพึงพอใจยิ่งนัก

ไหน ๆ ก็จะลองเล่น FE6D อยู่แล้ว จึงเปลี่ยนใจไม่รอให้ครบ 1 เดือนตามที่ได้ตั้งใจไว้

เสียงที่ได้ฟังจาก FE6D ขอบอกว่าไม่ผิดหวังจริง ๆ ถึงว่าซิ แม้ว่าจะมีราคาสูง ก็ยังมีนักเล่นไล่หาเอามาใช้งานกัน

ท่านใดที่ได้ฟัง GainClone ตัวของผมเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา

เสียงที่ได้จากการใช้ FE6D ต่างจากวันนั้นไปอีกครับ
เสียงกลางจะกลมมีเนื้อขึ้นมาอีก และย่านปลายแหลมก็น่าฟังกว่าเดิม เสียงแหลมไม่แข็งแยงหูให้เมื่อยล้าเลยครับ

ที่เด็ดขาดกว่านั้น มันทำให้ GainClone สามารถถ่ายทอดเบสออกมาได้อย่างลงตัว
และเวทีเสียงทีแคบไม่แผ่กว้างหลุดตู้ลำโพงออกไปด้านข้างนั้น เมื่อจับยัด FE6D ลงไปแล้ว

ที่เอามาคุย ก็เพื่อจะบอกว่า ท่านใดที่ได้จอง FE5D ไว้แล้ว
เมื่อได้รับของ ก็ให้รีบเอาไปต่อฟังกัน

อย่าเพิ่งมองว่าเป็นของถูกและมองข้ามคุณค่าของมันครับ

ไม่พลาดครับ  จะทำตามท่านพี่แนะนำเลยขอรับ (^_^) (^_^) (^_^) dance1

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 09:19:36 PM »

ตอนกลางคืนฟัง  เสียงก็ถูกใจขึ้นมากนะครับ ..............

ใส่ ไดโอดตัวใหม่ไปยิ่ง ... ดีกว่าอีก ................. ราคาพุ่งอีกแล้วละซิ ................ แซวเล่นนะครับ .............

ชักอยากลอง Gain Clone ซะแล้ว  ฟังแล้วชอบมากเลยทีเดียว  เสียงน่ารักแบบที่ชอบ ...............

« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 09:33:23 PM »
ที่เอามาพูด ผมไม่กลัวใครปั่นราคาหรอก เพราะโดยปกติหาของยากเย็น
มันก็เหมือนกับคนเล่นหลอด หากเทียบกับ GZ34 ของ Mullard ก็คงประมาณนั้น

แต่เจ้าตัวนี้ราคาแค่หลักสิบ

ส่วน FE5D เบอร์รอง ที่นำเข้ามาก็ถูกแบ่งให้เพื่อนสมาชิกเอาไปใช้งานกันถ้วนหน้าอยู่แล้ว
จึงไม่ค่อยกังวลในเรื่องนี้หรอก

อยากให้พี่ต้อมมาฟังอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 11:26:36 PM »
ที่เอามาพูด ผมไม่กลัวใครปั่นราคาหรอก เพราะโดยปกติหาของยากเย็น
มันก็เหมือนกับคนเล่นหลอด หากเทียบกับ GZ34 ของ Mullard ก็คงประมาณนั้น

แต่เจ้าตัวนี้ราคาแค่หลักสิบ

ส่วน FE5D เบอร์รอง ที่นำเข้ามาก็ถูกแบ่งให้เพื่อนสมาชิกเอาไปใช้งานกันถ้วนหน้าอยู่แล้ว
จึงไม่ค่อยกังวลในเรื่องนี้หรอก

อยากให้พี่ต้อมมาฟังอีกครั้งครับ

อยากไปฟังนะครับ 

แล้วแบบนี้จะเหลือ ไดโอดให้ลองบ้างหรือไม่เนี่ย ..............

ออฟไลน์ pinkfloyd

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • Director
    • Watana Web Design
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 12:46:50 AM »
ผมรอ Group Buy เจ้า FE6D อยู่เนี่ย

[))]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 09:12:39 AM »
ผมรอ Group Buy เจ้า FE6D อยู่เนี่ย

[))]
รอเหมือนกัน จะได้ลองทั้ง FE5D กับ FE6D ไปเลย  [yahoo] yahoo1 jump

ออฟไลน์ mrbov

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ก็คนมันชอบ DIY
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 07:47:30 PM »

[))]
รอเหมือนกัน จะได้ลองทั้ง FE5D กับ FE6D ไปเลย  [yahoo] yahoo1 jump

[))] รอเหมือนกันครับ รอคนใจดีอาสา คนภูธรอย่างผมหาอุปกรณ์ดีๆ ยากเย็นเสียจริงๆ
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

« ตอบกลับ #343 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 08:23:52 PM »
ในที่สุดก็ได้เจ้านี่มาครับ ......FE6D ตัวเป็นๆ
จัดการจับใส่เกนโคลนเรียบร้อยแล้วครับ รอวอร์มทิ้งสักคืนนึง พรุ่งนี้เจอกันครับ  Vo

« ตอบกลับ #344 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 09:51:04 PM »
FE5D ก็มาถึงแล้วครับ พรุ่งนี้รับของ มะรืนก็จัดส่งได้แล้วครับ Vo
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 10:13:34 PM »
น่าอืจฉาจังครับ  มีของดีๆๆ เล่นกัน ................ [cry1]

« ตอบกลับ #346 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 06:10:36 AM »
FE5D ก็มาถึงแล้วครับ พรุ่งนี้รับของ มะรืนก็จัดส่งได้แล้วครับ Vo

yahoo1 yahoo1 yahoo1 yahoo1 yahoo1 yahoo1

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 07:58:37 AM »

ของผมไม่ต้องส่งนะครับ เดี๋ยวเข้าไปรับพร้อมปรีแอมป์....... @~~@

ว่าแต่ของมาเร็วจัง มันขี่จรวดมาหรือครับ ...... :P

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 08:37:05 AM »
         วันนี้ได้รับ C เทวดาชั้นต่ำสุดมาเพื่ม ขอทดลองขนานกับ C คู่เดิม ด้วยความอยากรู้ว่ามีผลต่อเสียงหรือไม่ หลังจากเปิดฟังครั้งแรก มีความรู้สึกเหมือนเสียงกลอง ฟังดูกระชับขึ้นครับ ขอลองเปิดไปอีกสักหน่อยก่อนครับ
           แต่เชื่อแล้วครับว่า GainClone ตัว C ฟิลเตอร์ มีผลต่อเสียงมากเลยครับ Vo Vo           

น้า..... ต่อซ๊ายุ่งเหยิงขนาดนั้นไม่ฮัมรึครับ...  [thif]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 08:53:36 AM »
           แต่เชื่อแล้วครับว่า GainClone ตัว C ฟิลเตอร์ มีผลต่อเสียงมากเลยครับ Vo Vo            

น้า..... ต่อซ๊ายุ่งเหยิงขนาดนั้นไม่ฮัมรึครับ...   [thif]
ไม่ "ฮัม" ครับน้าเฉย ผมลงกราวน์ที่แผ่นระบายความร้อน สายไฟ "สีขาว" คือจุดรวมกราว์นตามสูตรที่น้าเฉยเคยเปรียบแทบให้เห็นภาพการลงกราวด์แบบ "กิ่งไม้" ครับ [))] [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:42:47 AM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 02:34:57 PM »
ตัว R ยีห้อ Amtrans AMRG   680R กับ 22KR  ที่ไหนมีขายบ้างอ่ะครับ แล้วราคาตัวละเท่าไร
แล้ว  C-filter ของ Mundorf MLytic AG electrolytic (แบบมีขั้ว)1000uF 100Vdc  มีขายที่ไหนราคา เท่าไร ครับ

รบกวนผู้รู้ท่านไดพอจะทราบ รบกวนแจ้งพิกัดให้ผมหน่อยครับ ^^ ขอบคุณครับ

***ขอเป็นร้านในไทยนะครับ ^^ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 04:24:20 PM โดย yoyoeiei »

« ตอบกลับ #351 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 04:55:32 PM »
ตัว R ยีห้อ Amtrans AMRG   680R กับ 22KR  ที่ไหนมีขายบ้างอ่ะครับ แล้วราคาตัวละเท่าไร
แล้ว  C-filter ของ Mundorf MLytic AG electrolytic (แบบมีขั้ว)1000uF 100Vdc  มีขายที่ไหนราคา เท่าไร ครับ

รบกวนผู้รู้ท่านไดพอจะทราบ รบกวนแจ้งพิกัดให้ผมหน่อยครับ ^^ ขอบคุณครับ

***ขอเป็นร้านในไทยนะครับ ^^ 
R ในบ้านเราคงไม่มีครับ ส่วน C มันดร็อปก็ที่นี่ครับเป็นตัวแทน   http://www.supremecap.net/capacitors.html

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 05:03:01 PM »
Amtrans บ้านเรามีครับ แต่ของชอบหมด และมีค่าเดียว 1K 3/4W เท่านั้น   สนนราคาที่ 170 ต่อตัวครับ  @~~@

http://www.kaponk.com/node/901
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #353 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 05:14:01 PM »
ขอบคุณครับ

ว่าแต่คุณ create เคยลอง C-filter ของ Mundorf MLytic AG electrolytic (แบบมีขั้ว)1,000uF 100Vdc รึยังครับ อยากรู้มันเข้ากันหรือไปได้ไกลกว่าของ นิปปอน รึเปล่า

ผมเจอ C แปลกๆ พวกนี้ขายตามเว็บเมืองนอกเยอะ

อย่าง Mundorf MLytic AG electrolytic 1,000uF 100Vdc  ราคาตัวละ 7 ปอนด์ คิดเป็นเงินไทยก็ 280 บาท

แต่ผมไม่เคยมีประสบการร์การสั่งของจากนอกเลย หากผมจะสั่งต้องเจอกับอะไรบ้างครับ สมมุติผมสั่งของรวมกันประมาณ 2500 บาท

1. ผมต้องจ่ายค่าอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ
2. ผมเข้าใจว่าต้องจ่ายค่าส่งด้วย  ว่าแต่มันจะเท่าไร ใครพอจะประมาณได้บ้างครับ มีแค่ C 4 ตัว กับ R 6 ตัวเอง
3. ผมจะโดนภาษีรึเปล่าครับ  หากโดนจะโดนประมาณเท่าไรครับ
4. สำคัญเลยครับ มันไว้ใจได้เปล่าครับไอ้ซื้อของผ่านเว็บเนี้ย ^^
http://www.hificollective.co.uk  กับ http://www.partsconnexion.com

ขอบคุณครับ  คิดว่าน่าจะมีประโยคสำหรับ นัก DIY มือใหม่ (เช่นผม ^^ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 05:25:44 PM โดย yoyoeiei »

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #354 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 05:19:52 PM »
Amtrans บ้านเรามีครับ แต่ของชอบหมด และมีค่าเดียว 1K 3/4W เท่านั้น   สนนราคาที่ 170 ต่อตัวครับ  @~~@

http://www.kaponk.com/node/901

อ๊ากกก  เพิ่งรู้นะเนี่ยยย

« ตอบกลับ #355 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 05:58:02 PM »
ขอโทษที่โพสซ้ำครับ

ว่าแต่คุณ create เคยลอง C-filter ของ Mundorf MLytic AG electrolytic (แบบมีขั้ว)1,000uF 100Vdc รึยังครับ อยากรู้มันเข้ากันหรือไปได้ไกลกว่าของ นิปปอน รึเปล่า

ผมเจอ C แปลกๆ พวกนี้ขายตามเว็บเมืองนอกเยอะ

อย่าง Mundorf MLytic AG electrolytic 1,000uF 100Vdc  ราคาตัวละ 7 ปอนด์ คิดเป็นเงินไทยก็ 280 บาท

แต่ผมไม่เคยมีประสบการร์การสั่งของจากนอกเลย หากผมจะสั่งต้องเจอกับอะไรบ้างครับ สมมุติผมสั่งของรวมกันประมาณ 2500 บาท

1. ผมต้องจ่ายค่าอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ
2. ผมเข้าใจว่าต้องจ่ายค่าส่งด้วย  ว่าแต่มันจะเท่าไร ใครพอจะประมาณได้บ้างครับ มีแค่ C 4 ตัว กับ R 6 ตัวเอง
3. ผมจะโดนภาษีรึเปล่าครับ  หากโดนจะโดนประมาณเท่าไรครับ
4. สำคัญเลยครับ มันไว้ใจได้เปล่าครับไอ้ซื้อของผ่านเว็บเนี้ย ^^
http://www.hificollective.co.uk  กับ http://www.partsconnexion.com

ขอบคุณครับ  คิดว่าน่าจะมีประโยคสำหรับ นัก DIY มือใหม่ (เช่นผม ^^ )

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 09:35:58 PM »

http://www.partsconnexion.com  ค่าส่งธรรมดา ไม่แพงครับ  แต่รอ 15 วันนะ

« ตอบกลับ #357 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 11:30:48 PM »

ครับต้องมีค่าส่งเพิ่มบวกเข้าไป สำหรับ small package ที่  hificollective จะประมาณ 12 GBP  ส่วน PCX จะประมาณ 18 $US ครับ ส่วนภาษีนี่แล้วแต่ดวงครับ โชคร้ายก็โดน ขอให้โชคดีแล้วกัน  ทั้งสองเวปเป็นเวปอาชีพ ผิดพลาดน้อย ผมสั่งประจำทั้งสองเจ้า  เจ้าอังกฤษ เคยมีผิดพลาดครั้งเดียวคือ ผมสั่ง 2 uF แล้วของมาเป็น 2.2 แค่ตัวเดียวซะด้วย ก็เลยไม่ได้สั่งอีกเลย ช่วงหลังสั่งกับ PCX บ้างช่วงที่เค้าลดราคา เดือนนี้เค้าก็ลดนะถึง 28 มีนาคมครับมีหลายรายการที่สนใจ เค้าเพิ่งส่งรายการมาให้ผมครับ

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 10:46:37 AM »
ผลการลองเล่นกับ FE6D ครับ .......
หลังจากเผาหัวไป 30 กว่าชั่วโมงกับ FE6D เสียงที่ได้ย่านมิดเบสจะออกหนา+เกลี่ยโทนบาลานซ์ได้ดี เสียงกลางค่อนข้างเนียนและสุภาพเป็นพิเศษไม่โฉ่งฉ่าง แหลมเปิดตัวในลักษณะเนียนๆ ถ้าจับกันเฉพาะเสียงร้องก็จะออกแนวนักร้องขับขานได้เต็มเสียง ปล่อยอารมมณ์ได้อย่างน่าฟัง ....... เสียงแบบนี้ผมว่าผู้ใหญ่กับผู้หญิงจะชอบครับ

หากเทียบกับไดโอดตระกูล BY....... BY จะให้เบสที่กระชับกว่า กลางไม่เนียนเท่าแต่ได้ใส+ออกคมหน่อยๆ พวกเสียงเครื่องเคาะจะทำได้ดี โดยเฉพาะเสียงกุ๊งกิ๊ง ซึ่งผมว่าเสียงแบบนี้เข้าทางวัยรุ่นครับ ....... การเล่นกับไดโอดบางทีมันก็หลอกหูเราได้เหมือนกัน อย่างตอนที่ผมเทส FE6D กับลำโพงเล็กทั่วไป เบสมันเหมือนดีขึ้นตลอดย่าน แต่พอเอามาลองกับลำโพงแบนด์วิดกว้างๆ แล้วมันจะฟ้องว่าจุดที่ดีขึ้นคือย่านมิดเบสครับ

สรุป..... FE6D ให้เนื้อเสียงที่ดี น่าฟัง โดยเฉพาะเพลงร้องอย่างลูกกรุงนี่จะได้อารมณ์มาก แต่กับเพลงแรงๆ อย่างร็อคมันก็ทำได้ดี เพียงแต่เสียงดนตรีที่สาดใส่คนฟังบางช่วงจะออกสุภาพกว่าที่เคยฟังสักหน่อย โดยรวมแล้วผมชอบครับ เสียงดีกว่าไดโอดทั่วๆไปหลายอยู่ หากเทียบกับค่าตัวในตอนนี้ (ประมาณ 25 บาท) ถือว่าคุ้มค่ามาก และที่สำคัญเสียงมันไม่ระคายหูครับ

ชุด+อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมในการเทส
-IC LM3875TF Non-inv
-C-filter Nippon GXE 1000/63V
-C-input SCR 4.7/250V
-Volume Step 22k
-ลำโพงหลัก B&W N804
-CD หลัก Marantz CD-63SE

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 10:52:35 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #359 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 11:01:32 AM »
ผลการลองเล่นกับ FE6D ครับ .......
หลังจากเผาหัวไป 30 กว่าชั่วโมงกับ FE6D เสียงที่ได้ย่านมิดเบสจะออกหนา+เกลี่ยโทนบาลานซ์ได้ดี เสียงกลางค่อนข้างเนียนและสุภาพเป็นพิเศษไม่โฉ่งฉ่าง แหลมเปิดตัวในลักษณะเนียนๆ ถ้าจับกันเฉพาะเสียงร้องก็จะออกแนวนักร้องขับขานได้เต็มเสียง ปล่อยอารมมณ์ได้อย่างน่าฟัง ....... เสียงแบบนี้ผมว่าผู้ใหญ่กับผู้หญิงจะชอบครับ

หากเทียบกับไดโอดตระกูล BY....... BY จะให้เบสที่กระชับกว่า กลางไม่เนียนเท่าแต่ได้ใส+ออกคมหน่อยๆ พวกเสียงเครื่องเคาะจะทำได้ดี โดยเฉพาะเสียงกุ๊งกิ๊ง ซึ่งผมว่าเสียงแบบนี้เข้าทางวัยรุ่นครับ ....... การเล่นกับไดโอดบางทีมันก็หลอกหูเราได้เหมือนกัน อย่างตอนที่ผมเทส FE6D กับลำโพงเล็กทั่วไป เบสมันเหมือนดีขึ้นตลอดย่าน แต่พอเอามาลองกับลำโพงแบนด์วิดกว้างๆ แล้วมันจะฟ้องว่าจุดที่ดีขึ้นคือย่านมิดเบสครับ

สรุป..... FE6D ให้เนื้อเสียงที่ดี น่าฟัง โดยเฉพาะเพลงร้องอย่างลูกกรุงนี่จะได้อารมณ์มาก แต่กับเพลงแรงๆ อย่างร็อคมันก็ทำได้ดี เพียงแต่เสียงดนตรีที่สาดใส่คนฟังบางช่วงจะออกสุภาพกว่าที่เคยฟังสักหน่อย โดยรวมแล้วผมชอบครับ เสียงดีกว่าไดโอดทั่วๆไปหลายอยู่ หากเทียบกับค่าตัวในตอนนี้ (ประมาณ 25 บาท) ถือว่าคุ้มค่ามาก และที่สำคัญเสียงมันไม่ระคายหูครับ

ชุด+อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมในการเทส
-IC LM3875TF Non-inv
-C-filter Nippon GXE 1000/63V
-C-input SCR 4.7/250V
-Volume Step 22k
-ลำโพงหลัก B&W N804
-CD หลัก Marantz CD-63SE

เราเอาไดโอด 2 ชนิดรวมกันจะได้หรือไม่ครับ และเคยลองหรือไม่ครับ เช่น BY... + FE ...