ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 636747 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 11:22:32 AM »
ผลการลองเล่นกับ FE6D ครับ .......
หลังจากเผาหัวไป 30 กว่าชั่วโมงกับ FE6D เสียงที่ได้ย่านมิดเบสจะออกหนา+เกลี่ยโทนบาลานซ์ได้ดี เสียงกลางค่อนข้างเนียนและสุภาพเป็นพิเศษไม่โฉ่งฉ่าง แหลมเปิดตัวในลักษณะเนียนๆ ถ้าจับกันเฉพาะเสียงร้องก็จะออกแนวนักร้องขับขานได้เต็มเสียง ปล่อยอารมมณ์ได้อย่างน่าฟัง ....... เสียงแบบนี้ผมว่าผู้ใหญ่กับผู้หญิงจะชอบครับ

หากเทียบกับไดโอดตระกูล BY....... BY จะให้เบสที่กระชับกว่า กลางไม่เนียนเท่าแต่ได้ใส+ออกคมหน่อยๆ พวกเสียงเครื่องเคาะจะทำได้ดี โดยเฉพาะเสียงกุ๊งกิ๊ง ซึ่งผมว่าเสียงแบบนี้เข้าทางวัยรุ่นครับ ....... การเล่นกับไดโอดบางทีมันก็หลอกหูเราได้เหมือนกัน อย่างตอนที่ผมเทส FE6D กับลำโพงเล็กทั่วไป เบสมันเหมือนดีขึ้นตลอดย่าน แต่พอเอามาลองกับลำโพงแบนด์วิดกว้างๆ แล้วมันจะฟ้องว่าจุดที่ดีขึ้นคือย่านมิดเบสครับ

สรุป..... FE6D ให้เนื้อเสียงที่ดี น่าฟัง โดยเฉพาะเพลงร้องอย่างลูกกรุงนี่จะได้อารมณ์มาก แต่กับเพลงแรงๆ อย่างร็อคมันก็ทำได้ดี เพียงแต่เสียงดนตรีที่สาดใส่คนฟังบางช่วงจะออกสุภาพกว่าที่เคยฟังสักหน่อย โดยรวมแล้วผมชอบครับ เสียงดีกว่าไดโอดทั่วๆไปหลายอยู่ หากเทียบกับค่าตัวในตอนนี้ (ประมาณ 25 บาท) ถือว่าคุ้มค่ามาก และที่สำคัญเสียงมันไม่ระคายหูครับ

ชุด+อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมในการเทส
-IC LM3875TF Non-inv
-C-filter Nippon GXE 1000/63V
-C-input SCR 4.7/250V
-Volume Step 22k
-ลำโพงหลัก B&W N804
-CD หลัก Marantz CD-63SE

เราเอาไดโอด 2 ชนิดรวมกันจะได้หรือไม่ครับ และเคยลองหรือไม่ครับ เช่น BY... + FE ...
[))] [))]

ออฟไลน์ mrbov

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ก็คนมันชอบ DIY
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 11:38:34 AM »
คงจะมีวิธีทดลองอีก 16 วิธีในการจับคู่ไดโอดสองชนิดนี้ มีอะไรๆ ให้ท่านๆ ที่ชอบลองเล่นอีกแล้วสิครับ
ผมว่าก็น่าลองเหมือนกันครับ เดี๋ยวได้รับ FE5D จะเอามาผสมกับ BYM 26 มั้ง  (^_^)
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 02:30:51 PM »
เราเอาไดโอด 2 ชนิดรวมกันจะได้หรือไม่ครับ และเคยลองหรือไม่ครับ เช่น BY... + FE ...

ผสมกันได้ครับ แต่เสียงมักจะไม่ออกมาอย่างที่เราหวังอ่ะพี่ เสียงที่อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ผสมให้เรามันจะเป็นค่าเชิงบวกของเฟสเดียวกัน กล่าวคือถ้าใสเจอใส มันออกมาใส แต่ถ้าเคลียร์เจอขุ่นมันจะออกมาเบลอๆ ....... ผมว่าปรากฎการณ์มันคล้ายกับการไบแคปซีอิเล็กโตรไลท์ด้วยซีฟิล์มค่าน้อยๆ ซึ่งนักเล่นมักจะคิดว่าเมื่อไบแคปแล้วเสียงสูงจะดีขึ้น ใสขึ้น ไปได้ไกลขึ้น แต่ในความเป็นจริงการไบแคปสามารถทำให้ปลายเสียงกลมและมนได้ถ้าเรารู้จักใช้อุปกรณ์ให้เป็นครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 06:02:20 PM »
 switching power supply มันเหมือนกับหม้อแปลงที่เราใช้ๆ กันอยู่ (Ei หรือ เทอลอยด์) รึเปล่าครับ

เห็นมันบอกว่าจ่ายไฟได้ 24 V 6A ได้ 

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 08:14:26 PM »
switching power supply มันเหมือนกับหม้อแปลงที่เราใช้ๆ กันอยู่ (Ei หรือ เทอลอยด์) รึเปล่าครับ

เห็นมันบอกว่าจ่ายไฟได้ 24 V 6A ได้  

Switching Power Supply เป็นการแปลงไฟรูปแบบนึงครับ ต่างจากหม้อแปลงทั่วไป ยกตัวอย่างที่ไฟเข้า 220Vac ไฟออก 12Vdc ละกัน
การทำงาน.......ไฟบ้าน 220Vac > แปลงเป็นไฟ DC 310V > ผ่านวงจร+หม้อแปลงสวิตชิ่งความถี่สูง เช่น 100kHz พร้อมกำหนดค่า Ratio ไฟออก > วงจร Rectifier+Filter > ไฟ 12Vdc
-ข้อดี ขนาดเล็กน้ำหนักเบา ใช้ C-filter ค่าต่ำ เลยทำให้สามารถใช้ C ดีๆ ได้
-ข้อเสีย อาจมีสัญญาณรบกวนความถี่สูงเล็ดลอดไปกวนการทำงานของวงจร หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆได้

การแปลงไฟโดยใช้หม้อแปลงทั่วไป
การทำงาน.......ไฟบ้าน 220Vac > ผ่านหม้อแปลงไฟออก 9Vac > วงจร Rectifier+Filter > ไฟ 12Vdc
-ข้อดีคือ ทำง่าย ไม่ซับซ้อน
-ข้อเสียคือ ขนาดใหญ่ น้ำหนักมาก ใช้ C-filter ค่าสูง เสี่ยงต่อการเกิดฮัม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 08:15:06 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 09:54:08 PM »
และแล้ว....สิ่งที่ต้องการลองก็มาถึง
คุณสรรเสริญ ช่วยจัดการ PCB ให้ใหม่ ซึ่งหน้าตาก็ยังใกล้เคียงรุ่นเสมือนจริงอยู่

New Version...

รุ่นเสมือนจริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 10:14:58 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 09:55:21 PM »
ต่ออีกหน่อยนะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 10:00:12 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 09:58:53 PM »
มาลองเทียบกันชัด ๆ อีกหน่อย... (^_^)
ขนาดยังเท่ากัน แตกต่างที่ลาย PCB เพียงเล็กน้อย

แต่สิ่งที่แตกต่างกันอย่างมก คืออย่างนี้ครับ
ไม่ต้องตัดขา และไม่ดัดขา ก็แค่อยากลองอ่ะครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 10:52:22 PM »
มาลองเทียบกันชัด ๆ อีกหน่อย... (^_^)
ขนาดยังเท่ากัน แตกต่างที่ลาย PCB เพียงเล็กน้อย

แต่สิ่งที่แตกต่างกันอย่างมก คืออย่างนี้ครับ
ไม่ต้องตัดขา และไม่ดัดขา ก็แค่อยากลองอ่ะครับ

ท่านใดพอมีเหลือ แบ่งให้ลองได้บ้างจะขอบพระคุณมากๆๆ นะครับ ...........

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 11:15:17 PM »
pcbติดต่อน้าสรรเสริญเลยครับ   ว่าแต่แบบเสียบ11ขา ดูแน่นหนาดีจัง
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 07:11:05 AM »

ท่านใดพอมีเหลือ แบ่งให้ลองได้บ้างจะขอบพระคุณมากๆๆ นะครับ ...........

น้าอัล....จัดให้ครับ  @~~@

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 07:12:49 AM »
pcbติดต่อน้าสรรเสริญเลยครับ   ว่าแต่แบบเสียบ11ขา ดูแน่นหนาดีจัง

อยากรู้ว่า...มันมีผลต่อเสียง ในสภาพแวดล้อมเดียวกันหรือไม่
จึงต้องลองกันหน่อย

« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 09:07:56 AM »
การลงอุปกรณ์ด้านล่างของปริ้นน้าอัล ครับ

ออฟไลน์ rodezasozeed

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 12:54:14 PM »
การลงอุปกรณ์ด้านล่างของปริ้นน้าอัล ครับ

มีเหลือให้ลองแบบ 6 แชลแนล มั้ยค๊าบบ
สิ้นเดือน เจอกัน \^0^/

« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 01:03:37 PM »
เมื่อเช้า ไปเจอหม้อแปลงแกน EI ลูกย่อม ๆ
บอบบิ้น แกน 32 x 50 มม. ลองคำนวณดูแล้ว พอพันให้กับ GainClone

จะลองพันหม้อ Pri : 220 v. Sec 23.5 - 0 V/4A. x 2 ชุด
เสร็จแล้ว จะเอาภาพมาให้ชมกันครับ

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 03:12:29 PM »
มีเหลือให้ลองแบบ 6 แชลแนล มั้ยค๊าบบ
สิ้นเดือน เจอกัน \^0^/

มีอีกหลายแผ่นครับ แต่เป็นรุ่นที่ต้องดัด+ตัดขา เหมือนเกนการ์ด ...... แผ่นที่เห็นเป็นแผ่นตัวอย่างของน้าอัล เขาอ่ะครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 07:08:56 PM »

น้าอัล....จัดให้ครับ  @~~@

ขอบพระคุณครับ  น้าอัล .......  อยากทำแบบโมโนครับ

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 07:38:09 PM »
จะำัพันหม้อให้เสร็จซะหน่อย พันด้าน Primary สำเร็จเรียบร้อย
แต่ลวดเบอร์ 18 - 19 ที่จะเอามาพันด้าน Secondary ดันมาหมดเกลี้ยงเลยต้องหยุด

[headache]

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 07:46:25 PM »

ขอบคุณมากครับ

คราวนี้ ตั้งใจว่าจะแยกกล่องหม้อไฟไว้ข้างนอก จะออกแบบให้เล็กกระทัดรัดน่ารัก และเป็นอิสระไม่กวนกัน
แต่ไม่รู้ว่า ฝีมือจะไปวัดตอนสาย ๆ ได้ป่าวก็ไม่รู้... :D

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 12:13:36 PM »
ดัดขาตัดขากับแบบไม่ตัดดัดขานี่ผลทางเสียงน่าจะไม่แตกต่าง เดี๋ยวรอของน้าอัลลองก่อน เพื่อสรุปให้ชัดๆดีกว่า  [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 12:51:37 PM »
ถ้าห้องไม่เงียบพอ หรือ ไม่ใช่ห้องที่ทำขึ้นเพื่อฟังเพลง ก็คงจะมองอะไรไม่ค่อยเห็นชัดเจนนักครับก็บอกว่าอย่าไปซีเรียสกับจุดเหล่านี้มากนักครับ   แต่ถ้ามีห้องฟังเป็นสัดส่วน และ ฟังแบบซีเรียสหวังผลในเรื่องของ noise floor หละก็ โดนเต็มๆครับเมื่อตัดเสาอากาศออกไป พื้นเสียง (back ground ) สะอาด และ สงัดขึ้น ทำให้รายละเอียดถูกแสดงออกมาได้อย่างชัดเจนในทุกตัวโน็ตครับ  ต้องลองครับจงอย่าเชื่อในสิ่งที่ผมเขียน  หากท่านยังไม่ได้พิสูจน์ด้วย โสต ของท่านเอง :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 07:14:11 PM »
รุ่นตัดขา IC ผมตัดขาชิดติดตัวถัง ด้วยวิธีใช้คัตเตอร์กรีด แล้วใช้คีมหัก ปรากฏว่า ไม่มีโผล่ออกมาให้เห็น
เท่านั้นยังไม่พอใจ ยังเอายางสนผสมทินเนอร์ให้ข้น ใช้พู่กันทาปิดรอยขาที่ถูกตัดอีกด้วย

ที่ทำลงไปเพียงเพื่ออยากปิดทับไม่ให้มีอะไรไปกวน คิดเอง เออเอง
เพราะดันไปนึกถึงตอนตัดกิ่งชวนชม ที่ต้องเอาปูนแดงทาปิดทับกันเชื้อราเท่านั้นเอง

ยังงงกับตัวเองว่า ผมทำลงไปอย่างั้นได้ไง... :-\

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 07:17:50 PM »
ถ้าห้องไม่เงียบพอ หรือ ไม่ใช่ห้องที่ทำขึ้นเพื่อฟังเพลง ก็คงจะมองอะไรไม่ค่อยเห็นชัดเจนนักครับก็บอกว่าอย่าไปซีเรียสกับจุดเหล่านี้มากนักครับ   แต่ถ้ามีห้องฟังเป็นสัดส่วน และ ฟังแบบซีเรียสหวังผลในเรื่องของ noise floor หละก็ โดนเต็มๆครับเมื่อตัดเสาอากาศออกไป พื้นเสียง (back ground ) สะอาด และ สงัดขึ้น ทำให้รายละเอียดถูกแสดงออกมาได้อย่างชัดเจนในทุกตัวโน็ตครับ  ต้องลองครับจงอย่าเชื่อในสิ่งที่ผมเขียน  หากท่านยังไม่ได้พิสูจน์ด้วย โสต ของท่านเอง :)

บางทีลองเองตามลำพัง ก็พลาดได้เหมือนกันครับ ครั้งที่ผมต่อแอมป์เล่นเองใหม่ๆ ผมฟังความแตกต่างของสายไฟและสายสัญญาณไม่ออก เลยสรุปเอาเองว่าสายพวกนี้ไม่มีผลกับเสียง ใช้อะไรก็ได้ ...... หลงอยู่เป็นปีจนถึงวันที่ได้ลำโพงกับเครื่องเล่นซีดีที่ใช่มาอยู่ในบ้าน ถึงรู้ว่าสายแต่ละอย่างก็มีบุคลิกเสียงของมัน ถึงแม้วันนี้ผมจะไม่ได้ใช้สายที่ดีสุดขั้วในระบบเสียงของผม แต่ก็เลือกใช้แบบคุ้มค่าครับ

ที่เล่าให้ฟังก็เพียงอยากจะบอกกับเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า อย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่ตัวเองรับรู้แบบร้อยเปอร์เซ็นต์ ให้วิเคราะห์หาที่มาที่ไปในเชิงทฤษฎีให้แจ่มแจ้งเสียก่อน เพื่อป้องกันการหลงทางครับ

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 09:19:46 PM »
มีโปรแกรมช่วยในการออกแบบมาฝากครับ จาก web ของ NS เอง
ใช้ได้ทั้ง LM3875, 3886, 4780 และอื่นๆ
เปลี่ยนค่า R, Vin แล้ว ดู Pout ความเพี้ยนได้เลย

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 08:13:27 AM »
มีโปรแกรมช่วยในการออกแบบมาฝากครับ จาก web ของ NS เอง
ใช้ได้ทั้ง LM3875, 3886, 4780 และอื่นๆ
เปลี่ยนค่า R, Vin แล้ว ดู Pout ความเพี้ยนได้เลย

ขอบคุณครับ แต่โปรแกรมมันใหม่ไป Excel ผมเปิดไม่ได้ซะงั้น

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 09:25:19 AM »

ขอบคุณครับ แต่โปรแกรมมันใหม่ไป Excel ผมเปิดไม่ได้ซะงั้น

ผมเปิดให้ครับน้า  :)

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 12:42:24 PM »

เอาใหม่ ver 97-2000

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 10:45:57 AM »
หลังจากประกอบ Amp ตัวแรกในชีวิตเสร็จ (เรียกว่าวงจรแรกในชีวิตดีกว่า ^^)
เสียงที่ได้ยินถึงกับทำให้ต้องประกาศขาย Cambridge Azur 340A เลยทีเดียว

แต่เนื่องจากเป็นการประกอบครั้งแรก ไม่ว่าจะการบัดกี การเชื่อมสาย ...ไม่อยากจะพูดถึงเลย แต่ก็ทำออกมาดังจนได้ แจ่ม

ตอนนี้เลยเกิดอยากจะลองทำเจ้า GainClone ขึ้นอีกครั้ง

แต่ยังขาดแค่ R 22 K อีก 2 ตัว ซึ่งผมสนใจเจ้า AMRG  ขาสีทอง อ่ะครับ

ซึ่งเป็น R ที่ผมจะใช้เป็นตัวต่อ ระหว่าง สัญญาณ input >>> R22K >> C 4.7 >> วงจร

ผมไม่มี โวลุ่ม เลยจะใช้แค่ R ตัวนี้ตัวเดียว แทนโวลุ่ม  เพราะต่อฟังเสยงจากคอมเลยปรับลดเสียงได้ที่คอมครับ

มีท่านใดพอจะมีเจ้า AMRG 22 K มาแบ่งปันให้ผมบ้างซัก 2 ตัว จะขอบคุณมากๆ เลยครับ (หรือชี้เป้าร้านไหนในไทยให้ก็ได้ครับ)

เคยลองไปดูตามเว็บนอกแล้วสู้ราคาค่าส่งไม่ไหว >_<

« ตอบกลับ #388 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 10:21:37 PM »
รุ่นไม่ตัดขา และดัดขาลงอุปกรณ์ครบแล้ว
ใช้อุปกรณ์ที่อยากลอง ดูซิผลจะออกมาอย่างไร

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 10:22:56 PM »
เพิ่งลงเสร็จเมื่อสักครู่นี่เองครับ