ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 636774 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1260 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:31:57 PM »
ขอบคุณครับ...สงสัยว่าทำไมต้องเป็น 4  ขาครับ  ทำไมไม่เป็น 3 ขา ครับ ??? [res]

น้ามุมได้บอกไว้ครับ มีผลกับเสียงค่อนข้างเยอะ และต้องใช้สายแกนเดี่ยวด้วยนะครับ จากหลักการของ กระแสหากด้าน บวกใช้ 2A ด้านลบใช้ 2A กระแสจะวนกลับที่ Gnd หากเราใช้สายเส้นเดียว เส้น Gnd ก็น่าจะใหญ่และรับกระแสได้มากกว่านั่นคือ 4A แต่หากเราใช้สายไฟขนาดเท่ากันก็ใช้ 4 เส้นครับ
ขา 1 +Vcc
ขา 2 Gnd
ขา 3 Gnd
ขา 4 -Vee

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1261 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 03:31:06 PM »
สวยๆกันทั้งนั้น เยี่ยมเลยครับ

อ้อ  เมื่อวานยก GC ไปลองอัดกับเจ้าลำโพง Pro ac โคลนตัวเล็กและใหญ่ ผลคือเล่นได้ครับทังสองตัว แต่ต้องเปิดโวลลุ่มเพิ่มไปอีก 1-2 คลิ๊ก เจ้าPro ac ตัวเล็กฟังแล้ว มันเครียดๆ แต่กับตัวใหญ่ฟังสบายกว่า แต่มันยังสู้ JBL studio 180 ของผมไม่ได้ทั้งมิติทั้งความชัดกระจ่างของกลางและแหลม แต่ของผมแพ้เรื่องเบสมีน้อยไปนิดนึง

และลองกับเจ้า B&W รุ่นเล็ก DM อะไรผมจำไม่ได้ละรุ่นเก่าหน่อย เสียงก็ยังไม่โดนใจครับ วิธีทดลองคือมาฟังชุดผมก่อน เพลงก็เลือกเตรียมๆใว้ 5-6เพลง แล้วก็ย้ายไปฟังกับชุดลำโพงคนอื่น โดยผมถอดเครื่องสายลำโพงสายสัญญาณของผมไปด้วย ไปร่วมกันฟังสองสามคน พอดีพี่คนนึงเขาอยากหาลำโพงใหม่พอดีด้วย

สรุปพี่ที่ฟังด้วย เลยต้องรีบหาเจ้า JBL studio 180 แบบผม มาฟัง บอกว่าราคานี้คุ้มค่า ฟังเป็นโฮมเธียรเตอร์ได้ด้วย   

เรื่องลำโพง เป็นเรื่องของรสนิยมอ่ะพี่ ผมเองก็เล่นลำโพงอยู่หลายคู่ แต่ก่อนเวลาเพื่อนๆ มาลองเสียงที่บ้านก็จะมีความชอบที่แตกต่างกันไป ส่วนเจ้า ProAc clone ทั้งตัว 1SC และ 2.5 Clone ผมเคยฟังมาพอสมควร เสียงไม่ค่อยจะเหมือนกัน บางตัวเสียงต่างกันยังกับคนละค่าย ทั้งนี้ขึ้นกับคนทำด้วยอ่ะครับ .....
*ฝากข้อมูลสำหรับท่านที่คิดจะเล่น B&W ..... B&W รุ่นเล็กกับรุ่นใหญ่ เนื้อเสียงต่างกันเยอะมากหากจะหาซื้อมาใช้ต้องไปฟังเสียงด้วยหูตัวเองก่อนเสมอครับ*

ขอบคุณครับ...สงสัยว่าทำไมต้องเป็น 4  ขาครับ  ทำไมไม่เป็น 3 ขา ครับ ??? [res]
Connector ไฟเลี้ยงของเกนการ์ดเขาใช้แบบ 4 ขาเนื่องจากชุดจ่ายไฟถูกออกแบบให้แยกกราวด์ระหว่างชุดไฟบวกกับลบออกจากกัน เพื่อลดปัญหาการรบกวนและการมอดูเลตผ่านสายกราวด์ไฟเลี้ยง ซึ่งชุดจ่ายไฟแบบนี้ต้องใช้หม้อแปลงที่แยกขด Secondary อย่างเด็ดขาด (23.5V-0 , 23.5V-0) แต่ถ้าหม้อแปลงที่เราใช้เป็นชนิดเซ็นเตอร์แทป (23.5V-0-23.5V) ที่ใช้กราวด์ร่วมกัน เราสามารถใช้ Connector แบบ 3 ขาได้เลยครับ

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1262 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:20:45 PM »
 [res] แบบนี้หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #1263 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:27:10 PM »
[res] แบบนี้หรือไม่ครับ

ใช่ครับ ....
วงจรชุดจ่ายไฟเกนโคลนสามารถดูได้ที่กระทู้เดียวกันนี้หน้าแรกครับ

• **
« ตอบกลับ #1264 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 08:55:48 PM »
[cry2]  ขอรบกวนน้าๆ สอบถามการแยก ภาคจ่ายไฟครับ....

คือจะแยกหม้อแปลงออกมาอีกกล่องหนึ่ง ต้องใช้ขั้วต่อแบบไหนครับ

Dc 24-0-24  2 ชุด  เอ่อ...ใช้ แจ๊คแคนอนติดแท่น พวกนี้ได้มั้ยครับ...ขอบคุณครับ

ของเดิมเป็นแบบไหนครับ ถ้าจะจับแยกใช้ พวกปลั๊ก แจ็ค ไมค์ 4 ขา แบบผมก็หาง่ายดีครับ [cry1] [cry1] ภาพของผมไม่ชัดเลย ถ้าจะให้ดีต้องทำภาพให้ชัดเจนสวยงามเสียงถึงจะดี [roll]

ใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ...คู่กัน   [res]

http://www.mynpe.com/more.php?data=180370900008

http://www.mynpe.com/more.php?data=180370900009

• **
« ตอบกลับ #1265 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 09:24:54 PM »
 [cry2] หรือแบบนี้ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1266 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 09:53:13 PM »

ผมใช้แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #1267 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 08:40:25 AM »

ผมใช้แบบนี้ครับ

ผมก็ใช้แบบนี้ครับ แต่แบบ3รู ซื้อที่ที่กำลังลดราคาประจำปีอยู่น่ะแหละครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #1268 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 02:34:15 PM »
สงสัย ผมจะเป็นคนที่ กักตุน แน่ๆเลยครับ  (ถ่ายรูปห่วยเช่นเคย)[phok] [phok]

ตัวนี้ที่เปิดฟังอยู่ทุกๆวัน เอาของที่ซื้อมาแต่งหล่อเล่นๆ  เหลือเปลี่ยนสเตปโวลลุ่มใหม่อยู่ คาดว่าน่าจะพอ(ได้)แล้ว  [c--c]

ตัวที่สอง รุ่นน้องข้างๆห้อง บีบคอจะเอาให้ได้ เลยต้องทำให้ไป 1 เครื่อง ทำเสร็จก็ไม่ยอมเอาไป ตั้งไว้เต็มห้องอีกแล้ว  [shock1]

อีกกล่อง ที่ตั้งอยู่โดดเดียวจนฝุ่นมาอยู่เป็นเพื่อนแล้ว จะทำไปไว้ให้พ่อที่บ้าน เหรอไม่แน่ เกิดพ่อได้ฟัง OTL น้องอสูรขึ้นมา อาจจะโดนยึดไปได้  [HAHAHA]

อุปกรณ์ ก็ซื้อกับเขาทุกรอบ น่าจะถ่ายลัง"มาม่า"มาโชว์ด้วย  [smi_ley]

« ตอบกลับ #1269 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:23:22 PM »
มาอัพเดทตัว LM3886 ลง PCB V.2 (หรือ V.3) ให้ดูกันครับ

LM3886 เป็น IC Power amp ตระกูลเดียวกับ LM3875 และเสียงดีไม่แพ้กัน แต่ด้วยโครงสร้างและการจัดเรียงขาที่ไม่เหมือนกันทำให้ IC ทั้งสองตัวไม่สามารถใช้ PCB ร่วมกันได้โดยตรง .... หลังจากผมนั่งพิจารณา Layout ของ PCB V.2/V.3 อยู่พักนึงจึงพบว่า IC ทั้งสองเบอร์สามารถใช้ PCB ร่วมกันได้อย่างสบาย ส่วนจะทำได้อย่างไรนั้นลองมาดูกันครับ....

อันนี้เป็นวงจรสำหรับใช้อ้างอิง

« ตอบกลับ #1270 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:25:26 PM »
ขั้นตอนการประกอบ
1.ติดตั้ง R 22k เข้าที่ขา 3 กับขา 9 ของ IC LM3886 โดยบัดกรีให้ชิดตัวไอซี ตามรูป

« ตอบกลับ #1271 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:26:23 PM »
2.ใส่ลวด Jumper ต่อขา 7 ของ IC ลงกราวด์

« ตอบกลับ #1272 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:27:23 PM »
3.ใส่ IC LM3886 และบัดกรีให้เรียบร้อย

« ตอบกลับ #1273 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:28:34 PM »
4.ใส่ C-filter ทั้ง 2 ตัว ..... ระวังเรื่องขั้วซีด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #1274 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:30:50 PM »
5.ใส่ลวด Jumper ขา 1 เข้ากับขา 5 ของ IC .... ระวังลวด Jump ไปชอร์ตกับอุปกรณ์หรือลาย PCB รอบๆ นะครับ

« ตอบกลับ #1275 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:31:46 PM »
6.ใส่ R 680 Ohm ที่ขา 9 ของ IC ลงกราวด์

« ตอบกลับ #1276 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:32:42 PM »
7.ใส่ R 22k ที่ขา 10 ของ IC ลงกราวด์

« ตอบกลับ #1277 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:34:53 PM »
8.ใส่ R 33k ที่ขา 8 ของ IC ลงไฟลบ และใส่ชุด Zobel network (C 0.1uF+R 10 Ohm) ที่ขา 3 ของ IC ลงกราวด์

« ตอบกลับ #1278 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:36:23 PM »
9.ต่อ C-input เข้าที่ขา 10 ของ IC ... ส่วนสาย Output ให้ต่อจากขา 3 ของ IC เป็นอันเรียบร้อย

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1279 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:57:46 PM »
 [roll-eyes] ดูแล้ว ยังคิดอยู่ว่าจะทำตามได้มั้ยน๊อ เด๋วมันดังเป๊ะ แล้วควันก็ลอยอีกแน่เลยครับน้า  [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1280 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 04:04:20 PM »
[roll-eyes] ดูแล้ว ยังคิดอยู่ว่าจะทำตามได้มั้ยน๊อ เด๋วมันดังเป๊ะ แล้วควันก็ลอยอีกแน่เลยครับน้า  [HAHAHA]

ไม่มีปัญหาหรอกครับ มันแทบจะเหมือนกับตัว Non-Inv เลย ทำแบบใจเย็นๆ พักเดียวก็เสร็จ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1281 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 04:17:58 PM »
 [))] 

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1282 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 04:21:57 PM »
9.ต่อ C-input เข้าที่ขา 10 ของ IC ... ส่วนสาย Output ให้ต่อจากขา 3 ของ IC เป็นอันเรียบร้อย

บรรยายเป็นขั้นตอนอย่างนี้สุดยอดมาก แล้วจะลองทำตามบ้างครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1283 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 04:26:13 PM »
ตัวอย่างน่าทำตามเป็นอย่างยิ่ง ขันติ ขันติ  [thif] ต้องแอบทำอย่าบอกแม่บ้านนะ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1284 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 04:35:05 PM »
 [))] พี่สรร ทำPCB รอได้เลยคัพ ยอดซื้อไอซีจะทะลุร้อยแล้ว  [roll]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1285 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 05:41:24 PM »
มาอัพเดทตัว LM3886 ลง PCB V.2 (หรือ V.3) ให้ดูกันครับ

LM3886 เป็น IC Power amp ตระกูลเดียวกับ LM3875 และเสียงดีไม่แพ้กัน แต่ด้วยโครงสร้างและการจัดเรียงขาที่ไม่เหมือนกันทำให้ IC ทั้งสองตัวไม่สามารถใช้ PCB ร่วมกันได้โดยตรง .... หลังจากผมนั่งพิจารณา Layout ของ PCB V.2/V.3 อยู่พักนึงจึงพบว่า IC ทั้งสองเบอร์สามารถใช้ PCB ร่วมกันได้อย่างสบาย ส่วนจะทำได้อย่างไรนั้นลองมาดูกันครับ....

อันนี้เป็นวงจรสำหรับใช้อ้างอิง

ตัวนี้ก็ร้อนแรงไม่เบาแฮะ IC เกือบสี่ร้อยตัวหายในพริบตา หุหุ ลุงสรร จัด pcb ให้สองชุดครับจะส่งไปชุบเงิน กับ ทอง อย่างละชุดครับ เดี๋ยวจะทำ Demo   Hot... code !!!  เพิ่งสั่งอุปกรณ์ไปเมื่อเช้าพอตกบ่ายของที่สั่งเมื่อวันศุกร์ดันเข้ามาแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้คงต้องสั่งอีกเที่ยวนึงครับ ของไม่พอแน่ๆคงต้องบังคับให้คนละชุด ไม่งั้นผมหมดตูดแน่ [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1286 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 06:40:58 PM »
[))] พี่สรร ทำPCB รอได้เลยคัพ ยอดซื้อไอซีจะทะลุร้อยแล้ว  [roll]

PCB ของตัว LM3886 มีหลายเวอร์ชั่น หลายคนทำอ่ะครับ และเวอร์ชั่นที่ผมทำจัดเป็นเวอร์ชั่นที่ประกอบยากที่สุด ..... แล้วจะขายได้ไหมเนี่ย  [c--c]

ตัวนี้ก็ร้อนแรงไม่เบาแฮะ IC เกือบสี่ร้อยตัวหายในพริบตา หุหุ ลุงสรร จัด pcb ให้สองชุดครับจะส่งไปชุบเงิน กับ ทอง อย่างละชุดครับ เดี๋ยวจะทำ Demo   Hot... code !!!  เพิ่งสั่งอุปกรณ์ไปเมื่อเช้าพอตกบ่ายของที่สั่งเมื่อวันศุกร์ดันเข้ามาแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้คงต้องสั่งอีกเที่ยวนึงครับ ของไม่พอแน่ๆคงต้องบังคับให้คนละชุด ไม่งั้นผมหมดตูดแน่ [smi_ley]

น้า create จะให้ผมส่ง EMS ให้หรือจะเข้ามารับเองอ่ะครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1287 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 06:46:13 PM »

PCB ของตัว LM3886 มีหลายเวอร์ชั่น หลายคนทำอ่ะครับ และเวอร์ชั่นที่ผมทำจัดเป็นเวอร์ชั่นที่ประกอบยากที่สุด ..... แล้วจะขายได้ไหมเนี่ย  [c--c]
[roll-eyes] สงสัยเวลาประกอบต้องใช้แว่นขยายด้วยแน่เลย [cry1]

« ตอบกลับ #1288 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 06:54:00 PM »

[roll-eyes] สงสัยเวลาประกอบต้องใช้แว่นขยายด้วยแน่เลย [cry1]
ปกติเวลาทำงานมันก็ติดอยู่ที่เบ้าตาอยู่แล้วมิใช่หรือครับ   [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1289 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 06:54:29 PM »

น้า create จะให้ผมส่ง EMS ให้หรือจะเข้ามารับเองอ่ะครับ
เดี๋ยวไปรับเองไม่ต้องส่งครับ