ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543  (อ่าน 380304 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 11:13:33 AM »
ตอนแรกอยู่ที่ 7.5 โวลท์ครับ เสียงก็ยังแตก
ตอนนี้ 9 โวล์ครับ

อ้าวไม่ได้สั่ง TDA กับผมเหรอ ตัวนี้น่ะ เริ่มก็เสียงแตกแล้ว เคยรีวิวไว้ก่อนจัด GB น่ะครับ  ย้ำนัก ย้ำหนาว่าอย่าเอามาใช้นะ thailand น่ะ มาหลอกให้เราแก้ตั้งนาน  [heyheybaby_punching]

GB  จากที่นี่แหละครับ ในตารางรายชื่อ ผมอยู่ลำดับที่ 66   [c--c]

นี่ถ้า TDA1543 เสีย  ผมยังไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหนเลยครับ ด้วยความสัตย์จริง  มันเป็น DAC ตัวแรกในชีวิต  [roll] [roll]

ตอนนี้มันดังแล้ว ไม่ได้ซีเรียสอะไร ใช้มันต่อไปครับ
ที่ผมจัดให้ทั้ง lot ไม่มีตัวไทยแลนด์นะครับ เป็น philips ทั้งหมดครับ

แต่ทำไมของคุณเป็นตัวนี้ไม่เหมือนกับเพื่อนเค้าครับ  ยืนยันเลยว่าไม่มีตัว thailand  ในสต็อกของผม เพราะผมต้องมาเช็คทุกตัวเพราะว่าเอามาเสียบจิ้มเครื่องต้นแบบเพื่อตรวจสอบเสียงว่าปกติ หรือ เปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 11:46:11 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 11:45:08 AM »
ผมไม่ได้ซีเรียสนะ   แต่ผมไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไรเพราะผมสั่งของจากเมืองนอก และ จับทุกตัวเสียบเครื่องเทสเสียงเองกับมือทุกตัว แต่ถ้ามีแปลกปลอมมาผมต้องเจอก่อนแล้ว   แต่ผมจะไม่ถามต่อ และ ยินดีจะส่งให้ใหม่ครับ เพราะตัวที่คุณเสียบอยุ่นี้ไม่ใช่ของที่ผมจัดแน่นอนครับ

ของที่จัดให้เพื่อนๆจะเป็นตัวนี้ครับ และ ในรูปเป็นของที่เหลือจาก GB    ส่วนตัวไทยแลนด์ดูจาก code น่าจะมาจาก NPE ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 11:53:52 AM »
ไม่รู้จะพูดอย่างไร    

ที่ผมได้รับ  มันถูกแยกออกเป็น 2 ถุง  
- ถุงแรก  มันเป็นในส่วนภาคจ่ายไฟ
- ถุงที่สอง มันเป็นในส่วนของ DAC แล้วมี  cs8414 และ TDA1543 ยึดมากับโฟมก้อนเล็ก ๆ  (ประกบหน้าหลัง)
- และมีแผ่นห่อใส่กระดาษมา

ที่ได้รับมันเป็นแบบนี้จริง ๆ ครับ

ผมไม่ซีเรียสอะไรนะครับ ถ้าผมประกอบไม่สำเร็จผมคิดว่าผมคงทำมันเสียตอนบัดกรี ผมถึงไม่ GB กล่องกลัวว่าจะสั่งมาแล้วไม่ได้ใช้  
ถ้ายืนยันว่าไม่มีแบบที่เป็นไทยแลนด์ ก็ไม่มี  

จะไทยแลนด์หรือไม่ไทยแลนด์  แต่ผมก็ชอบนะ เสียงดีกว่าที่ผมฟังแต่เดิมอีก  [yes-raccoon]

จบนะครับ  [roll] [roll]  

ออฟไลน์ tana

• **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 11:56:56 AM »
ไม่ส่งมาแล้วครับ  ผมบัดกรีลงบอร์ดไปแล้ว รื้อใหม่ มีหวัง เหละ แน่เลย  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 01:39:48 PM »
ของท่านใด เผาผ่าน 300 ช.ม. แล้วบ้างครับ  ของผมผ่าน 300 ช.ม. แล้ว รู้สึกว่าจะมีรายละเอียด+บวกความเนียน ที่เพิ่มขึ้นมาอีกรอบ
กลัวว่าจะรู้สึกไปเอง เลยมาถามน้า ๆ ท่านอื่นบ้าง   [unde_cided]
ถึงตอนนี้บอกตรง ๆ ว่าไม่กล้าเปลี่ยนซี เอาท์ุพุท/หรือโมอย่างอื่นแล้ว  เพราะพอใจกับเสียงที่ได้  กลัวโมไปแล้วจะเข้าป่า
 [pig90115]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 01:47:19 PM »
ของท่านใด เผาผ่าน 300 ช.ม. แล้วบ้างครับ  ของผมผ่าน 300 ช.ม. แล้ว รู้สึกว่าจะมีรายละเอียด+บวกความเนียน ที่เพิ่มขึ้นมาอีกรอบ
กลัวว่าจะรู้สึกไปเอง เลยมาถามน้า ๆ ท่านอื่นบ้าง   [unde_cided]
ถึงตอนนี้บอกตรง ๆ ว่าไม่กล้าเปลี่ยนซี เอาท์ุพุท/หรือโมอย่างอื่นแล้ว  เพราะพอใจกับเสียงที่ได้  กลัวโมไปแล้วจะเข้าป่า
 [pig90115]

ไม่ต้องโมอะไรแล้วครับ แค่นี้ก็แจ่มมากแล้ว [yes-raccoon]

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 04:23:14 PM »
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ [res]
วันนี้ผมเอาลงกล่อง เจอปัญหาผมใส่สายไฟสลับบวก ลบเงียบเลยผมต้องตรวจสอบไฟตรงใหนบ้างครับ.

« ตอบกลับ #727 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 04:27:49 PM »
  ไอซี regulate 317 และ CS8414 ครับ ลองเช็คตามที่คุณ รุ่งลงไว้ครับ ถ้าไม่ได้ตามนั้นก็แสดงว่ากลับบ้านเก่าไปแล้ว เมื่อสักครู่ก็มีน้องคนนึงมาเอา 317 กับ CS ไปเคสเดียวกันนี่แหละครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 05:33:40 PM »
วันนี้ไปบ้านพี่อัลว่าจะขอลองฟัง dac พี่อัล ซะหน่อย แต่มีเสียง ลอดหน้าต่างมา เสียงที่ทำเอาพี่อัล ต้องปฏิเสธไม่ได้ ผมเลยอดฟัง dac พี่อัลเลย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 06:32:50 PM »
วันนี้ไปบ้านพี่อัลว่าจะขอลองฟัง dac พี่อัล ซะหน่อย แต่มีเสียง ลอดหน้าต่างมา เสียงที่ทำเอาพี่อัล ต้องปฏิเสธไม่ได้ ผมเลยอดฟัง dac พี่อัลเลย

นั่นแหล่ะ....เสียงรีโมทประจำบ้าน

เฮีย...เฮีย..เสร็จหรือยังจะต้องทำธุระ เซ็งเลย... [tremor-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #730 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 06:47:32 PM »
DAC ตัวนี้เสียงอนาล็อคจริง ๆ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ไม่ใช่อะไรหรอก ผมไปซื้อเพลงสุรพล สมบัติเจริญ เพื่อรำลึกเพลงเก่า
ทั้งเสียงซ่า ทั้งเสียงฮีส มากันเพียบ

laughhahaha laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #731 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:05:06 PM »
  ไอซี regulate 317 และ CS8414 ครับ ลองเช็คตามที่คุณ รุ่งลงไว้ครับ ถ้าไม่ได้ตามนั้นก็แสดงว่ากลับบ้านเก่าไปแล้ว เมื่อสักครู่ก็มีน้องคนนึงมาเอา 317 กับ CS ไปเคสเดียวกันนี่แหละครับ
น้าครับผมวัดไฟ regulate 317 แล้วออก 5 v.ทั้งสองตัวครับ แต่ CS8414 ขา 27,28 ตอน after measuring digital signal ผมต้องจัม digital signal หรือ ต้องต่อ coaxial signal จาก cd ครับ [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:23:40 PM »
น้าครับผมวัดไฟ regulate 317 แล้วออก 5 v.ทั้งสองตัวครับ แต่ CS8414 ขา 27,28 ตอน after measuring digital signal ผมต้องจัม digital signal หรือ ต้องต่อ coaxial signal จาก cd ครับ [res]

digital signal หรือ ต้องต่อ coaxial signal ไม่ใช่อันเดียวกันหรือ  [unde_cided] ลองเอา Coaxial มาดูก่อนครับ ขาทั้ง  2 ของ IC จะเปลี่ยนสถานะครับ และไฟ LOCK ก็จะติดด้วย

« ตอบกลับ #733 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 08:41:01 PM »

digital signal หรือ ต้องต่อ coaxial signal ไม่ใช่อันเดียวกันหรือ  [unde_cided] ลองเอา Coaxial มาดูก่อนครับ ขาทั้ง  2 ของ IC จะเปลี่ยนสถานะครับ และไฟ LOCK ก็จะติดด้วย
[res]ขอบคุณน้าเล็กและน้าผื้งครับ ลองต่อ Coaxial ดูและวัดไฟแล้วสรุปว่า CS8414 พังครับ และไม่รู้ว่า TDA 1543 จะเสียด้วยมั้ยเดี๋ยววันพุธเข้าเมืองโคราชจะหาชื้อมาเปลี่ยนครับ ถ้าหาไม่ได้คงต้องรบกวนน้าๆ อีกทีครับ [c--c]

« ตอบกลับ #734 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 09:58:49 PM »
เมื่อไรจะออกโครงการตัวโต ๆ แบบนี้บ้างนะ

ไปเจอมาแล้วชอบ แต่เล่นไม่เป็น
 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:06:02 PM »
สีสวยดีจัง [roll-eyes]

« ตอบกลับ #736 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:06:17 PM »
ขอถามคำถามเชย ๆ หน่อยนะ
แล้วช่อง USB เอาไว้เล่นกับอะไร ไม่รู้จริง ๆ ช่วยสงเคราะห์หน่อยเถอะ

« ตอบกลับ #737 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:07:56 PM »
เดา อินพุต [unde_cided]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:08:05 PM »
เล่นกับคอมไงครับน้าอัล [roll]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #739 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:14:26 PM »
 อินพุทจากคอมคับ  [pig90118]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #740 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:18:10 PM »
  กล่องที่ใส่ก็ตัวเดียวกับที่ผมทำต้นแบบนั่นแหละครับ แดคตัวนี้มันก็คือๆกันกับตัวที่ทำแหละครับ เพียงแต่ตัวนี้เพิ่ม usb input และ มี clock และ i/v opamp เพิ่มเข้ามา เสียงจะถูกปรุงแต่งโดย opamp   ไว้ให้เพื่อนสมาชิกแก่กล้ากว่านี้หน่อย ผมจะจัดตัวใหญ่ที่เจ๋งๆมาให้เล่น เอาให้พวกที่ซื้อแดคตัวละสองสามหมื่่นร้องไปเลยเพราะเราจะทำแดคตัวละ 4-50000 ครับ  laughhahaha

ถ้าจะโคลนผมจะทำตัวนี้ครับ เทคโนที่อยู่ในตัวนี้เจ๋งมากพอดีมีเพื่อนซื้อมาสองเครื่องมาให้แกะเล่น

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #741 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:22:54 PM »
ใช้สายแบบนี้ครับน้าอัลเอาไปเสียบ USB ที่ Com  [roll]

แล้วเมื่อมีโอกาส ตัวของพี่เล็ก น่าลอง  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #742 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:24:07 PM »
สวยอีแล้ว [yes-raccoon]

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #743 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:27:54 PM »
แล้วช่อง USB เอาไว้เล่นกับอะไร ไม่รู้จริง ๆ ช่วยสงเคราะห์หน่อยเถอะ

ก็ต่อกับคอมครับพี่
คอมจะเห็นเป็น usb dac16 bit
ของผมเป็น 2704 แล้วค่อยเอาสัญญาณดิจิตอลไปเข้าสวิทช์เลือก ก็มี จากโคแอค จากออปติคอล และจาก usb ครับ

ออฟไลน์ gig

• **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:43:24 PM »
กล่องที่ใส่ก็ตัวเดียวกับที่ผมทำต้นแบบนั่นแหละครับ แดคตัวนี้มันก็คือๆกันกับตัวที่ทำแหละครับ เพียงแต่ตัวนี้เพิ่ม usb input และ มี clock และ i/v opamp เพิ่มเข้ามา เสียงจะถูกปรุงแต่งโดย opamp   ไว้ให้เพื่อนสมาชิกแก่กล้ากว่านี้หน่อย ผมจะจัดตัวใหญ่ที่เจ๋งๆมาให้เล่น เอาให้พวกที่ซื้อแดคตัวละสองสามหมื่่นร้องไปเลยเพราะเราจะทำแดคตัวละ 4-50000 ครับ  laughhahaha

ถ้าจะโคลนผมจะทำตัวนี้ครับ เทคโนที่อยู่ในตัวนี้เจ๋งมากพอดีมีเพื่อนซื้อมาสองเครื่องมาให้แกะเล่น

โปรเจคนี้อีกนานไหมครับ
น่าสนใจอย่างมาก

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #745 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:53:37 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 11:00:33 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #746 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 11:11:30 PM »

ใช้ชิพ FPGA สะด้วย ถ้ามีโค๊ตหละแจ่มเลย  [roll-eyes]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #747 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 11:20:28 PM »

ถ้าทำตัวนี้ตอนนี้ สงสัยต้องdacมาม่าหลายเดือนเเน่ๆ [afraid-raccoon]

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #748 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 12:34:26 AM »
อาการของผมเปิดขึ้นมาดังปรกติ ไฟ lock ติด ฟังได้ประมาณ1เพลงแล้วเงียบไปเฉยๆ ไฟ lock ก็ดับไปด้วย ปิดไว้สักครู่แล้วเปิดใหม่ดังปรกติ ไฟ lockติด แต่ฟังไม่ถึงครึ่งเพลง ก็เงียบไปอีก ไฟ lock ดับ....ขอคำแนะนำด้วยครับ.. [confused-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #749 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 05:11:06 AM »

ตายเลยพี่เราแกล้งอำหรือเปล่าครับ ช่อง usb เสียบกับคอมๆก็จะเห็นหรือลง driver ให้ เราก็ใช้โปรแกรมเล่นเพลงที่ไม่ใช่ของ windows เราจะใช้โปรแกรม foobar หรือ cpay หรือ media center หรือโปรแกรมที่ต้องชื้อ ซึ่งโปรแกรมเหล่านี้จะมีลูกเล่นและคุณสมบัติแตกต่างกันไป ทำให้ฟังเพลงดีขึัน และมี Device ไว้ให้เลือกว่าเราจะใช้ ตัวไหนในการส่งออกเช่นใน foobar2000 ก็จะมี WASAPI ที่หลายคนนิยมใช้ พวกนี้ก็จะทำการตัดระบบของ windows ออกไปไม่ให้เข้ามายุ่ง หรือแปลงสัญญานที่จะส่งออก WASAPI จะทำหน้าที่ส่งออกมาเองโดยไม่มีการแปลง คือส่งออกมาให้ dac แบบตรงๆให้ dac จัดการเลย ซึ่งไฟล์ที่เล่นก็พวก wav face ซึ่งมิใช่ mp3
ลูกเล่นในโปรแกรมต่างๆมีมากมาย โชว์ปก ฯลฯ

และสามารถเล่นไฟล์ HI res ได้ด้วย ทั้งหมดก็ประมาณนี้ครับพี่อัล ผมอาจจะอธิบายไม่ถูกทั้งหมดแต่ก็จะประมาณนี้ และ usb จะมีเทคโนโลยี่ Asynchronous ซึ่งจะมีใน dac รุ่นมีราคาหน่อย เป็นระบบ usb ที่ดีกว่า usb ทั่วๆไป สามารถรับ 24/96 ได้เลยทางช่อง usb
และเสียงก็มิใช่ย่อยๆครับ coax ก็ไม่รู้จะสู้ได้หรือเปล่า ก็อย่างว่าแล้วแต่ชอบครับ coax เล่นสายได้ แต่ usb ก็เล่นสายได้แต่คนไม่ค่อยนิยมเท่าไร เพราะฟังแล้วไม่ค่อยต่างครับ สำหรับสาย usb
dac ของพี่เล็กด้านล่าง น่าจะ Audio GD ซึ่งเขาก็นิยมกันมากมีหลายรุ่น ราคาก็หมื่นปลายๆเขาเอาไปชน cd ราคาหลายๆหมื่นสบายๆ

dac ผมราคาไม่ถึงหมื่น usb จึงเป็นแค่ธรรมดา ส่งสัญญานได้แค่ 16/44 เท่านั้นเล่นไฟล์ Hi res ไม่ได้ แต่ dac ผมมีช่อง input 3 ทาง usb optic coax ซึ่ง optic รับได้สูงสุด 24/96  coax รับได้24/192 ซึ่งผมก็ลองเล่นไฟล์ Hi res ผ่านทาง hd player มาแล้ว

ส่วน dac ของพี่ไม่สามารถเล่นไฟล์ Hi res ได้ครับ

ตอนนี้วงการ dac มีมากมาย จึงจะมาทดแทนเครื่องเล่น cd ครับเพราะเสียงไม่ต่างกันเท่าไร แต่ได้สดวก และตัวพี่เองก็ได้สมผัสมาแล้วว่า dac กับ cd marantz ต่างกันอย่างไร dac ที่พี่เล่นอยู่นั้นยังแค่เริ่มต้นครับ ถ้าพี่ได้สัมผัสตัวอื่นๆcd พี่อาจจะไม่เปิดเลยก็ได้ครับ  laughhahaha แต่ราคามันก็แพงกว่า cd marantz อีกครับ

http://www.discoveryhifi.com/  พี่อัลว่างๆลองเข้าไปอ่านๆดูครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16298.0

ส่วนผมรอคุณ thaisolar จัดตัวนี้มา usb>spdif โดยใช้ชิปตัวล่าสุดของค่าย audio gd  (TE8802) ราคาเห็นว่าไม่น่าจะเกิน 2 พัน ผมว่าจะหางบจัดมาลองเล่นสักหน่อยครับ
ไว้เล่นกับคอมทางช่อง usb แล้วแปลงเป็น coax ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2012, 08:10:48 AM โดย cleaning »