ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง  (อ่าน 21572 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 07:31:30 PM »
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวโปรเจค จะเชิญมาเป็นที่ปรึกษานะครับ [finger16] [finger16] [finger10]

ยินดีครับน้า paas ช่วยแนะนำได้อยู่ละครับไม่มีปัญหา ผมไม่ได้เก่งไรมากครับน้าก็ได้น้าๆในนี้แนะนำมาก่อนน่าเหมือนกันครับ คนจุดประกายและแนนำแนวทางสำหรับผมในช่วงเริ่มแรกก็น้าเล็กกับน้า tryman ครับรวมทั้งน้าหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยที่คุยๆกันนะครับน้ามันจะมีเก็ดความรู้เล็กๆอยู่ในการสนทนา เก็บเกี่ยวมาและเติมแต่งตัวเองเข้าไปนี้ละครับเป็นความสนุกของงาน DIY ครับน้า [finger1]

• DAV Staff
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 มีนาคม 2019, 12:57:17 AM »
ขอความเห็นและปรึกษาหน่อยครับน้า คือผมอยากทำตู้ลำโพงสำหรับดอกลำโพง full range ขนาด 8 นิ้วครับ
ผมมีดอกลำโพงขนาดนี้อยู่ประมาณ 3 ดอกที่แตกต่างกัน อยากทำตู้เดียวแล้วเปลี่ยนดอกเอาครับ ผมไม่ต้องการคิดคำนวณอะไรมากครับน้าอยากได้แบบตู้เอามาใส่เท่านั้นครับ
เท่าที่ผมหาดูมีถูกใจอยู่ 2 แบบครับ
1. แบบ transmission line อย่างในรูปครับ

2. แบบ back load horn อย่างในรูปแต่ไม่อะลังการเท่าจะมีปรับบ้างให้ง่ายขึ้นครับ

คือลังเลครับน้าอยากได้ความคิดเห็น หรือแบบตู้อื่นๆก็ได้ครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจนะครับ ขอความกรุณาด้วยครับผม [36snail]

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 มีนาคม 2019, 07:25:34 PM »
แบบที่ 2แบล็กโหลดฮอร์น
ปุฟองน้ำด้านใน เฉพาะตามมุมครับ จะได้เสียงกลางต่ำ ถึงต่ำ(เบส)ดีขึ้น
ตู้แบล็กโหลด หาดูในอากู๋ ก็มีสอนว่าจุดไหนต้องทำครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 มีนาคม 2019, 09:26:23 PM »
แบบที่ 2แบล็กโหลดฮอร์น
ปุฟองน้ำด้านใน เฉพาะตามมุมครับ จะได้เสียงกลางต่ำ ถึงต่ำ(เบส)ดีขึ้น
ตู้แบล็กโหลด หาดูในอากู๋ ก็มีสอนว่าจุดไหนต้องทำครับ

ขอบคุณครับน้า เอาแบบนี้ละครับเดียวหาดูหาอ่านดีๆอีกรอบครับ [36snail]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 มีนาคม 2019, 07:21:47 PM »
เริ่มลงมือตัดไม้ทำตู้ลำโพง full range 8 นิ้วละครับน้า

ขึ้นโครงรอ กับทำไม้ส่วนหน้าไว้ยึดกับแผ่นลำโพงครับ

ทำไปเรื่อยๆตอนมีเวลาว่างครับน้า [finger1]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 มีนาคม 2019, 12:34:09 PM »
ตู้ลำโพงครับจะเอามาใส่ดอก full range 8 นิ้ว เป็นตู้แบบ back load horn เสร็จแล้วพอใช้ได้มีผิดสัดส่วนจากที่คิดไว้บ้างครับ แต่ก็ถือว่าพอใจรอตู้เซ็ตตัวค่อยจับดอกใส่อีกทีครับ

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 มีนาคม 2019, 04:44:46 PM »
เยี่ยมเลยครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 มีนาคม 2019, 05:09:40 PM »
 [yemo02] [yemo02] [yemo02]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 มีนาคม 2019, 05:10:00 PM »
  เริ่มไหลแล้ว   [yemo06]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 15 มีนาคม 2019, 07:17:12 PM »
ขอบคุณ น้า first_class, น้ารุ่ง และน้าเล็ก ด้วยครับที่มาให้กำลังใจ [36snail]

อย่างชื่อกระทู้เลยครับน้า ทำตามหัวใจเรียกร้อง ทำตามกำลังและความสามารถอาดต่างหรือผิดแผงบ้างแต่ก็ขอให้สมตามใจมุ่งหมายพอครับน้า ยังพอมีแผนที่อยากทำและยังมองหาแรงบรรดาลใจอยู่ครับ [yemo37]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 15 มีนาคม 2019, 07:44:20 PM »
 [yemo20]เครื่องมือครบก็ได้งานเร็วแบบนี้ แจ่มครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 15 มีนาคม 2019, 11:31:00 PM »
[yemo20]เครื่องมือครบก็ได้งานเร็วแบบนี้ แจ่มครับ

ค่อยๆเก็บไปทีละชิ้นครับน้าบอย จริงแล้วใช้หลักๆไม่กี่อย่างครับ ยากตรงรวมความกล้าใช้เครื่องเลื่อยครับน้า ต้องกลัวและศึกษาการใช้งานด้วยนะครับน้ามันจะมีจุดที่ควรระวัง แต่อุปกรณ์ปัจจุบันเขาจะมีส่วนช่วยเซฟไว้บ้างละครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 16 มีนาคม 2019, 09:59:26 PM »
ต่อครับน้า full range ที่จะเอามาลงครับ fostex 20X01R เป็นดอก coaxial มีดอกเสียงสูงเสริมอยู่ตรงกลางวูฟเฟอร์ครับ
ตัวนี้ผมเคยวัดดอกไว้นานแล้วกะไว้จะจัดแค่ 1 order ที่เสียงสูงใช้ C 4 uF กับกลับเฟสตามแผนเดิมครับ
ดอกสวยมาก เห็นครั้งแรกก็ถูก spec เลยครับ และส่วนตัวผมชอบลำโพงยี่ห้อนี้เป็นทุนเดิมครับ ต้องขอขอบคุณน้าเล็กที่แบ่งมาให้ใช้ด้วยครับ ได้ฟังจริงซะทีจากที่มองกันมานานครับ [yemo28]

ตอนแรกผมฟังตู้เปล่าครับน้า แต่สุดท้ายก็ต้องใส่วัสดุซัปเสียงที่ช่วงตู้ด้านหน้าใส่หนาหน่อยครับ ผมใช้ใยกรองของตู้ปลามีอะไรก็ใช้ไปตามนั้นครับ
ใส่เพราะเสียงกลางรู้สึกพร่า และเบสคางมากไปครับ

เสร็จละครับ พอใจละครับน้าจุดเด่นของลำโพง full range สำหรับผมคือเสียงร้องที่พริ้วชัดใสซึ่งใส่ตู้นี้แล้วเอกลักณ์ยังอยู่ แต่ที่สำคัญคือได้เบสที่ครบและชัดเจนอย่างที่ตั้งใจครับ [finger11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 มีนาคม 2019, 11:02:42 PM »
มาแก้มือครับ... ตู้ลำโพง back load horn เช่นเดิมเพิ่มเติมคือตรงตามสัดส่วนที่ควรจะเป็น และความเนียบขึ้น ยอมเสียไม้หนึ่งแผ่นแลกกับจิตใจที่เติมเต็มครับ บอกเลยครับทำตู้แบบนี้ไม่หมูอย่างที่คิดทั้งไม้เครื่องมือและการคำนวณต้องเป๊พอสมควรเลยครับ ขนาดช่องทางอากาศ เหลี่ยมมุมขนาดไม้ต้องพอดีกันมากการอัดกาวต้องดี อากาศถึงจะไม่ทะลุหากันได้ครับ ดีไม่ดีคนลงมือทำเขาจะรู้และให้คะแนนตัวเองได้เลยครับ

ลงไว้ซักเพลงครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 19 มีนาคม 2019, 11:12:59 PM »
 [yemo28] [yemo02]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 19 มีนาคม 2019, 11:21:06 PM »
[yemo28] [yemo02]

ขอบคุณครับน้ารุ่ง สุดดีครับรู้สึกท้าทายและสะใจครับน้า 555

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 มีนาคม 2019, 07:24:44 AM »
  เสียดายเลยหาคู่ไม่ได้ หลังจากพยายามอยู่หลายปี  ยินดีด้วย  [finger10]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 มีนาคม 2019, 08:10:15 AM »
ขอบคุณน้าเล็กอีกรอบครับ [36snail] เคยเห็น fostex ที่เป็น coax ก็พึ่งตัวนี้ละครับ ลงตู้แล้วเสียงครบรสครับน้า สูงกลางต่ำมาครบจบเลยครับตัวนี้

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 20 มีนาคม 2019, 08:27:04 AM »
 เคยผ่านมาเหมือนกันแต่เป็นของใช้แล้วผมเลยไม่เอา เพราะดอกนี้หิ้วข้ามทะเลมามันเป็นของใหม่ครับ ตัวนี้เบสดีกระดาษรุ่นเก่า เซอร์ราวด์ผ้าพับจีบอาบน้ำยา ผมว่าเป็นเทคโนโบที่สุด และ ถูกหูสุดแล้ว

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 20 มีนาคม 2019, 09:13:00 AM »
 [elf09]แจ่ม..น้าเตรียมแกชอบ mono มีสองข้างก็ใช้ข้างเดียว

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 20 มีนาคม 2019, 11:33:40 AM »
ตู้แบล็กโหลด ปุฟองน้ำในตู้ เฉพาะมุมที่หักเลี้ยวไปมา เสียงจะสะท้อนจากมุมต่างๆในตู้ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 20 มีนาคม 2019, 12:56:53 PM »
เคยผ่านมาเหมือนกันแต่เป็นของใช้แล้วผมเลยไม่เอา เพราะดอกนี้หิ้วข้ามทะเลมามันเป็นของใหม่ครับ ตัวนี้เบสดีกระดาษรุ่นเก่า เซอร์ราวด์ผ้าพับจีบอาบน้ำยา ผมว่าเป็นเทคโนโบที่สุด และ ถูกหูสุดแล้ว
ขอบผ้าอย่างบางเลยครับน้าเล็ก ยี้ห้อนี้เรื่อง full range ต้องยกให้เขาราคากับคุณภาพสำหรับผมถือว่าคุ้มสุด ไม่ว่าตัวไหนรุ่นไหนไม่เคยผิดหวังเลยครับ [finger10]

[elf09]แจ่ม..น้าเตรียมแกชอบ mono มีสองข้างก็ใช้ข้างเดียว
555 เป็นพวกหาเศษหาเหลือเขาเอาครับพี่ริน ที่ผมเล่นแบบนี้เพราะมันง่ายไม่จุกจิก และก็ฟังแบบนี้จนชินละครับ

ตู้แบล็กโหลด ปุฟองน้ำในตู้ เฉพาะมุมที่หักเลี้ยวไปมา เสียงจะสะท้อนจากมุมต่างๆในตู้ครับ
ตอนแรกก็จะบุตาม u turn อย่างที่น้าแนะนำครับ กระหาแค้มตัวใหญ่มาหนีบละฟังเทียบดู แต่ใจร้อนเลยต้องไปซัปตรงช่วงหน้าตู้แทนครับ  [finger16]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 22 มีนาคม 2019, 10:30:21 PM »
อยากรู้ครับน้าเลยลองตั้งไมล์วัดเสียงดู
ดอก fostex 20X01R ว่าก่อนใส่ตู้กับหลังใส่ตู้แล้วมันจะเป็นอย่างไรครับ

วัดผลออกมาได้ดังรูปครับ
เส้นสีแดงก่อนใส่ตู้(ผมวัดไว้นานแล้วครับ)
เส้นสีน้ำเงินใส่ตู้ back load horn ครับ

ตู้ลำโพงสำคัญมากเลยนะครับน้าใส่กับไม่ใส่ต่างกันมากเลย เฉพาะตัวดอก 600 hz ก็ตกแล้ว พอใส่ตู้เข้าไปลงไปได้เกือบๆถึง 60 hz เลยครับ ลองแล้วเลยเอามาให้ชมครับน้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 มีนาคม 2019, 10:45:16 PM »
ดอก full range ของ foster 20f3 ครับ ได้มาเพราะมองแล้วชอบครับ กรวยกระดาษขาวมีกรวยเล็กอยู่ตรงกลาง ขอบผ้าม้วนเข้า มองแล้วนี้มันคุ้นๆมากเลยครับน้า  [yemo23]
ทรงด้านหน้านี้มัน fostex ที่คุ้นๆครับน้า เป็นลำโพงของญี่ปุ่นคือกัน สองยี่ห้อนี้ลองหาข้อมูลดูเองนะครับผมไม่กล้าสรุปอะไร

ตูดลำโพงตัวนี้ลึกมากครับเกือบ 12 cm ตอนตีตู้ผมเพื่อไว้ไม่งั้นก็ใส่ตู้ไม่ลงครับ เป็นอีกจุดที่เห็นแล้วรีบตะคุบครับอะนิโก้

ลงตู้แล้วดูกลืนกันดีครับ

ช่วงเสียงลงตู้แล้วถือว่ากว้างพอใช้ได้ครับน้าประมาณ 90Hz ถึงเกือบๆ 9kHz สำหรับผมถือว่าพอเพียงละครับ และถือว่าดีสำหรับลำโพงประเภาท full range ตัวหนึ่งเลยครับ [finger10]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 24 มีนาคม 2019, 11:32:34 PM »
 [finger10] [finger2]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 08:49:16 AM »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 09:20:37 AM »
แจ่มครับ   [yemo20]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 11:47:19 AM »
แจ่มครับ   [yemo20]

ขอบคุณครับน้าเล็ก [36snail]

ลำโพง full range 8 นิ้วผมยังเหลืออีกตัวครับน้า national du-axial เดียวลองแล้วจะมาลงนะครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 12:04:19 PM »
   ช่วงนี้มีหลุดออกมาเยอะครับ ต้องพิจารณาเลือกที่ชอบจริงๆ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 12:19:06 PM »
ไม่ค่อยได้ซื้อดอกลำโพงเพิ่มละครับน้าเล็ก เกือบทั้งหมดที่เห็นซื้อไว้แต่ปีก่อนๆละครับน้า ตอนนี้ผมเก็บเครื่องมือตีตู้ได้แล้วเลยทะยอยเอาออกมาทำนะครับ [53snail]