ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาด้วยครับผม เกี่ยวกับการเก็บเงินได้ครับ  (อ่าน 2911 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
เนื่องจากกระผมได้ไปทำธุรกรรมที่ตู้ ATM แล้วบังเอิญไปเจอเงินที่ถูกหนีบเอาไว้จากช่องจ่ายเงิน
โผล่ออกมาแบบพอมองเห็น แต่เนื่องจากตู้นั้นมืดมากๆ สังเกตุเห็นได้ยาก จึงได้นำเงินมาเก็บรักษาเอาไว้
และอยากคืนให้เจ้าของเงินโดยตรง แต่ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรต่อไปครับ
คือถ้าติดต่อธนาคารอาจกลายเป็นทรัพย์สินธนาคารแล้วถ้าเจ้าของไม่ร้องเรียนก็อาจจะไม่ได้คืน เรื่องนี้ที่ผมกังวลครับ
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
คืนที่ธนาคารครับ เพระาเขามีบันทึกรายการอยู่ว่าใครกดเงินแล้วได้เงิน ไม่ได้เงิน คนที่กดเงินแล้วไม่ได้รับเงินต้องแจ้งไปที่ธนาคารเจ้าของตู้ครับ อีกอย่างเราจะรู้ได้ไงว่าใครเป็นเจ้าของเงินตัวจริง

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
มี 2 กรณีครับที่พอนึกออก
1 เจ้าของเงินกดเงินแล้วหยิบเงินไปไม่ครบ
  1.1 รู้ว่าเงินไม่ครบ ก็โทรแจ้งธนาคารให้ตรวจสอบ
  1.2 หยิบเงินไปแล้วอาจไม่ได้นับเงินจึงไม่รู้ว่าครบหรือไม่ 

2 เครื่องจ่ายเงินอาจมีปัญหา ทำให้เงินติดมาด้วย  ผมนึกถึงเครื่องปริ้นท์เตอร์ที่ ดูดกระดาษติดมาด้วยอีกแผ่น  [yellow-lol]

ยังไงก็คืนธนาคารครับเพราะเขามีกล้องติดอยู่หน้าตู้ คืนตอนนี้ ดีกว่ามีตำรวจมาตามคืนด้วย

ออฟไลน์ snpp

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
ผมว่ารีบไปลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนเลยครับ(หรืออาจจะแจ้งความเลยก็ได้ครับ  ลองถามตำรวจดู)
ถ้าทางเจ้าของหรือธนาคารมาดูกล้องวงจรปิด แล้วเห็นท่าน และประกาศหาตัวท่านล่ะก็  ท่านอาจจะถูกมองในแง่ไม่ดีนะครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
คืนที่ธนาคารครับ เพระาเขามีบันทึกรายการอยู่ว่าใครกดเงินแล้วได้เงิน ไม่ได้เงิน คนที่กดเงินแล้วไม่ได้รับเงินต้องแจ้งไปที่ธนาคารเจ้าของตู้ครับ อีกอย่างเราจะรู้ได้ไงว่าใครเป็นเจ้าของเงินตัวจริง

นาย Bank  ใหญ่มาเองเลยครับ   [huge-thumbs-up]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ขอบคุณทุกท่านมากครับผม ที่ให่คำแนะนำครับ  [0002053E]

และถ้ากระผมยิ่งไม่ได้เก็บรักษาเงินจำนวนนั้นไว้ น่าจะยิ่งไม่เป็นการดีสำหรับผม
เพราะกระผมน่าจะเป็นผู้ที่ทำรายการต่อจากการกดเงินนั้น 
ซึ่งถ้ามีผู้ที่ทำรายการต่อจากผม แล้วเก็บไปแทน ผมก็กลายเป็นผู้ที่ต้องสงสัยอยู่ดี
แล้วถ้าทางธนาคารมาเอาคืนกับผม จะยิ่งยุ่งยากเข้าไปอีก
กระผมคิดได้ในตอนนั้น เพียงเท่านี้ จึงได้นำมาปรึกษาเพื่อหาวิธีคืนกับเจ้าของเงิน   [puzzled]
กลืนไม่เข้า คายไม่ออกจริงๆ เซ็งมากเลยครับ   [dizzy-smiley]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
ไม่มีอะไรมมากหรอกครับ คืนที่ธนาคารเลยครับ เคสตัดบัญชีไม่จ่ายตังค์หาง่ายกว่าาครับ
เคสนี้สงสัยพนักงานนั่งงมหากันอยู่ หลายครั้งที่เกิดแบบนี้แล้วแบ๊งค์ไม่เครมให้เนื่องจาก
รายงานแจ้งว่าเงินจ่ายไปแล้ว ถ้าไม่สบายใจ PMมาบอกก็ได้ครับ เผื่อประสานให้ครับ

ไม่มีอะไรมมากหรอกครับ คืนที่ธนาคารเลยครับ เคสตัดบัญชีไม่จ่ายตังค์หาง่ายกว่าาครับ
เคสนี้สงสัยพนักงานนั่งงมหากันอยู่ หลายครั้งที่เกิดแบบนี้แล้วแบ๊งค์ไม่เครมให้เนื่องจาก
รายงานแจ้งว่าเงินจ่ายไปแล้ว ถ้าไม่สบายใจ PMมาบอกก็ได้ครับ เผื่อประสานให้ครับ
ขอบคุณ คุณ ต่อภูเขียว มากครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
เนื่องจากกระผมได้ไปทำธุรกรรมที่ตู้ ATM แล้วบังเอิญไปเจอเงินที่ถูกหนีบเอาไว้จากช่องจ่ายเงิน
โผล่ออกมาแบบพอมองเห็น แต่เนื่องจากตู้นั้นมืดมากๆ สังเกตุเห็นได้ยาก จึงได้นำเงินมาเก็บรักษาเอาไว้
และอยากคืนให้เจ้าของเงินโดยตรง แต่ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรต่อไปครับ
คือถ้าติดต่อธนาคารอาจกลายเป็นทรัพย์สินธนาคารแล้วถ้าเจ้าของไม่ร้องเรียนก็อาจจะไม่ได้คืน เรื่องนี้ที่ผมกังวลครับ
ขอบคุณมากครับผม

ตู้หน้า bank หรือ ตู้นอกสถานที่ครับพี่ ผมว่าเราก็ไปลงบันทึกประจำวันไว้ว่าเราเก็บเงินได้จำนวนเท่านี้ ณ สถานที่นี้ แล้วก็ถ้าเป็นตู้หน้าสาขาก็ไปแจ้งในสาขาว่าเราเก็บเงินได้ ถ้าเป็นตู้นอกสถานที่ ส่วนมากจะมีหน่วยงานของ Bank แยกออกมาดูต่างหาก หรือบาง Bank จะมีสาขาที่รับผิดชอบดูแลอยู่ ก็ให้ไปแจ้งไว้ที่สาขาที่อยู่ใกล้ตู้นั้นๆ ให้เค้าประสานงานให้ครับ กรณีอย่างนี้มันจะมี  เครื่องอาจไม่มี error เพราะได้จ่ายเงินออกมาแล้ว มันน่าจะตัดยอดของคนถอนออกไปแล้ว แต่มันก็จะมีรายงานว่าถอนไปเท่าไหร่ โดยเค้าจะเชคจากคนที่มาแจ้งว่า กดเงินแล้วไม่ได้เงิน แล้วมาเทียบกับรายงานครับ  [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ขอบคุณ คุณ ณัทธวัฒน์ มากๆครับ [enjoyment]