ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นแท่นกับเขาบ้าง กับหลอดหัวจุก 6146  (อ่าน 55254 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ขึ้นแท่นกับเขาบ้าง กับหลอดหัวจุก 6146
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 01:28:45 PM »
แสดงว่าเสียงเป็นที่น่าพอใจกว่าที่คิดไว้ แล้ว มันดี ด้อยกว่า หลอด Triode อย่างไรครับ .............

หลอดนี้ มีจุดเด่นที่ให้กำลังขับที่มากเกินพอ ขับลำโพง Celestion ตัวเก่งของผมอย่างสบาย ๆ
และเมื่อมีกำลังขับที่มาก ส่งผลให้ได้ Sound Stage ที่กว้าง โอ่อ่า หลุดตู้ลำโพงแผ่เต็มห้องที่ใช้ฟังและนอน

พูดถึงแรงประทะดีมาก ฟังเพลงเร็วคึกคัก สนุกสนาน

ข้อดีได้กล่าวไว้แล้ว ขอกล่าวถึงข้อด้อยบ้าง
ผมไม่ชอบเสียงกลาง หรือเสียงของนักร้อง ซึ่งในทรรศนะผม มันจืดไปหน่อย
เหมือนกับว่า นักร้องไม่ค่อยมีจริต ไม่รู้ว่าผมเกิดอุปทานไปหรือปล่าวก็ไม่รู้

เสียงตอนนี้เป็นที่พอใจ แต่ยังไม่ที่สุดหรอกครับ

เสียงร้องที่ว่าจืดชืด เพราะว่ามันมีเนื้อของเสียงน้อยไปหรือเปล่า เนื่องจากลักษณะของเสียงที่มีมิติกว้างกว่าของหลอด Penthode .........

ตรงเป๊ะเลย กำลังจะหาคำพูดนี้อยู่ แต่ก็นึกไม่ออก jump

เนื้อเสียงของเสียงร้องโดยรวมแล้ว ยังบางกว่าเล็กน้อย ไม่เหมือนกับ Triode ที่มีมวลที่อิ่มกว่าครับ  [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!