ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 183916 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
เลือกไม่ค่อยถูกเลยครับ  สำหรับหวานใจ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
เลือกไม่ค่อยถูกเลยครับ  สำหรับหวานใจ [confused-raccoon]

[roll-eyes] ของเล่นเยอะจังตาคนนี้
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

[roll-eyes] ของเล่นเยอะจังตาคนนี้

อ๋อยังครับ ยัง...แค่แอบดู [roll-eyes]

ออฟไลน์ n_pangpond

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
เทพมากๆครับพี่ [res] [res] [res]อุปกรณ์แต่ละตัว .. สุดยอด [clap hand2] [clap hand2]
ติดต่อที่นี่...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8973.0

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
วันนี้ไปซื้อหม้อที่เฮนรี่เพื่อใช้กับ 1875 มา เลยลองเช็คราคาหม้อชนิดแยกขดที่จะใช้กับหวานใจ ราคาประมาณ 1,400 บาท ลูกเบ้อเร่อเลยขนาดครึ่งกระดาษ A4 สั่งก็ประมาณ 3 - 4 วันจึงจะได้ของ ผิดถูกอย่างไรลองเช็คกันดู 02-623-9196, 084-612-0796 02-224-3690, 081-913-9002 เป็นเบอร์นามบัตรที่ได้วันนี้

ราคานี้  กับสเปคแยกขด  ก็ไม่ผิดหรอกครับ  แต่อยู่ที่ว่าจะต่อราคาเขาไดเท่าไหร่ [smi_ley]

ใช่ครับ ยังไม่ได้่ต่อ อยากจะหาหนูลองยาร่วมกันสั่ง อาจมีพลังต่อรองก็ได้ แต่เอใครจะเป็นหนูลองยาล่ะ หากคุณ tfender สั่งผมพ่วงด้วย สัญญาว่าจะไม่ทำตัวเป็นปัญหาพร้อมโอนตังค์ หรือพร้อมไปขนเอง (หาภาระมาให้อีกแระ) [checks-raccoon]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
แอบเตือนนิดๆ เวลาสั่ง หม้อแปลง ei เอาเหล็ก S14 + รองฉนวนทุกชั้นด้วยนะครับ แล้วระวังเรื่องลวด อลูมิเนียมด้วยเห็นบ่อยมากๆ  [yes-raccoon]

วันนี้ไปซื้อหม้อที่เฮนรี่เพื่อใช้กับ 1875 มา เลยลองเช็คราคาหม้อชนิดแยกขดที่จะใช้กับหวานใจ ราคาประมาณ 1,400 บาท ลูกเบ้อเร่อเลยขนาดครึ่งกระดาษ A4 สั่งก็ประมาณ 3 - 4 วันจึงจะได้ของ ผิดถูกอย่างไรลองเช็คกันดู 02-623-9196, 084-612-0796 02-224-3690, 081-913-9002 เป็นเบอร์นามบัตรที่ได้วันนี้

ราคานี้  กับสเปคแยกขด  ก็ไม่ผิดหรอกครับ  แต่อยู่ที่ว่าจะต่อราคาเขาไดเท่าไหร่ [smi_ley]

ใช่ครับ ยังไม่ได้่ต่อ อยากจะหาหนูลองยาร่วมกันสั่ง อาจมีพลังต่อรองก็ได้ แต่เอใครจะเป็นหนูลองยาล่ะ หากคุณ tfender สั่งผมพ่วงด้วย สัญญาว่าจะไม่ทำตัวเป็นปัญหาพร้อมโอนตังค์ หรือพร้อมไปขนเอง (หาภาระมาให้อีกแระ) [checks-raccoon]

เรื่องหม้อ...ตอนนี้ยังไม่เคยเลยครับ [roll-eyes]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
แวะไปหากำลังสำรองมาครบแล้วครับ

บอร์ดจ่ายไฟ
ตรงตำแหน่ง C 1uF 63v. จากอิเล็กทรอไลต์ เปลี่ยนใส่เป็น MKT สีแดงแทน (PCB มีรูเผื่อไว้ให้แล้ว) น่าจะเป็นของ Siemens ตัวละ 8 บาท ใช้ 4 ตัว = 32
ตรง C 330uF ตัวใหญ่ไฟขาเข้า ตอนนี้พอหา NCC LXV 560/80 ได้ตัวละ 20 ใช้ 4 ตัว = 80

บอร์ดแอมป์
C 390pF 100V. มีตัวที่เข้าท่าเป็น WIMA FKP2 390p/250V 2.5% ตัวละ 5.25 บาท ใช้ 2 ตัว ก็ 10.50 ครับ

อุปกรณ์บน PCB น่าจะครบแล้วครับ  [yes-raccoon]
เดี๋ยวคืนนี้นั่งทำตารางสรุปอีกทีครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
แอบเตือนนิดๆ เวลาสั่ง หม้อแปลง ei เอาเหล็ก S14 + รองฉนวนทุกชั้นด้วยนะครับ แล้วระวังเรื่องลวด อลูมิเนียมด้วยเห็นบ่อยมากๆ  [yes-raccoon]
              ขอถามค่ะว่าร้านไหนบ้างคะ ที่ใช้ลวดอะลูมิเนียมแทนลวดทองแดง เพื่อนๆจะได้หลีกเลี่ยงร้านนั้นค่ะ เพราะการใช้ลวดอะลูมิเนียมหม้อแปลงจะลูกใหญ่ขึ้นที่โวลท์และกระแสที่เท่ากัน และประสิทธิภาพลวดอะลูมิเนียมที่ load หนักๆ แป๊ก ค่ะ ใช้งานทั่วๆไปพอได้
        (ลวดอะลูมิเนียมประสิทธิภาพต่ำกว่าลวดทองแดงประมาณ 20% ถ้าจะให้ได้กระแสที่เท่าลวดทองแดงต้องใช้ลวดอะลูที่มีขนาดใหญ่กว่าลวดทองแดง จะทำให้ขนาดหม้อแปลงใหญ่ขึ้นด้วยประมาณ 20%)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 03:51:15 PM โดย ข้าวฟ่าง »

แวะไปหากำลังสำรองมาครบแล้วครับ

บอร์ดจ่ายไฟ
ตรงตำแหน่ง C 1uF 63v. จากอิเล็กทรอไลต์ เปลี่ยนใส่เป็น MKT สีแดงแทน (PCB มีรูเผื่อไว้ให้แล้ว) น่าจะเป็นของ Siemens ตัวละ 8 บาท ใช้ 4 ตัว = 32
ตรง C 330uF ตัวใหญ่ไฟขาเข้า ตอนนี้พอหา NCC LXV 560/80 ได้ตัวละ 20 ใช้ 4 ตัว = 80

บอร์ดแอมป์
C 390pF 100V. มีตัวที่เข้าท่าเป็น WIMA FKP2 390p/250V 2.5% ตัวละ 5.25 บาท ใช้ 2 ตัว ก็ 10.50 ครับ

อุปกรณ์บน PCB น่าจะครบแล้วครับ  [yes-raccoon]
เดี๋ยวคืนนี้นั่งทำตารางสรุปอีกทีครับ
C 390pF 100V  ตัวนี้ไม่ใช่จุดสำคัญของเสียงใช่ไหมครับอาจารย์
จะว่าสำคัญก็สำคัญครับ แต่ไม่มากเท่า C Coupling
เพราะทำหน้าที่ตัดความถี่ที่เกินๆ ออกไปเท่านั้นเองครับ อย่างพวกวิทยุชุมชน อย่างเสียงบริกรรมคาถาตอนกลางคืน ที่ลอดเข้ามาน่ะครับ หวานใจจะได้ไม่หลอน  [roll]

แบบนี้ต้องหา  C  ลูกปะคำลงซะแล้ว  เพื่อป้องกันเสียงรบกวนตอนฟังดึก ๆ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
แอบเตือนนิดๆ เวลาสั่ง หม้อแปลง ei เอาเหล็ก S14 + รองฉนวนทุกชั้นด้วยนะครับ แล้วระวังเรื่องลวด อลูมิเนียมด้วยเห็นบ่อยมากๆ  [yes-raccoon]
              ขอถามค่ะว่าร้านไหนบ้างคะ ที่ใช้ลวดอะลูมิเนียมแทนลวดทองแดง เพื่อนๆจะได้หลีกเลี่ยงร้านนั้นค่ะ เพราะการใช้ลวดอะลูมิเนียมหม้อแปลงจะลูกใหญ่ขึ้นที่โวลท์และกระแสที่เท่ากัน และประสิทธิภาพลวดอะลูมิเนียมที่ load หนักๆ แป๊ก ค่ะ ใช้งานทั่วๆไปพอได้
        (ลวดอะลูมิเนียมประสิทธิภาพต่ำกว่าลวดทองแดงประมาณ 20% ถ้าจะให้ได้กระแสที่เท่าลวดทองแดงต้องใช้ลวดอะลูที่มีขนาดใหญ่กว่าลวดทองแดง จะทำให้ขนาดหม้อแปลงใหญ่ขึ้นด้วยประมาณ 20%)

------------
ส่งทางข้อความส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
            ขอบคุณมากสำหรับคำตอบนะคะ ใครอยากรู้ก็ pm ทิ้งไว้ค่ะ จะทะยอยตอบให้ค่ะ   [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ prayadtj

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
            ขอบคุณมากสำหรับคำตอบนะคะ ใครอยากรู้ก็ pm ทิ้งไว้ค่ะ จะทะยอยตอบให้ค่ะ   [thumbs-up-raccoon]

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ มากเลยด้วย

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5

อยากทราบเหมือนกันครับ

เรื่องลงชื่อ แจ้งรายการที่ต้องการที่ห้องกรุ๊ปบายได้เลยครับผม ขอบคุณครับ  [res]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=6147

เอ่อ.. สงสัยว่าทำไมไม่ค่อยมีท่านใดเลือก OPTION1 มาด้วย เดี๋ยวเกรงจะเข้าใจผิด

ตัว OPTION1 เป็นอุปกรณ์ของบอร์ดเรกูเลตจ่ายไฟครับ ต้องใช้ด้วยเหมือนกัน
ตัว OPTION2 เป็นอุปกรณ์ของเมนแอมป์
ส่วน 3 เป็นฮีตซิงค์เล็กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2012, 10:15:11 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
น้าแว่นคัพ   TR output  15003,15004  เสียงต่างกันมั้ยคัพกับ  15024,15025   [c--c]

น้าแว่นคัพ   TR output  15003,15004  เสียงต่างกันมั้ยคัพกับ  15024,15025   [c--c]
พอเป็น ON Semi. แล้ว ต่างกันไม่มากเท่าไหร่ครับ ดู 24/25 จะได้เรื่องรายละเอียดอีกนิด จังหวะกระฉับกระเฉงกว่านิดนึง แต่ไม่ไวเท่าตัวพลาสติกเหลี่ยมครับ อันนั้นวัยรุ่นมาก..

พอเป็น ON Semi. แล้ว ต่างกันไม่มากเท่าไหร่ครับ ดู 24/25 จะได้เรื่องรายละเอียดอีกนิด จังหวะกระฉับกระเฉงกว่านิดนึง แต่ไม่ไวเท่าตัวพลาสติกเหลี่ยมครับ อันนั้นวัยรุ่นมาก..
[yes-raccoon]   [res]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
ผมมี 15015/15016 Moto อยู่ สามารถเอามาใช้ได้รึป่าวครับ ถ้าเทียบกับ คู่24/25 คู่ไหนดีกว่าครับ

ผมมี 15015/15016 Moto อยู่ สามารถเอามาใช้ได้รึป่าวครับ ถ้าเทียบกับ คู่24/25 คู่ไหนดีกว่าครับ
MJ15015/15016 มันคือ 2N3055/MJ2955 เวอร์ชั่นไฟสูงครับ (15A/120V) ถ้าจะใช้จริงๆ ก็พอใช้ได้นะครับ แต่ต้องคุมไบอัส อย่าเผลอไปอัดเกิน เพราะตัวชิพมันเล็กกว่า 15003/15004 (20A/140V) พอสมควรเหมือนกัน

ส่วน 15024/15025 (16A/250V) ถึงแม้ดูเหมือนกระแสจะน้อยกว่า แต่ถ้าผ่ามาดูจะเห็นว่าตัวชิพด้านในใหญ่กว่า 15003/15004 ครับ ซึ่งทำให้เหมาะกับการทำงานภาคขยายมากขึ้น

เป็นรองแค่ 21193/21194 ที่ใช้เทคโนโลยีใหม่ ช่วงขยาย Linear มากขึ้น ช่วง SOA (Safe operation area) กว้างกว่า เสียงดุดันหนักแน่นขึ้น เหมาะกับแอมป์ที่วงจรขับสามารถเน้นพลังขับได้ จะมันส์มากๆ เช่น พวกขับแบบไขว้ซีก +- Diamond Buffer น่ะครับ (ถ้าอยากรู้ลองหาวงจรของ Bryston มาดูครับ) ขับโหลดโหดๆ 1 โอห์มได้สบาย แต่วงจรประเภทนี้เปลืองทรานซิสเตอร์ไดรฟ์เอาต์พุตอีกสองเท่าเป็นอย่างน้อย และต้องจัดการเสถียรภาพให้ดี ไม่งั๊นตายหมู่ครับ   [no-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2012, 07:59:22 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
ไม่งั๊นตายหมู่ครับ   

ตรงนี้แหละที่ผมไม่ได้ลงชื่อทำด้วยเพราะผมเองเข้าข่ายที่จำทำให้ "ตายหมู่"

น้าแว่นหม้อแปลงจัดร้านไหนดีคัพ  หลายๆ ตัวรวมกันราคาไม่แรงด้วย  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
น้าแว่นหม้อแปลงจัดร้านไหนดีคัพ  หลายๆ ตัวรวมกันราคาไม่แรงด้วย  [checks-raccoon]
อยากลองของแฮรี่บางครับแต่ไม่เคยสั่งพันหม้อเลยถ้ามีเพื่อนคนใหนรวมกันสั่งขอร่วมด้วยนะครับ clapping-1-2

อ้าว  พี่บ่าว  เล่นหวานใจด้วยหรือ [confused-raccoon]

ไม่ได้เล่นด้วยคัพ ยังมีโปรเจคค้างอยู่คัพ  แค่อยากได้หม้อแปลงนะคัพ ใช่ไฟเหมือนกันกับหวานใจเลยคัพ  [gr_in]

สำหรับหม้อแปลงที่จะใช้ ตามภาพประกอบที่แนบมาให้ครับ ท่านใดจะเผื่อกระแสอีกเล็กน้อยก็ตามสะดวกครับ แบบแรก ใช้ขดเดียวกัน แบบที่สอง แยกขดไม่รวมกัน สำหรับไฟ 35-0-35 แบบแยกขด แค่ขดละ 2.5 Amp ก็พอ ผมแถมให้อีกหน่อยนึงครับ

ได้หม้อแปลงมาแล้ว
ขนาด (ก*ย*ส)  12*17*10 ซม. ครับ
 [p-h-o-t-o] ส่งรูปมาแล้วครั้งหนึ่งไม่ผ่าน  [phok]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2012, 05:58:36 AM โดย psang »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]

สำหรับหม้อแปลงที่จะใช้ ตามภาพประกอบที่แนบมาให้ครับ ท่านใดจะเผื่อกระแสอีกเล็กน้อยก็ตามสะดวกครับ แบบแรก ใช้ขดเดียวกัน แบบที่สอง แยกขดไม่รวมกัน สำหรับไฟ 35-0-35 แบบแยกขด แค่ขดละ 2.5 Amp ก็พอ ผมแถมให้อีกหน่อยนึงครับ

ได้หม้อแปลงมาแล้ว
ขนาด (ก*ย*ส)  12*17*10 ซม. ครับ
 [p-h-o-t-o] ส่งรูปมาแล้วครั้งหนึ่งไม่ผ่าน  [phok]

น้าpsang จะเสร็จก่อนเพื่อนหม้อมาแล้ว  [clap hand2]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
อยากทราบราคาหม้อด้วยคน [confused-raccoon]   
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

อยากทราบราคาหม้อด้วยคน [confused-raccoon]   

ราคา 1,400 บาท ไม่ทราบว่าแพงไปไหม หาพวกรวม ๆ กันน่าจะได้ลดกว่านี้ หรือสั่งแบบแยกหม้อ น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
ผมมือใหม่ไม่มีความรู้ [checks-raccoon]

น้าpsang จะเสร็จก่อนเพื่อนหม้อมาแล้ว  [clap hand2]

ยังครับ ไม่ทราบว่าจะต้องดองหรือเปล่า ขอสารภาพว่าหูเบาครับงานนี้ ทำมาแล้วจะเปิดฟังกับลำโพงใดยังเป็นปัญหา เพราะที่มีเป็นลำโพงเล็ก ๆ เพียง 30 W เท่านั้น กับอีีกเรื่อง 2 ตัวที่ทำแล้วก็เปิดไม่ถึง 9 นาฬิกาสักที laughhahaha

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
ขนาดหูเบา+ไม่มีลำโพงยังสั่งหม้อมารอเลยเรามีลำโพงแท้ๆยังมิมีหม้อเลยย fart-raccoon