ผู้เขียน หัวข้อ: Pass B1 direct coupled  (อ่าน 10348 ครั้ง)

ออฟไลน์ kilo

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 5
Pass B1 direct coupled
« เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:27:50 PM »
Pass B1 buffer ทุกท่านคงเคยผ่านตาและอาจจะเคยทำมาแล้วครับ   แต่อันนี้เป็น B1 direct coupling ที่ Salas ซึ่งเป็น diyaudio chief moderator  เป็นคนออกแบบครับ  จะไม่มี Cap เข้ามาอยู่ใน signal path   อันนี้ผมทำใช้มานานแล้วครับแต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆในบ้านบ้าง และไม่เห็นใครเอาอันนี้มาลงครับ เลยเอามาให้ดูเป็นแนวทางครับ

วงจรก็ตามนี้ครับ  หาได้ใน internet หรือ diyaudio.com ครับ

http://www.diyaudio.com/forums/analog-line-level/171715-salas-hotrodded-blue-dcb1-build.html

รูปนี้เป็น pcb layout ครับยืมเขามา  

เห็นดังนี้ผมก็ใช้ illustrator วาดตามเลยครับ 555  ยังใช้ protel ไม่เป็นครับ

สั่งทำ pcb และลงอุปกรณ์แล้วหน้าตาออกมาอย่างนี้ครับ  อันนี้ลงกล่องแล้วครับ

รูปส่วนของ buffer มีนิดเดียว ส่วนที่เหลือเป็น power supply : salas shunt ครับ

ถ้าสังเกตดีๆจะเห็นว่าด้านไฟบวก ผมใช้ r ในการกำหนดกระแสของ shunt reg จะใช้ 2ohm/2 watt 5 ตัว  ไฟลบ 4 ตัว  
เพราะถ้าใช้ 4 ตัวเหมือนฝั่งไฟลบด้านไฟบวกมันจะเซ็ตไว้ที่ 220 กว่าๆ ซึ่งเท่าที่อ่านมาเขาบอกว่ามันเกิดจากความแตกต่างของ irfp9240 (+) กับ irfp240 (-) ครับ

Salas shunt regulator  set current ไว้ประมาณ 180 mA ครับ  ค่อนข้างร้อนที่เดียว (hotrod version)  ผมใช้แผ่น อลูมิเนียม หนา 3 mil. สำหรับระบายความร้อน  เปิดไป 1 ชม. ร้อนกว่า เกนโคลน มากครับ  จับได้ไม่เกิน 10 วิ  ต้องปล่อยมือแล้ว [no-raccoon] [no-raccoon] ส่วนตัวกล่องเองค่อนข้างจะร้อนครับ  นี่ขนาดใช้เสายกแผ่นอลูมิเนียม  ไม่ให้สัมผัสกับกล่องแล้วนะครับ

เสร็จแล้ววัดไฟดูหน่อย

อึมม.....รับได้ๆ  ต่างกันนิดหน่อย  อันนี้ต้อง match led ให้ดีครับ  เพราะ shunt reg. ใช้ led เป็น volt. ref. ในการเซ็ต V out  เพราะเราไม่ได้ใช้ trim pot ปรับ

วัด offset หน่อย

ต่างกันนิดหน่อยเพราะว่าไม่ได้ match 2sk170 เอง ซื้อเขามาอีกที  อิ อิ   ไม่มีปัญญาซื้อมา match เองมากกว่า  ทุนน้อยครับ  ซื้อเขาง่ายกว่า   แต่แค่นี้ก็ถือว่าต่ำมากแล้วครับ  สำหรับผม

สิ่งสำคัญในการสร้างส่วน  buffer คือต้องมี 2sk170 quad matched และ led 1.8 volt matched 16 ตัว   เพราะค่า offset จะขึ้นกับ 2 อย่างนี้เป็นหลักครับ   แต่ในบ้านเราหา led 1.8 volt ไม่ได้ครับ  เท่าที่วัดมา 1.9-2 volt up ทั้งนั้นครับ
ผมสั่งจากที่นี่
http://th.element14.com/avago-technologies/hlmp-1700/led-3mm-red-2-1mcd-626nm/dp/1003207
http://th.element14.com/avago-technologies/hlmp-1719/led-3mm-yellow/dp/1003208
ครับ  

ผมแนะนำให้สั่ง 1.7v มาเพราะวัดจริงแล้วมันจะได้เกือบ 1.8v ครับ
ผมใช้ หม้อแปลง 0-15v, 0-15 v  2amp  ครับ  เพราะไฟเข้า shunt reg ต้องมากกว่า output อย่างน้อย 7 volt
ในส่วนของภาคจ่ายไฟ ส่วนควบคุม relay และรายการอุปกรณ์ต่างๆก็ตามวงจรเลยครับ

เสร็จแล้วหน้าตาแบบนี้ครับ

สวิทช์ ด้านหน้าผมต่อไว้แค่เปิดปิด relay และตั้งไว้ที่ 5 วินาที หลังจากเปิดแล้ว    ส่วน psu จะมีอีกตัวแยกต่างหาก

บั้นท้ายครับ

กำลังร้องเพลงกับเพื่อนๆครับ

เข้าประจำการ

สรุปแล้วเสียงดีครับ สดใส  กรุ๊งกริ๊งมาก  ตามแบบ direct coupling  แนะนำให้ทำครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ  ยิ่งร้อนเสียงยิ่งดีครับ [yes-raccoon]  [yes-raccoon]
สงสัยอะไรก็ถามมาได้ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2012, 08:32:01 PM โดย kiio »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
Re: Pass B1 direct coupling
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:41:09 PM »
ผมสงสัยว่าจะหาลายปริ้นที่ไหนได้อะครับ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:43:42 PM »
  แจ่มครับ [clap hand2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:44:12 PM »
ผมสงสัยว่าจะหาลายปริ้นที่ไหนได้อะครับ  [laugh-raccoon]
หาได้ตามร้านข้าวแกง มั้งครับพี่  [shock1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:46:44 PM »
 clapping-1-2 ยอดเยี่ยมเลยครับ...สงสัยต้องไปหาลายปริ้นตามร้านข้าวแกง เอามาทำมั้งแล้ว  [roll]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:48:05 PM »
ผมสงสัยว่าจะหาลายปริ้นที่ไหนได้อะครับ  [laugh-raccoon]

หาได้จากผมนี่หล่ะครับพี่   555   ล้อเล่นนะครับ   พอดีไฟล์อยู่ในเครื่องที่บ้านครับ   พรุ่งนี้เดี๋ยวผม up pdf fileให้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:48:09 PM »
clapping-1-2 ยอดเยี่ยมเลยครับ...สงสัยต้องไปหาลายปริ้นตามร้านข้าวแกง เอามาทำมั้งแล้ว  [roll]
เดี๋ยวฟ้องเจ๊ ตุ่น [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:49:57 PM »

หาได้จากผมนี่หล่ะครับพี่   555   ล้อเล่นนะครับ   พอดีไฟล์อยู่ในเครื่องที่บ้านครับ   พรุ่งนี้เดี๋ยวผม up pdf fileให้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ....ที่นี่มีคนใจดีเยอะจัง [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 06:51:46 PM »

ดูอย่างไรว่า led 1.7 -1.8 v น่ะครับ พอดีมีเยอะแต่ดูไม่เป็น ของ hitachi panasonic toshiba น่ะครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 07:03:39 PM »

เนียนจริง ขอบอก [thumbs-up-raccoon]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 07:18:19 PM »

[/quote] ดูอย่างไรว่า led 1.7 -1.8 v น่ะครับ พอดีมีเยอะแต่ดูไม่เป็น ของ hitachi panasonic toshiba น่ะครับ
[/quote]

พี่เล็กต้องใช้ถ่านไฟฉาย 9 โวลท์   เอาขั่วบวกต่อกับ r 1k  แล้วต่อกับ anode ของ led  (ขายาว)  ส่วนอีกขาต่อกับขั่วลบของถ่าน 9โวลท์ครับ   แล้ววัดไฟที่ตกค่อม led ครับ  แล้วเราก็เอาค่ามาแมทซ์กัน แค่นี้แหละครับพี่ 

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 07:59:41 PM »
มีของเล่นใหม่อีกแล้ว [pig6456]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: Pass B1 direct coupled
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 09:25:10 PM »
 [clap hand2] เยี่ยมยอดสวยงาม ผมเขียนทิ้งไว้ตั้งนานยังไม่เสร็จเลย จะเอาแค่ภาคจ่ายไฟเท่านั้น  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 10:24:47 PM »
สนใจใส้ใน scalar audio น่ะครับ มีรายละเอียดตัวนี้มั้ยครับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 10:34:03 PM »
สนใจใส้ใน scalar audio น่ะครับ มีรายละเอียดตัวนี้มั้ยครับ  [roll]
เครื่องนี้ต้องถอยมาจากคุณ Nutty ครับ มีซอฟต์แวร์กำกับบานเลย... [roll-eyes]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 10:47:06 PM »
เครื่องนี้ต้องถอยมาจากคุณ Nutty ครับ มีซอฟต์แวร์กำกับบานเลย... [roll-eyes]

เด๋วลองหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ  [gr_in]  กำลังคิดอะไรพิเรนอยู่  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 10:51:17 PM »
สกาล่า โดนไฟไหม้ไปตั้งนานแล้วนี่ครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 11:00:35 PM »
สกาล่า โดนไฟไหม้ไปตั้งนานแล้วนี่ครับ  [unde_cided]

[heyheypig447]   [shock1]   [laugh-raccoon]  ยอมครับพี่  [pig90129] เอิ๊กๆ

[tig12]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 11:08:05 AM »
Donwload PDF File PCB  ตามนี้เลยครับ

http://www.mediafire.com/?zxv4r111n7izwu6

รายละเอียดการทำหากสงสัยดูจากนี่ครับ

http://www.diyaudio.com/forums/analog-line-level/171715-salas-hotrodded-blue-dcb1-build.html

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 11:13:24 AM »
อยากได้ ลาย PCB เฉพาะ ภาคจ่ายไฟครับ จ้องไว้นานละ ยังไม่ได้ทำซักที [entreat-raccoon]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 11:19:04 AM »
อยากได้ ลาย PCB เฉพาะ ภาคจ่ายไฟครับ จ้องไว้นานละ ยังไม่ได้ทำซักที [entreat-raccoon]

พรุ่งนี้ upload ให้ครับ  ทำไว้เหมือนกัน  [yes-raccoon] [yes-raccoon]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 11:24:28 AM »
ผมมี PCB อีกเวอร์ชั่น นะครับ เป็น Symmetric B-1  เป็นแบบนี้ครับ

อันนี้ยืมเขามาเหมือนกันครับ  layout  เหมือนกันทุกอย่างเพราะลอกเขามา  555

แต่แบบนี้มันเซ็ตกระแสไว้สูงไม่ได้ครับ   ตอนนี้เลยเอาไปเป็น buffer ให้ i/v dac แทน 
มีดีที่ลายปริ้นมันสมมาตรกันครับ  สวยดี

ออฟไลน์ munk16

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 12:17:25 PM »
direct coupling เสียงน่าจะดีกว่ามี C น่ะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 12:08:13 PM »
สนใจใส้ใน scalar audio น่ะครับ มีรายละเอียดตัวนี้มั้ยครับ  [roll]

รูปภายในครับ

mainboard ที่ปล่อย IIS ออกมา

CPU

DAC & I/V board  

ส่วน DAC  รับ IIS จาก mainboard

ส่วน I/V

หม้อแปลงลูกใหญ่มากในส่วนของ DAC board

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2012, 12:14:53 PM โดย kiio »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 12:12:31 PM »

พรุ่งนี้ upload ให้ครับ  ทำไว้เหมือนกัน  [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ติดไ้ว้ก่อนนะครับ   หาไฟล์ไม่เจอ [c--c] [c--c]