ผู้เขียน หัวข้อ: DAV Camp Amp by Tewmax  (อ่าน 33219 ครั้ง)

ออฟไลน์ tewmax

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: DAV Camp Amp by Tewmax
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:28:49 PM »
[roll-eyes]ยังไม่เสร็จแต่ฉายแววสวยงามแล้วครับ  [clap hand2]ก่อนไปขั้นตอนอื่นรบกวนถามก่อนครับ ใช้สีอะไรพ่นก่อนและหลังครับ [confused-raccoon]
อยากรู้เหมือนกันครับว่าสีอะไรที่ทนความร้อนได้ขนาดแต่ซิงค์ต้องรีบปล่อยครับ

ตัวกล่องเป็นเหล็กผมลองประมาณชั่วโมงจับได้สบายไม่ร้อนครับ ร้อนแต่  heat sink  ครับ (55 องศา) อุณหภูิมิกล่องกับ sink ต่างกันเยอะเดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองทั้งวันแล้วจะมารายผลครับ

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:32:40 PM »
ข้างบน...เป็น แบบนี้ น่าจะดี....

ตะแกรงรูกลม แผ่นเหล็ก Stainless

น้าไปเอารูปฝาบนA1ผมมาทำไมครับ [pig90132]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:33:47 PM »
ลืมชมเจ้าของกระทู้เจ๋งนะน้า [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:46:51 PM »
ขอบคุณครับสำหรับตัวอย่างฝา  ของผมยังไม่ได้ทำเลยครับหมดวันซะก่อนคงเป็นเสาร์ อาทิตย์หน้า ที่ต้องเพิ่ม ติดตั้ง switch,IEC,ฝาปิด,อาจจะมีอะไรใส่เพิ่มแต่ตอนนี้ยังคิดไม่ออก [unde_cided]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:48:47 PM »
ฝีมือป๋า tew  สวดยอดจริง ๆ  เลย   [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:53:44 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้กำลังใจครับ   [res] ไหนๆก็ถ่ายไว้แล้วดูมุมอื่นๆบ้างละ่กัน

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:57:00 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2012, 06:58:17 PM โดย tewmax »

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:59:03 PM »
ฝีมือพ่นสี และทำกล่อง สวยมากครับ  [clap hand2]

Heatsink เล็ก ใช้ไฟต่ำ Bias ไม่สูงมากก็น่าจะได้นะครับ (แต่เห็น Bias ตั้ง 1 Amp จะระบายทันไม๊เนี่ย)  [unde_cided]

55 องศาสบายๆครับ

ของผม Run DC  29V ปรับ 14.5V/Idle 1.0 Amp Heatsink ใหญ่กว่าคุณแถมใช้แค่ข้างเดียว ลองไม่เปิดแอร์ อยู่ในห้องฟังอากาศนิ่งๆ จับไม่ได้เลยครับ
แต่เวลาฟังก็เปิดแอร์อยู่แล้ว เลยไม่มีปัญหา

Amp ตัวนี้เหมาะกับแถบเมืองหนาวมากเลยครับ บ้านเราต้องมีตัวช่วย ไม่พัดลม ก็ต้องเปิดแอร์
ผมว่าหาพัดลมดีๆ เงียบๆ มาติดก็เป็นแนวคิดที่ไม่เลวนะครับ ไม่ต้องใช้ Heatsink ใหญ่ๆ ของผมรวมหม้อแปลงแล้วมันหนักมาก

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 05:53:11 AM »
สีที่ใช้ครับพ่นๆ ขัดๆ อยู่หลายรอบเรื่องงานสีผมไม่ถนัดเอาซะเลยครับทำมั่วๆครับ

ยี่ห้อนี้ผมก็ใช้ครับ ทนร้อนได้นะครับสำหรับเทอร์โบ

อืมฮีตซิงค์ไม่ค่อยใหญ่แต่ทำไมความร้อนแค่ 55 เองครับแถมวางคู่กันด้วย

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 08:22:16 AM »
ซิงค์น้า Tew ดูไม่กว้าง แต่เนื้อเยอะ พื้นหนา ครีบลึก และยาว
รวมๆแล้ว thermal tranfer รับได้ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 02:56:55 PM »
ซิงค์น้า Tew ดูไม่กว้าง แต่เนื้อเยอะ พื้นหนา ครีบลึก และยาว
รวมๆแล้ว thermal tranfer รับได้ดีกว่าครับ

ของผมขนาดกว้างและครีบพอๆ กันแต่ยาวกว่า   ผมว่ายาวมากกว่า 15" ใช้ 2 แผ่น ร้อนน่าดูชม  จับนับ 3 ต้องปล่อยทันที  [shock1]

ไฟ 29V   Idle ประมาณ 1 Amp  [unde_cided]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 04:49:59 PM »

ของผมขนาดกว้างและครีบพอๆ กันแต่ยาวกว่า   ผมว่ายาวมากกว่า 15" ใช้ 2 แผ่น ร้อนน่าดูชม  จับนับ 3 ต้องปล่อยทันที  [shock1]

ไฟ 29V   Idle ประมาณ 1 Amp  [unde_cided]
แต่ซิงค์แผ่นที่ผมใช้อยู่ ถ้าไฟสูง 34 นี่ แตะปุ้บยังไม่ต้องนับสองครับ ต้องชักนิ้วออกมาแล้ว ไม่งั๊นพอง..  [pig90136]

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 05:19:36 PM »

แต่ซิงค์แผ่นที่ผมใช้อยู่ ถ้าไฟสูง 34 นี่ แตะปุ้บยังไม่ต้องนับสองครับ ต้องชักนิ้วออกมาแล้ว ไม่งั๊นพอง..  [pig90136]
หมายถึงซิงค์บาง และไฟ34vdc ใช่ไหมครับ ของผมนับถึง3 ได้ครับ  [roll] เพราะว่าผมมีตัวกล่องช่วยด้วยและทำฐานเพิ่มขึ้นไปอีก ตรงส่วนอื่นๆจับได้นานกว่าลดหลั่นกันไปครับ แต่ที่ตัวซิงค์จะร้อนที่สุด ทุกส่วนของตัวกล่องผมๆจะใช้ซิลิโคนทาทุกส่วน ครับ เหมือนเชื่อมถึงกันหมดทุกส่วน พอทำเช่นนี้มันเลยร้อนไปยันฐานรองเลยครับ

ถ้าแตะซิงค์นับได้แค่ 3 ปล่อยนี่น่าจะประมาณกี่องศา ครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 05:38:47 PM »

หมายถึงซิงค์บาง และไฟ34vdc ใช่ไหมครับ ของผมนับถึง3 ได้ครับ  [roll] เพราะว่าผมมีตัวกล่องช่วยด้วยและทำฐานเพิ่มขึ้นไปอีก ตรงส่วนอื่นๆจับได้นานกว่าลดหลั่นกันไปครับ แต่ที่ตัวซิงค์จะร้อนที่สุด ทุกส่วนของตัวกล่องผมๆจะใช้ซิลิโคนทาทุกส่วน ครับ เหมือนเชื่อมถึงกันหมดทุกส่วน พอทำเช่นนี้มันเลยร้อนไปยันฐานรองเลยครับ

ถ้าแตะซิงค์นับได้แค่ 3 ปล่อยนี่น่าจะประมาณกี่องศา ครับ
แหม.. นิ้วเราไม่ได้มีสเกลบอกขนาดนั้น แต่ถ้ายังแตะได้ ก็ไม่เกิน 65 ครับ ถ้า 80 แช่ไม่ได้แน่นอน มีสุก..

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 05:44:01 PM »

แหม.. นิ้วเราไม่ได้มีสเกลบอกขนาดนั้น แต่ถ้ายังแตะได้ ก็ไม่เกิน 65 ครับ ถ้า 80 แช่ไม่ได้แน่นอน มีสุก..
เอาแบบประมาณครับแต่คิดอีกที่ถ้าเป็นนิ้ว ส.ก อัลอาจจะแตะได้นานกว่านิ้วคุณแว่นครับ laughhahaha

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:41:42 PM »

แต่เอวันนั้นที่คุณเล็กเอาไปเล่นที่บ้านคุณอัลใช้ไฟ AC 27 V ผมทดลองเอามือแตะดูก็ยังไม่ร้อนมากเท่าไรนะ [scary-raccoon]
ผมก็ลืมซะแล้วไม่รู้คุณเล็กไบอัสที่เท่าไหร่รู้สึกจะเป็น 0.8 A หรือไงนี่ผมไม่แน่ใจ แต่ช่วงท้ายๆใช้พัดลมช่วยด้วยนะแต่วางไว้ห่างๆอะ  [gr_in]

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:45:03 PM »

แต่เอวันนั้นที่คุณเล็กเอาไปเล่นที่บ้านคุณอัลใช้ไฟ AC 27 V ผมทดลองเอามือแตะดูก็ยังไม่ร้อนมากเท่าไรนะ [scary-raccoon]
ผมก็ลืมซะแล้วไม่รู้คุณเล็กไบอัสที่เท่าไหร่รู้สึกจะเป็น 0.8 A หรือไงนี่ผมไม่แน่ใจ แต่ช่วงท้ายๆใช้พัดลมช่วยด้วยนะแต่วางไว้ห่างๆอะ  [gr_in]
เหมือนกันครับ ของผมแรกๆแตะได้ครับแต่พอนานๆประเภท10กว่าเพลงไปแล้ว ก็ต้องมีตัวช่วยครับไม่งั้นก็จะร้อนสะสมมากจนแตะนับไม่เกิน3
ของพี่เล็กมอสเฟสน่าจะแม็ท ทำให้สามารถปรับลงมาได้ 0.8 ผมปรับไม่ได้เพราะไม่แม็ทมันหนีกัน

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:55:21 PM »
  ไม่ match หรอกครับ ที่เห็น match น่ะให้คนอื่น ส่วนตัวเองไม่เคยวัดหรอกครับหยิบประกอบใส่ได้ก็จ่ายไฟโลด ที่เหลือก็ปรับแต่งเอา ก็ประประ 0.8-1.2A ครับ ไม่เปิดพัดลมก็ได้ครับ แต่กลัวพื้นบ้านพี่เค้าใหม่ๆจะเป็นลอย ก็เลยขอพัดลมหน่อยนึงวันนั้นอากาศค่อนข้างร้อนด้วย ปกติเปิดที่บ้านก็ไม่ค่อยได้เปิดพัดลมช่วยครับ นอกจากไปนั่งทำงานตรงนั้นมันเปลืองไฟ  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:05:47 PM »
ของน้าเค้าสุดยอดครับไม่ร้อน  [clap hand2] [clap hand2] ของผมหนาไม่เท่าแต่ใหญ่ แถมข้างเดียวด้วย ถ้าเปิดติดต่อกัน 2 แผ่นขึ้นไปแล้ว เอานิ้วแตะนับ 1-20 ได้ถ้าเอาฝ่ามื่อทาบลงไปเลย นับ 1-10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2012, 10:10:22 PM โดย tnosomch »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:10:48 PM »
ของน้าเค้าสุดยอดครับไม่ร้อน  [clap hand2] [clap hand2] ของผมหนาไม่เท่าแต่ใหญ่ แถมข้างเดียวด้วย ถ้าเปิดติดต่อกัน 2 แผ่นขึ้นไปแล้ว เอานิ้วแตะนับ 1-20 ได้ถ้าเอาฝ่ามื่อทาบลฃไปเลย นับ 1-10
แล้วช่วงฟังไปนานๆต้องใช้พัดลมช่วยด้วยหรือเปล่าครับ [pig90132]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:21:28 PM »
ของน้าเค้าสุดยอดครับไม่ร้อน  [clap hand2] [clap hand2] ของผมหนาไม่เท่าแต่ใหญ่ แถมข้างเดียวด้วย ถ้าเปิดติดต่อกัน 2 แผ่นขึ้นไปแล้ว เอานิ้วแตะนับ 1-20 ได้ถ้าเอาฝ่ามื่อทาบลฃไปเลย นับ 1-10
แล้วช่วงฟังไปนานๆต้องใช้พัดลมช่วยด้วยหรือเปล่าครับ [pig90132]

ผมเปิดพัดลมระบายในห้องไม่ได้ส่องไปที่เครื่อง  เนื่องจากผมปิดกระจกหน้าต่างหมด ไม่อยากให้เสียงไปรบกวนข้างบ้าน เลยต้องเปิดพัดลมระบายอากาศในห้อง

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 05:12:34 AM »
  ไม่ match หรอกครับ ที่เห็น match น่ะให้คนอื่น ส่วนตัวเองไม่เคยวัดหรอกครับหยิบประกอบใส่ได้ก็จ่ายไฟโลด ที่เหลือก็ปรับแต่งเอา ก็ประประ 0.8-1.2A ครับ ไม่เปิดพัดลมก็ได้ครับ แต่กลัวพื้นบ้านพี่เค้าใหม่ๆจะเป็นลอย ก็เลยขอพัดลมหน่อยนึงวันนั้นอากาศค่อนข้างร้อนด้วย ปกติเปิดที่บ้านก็ไม่ค่อยได้เปิดพัดลมช่วยครับ นอกจากไปนั่งทำงานตรงนั้นมันเปลืองไฟ  [yes-raccoon]
ถ้าประมาณ 0.8-1.2 A แบบนี้ก็เหมือนทั่วๆไปและคล้ายของผม แล้วตัวที่ว่าใช้หม้อเท่าไรครับ พี่ปรับไฟไว้ครึ่งหนึ่งของไฟที่จ่ายเข้ามาแล้วมันได้ 0.8-1.2A ใช่เปล่าครับ แล้วห่างกันระดับนี้ไม่เกิดความเพี้ยนของเสียงหรือครับที่ว่ามอสเฟสทำงานไม่เท่ากับ ต่างคนต่างส่งเสียงออกมาในระดับที่ไม่เท่ากันเนื่องจากไบอัสไม่เท่ากันครับ

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 02:22:10 PM »
ถ้าประมาณ 0.8-1.2 A แบบนี้ก็เหมือนทั่วๆไปและคล้ายของผม แล้วตัวที่ว่าใช้หม้อเท่าไรครับ พี่ปรับไฟไว้ครึ่งหนึ่งของไฟที่จ่ายเข้ามาแล้วมันได้ 0.8-1.2A ใช่เปล่าครับ แล้วห่างกันระดับนี้ไม่เกิดความเพี้ยนของเสียงหรือครับที่ว่ามอสเฟสทำงานไม่เท่ากับ ต่างคนต่างส่งเสียงออกมาในระดับที่ไม่เท่ากันเนื่องจากไบอัสไม่เท่ากันครับ

ฟังเอาครับน้าคลีน ฟังเอา ถ้าเสียงดีไม่เพี้ยน กระแสมันเรื่องเล็ก มันต่างกันบ้างช่างมัน อย่าคิดมาก
ผมว่าถ้าไฟมันอยู่ตรงกลาง กระแสมันก็ประมาณนี้แหละ เขาออกแบบไว้แล้ว 0.8-1.0 A
ไม่ว่าจ่ายไฟโวลท์ต่ำ หรือจ่ายไฟโวลท์สูง ถ้าปรับ Output ไว้ตรงกลางกระแสก็วิ่งอยู่ประมาณนี้ แต่ความร้อนของไฟสูงๆ จะมากเพราะ Watts สูญเสียมันมากขึ้น เนื่องจาก W= ExI

ถ้ามัน Match กันจริงๆ ก็จะอยู่ประมาณ 0.9 A มั้ง ตามสัดส่วน

ตามไปอ่านต้นแบบ เขาวัดไฟได้ประมาณ 19V แต่ให้ปรับ Output ประมาณ 10V มากกว่าครึ่งหน่อยนึง เพราะต้องการกระแสลดลงนิดนึง(ไม่ให้ถึง 1.0A)
ตามที่พี่เล็กบอก ยิ่งปรับไฟ Output ต่ำ  กระแสก็จะยิ่งมาก ลองดูสิว่าจริงป่าว  อย่าฟังคนอื่นอย่างเดียว ของอยู่ในมือ  [unde_cided]

บางคนอาจชอบกระแสสูง บางคนชอบต่ำ ก็ว่ากันไป  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 08:23:53 PM »
หลังจากมีคนทักว่า  heat sink อันเดียวทำไมอุณหภูมิไม่ค่อยร้อนเลย ผมก็ชักไม่แน่ใจไอ้เจ้าเครื่องวัดที่มีอันเดียวมันจะเชื่อได้มั๊ย ก็เลยทำมันขึ้นใหม่เอามาลองเปรียบเทียบดู ก็ใช้ของจากโปรเจคเก่ามาดัดแปลงเป็นดังที่เห็นครับ ก็น่าจะพอเชื่อได้ระดับนึ่ง

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 08:49:06 PM »
หลังจากมีคนทักว่า  heat sink อันเดียวทำไมอุณหภูมิไม่ค่อยร้อนเลย ผมก็ชักไม่แน่ใจคุณเจ้าเครื่องวัดที่มีอันเดียวมันจะเชื่อได้มั๊ย ก็เลยทำมันขึ้นใหม่เอามาลองเปรียบเทียบดู ก็ใช้ของจากโปรเจคเก่ามาดัดแปลงเป็นดังที่เห็นครับ ก็น่าจะพอเชื่อได้ระดับนึ่ง

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 08:56:30 PM »

ต่อไปคงจะเอาลงกล่องไปด้วย แล้วให้แสดงผล Bias  volt , Amp ไปด้วยเลย

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 09:11:55 PM »
อยากได้อ่ะ  [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 09:19:13 PM »
อยากได้อ่ะ  [entreat-raccoon]

ผมว่าถ้ามีความต้องการกันเยอะๆ คงต้องรบกวนน้าแว่นแกออกแบบและเขียนโปรแกรม ให้น่าจะดี แกโปรแกรมเมอร์ระดับประเทศ ผมพึ่งทราบว่าผมอ่านตำราที่แกเขียนตั้งหลายเล่ม [res]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 10:08:07 PM »
ถ้าสนใจจริงๆ ลองออกแบบ+feature ที่อยากได้มาเลยครับ เรื่องโปรแกรมกับแสดงผลไม่มีปัญหาครับ อาจจะมีวุ่นๆตรงวงจรภาคหน้านิดหน่อย ก็ขึ้นกับเซนเซอร์กับตัวแปรทางไฟฟ้าบางอย่างที่ต้องการวัดน่ะครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 10:13:03 PM »
ถ้าสนใจจริงๆ ลองออกแบบ+feature ที่อยากได้มาเลยครับ เรื่องโปรแกรมกับแสดงผลไม่มีปัญหาครับ อาจจะมีวุ่นๆตรงวงจรภาคหน้านิดหน่อย ก็ขึ้นกับเซนเซอร์กับตัวแปรทางไฟฟ้าบางอย่างที่ต้องการวัดน่ะครับ  [yes-raccoon]
 สงสัยต้องไปอุ้มมากักตัวไว้สักสามวันให้ คลอด CD controller ก่อนถึงให้ไปทำอย่างอื่นต่อ มากดดันครับ  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ