ผู้เขียน หัวข้อ: โมหาบเร่ด้วย MOTOROLA แล้วมาเป็นประเด็นขอความคิดเห็น " หาบรัก " *_*  (อ่าน 24989 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
ถ้าจะทำ phono ควรจะแยกออกไปเลยครับ ไม่แนะนำให้รวมกัน ใ่ส่อะไรเข้าไปเยอะๆ เดี๋ยวจะพาลไม่ได้ดีสักอย่างนาครับ  [yes-raccoon]
อันนี้ก็เห็นด้วยครับ [roll]

ออฟไลน์ kamol

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
น่าลองเปลื่ยนภาคจ่ายไฟจากเพาเวอรทรานซิสเตอรเป็นเพาเวอรมอสเฟตดู อาจมีเฮ [unde_cided]
ข้อมูลส่วนตัว>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=814.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
หาบเร่อันเก่ายังเหลืออีกแผ่นอยู่เลยครับ เด็จพ่อบอกขี้เกียจทำ สงสัยอันใหม่มาต้องเอาไปยั่วซะโหน่ย  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
ขออนุญาติ เอารูปปรีๆที่ผมมีใช้อยู่ มาให้ชมเพื่อเป็นแนวทางอีกด้านหนึ่งน่ะครับ [roll-eyes]

PCB แผนเดียวโดยวาง PHONO ใว้ทางซ้ายสุด วางปรีๆใว้ตรงกลาง แถมมี C ฟาร์มวางใทงขวาด้วยครับ

เห้นเขาใช้ของแล้วขายไม่ลงครับ [roll-eyes]

เห้นเขาใช้ของแล้วขายไม่ลงครับ [roll-eyes]

อย่าเพิ่งขายส่งไปให้น้าแว่นถอดแบบก่อนแล้วค่อยว่ากัน laughhahaha 3-2-1-raccoon

ชุดหม้อแปลงเขาเอาใว้ข้างนอกแล้วต่อสายเข้ามา [roll-eyes]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[woohoo]  ได้ภาคจ่ายไฟแจ่มๆ สำหรับ ปรีแอมป์ " หาบรัก " แว้ววว เมื่อตะกี้เอง .. คงต้องทดลองก่อนว่าโอเชมั๊ย แล้วเจอกันปีหน้าเน้อออ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
จะมีใครสักคนไหมที่อาสาหาแหล่งพับกล่องสำเร็จรูป ดังตัวอย่างที่พี่ tuck4427 เอามาให้ดู

หากมีประมาณ 20 ใบขึ้นไป ร้านพับกล่องน่าจะ OK นะ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

เด็จพี่ลองหาเสียงดูแล้วติดต่อร้านต่างๆดูสิครับ  ซัก 50 ใบ น่าจะพอเรียกความสนใจได้บ้าง ร้านแรกที่คิดถึงก็ไม่พ้น คิงซาวด์ ไม่ได้เราก็ไปติดต่อที่อื่นดูครับ จะช่วยถามเพื่อนให้ด้วยครับเค้าสั่งอยู่ประจำงานพอใช้ได้ แต่ต้องเขียนแบบไปให้เค้าครับ

เอา PCB มาทำต้นแบบ แล้ววัดขนาด เจาะให้ตรงเป๊ะ ๆ แล้วก็ทำแบบไปพับกล่อง
จะได้มีปรีแอมป์ที่ทำจากมือเรา สวยงามได้มาตรฐานเหมือนกับที่เขาทำขาย

คิดอยู่เหมือนกันว่าเรารวมกันไปทำ ราคาประหยัดกว่าไปซื้อที่บ้านหม้อและได้ของตรงตามใจนึกครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
เอา PCB มาทำต้นแบบ แล้ววัดขนาด เจาะให้ตรงเป๊ะ ๆ แล้วก็ทำแบบไปพับกล่อง
จะได้มีปรีแอมป์ที่ทำจากมือเรา สวยงามได้มาตรฐานเหมือนกับที่เขาทำขาย

คิดอยู่เหมือนกันว่าเรารวมกันไปทำ ราคาประหยัดกว่าไปซื้อที่บ้านหม้อและได้ของตรงตามใจนึกครับ

เห็นด้วยครับ ไม่ต้องง้อสายราคาแพงๆ มาเดินให้วุ่นวายด้วย  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402

อย่าเพิ่งขายส่งไปให้น้าแว่นถอดแบบก่อนแล้วค่อยว่ากัน laughhahaha 3-2-1-raccoon

เฮอะๆ ปรีวางเลย์เอาต์แบบนี้ดูเหมือนไม่มีอะไร แต่ก็ถือว่าไม่ธรรมดานะครับ สี PCB แบบนี้ ไม่ใช่ 2 หน้าทรูโฮลแน่ๆ น่าจะเป็น 4 Layer ทรูโฮลล่ะครับและ วัสดุ"อาจจะ"ไม่ใช่ epoxy FR4 เกรดปกติที่เราคุ้นเคยก็ได้ เกรงว่าข้ามไปใช้กลุ่ม PCB เกรดวิทยุความถี่สูงอย่าง Roger น่ะครับ

ส่วนอุปกรณ์อย่างโวลุ่มกับสวิตซ์หมุนนี่ไม่เบาเลยครับ ราคาน้องๆ มิดเอนด์ ไฮเอนด์เลยทีเดียว [roll-eyes]

ออฟไลน์ SS-Tiger

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ ชุด A เสร็จเรียบร้อยแล้ว เสียงต่างไปจากเดิมมากพอสมควร ชุดนี้ให้เสียงเบสที่ลึกกว่าเดิม กลางลดความจัดจ้านลงในขณะที่
ได้รายละเอียดของชิ้นดนตรีมากขึ้น สรุปว่าได้ Final แล้วครับ หากล่องมาใส่ก็จบ
ขอบคุณน้าตรอนครับ

ออฟไลน์ SS-Tiger

• ถูกใจกด Like+ 15

ขอดันเรื่องกล่องครับ อยากด้าย...... [res]

ขอบคุณที่แจ้งผลการเปลี่ยนแปลงให้อ่านครับ    [yes-raccoon]

หาบเร่พเนจร ก็เสร็จแล้ว

ด้านหน้า และด้านท้าย

ภายในกล่อง

แล้วก็จับปิดฝา

แล้วก็ยกเอาไปทดสอบ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
สวยจังครับน้าอัล  อิจฉาจังผมทำกล่องไม่เป็นครับ

[g-o-o-d] [))] [))]

มาดู ซูฒ ซูม....

เรื่องเสียงน่ะหรือ เพิ่งจะต่อลงกล่องพร้อม JC-2
เสาร์ - อาทิตย์นี้ ได้ปรีเอาไว้ฟัง 2 ตัว ขอเบิร์นก่อนแล้วจะมาเล่าเรื่องเสียงครับ

ดูแล้ว vintage สมกับวงจรเลยครับคุณพี่  คนแก่ส่งการบ้านช้าเน๊อะน้าเน๊อะ ขอข้อความพรีวิวอย่างตรงไปตรงไปและตรงมาด้วยครับคุณพี่ ขอบพระคุณครับ  [roll]

สวยจังครับน้าอัล  อิจฉาจังผมทำกล่องไม่เป็นครับ

ก็หัดทำดิ๊ โธ่ ยากตรงไหนครับ ทำไปเดี๋ยวเก่งมาเองครับ   [pig80901]

ย้ายบ้าน เครื่องมือไม่ได้ย้ายตาม ก็ช้าเป็นธรรมดา
แต่ถ้าเครื่องมือครบ ก็ลุยได้เต็มที่หน่อยครับ
 [pig90103]

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"

เห็นด้วยครับ [thumbs-up-raccoon] ทุกวันนี้โครงการมีมากมายแต่ไม่ค่อยจะมีใครเอาออกมาแสดงแบบสำเร็จรูปเลยครับ  ที่มีก็มีไม่ค่อยมากคนหนัก ส่วนใหญ่มีแต่กะสือกันทั้งนันเลย
รวมทั้งตัวกระผมด้วยครับ

ออฟไลน์ YukAudible

• ถูกใจกด Like+ 50
             เอา phono มาใส่ด้วยเหรออ... สงสัยจะใช้แอมป์ญี่ปุ่นแบบมีทุกอย่างจนชินนะ... เอาอะไรหลายๆอย่างมาอยู่ด้วยกัน มันไม่โอ..นะ  และวงจร phono แบบทรานซิสเตอร์ดีๆยังไม่มีเลยครับ คงต้องหาต้องลองอีกครึ่งปีได้ เว้นที่ในกล่องไว้ก็ได้ครับ... ไว้ค่อยตามมาทีหลัง ... และมีกี่คนครับที่เล่นแผ่นดำ?  สำหรับลายทองแดงเพื่อวิ่งไปด้านหลังๆให้สะดวกต่อ output น่ะได้ครับ แต่อยากให้เดินลายทองแดงบน pcb สั้นที่สุดดีกว่า เพราะทองแดงบน pcb ผมคิดว่าด้อยกว่าสายสัญญาณดีๆที่ยาวขึ้นอีกหน่อยนึงนะ แต่ถ้า want ก็จัดไป

* ปรี phono น่ะทำให้ดีๆ ยากน๊า... ไม่อยากทำแบบว่าให้ผ่านไปที... จะทำทั้งทีให้มันดีๆหน่อยดีกว่าน๊า.. และ ปรี phono ดีๆเห็นมีแต่ที่ทำด้วยเจ้าหลอดแก้วครับ

ปรี phono เขาจะนิมใช้ตระกูล Fet กันครับเพราะให้ input imp สูงใช้แรงดันในการ bias VGS ผ่านๆตาน่าจะมีบางเบอร์ของ Toshiba ที่เขาแนะนำให้ใช้ทำปรี phono แบบ M.C. โดยเฉพาะเลยครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
เป็นอย่างไรบ้างก็ไม่รู้   [confused-raccoon]  ปรีหาบรัก

มาคุยเรื่องเสียงของหาบเร่

ก่อนอื่นขอกล่าวเรื่องเสียงภายใต้ข้อจำกัดของอุปกรณ์ที่เห็นอยู่ในกล่องนี้
ไม่มีการโมใด ๆ ทั้งสิ้น ต่อเสร็จก็หันหลังเข้ามุม ปิดฝากล่องทันที

เพราะที่เห็นนี้ คืออุปกรณ์  Standard ของนายอัลกอฮอล์คนนี้

กว่าผมจะมารีวิวเรื่องเสียง คิดดูเถอะว่าเวลาผ่านไปกี่เดือนแล้ว
ไม่ได้ขี้เกียจที่จะมาพูดคุยแต่อย่างใด แต่เป็นเพราะว่าน้าเฉยให้ผมพูดอย่างตรงไปตรงมานี่เอง
ดังนั้น ผมจึงต้องใช้เวลาเนิ่นนานออกไปรอให้เข้าที่เสียก่อน จึงเอามาคุย

เดี๋ยวโดนข้อหาคนแก่พูดกลับกลอก

ประกอบกับผมส่งการบ้านเป็นลำดับสุดท้าย การเอามาพูดถึงในตอนนี้จึงเป็นการดี
เพราะสิ่งที่ผมจะพูดต่อไปนี้ ไม่ได้เป็นการเชียร์กันแน่นอน

ถึงจะเชียร์อย่างไรก็คงไม่ขึ้น เนื่องจากปิดหีบเลือกตั้งไปแล้ว

laughhahaha laughhahaha

หลาย ๆ ครั้งผมเอามาเปิดให้เพื่อน ๆ ฟัง โดยไม่บอกว่าว่าปรีตัวนี้มีสัญชาติใด

โดนเซ้าซี้ถามทุกครั้ง

ผมก็เพียงบอกว่าทนฟังไปเถอะ อย่าเพิ่งไปรู้มันเลย
อย่างน้อยการฟังจะได้ไม่โอนเอียง โลเล เพราะชื่อชั้นของมัน

ได้ผลครับ การฟังแบบไม่เห็นไส้ใน ไม่มีป้ายชื่ออย่างนี้
ทำให้มีสมาธิในการฟัง

สิ่งที่กล่าวต่อไปนี้ ไม่ใช่เป็นคำกล่าวของผม
แต่เป็นของเพื่อน ๆ ที่มาฟังกัน...และผมเอามาประมวลสรุปให้ฟังพอสังเขป

"...ปรีตัวนี้เสียงดี น้ำเสียงมีเนื้อมีหนัง ไม่แห้งแล้ง มีทรวดทรวงที่สมส่วน
เสียงมาในแนวอนาล็อคฟังคล้ายปรีหลอดมาก หากเอาผ้าคลุมคงทายไม่ออก

น้ำเสียงสะอาด ช่องไฟของดนตรี สามารถแยกแยะตัวโน๊ตได้ดี
ไม่กระชับจนฟังว่าเร่งจังหวะ และไม่ช้าจนจับได้ว่าอืดอาด เนิบนาบ

เอามาจับคู่กับแอมป์หลอดฟังได้เพลินอุรา
ถึงคราวประกบกับแอมป์ SS ก็ไปด้วยกันได้ดี

เสียงกลางคือจุดเด่น

ปลายแหลมถึงแม้จะไม่สุกใสเหมือนดังปรีหลอด แต่ก็ไม่เสียหายเพราะรายละเอียดย่านนี้มีมาครบ
นี่ถ้าแหลมทอดยาวมีประกายเหมือนหลอด ปรีหลอดเองนั่นแหล่ะคงต้องม้วนเสื่อ

ย่านเบสไม่ต้องพูดถึง เอามาฟังแผ่น Manger เบสทิ้งตัวลงพื้นจนพื้นห้องสะเทือน.....

...เป็นไปได้ยังไงกัน...แล้วปรีตัวนี้คือปรีอะไรครับน้าอัล"

นี่แหล่ะผมจึงตอบได้ว่า เป็นปรีหาบเร่ (Hafler)

ทั้งหมดที่สรุปความเห็นของเพื่อน ๆ เอามากล่าวนี้
คงจะไม่มีอะไรเกินเลยความเป็นจริง

ต่อไปนี้เป็นความเห็นของผมแบบตรงไปตรงมาสั้น ๆ

"ดี คุ้มค่า คุ้มราคา"

ผมคงพูดได้เพียงเท่านี้ครับ
 [clap hand2]  [yes-raccoon] [clap hand2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2013, 03:07:16 PM โดย Alcohol »

C ตัวสีเงินที่ผมใช้นั้น
เป็นยี่ห้อ Monacor MKT Plastic Foil Capacitor, 6.8uF , 250V  5%
จาก Connect Audio.UK ครับ

มาคุยเรื่องเสียงของหาบเร่

ก่อนอื่นขอกล่าวเรื่องเสียงภายใต้ข้อจำกัดของอุปกรณ์ที่เห็นอยู่ในกล่องนี้
ไม่มีการโมใด ๆ ทั้งสิ้น ต่อเสร็จก็หันหลังเข้ามุม ปิดฝากล่องทันที

เพราะที่เห็นนี้ คืออุปกรณ์  Standard ของนายอัลกอฮอล์คนนี้

กว่าผมจะมารีวิวเรื่องเสียง คิดดูเถอะว่าเวลาผ่านไปกี่เดือนแล้ว
ไม่ได้ขี้เกียจที่จะมาพูดคุยแต่อย่างใด แต่เป็นเพราะว่าน้าเฉยให้ผมพูดอย่างตรงไปตรงมานี่เอง
ดังนั้น ผมจึงต้องใช้เวลาเนิ่นนานออกไปรอให้เข้าที่เสียก่อน จึงเอามาคุย

เดี๋ยวโดนข้อหาคนแก่พูดกลับกลอก

ประกอบกับผมส่งการบ้านเป็นลำดับสุดท้าย การเอามาพูดถึงในตอนนี้จึงเป็นการดี
เพราะสิ่งที่ผมจะพูดต่อไปนี้ ไม่ได้เป็นการเชียร์กันแน่นอน

ถึงจะเชียร์อย่างไรก็คงไม่ขึ้น เนื่องจากปิดหีบเลือกตั้งไปแล้ว

laughhahaha laughhahaha

หลาย ๆ ครั้งผมเอามาเปิดให้เพื่อน ๆ ฟัง โดยไม่บอกว่าว่าปรีตัวนี้มีสัญชาติใด

โดนเซ้าซี้ถามทุกครั้ง

ผมก็เพียงบอกว่าทนฟังไปเถอะ อย่าเพิ่งไปรู้มันเลย
อย่างน้อยการฟังจะได้ไม่โอนเอียง โลเล เพราะชื่อชั้นของมัน

ได้ผลครับ การฟังแบบไม่เห็นไส้ใน ไม่มีป้ายชื่ออย่างนี้
ทำให้มีสมาธิในการฟัง

สิ่งที่กล่าวต่อไปนี้ ไม่ใช่เป็นคำกล่าวของผม
แต่เป็นของเพื่อน ๆ ที่มาฟังกัน...และผมเอามาประมวลสรุปให้ฟังพอสังเขป

"...ปรีตัวนี้เสียงดี น้ำเสียงมีเนื้อมีหนัง ไม่แห้งแล้ง มีทรวดทรวงที่สมส่วน
เสียงมาในแนวอนาล็อคฟังคล้ายปรีหลอดมาก หากเอาผ้าคลุมคงทายไม่ออก

น้ำเสียงสะอาด ช่องไฟของดนตรี สามารถแยกแยะตัวโน๊ตได้ดี
ไม่กระชับจนฟังว่าเร่งจังหวะ และไม่ช้าจนจับได้ว่าอืดอาด เนิบนาบ

เอามาจับคู่กับแอมป์หลอดฟังได้เพลินอุรา
ถึงคราวประกบกับแอมป์ SS ก็ไปด้วยกันได้ดี

เสียงกลางคือจุดเด่น

ปลายแหลมถึงแม้จะไม่สุกใสเหมือนดังปรีหลอด แต่ก็ไม่เสียหายเพราะรายละเอียดย่านนี้มีมาครบ
นี่ถ้าแหลมทอดยาวมีประกายเหมือนหลอด ปรีหลอดเองนั่นแหล่ะคงต้องม้วนเสื่อ

ย่านเบสไม่ต้องพูดถึง เอามาฟังแผ่น Manger เบสทิ้งตัวลงพื้นจนพื้นห้องสะเทือน.....

...เป็นไปได้ยังไงกัน...แล้วปรีตัวนี้คือปรีอะไรครับน้าอัล"

นี่แหล่ะผมจึงตอบได้ว่า เป็นปรีหาบเร่ (Hafler)

ทั้งหมดที่สรุปความเห็นของเพื่อน ๆ เอามากล่าวนี้
คงจะไม่มีอะไรเกินเลยความเป็นจริง

ต่อไปนี้เป็นความเห็นของผมแบบตรงไปตรงมาสั้น ๆ

"ดี คุ้มค่า คุ้มราคา"

ผมคงพูดได้เพียงเท่านี้ครับ
 [clap hand2]  [yes-raccoon] [clap hand2]

[heyheybaby_watch]ข้างในก็ไม่ได้โมอะไรวันนั้นที่ฟังช่วงท้ายเล่นเอาผมงง คุณอัลเฉลยตอนหลังว่าเป็นหาบเร่ผมแทบไม่เชื่อหู
เพราะเสียงไม่เหมือนที่เคยฟัง เอามาเล่นกับแอมป์หลอดนี่มันช่างเข้าขากันดีจริงๆ เสียงอวบใหญ่อิ่มเอิบดีจริงๆ เบสไม่ต้องพูดถึงเหลือล้น
แหลมนี่ซิผมชอบแบบนี้แหละใช่เลย ตั้งแต่ผมฟังมาผมบอกตรงๆว่าผมชอบเสียงฉาบของกลองชุด ของหาบเร่กับแอมป์หลอดชุดนี้มากเป็นพิเศษ
เนื้อเสียงช่างเนียนละเอียดละเมียดหวานใสกังวานมีเนื้อหนัง พริ้วเป็นระลอก ดีจริงๆ ยิ่งมาเล่นคู่กับแอมป์หลอดแบบSE ซึ่งมีเนื้อเสียงใสเป็นตาตั๊กแตน
แล้วยิ่งสุดยอดกันไปใหญ่ เยี่ยมยอดครับ ผมว่าปรีหาบเร่ผมฟังในวันนั้นถึงจะมีเวลาน้อย แต่ผมว่าเสียงมันคล้ายๆกับปรีหลอด Aikido เหมือนกันนะ