ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมแชร์ความคิดเห็นเกี่ยวกับการเดินสายภายในเครื่อง  (อ่าน 11569 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
พวกหูหาเรื่อง เอ้ย พวกคนขี้สงสัย ระวังจะโดนงอนจากคนที่บ้านเหมือนผม เพราะความขี้สงสัยอยากรู้ของผม ว่าใช้อุปกรณ์ต่างกัน เสียงมันจะต่างกันจริงใหม ก็เลยถูกว่า ว่ามัวแต่สนใจฟังเพลง ลุกๆนั่งๆ ทำอะไรอยู่ได้คนเดียว ไม่ยอมสนใจลูกเมีย  laughhahaha

ส่วนสายไฟในเครื่อง ผมก็ชอบเดินแบบไม่รกมาก แต่ก็จะไม่ค่อยอยากเก็บสายรวบเข้าด้วยกันสักเท่าไหร่(ฝีมือยังไม่ถึง) กลัวเสียงไม่ดี แต่กรณีนี้ผมยังไม่เคยลองทำดูแล้วลองฟังความต่างของเสียงครับ แล้วที่ว่ารวบสายเข้าด้วยกันแล้วเสียงไม่ดี ก็อ่านมาจากอ.ในหนังสือเครื่องเสียงแบบพี่อัลว่าใว้นั้นละครับ อิ อิ

ออฟไลน์ Gazzy

• มะ...มะ...ไม.อ่ะ
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
ไม่รู้ว่าการใช้ โค้ดสีในแอมป์หลอดจะเอามาใช้ในเครื่องโซลิตได้มั้ย
โค้ดสีของ JIS (Japanese Industrial Standard)ในแอมป์หลอด
ไฟสูง B+              ใช้ สีแดง
กราวด์                      ใช้ สีดำ
แคโทด-ใส้หลอด       ใช้ สีน้ำเงิน
กริด                         ใช้ สีเหลือง
อินพุตหรือสัญญาณ     ใช้ สีขาว

(โปรดอย่าถามว่า สายไฟลบที่ใช้ไบอัสกริดใช้สีอะไร เพราะผมไม่รู้อ่านมาแค่นี้ [res])

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ไม่รู้ว่าการใช้ โค้ดสีในแอมป์หลอดจะเอามาใช้ในเครื่องโซลิตได้มั้ย
โค้ดสีของ JIS (Japanese Industrial Standard)ในแอมป์หลอด
ไฟสูง B+              ใช้ สีแดง
กราวด์                      ใช้ สีดำ
แคโทด-ใส้หลอด       ใช้ สีน้ำเงิน
กริด                         ใช้ สีเหลือง
อินพุตหรือสัญญาณ     ใช้ สีขาว

(โปรดอย่าถามว่า สายไฟลบที่ใช้ไบอัสกริดใช้สีอะไร เพราะผมไม่รู้อ่านมาแค่นี้ [res])
ได้ครับมาตรฐานสากล
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ขอเชิญร่วมแชร์ความค
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 05:52:19 PM »
1.สายสัญาณในเครื่องมีผลแน่นอน ลองใช้สายเมตรละไม่กี่สิบบาท
กับของมีราคาขึ้นมาหน่อย สามารถแยกแยะชิ้นดนตรีได้ดีกว่า
ตอนนี้ก็ใช้สายเงินเดินครับเส้นแข็งๆ ดัดเข้าตามรูปได้ แต่ผลของเสียงจัดจ้านหน่อย
แล้วพวกตะกั่วบัดกรี มีผลไม๊ครับตะกั่วธรรมดา กับ ตะกั่วผสมเงิน
ผมใช้ทั้งสองแบบเลย
2.เคยเห็นแอมป์หลอด Hiend  สายข้างในยังกะบะหมี่ชายสี่พันกัน 
ฟังตะกั่วบัดกรีออกนี่ไม่ธรรมดาเลยครับ

สายเดินภายในพักหลังเริ่มฟังออกแล้วครับ สายไหนไม่สวยจะฟังเครียดๆ ไม่มีความสุข เท่าไหร่แต่ถ้าสายสวยๆเดิมงามๆ จะฟังได้เพราะมาก  3-2-1-raccoon

แล้วเรื่องตะกั่ว หลายท่านฟังออกนะครับ ทีเปิด  5-10 เพลงยังฟังออกเลย ที่ฟังไม่ออกเพราะใช้แบบเดียวไงครับ ต้องมีตัวเทียบ ถ้าน้าคลีนอยากลอง ให้ทำบอร์ดบัดกรีตะกั่วธรรมดา กับอีกบอร์ดบัดกรีด้วยตะกกั่วเทพเลย แล้วลองเทียบดู หลังจากนั้นก็จะรู้ว่า จุดไหนต้องใช้ตะกั่วแบบไหนบัดกรี  และผมกำลังพยายามอยู่  [roll]
555 เหมือนกันเลย เครียดมากคอยจะหาเรื่องเปลี่ยนพอเปลี่ยนงานงอกเลยจากดีๆพังซะเลย
ตะกั่ว ผมคงไม่กล้าทดลองครับ เพราะว่า คงเข้าทำนองสายลำโพง ราคา 100 กับ 500 ที่ผมมีผมยังฟังไม่ต่างเลย ผมฟังไม่ออกผมก็บอกว่าไม่ออกครับ ยอมรับตรงๆว่าหูไม่ดีครับ แต่ก็ดันอยากจะใช้ของดีซะอีก
ผมไปอ่านเจอมาว่าตะกั่วที่ผสมเงินนะเข้าผสมแค่นิดเดียว เพราะเงินหัวแร้งธรรมดาไม่สามารถจะละลายเงินได้
ผมก็มีเหตุผลว่า ใช้ตะกั่วดีๆ สัญญานมันก็ต้องวิ่งผ่าน ขา R ขา C ลายทองแดงธรรมดาอยู่ดี ผมขอเน้นค่าอุปกรณ์ตรงๆไม่เพี้ยนค่า และตัวอุปกรณ์มีคุณสมบัติที่เพียงพอ ใช้วัสดุผลิตคุณภาพที่ใช้ได้ แค่นี้ก็น่าพอใจแล้วครับ

แต่ละท่านความสามารถในการแยกแตกต่างกันครับ อันนี้เรื่องจริงๆบางคนฟังออกบางคนฟังไม่ออก

ต่อมรับรสรับกลิ่นฯไม่เหมือนกัน แค่ตอนฝึกทหารครูฝึกให้ดมของเหลวในขวด หลายๆคนตอบไปต่างๆนาๆ พอถึงผมๆตอบว่า เยี่ยว ซึ่งถูกต้องครูฝึกมันเยี่ยวใส่ใหม่ๆเลยหละ laughhahaha
ไอ้การที่ดันรับกลิ่นได้ไวก็เลยทำให้เป็นภูมิแพ้ซะเลย

พวกหูหาเรื่อง เอ้ย พวกคนขี้สงสัย ระวังจะโดนงอนจากคนที่บ้านเหมือนผม เพราะความขี้สงสัยอยากรู้ของผม ว่าใช้อุปกรณ์ต่างกัน เสียงมันจะต่างกันจริงใหม ก็เลยถูกว่า ว่ามัวแต่สนใจฟังเพลง ลุกๆนั่งๆ ทำอะไรอยู่ได้คนเดียว ไม่ยอมสนใจลูกเมีย  laughhahaha

ส่วนสายไฟในเครื่อง ผมก็ชอบเดินแบบไม่รกมาก แต่ก็จะไม่ค่อยอยากเก็บสายรวบเข้าด้วยกันสักเท่าไหร่(ฝีมือยังไม่ถึง) กลัวเสียงไม่ดี แต่กรณีนี้ผมยังไม่เคยลองทำดูแล้วลองฟังความต่างของเสียงครับ แล้วที่ว่ารวบสายเข้าด้วยกันแล้วเสียงไม่ดี ก็อ่านมาจากอ.ในหนังสือเครื่องเสียงแบบพี่อัลว่าใว้นั้นละครับ อิ อิ
ก็ลากเจ๊แกมาฟังด้วยซิ แล้วคุณ track จะพบสัจธรรมข้อนึงที่ว่าผู้หญิง หูดีกว่าผู้ชาย ไม่นับเสียงทั่วๆไปที่สัมผัสได้ปกติอยู่ โดยเฉพาะพวก ฮาโมนิค คุณเธอจะสัมผัสได้ดี และ เร็วกว่าผู้ชายครับ (เฉพาะกรณีคนที่ไม่ได้รับการฝึกฝนมานะครับ)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Tarot

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=158a21b765d407dada0a9cac92872035&topic=1782.0
ชั่วโมงบิน(การDIY)ยังไม่มาก...ขอตามอ่านแล้วกันครับ... [roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
เมื่อก่อนเคยคิดว่าสายที่เอามาเดินในเครื่องจะต้องใหญ่ ต้องเป็นทองแดงฝองเยอะๆ แล้วก็ต้องแยกไม่ให้แต่ละเส้นมาโดนกัน(อิงมาจากการเดินสายในรถยนต์) แต่พอมาเห็นการเดินสายของพี่เล็กแล้วเดี๋ยวนี้เปลี่ยนความคิดไปเลย สายก็ไม่ต้องใหญ่(เดินง่ายด้วย)ใช้สายเงินอีก เมื่อก่อนคิดว่าใช้สายเงินเสียงจะบาง
ไม่ต้องตีเกลียว ไม่ต้องแยกแต่ละเส้นไม่ให้โดนกัน แล้วเสียงก็ออกมาดีด้วย ไปฟังกี่ทีก็ไม่เคยได้ยินเสียงแปลกปลอมเลย ทำให้เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยใช้สายแพงๆแค่ให้มันเหมาะกับงานที่ใช้ก็พอ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
            [heyheypig445] " เมื่อให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวนำที่เป็นเส้นตรง จะมีเส้นแรงแม่เหล็กเกิดขึ้นล้อมรอบตัวนำ  ในลักษณะตั้งฉากกับกระแสไฟฟ้านั้น "  ข้อความนี้หลายท่านคงได้เรียนมาสมัยมัธยม ดูภาพประกอบละกันครับ... ด้วยเหตุนี้จึงได้โพสท์ว่าไม่ควรให้สายสัญญาณวางไกล้ๆสายไฟทุกชนิด ... แล้วสายสัญญาณเองล่ะ ? ก็เป็นเช่นเดียวกันครับแต่พลังงานที่แพร่ออกมาจะอ่อนมาก หรือถูกชิลด์ด้วยลวดถักหรือแผ่นตัวนำที่หุ้มอยู่ในชั้นที่สองของสาย แล้วการป้องกันการถูกรบกวนล่ะ... ไม่สามารถกันได้ 100% ครับ ถ้าเจอการกวนแบบแรงๆ... จบละ ฮิ ฮิ

ออฟไลน์ Kang-Pla

เคยสังเกตุใหมว่า สายตีเกลียวหลายเส้น มันตีเกลียวไปทางใด แล้วก็มานึกการเหนี่ยวนำที่น้าปัญญาบอก แล้วก็จะได้รู้ว่าการหักล้างกันเกิดได้ยังไง ไม่ใช่สาย บวกกับลบ หันไปทางเดียวกัน เพราะมีมาแล้วต้องมีกลับ เหมือนมอเตอร์ทำไมหมุนได้ไม่ใช่เพราะไฟสลับอย่างเดียว [heyheypig445]ทริกน้อยๆที่มองข้าม แล้วจะมาว่าทำเหมือนกันถึงมีเสียงรบกวนไม่เท่ากัน  ( ไม่รวมถึงสายแกนเดียวนะ )
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ RaGa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
มือใหม่อยากทราบวิธีเดินกราวด์ของอาจารย์ หน่อยครับ  [res] [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เอาภาพของ DIY เกาหลีใต้มาให้ดู เขา Wiring ได้สะใจมากครับ

เน็ทเต่าของผมช้า น่้าเบื่อมาก เลยทำให้ไม่อยากเล่นเน็ท
วันนี้แค่นี้ก่อนครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

แล้วผมก็สงสัยว่า แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าสายที่เราใช้ เส้นใหญ่เพียงพอหรือยัง ที่จะรองรับกระแส ได้เพียงพอครับ มีมาตราฐานกำหนดไว้ให้หรือเปล่าครับ ว่าจะต้องใช้สายทองแดงใหญ่แค่ไหนครับ

ระยะทาง (ความยาวของสายที่เดิน)   กระแสที่ไหล  จะเป็นตัวกำหนดขนาดของสายครับ มีมาตรฐานระบุไว้ ไป serach หาอ่านดูก่อน ตอนนี้ขอเปิดให้เพื่อนแสดงความคิดเห็นก่อน เพื่อเป็นข้อมูล   ให้กับทีมงานเว็บจะได้ไปรวบรวมสิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้มาลงให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 12:34:19 AM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ก็ลากเจ๊แกมาฟังด้วยซิ แล้วคุณ track จะพบสัจธรรมข้อนึงที่ว่าผู้หญิง หูดีกว่าผู้ชาย ไม่นับเสียงทั่วๆไปที่สัมผัสได้ปกติอยู่ โดยเฉพาะพวก ฮาโมนิค คุณเธอจะสัมผัสได้ดี และ เร็วกว่าผู้ชายครับ (เฉพาะกรณีคนที่ไม่ได้รับการฝึกฝนมานะครับ)

คอนเฟิร์มว่า ผู้หญิงจะได้ยินเสียงแบบที่พี่เล็กว่า หรือความถี่สูงได้ดีกว่าผู้ชาย โดยธรรมชาติครับ  ในบางความถี่ผู้ชายก็ได้ยินครับ แต่ผู้หญิงจะได้ยินชัดกว่าครับ

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
เรื่องการเดินสายชอบใจ Spectral มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ดูแล้วมันขลังดี  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เรื่องการเดินสายบ่งบอกให้เรารู้ว่าแต่ละท่านนั้น
มีความเข้าใจศาสตร์และศิลป์ลึกซึ้งเพียงใด

ผมก็พยายามที่จะวางแผนเดินสายให้สวยงดงาม แต่สุดท้ายก็มาตายตรงศิลป์
ทำอย่างไรก็ไม่เคยสวยถูกใจตัวเองสักที

งาน DIY ที่นำมาแสดงโชว์ฝีมือและแบ่งปันกันชมนั้น
ผมชอบฝีมืองานศิลป์ของบางท่าน บ่งบอกให้เรารู้ว่าผู้ DIY มีความใจเย็นรอบคอบ ละเอียดถี่ถ้วน
ใส่ใจในการทำงานทุกจุด ถึงแม้จะเป็นเพียงจุดเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ไม่มองข้าม

สิ่งเหล่านี้บ่งบอกให้รู้ได้ทันทีว่ามีความเข้าใจ ศาสตร์และศิลป์

นี่ถ้าหากมีอุปกรณ์ที่ทันสมัยมาจัดการเรื่องกล่อง แท่น และหน้าปัทม์
เครื่อง DIY ที่พวกเราทำกันอยู่นี้ ความสวยงามจะไม่แพ้เครื่องแบรนด์เนมแน่นอน

สิ่งที่พวกเรากังขากันมานาน

เครื่อง DIY เสียงสู้เครื่องแบรนด์เนมได้หรือไม่ ก็คงไม่มีใครบอกว่าเครื่องของเราดีกว่า
เพราะกลัวโดนข้อหายกหางตัวเอง

แต่ถ้าวัดกันที่คุณภาพเสียง
เสียงอย่างนี้ เครื่องราคา 20 - 40k เหงื่อตกก็แล้วกัน

ผมฝันว่า

สักวันหนึ่ง ที่นี่จะมีเครื่องต้นแบบที่สวยงาม ทั้งแท่น กล่อง หน้าปัทม์เป็นมาตรฐานเดียวกัน
และเมื่อทำกันออกมาแล้ว ทั้งความสวยและเสียงไม่เป็นรองใคร

ผมฝันเช่นนั้นจริง ๆ

และอยากเห็นเครื่องเสียงของหลาย ๆ ท่านมีเอกลักษณ์เดียวกัน
เหมือนกับชุด Kit ที่ค่ายดังเขาทำออกมาครับ

[clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Kang-Pla

ขอเพื่มเติมอีกนิดครับ ในการประกอบครั้งแรกขอให้เผื่อการแก้ไว้ก่อนปรับจูนเสร็จค่อยเน้นๆ ผมชอบมั่นใจว่าทีเดียวจบสุดท้ายเล๊ะ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
 [roll-eyes]ส่วนมากระดับบรมาจารย์หลายๆท่านก็ให้คำแนะนำกันไปค่อนข้างจะหมดแล้ว
ผมก็เลยไม่รู้จะแชร์อะไรดีใหนๆก็เข้ามาแล้วเอาซะหน่อยแล้วกันเดี๋ยวกุนซือท่านจะว่าเอาได้ laughhahaha
การเดินสายไฟก็ควรเลือกสายให้เหมาะสมไม่ใหญ่เกินไปหรือเล็กเกินไป
สายไฟ DC ไปบอร์ดไม่ควรให้ยาวมากเกิน 20 ซม.ถ้ายาวมากไปอาจทำให้เสียงแหลมด้อยลง
สายสัญญาณ อินพุท เอาท์พุทก็เช่นเดียวกันถ้าไม่ยาวมากก็ไม่จำเป็นต้องใช้สายซีลด์ครับ [roll]

ออฟไลน์ supphawat

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
ผมว่า ต้องใช้คำพูดแบบน้าอัลว่าแหละครับ "มันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์"
เราคงไม่ได้หาคุณสมบัติเฉพาะของสายแต่ละเส้น แต่ละยี่ห้อ
แล้วมาคำณวนวัดตัด ก่อนจะใช้จริงหรอกมังครับ สำหรับผมก็มักแยก
สัญญาน กับไฟ ให้มันห่างไว้ก่อน มองที่ระบบกราวนด์ไว้เป็นจุดแรกๆ
มาขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ มันคือศาสตร์ศิลป์ ???????!