ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีอะไรแค่อยากให้ดูให้รู้เฉยๆคลายเครียดเล็กๆ  (อ่าน 2309 ครั้ง)

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
ไม่มีอะไรหรอกครับพอดีได้ลงมือซ่อมก็เลยเก็บภาพมาฝาก อยากให้ดูให้รู้เฉยๆคลายเครียด ดูๆไปรอ FET3+1 ตัวจริงเสียงจริงครับ   [pig90132]
เป็นเพาเว่อร์แอมป์ขนาดกลางๆ 380W/ch at 8Ohm ยี่ห้อหลายๆท่านคงพอจะทราบ ผมได้มีโอกาสรักษาอาการบาดเจ็บสาหัสที่ซีกขวา(ข้างขวาเสียงไม่ออก) ซีกฝั่งซ้ายไม่เป็นไร ว่าแล้วก็เลยแกะฝาเครื่องดูอุปกรณ์ภายใน ดูๆแล้วอุปกรณ์ก็ไม่เท่าไหร่ครับพื้นๆเหมือนเพาเว่อร์แอมป์ทั่วไป สู้อุปกรณ์ DIYก็ไม่ได้    laughhahaha 

ตรวจเช็คเบื้องต้นเห็นฟิวส์ขาดทั้ง2ตัว(ไฟบวก, ไฟลบ)
เห็นCฟิลเตอร์ภาคจ่ายไฟขนาดพอกำมือได้มิด 4ตัว ตัวละ 22,000uF/100VDC ขนานซีกละ 2ตัวตกซีกละ 44,000uF ไม่น้อยเลยทีเดียว

อาศัยประสบการณ์ที่เคยซ่อมทีวีมาก่อนถ้าฟิวส์ขาดไว้ใจไม่ได้เพราะอาจจะทำให้เป็นหมันได้เลยทีเดียว เลยหยิบ มิเตอร์มาลองวัดโวล์คร่อมCตัวใหญ่ดู โอ้ว...พระฯ ได้แรงดันเกือบ 80VDC ทั้งซีกไฟบวกและลบ นี่ถ้าไม่ปลดปล่อยก่อนละก้อ ถอดสายไม่ระวังรับรองได้รอยสักให้เครื่องเขาแน่ เอาแบบลูกทุ่งเหมือนซ่อมทีวีนี่แหละใช้หลอดไฟสัก 60W ต่อสายไฟเข้าขั้วหลอดแล้วนำไปต่อคร่อมกับ C ตัวใหญ่หลอดไฟก็สว่างนิดๆแล้วค่อยหรี่ดับลงสนิททำทั้งซีกบวกและลบแค่นี้เป็นอันเสร็จวิธีปลดปล่อย ทีนี้ลงมือผ่าตัดได้ถอดไส้ถอดพุงได้เลย

ถอดบอร์ดมาแล้วเห็น POWER Transistor แล้วโอโฮ้..ถ้าเกิดชอร์ตรั่วทั้งหมดนี้หน้ามืดเลยนะเนี่ย ใช้ 4คู่ครับ เช็คดูหน่อยสิว่าเสียจริงหรือเปล่า ใช้มิเตอร์วัดโอห์มระหว่าง ขั้วไฟ+VCC กับขั้ว SP OUTPUT ได้ 0โอห์ม และ วัดขั้วไฟ-VCC กับขั้ว SP OUTPUT ได้ 0โอห์ม แน่นอน POWER Transistor พังไปแล้วแน่นอนแต่จะพังไปกี่รายต้องลอยขาวัดแต่ละตัว

สรุปพังหมดทั้ง 8ตัวเลยครับ โชคดี Transistor Drive และอุปกรณ์อื่นๆไม่เป็นไร เปลี่ยน POWER Transistor 8ตัวก็เสร็จแล้วครับ  [yes-raccoon]

ดูคลายเครียดครับอย่าคิดมาก  [shock1]

ออฟไลน์ zeedmanza

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 22

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55

ออฟไลน์ YukAudible

• ถูกใจกด Like+ 50
ใช้ O/P TR ของ "แสนเก่ง" ด้วยวงจร pre และ power ของ rotel สามารถหาdownload service manual ใด้เลยครับมีรายละเอียดครบถ้วน ส่วน cap ในรูปน่าจะเป็น BC cap นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2013, 04:18:09 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ SS-Tiger

• ถูกใจกด Like+ 15
Sanken เบอร์พวกนี้ยังหาซื้อในบ้านเราหรือบ้านหม้อได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ YukAudible

• ถูกใจกด Like+ 50
 "แสนเก่ง" พอมีบางเบอร์ครับแต่ตัวถัง T-200 ผมเคยซี้อจากร้านตู้กระจกมาทดลองใช้กับ project ไม่ใหวครับน่าจะเป็นของปลอมเพราะคุณภาพเสียงที่ใด้ไม่ดีเลย เสียงออกเป็นลักษณะหยาบๆไม่ดีเอาเสียเลย

Sanken เบอร์พวกนี้ยังหาซื้อในบ้านเราหรือบ้านหม้อได้มั้ยครับ

ตัวนี้ผมเบิกที่ทำงานครับ คาดว่าน่าจะไม่ได้ซื้อที่บ้านเรา

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ที่ทำงานอยู่ไหนครับ เวลาหาของไม่ได้ผมจะได้ไปเบิกมั่ง  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ที่ทำงานอยู่ไหนครับ เวลาหาของไม่ได้ผมจะได้ไปเบิกมั่ง  [roll]

ที่ทำงานเป็นศูนย์บริการซ่อมครับน้าเล็ก ต้องServiceแบรนด์นี้ด้วย และมีการสั่ง Spare parts จากผู้ผลิต เวลาจะใช้ก็ต้องเบิกเหมือนศูนย์รถยนต์ประมาณนี้น่ะครับ เบิกยากมากเรื่อง [roll]