ผู้เขียน หัวข้อ: มาย้อนรำลึก STK IC Power ในตำนานกัน  (อ่าน 36559 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAX

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
Re: มาย้อนรำลึก STK IC Power ในตำนานกัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 09:07:25 AM »
สมัยก่อนผมชอบไอซีเบอร์หนึ่งเสียงประทับใจมาก สมัยนี้เบอร์นี้ยังมีอยู่หรือไม่ก็ไม่รู้ ไอซีเบอร์ PA500 ของฟิชเชอร์  ใครเคยเล่นบ้างครับ
แสดงว่าเป็นรุ่นเดียวกับผมแน่เลย PA500 FISCHER ตัวนี้สมัยก่อนดังกระฉ่อนเลยละ  yahoo1 no hahaha jump

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: มาย้อนรำลึก STK IC Power ในตำนานกัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 10:15:43 AM »
สมัยก่อนผมชอบไอซีเบอร์หนึ่งเสียงประทับใจมาก สมัยนี้เบอร์นี้ยังมีอยู่หรือไม่ก็ไม่รู้ ไอซีเบอร์ PA500 ของฟิชเชอร์  ใครเคยเล่นบ้างครับ
แสดงว่าเป็นรุ่นเดียวกับผมแน่เลย PA500 FISCHER ตัวนี้สมัยก่อนดังกระฉ่อนเลยละ  yahoo1 no hahaha jump

สมัยนั้นแถวบ้านผมแกะวงจร Sansui 331 ใช้ STK014 ทำชุดคิทขายกัน ขายดีซะด้วย เดี๋ยวนี้ไม่เห็นมีชุดคิทแอมป์ขายเลย  [cry2]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 10:45:20 AM »

สมัยนั้นแถวบ้านผมแกะวงจร Sansui 331 ใช้ STK014 ทำชุดคิทขายกัน ขายดีซะด้วย เดี๋ยวนี้ไม่เห็นมีชุดคิทแอมป์ขายเลย  [cry2]

ทีแรกผมก็ไม่เชื่อว่าเสียงมันจะเข้าท่าตรงไหนเลย  แต่พอได้ลองทำฟังดู  ถึงได้รู้ครับพี่ว่า  แอมป์ถูกแล้วเสียงดีก็มีครับ  แต่แปลกที่เบ้านเราไม่มีใครพูดถึงและนิยมเล่นกัน 

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 05:18:57 PM »
ผมทำ  STK4122II ข้างละ 65W. ครับ
เคยเห็นในเครื่องชุดเล็กของ Nakamichi เบอร์เดียวกันเลย

แต่ผมว่า เสียงมัน..จืดๆ นะครับ
 (^_^)

ตอนนี้ฟัง Gainclone อย่างเดียวเลยชอบมากๆๆๆๆๆ
เสียงออดอ้อนเหมือนหลอด แต่หนักแน่นเหมือนทรานซิสเตอร์(วงจร T-network + Tube Buffer)
 [great]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 06:00:57 PM »
ผมทำ  STK4122II ข้างละ 65W. ครับ
เคยเห็นในเครื่องชุดเล็กของ Nakamichi เบอร์เดียวกันเลย

แต่ผมว่า เสียงมัน..จืดๆ นะครับ
 (^_^)

ตอนนี้ฟัง Gainclone อย่างเดียวเลยชอบมากๆๆๆๆๆ
เสียงออดอ้อนเหมือนหลอด แต่หนักแน่นเหมือนทรานซิสเตอร์(วงจร T-network + Tube Buffer)
 [great]

STK4122II

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 06:24:17 PM »
อะจ๊าก!!
15w+15w. เองเหรอ  :-\
ตอนซื้อมาพี่แกเขียนแปะไว้ 65w+65w. (ลงpcb.ต่อฟังได้เลย)
หรือว่าผมจำเบอร์ผิด หว่า
เดี๋ยวต้องกลับไปรื้อฟื้นความจำหน่อยละ
 (^_^)

ออฟไลน์ taoybb

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 09:31:48 PM »
อะจ๊าก!!
ตอนซื้อมาพี่แกเขียนแปะไว้ 65w+65w. (ลงpcb.ต่อฟังได้เลย)
เดี๋ยวต้องกลับไปรื้อฟื้นความจำหน่อยละ
 (^_^)

ชุดของอะไรอะครับ สารพัดสาสน์เปล่า  ถ้าใช่เจ้านี้ระวังวัตต์ปลอมครับ เยอะมาก 120W กะ 1875 หนะผมโดนตอนเล่นใหม่ๆ

ออฟไลน์ kriengim

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 06:30:49 AM »
stk.......เบอร์อะไรที่ฟังแล้วท่านชอบมากที่สุด ถามเล่นๆ ตรงกับผมหรือท่านอื่นๆชอบ หรือไม่
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 06:51:29 AM »
stk.......เบอร์อะไรที่ฟังแล้วท่านชอบมากที่สุด ถามเล่นๆ ตรงกับผมหรือท่านอื่นๆชอบ หรือไม่

เท่าที่ฟังมากับเครื่องแยรนด์แต่ละเครื่อง  วงจรต่างกัน  แนวเสียงจึงเปรียบเทียบกันยากครับ  แต่ตัวที่ทำฟังนั้น  เสียงดีและคุ้มค่าไม่บานปลายครับ

ออฟไลน์ kriengim

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 09:00:42 AM »
   เอาที่ชอบมากกว่าเพื่อนก็ได้ หลายเบอร์ก็ได้ เพื่อเป็นแนวทางของผู้ที่คิดจะทำต่อไป  ส่วนตัวผมชอบเบอร์ PA-500 แต่หาไม่ได้แล้ว อีกเบอร์หนึ่ง
คือ  STK-4231//  ข้างละ 100 W เสียงออกแนวดีครับ
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 06:10:44 PM »
อะจ๊าก!!
 (^_^)

ชุดของอะไรอะครับ สารพัดสาสน์เปล่า  ถ้าใช่เจ้านี้ระวังวัตต์ปลอมครับ เยอะมาก 120W กะ 1875 หนะผมโดนตอนเล่นใหม่ๆ
มันไม่ได้ watt ปลอมหรอกครับ เข้าใจว่าเค้าเรียกว่าการวัด watt แบบ pmpo อะครับ มะใช่ rms อะ

ปล. ไม่ต้องถามนะครับว่ามันคืออะไรผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 12:31:31 PM »
อะจ๊าก!!
 (^_^)

มันไม่ได้ watt ปลอมหรอกครับ เข้าใจว่าเค้าเรียกว่าการวัด watt แบบ pmpo อะครับ มะใช่ rms อะ

ปล. ไม่ต้องถามนะครับว่ามันคืออะไรผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

ท่านเบน  ไปขยันหารูป Logo  ประจำตัวมาจากไหนเนี๊ยะ  ผมชอบมากเลย  โดนจริงๆ [))] [))] [))] dance1

รูป จิตร ภูมิศักดิ์ คร๊าบ  :angel: เป็นขวัญใจผม อิอิ พอดีเป็นแฟนหนังสือที่ คุณจิตร เขียนอะครับ หนังสือเปี่ยมด้วยสาระโดยแท้ [great] [great] [great]

ปล. ในเรื่องความคิดทางการเมืองผมไม่ได้เป็นแบบ จิตร นะคร๊าบ เดี๋ยวโดนหาว่าเป็นคอมมิวนิสต์ |:( |:(

เห็นรูปตอนแรกตกใจเลย  |:( เอ๊ะ  เบนเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ boe

• Member
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 12:52:17 AM »
ลองแล้วครับ STK 4132 25+25W
เสียงดีหนักแน่นรายละเอียดชัดเจนมาก
ฟังไม่เบื่อ

ออฟไลน์ Maew_neko

• maew_neko
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 06:17:51 AM »
ชัดๆ  อีกสักครั้ง  กับ  Power Amp  ย้อนยุค  ทีเสียงไม่ตกยุคครับ   [))] [))] 

[ssshh] [yahoo] [yahoo] [yahoo]

น่าสน น่าสน
รบกวนคุณ tfender แจ้งราคาเป็นตัวเลขกลมๆ ให้หน่อย เอาเฉพาะ STK4162 + อุปกรณ์เทพๆ อย่างในรูป [roll-eyes]
เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจนะครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:42:15 AM »
ชัดๆ  อีกสักครั้ง  กับ  Power Amp  ย้อนยุค  ทีเสียงไม่ตกยุคครับ   [))] [))] 

[ssshh] [yahoo] [yahoo] [yahoo]

น่าสน น่าสน
รบกวนคุณ tfender แจ้งราคาเป็นตัวเลขกลมๆ ให้หน่อย เอาเฉพาะ STK4162 + อุปกรณ์เทพๆ อย่างในรูป [roll-eyes]
เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจนะครับ

มันก็ไม่ได้เทพอะไรหรอกครับ  จะเอาอุปกรร์ที่ส่วนใหญ่มีอยู๋แล้ว  ใส่ทดลองฟังดู  เรื่องราคาคงไม่เท่าไหร่หรอกครับ (มันนานแล้ว จำได้ได้จริง ๆ )

ออฟไลน์ boe

• Member
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 02:28:56 PM »
[/img]ผมก็ซื้อชุดคิทจาก prakit เหมือนกัน อุปกรณ์ ธรรมดาก็เสียงดีแล้วครับ
ขอให้หม้อแปลงใหญ่ c filter สัก 10000uf ก็แจ่มแล้วครับ
แล้วเอาปรีดีๆเป็น op หรือ พวกทรานซิสเตอร์ ขับok
แต่ผมใช้ magnet  PR-1 เผลอๆ ดีกว่าใช้เพาว์เวอร์ MA-1 ขับซ่ะอีก
ลงรูปให้แล้วครับ
ขุดของเก่าๆในบ้านมาปะติดปะต่อ
หม้อแปลง c-filter สมัยต่อแอมป์ NE540 ตอนเรียนมัธยม
PR-1 สมัยเรียน  ปี 1
20กว่าปีแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2012, 03:58:50 PM โดย boe »

ออฟไลน์ boe

• Member
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:02:37 PM »
10 กว่าปีแล้วที่เลิกเล่นเครื่องเสียง
เล่นไมโครซ่ะส่วนใหญ่
ตอนนี้ได้เวลากลับมารื้อฟื้นแล้วครับ
หลังจากเข้ามาที่นี่
 [thanks-raccoon]

พอดีรูปเล็กไปหน่อยเลยขยายรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2012, 04:13:56 PM โดย boe »

ออฟไลน์ LED

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 05:55:03 PM »
 เคยเล่น  STK 4321II เหมือนกันครับ สะใจดี เสียงดี
 ประกอบง่าย
 (พังแล้วเพราะอัดกับลำโพงหน้า 15" ทั้งวัน)

ออฟไลน์ hussaya

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 06:17:22 PM »
น่าจะมีใครจัด STK_ _ _ _ ที่ลงท้ายด้วย XI,MK5,V ที่ความเพี้ยนต่ำๆ จัำดไฟเลี้ยงแบบ 2 สเตจ มาทำ group buy เนอะ
""STK ในตำนาน""