ผู้เขียน หัวข้อ: JC-2 ฉบับพร้อมใช้  (อ่าน 51381 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriengim

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
Re: JC-2 ฉบับพร้อมใช้
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:20:36 PM »
เฟ็ททั้งสองเบอร์นี้ มีหลายบริษัทที่ผลิตหรือเปล่า ผมว่ามันน่าจะมีหลายบริษัทที่ผลิตเหมือนกับเบอร์อื่นๆ หรือเราใช้เบอร์อะไรพอแทนได้บ้างครับ ถ้าถูกหูก็ใช้ได้เหมือนกัน(ขึ้นอยู่ของแต่ละท่านว่าชอบหรือไม่)
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:26:59 PM »
เฟ็ททั้งสองเบอร์นี้ มีหลายบริษัทที่ผลิตหรือเปล่า ผมว่ามันน่าจะมีหลายบริษัทที่ผลิตเหมือนกับเบอร์อื่นๆ หรือเราใช้เบอร์อะไรพอแทนได้บ้างครับ ถ้าถูกหูก็ใช้ได้เหมือนกัน(ขึ้นอยู่ของแต่ละท่านว่าชอบหรือไม่)

ผมมองว่า   ค่า IDSS  นั้นสำคัญกว่าเรื่องเสียงของแต่ละผู้ผลิตครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:33:00 PM »
มีแต่ Toshiba เท่านั้นครับ ส่วนเบอร์แทนตรงๆ ไม่มีครับ เพราะค่า IDSS กับ gm transconductance จะไม่เหมือนชาวบ้านครับ  [c--c]

ต้นแบบเดิมของ John curl ใช้เบอร์เก่าเก็บหายากกว่านี้อีกครับ แบบโคลนที่ทำกันมาก็อุตส่าห์หนีมาขั้นนึงแล้ว แต่เนื่องจาก JFET ชนิด P ไม่นิยมให้มานานแล้ว เลยเลิกผลิตไปหมดแล้ว ปัญหาหาของยากเริ่มมีมาตั้งแต่ปี 2007 แล้วครับ  พอถึงปี 2012 สต็อกเก่าเก็บก็เหลือน้อยเต็มที เลยยิ่งหายากไปกันใหญ่ ของปลอมเลยเกลื่อนโลกเลยครับ
แล้วร่ำๆว่า JFET N ก็กำลังจะปรับเลิกเช่นกันครับ  [n_o]

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:34:45 PM »
Step  2...  วันนี้เริื่มเปิดเครื่องตอน 6.00 โมงเช้าครับ  จนถึงในตอนนี้  ก็ครบ 50 ชั่วโมงแรกผ่านไป   จากที่ผมมีการปรับลดเกรนจาก เกรน  11 เท่าเป็น  10  เท่าและได้ทดลองใช้โวลลุ่ม 50K   นั้นก็ไม่พบปัญหาใดๆ  กับวงจร   น้ำหนักเสียง  และเวทีเสียงเริ่มเพิ่มขึ้นตามลำดับครับ

จากนั้นปับจูนเสียงด้าน Output  เพื่อเรียกความอิ่มเสียงเพิ่มขึ้น   ด้วย  MUSTARD  ผสมกับ  PIO  ที่ยังคงความใสได้ดียิ่งขึ้นครับ

fart-raccoon

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:36:02 PM »
มีแต่ Toshiba เท่านั้นครับ ส่วนเบอร์แทนตรงๆ ไม่มีครับ เพราะค่า IDSS กับ gm transconductance จะไม่เหมือนชาวบ้านครับ  [c--c]

ต้นแบบเดิมของ John curl ใช้เบอร์เก่าเก็บหายากกว่านี้อีกครับ แบบโคลนที่ทำกันมาก็อุตส่าห์หนีมาขั้นนึงแล้ว แต่เนื่องจาก JFET ชนิด P ไม่นิยมให้มานานแล้ว เลยเลิกผลิตไปหมดแล้ว ปัญหาหาของยากเริ่มมีมาตั้งแต่ปี 2007 แล้วครับ  พอถึงปี 2012 สต็อกเก่าเก็บก็เหลือน้อยเต็มที เลยยิ่งหายากไปกันใหญ่ ของปลอมเลยเกลื่อนโลกเลยครับ
แล้วร่ำๆว่า JFET N ก็กำลังจะปรับเลิกเช่นกันครับ  [n_o]

แล้วต่อไปจะเล่นอะไรกันแทนละครับ JFET ก็หายาก ทรานซิสเตอร์ก็มีของตกเกรดเยอะ  [shocked-raccoon]

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:40:39 PM »
ผมทดสอบด้วย  OTL  MONO 50W  ไปแทน  Tas  Mantra Clone  

เสียงแรกที่ได้ยินกระทบหูซ้าย-และหูด้านขวาของผม  เบส....ทำคะแนนสู้  Tas  Mantra Clone  ไม่ได้ครับ  เสียกลองถอยลงไปพอสมควร  แต่ยังคงความละเมียดละมัย  นุ่ม ๆ  , ตามบุคลิกของ  OTL  MONO 50W  เช่นเดิมครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:42:45 PM »

แล้วต่อไปจะเล่นอะไรกันแทนละครับ JFET ก็หายาก ทรานซิสเตอร์ก็มีของตกเกรดเยอะ  [shocked-raccoon]

พี่เจมส์ 
JFET ที่ว่าหายากก็เฉพาะบ้านเราเท่านั้นแหละครับ  แต่ ที่ิอื่นยังหาได้ปกติครับ   เพียงแต่ต้องเช็คข้อมูลละเอียดหน่อยนึงครับผม

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:50:51 PM »
อ๋อ.. มันเริ่มหายากจริงๆ ทั้งโลกล่ะครับ พอดีของที่หากัน มันดันเป็นของผลิตล็อตเก่า ที่เค้าเลิกทำกันแล้ว เพราะสาเหตุหลายประการ
เพราะด้วยเทคโนโลยีผลิตอุปกรณ์ Discrete ดีๆ ถ้าโรงงานที่ดีหน่อย เค้ามักจะหันไปทำอุปกรณ์อื่นที่ซับซ้อนกว่า ขายได้มากกว่าน่ะครับ

ในบ้านเราก็หายากขึ้น เพราะร้านเก่าๆ ที่ยืนหยัดขายอะไหล่อยู่ ก็เริ่มหดหายลงไปทุกวันเหมือนกัน  [n_o]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 05:26:07 PM »

พี่เจมส์  JFET ที่ว่าหายากก็เฉพาะบ้านเราเท่านั้นแหละครับ  แต่ ที่ิอื่นยังหาได้ปกติครับ   เพียงแต่ต้องเช็คข้อมูลละเอียดหน่อยนึงครับผม

คงต้องรอจากแหล่งของน้าตั้มแล้วละครับ แบบนี้  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 06:33:45 PM »
เอารูปจากเว็บนอกมาฝาก
อันนี้เป็นรุ่นน่าสงสัยครับ คือพิมพ์ตัวหนังสือเลอะผิดปกติ หรือไม่ก็มีรอยขัดด้านๆ แล้วกัดลายใหม่ลงไปแทน

ส่วนอันนี้เป็นตัวแท้รุ่นปัจจุบันที่หาได้ คือตัวเงา กัดเบอร์ชัดเจน (ส่วน JFET รุ่นผลิตเก่าที่เป็นตัวพิมพ์สีเงิน ก็มีครับแต่หายากมากแล้ว เลยไม่มีรูปให้ดูครับ แต่พิมพ์ตัวหนังสือไม่เลอะน่าเกลียดแบบตัวบนแน่ๆ)

เมื่ออาทิตย์ก่อนซื้อบ้านเราได้ตัวแบบรูปแรกซ้ายมือครับ พิมพ์เลอะซะจนไม่น่าเชื่อถือเลยละครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 07:05:48 PM »

jfet ของ fairchild (พิมพ์ถูกป่าวนี่) ยังผลิตอยู่ครับ  .... ก็คงจะเล่นแบบตามยถากรรมครับ หาได้ก็เล่นไป หาไม่ได้ก็ปลงซะ ทรานซิสเตอร์บางเบอร์ก็เลิกผลิตไปละ ทำไปทำมา หลอดยังเล่นง่ายกว่าอีก

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 12:41:54 AM »
อ๋อ.. มันเริ่มหายากจริงๆ ทั้งโลกล่ะครับ พอดีของที่หากัน มันดันเป็นของผลิตล็อตเก่า ที่เค้าเลิกทำกันแล้ว เพราะสาเหตุหลายประการ
เพราะด้วยเทคโนโลยีผลิตอุปกรณ์ Discrete ดีๆ ถ้าโรงงานที่ดีหน่อย เค้ามักจะหันไปทำอุปกรณ์อื่นที่ซับซ้อนกว่า ขายได้มากกว่าน่ะครับ

ในบ้านเราก็หายากขึ้น เพราะร้านเก่าๆ ที่ยืนหยัดขายอะไหล่อยู่ ก็เริ่มหดหายลงไปทุกวันเหมือนกัน  [n_o]
แล้ว 2SJ74 ล่ะครับน้าแว่น  [confused-raccoon] พอดีมีเพื่อนมาเสนอให้ขอ toshiba ว่าจะเก็บสักร้อยนึงเอาไว้ซ่อมเครื่องเก่าๆ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 08:34:15 AM »

ในบ้านเราก็หายากขึ้น เพราะร้านเก่าๆ ที่ยืนหยัดขายอะไหล่อยู่ ก็เริ่มหดหายลงไปทุกวันเหมือนกัน  [n_o]
แล้ว 2SJ74 ล่ะครับน้าแว่น  [confused-raccoon] พอดีมีเพื่อนมาเสนอให้ขอ toshiba ว่าจะเก็บสักร้อยนึงเอาไว้ซ่อมเครื่องเก่าๆ
ถ้าเป็นตัวแท้ก็แจ๋วครับ เพราะดูราคา Ebay ตัวแท้นี่แรงจริงๆ [c--c]
ขนาดตัวจำแลงที่ผมโดนมาก็ไม่ได้ถูกกว่าเท่าไหร่  [n_o]

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 08:59:47 AM »

แบบนี้คงต้องซื้อหาทรานซิสเตอร์ เบอร์ที่คุ้นเคยเก็บใส่กล่องไว้บ้างน่าจะดีค่ะ   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 09:10:25 AM »

แบบนี้คงต้องซื้อหาทรานซิสเตอร์ เบอร์ที่คุ้นเคยเก็บใส่กล่องไว้บ้างน่าจะดีค่ะ   [yes-raccoon]
[confused-raccoon] สาวๆ เขามีแต่สะสมเครื่องประดับ "น้องข้าวฟ่าง" สะสมทรานซิสเตอร์ [phok] [phok]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 09:24:17 AM »

เขาเรียกว่า  สาวทรานซิสเตอร์
[/b] [gr_in]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 09:32:52 AM »
ขอขอบคุณ คุณ Runy มากครับ
 [res] [res]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 09:33:35 AM »
[confused-raccoon] สาวๆ เขามีแต่สะสมเครื่องประดับ "น้องข้าวฟ่าง" สะสมทรานซิสเตอร์ [phok] [phok]

ถึงเวลาจะใช้มีเงินก็หาซื้อไม่ได้ จะลงแดง สิคะคุณพี่ ยังวาน ข๋า   [confused-raccoon]

ขอบคุณค่ะคุณน้า tfender

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 10:53:10 AM »

ถึงเวลาจะใช้มีเงินก็หาซื้อไม่ได้ จะลงแดง สิคะคุณพี่ ยังวาน ข๋า   [confused-raccoon]

ถึงขั้น"ลงแดง"เลยหรือครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 12:10:24 PM »

Acurus LS11  ใครมีหรือเพื่อนมีช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าโคลนได้มั๊ยอ่า ... ขอบคุณอ่า  [sport-dance-raccoon]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 12:14:27 PM »

Acurus LS11  ใครมีหรือเพื่อนมีช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าโคลนได้มั๊ยอ่า ... ขอบคุณอ่า  [sport-dance-raccoon]

สงสัยช่วงนี้น้าไฟแรง

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 12:41:04 PM »
สงสัยช่วงนี้น้าไฟแรง

[shocked-raccoon] บ่ช่ายเด้อออ... ไปเห็นใส้ในมีอยู่กระจึ๋งเดียวเองง ดูท่าจะง่ายนะแต่ไม่รู้ว่าหาของได้เหมือนหรือคล้ายๆเค้ารึปล่าวครับ ช่วยดูให้ด้วยนะค๊าบบ ๆ ๆ ๆ

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 01:53:01 PM »
แล้วอย่างในรูปนี้เข้าข่ายปลอมไหมครับ พอดีเคยซื้อจากบ้านหม้อมา ตัวละ 12 บาท รูปไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายากมือถือ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 02:38:34 PM »
แล้วอย่างในรูปนี้เข้าข่ายปลอมไหมครับ พอดีเคยซื้อจากบ้านหม้อมา ตัวละ 12 บาท รูปไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายากมือถือ

ถ้าหน้าแปลน เหมือนมีรอยขัดกระดาษทรายก็น่าเป็นห่วงอยู่ครับ
แต่ถ้าเรียบปกติ หรือเงาแว๊บก็ Ok ครับ clapping-1-2

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 02:47:55 PM »
หน้าแปลนเรียบเงาแว๊ปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wchatchai

• Adviser
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 03:38:59 PM »
จากวงจรผมว่า ใช้ 2SJ109 กับ 2SK389 แทน 2SJ74 กับ 2SK170 ก็ได้นะครับ สเปกใกล้เคียงกัน กันแต่ 2SJ74/2SK170 noise ตํ่ากว่า
2SJ109 กับ 2SK389 ดีกว่าตรงที่เป็น dual fet มี 2 ตัวใน package เดียวกัน ตัดปัญหาเรื่องไม่ match กัน
ใน ebay ก็ยังพอหาได้ แต่ราคาสูงพอสมควรเหมือนกัน

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 04:28:50 PM »
จากวงจรผมว่า ใช้ 2SJ109 กับ 2SK389 แทน 2SJ74 กับ 2SK170 ก็ได้นะครับ สเปกใกล้เคียงกัน กันแต่ 2SJ74/2SK170 noise ตํ่ากว่า
2SJ109 กับ 2SK389 ดีกว่าตรงที่เป็น dual fet มี 2 ตัวใน package เดียวกัน ตัดปัญหาเรื่องไม่ match กัน
ใน ebay ก็ยังพอหาได้ แต่ราคาสูงพอสมควรเหมือนกัน

เหอๆๆ.. น้า wchatchai ตัวนี้แหละเค้าหาซื้อกันยากๆครับ ผมยังไม่มีเก็บไว้เลยครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 04:36:59 PM »
คู่นี้มันสะกดผมอยู่แล้วครับอาจารย์  2SJ74 กับ 2SK170  [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 04:57:15 PM »
ต้องถามท่านผู้รู้
อย่างนี้พอไหวไหมครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 05:02:41 PM »
นี่อีกครับ พอได้ไหม