ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ เกี่ยวกับเครื่องกรองไฟกับเครื่องรักษาแรงดันหน่อยครับ  (อ่าน 7337 ครั้ง)

ออฟไลน์ saiyan

• ดนตรีคือชีวิต
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
  • เด็กหลอดแก้ว
    • http://www.diyaudiovillage.net
ขอความรู้ เกี่ยวกับเครื่องกรองไฟกับเครื่องรักษาแรงดันหน่อยครับ คือเครื่องกรองไฟ มันทำงานยังไง  มีกี่แบบ เห็นกันเยอะแยะ    และอีกอย่างเครื่องรักษาแรงดัน ผมสงสัยว่าเมื่อต่อโหลดมันยังคงรักษาแรงดัน ได้เท่าเดิมไหม และทำให้มันรองรับกระแสพอต่อกับpower amp ได้ไหม  แล้วทำไมกูรูส่วนใหญ่ไม่นิยม ต่อเพาเวอร์แอม์ผ่านเครื่อง พวกนี้  [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2015, 09:14:39 AM โดย saiyan »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
  กูรูส่วนใหญ่ไม่นิยม  คงไม่ใช่ละครับ  ส่วนใหญ่ผมว่าเมือเทียบกับ อุปกรณ์ที่ไปต่อกับ เครื่องกรองไฟกับเครื่องรักษาแรงดัน ราคามันน้อยไปที่จะจัดหามากกว่าครับ เพราะแต่ละตัวของ เครื่องกรองไฟกับเครื่องรักษาแรงดัน ดีๆนั้นสุดจะเอื้อม แค่ขอตังทำแอมป์ตัวนี่ต้องยื่นเสนอราคาหลายรอบเชียวแหละ

ดูราคาค่าตัวสิครับ
http://www.lennshop.com/72--

ส่วนจะทำให้เสียงด้อยลงไปไหม เสียงจะอั้นๆไหม มาไม่เต็ม อันนี้คงต้องเลือกใช้ พวกต้นกำเนิดอาจต่อผ่าน แต่แอมป์บ้าพลังก็ต่อตรงๆไปเลย อันนี้ก็แล้วแต่เจ้าของจะใช้ครับ  และการเลือกใช้ก็ประมาณนี้ 

เครื่องกรองไฟ ใช้ในกรณีที่บ้านที่ไม่มีปัญหาเรื่อง ไฟตก ไฟดับบ่อย อาจมีตกบ้าง กระชากบ้างเล็กน้อย ช่วงฝนตกหนัก  เครื่องกรองไฟทำให้กระแสไฟฟ้าที่ผ่านเข้าเครื่องสะอาดขึ้น เครื่องทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น ป้องกันไฟกระชาก ซึ่งอาจจะป้องกันความเสียหายกรณีฝ้าผ่าใกล้ๆ บ้านได้ด้วยครับ

เครื่องรักษาแรงดัน ใช้ในกรณีที่มีไฟตก ไฟดับบ่อย โดยส่วนมากมักเกิดกับร้านที่ตั้งอยู่ไกล้โรงงานอุตสาหกรรมและบ้านที่ตั้งอยู่ตามต่างจังหวัด โดยส่วนมากเครื่องคุมไฟมักจะพ่วงวงจรที่ช่วยกรองกระแสไฟฟ้า วงจรป้องกันไฟกระชาก ป้องกันฟ้าผ่า เข้าไปด้วยในตัว

ส่วนการทำงานหรือรายละเอียดลองค้นหาในเน็ต และรอคำตอบท่านที่เคยใช้ดู ส่วนผมไม่เคยใช้แต่มาเล่าเป็นตุเป็นตะไปเรื่อยอย่าถือสา  [chick-dance2]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 เครื่องกรองไฟดีๆก็มีราคาที่ค่อนข้างแพงครับ  ผมไม่เคยใช้หรือเทียบอย่างจริงจัง แต่ท้ายเครื่องนี่ผมไม่ใช้เลยเพราะทำให้เสียงทึบลงเมื่อเทียบกับ iec เปลือย  เครื่องรักษาระดับแรงดันดีๆส่วนใหญ่จะบรรจุ ระบบ filter เข้าไปด้วยแล้วครับ ผมเองใช้ของ magnet อยู่สามเครื่อง สองเครื่องเป็น IRG-600 และ ล่าสุดกับ IRG-2000 ตัวหลังนี่อยากลองว่าดีกว่าอย่างไร ตอนนี้รู้แล้ว แล้วก็ขายต่อไปแล้วเพราะเกินความจำเป็น เพราะมี silicon 3000 KVA อีกสองตัว และ pure shine 1000KVA อีกหนึ่ง  สำหรับคนเล่นหลอดแล้วมันจำเป็นมากครับ เพื่อให้ไฟ และ ไบอัสเป็นไปตามที่ผู้สร้างตั้ง หรือ กำหนดไว้ โดยเฉพาะคนที่เล่นหลอดแพงๆมันไม่คุ้มกันถ้าไฟตกหลอดพังหมดครับเพื่อนผมโดน manlay neo 500 ไปสองรอบ 40 หลอด คิดดูเป็นตังค์เท่าไหร่ เรื่องเสียงนานาจิตตังครับ คุณคงต้องเลือกเอาระหว่างแนวคิดแบบดีไอวาย กับ  user commercial  ผมเองใช้ทั้งสองอย่างควบคู่กัน สร้างแบบดีไอวาย โดยคำนึงถึงวิธีการใช้และความปลอดภัยแบบ คอมเมอเชี่ยนครับ

เครื่องนี้ดูหนัง เล่นเกมส์ของลูกบังเกิดเกล้า

ข้างๆเป็น Isolated transformer ครับ

อันนี้ชุดเล็กผมใช้ pure shine 1000

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2015, 01:22:31 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
1000 VA ที่ต่อกับคอมมันใช้ได้ไหม (ไม่แน่ใจหน่วยเท่าไหร่ ของผมแค่ 1000VA)  [what11]
มันเป็นแบบ line interactive

เห็นราคาตัว 2-3 KVA ที่เป็น true online pure sine wave ของเครื่องมือแพทย์ ราคาก็ฟันไป 20-30K บาท
1 KVA ก็ 10,000+

1000 VA ที่ต่อกับคอมมันใช้ได้ไหม (ไม่แน่ใจหน่วยเท่าไหร่ ของผมแค่ 1000VA)  [what11]
มันเป็นแบบ line interactive

เห็นราคาตัว 2-3 KVA ที่เป็น true online pure sine wave ของเครื่องมือแพทย์ ราคาก็ฟันไป 20-30K บาท
1 KVA ก็ 10,000+
ตัวนั้นการทำงานจะไม่เหมือนกันครับ  มันเป็น UPS ไม่ใช่ stabilizer ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• http://www.diyaudiovillage.net
ถามพี่เล็ก ต่ออีกนิดครับ  ตัว IRG600  กับ silicon 3kva ให้ความเสถียรต่างกันมากไหมครับ  เห็นเพือนเขาบอกว่ามีอีกยี่ห้อ audyn แต่หน้าตาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับmagnet

ถ้าจะให้แนะนำผมแนะนำ silicon ครับ งบไม่มาก  หน้าตาอาจจะไม่เลิศหรู แต่คุณภาพโอเคครับ ผมใช้มาสิบกว่าปีไม่เคยขี้เกียจเลย ในบ้านมี silicon ทั้งหมด 6 ตัว พวก source ผมจะใช้ 500 kva ตัว/ตัว ครับ   ส่วนระบบน้าถ้าไม่ใหญ่มากแนะนำ 3000kva ราคาประมาณหมื่นต้นๆครับ แต่ถ้าระบบใหญ่ก็จัด 5000kva ประมาณ 20K ครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
ขอเพื่มเติมอีกหน่อยนะครับ ถ้าบ้านใคร(บ้านนอกจะดีมาก)มีมิเตอร์วัดแรงดัน ถ้าวัดทุกๆชั่วโมง(ทุกๆชั่วโมง)แล้วโวลมิเตอร์ผิดพลาดไม่เกิน 5V AC ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องกรองไฟนะครับไม่คุ้มเงิน แต่ถ้าอยากจะใช้ หาCมาเพื่มซัก5UFและก็หาเครื่องAutomaticที่หลัก5หมื่นขึ้นไปนะครัย2kva เป็นอย่างน้อย และถ้าน้าที่ทำเองแนะๆแบบลิเนียร์หรือแบบคาร์บอนริงค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2015, 08:22:29 PM โดย Kang-Pla »
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ผมใช้มิเตอร์วัดที่บ้าน อำนาจเจริญ ไฟตกเหมือนกัน  ที่สำคัญพอฟ้าครึ่มนิดนึ่งให้รีบปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าเลย เพราะไม่นานเกินรอพี่แกจะดับทุกทีไป(ระบายนิดนึ่ง)  ผมต้องติดups ที่คอมทุกตัว  ที่ผมถามกระทู้เพราะอยากได้ความรู้ และอยากให้เครื่องเสียงที่ใช้มันมีประสิทธิภาพ เต็มตามที่มันควรจะเป็น  ตอนนี้มีธง แล้ว ว่าจะมีโครงการซื้อตัวรักษาแรงดัน ครับ   ติดอยู่ราคาอย่างเดียวซึ่งมันจะแพงกว่าแอมป์ผม ซะอีก ขอศึกษาไปต่ออีกนิดครับ   

ออฟไลน์ Wat12

• คงสะดวกเรียนรู้และเล่นแนวDigital Audioเป็นหลักจร้า
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
ผมใช้มิเตอร์วัดที่บ้าน อำนาจเจริญ ไฟตกเหมือนกัน  ที่สำคัญพอฟ้าครึ่มนิดนึ่งให้รีบปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าเลย เพราะไม่นานเกินรอพี่แกจะดับทุกทีไป(ระบายนิดนึ่ง)  ผมต้องติดups ที่คอมทุกตัว  ที่ผมถามกระทู้เพราะอยากได้ความรู้ และอยากให้เครื่องเสียงที่ใช้มันมีประสิทธิภาพ เต็มตามที่มันควรจะเป็น  ตอนนี้มีธง แล้ว ว่าจะมีโครงการซื้อตัวรักษาแรงดัน ครับ   ติดอยู่ราคาอย่างเดียวซึ่งมันจะแพงกว่าแอมป์ผม ซะอีก ขอศึกษาไปต่ออีกนิดครับ

ความต้องการคล้ายกันเลยครับ   ที่เล็งๆไว้คือ จบด้วยสูตรนี้ครับ

AVR(Automatic Voltage Regulator) 3-5kVA (Silicon) >>> เครื่องกรองไฟ(ทำตัว เป็นเสมือนปลั๊กพ่วง + มีหม้อแปลง BLITZ ด้วยยิ่งดี เพื่อแยกจ่ายจอ/เครื่องฉาย และ เครื่องเล่นที่ใช้ภาคจ่ายไฟสวิทชิ่ง)

ตอนนี้.....ที่บ้านเกิด (ห่างอ.เมืองไป ร้อย กม.) ก็อาการคล้ายกันกับบ้านท่าน   ฝนตก/ลมแรง มีไฟดับ
ที่ ใช้อยู่  เป็น AVR 2000VA (มือสอง ได้มา สองพันห้าร้อยบาท) แบบรีเลย์ตัดต่อขาออก 220V ,110V +- 4%
แต่ยังไม่ได้ใช้  เครื่องกรองไฟ......ยังไม่มีเวลาทำจร้า [smiling-tongue]

นำเลยลุงวัฒน์ โชว์หน่อย ไม่ได้เห็นฝีไม้ลายมือมานานมากแล้ว

เห็นเค้าเล่นเรื่องภาพกัน เอามาฝาก ลุงวัฒน์

เห็นไส้ในแล้วยิ่งน่าค้นหา

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
เครื่องกรองไฟดีๆก็มีราคาที่ค่อนข้างแพงครับ  ผมไม่เคยใช้หรือเทียบอย่างจริงจัง แต่ท้ายเครื่องนี่ผมไม่ใช้เลยเพราะทำให้เสียงทึบลงเมื่อเทียบกับ iec เปลือย  เครื่อเงรักษาระดับแรงดันดีๆส่วนใหญ่จะบรรจุ ระบบ filter เข้าไปด้วยแล้วครับ ผมเองใช้ของ magnet อยู่สามเครื่อง สองเครื่องเป็น IRG-600 และ ล่าสุดกับ IRG-2000 ตัวหลังนี่อยากลองว่าดีกว่าอย่างไร ตอนนี้รู้แล้ว แล้วก็ขายต่อไปแล้วเพราะเกินความจำเป็น เพราะมี silicon 3000 KVA อีกสองตัว และ pure shine 1000KVA อีกหนึ่ง  สำหรับคนเล่นหลอดแล้วมันจำเป็นมากครับ เพื่อให้ไฟ และ ไบอัสเป็นไปตามที่ผู้สร้างตั้ง หรือ กำหนดไว้ โดยเฉพาะคนที่เล่นหลอดแพงๆมันไม่คุ้มกันถ้าไฟตกหลอดพังหมดครับเพื่อนผมโดน manlay neo 500 ไปสองรอบ 40 หลอด คิดดูเป็นตังค์เท่าไหร่ เรื่องเสียงนานาจิตตังครับ คุณคงต้องเลือกเอาระหว่างแนวคิดแบบดีไอวาย กับ  user commercial  ผมเองใช้ทั้งสองอย่างควบคู่กัน สร้างแบบดีไอวาย โดยคำนึงถึงวิธีการใช้และความปลอดภัยแบบ คอมเมอเชี่ยนครับ

เครื่องนี้ดูหนัง เล่นเกมส์ของลูกบังเกิดเกล้า

ข้างๆเป็น Isolated transformer ครับ

อันนี้ชุดเล็กผมใช้ pure shine 1000

เวลาใช้งานเราเอาเครื่องควบคุมแรงดันหรือ ไอโซเลต ต่อจากปลั๊กผนังก่อน