ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำดิจิตอลมิเตอร์ด้วยครับ  (อ่าน 16280 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
แนะนำดิจิตอลมิเตอร์ด้วยครับ
« เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 04:50:22 PM »
แนะนำดิจิตอลมิเตอร์ด้วยครับ...ใช้ในงาน DIY แบบไม่เลี้ยวครับ

แบบถูก ดี คุ้มค่า ใช้แบบมือใหม่ๆๆๆหัดขับ...มีใครใช้รุ่นไหนบ้างครับ [roll-eyes] [unde_cided]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: แนะนำดิจิตอลมิเตอร์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 04:53:32 PM »
แนะนำดิจิตอลมิเตอร์ด้วยครับ...ใช้ในงาน DIY แบบไม่เลี้ยวครับ

แบบถูก ดี คุ้มค่า ใช้แบบมือใหม่ๆๆๆหัดขับ...มีใครใช้รุ่นไหนบ้างครับ [roll-eyes] [unde_cided]

ลองดูยี่ห้อ victor ที่ npe ดูครับ ของจีนถูกดี และที่สำคัญค่ามันไม่แกว่งครับเวลาวัด r  [))]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• **
Re: แนะนำดิจิตอลมิเตอร์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 04:54:06 PM »
ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ...http://ediy.weloveshopping.com/template/a06/showproduct1.php?pid=1133234&shopid=8326 [res]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 04:55:30 PM »
ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ...http://ediy.weloveshopping.com/template/a06/showproduct1.php?pid=1133234&shopid=8326 [res]

ไม่เคยใช้ของแพงขนาดนี้เลยอ่า [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 04:58:56 PM »

เอาเลยท่าน แบรนด์นี้ใช้ได้ครับ ที่นัฐพงษ์ก็มีครับ น่าจะราคาต่ำกว่านี้หน่อยนึงครับ (ผมก็เพิ่งซื้อต่อจากน้ากระป๋องมาครับจะได้เป็นพวกเดียวกัน อิ อิ)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 04:59:31 PM »
 เคียวริสึ kew1011 มันชอบเอ๋อครับ ผมใช้อยู่บางทีก็ค้าง เสียงเตือนปี๊บดังตลอดต้องเปิดปิดเพื่อรีเซ็ทครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 05:10:40 PM »
เคียวริสึ kew1011 มันชอบเอ๋อครับ ผมใช้อยู่บางทีก็ค้าง เสียงเตือนปี๊บดังตลอดต้องเปิดปิดเพื่อรีเซ็ทครับ

อ้าววว  ...  มันจะเป็นทุกตัวมั๊ยนี่ !! งั้นลองดู SANWA ครับแพงกว่าแบรนด์นี้หน่อยนึงพอประมาณ (ซื้อได้ที่สหพิพัฒน์ หรือ โชคชัย)  

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 05:10:54 PM »

ดิจิตรอนมัลติมิเตอร์ รุ่นตัวใหญ่
รหัสสินค้า: 000060
ราคา 290.00 บาท
รายละเอียด: ดิจิตรอนมัลติมิเตอร์
ขนาดยาว 8" กว้าง 3 1/2" หนา 1 3/4" นิ้ว
แถมถ่าน 9V.ฟรี พร้อมสายเช็คอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคส์

Digital Multimeter
Specification :
DC Voltage : 200mV, 2V, 20V, 200V and 1000V
AC Voltage : 200mV, 2V, 20V, 200V and 750V
DC Current : 20uA, 200uA, 2mA, 20mA, 200mA, 2A and 20A
AC Current : 20uA, 200uA, 2mA, 20mA, 200mA, 2A and 20A
Resistance : 200ohm, 2K, 20K, 200K, 2M, 20M, 200M and 2000Mohm
Capacitance : 2nF, 20nF, 200nF, 2uF, 20uF, 200uF and 2000uF
Diode test : แบบมีเสียง, แบบตัวเลขพร้อมเสียง
Transistor hFE Test : hFE Value 0-1000 of Transistor

สินค้มพร้อมจำหน่ายแล้ว....ช้าหมด สินค้าจำนวนมีจำกัด
ราคาตัวละ 290 บาท ราคายังไม่รวมค่าส่งจริงจากไปรษณีย์

ร้านค้าทั่วไปซื้อไปจำหน่าย 10 ตัวขึ้นไป ลดราคาอีก 20 %
ร้านค้าทั่วไปซื้อไปจำหน่าย 100 ตัวขึ้นไป ลดราคาอีก 30 %
ถ้าต้องการซื้อตัวอย่างก่อนก็ 290 บาทถ้าซื้อจริงจะลดตามหลังให้

http://solar2029.tarad.com/product.detail.php?id=699152#

ถูกและใช้งานได้ ใช้มาปีแล้วครับ ยังดีอยู่

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 05:11:35 PM »
 [cry1] มันลายตาไปหมด...http://www.amornmeter.com/index.php?mo=30&cid=136908

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 05:30:41 PM »

[thumb up]  ที่น้า Oonjai แนะนำก็น่าสนใจครับ ถูกมากกกกกก วัดทรานซิสเตอร์ได้ด้วยแจ่มเรยย ใช้ปีเดียวทิ้งยังคุ้มเล๊ยยย

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 05:36:19 PM »
ที่คุณดอกคูน แนะนำตอนลดมันแพงกว่าปกติงะ [unde_cided]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 05:45:49 PM »
สอย ซันว่า มาตะกี้คับ model cd771 ราคา 1592 บาท [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 05:56:34 PM »

[thumb up]  ที่น้า Oonjai แนะนำก็น่าสนใจครับ ถูกมากกกกกก วัดทรานซิสเตอร์ได้ด้วยแจ่มเรยย ใช้ปีเดียวทิ้งยังคุ้มเล๊ยยย

[roll-eyes] [HAHAHA]....ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 07:05:57 PM »
ถ้างบเยอะมาก ........จัด FLUKE ครับ
ถ้างบ 2000-3000 ..... SANWA หรือ KYURITSU ก็ได้
ถ้างบ 1000-2000 ...... UNI-T กับ VICTOR
ต่ำกว่าพันบาท (ยกเว้นโปรโมชั่น) .... ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 07:22:17 PM »
 [roll-eyes] หลายตัวน่าใข้ครับ ผมเคยซื้อที่อมรตัวแดงๆ มีแบบวัดกระภายในสายด้วย แต่ใช้แบต AAA 2 ก้อน เปลืองแบตมาก ถึงแม้จะมี Auto Off แล้วก็ใช้ Power Supply จ่ายไฟแทน เผลอเอามือไปเพิ่มแรงดัน กลับบ้านเก่าไปเลย  [HAHAHA] [HAHAHA] ผมก็หาตัวใหม่อยู่แต่เผอิญ บ.ให้ตั้งงบประมาณเครื่องมือปีหน้า  [smi_ley] ก็เลยเพิ่ม Fluke 179 ไปอีก 4 ชุดสำหรับทีม

คุณcas จากกระทู้เวป http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=34154.0 ได้กล่าวไว้ชัดเจนดี
ถ้าเป็น ช่างไฟฟ้า    แนะ นำ  เลือ มิเตอร์  สำหรับ ช่างไฟฟ้า
ถ้า ช่าง ทีวี เครื่องเสียง  แนะนำ   เป็น มัลติ มิเตอร์  งาน อีเล็คกทรอนิกส์
ถ้า เป็น ช่าง เครื่องยนต์  แนะ นำ มิเตอร์ สำหรับ งานรถยนต์

มิเตอร์ ที่ว่า  มี อยู่ ยี่ห้อ
จะเกิดอะไรขึ้น เมื่อ เรานำมิเตอร์ มาใช้ ไม่ตรงงาน
เช่น ช่างไฟฟา ตู้เย็น พัดลดลม แอร์ มอเตอร์   เอา มิเตอร์ วัด ยี่ห้อ  ซันวาแบบเข็ม  มาใช้งาน ก็ทำได้ แต่ ไม่คล่อง ตัว
เพราะ มิเตอร์ ซัน ทำมาใช้กับงาน ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง   เท่านั้น แล้วใช้มิเตอร์ แบบใหนละ
คำตอบ คือ มิเตอร์ สำหรับช่างไฟฟ้า   มีหลายยี่ห้อ  ที่แนะนำ มี  เคียวรึสุ  เคียวเวท  ซันวา ช่างไฟฟ้า

ดียังไง  ในงานช่างไฟฟ้า  ต้องการ วัด ตวามต้านทานที่ต่าๆ  เช่น วัดขดลวดมอร์เตอร์  ซึ่งมีความต้านทาน เป็น มิลลิโอห์ม
วัดไฟ แรงดันสูงๆ เช่น 220โวลท์  600โวลท์   วัดกระแส ต่ำๆ ถึงสูง ได้  เวลาวัดอะไรผิด  ก็ ไม่เสียหาย

หากเป็นช่าง ทีวี แนะนำ เป็น มิเตอร์ แบบเข็ม  ใช้ ซันวา ปลอม ก็ เพียงพอ  หรือ ซันว้า แท้ๆ ก็ ได้ แต่ราคา ก็ แพง เอาการเหมือนกัน
แตถ้า เป็น ดิจิตอล แนะนำ อยู่ ยี่ห้อเดียว  คือ   ฟลุค   ฟลุค ทุกรุ่น ไม่ว่าตัวเล็ก ตัวใหญ่ มีระบบ ป้องกัน วัดไฟ ผิด
เช่น  บิด วัด โอห์ม อยู่  แต่ เอา ไปวัด ไฟ สูงๆ  มิเตอร์ ยี่ห้อ อื่น พังอย่างเดียว  ถ้าจะซื้อ ขอให้ เพิ่มเงินอีกหน่อย  อย่า ไป มองของที่ราคา ต่ำ
ได้ ไม่คุ้ม เสีย  ของราคาถูก บางที ใช้ แผลบเดียว พังแล้ว หรือไม่ก็ กินถ่าน แผลบเดียว ถ่านหมดอีกแล้ว  บางที่ลืมปิด ถ่านหมดอีก เป็นต้น
ฟลุค ราคาถูกๆ ก็มี  ยีห้อ อื่น ก็ เช้น  เคียวรึสุ  เคียวเวท ก็ ใช้ได้   แต่ ไม่เท่าฟลุค  ใช้ฟลุคแล้ว จะติดใจ  จะลืมทุกยี่ห้อเลย ถ้าเป็นเรื่อง มิเตอร์
ไม่ต้องมานั่งคิกคำนวน ทุกค่ามั่นใจ ไม่มีรวน
หาก เป็น สโคป แนะนำ เป็น  แบบ จอ ซีอาร์ ที   แบบเดิมๆ  จะทนทาน กว่า  จอแอลซีดี  ส่วนมาก ได้แต่ไม่นาน  เหมาะกับห้องแอร์ เย็นๆ
ถ้าจะทนทาน ต้อง ยี่ห้อ  เทกโทรนิก อจิเลน หรือไม่ ต้องระดับ ไฮเอ็น เท่านั้น  ราคาแพงมาก  ราคาต่ำ ไม่แนะนำ ได้ ไม่ค้มเสีย

อย่างมี ยีห้อ หนึ่ง ที่ อมร ขาย เป็น  อาร์ แอล ซี  มิเตอร์  ไม่เกี่ยวกับวัด ไฟ  วัดแค่ ซี  ใช้ได้ ไม่ ถึง ปี ก็ เสียแล้ว ซ่อมก็ ไม่ได้
เป็นต้น  ไม่ใช่ของเขาไม่ดี ของเขาดี  แต่เวลาใช้ พอเสร็จงาน ก็ ทิ้งแล้ว ถือ ว่า คุ้มค่า    ครั้งเดียว

มิเตอร์ ซันวา บางรุ่น ออกแบบมา สำหรับ งาน ซ่อม พวก เครื่องเสียง และ คอมพิวเตอร์  เพิ่ม เติม เช่น รุ่น  360  TRA มีชั่งชั่น สำหรับ วัด ไฟ บวกลบ โดย ไม่ต้อง กลับสาย มิเตอร์
วัดความต่อเนื่อง และ วัด แอลอีดี  แต่ งาน ทีวี เป็นรุ่น ธรรมดา ก็ พอ  บางรุ่น มีค่า ความผิด พลาด ต่ำ เช่น รุ่น 560  ขึ้นไป การใช้ซันวา เป็นสิ่งต้องระวังมากๆ วัดผิด เสียอย่างเดียว

เวลา  วัด พวก ทรานซิสเตอร์ ได โอด  มิเตอร์ ฟลุค  ทำได้ดีกว่า แต่เวลาวัด หลอด แอล อีดี สู้ มิเตอร์ เข็ม ไม่ได้
ช่างรถยนต์ มีมิเตอร์ สำหรับ ช่างรถยนต์ โดยเฉพาะ  เช่นกัน

ลองศึกษา ดู นะครับ ว่าดี ไม่ดี อย่างไร

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 07:56:45 PM »
ผมโชคดีจัง ใช้ Fluke มาตั้งแต่สมัยเรียนป.ตรี
ทำงานปีแรก เก็บตังค์ซื้อ Fluke 79 เลย จำได้เลย 5,500 ปัจจุบันยังใช้อยู่บ้างนิดหน่อย หลังจากได้ Fluke 117 (ราคานักศึกษา) มาแทน

ผมเชียร์ให้ซื้อ Fluke ครับ ถ้าไม่ลำบากหาเงินมากนัก มิเตอร์ดีๆ อยู่กับเราได้นานๆ ครับ มิเตอร์ดีๆ ทำให้เรามั่นใจว่าสิ่งที่เราเห็นมันใช่จริงๆ

ข้อเสียของ Fluke อีกอย่างคือ Fuse แพงมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:22:05 AM »
ผมโชคดีจัง ใช้ Fluke มาตั้งแต่สมัยเรียนป.ตรี
ทำงานปีแรก เก็บตังค์ซื้อ Fluke 79 เลย จำได้เลย 5,500 ปัจจุบันยังใช้อยู่บ้างนิดหน่อย หลังจากได้ Fluke 117 (ราคานักศึกษา) มาแทน

ผมเชียร์ให้ซื้อ Fluke ครับ ถ้าไม่ลำบากหาเงินมากนัก มิเตอร์ดีๆ อยู่กับเราได้นานๆ ครับ มิเตอร์ดีๆ ทำให้เรามั่นใจว่าสิ่งที่เราเห็นมันใช่จริงๆ

ข้อเสียของ Fluke อีกอย่างคือ Fuse แพงมากๆ เลยครับ

ถูกของน้าfender   Fuse แพงมาก ยิ่งกว่านั้น จอของ FLUKE 79 นั้นตอนผมทำงานแรกๆ ซื้อมาเปลี่ยนก็แพงเอาเรื่อง พูดง่ายๆผม อะไหล่มันแพง ทั้งโรงงานใช้ 79 เยอะมาก ส่วนใหญ่ที่พัง อันดับต้นๆ ตั้งวัดกระแสแล้วเปลี่ยนมาวัดแรงดัน แต่ไม่ย้ายสายสีแดงมาเสียบรูแรงดัน  ฟิวส์ขาด อันดับต่อมา ตัวหมุนวัดย่าน มือหนักไปหน่อยสลักด้านในหัก ปรากฏหมุนได้รอบตัว และก็ทำให้บางย่านก็วัดไม่ได้
สุดท้ายที่เสียกันมากและไม่ใช่สาเหตุจากผู้ใช้คือ จอ LCD หมดสภาพ และ คริสตอลตัวเหลืองๆมีรอยฝ่าหัวพัง และปัจจุบัน ตัวแทนจำหน่ายไม่ขายอะไหล่ ฉะนั้นผู้ใช้ก็ซื้อใหม่อย่างเดียวเลย  และที่เสียอย่างหนักคือ ฟิวส์ขาดแล้วเอาลวดมาพันกับฟิวส์ตัวเดิมแล้วจับยัดเข้าไป อันนี้ก็ [cry1] ถ้าคิดจะส่งซ่อมผมขอแนะนำว่าอย่าเลยท่านจะเสียความรู้สึก กว่านั่งมองมันพังซะอีก
   ผมกำลังจะบอกว่า มิเตอร์จะดีเลิศสักเพียงไหน มันก็มีวันพัง แต่เราเลือกได้ว่าจะให้มันพังเพราะเราพลาดเอง หรือให้มันพังเพราะมันหมดสภาพด้วยตัวมันเอง ถ้าเป็นผม ผมเลือกอย่างหลัง เพราะผมผลาดเป็นประจำ [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]