ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบที่มาของเสียงจี่ และวิธีกำจัดเสียงจี่  (อ่าน 17075 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAX

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยเจอกับเสียงจี่หรือเปล่า อยากรู้เหมือนกันว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร แล้วมีวิธีกำจัดหรือป้องกันอย่างไร  [unde_cided]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ย้ำตะกั่ว และเช็คกราวครับทั่นหัวหน้าพรรค  yahoo1 อันนี้ของคู่ผมเลย hahaha
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
ผมยังไม่เคยเลยครับ เพราะทำได้แค่ 2 เครื่องเอง แต่เท่าที่อ่านในหนังสือมันเกิดได้จากหลายส่วน เท่าที่จำได้ก็การเดินสายกราวด์เป็นหลัก หม้อแปลงก็มีส่วน ลายจงจรในแผ่น PCB ก็ใช่ เดี๋ยวก็มีอาจารย์ใหญ่หลายท่านเข้าให้ให้ความรู้เพิ่มเติมอีกครับ ผมจำได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
ที่เคยเจอก็สายสัญญาณที่ไม่มีชีลด์ ทำให้ฮัมครับ แต่เป็นแค่บางเครื่อง บางเครื่องใช้ สายwire wrap กลับไม่ฮัมครับ

ออฟไลน์ MAX

ที่เคยเจอก็สายสัญญาณที่ไม่มีชีลด์ ทำให้ฮัมครับ แต่เป็นแค่บางเครื่อง บางเครื่องใช้ สายwire wrap กลับไม่ฮัมครับ
ไม่ใช่เสียงฮัมครับหมวด เสียงจี่ๆ นะ อยู่ๆบางครั้งก็ได้ยินเฉยเลย บ้างทีก็ไม่เป็น ก็เลยอยากรู้ เผื่อท่านอื่นๆ จะได้ทราบที่มาของจี่ และวิธีป้องกันรวมทั้งกำจัดให้สิ้นซาก  [roll]
ย้ำตะกั่ว และเช็คกราวครับทั่นหัวหน้าพรรค  yahoo1 อันนี้ของคู่ผมเลย hahaha
เรื่องบัดกรีนี้น่าจะชัวร์นะหนุ่ม ไม่น่าจะใช่ปัญหานะ  [shock1]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยเจอกับเสียงจี่หรือเปล่า อยากรู้เหมือนกันว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร แล้วมีวิธีกำจัดหรือป้องกันอย่างไร  [unde_cided]

ผมถามเพิ่มครับ   อาการที่ว่านั้น  ต่อกับเครื่องเล่น DVD   หรือ  Computer  ที่เป็นสวิทชิ่ง  แล้วเกิดปัญหาใช่ไหม   หรือเสียบแอมป์รวมกับปลั๊กพ่วงอันเดียวกับ COm  หรือเครื่อง  DVD  ใช่ไหมครับป๋า

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ไม่ใช่เสียงฮัมครับหมวด เสียงจี่ๆ นะ อยู่ๆบางครั้งก็ได้ยินเฉยเลย บ้างทีก็ไม่เป็น ก็เลยอยากรู้ เผื่อท่านอื่นๆ จะได้ทราบที่มาของจี่ และวิธีป้องกันรวมทั้งกำจัดให้สิ้นซาก  [roll]

เคยไปช่วยงานติดตั้งเสียงเวที ตรงจุด GND ของตัว Mixer ที่เป็นจุดรวมสัญญาณต่างมาแล้วส่งไปยัง Power Amp จะเดินสายแล้วไปผูกกับแท่งทองแดงตอกลงไปในดิน พอดีมีเสียงจี่ๆ คนควบคุมเสียงเอาเบียร์ไปเทใส่แท่งทองแดง เสียงจี่หายไปเลย แกบอกว่า GND แห้ง เอาเรางงไปเลย [c--c]
   อาการดังกล่าวผมเข้าใจว่า GND ยังไม่เป็น GND เพราะมันยังลงไม่ถึง GND อาการนี่น่าจะเกิดกับ เครื่องที่อยู่ห่างจากพื้นดินมากๆ เช่น คอนโดชั้นสูงๆ หรือบ้านชั้นสอง อะไรประมาณนั้น ถ้าจะลองว่าหายหรือเปล่า หาสายไฟมาต่อจุด GND เครื่องแล้วไปผูกกับเหล็กที่ลงดินไว้ว่าหายไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2011, 01:50:16 PM โดย rung3152 »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยเจอกับเสียงจี่หรือเปล่า อยากรู้เหมือนกันว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร แล้วมีวิธีกำจัดหรือป้องกันอย่างไร  [unde_cided]

ถ้าผมเจอจี่ ผมจะตั้งข้อสงสัย

ในกรณีแอมป์หลอด
1. ขาหลอด และ Socket สะอาดหรือไม่ เพราะบางครั้งขาหลอดที่มีคราบสกปรก มันทำให้จี่ได้
การแก้ไขตรงนี้ทำความสะอาดขาหลอด และ Socket ใช้น้ำยาทำความสะอาด Contract ฉีดเข้าไป โดยเฉพาะขากริด

2. กราวด์ไม่แน่น ตรวจสอบจุด Star Ground และกราวด์ในวงจรอีกทีว่าจุดใดหลวมหรือบัดกรีไม่ติดบ้างหรือไม่

3. โวลุ่ม สกปรกหรือไม่ บางครั้งเงียบ บางครั้งจี่ ให้ตรวจสอบตรงนี้ด้วย

4. ในกรณีที่จี่ข้างเดียว ให้ลองถอดหลอดสลับข้าง ว่าจี่ย้ายข้างหรือไม่ ถ้าย้ายตามเป็นที่หลอด โดยเฉพาะหลอด 8 ขา
บางครั้งต้องดูดเอาตะกั่วบัดกรีขาหลอดเก่าออก แล้วบัดกรีใหม่

5. สุดท้าย ตรวจดูว่าจุดที่เราลงกราวด์เกิดกราวด์ลูปหรือไม่

แอมป์ทรานซิสเตอร์
1. สำรวจกราวด์ว่าหลวมตรงจุดใด
2. ไล่ย้ำ PCB ใหม่

ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2011, 01:56:29 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ป๋าเขาไม่ได้ On  แล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ก่อนที่จะจัดการเรื่องเครื่อง หรือ อุปกรณ์ที่ใช้ใน system  ผมอยากให้จัดการกับ Ground บ้านที่ต่อมายังปลั๊กให้เรียบร้อยซะก่อนครับ มิฉะนั้นจะเหมือนกับการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ เพราะกราวด์บ้านดี เปิดเครื่องทำน้ำอุ่น หรือ แอร์ หรือ สวิทช์ไฟ จะต้องไม่วิ่งเข้าสู่ระบบเครื่องเสียงที่เราใช้ หลังจากจากนั้นค่อยมาไล่เช็คใน ระบบว่าเกิดจากอะไรแน่โดยเริ่มจากการต่อ direct คือ มีแค่ Cd กับ Amp  หลังจากนั้นค่อยเพิ่ม DAC หรือ Pre เข้าไปในระบบว่ามีสาเหตุเกิดจากตัวไหน  แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดท่านจะไม่สามารถตรวจสอบได้เลย หากกราวด์บ้านท่านไม่ดีพอ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ MAX

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ขอเอาคำตอบของทุกท่านเป็นไกด์ตรวจสอบหาดูครับ  [res] [res] [res]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
เสียงจี่ส่วนใหญ่รับสัญญาณรบกวนมาจากหม้อแปลงครับ มันจะมาในรูปของสนามไฟฟ้า มักจะเกิดตอนไฟบ้านมาแรงๆ เช่น 230V หรือมากกว่า สามารถเทสได้ด้วยการถอดหม้อแปลงไปวางไกลๆ ถ้าเสียงจี่หายหรือเปลี่ยนไป ก็มั่นใจได้เลย ส่วนทางป้องกันคือต้องใช้หม้อแปลงดีๆ หรือชิลด์หม้อแปลงด้วยโลหะทั้งตัว ทางออกอีกทางหนึ่งที่พอป้องกันได้คือ ในส่วนของสัญญาณอินพุตจากบอร์ดไป RCA ต้องใช้สายชิลด์ดีๆ เดิน+เดินระบบกราวด์ให้ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
ก่อนที่จะจัดการเรื่องเครื่อง หรือ อุปกรณ์ที่ใช้ใน system  ผมอยากให้จัดการกับ Ground บ้านที่ต่อมายังปลั๊กให้เรียบร้อยซะก่อนครับ มิฉะนั้นจะเหมือนกับการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ เพราะกราวด์บ้านดี เปิดเครื่องทำน้ำอุ่น หรือ แอร์ หรือ สวิทช์ไฟ จะต้องไม่วิ่งเข้าสู่ระบบเครื่องเสียงที่เราใช้ หลังจากจากนั้นค่อยมาไล่เช็คใน ระบบว่าเกิดจากอะไรแน่โดยเริ่มจากการต่อ direct คือ มีแค่ Cd กับ Amp  หลังจากนั้นค่อยเพิ่ม DAC หรือ Pre เข้าไปในระบบว่ามีสาเหตุเกิดจากตัวไหน  แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดท่านจะไม่สามารถตรวจสอบได้เลย หากกราวด์บ้านท่านไม่ดีพอ
มีเครื่องเล่น cd อยู่ 1 เครื่อง(micromega stage 2)ที่มีปัญหาเรื่องนี้ จะแก้ไข..ไงดีครับ

เสียงจี่ส่วนใหญ่รับสัญญาณรบกวนมาจากหม้อแปลงครับ มันจะมาในรูปของสนามไฟฟ้า มักจะเกิดตอนไฟบ้านมาแรงๆ เช่น 230V หรือมากกว่า สามารถเทสได้ด้วยการถอดหม้อแปลงไปวางไกลๆ ถ้าเสียงจี่หายหรือเปลี่ยนไป ก็มั่นใจได้เลย ส่วนทางป้องกันคือต้องใช้หม้อแปลงดีๆ หรือชิลด์หม้อแปลงด้วยโลหะทั้งตัว ทางออกอีกทางหนึ่งที่พอป้องกันได้คือ ในส่วนของสัญญาณอินพุตจากบอร์ดไป RCA ต้องใช้สายชิลด์ดีๆ เดิน+เดินระบบกราวด์ให้ถูกต้องครับ

เสียงจี่  เกิดจากคุณภาพของสายชีลที่นำมาต่อ  Input  ผมเจอมากับตัวแล้วครับ