ผู้เขียน หัวข้อ: โม AMP 5.1 แต่ถึงตอนนี้ ยังใช้งานไม่ได้เลยอ่ะ T^T  (อ่าน 11718 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
เริ่มแรกเนี่ย ก็ กะว่า โมใส่ socket opamp ก็ลองเสียบแล้งต่อใหม่ดู ปรากฎว่า เสียงลำโพง center หายไป ก็เลย ไล่ตะกั่วใหม่ หลังจากนั้น พอ ต่อแล้วก็ ไม่มีเสียง ปุ๊จากคาปาน่ะ แต่เสียบแล้วเงียบ แล้วก็ขึ้นคำว่า Communication fail พอจะมีวิธีไล่วงจรมั้ยครับ ว่าต้องเอา meter แตะตัว
ไหน ผมสัณนิฐานว่า น่าจะเกิดจาก ตัวภาค pre อ่ะครับ

ไม่มีเพลงฟังมาวันนึงแล้ว มันเหงาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: โม AMP 5.1 แต่ถึงตอนนี้ ยังใช้งานไม่ได้เลยอ่ะ T^T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:19:39 PM »
ผมคิดว่าผมเห็นเศษตะกั่วเกินช็อตข้ามเป็นทางยาวอยู่จุดนึงน่ะครับ
ถ้ายังไงลองส่องดูดีๆ หรืออาจจะหาแปรงขนแข็งๆปัดออกก็ดีครับ  [c--c]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: โม AMP 5.1 แต่ถึงตอนนี้ ยังใช้งานไม่ได้เลยอ่ะ T^T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:21:02 PM »
ถ้าเปลี่ยนแค่เฉพาะซ็อกเก็ตผมว่าไม่น่าจะมีปัญหานะ ทำอะไรผิดหรือเปล่าครับ ลองย้อนขั้นตอนดูซิ  ว่าแต่เป็น 5.1 ของอะไรครับ เผื่อจะไปหาข้อมูลมาช่วย ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:23:10 PM »
       น้า audiomania สายตาดีมั่กๆ... มีแว่นขยายอันใหญ่ๆ ติดบ้านบ้างรึปล่าวครับ ลองเอามานั่งไล่ส่องดูตรงที่เราบัดกรีใหม่ดูนะครับ อาจจะพบคำตอบ  (^o^)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:28:29 PM »
ผมคิดว่าผมเห็นเศษตะกั่วเกินช็อตข้ามเป็นทางยาวอยู่จุดนึงน่ะครับ
ถ้ายังไงลองส่องดูดีๆ หรืออาจจะหาแปรงขนแข็งๆปัดออกก็ดีครับ  [c--c]
น้าแว่นตาดีนิ ผมก็พยายามหาแต่ไม่เห็น [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:36:13 PM »

อันนี้ใช่มั้ยครับ เอาออกแล้วครับ  ยังไม่หาย เมื่กี้ผมลองเอา  pre ออกแล้วลองเปิดดู ตัว รีเลย์ตัด เสียง เหมือนที่เคยทำงานเลยครับ
ก็น่าจะเกิดจากแผ่นนี้แหละ [cry1]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:37:05 PM »
เกมส์จับผิดภาพหรือป่าวครับ  [roll]

ช่วยส่องด้วยครับ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:40:16 PM »
ซีตัวที่ช็อตเปลี่ยนออกหรือยังครับ ถ้ายังก็ลองเปลี่ยนดูก่อน อะไรที่มันเกี่ยวข้องขา opa ที่มีเศษตะกั่วไปโดนบริเวณนั้น ควรเปลี่ยนออกไปเลยครับ ว่าแต่มันเป็น Amp รุ่นไหนยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:41:40 PM »
ได้ลองเอาไอซีตัวเดิมใส่กลับคืนเข้าไปใหม่หรือยังครบ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:02:16 PM »
[unde_cided]Communication fail ผมว่าน่าจะเกิดจากการสื่อสารของไมโครฯกับ IC D/A ขัดข้องนะ ว่าแต่ IC บอร์ด Pre ใต้บอร์ดที่ติด PCB น่ะเบอร์อะไรครับ มีการเชื่อมต่อกับไมโครฯแบบไหน แบบ I2C หรือเปล่าเห็นมีเส้น SCL,SDA อยู่ ลองดูดีครับจุดต่อหลวมหรือว่าขา IC หลุดหรือเปล่า ตรงที่ตะกั่วชอร์ตกันมันเป็นไฟเลี้ยง opamp นี่ แล้วตรงลายใหญ่อีกเส้นเป็น GND หรือแรงดันไฟล่ะ ลองเอามิเตอร์วัดโวลล์ดูว่ามีไฟมาหรือเปล่าทั้ง 2จุด ที่ตะกั่วชอร์ตกันน่ะ แค่เปลี่ยน socket opamp คงไม่มีปัญหามากหรอกเอาใจช่วยนะหาเจอไวๆครับ [roll]

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:08:49 PM »
เอาตะกั่วออกไปก็ไม่หาย  [cry1]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:18:12 PM »
opamp  ขาไม่ลง socket อยู่1ขานะครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:24:15 PM »
opamp  ขาไม่ลง socket อยู่1ขานะครับ
โอ้วจริงด้วย สะเพราจริงเลยเรา แต่ เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่หายอ่ะครับ [cry1]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:26:24 PM »
opamp  ขาไม่ลง socket อยู่1ขานะครับ

ช่ายยย !!!  และอีกอย่างนึง ใส่ op-amp ทุกตัวขาถูกต้องนะครับ เพราะมีโอกาสกลับหัวกลับหางกันได้...  ค่อยๆเช็คดูครับ

และให้หัวแร้งร้อนไปรึปล่าว ? เพราะอาจจะทำให้ลายทองแดงหลุดร่อนขาดจากกันได้ครับ....รึว่าบัดกรีกลับเข้าไปไม่ติดดี ?  ใจเย็นๆค่อยๆไล่ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2011, 11:32:19 PM โดย atom »

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:29:15 PM »

ช่ายยย !!!  และอีกอย่างนึง ใส่ op-amp ทุกตัวขาถูกต้องนะครับ เพราะมีโอกาสกลับหัวกลับหางกันได้...  ค่อยๆเช็คดูครับ
pcb screen บอก ไว้ครับบบบบบบบบ

เซ็ง จะไล่ยังไเนี่ย [cry1] [cry1] [cry1]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:29:30 PM »
 [roll-eyes] กระทู้นี้ทดสอบสายตาดีแต๊  [phok]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:35:45 PM »
มีอะไรอย่างอื่นที่ใช้ Op amp ขาเหมือน NE5532 ไหมครับ จะได้ทดสอบ ว่าทุกตัวยังคงปกติ  [c--c] และเอา Op amp ออกทุกตัวแล้ววัดไฟ ที่ ซ็อกเก็ต ปกติไหม [c--c]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:36:53 PM »
 ไม่มีลายวงจร เพื่อนๆเค้าจะช่วยไล่ให้ได้อย่างไรครับ  ผมบอกให้บอกยี่ห้อ  รุ่นไหน ก็ไม่บอก จะได้หาวงจรมาช่วยไล่กันได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:37:22 PM »
มีอะไรอย่างอื่นที่ใช้ Op amp ขาเหมือน NE5532 ไหมครับ จะได้ทดสอบ ว่าทุกตัวยังคงปกติ  [c--c] และเอา Op amp ออกทุกตัวแล้ววัดไฟ ที่ ซ็อกเก็ต ปกติไหม [c--c]
มีครับ ใช้ Dual opamp ตัวอื่นๆ มาเทสแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:39:39 PM »
ไม่มีลายวงจร เพื่อนๆเค้าจะช่วยไล่ให้ได้อย่างไรครับ  ผมบอกให้บอกยี่ห้อ  รุ่นไหน ก็ไม่บอก จะได้หาวงจรมาช่วยไล่กันได้ครับ

Sherman Q 8  ส่วนลายวงจร สงสัยคงต้องโทรไปหา บ. พรุ่งนี้ล่ะมั้งครับ ไม่มีในมือหรอก

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:43:02 PM »

มุขสุดท้าย.... ลองไล่สายต่อระหว่างบอร์ดดูรึยังครับ ว่า... ยังดีอยู่รึปล่าว บางครั้งเราเสียบเข้าดึงอก บ่อยๆ อาจจะทำให้การต่อสายหลุดออกได้ครับ ... หมดมุขละ... ไปนอนละครับ   [thif]

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 11:46:23 PM »
การถอดเพื่อเปลี่ยนอุปกรณ์แล้วไม่ทำงานก่อนอื่นก็ต้องไล่จุดที่เปลี่ยนเริ่มต้นก่อน

ลองเอามิเตอร์จิ้มขาซ็อคเกตไอซีทุกขาแล้วไล่ไปยังจุดที่ลายPCB วิ่งไปเป็นการเช็คการขาดของวงจร อ้อยังไม่ต้องเปิดไฟเข้าเครื่องนะครับ เผื่อจะเจอเส้นที่ขาด
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 12:05:03 AM »
หน้าจอยังขึ้น Communication fail  อยู่หรือเปล่า ต้องแก้จุดนี้ก่อนหรือเปล่า พวกสัญญาณเสียงต่างๆ ถึงจะทำงาน และ สายคอนเน็กต่างๆ ที่ถอดออก มีหลุดมีขาดบ้างไหม

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 12:44:39 AM »
สายคอนเน็กต่างๆ ที่ถอดออก  เสียบเข้าที่เดิมหรือสลับกันบ้างหรือเปล่า  [unde_cided]

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 12:58:31 AM »
สายคอนเน็กต่างๆ ที่ถอดออก  เสียบเข้าที่เดิมหรือสลับกันบ้างหรือเปล่า  [unde_cided]
ไม่น่าสลับน่ะครับ เพราะมันก็มีเขี้ยวของมัน กำลังสงสัย ว่าต้องไล่หายังไง ถึงจะรู้ว่าบนแผงนี้ อะไรเสีย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 07:07:20 AM »
ไม่น่าสลับน่ะครับ เพราะมันก็มีเขี้ยวของมัน กำลังสงสัย ว่าต้องไล่หายังไง ถึงจะรู้ว่าบนแผงนี้ อะไรเสีย

วัดทุกตัวที่อยู่บนบอร์ด หา Datasheeet ทุกตัว แล้วเช็คดู ไม่เว้นแม้กระทั้ง จั๊มเปอร์ รวมถึงบอร์ดที่เอามาเสียบด้านนบน น่าจะมีนะเห็นมีเสาและ ซ็อคเก็ตรองรับอยู่ ปัญหาหนักก็เจ้าตัวกระดาษแปะหลัง เป็นไอซีโปรแกรมหรือเปล่า ถ้าใช่ไอซีโปรแกรม มันยังทำงานหรือไม่  [smi_ley]

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 08:09:26 AM »
ตอนนี้อาการเสียเป็นอะไรครับ เสียงไม่ออกหรือ Communication fail อยู่ ผมว่า C ระเบิดตะกั่วชอร์ตระบบไฟลัดวงจรคงจะทำให้ระบบจ่ายไฟคงมีปัญหาแล้วล่ะ ไฟอาจจะหายบางจุด ลองเช็คพวก R ฟิวส์จุดต่างๆดูครับ  [unde_cided]

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 01:34:02 AM »
 [Rabb_cry]

ผมเอามิเตอร์ไปแตะ input กับ output บนบอร์ด ไฟ ไม่เป็น 0 อ่ะ

แล้วก็ลองดู ขา ที่มาจาก opamp ไปตามลายวงจร ได้ค่า 0 น่ะ

ไล่ยังไงเนี่ย คาปา 30 กว่าตัว หรือว่า ต้องทิ้ง ตัว pre แล้วอ่ะ ถ้าเป็นงี้ [Rabb_cry] [Rabb_cry] [Rabb_cry]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 01:48:55 AM »
ตอนนี้อาการเสียเป็นอะไรครับ เสียงไม่ออกหรือ Communication fail อยู่ ผมว่า C ระเบิดตะกั่วชอร์ตระบบไฟลัดวงจรคงจะทำให้ระบบจ่ายไฟคงมีปัญหาแล้วล่ะ ไฟอาจจะหายบางจุด ลองเช็คพวก R ฟิวส์จุดต่างๆดูครับ  [unde_cided]

ตอบคำถามตัวแดงๆนี้ก่อน แล้ววัดไฟ Op amp ขา8 เทียบ Gnd ได้เท่าไร และ ขา4 เทียบ Gnd ได้เท่าไร แล้วค่าแรงดันไฟที่เขียนติดข้างซ็อคเก็ตต่างวัดไ้ตามนั้นหรือเปล่า

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 01:49:52 AM »
ตอนนี้อาการเสียเป็นอะไรครับ เสียงไม่ออกหรือ Communication fail อยู่ ผมว่า C ระเบิดตะกั่วชอร์ตระบบไฟลัดวงจรคงจะทำให้ระบบจ่ายไฟคงมีปัญหาแล้วล่ะ ไฟอาจจะหายบางจุด ลองเช็คพวก R ฟิวส์จุดต่างๆดูครับ  [unde_cided]

ตอบคำถามตัวแดงๆนี้ก่อน แล้ววัดไฟ Op amp ขา8 เทียบ Gnd ได้เท่าไร และ ขา4 เทียบ Gnd ได้เท่าไร แล้วค่าแรงดันไฟที่เขียนติดข้างซ็อคเก็ตต่างวัดไ้ตามนั้นหรือเปล่า
Communication fail อยู่
เอาไฟแตะขา 4 กับ 8  ก็ขึ้น 18 v ครับ opamp ปกติใช่มั้ยครับ