ผู้เขียน หัวข้อ: NAD 3020 series20 ขอคำปรึกษาด้วยครับ  (อ่าน 11223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Greenbull

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
NAD 3020 series20 ขอคำปรึกษาด้วยครับ
« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 07:10:35 AM »
พึ่งได้ NAD 3020 มาครับสภาพเดิมไม่เคยซ่อม(เจ้าของเดิมแจ้งมาแบบนั้นครับ) ตรวจดูน๊อตสีแต้มก็ยังอยู่

ปกติเค้าเอาไว้ต่อร้องkaraoke พอผมได้มา ลองต่อเข้า CDP เปิดเครื่องปุ๊บก็มีเสียงแคร่กๆ ค่อนข้างดังออกลำโพง. แต่เล่นไปๆ ก็เล่นได้ปกติ

ตกอีกวันเปิดเครื่องตามปกติ. คราวนี้มีเสียงซ่าๆๆ เบาๆออกลำโพงทั้งสองข้าง

สภาพเครื่องแบบนี้มีอะไรผิดปกติมั๊ยครับ หรือต้องปรับปรุงแก้ไขอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
Re: NAD 3020 series20 ขอคำปรึกษาด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:11:30 AM »
 [yes-raccoon]  ติดต่อ อ.สรรเสริญ ได้เลยคัพ แฟนพันธุ์แท้ NAD3020 

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: NAD 3020 series20 ขอคำปรึกษาด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 03:31:31 PM »
เคยซ่อม NAD3130 ครับ อาการแนวๆเดียวกัน คือ มีสิ่งที่ต้องอย่างแรกเลยคือ เปิดฝามาเป่าฝุ่นออกไปก่อน หาแปรงทาสี(แห้งๆ)ขนาด 1-2 นิ้ว มาปัดตามช่องอุปกรณ์ด้วย เพราะฝุ่นอาจจะเกาะติดมากๆ

NAD เป็นเครื่องที่เปิดเผยเยอะ ฝาบนมีช่องรู มองเห็นอุปกรณ์ได้ ซึ่งถ้าเจ้าของเดิมเก็บแบบโอเพ่นแอร์ล่ะก็ รูที่เอาไว้ระบายความร้อยก็เป็นทางผ่านให้ฝุ่นลงได้เป็นอย่างดีครับ

ทำให้หน้าสวิตซ์ของ ALPS ทุกตัวที่อยู่บนบอร์ด เก็บออกไซด์ดำได้เป็นอย่างดี ต้องถอดออกมาล้าง หรือถ้าหาซื้อตัวใหม่ได้ ก็เปลี่ยนโลดครับ (แต่ค่อนข้างหายากมากแล้ว ต้องอาศัยทำความสะอาดอย่างเดียว)
ส่วนโวลุ่ม ต้องเช็คเป็นตัวๆไป ว่าหน้าสัมผัสยังดีรึเปล่า อาจต้องหาน้ำยา Contact ฉีดทดลองล้างดูก่อนว่าช่วยได้แค่ไหนแล้ว

อย่างสุดท้ายคือ NAD รุ่นนี้อายุอานามก็ไม่ใช่น้อยๆ C กระป๋องเกือบทุกตัว โดยเฉพาะตัวใหญ่ๆ น่าจะได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 03:49:07 PM »
เคยซ่อม NAD3130 ครับ อาการแนวๆเดียวกัน คือ มีสิ่งที่ต้องอย่างแรกเลยคือ เปิดฝามาเป่าฝุ่นออกไปก่อน หาแปรงทาสี(แห้งๆ)ขนาด 1-2 นิ้ว มาปัดตามช่องอุปกรณ์ด้วย เพราะฝุ่นอาจจะเกาะติดมากๆ

NAD เป็นเครื่องที่เปิดเผยเยอะ ฝาบนมีช่องรู มองเห็นอุปกรณ์ได้ ซึ่งถ้าเจ้าของเดิมเก็บแบบโอเพ่นแอร์ล่ะก็ รูที่เอาไว้ระบายความร้อยก็เป็นทางผ่านให้ฝุ่นลงได้เป็นอย่างดีครับ

ทำให้หน้าสวิตซ์ของ ALPS ทุกตัวที่อยู่บนบอร์ด เก็บออกไซด์ดำได้เป็นอย่างดี ต้องถอดออกมาล้าง หรือถ้าหาซื้อตัวใหม่ได้ ก็เปลี่ยนโลดครับ (แต่ค่อนข้างหายากมากแล้ว ต้องอาศัยทำความสะอาดอย่างเดียว)
ส่วนโวลุ่ม ต้องเช็คเป็นตัวๆไป ว่าหน้าสัมผัสยังดีรึเปล่า อาจต้องหาน้ำยา Contact ฉีดทดลองล้างดูก่อนว่าช่วยได้แค่ไหนแล้ว

อย่างสุดท้ายคือ NAD รุ่นนี้อายุอานามก็ไม่ใช่น้อยๆ C กระป๋องเกือบทุกตัว โดยเฉพาะตัวใหญ่ๆ น่าจะได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ  [gr_in]

ขอบคุณครับ

[yes-raccoon]  ติดต่อ อ.สรรเสริญ ได้เลยคัพ แฟนพันธุ์แท้ NAD3020 

ขอบคุณครับ

ผมว่าจะส่ง  conice ดีกว่า  แต่ต้องรอหลังนำ้ลด

แต่ว่าเสียงดีสมคำรำ่ลือจริงๆ  ฟังกับLS3/5a  แรงอัดฉีดดีกว่าตัวลูก(315BEE)ของมันเยอะเลยครับ

แต่ยังสู้ฟังกับหลอดไม่ได้ครับ EL34 pse นวลเนียนหวานฉำ่กว่า

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 07:34:46 PM »

ส่งมาทางนี้ม่ะดีแน่ แบบว่าผมกลัวทำเครื่องพังอ่ะครับ ช่วงนี้มือหนัก  [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 08:21:27 PM »
[yes-raccoon]  ติดต่อ ได้เลยคัพ แฟนพันธุ์แท้ NAD3020  

ส่งมาทางนี้ม่ะดีแน่ แบบว่าผมกลัวทำเครื่องพังอ่ะครับ ช่วงนี้มือหนัก  [checks-raccoon]

รบกวน อ.สรรเสริญ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ต้องปรับปรุงตรงส่วนไหนบ้างครับ  อยากจะใช้ไปอีกนานๆครับ

ผมอยู่เชียงใหม่คงสะดวกส่งให้ conice ดูแลให้ครับ

อยากได้ลำโพงอีกซักคู่ มาใช้กับ3020 งบประมาณไม่เกิน15k มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ(แอบเล็ง HO's  LS3/5a ไว้ครับ)

ปัจจุบันผมใช้ Stirling LS3/5a คู่กับ Nad 315BEE / EL34 PSE

http://www.hosaudio.com/news_view.asp?id=132

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2011, 08:32:28 PM โดย Greenbull »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:03:30 PM »
น้า Greenbull จัดตามที่น้า audiomania ได้เลยครับ ปัญหาหลักมาจากฝุ่นต้องล้าง+เป่าด้วยเครื่องเป่า จากนั้นก็ไล่ล้างคอนแทคสวิตช์ต่างๆ ด้วยน้ำยาล้างคอนแทค ส่วนโวลลุ่มต่างๆ ถ้าหมุนแล้วไม่มีเสียกโครกคราก ก็อย่าฉีดน้ำยาเข้าไปนะครับ เดี๋ยวจะเสียของ ส่วนเรื่องซี Electro ถ้าจะเปลี่ยนต้องดูรุ่น+ยี่ห้อให้ดีด้วย เดี๋ยวเสียงจะเปลี่ยนไปไกล  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:07:17 PM »
น้า Greenbull จัดตามที่น้า audiomania ได้เลยครับ ปัญหาหลักมาจากฝุ่นต้องล้าง+เป่าด้วยเครื่องเป่า จากนั้นก็ไล่ล้างคอนแทคสวิตช์ต่างๆ ด้วยน้ำยาล้างคอนแทค ส่วนโวลลุ่มต่างๆ ถ้าหมุนแล้วไม่มีเสียกโครกคราก ก็อย่าฉีดน้ำยาเข้าไปนะครับ เดี๋ยวจะเสียของ ส่วนเรื่องซี Electro ถ้าจะเปลี่ยนต้องดูรุ่น+ยี่ห้อให้ดีด้วย เดี๋ยวเสียงจะเปลี่ยนไปไกล  3-2-1-raccoon
เพิ่งรู้ว่ามือหนัก ทีหลังไม่ให้จับอะไรแล้ว   laughhahaha  แต่ช่วงเวลานี้ชอบจังคนมือหนักเนี่ย มีช่วยขนโต๊ะไม้กลึงสัก 50 ลูกที่จะต้องขอพื้นที่คืนเพื่อเปิด work shop ที่บ้านหน่อยดิ  จะใช้เจ้าตั้มเห็นหน้า ตี๊กร่างก็หมดแรงแล้ว   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:12:55 PM »
เพิ่งรู้ว่ามือหนัก ทีหลังไม่ให้จับอะไรแล้ว   laughhahaha  แต่ช่วงเวลานี้ชอบจังคนมือหนักเนี่ย มีช่วยขนโต๊ะไม้กลึงสัก 50 ลูกที่จะต้องขอพื้นที่คืนเพื่อเปิด work shop ที่บ้านหน่อยดิ  จะใช้เจ้าตั้มเห็นหน้า ตี๊กร่างก็หมดแรงแล้ว   [smi_ley]

[p-h-o-t-o]  สุดยอด  เปิด  Work Shop  ด้วย [Cheers]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:18:59 PM »

อย่างสุดท้ายคือ NAD รุ่นนี้อายุอานามก็ไม่ใช่น้อยๆ C กระป๋องเกือบทุกตัว โดยเฉพาะตัวใหญ่ๆ น่าจะได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ  [gr_in]

ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 06:34:20 PM »

ถ้าเป็นของน้า create ผมจะงดอาหารก่อนจับครึ่งวันครับ จะได้เหลือแรงน้อยๆ  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 06:37:35 PM »

ถ้าเป็นของน้า create ผมจะงดอาหารก่อนจับครึ่งวันครับ จะได้เหลือแรงน้อยๆ  [checks-raccoon]

ผมมี 3020i ซื้อตลาดนัด ส่งมาให้คุณ sansirn ตรวจสุขภาพได้ไหม ไม่เคยเอามาฟังจริงจังสักครั้งเลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 07:02:30 PM »
ผมมี 3020i ซื้อตลาดนัด ส่งมาให้คุณ sansirn ตรวจสุขภาพได้ไหม ไม่เคยเอามาฟังจริงจังสักครั้งเลยครับ

3020i ปกติมันอึดมากครับน้าอัล ถ้ายังไม่ออกอาการผิดปกติ ก็ใช้ไปโลดดดด.....  [yes-raccoon]
ถ้าน้าอัล ไม่มั่นใจ ลองตรวจสุขภาพแบบง่ายๆ ดูก็ได้ครับ
-ปรับปุ่ม Bass + Treble ไว้ตำแหน่ง Flat ปุม Balance ไว้ตรงกลาง
-ป้อนสัญญาณเสียงเข้าช่องอินพุตต่างๆ แล้วฟังเสียงที่ลำโพงว่าข้างซ้าย-ขวาสมดุลย์กันดีหรือไม่
-ลองปรับ Balance ซ้าย-ขวา ดูว่าทำงานปกติหรือเปล่า
-ลองปรับปุ่ม Bass - Treble ว่าเพิ่มลดได้ปกติไหม
-ลดกดปุ่ม Loudness ว่าทำงานหรือเปล่า แต่ถ้าหากมีเสียงปุ๊ก-ปั๊ก ขณะกดให้ถอดออกมาเอาสเปรย์ล้างคอนแทคฉีด แล้วกดเข้า-ออกสัก 10-20 ครั้ง
-ลองปรับโวลลุ่มเพิ่ม-ลดเสียงดูว่า เอียงซ้าย-ขวาไหม
-ถ้าปรับ Volume-Bass-Treble-Balance แล้วมีเสียงโครกคราก ให้ใช้สเปรย์ล้างคอนแทคฉีดเข้าไปที่ตัว Potentiometer เบาๆ อย่าให้เยิ้ม แล้วใช้มือหมุนกลับไปกลับมาจนไม่มีเสียงรบกวนให้ได้ยิน
-อีกจุดที่ต้องสังเกตคือในระดับความดังเสียงปกติที่ฟังอยู่ เสียงมีอาการไม่มีแรงหรือไม่ ถ้าเกิดอาการแป็ค ให้เช็ค C-filter ในชุดจ่ายไฟว่าแห้งหรือเปล่า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 08:52:05 PM »
ขอขอบคุณ คุณ sansirn อย่างยิ่งครับ

ตอนที่ีผมตรวจสอบสุขภาพเบื้องต้นเจ้าตัวนี้เมื่อปีก่อน อาการปกติดีทุกอย่าง

ฟังครั้งสุดท้าย ก็ใช้เทียบเสียงกับ OTL และ GainClone
หลังจากนั้น ก็จับห่อ Wrap ไม่เคยเอามาเปิดฟังอีกเลย ไม่รู้ว่าการที่เราไม่ได้ใช้นาน ๆ จะทำให้ชำรุดเสียหายบ้างไหม
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 10:16:43 PM »
ขอขอบคุณ คุณ sansirn อย่างยิ่งครับ

ตอนที่ีผมตรวจสอบสุขภาพเบื้องต้นเจ้าตัวนี้เมื่อปีก่อน อาการปกติดีทุกอย่าง

ฟังครั้งสุดท้าย ก็ใช้เทียบเสียงกับ OTL และ GainClone
หลังจากนั้น ก็จับห่อ Wrap ไม่เคยเอามาเปิดฟังอีกเลย ไม่รู้ว่าการที่เราไม่ได้ใช้นาน ๆ จะทำให้ชำรุดเสียหายบ้างไหม
  อยากรู้จังเลยคัพผลเป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับตัวยอดนิยม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 07:12:17 AM »

อยากรู้จังเลยคัพผลเป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับตัวยอดนิยม

ผมใช้ LS3/5a. 83db. 11ohm กับ3020เรี่ยวแรงอัดฉีดดีกว่า nad315bee 40wattมากๆ

ห้องนอน 3*3.5m เอาไม่อยู่ครับเบสมาเยอะมาก(เทียบกับ 315bee)

ผมว่าวัตต์จริงน่าจะร่วมๆร้อยวัตต์นะครับ ไม่ใช่20วัตต์ตามspec

แต่ยังไงก็ยังสู้หลอดไม่ได้ในแง่ความนวลเนียนรื่นหู

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 07:30:32 AM »
ผมลังเลใจว่า จะพูดเรื่องเสียงดีไหม พอดีคุณ Greenbull เขี่ยลูก
จึงขอลงเล่นด้วย  [yes-raccoon]

NAD3020i ผมฟังเทียบกับ NAD310 ที่ผมมีครอบครองอยู่ทั้งคู่
เสียงของ NAD3020i ฟังถูกหูมากกว่า ที่ไม่น่าเชื่อก็คือพละกำลัง เพราะว่า
สามารถขับลำโพงความไวต่ำ 84dB และบริโภควัตต์อย่าง Celestion SL6 ได้อย่างหมดจด

ไม่เผยอาการเมื่อยล้าใด ๆ ให้เห็น

คราวนี้ เมื่อจับเอามาฟังเทียบเสียงกับ GainClone
แนวเสียงของแอมป์ทั้งสองมันมากันคนละแนว ซึ่งผมชอบเสียงจาก GainClone มากกว่า
แต่ก็มิใช่ว่า GainClone ไปลบล้างข้อเด่นของ 3020i ได้อย่างราบคาบนะ

และแล้วผมก็ห่อแอมป์ SS ทั้งหมดด้วย Wrap รวมถึงเจ้า GainClone ด้วย
เป็นเพราะว่า ฟังแอมป์ตัวไหนก็ยังคิดถึง และลืมแอมป์หลอดไม่ลงอยู่ดีครับ 

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 09:17:59 AM »
ผมอีกคนที่ฟังยังไงๆ ก็ยังชอบเสียงที่มาจากหลอดมากกว่า  [yes-raccoon] [S-w-i-m-m-i-n-g-5]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 06:28:22 PM »
ตัวผมหากเล่นหลอดทั้งระบบ เสียงมันนุ่มไป เลยต้องมาคบกับแอมป์ SS ครับ