ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะรู้ได้อย่างว่า C มือสองที่ซื้อมารั่วหรือไม่ ถ้าไม่มีเครื่องมือวัด C  (อ่าน 5245 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
อุทาหรณ์สำหรับผู้ซื้อของดอง  ฮฺ   ๆ

โดนเข้าแล้วครับ ซื้อซีคัปลิ้ง Jupitor ใช้แล้วมา 1 คู่ ปรากฎว่าดองไว้นาน
พอขายออกไปคนซื้อแจ้งว่าซีรั่ว  จึงคืนตังค์เค้าไป กรรมเลยตกที่เราครับ 
เลยอยากทราบว่ามีวิธีเช็คซีมั้ยครับ  กรณีไม่มีมิเตอร์วัดซี....กรรมครับ

[n_o] [n_o] [n_o] [n_o]     

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยทั้งหมด แต่ไม่ต้องเป็น มิเตอร์ก็ได้

ดูด้วยตาคงบอกไม่ได้คับ

ใช้เป็นวงจรทดสอบก็ได้

แต่เจ้าจู บีแว๊กนี่ผมก็เคยโดนมากับตัวเหมือนกัน ได้มาจับใส่เลย รั่วออกมา 30 กว่าโวลท์

ดีที่ไม่พัง

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
               อย่าเพิ่งโยนทิ้งนะจ๊ะ....  ลองไปใส่ในปรีแอมป์ SS ดูอาจจะใช้ได้ ครับ แบบว่ารั่วที่ไฟสูงแต่พอมาใช้ที่ไฟต่ำ ใช้ได้น่ะครับ .. (ไม่มีประสบการณ์ อ่านของเค้ามาล้วนๆ)

อ่ะ ไปหามาได้อันนึงครับ เอาไปก่อนนะ เดี๋ยวลองไปหาใหม่

http://www.htg2.net/index.php?topic=47215.0

มีปรีหลอดใช้บ้างรึปล่าวครับ ถ้ามีก็ไปใส่ตรงซีเอ้าท์พุทแทนตัวเดิมแล้วลองวัดไฟดีซีดูครับ ง่ายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2011, 08:17:47 PM โดย electroN »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
เห็นบังๆก็เอา C รั่วๆไปใช้กับปรี อ๊ปๆอยุ่จนถึงทุกวันนี้ครับ [yes-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยทั้งหมด แต่ไม่ต้องเป็น มิเตอร์ก็ได้

ดูด้วยตาคงบอกไม่ได้คับ

ใช้เป็นวงจรทดสอบก็ได้

แต่เจ้าจู บีแว๊กนี่ผมก็เคยโดนมากับตัวเหมือนกัน ได้มาจับใส่เลย รั่วออกมา 30 กว่าโวลท์

ดีที่ไม่พัง

อย่าเพิ่งโยนทิ้งนะจ๊ะ....  ลองไปใส่ในปรีแอมป์ SS ดูอาจจะใช้ได้ ครับ แบบว่ารั่วที่ไฟสูงแต่พอมาใช้ที่ไฟต่ำ ใช้ได้น่ะครับ .. (ไม่มีประสบการณ์ อ่านของเค้ามาล้วนๆ)

อ่ะ ไปหามาได้อันนึงครับ เอาไปก่อนนะ เดี๋ยวลองไปหาใหม่

http://www.htg2.net/index.php?topic=47215.0

มีปรีหลอดใช้บ้างรึปล่าวครับ ถ้ามีก็ไปใส่ตรงซีเอ้าท์พุทแทนตัวเดิมแล้วลองวัดไฟดีซีดูครับ ง่ายดี

เห็นบังๆก็เอา C รั่วๆไปใช้กับปรี อ๊ปๆอยุ่จนถึงทุกวันนี้ครับ [yes-raccoon]

ผมมี 0.47/600v  ซื้อใหม่มตัวพันกว่าบาทแนะครับ  อันนี้เป็น 0.22/600v เห็นเขาขายถูกคู่ล่ะ 850 บาทเอง
จึงคว้าเอามา  มิน่าล่ะ...เป็นซีรั่วนี่เอง  แต่เขาไม่ได้ระบุว่าใช้ได้กับปรีแอมป์ SS เท่านั้น  คืนก็ไม่ได้...เค้าไม่รับคืน 
เอ่อ..งานเข้า  ไม่ได้ถามให้ละเอียด...ต้องโทษตัวเอง 
 [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
รั่วเยอะเลยเหรอครับน้า  [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ผมมี 0.47/600v  ซื้อใหม่มตัวพันกว่าบาทแนะครับ  อันนี้เป็น 0.22/600v เห็นเขาขายถูกคู่ล่ะ 850 บาทเอง
จึงคว้าเอามา  มิน่าล่ะ...เป็นซีรั่วนี่เอง  แต่เขาไม่ได้ระบุว่าใช้ได้กับปรีแอมป์ SS เท่านั้น  คืนก็ไม่ได้...เค้าไม่รับคืน 
เอ่อ..งานเข้า  ไม่ได้ถามให้ละเอียด...ต้องโทษตัวเอง 
 [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]

เอาน่า.... ไม่ต้องร้องห่มร้องไห้มากไป... เป็นบทเรียนในการซื้อของละกันครับ อะไรที่ราคาถูกผิดปกติควรสงสัยไว้ก่อนและสอบถามให้ดีๆ สำหรับที่เว็บนี้ก็หวังว่าจะไม่มีใครที่เอาซีรั่วๆ หรืออื่นๆที่ไม่ดีมาขายแบบนี้ครับ คราวหน้าซื้ออะไรมาได้ก็ควรเช็คให้เรียบร้อยในระยะเวลาตามเงื่อนไขที่เค้ารับคืน จะได้ไม่เป็นแบบนี้อีก โดยเฉพาะตัวอุปกรณ์ที่ผ่านการใช้งานมาแล้วครับ

รั่วเยอะเลยเหรอครับน้า  [roll-eyes]

ยังไม่ได้ของคืนครับ  ผมบอกให้หยุดส่งก่อนเพราะเขตบ้านเป็นเขตอพยพ ปณ.ปิดหมดเลยนิ
เลยยังไม่รู้ว่ารั่วยังไง  แต่ราคาถูกอย่างนี้คิดว่าไม่รอด ฮา แต่ไดรับคำตอบมาทาง PM ผมพอ
เดาทางเขาออกครับ  ทีหลังก็อย่าไปยุ่งกับเขาแล้วกัน  ซื้อของเขามาหลายอย่างแล้ว...

เอาน่า.... ไม่ต้องร้องห่มร้องไห้มากไป... เป็นบทเรียนในการซื้อของละกันครับ อะไรที่ราคาถูกผิดปกติควรสงสัยไว้ก่อนและสอบถามให้ดีๆ สำหรับที่เว็บนี้ก็หวังว่าจะไม่มีใครที่เอาซีรั่วๆ หรืออื่นๆที่ไม่ดีมาขายแบบนี้ครับ คราวหน้าซื้ออะไรมาได้ก็ควรเช็คให้เรียบร้อยในระยะเวลาตามเงื่อนไขที่เค้ารับคืน จะได้ไม่เป็นแบบนี้อีก โดยเฉพาะตัวอุปกรณ์ที่ผ่านการใช้งานมาแล้วครับ

เป็น case study จริง ๆ ครับ  จึง Post เป็นอุทาหรณ์สำหรับเพื่อนที่ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้
ชอบเรื่อง Diy เช่นผม  คงระมัดระวังเกี่ยวกับการซื้อ-ขายไว้บ้างหรือไม่ก็ซื้อ-ขายเฉพาะคนที่
ไว้ใจได้หรือแสดงความรับผิดชอบต่อการซื้อ-ขายนั้น ๆ   ขอบคุณครับ....ฮา 

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
ซีรั่วๆ มันต้องทิ้งอย่างเดี่ยวเลยป่ะครับ

หรือเอาไปใช้ คัปปิงสัญญาณได้