ผู้เขียน หัวข้อ: ปรี กับ ภาคiv มันคือตัวเดียวกันไหมครับ  (อ่าน 10510 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
 ปรี ออปแอมป์ที่กรุปบายกัน กับ ภาคiv ที่อยู่ใน dac wasin ตัวเดียวกันไหมครับ  

หมายถึงว่าเอาปรีมาต่อแทนiv ในdacได้ไหมครับ
หรือ เอาภาค iv ทำเป็นปรีต่อเข้าเพาเวอร์ได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011, 09:10:09 PM โดย civicdotcom »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: ปรี กับ ภาคiv มันคือตัวเดียวกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 08:09:23 AM »
ตอบสั้น ๆ ว่าแทนได้ครับ   

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
Re: ปรี กับ ภาคiv มันคือตัวเดียวกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 08:20:03 AM »
ตอบสั้น ๆ ว่าแทนได้ครับ   
[confused-raccoon] [confused-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 05:34:54 PM »
ผมลอง Output จากบอร์ด TDA1541 ไปเข้าปรี กบ เสียงมันเบามากครับ หรือว่าผมทำอะไรผิดไป ต้องลองครับ [c--c]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 06:07:04 PM »
i
ผมลอง Output จากบอร์ด TDA1541 ไปเข้าปรี กบ เสียงมันเบามากครับ หรือว่าผมทำอะไรผิดไป ต้องลองครับ [c--c]
  วงจร i/v ของ dac wasin ต้องมีีเกนประมาณ 15เท่า ครับ [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 06:08:14 PM »
ถ้าจะใช้ปรีก็ต้องใช้วงจรที่มีเกนขยายเยอะๆครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 06:11:00 PM »
ปรี ออปแอมป์ที่กรุปบายกัน กับ ภาคiv ที่อยู่ใน dac wasin ตัวเดียวกันไหมครับ  

หมายถึงว่าเอาปรีมาต่อแทนiv ในdacได้ไหมครับ
หรือ เอาภาค iv ทำเป็นปรีต่อเข้าเพาเวอร์ได้ไหมครับ
 ถ้ายึดตาม สัญญาณซีดีทั่วไปที่ 2v ไม่ได้ครับ เพราะปรีกบมีเกนรวมน้อยไปครับ สัญญาณที่ได้จะเบาไปครับ
 เว้นเสียแต่ว่าขนานบอร์ทสัก 4บอรท เกนอาจจะพอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2011, 06:17:40 PM โดย Bang doi »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 10:39:30 PM »
   ขอบคุณครับ ที่ถามตามหัวข้อกระทู้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมทำปรีออปแอมลองดู แล้วมันไม่ดัง เอามาต่อแทนภาค iv dac ก็ไม่ดังอีก  เห็นคนอื่นเช็คไฟ ถ้าไฟครบต่อปุป ดังเลย  ของผมไฟครบ ต่่อปุป สิ่งแรกที่รับรู้ได้คือสงัดมาก(ไม่น่าเชื่อ)    คือไม่หือไม่อือ ไม่ร้องเพลงให้ฟังเลย
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 11:15:46 PM »
 ลองต่อไม่ผ่านแดคดูก่อนครับ ว่าดังหรือเปล่า จะได้รู้ว่าเกิดจากอะไร ถ้าปรีปกติเอาไปต่อแดคก็น่าจะดัง แต่เบาครับ ก็อย่างที่ข้างบนเค้าบอกไว้ Gain ปรี opamp น่าจะไ้ด้ประมาณ 7 ครับ แต่ I/V DAC ต้อง 15 อัพ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 09:59:16 PM »
  ดังแล้วครับ  เป็นที่ออฟแอมครับ เปลี่ยนปุ๊ปดังเลย  ใช้OP42 เสียบใน dac wasin ดัง พอเสียบในปรี ออปแอมป์ ไม่ดัง เห็นเป็นซิงเกิลเหมือนกันนึกว่าใช้ด้วยกันได้

.. พร้อมส่งการบ้านเลยครับ  ผลงานชิ้นแรกในชีวิตกับ 2 วันเต็มๆ พอดีซื้อ pcbไว้สองแผ่น ไปซื้ออุปกรณ์ร้านเขาจัดให้ งงกับ 22R 220k 2k7 ตอนนี้อ่านเป็นแระ ไม่กล้าต่อหม้อแปลง เลยใช้แบตแทน(คิดว่าถ้ามันต่อผิดคงไม่ถึงกะตายละมังไฟจากแบต) แผ่นแรกต่อผิด สลับไฟลบกับบวก ได้ยินเสียงฟิ๊ด เอาหูไปฟังใกล้ๆ ว่ามันดังตัวไหน แตกตูมใส่หูเลย ..วันที่สองไปซื้อใหม่ ตอนแรกเขาเอาอาร์1/4ให้ รอบนี้เอา 1/2  ประกอบคล่องกว่าเดิม เทสไฟปุปโอเค 11.86 กับ-11.86  ..ไม่ดัง   เซงเลย เข้าไปดูในฟอรั่มที่มือใหม่หัดทำ มีแต่เห็นไฟครบ เสียบแล้วดัง ไม่เห็นมีใครไฟครบ เสียบแล้วไม่ดังเลย  นั่งดูภาพที่เขาส่งการบ้าน3-4รอบ เช็คทีละจุด เหมือนกันเป๊ะ สงสัยบ้คกรีไม่ดี ย้ำตะกั่วใหม่ ไม่ดังอีก พอดีเห็นพี่เล็กโพส บอกให้ต่อไม่ผ่านแดค ( คิดในใจ ก็ต่อผ่านซีดีนั่นแหละ จะ10กว่ารอบแร๊ว มันไม่ดัง ฮ่าๆๆ )เลยจะต่อผ่านแดคดู เผื่อมันดัง ครั้นจะต่อเลยก็กลัวแดคจะพังไปอีก ตอนนั้นถอดใจแร๊ว กะไม่ทำแล้ว ตอนนอนก็คิดไป ทามไมมันไม่ดัง เป็นกับอะไร ขนานว่าจะเลิกทำแล้วน่ะ มันคาใจตรงไม่ดังนี้แหละ คิดไปคิดมาเลย ลองไปวัดไฟในแดค wasin ดู เอ๋..ไฟที่ขาออปแอมมันไม่เหมือนกัน  พอมันดังแล้ว โค.ตะ.ระ ภูมิใจเลย แต่งานนี้เริ่มเข้าใจวงจรเยอะขึ้นมากเลย และขอขอบคุณทุกคะแนะนำครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 10:08:02 PM »
ปรีเวอร์ชั่นนี้ Op amp ใช้ Dual ครับ ถ้าจะใช้ single ต้องข้างล่ะสองตัว ขี่กันบนอแด็บเตอร์ครับ ลองดูนะ เผื่อจะชอบ ยินดีด้วยครับ clapping-1-2
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 10:35:51 PM »
  ดังแล้วครับ  เป็นที่ออฟแอมครับ เปลี่ยนปุ๊ปดังเลย  ใช้OP42 เสียบใน dac wasin ดัง พอเสียบในปรี ออปแอมป์ ไม่ดัง เห็นเป็นซิงเกิลเหมือนกันนึกว่าใช้ด้วยกันได้

.. พร้อมส่งการบ้านเลยครับ  ผลงานชิ้นแรกในชีวิตกับ 2 วันเต็มๆ พอดีซื้อ pcbไว้สองแผ่น ไปซื้ออุปกรณ์ร้านเขาจัดให้ งงกับ 22R 220k 2k7 ตอนนี้อ่านเป็นแระ ไม่กล้าต่อหม้อแปลง เลยใช้แบตแทน(คิดว่าถ้ามันต่อผิดคงไม่ถึงกะตายละมังไฟจากแบต) แผ่นแรกต่อผิด สลับไฟลบกับบวก ได้ยินเสียงฟิ๊ด เอาหูไปฟังใกล้ๆ ว่ามันดังตัวไหน แตกตูมใส่หูเลย ..วันที่สองไปซื้อใหม่ ตอนแรกเขาเอาอาร์1/4ให้ รอบนี้เอา 1/2  ประกอบคล่องกว่าเดิม เทสไฟปุปโอเค 11.86 กับ-11.86  ..ไม่ดัง   เซงเลย เข้าไปดูในฟอรั่มที่มือใหม่หัดทำ มีแต่เห็นไฟครบ เสียบแล้วดัง ไม่เห็นมีใครไฟครบ เสียบแล้วไม่ดังเลย  นั่งดูภาพที่เขาส่งการบ้าน3-4รอบ เช็คทีละจุด เหมือนกันเป๊ะ สงสัยบ้คกรีไม่ดี ย้ำตะกั่วใหม่ ไม่ดังอีก พอดีเห็นพี่เล็กโพส บอกให้ต่อไม่ผ่านแดค ( คิดในใจ ก็ต่อผ่านซีดีนั่นแหละ จะ10กว่ารอบแร๊ว มันไม่ดัง ฮ่าๆๆ )เลยจะต่อผ่านแดคดู เผื่อมันดัง ครั้นจะต่อเลยก็กลัวแดคจะพังไปอีก ตอนนั้นถอดใจแร๊ว กะไม่ทำแล้ว ตอนนอนก็คิดไป ทามไมมันไม่ดัง เป็นกับอะไร ขนานว่าจะเลิกทำแล้วน่ะ มันคาใจตรงไม่ดังนี้แหละ คิดไปคิดมาเลย ลองไปวัดไฟในแดค wasin ดู เอ๋..ไฟที่ขาออปแอมมันไม่เหมือนกัน  พอมันดังแล้ว โค.ตะ.ระ ภูมิใจเลย แต่งานนี้เริ่มเข้าใจวงจรเยอะขึ้นมากเลย และขอขอบคุณทุกคะแนะนำครับ

ส่งปรี op amp มาที่ร้านจะเปลี่ยนอุปกรณ์ให้ทั้งหมด ไม่คิดตังค์ เป็นรางวัลให้กับความเพียรพยายามจนประสพความสำเร็จครับ หลังจากได้รับแล้วจะเปลี่ยนให้ทันทีคงใช้เวลาสักครึ่งชั่วยาม แล้วจะส่งกลับให้ทันได้ใช้งานช่วงปีใหม่ครับ [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 10:43:24 PM »
 [no-raccoon]ของขวัญปีใหม่จากพี่เล็ก [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 11:16:44 PM »
    ขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ..พี่เล็ก สำหรับของขวัญปีใหม่ ขอรับด้วยใจก็แล้วกันน่ะครับ เพราะผมคิดว่า ผมคงไม่ได้เอามาฟัง เอามาก็เสียของ ยังคิดอยู่ว่าปรีที่ทำเสร็จ จะส่งไปจับฉลากวันปีใหม่ แต่คิดไปไปคิดมา อุปกรณ์ผมมันก็พื้นๆ ใครจับได้ของผมก็จะซวยไป  ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่า่ส่งอะไรดี  แต่ที่พี่เล็กมี [res]น้ำใจที่ทำให้ก็ดีใจแล้วครับ  [res]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 11:21:23 PM »
ของขวัญปีใหม่อย่าไปคิดมากครับ    ความสำคัญมันใช่อยู่ที่มูลค่าของ แต่อยู่ทีใจผู้ให้ครับ   [gr_in]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 11:30:50 PM »
   งั้นผมส่งปรีตัวนี้ไปน่ะครับ แต่ไม่ได้ส่งแบตนะมันหนัก   ถึงราคาไม่แพง แต่เต็มไปด้วยความพยายามน่ะคร๊าบ

ออฟไลน์ nooheng

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011, 08:50:34 PM »
ของขวัญปีใหม่อย่าไปคิดมากครับ    ความสำคัญมันใช่อยู่ที่มูลค่าของ แต่อยู่ทีใจผู้ให้ครับ   [gr_in]

[gr_in]

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 05:59:36 PM »

[clap hand2] [res]

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 07:19:41 PM »
ตอนนี้ผมเองก็ไม่มี i/v เลยเอาปรีออปแอมป์ ตัวเก่าใช้ไปพลาง ๆ ก่อนเหมือนกันครับ ผมลองเปลี่ยน R 2.7K เป็น 1K ก็ใช้ได้ครับ ได้เกนเพิ่มมาซักเท่าตัว เสียงใช้ได้ครับ   [roll]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 07:31:31 PM »
ตอนนี้ผมเองก็ไม่มี i/v เลยเอาปรีออปแอมป์ ตัวเก่าใช้ไปพลาง ๆ ก่อนเหมือนกันครับ ผมลองเปลี่ยน R 2.7K เป็น 1K ก็ใช้ได้ครับ ได้เกนเพิ่มมาซักเท่าตัว เสียงใช้ได้ครับ   [roll]
ทำเลยครับ ถ้าชอบหลอดก็จัดไปไม่ต้อง ใช้ pcb หรอกครับ HW โลด

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 08:40:54 PM »

เปลีั่ยน r2.7 k เป็น 1 k ถ้าค่า r น้อยลง เกนมันจะได้เพิ่มขึ้นหรือครับ  จดๆเป็นความรู้ใหม่สำหรับผม 
 แล้วในทางกลับกัน ถ้าเพิ่ม r เกนมันจะลดลงด้วยใช่ไหมครับ  แล้วในปรีแดควสิน ลดเกนลง เปลี่ยน r ตรงไหนครับ ผมลองเอาi/v dac wasin มาต่อเป็นปรี มันเสียงแตก เหมือนมันขยายมากไป (เรียกว่าออสซิเลสใช่ป่าวครับ ) 

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 10:06:45 PM »
ขออนุญาติตอบนิดนะครับ  ภาค iv คิอภาคเปลี่ยนกระแสไปเป็นแรงดันครับ ส่วนปรีคือภาคขยายสัญาณให้มีขนาดใหย่ขึ้นครับ ในวงจรแด็ก ตัวiv ก็rที่เอ้าพุทแด็กล่ะครับทีนี้มันได้แรงดันนิดเดียวตามสูตรe=ir(กระแสะจากtdaไหลผ่านrเอ้าพุท)เลยต้องผ่านวงจรขยายเพื่อให้ได้เอ้าพุทสูงพอจะเข้าแอมป์ได้ทีนี้เค้ารวมวงจรส่วนนั้นเข้าไปเราเลยเรียกว่าภาคivครับทีนี้ต้องการเกนขยายก็ขึ้นกับเราถ้ามันมีมากพอปรีแอมป์ก็ไม่ต้องใช้ครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 05:13:50 AM »

กด Like ให้ครับ และขอบคุณน้า civicdotcom มากๆ สำหรัีบน้ำใจในวันปีใหม่ครับ

เพิ่มอีกนิดนะครับ ภาค iv ที่พิมพ์ๆกันนี่มันคือ วงจร I to V แต่เรียกย่อๆ ว่าวงจร iv โดยตัวอักษร i เป็นตัวย่อของกระแส (Current) ในสมการ E = IR และตัวอักษร v เป็นหน่วยของแรงดัน (Voltage) E ในสมการเช่นเดียวกัน เพราะฉะนั้นอย่างที่น้าอ้นบอก ภาค iv คือภาคเปลี่ยนกระแสไปเป็นแรงดัน

โดยปกติวงจรขยายเสียงทั่วๆ ไปเราจะใช้แรงดันเป็นตัวอ้างอิง เช่นปรีแอมป์ตัวนี้มีอัตราขยายหรือเกนเท่ากับ 7 เท่า เต็มๆ ว่ามีอัตราขยายแีรงดันเท่ากับ 7  (Voltage Gain = 7)

แต่เผอิญว่าเจ้า TDA1541 นี่ให้เอาท์พุทออกมาเป็นกระแสหรือเป็น Current Source หรือแหล่งจ่ายกระแส วิธีง่ายๆ ในทฤษฎี thevenin - norton คือใส่ R เข้าไปที่เอาท์พุทซะ
http://th.wikibooks.org/wiki/%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%A5%E0%B9%8C:Thevenin_Norton_equivalents.png

เราก็สามารถแปลง TDA1541 ให้กลับมาเป็นแหล่งจ่ายแรงดัน เหมือนชาวบ้านเค้าได้ ค่า R เท่าไหร่ต้องลองกันดูครับ ต้องดูที่ความสามารถให้การจ่ายกระแสสูงสุดของ TDA1541 ด้วย (Maximum ของ TDA1541 อยู่ที่ 4mA)

แต่ก็เจออีกปัญหานึงแรงดันที่ได้จาก R ตัวนี้มีค่าน้อยมาก ทำให้ต้องการวงจรขยายแรงดัีน มากกว่าปกติคือ 15 เท่า อย่างที่ท่านอื่นๆ ว่ามา

เลยกลายมาเป็นที่มาของวงจร IV ที่มี R และวงจรขยายแรงดัน

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 06:42:21 AM »

กด Like ให้ครับ และขอบคุณน้า civicdotcom มากๆ สำหรัีบน้ำใจในวันปีใหม่ครับ

เพิ่มอีกนิดนะครับ ภาค iv ที่พิมพ์ๆกันนี่มันคือ วงจร I to V แต่เรียกย่อๆ ว่าวงจร iv โดยตัวอักษร i เป็นตัวย่อของกระแส (Current) ในสมการ E = IR และตัวอักษร v เป็นหน่วยของแรงดัน (Voltage) E ในสมการเช่นเดียวกัน เพราะฉะนั้นอย่างที่น้าอ้นบอก ภาค iv คือภาคเปลี่ยนกระแสไปเป็นแรงดัน

โดยปกติวงจรขยายเสียงทั่วๆ ไปเราจะใช้แรงดันเป็นตัวอ้างอิง เช่นปรีแอมป์ตัวนี้มีอัตราขยายหรือเกนเท่ากับ 7 เท่า เต็มๆ ว่ามีอัตราขยายแีรงดันเท่ากับ 7  (Voltage Gain = 7)

แต่เผอิญว่าเจ้า TDA1541 นี่ให้เอาท์พุทออกมาเป็นกระแสหรือเป็น Current Source หรือแหล่งจ่ายกระแส วิธีง่ายๆ ในทฤษฎี thevenin - norton คือใส่ R เข้าไปที่เอาท์พุทซะ
http://th.wikibooks.org/wiki/%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%A5%E0%B9%8C:Thevenin_Norton_equivalents.png

เราก็สามารถแปลง TDA1541 ให้กลับมาเป็นแหล่งจ่ายแรงดัน เหมือนชาวบ้านเค้าได้ ค่า R เท่าไหร่ต้องลองกันดูครับ ต้องดูที่ความสามารถให้การจ่ายกระแสสูงสุดของ TDA1541 ด้วย (Maximum ของ TDA1541 อยู่ที่ 4mA)

แต่ก็เจออีกปัญหานึงแรงดันที่ได้จาก R ตัวนี้มีค่าน้อยมาก ทำให้ต้องการวงจรขยายแรงดัีน มากกว่าปกติคือ 15 เท่า อย่างที่ท่านอื่นๆ ว่ามา

เลยกลายมาเป็นที่มาของวงจร IV ที่มี R และวงจรขยายแรงดัน

จดครับ...และมี dac อีกหลายตัวที่ออกมาเป็นโวลต์เอ๊าท์ จับไปใส่ปรีเลยครับ http://www.audiodesignguide.com/DAC_final/DacFinal.html ชิมิ

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 07:08:21 AM »

เปลีั่ยน r2.7 k เป็น 1 k ถ้าค่า r น้อยลง เกนมันจะได้เพิ่มขึ้นหรือครับ  จดๆเป็นความรู้ใหม่สำหรับผม 
 แล้วในทางกลับกัน ถ้าเพิ่ม r เกนมันจะลดลงด้วยใช่ไหมครับ  แล้วในปรีแดควสิน ลดเกนลง เปลี่ยน r ตรงไหนครับ ผมลองเอาi/v dac wasin มาต่อเป็นปรี มันเสียงแตก เหมือนมันขยายมากไป (เรียกว่าออสซิเลสใช่ป่าวครับ ) 

ตามปกติเกนการขยายของออปแอมป์ ประมาณ Rf/Ri นี่แหละครับ ในปรีกบตัวเก่า Rf คือ 22K ,Ri 2.7K ก็ได้เกนประมาณ 8 กว่า ๆ  เปลี่ยนตัว 2.7K เป็น 1K ก็คงได้เกนราว ๆ 22 มั้งครับ (จำไม่ค่อยได้แล้ว วงจรแบบ non อาจบวกไปอีก 1) ผมก็ลองมั่ว ๆ ดูครับใช้ได้ดี เสียงไม่มีแตกครับ ส่วน i/v dac wasin เอามาเป็นปรี เกนมันน่าจะสูงไปนะครับ เสียงคงแตก ถ้าใส่วอลลุ่ม เร่งได้นิดเดียวก็น่าจะแตกแล้วนะครับ

ทำเลยครับ ถ้าชอบหลอดก็จัดไปไม่ต้อง ใช้ pcb หรอกครับ HW โลด

ผมว่าจะใช้ หลอด 6965 หรือไม่ก็ 12ax7 ที่ได้มาจากพี่เล็กนี่แหละครับ ทำ i/v ดู หลังปีใหม่แล้วคงเริ่มหาวงจร และมวลสารครับ  [roll]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 09:05:24 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ  [res]
อ่าน2-3 รอบแล้ว เข้าใจมังไม่เข้าใจมัง ตามพื้นฐานอันน้อยนิด แต่ก่อนผมเข้าใจมาตลอดว่าตรงไหนมีออฟแอม คือตัวขยายสัญญาณ ก็คือปรี
แล้วยังคิดไปเองอีกว่า เอาตัวขยายสัญญาณออกนอกเครื่อง คือปรี เอาไปข้างในเครื่องคือ iv ฮ่าๆๆๆ เหมือนเพาเวอร์ เอาปรีออก คือเพาเวอร์ เอาปรีเข้าไปข้างในเครื่องคืออินติเกรด (เดาจังเลยเรา) [phok]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 10:26:49 AM »

ผมว่าจะใช้ หลอด 6965 หรือไม่ก็ 12ax7 ที่ได้มาจากพี่เล็กนี่แหละครับ ทำ i/v ดู หลังปีใหม่แล้วคงเริ่มหาวงจร และมวลสารครับ  [roll]

5965 ครับ ไม่ใช่ 6965   วงจรมีอยู่แล้วครับ ทำเมื่อไหร่บอกมาได้เลย