ผู้เขียน หัวข้อ: กี่วันมันจะพังครับ  (อ่าน 14855 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: กี่วันมันจะพังครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 10:52:13 AM »
Cooler master ต้องดูรุ่นที่ประกันดีๆนะครับ บางตัวเหมือนทะลุ QC มาจ่ายไฟไม่เต็ม เมื่อก่อนไม่เชื่อว่าจะมีกับแบรนระดับนี้แต่เจอเองกับตัว CM 450W

เอามาเสียบแก้ขัดกับ CPU QX 4หัว การ์ดจอ 8800GTX เปิดใช้ๆไป 15นาที รีเอง ซักพักมันก็ดับ  |:(  เลยไปเอา Enermax 375W มาเสียบใครจะเชื่อว่ามันลากไหว :-\

ราคาถูกกว่าครึ่งต่อครึ่ง แถมเมืองนอกเอาตัว 375W มาเทส peak load ได้ตั้ง 460W เฉยเลย @~~@ จนถึงตอนนี้ 7ปีละเจ้า 375W ผมก็ยังใช้งานได้ปรกติดีสิงสถิตอยู่ในเคืร่องหลาน...ใครจะเชื่อราคามัน 1400 เอง   (^o^)
Enermax ชื่อนี้มั่นใจได้

enermax หรือ cooler master ล่ะเบน
 8) 8) 8)

ผมว่ามันไม่น่า work นะครับ หลังๆๆมานี้อะ ผมรู้สึกว่า qc มันแย่ลงอะครับสำหรับยี่ห้อนี้ อะ |:( |:(
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ prasits

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:20:32 AM »
ไปเดินดูที่ไอที แสควร์ สอยเอา DETECH Silver Series 650w. มาเปลี่ยนใหม่แล้ว
คิดอยู่หลายตลบเหมือนกันว่าจะเล่นตัวแพง แต่ผลสุดท้ายก็ไม่ได้เล่นของแพงเพราะอีกไม่นานก็จะขยับเปลี่ยนคอมใหม่

ส่วน PSU ตัวเดิม C ไหม้ดำเกรียมเลยครับ  [blowup] [blowup]

เสียดายจังอุส่าห์ยุซะเต็มที่ [HAHAHA]

เอามาใช้ชั่วคราว ครับ

เพราะบอร์ดเดิม Socket A (462), AMD Sempron? Processor 2200 ผมจับเอามา Over Clock แบบโหด ๆ ตั้งแต่วันแรกที่ถอย
ถ้าพ้นปีหน้า จะพังหรือไม่พัง ก็จะหาเรื่องเล่นเครื่องแรง ๆ กับเขาบ้างครับ

โมตั้งแต่แอมป์ยันคอมเลยเหรอนี่  [res]

ผู้เฒ่าลีลา ที่รู้จักมาโมทุกอย่างที่ขวางหน้า
แม่บ้านฟันหลอ ยังจับใส่ฟันเทียมเต็มปากเลยครับ [HAHAHA]
ติดต่อผมที่นี่ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=272.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:20:46 AM »
 :-\ ที่รู้ๆ Enermax รุ่นใหม่ๆ ตั้งแต่ ลิเบอตี้มา ตั้งแต่ตัว หลักพันจนหลักหมื่น...ล้วนห่วยหมดเลย แย่จัง :'(

เอางบขนาดนั้นไปสอย Antec ใช้ดีก่า   (^o^)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:29:22 AM »
ง่า ใช้ enermax 460 w อยู่ตัว ซื้อตอนนั้น 2,800 น่าจะ 6 ปี ได้แล้วล่ะ

ถ้ามันไม่เวิร์ค ตัวถัดไปเปลี่ยนยี้ห้อดีฝ่า

<@^^@> <@^^@> <@^^@>

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:34:14 AM »
 เมื่อวานก็ซื้อมาตัวนึง ราคา 420 บาท เอามาวอร์มเครื่อง โดยต่อกับพัดลมเคส 4-5 ชั่วโมง ใช้งานจริง ไม่รู้ว่าจะเดี้ยงหรือเปล่า ::)
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 12:00:16 PM »
:-\ ที่รู้ๆ Enermax รุ่นใหม่ๆ ตั้งแต่ ลิเบอตี้มา ตั้งแต่ตัว หลักพันจนหลักหมื่น...ล้วนห่วยหมดเลย แย่จัง :'(

เอางบขนาดนั้นไปสอย Antec ใช้ดีก่า   (^o^)
ขนาดนั้นเลยเหรอครับ   :o

นับแต่ที่ใช้จริงใช้เองนะครับ ไม่ขอกล่าวอ้างถึงรีวิวเมืองนอก  [))]

Liberty เป็นรุ่นถอดสายได้น่าจะรุ่นแรกๆของค่ายนี้ปรับประกันจาก 3ปีเป็น5ปี แต่ใช้ไปไม่ถึง6เดือนจะออกอาการไฟ 12V(สำคัญมากสำหรับการ OC) มันจะจ่ายไม่เต็มและมีเสียงจี่ๆ เหมือนไฟสปาร์คที่เราได้ยินตามเสาไฟฟ้าบ่อยๆครับแก้ไม่หาย เลยต้องขาย
80 Plus รุ่นแรก เหมือนจะดูดีเลยจัดมาลอง พอกันเลยแต่จี่น้อยกว่า รอบนี้ปรับเป้นประกัน Lifetime เลยเครมกันได้ตลอดชีวิต  |:(
Tomahawk ซี่รี่ล่าสุด...ไหงเจ้าตำนาน PSU ถึงทำราคาลดฮวบแบบนี้...นึกต่อไม่ออกเลย ETK500AWT 500W Tomahawk ประกันตลอดชีพ 3,250  :-\
ส่วน Liberty ECO II รุ่นใหม่อันนี้ไม่เคยลอง เพราะมันออกมาหลังจากผมตกหลุมรัก TT ไปหล่ะ  (^o^) Liberty ECO II 620W 5,790 ประกัน 5-Year เพราะตามราคานี้ผมได้ TT 850W เลย

Antec แบรนนี้นัก OC เมืองนอกต่างนิยมมาก จ่ายไฟโหดนิ่งดีแต่เสียอย่างเดียว ตัวแทนบ้านเราไม่สั่งรั่นเล็กๆมาขาย TruePower Quattro Series TPQ-850W เล็กสุดราคาเริ่มต้นที่ 6900 ส่วน 1200W ใหญ่สุดอยู่ที่ 9,490 ประกัน 3ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 12:01:31 PM โดย numz »

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 12:11:22 PM »
 นอกจากกำลังวัตต์ที่ต้องการแล้ว รูปลักษณ์ก็สวยไม่เบาเลยคับ สำหรับ psu สมัยนี้   [))]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 12:16:36 PM »
แต่ก็ยังมี psu พวกตำนานๆอีก 2-3ยี่ห้อมั้งครับ ผมจำได้อันเดียวคือ SevenSteem เป็น PSU เกรด Server แท้ๆเลยครับ เป็น OEM PSU Server ให้ Dell , HP ครับ

จ่ายไฟนิ่งมากๆ ราคาดุดันไม่รุ็เพราะตัวแทนหรือว่ายังไง  :-\ 400W ขายอยู่ 27-2900 ได้ ข้อเสียที่ไม่โดนใจวัยรุ่นคือมันถอดสายไม่ได้ ทำให้จัดสายค่อนข้างลำบาก มันจะติดพวกสายที่เกินมา อย่างหัวโมเลค 4pin มันให้มาตั้ง 16 หัว  :-*

psu รุ่นใหม่ๆ มีแค่ 8-10หัวก็เยอะแล้ว

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 12:24:52 PM »
นี่หรือเปล่า Antec ที่ว่า นี่เป็นรุ่นเล็กราคาพันกว่า

และอีกรุ่น ราคาสี่พันกว่า

ออฟไลน์ taoybb

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:18:32 PM »
Corsair เล้ย

เพิ่งนึกได้ Raidmax ออกตัวใหม่ได้สักพักแล้ว เป็น Raidmax RX-1000AE   จ่ายไฟได้ 1000W  มี 80Plus Gold ด้วยครับ ราคา 3990 เอง ลองหาดู เข้าไทยได้สักพักแล้วครับ  ได้ตัวนี้ราคาถูกเผื่ออนาคตได้นานเลยครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 03:43:14 PM »
80plus มีตัวไหนไฟนิ่งมั่งเหรอครับ?
เทสออกมามีแต่ห่วยกับห่วยมากทุกตัวเลย [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ WiT78

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ร่วมกันค้นหาบทสุดท้ายของการทำ D.I.Y
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 06:53:03 PM »
PSU จะใช้ยี่ห้อใดก้ได้ครับ แต่ขอให้ได้วัตต์เต็มจริงๆ  ส่วนกำลังวัตต์นั้นขึ้นอยู่กับสเปคต่างๆของคอมฯ. ว่ากินกำลังไฟเท่าไหร่  แต่ตัวหลักๆที่ต้องคำนึง

ถึงการกินไฟคือ การ์ดจอครับ ถ้าใช้คอมแบบปกติธรรมดา ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ท (ในกรณีนี้เผื่อให้สำหรับต่อคอมดูหนังผ่านสาย HDMI เข้าจอ LCD)

ผมว่าประมาณ 500-550W ก็คงเพียงพอ   
-----------------------------------------------
HDD เดี๋ยวนี้ราคาถูกลงมาก ผิดกับเมื่อก่อนที่ราคามหาโหด
ว่าแต่ HDD ถ้าซื้อใหม่ใช้ของค่ายไหนดีครับ 

ผมแนะนำ WD ครับ   [))]
ติดต่อWiT78ได้ที่ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=275.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 07:14:04 PM »
ไปเดินดูที่ไอที แสควร์ สอยเอา DETECH Silver Series 650w. มาเปลี่ยนใหม่แล้ว
คิดอยู่หลายตลบเหมือนกันว่าจะเล่นตัวแพง แต่ผลสุดท้ายก็ไม่ได้เล่นของแพงเพราะอีกไม่นานก็จะขยับเปลี่ยนคอมใหม่

ส่วน PSU ตัวเดิม C ไหม้ดำเกรียมเลยครับ  [blowup] [blowup]

เสียดายจังอุส่าห์ยุซะเต็มที่ [HAHAHA]

เอามาใช้ชั่วคราว ครับ

เพราะบอร์ดเดิม Socket A (462), AMD Sempron? Processor 2200 ผมจับเอามา Over Clock แบบโหด ๆ ตั้งแต่วันแรกที่ถอย
ถ้าพ้นปีหน้า จะพังหรือไม่พัง ก็จะหาเรื่องเล่นเครื่องแรง ๆ กับเขาบ้างครับ

โมตั้งแต่แอมป์ยันคอมเลยเหรอนี่  [res]

ผู้เฒ่าลีลา ที่รู้จักมาโมทุกอย่างที่ขวางหน้า
แม่บ้านฟันหลอ ยังจับใส่ฟันเทียมเต็มปากเลยครับ [HAHAHA]

อะเจ๊ย มาได้ไงเนี่ย เงียบหายไปไหนเสียนาน [boomboom]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 07:19:20 PM »
80plus มีตัวไหนไฟนิ่งมั่งเหรอครับ?
เทสออกมามีแต่ห่วยกับห่วยมากทุกตัวเลย [HAHAHA] [HAHAHA]
เอาสโคปจับหรอน้า ผมสงสัยนะวัดกันยังไงอ่า

หุหุ แต่ Raidmax ไม่นิ่งเป็ะแต่ค่อนข้างนิ่งครับ คุ้มกับเงินมาก ตอนแรกก็ไม่เชื่อมันหรอก แต่หลังๆมีคนพูดถึงเยอะเลยเอามาลองดู   แต่อย่างว่าแหละ อยากได้ดีๆ Corsair เล้ย แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 07:20:06 PM โดย taoybb »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 07:29:18 PM »
PSU Test ไปโหลด OCCT  มาเปิดเล่นซักชั่วโมงนึงดูครับผม มันจะมีเส้นมาตรฐานมาเช่น 12V ก็จะขีดที่12พอดี แล้วเราก็รอดูว่าของเราสวิงขึ้นรึลง

ไม่ต้องใช้สโคป หรอกครับ  [HAHAHA]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 07:31:57 PM »
หนุ่ม มี Link ให้โหลดบ้างไหม
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 07:42:45 PM »
OCCT Perestro?ka 3.1.0

http://www.ocbase.com/perestroika_en/index.php?Download  ครับผม กดตรงตัวแดงๆ ลาวโดดเลยครับ  Vo

แต่กดแล้วทั้งเครื่องจะทำงาน 100% นะครับ หยุดงานอื่นหรือเซฟงานก่อนครับผม เพราะมันอาจแฮงค์ หรือค้างได้ครับ  (^_^)

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 10:15:06 PM »
ลองแล้วครับ ตกตามยถากรรมของคนงบน้อย Riadmax 530ss  80Plus ครับ ไม่ Gold เวง แต่ก็ไม่เต็มอยู่ดี

Vcore โปรแกรมเพี้ยนครับ
  Idle  3.85 V ประมาณนี้ครับ
  Full  3.73 V

ไฟ 3.3 โปรแกรมเพี้ยนครับ
  HW Monitor 3.25-3.27V
  แต่ OCCT วัดได้ 1V กว่าๆ ที่ idle
                      1.9 ที่ Full
  (มั่นใจครับไม่สลับกับไฟ CPU แน่นอน เพราะ CPU ผมอัดไม่เกิน 1.45 ครับ)

เปิด OCCT เพี้ยนหมดเลยครับ
5V ก็วัดได้ 3 กว่าๆ แต่ HW Monitor ออกแถวๆ 4.7-4.9V

ยกเว้นไฟ 12V  วัดได้ตรงทั้งสองโปรแกรม Idle กับ Fullload  ไม่ต่างกันที่ 14.7V  (การ์ดจอตรูจะระเบิดไหมเนี่ย มิน่าลากแรงยังไงก็ไม่ยอมสุดง่ายๆ เทสผ่านทุกรอบ)
ไฟ 12V ใส่การด์จอ HD5770 Ref1 1GB DDR5  OC ลากสุดๆ
เลี้ยง HDD 3 ตัว Sata 7200rpm ทั้งหมด  DVD Drive Sata 1ตัว  และพัดลม 12cm มีไฟ 2 ตัว