ผู้เขียน หัวข้อ: 6DJ8 Preamp  (อ่าน 246114 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: 6DJ8 Preamp
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 06:49:35 AM »
วันอาทิตย์ผมจะไปทำไม้ข้าง พี่สมชายจะทำด้วยไหม
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 10:48:42 PM »
วันอาทิตย์ผมจะไปทำไม้ข้าง พี่สมชายจะทำด้วยไหม
ผมไปทำใหม่มาแล้วครับ พรุ่งนี้ว่าจะประกอบครับ

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 10:55:47 PM »
พี่สมชายครับ ไม้อะไรครับ สวยดีครับ

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 11:03:13 PM »
พี่สมชายครับ ไม้อะไรครับ สวยดีครับ
เป็นไม้สักวงกบเก่าครับ แต่ผมทำสีไม่ค่อยสวย ขี่เกียจขัดอ่าครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 11:22:29 PM »
"ไม้อัดมันขัดง่ายนะครับพี่

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 07:14:38 AM »
ของผมก็เริ่มแล้ว

ทีแรกกะว่าเอากล่องนี้ไปทำ 6Z7G-SE จึงขอลัดคิวก่อน
เพราะปรี 6DJ8 แท่่นนี้ค้างเป็นปี กลัวน้อยใจ

ไม้ข้างของผมเดี๋ยวจะขัดละอียด ขอกินกาแฟให้หมดก่อนครับ  [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 07:32:54 AM »

ทีแรกกะว่าเอากล่องนี้ไปทำ 6Z7G-SE จึงขอลัดคิวก่อน
เพราะปรี 6DJ8 แท่่นนี้ค้างเป็นปี กลัวน้อยใจ

ไม้ข้างของผมเดี๋ยวจะขัดละอียด ขอกินกาแฟให้หมดก่อนครับ  [roll]
เอากล่องนี้ใส่ปรีหรือครับ

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 07:43:15 AM »

เอากล่องนี้ใส่ปรีหรือครับ

พอใส่ไหมครับ ยังไม่ได้วัดขนาดเลย

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 07:52:57 AM »
สาดแลคเกอร์ทับ 1 รอบแล้วครับ

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 08:20:46 AM »

พี่นรงค์เสร็จแล้วเดี๋ยวผมส่ง หลอดไปลองเสียบดูนะครับ.

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 08:25:23 AM »
ประกอบร่างไว้บ้างแล้วยังขาดหม้อไฟ กับซีเนอร์ไดโอดอีก 1 ตัวครับ ส่วน rx ใช้ค่าเท่าไหร่ครับพี่

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 08:27:42 AM »
ประกอบร่างไว้บ้างแล้วยังขาดหม้อไฟ กับซีเนอร์ไดโอดอีก 1 ตัวครับ ส่วน rx ใช้ค่าเท่าไหร่ครับพี่
RX ผมใช้ตาม PCB ครับ 5 โอมห์

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 12:57:57 PM »

พี่นรงค์เสร็จแล้วเดี๋ยวผมส่ง หลอดไปลองเสียบดูนะครับ.

แท่นไม่พอเอามาทำแท่นปรีเสียแล้ว หม้อโตเกินไปต้องหันไปทำแอมป์ 6Z7G ต่อแล้วครับ [heart_shell]

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 07:33:18 PM »
วันนี้ได้สาดสีแล้วครับ

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 07:44:18 PM »

ทีแรกนึกว่าเก้าอี้สนามเสียอีก  [roll]

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 07:56:55 PM »
วันนี้ได้เท่านี้แหละครับ พอดี ผบ. ชวนจัดบ้านเคลียสัมพรกของผมทั้งวันเลยครับ  [c--c]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 10:50:39 PM »
เอามาให้น้าแว่นดูครับ  [roll-eyes] นี่เป็นเวอร์ชั่นแรกที่เค้าออกขายเลยครับ จำได้ว่าซื้อในงาน hifi ที่แอมบาสเดอร์ ปีที่ factor มาเปิดตัวนั่นเลย  พ่อซื้อให้เป็นของขวัญตอนอยู่ม.ปลายครับ ที่เปลี่ยนไปส่วนใหญ่ก็เป็นพวกซีที่เห็นนั่นเลยครับ ผมถอดเปลี่ยนของเดิมออก (ทำตะกี้) แล้วก็ลองเสียบฟังเทียบของเดิม

ของเดิมเสียงมันจะยานเบสไม่กระชับ ขาดรายระเอียดไปหน่อย รวมๆ ฟังแล้วมันไปได้กับเพลงช้ามากกว่า พอเจอเพลงเร็วออกจะมั่วๆไป เลยชำแหล่ะซะ แล้วก็แก้สาเหตุที่เสียงดังสองข้างไม่เท่ากันด้วย นี่เป็นสาเหตุที่ผมเก็บปรีตัวนี้ไว้เฉยๆ ร่วม 10 ปี ก็มาเจอตอ เจ้า pot ที่วงไว้นั่นล่ะครับ มันดังไม่เท่ากันสองข้าง ในรูปนี่ผมเปลี่ยนใหม่แล้ว แต่ก็มาตายน้ำตื้น ใส่ลูกบิดเดิมไม่ได้ครับ ของเดิมมันเป็นแบบเรียบ ส่วนนี่มันเป็นหัวแฉก [phok]

เสียงตอนนี้ก็กระชับตามสไตล์วัยรุ่นล่ะครับ เดี๋ยวรอเิบินอุปกรณ์ซะหน่อยน่าจะเข้าที่กว่านี้ เดี๋ยวหาวงจรก่อน จะมาไล่เปลี่ยนอาร์ในบางตำแหน่ง เสียดายอย่างเดียวเสียงในภาคโฟโนมันฮัมครับ ยังแก้ไม่ตกว่าจะทำยังไงดี  อ้อ สำหรับท่านที่มีเครื่องเก่าอยากเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ ระวังหน่อยนะครับเวลาถอดอุปกรณ์ ของผมนี่ปริ๊นล่อนกันเลย ตาไก่หลุด กว่าจะบัดกรีคืนได้เล่นเอาหงุดหงิดกันเลย [n_o]

สภาพหลังเปลี่ยนไส้

pot เจ้ากรรม

ผมสงสัยว่ามันสามารถถอดมาล้างได้มั้ยครับ หรือว่าต้องซื้อใหม่อย่างเดียว ตัวนึง 2k แน่ะ  [Rabb_cry]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 11:11:58 PM »
มะเฟืองก็ขันน็อตล็อคได้ครับ ผมทำประจำ [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 11:17:02 PM »
เดี๋ยวลองข่มขืนมันอีกทีครับพี่ นั่งเก็บของตะกี้ หาลูกบิดไม่เจอซะล่ััะ มันอะไรกันนักหนาเนี่ย  [n_o]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 09:12:29 PM »

ทำไปถึงไหนแล้วคร๊าบ... [shock1]

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 09:41:25 PM »
พรุ่งนี้คาดว่าเสร็จเรียบร้อยแน่นอนครับ วันนี้ไปฉะเชิงเทรากลับมามืดซะแล้ว

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 09:48:31 PM »
เอามาให้น้าแว่นดูครับ  [roll-eyes] นี่เป็นเวอร์ชั่นแรกที่เค้าออกขายเลยครับ จำได้ว่าซื้อในงาน hifi ที่แอมบาสเดอร์ ปีที่ factor มาเปิดตัวนั่นเลย  พ่อซื้อให้เป็นของขวัญตอนอยู่ม.ปลายครับ ที่เปลี่ยนไปส่วนใหญ่ก็เป็นพวกซีที่เห็นนั่นเลยครับ ผมถอดเปลี่ยนของเดิมออก (ทำตะกี้) แล้วก็ลองเสียบฟังเทียบของเดิม

ของเดิมเสียงมันจะยานเบสไม่กระชับ ขาดรายระเอียดไปหน่อย รวมๆ ฟังแล้วมันไปได้กับเพลงช้ามากกว่า พอเจอเพลงเร็วออกจะมั่วๆไป เลยชำแหล่ะซะ แล้วก็แก้สาเหตุที่เสียงดังสองข้างไม่เท่ากันด้วย นี่เป็นสาเหตุที่ผมเก็บปรีตัวนี้ไว้เฉยๆ ร่วม 10 ปี ก็มาเจอตอ เจ้า pot ที่วงไว้นั่นล่ะครับ มันดังไม่เท่ากันสองข้าง ในรูปนี่ผมเปลี่ยนใหม่แล้ว แต่ก็มาตายน้ำตื้น ใส่ลูกบิดเดิมไม่ได้ครับ ของเดิมมันเป็นแบบเรียบ ส่วนนี่มันเป็นหัวแฉก [phok]

เสียงตอนนี้ก็กระชับตามสไตล์วัยรุ่นล่ะครับ เดี๋ยวรอเิบินอุปกรณ์ซะหน่อยน่าจะเข้าที่กว่านี้ เดี๋ยวหาวงจรก่อน จะมาไล่เปลี่ยนอาร์ในบางตำแหน่ง เสียดายอย่างเดียวเสียงในภาคโฟโนมันฮัมครับ ยังแก้ไม่ตกว่าจะทำยังไงดี  อ้อ สำหรับท่านที่มีเครื่องเก่าอยากเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ ระวังหน่อยนะครับเวลาถอดอุปกรณ์ ของผมนี่ปริ๊นล่อนกันเลย ตาไก่หลุด กว่าจะบัดกรีคืนได้เล่นเอาหงุดหงิดกันเลย [n_o]

ผมสงสัยว่ามันสามารถถอดมาล้างได้มั้ยครับ หรือว่าต้องซื้อใหม่อย่างเดียว ตัวนึง 2k แน่ะ  [Rabb_cry]

fp-5 ตัวเต็มเลย โมภาคไลน์ไปเยอะเลย  [thumb up]

pot ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าจะถอดออกมาล้างยังไงเหมือนกัน ไม่รู้จะมีน้ำยาอะไรช่วยได้หรือเปล่าน่ะครับ คงต้องลองปรึกษาพี่เล็กอีกที

ของผมกำลังบูรณะอยู่ครับ แจ็คหาซื้อยากมาก ต้องไปหาของเก่ามาผ่าตัดพันธุกรรมนิดหน่อย เดี๋ยวอีกซัก 2 อาทิตย์ก็คงเสร็จล่ะครับ เพราะช่วงนี้งานก็วุ่นพอสมควร แถมปวดท้องไม่สบายอีกต่างหาก
เดี๋ยวทำเสร็จแล้ว จะไปขึ้นกระทู้ใหม่พร้อมลายละเอียดอีกทีครับผม  Vo

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 10:30:23 PM »
เอามาให้น้าแว่นดูครับ  [roll-eyes] นี่เป็นเวอร์ชั่นแรกที่เค้าออกขายเลยครับ จำได้ว่าซื้อในงาน hifi ที่แอมบาสเดอร์ ปีที่ factor มาเปิดตัวนั่นเลย  พ่อซื้อให้เป็นของขวัญตอนอยู่ม.ปลายครับ ที่เปลี่ยนไปส่วนใหญ่ก็เป็นพวกซีที่เห็นนั่นเลยครับ ผมถอดเปลี่ยนของเดิมออก (ทำตะกี้) แล้วก็ลองเสียบฟังเทียบของเดิม

เสียงตอนนี้ก็กระชับตามสไตล์วัยรุ่นล่ะครับ เดี๋ยวรอเิบินอุปกรณ์ซะหน่อยน่าจะเข้าที่กว่านี้ เดี๋ยวหาวงจรก่อน จะมาไล่เปลี่ยนอาร์ในบางตำแหน่ง เสียดายอย่างเดียวเสียงในภาคโฟโนมันฮัมครับ ยังแก้ไม่ตกว่าจะทำยังไงดี  อ้อ สำหรับท่านที่มีเครื่องเก่าอยากเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ ระวังหน่อยนะครับเวลาถอดอุปกรณ์ ของผมนี่ปริ๊นล่อนกันเลย ตาไก่หลุด กว่าจะบัดกรีคืนได้เล่นเอาหงุดหงิดกันเลย [n_o]

fp-5 ตัวเต็มเลย โมภาคไลน์ไปเยอะเลย  [thumb up]

pot ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าจะถอดออกมาล้างยังไงเหมือนกัน ไม่รู้จะมีน้ำยาอะไรช่วยได้หรือเปล่าน่ะครับ คงต้องลองปรึกษาพี่เล็กอีกที

ของผมกำลังบูรณะอยู่ครับ แจ็คหาซื้อยากมาก ต้องไปหาของเก่ามาผ่าตัดพันธุกรรมนิดหน่อย เดี๋ยวอีกซัก 2 อาทิตย์ก็คงเสร็จล่ะครับ เพราะช่วงนี้งานก็วุ่นพอสมควร แถมปวดท้องไม่สบายอีกต่างหาก
เดี๋ยวทำเสร็จแล้ว จะไปขึ้นกระทู้ใหม่พร้อมลายละเอียดอีกทีครับผม  Vo
ผมเคยใช้น้ำมันไฟแช็ครอนสันล้างหายครับ

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 06:36:09 PM »
เสร็จเสียทีกับปรีในดวงใจ

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 07:52:49 PM »
ตอนนี้เขากำลังเกี้ยวพาราสีอยู่กับ EL34  [dancing]

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 09:09:55 PM »

ไม่หาฝาครอบหม้อแปลงซะหน่อย จะได้เพิ่มความงามขึ้นมาอีกนิดนึง

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 09:47:46 PM »
ใครมี PCB แผ่นนี้อยู่ในมือ ทำได้เลยครับเสียงเจ้าไม่ผิดหวังจริงๆครับ รายละเอียดปลายแหลมมีประกายน่าฟังมากครับ ตามความรู้สึกผมผมว่ามันครบทุกย่านที่ต้องการแล้วไม่รู้จะติตรงใหน แนะนำให้ทำกันเลยแล้วกันครับ ต้องขอขอบคุณพี่ณรงค์ที่จุดประกายให้แผ่น PCB มา พีเล็กที่สนับสนุนหลอดเสียงดีอย่าง 6DJ8 น้า audiomania ที่สนับสนุนหลอด ECL82 Mullard ขอคุณทุกท่านที่ติดตามตลอดมา และที่ขาดไม่ได้ที่จะขอบคุณคือพี่ SRT ผู้ออกแบบ PCB ให้ได้เล่นกัน ผมคิดว่าปรีชุนี้คงไม่เหมาะแต่กับแอมป์หลอดเพียงอย่างเดีียว น่่าจะเหมาะกับแอมป์ SS ด้วย ผมคงจะได้มีโอกาสทำแอมป์ SS ซึ่งตอนนี้หามาดองไว้แล้ว 3 project คงได้ทำในลำดับต่อไปครับ

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 09:54:56 PM »

ไม่หาฝาครอบหม้อแปลงซะหน่อย จะได้เพิ่มความงามขึ้นมาอีกนิดนึง

มีไอเดียอยู่ในใจแล้วครับพี่ แต่ยังขาดอุปกรณ์

หากสร้างกรงที่เป็นตะแกรงครอบด้วย จะงามมากครับ

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 09:56:34 PM »
พี่ณรงค์อย่าเพิ่งหยุดนะครับดำเนินการต่อไปให้เสร็จครับ หากล่องสวยๆใส่ให้จงได้  [smi_ley]

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 10:07:38 PM »
พี่ณรงค์อย่าเพิ่งหยุดนะครับดำเนินการต่อไปให้เสร็จครับ หากล่องสวยๆใส่ให้จงได้  [smi_ley]

หม้อที่ผมทำไว้บ๊อบบิ้นขนาด 32 x 50 มม. จำนวน 1 ลูก พอเอามาลงแท่นมันไม่พอดี
PCB ไม่มีที่ยึด ขาดเกินไปอย่างละนิด จึงหยุดรอพับกล่องใหม่

คงหลังจากที่ 6Z7G ดังก่อน แล้วจะกลับมาทำปรีตัวนี้ให้เสร็จครับ