ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ จะทำแอมป์หลอด SE KT88 + 6SL7  (อ่าน 23305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wera_A

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 77
Re: ขอคำแนะนำ จะทำแอมป์หลอด SE KT88 + 6SL7
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 04:50:30 PM »
วอลุ่มของน้า มีสวิทช์เปิดปิดด้วย ใช่ไหมครับ  [heyheypig445]

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
Re: ขอคำแนะนำ จะทำแอมป์หลอด SE KT88 + 6SL7
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 05:12:49 PM »
วอลุ่มของน้า มีสวิทช์เปิดปิดด้วย ใช่ไหมครับ  [heyheypig445]

ใช่ครับ VR100KA x 2 + switch
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2014, 05:23:37 PM โดย serikul »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 05:26:39 PM »
ขา C ดูน่ากลัวจะแตะตัวยึด Socket 

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 05:33:32 PM »
ตรวจสอบแล้ว ไม่แตะกับขา Socket ครับ ห่างมากพอสมควร น่าจะเป็นเพราะมุมกล้อง
ผมไม่ได้ใส่ปลอกฉนวน เพราะเห็นว่ามันแค่สั้น ๆ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 06:29:22 PM »
น่าจะค่อยๆวายริ่งไปนะครับจัดระเบียบไปในตัว เวลาวัดหรือเปลี่ยนอุปกรณ์จะได้สะดวก  [chick-clap]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 07:16:09 PM »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ แบบว่าคนแก่ใจร้อน ตอนนี้อยากประกอบเครื่องให้ฟังเสียงได้ก่อนเป็นอันดับแรก ไว้ถ้ามีโอกาสได้ทำเครื่องอีก ต่อไปจะพยายามวายริ่งสายให้ดูดีกว่านี้คร้บ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 07:26:30 PM »
ถึงต่อจะดูกระจุก แต่จุดเชื่อมก็น้อยและสั้น น้าแกน่าจะเน้นประสิทธิภาพ กระชับดีครับน้า [painting-11]

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 07:40:07 PM »
ขอบอกตามตรงตามว่าผมยังไม่มีประสบการณ์เลยว่าการติดตั้งอุปกรณ์แบบไหนจะมีผลกับเรื่องเสียงอย่างไร
ตอนนี้ทำได้แค่ว่าวงจรมีอุปกรณ์อะไรบ้างและจะต้องต่อเชื่อมถึงกันอย่างไร ผมก็พยายามเอามาเชื่อมต่อกัน
แบบง่ายที่สุดเท่าที่จะทำได้  เท่าที่เคยหาอ่านจากประสบการณ์ของท่านที่ทำเครื่องหลอดมาก่อน จำได้ว่าท่านแนะนำว่าสั้นที่สุด ดีที่สุด ก็เลยพยายามทำตามนั้นครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 08:03:04 PM »
 ก็อาจจะเป็นอย่างที่พี่บอก คือถ้าไม่ค่อยได้ทำ  หรือ ทำน้อยก็จะมองไม่เห็นภาพว่าควรจะวางอะไรตรงไหน อย่างไร  แต่ถ้าทำบ่อยๆก็จะเริ่มมองเห็นปัญหาที่เกิดจากการทำ และ มักจะมีการแก้ไขปรับปรุงจากการทำในครั้งก่อน ให้ดีขึ้นได้  ครับ ส่วนของการจัดวางอุปกรณ์สั้นที่สุดน่ะดีครับ แต่ก็ต้องคำนึงถึงการทำการตรวจเช็ค ตรวจวัดด้วย ว่าทำได้สะดวก หรือไม่ หรือหากต้องมีการถอดเปลี่ยนทำได้โดยง่ายหรือเปล่า ประมาณนี้ครับ เท่าที่ดู ผมว่าพี่ตัดขาอุปกรณ์สั้นเกินไปครับ หากมีการปรับเปลี่ยนของชิ้นนั้นอาจจะนำไปใช้กับจุดอื่นๆไม่ได้เลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 08:27:56 PM »
ผมขอน้อมรับทุกคำแนะนำไว้ด้วยความขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ ด้วยความที่น้อยในเรื่องประสบการณ์ แต่มีความเชื่อมั่นว่าที่หมู่บ้านนี้มีต้องคำแนะนำดี ๆ ด้วยจิตเมตตาอย่างมากมาย ผมจึงกล้าที่จะนำเสนอผลงานให้ช่วยติติง บอกกล่าว แนะนำ และไม่ผิดหวังจริง ๆ ครับ อย่างที่บอกไว้ตั้งแต่ต้นกระทู้ว่า ผมรู้แค่อ่านวงจร ดูอุปกรณ์ได้ และบัดกรีเป็น แค่นั้นจริง ๆ ครับ ทุกคำแนะนำที่ให้ไว้ ผมจะถือว่าเป็นครูสำหรับผม ถ้าจะมีการทำเครื่องต่อ ๆ ไปครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 08:44:24 PM »
 ค่อยๆทำไปครับ ส่วนใหญ่เวลาโพสก็จะไม่ค่อยมีการคอมเม้นท์กัน เพราะความเกรงใจ แต่ผมอยากให้เหมือนเมื่อก่อนตอนที่อยู่ htg เวลาลงผลงานทีนึงก็มีเพื่อนๆเข้ามาให้คำแนะนำ ติชมกันอย่างมากมาย ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ดีทั้ง คำติ คำชม เหมือนกระจกสะท้อนในด้านอื่นๆที่เราอาจจะมองข้าม เพื่อพัฒนาและปรับปรุงงานที่เราทำกันให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ  แม้แต่ผมเองก็อยากจะให้มีคนมาคอมเม้นท์เยอะๆ ไม่มีใครเก่งรอบรู้ไปทั้งหมด ทุกคนย่อมมีข้อผิดพลาดด้วยกันทั้งนั้น ไม่มากก็น้อย แต่ไม่ค่อยจะมีใครมาคอมเม้นท์เหมือนแต่ก่อนเลย  อีกอย่างเดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปมาก ผมก็งงเหมือนกัน ว่าเดี๋ยวนี้คนเล่นเค้าไม่ค่อยจะคุยกัน เมื่อก่อนมีอะไรมาเรื่องนึงก็จะแห่มาคุยกัน เดี๋ยวนี้เค้าแค่ดู และ รอซื้อของกันอย่างเดียว  ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เลยพยายามจะสร้างกลุ่มเล็กๆเพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนแนวความคิดกัน จะได้เกิดการสนทนาพูดคุยกันมากขึ้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 09:03:17 PM »
     เข้ามาติดตามครับ ของผม ย่างเข้า 3 เดือนแล้วยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ (อุปกรณ์ตอนนี้ประมาณ 90%
เข้ามาติดตามกระทู้นี้ ได้ idea ตรงที่สับสวิทซ์เลือก UL mode กับ Triode mode  นี่หล่ะครับ
      เท่าที่ดูการต่อสาย ของผมยิ่งกว่านี้ครับ ไม่ต้องสวยมาก ดังพอ แต่ก็จะได้มาพร้อม
กับน้องฮัม   นิดนึงพอให้รู้ว่าเราเปิดเครื่องแอมป์แล้ว [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ kmin

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
    • http://radiant.lnwshop.com/
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 03:03:13 AM »
ทางเดินสัญญาณสั้นที่สุด  [huge-thumbs-up]

จริง ๆ เลยครับนะ ผมไม่รุ้ว่ามันดียังไง แต่มันง่ายทีสุดสำหรับผมตอนนี้ครับ
  ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่ปลายตัวอาร์จะเป็นจุกรัดเชื่อมต่อกับแถบค่าต้านทาน ที่มีการดัดขาก็เพื่อไม่ให้เกิดแรงดึง แรงเครียดและลดการเกิดความเสียหาย ถ้าจะสั้นก็บัดกรีลงแผ่นปริ๊นไปเลย  ยิ่งตัวซีอิเล็กฯนี่โดนมาบ่อยเหมือนกัน ไม่ดัดขา ยิ่งใช้กับงานร้อนๆค่าเพี้ยนเอาง่ายๆครับ เป็นว่าเสียงจะแย่ไปเรื่อยๆ  บ้างก็มี
เสียงรบกวนแต่หาสาเหตุไม่เจอจากจุดอาร์คเล็กๆนี่ละ ผมตกม้าตายมาเยอะแล้ว เมื่อก่อนคิดว่าจะปราณีตดัดขาไปไหนว้า ยิ่งทำยิ่งรู้เลยครับ เดี๋ยวนี้เอาใจใส่ทุกตัว กลัวแป๊กแล้วหาตัวการไม่เจอ เสียเวลาไล่หาเป็นวันๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2014, 03:12:49 AM โดย kmin »

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:22:26 AM »
ทางเดินสัญญาณสั้นที่สุด  [huge-thumbs-up]

จริง ๆ เลยครับนะ ผมไม่รุ้ว่ามันดียังไง แต่มันง่ายทีสุดสำหรับผมตอนนี้ครับ
  ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่ปลายตัวอาร์จะเป็นจุกรัดเชื่อมต่อกับแถบค่าต้านทาน ที่มีการดัดขาก็เพื่อไม่ให้เกิดแรงดึง แรงเครียดและลดการเกิดความเสียหาย ถ้าจะสั้นก็บัดกรีลงแผ่นปริ๊นไปเลย  ยิ่งตัวซีอิเล็กฯนี่โดนมาบ่อยเหมือนกัน ไม่ดัดขา ยิ่งใช้กับงานร้อนๆค่าเพี้ยนเอาง่ายๆครับ เป็นว่าเสียงจะแย่ไปเรื่อยๆ  บ้างก็มี
เสียงรบกวนแต่หาสาเหตุไม่เจอจากจุดอาร์คเล็กๆนี่ละ ผมตกม้าตายมาเยอะแล้ว เมื่อก่อนคิดว่าจะปราณีตดัดขาไปไหนว้า ยิ่งทำยิ่งรู้เลยครับ เดี๋ยวนี้เอาใจใส่ทุกตัว กลัวแป๊กแล้วหาตัวการไม่เจอ เสียเวลาไล่หาเป็นวันๆ
วัตถุประสงค์คือให้กำลังใจกันครับ มองหาจุดดีในสิ่งที่ทำไปแล้ว ส่วนจะทำให้ดียิ่งๆ ขึ้นแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ครับ
ถนัดแบบไหน ก็ทำไปก่อน

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 10:44:02 AM »

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 05:26:30 PM »
วันนี้ทำเครื่องเสร็จ ไล่สายไฟทั้งหมดแล้วถูกต้อง  เอาหลอดออกมาเสียบ ปรากฎว่าหลอดที่มีอยู่มันไม่ใช่ 6SL7 แต่เป็น 6SN7  เร่งวอลลุ่มจนสุดเสียงมาจี๊ดเดียว เลยต้องเปิดเน็ตหาวงจรที่ใช้หลอด 6SN7 ไปเจอวงจรนี้ เค้าออกแบบมาขับ 2A3

ไล่อุปกรณ์แล้วพอมีสำรองอยุ่ เลยรื้อที่ทำไว้ออก และได้โอกาสเอาคำแนะนำของทุกท่านมาใช้ คือขาอุปกรณ์ยังพยายามให้สั้นที่สุด  แต่ทำให้โปร่งกว่าเดิมและติดว่าทำได้สวยงามกว่าเดิมนิดหน่อย

ผมอยู่บ้านนอกครับ ตัวคนเดียว มีปัญหาก็ไม่รู้จะไปถามใคร ก็ได้น้อง ๆ หลาน ๆ สมาชิกในเว็บช่วยแนะนำ จนถึงตอนนี้ฟังเสียงได้แล้วครับ เสียงมาเต็มกระหึ่ม ไม่มีฮัม ไม่มีจี่ ดีใจสุด ๆ เลยครับ

พรุ่งนี้จะเอาประกอบลงแท่นแล้วจะมารายงานความคืบหน้าอีกทีครับ

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 05:31:51 PM »
สวัสดีครับพี่ดุสิต เกษียณแล้วเหรอครับ โคราชไม่บ้านนอกนา ช่วงนี้ผมห่างๆหน่อย ได้แต่สะสมอุปกรณ์ไปเรื่อยๆไม่มีผลงานออกมาเลยครับ 

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 06:01:19 PM »
สวัสดีครับคุณสันติชัย  ผมเกษียณได้เกือบปีแล้วครับ Dynaco ST-70 ยังใช้งานได้ดีอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 06:29:35 PM »
 ไปๆมาๆ ต้องกลับมาใช้วงจรยอดนิยม direct coupling ของ sun audio จนได้ ก็ดีครับ เกนเหลือๆเลยครับวงจรนี้  [chick-headphone]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 06:31:10 PM »
ดีใจด้วยครับ  [chick-clap]

ออฟไลน์ kharukang

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 07:08:26 PM »
รอชมครับ ^^
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ LED

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 07:12:04 PM »
รอชมครับ  [chick-clap]

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 07:15:42 PM »
ตอนนี้ผมมี Dynoco ST-70 ใช้งานกับ Dynapas 3 อยู่ครับ เชื่อในพละกำลังของ PP มาตลอด จนไม่สนใจกับแอมป์ SE เคยทำ SE 6L6 ให้เพื่อนไปเครื่องนึง ตอนนั้นไม่รู้จะขอคำแนะนำจากที่ไหน ก็เลยทำไปตามวงจรที่หาได้จากในเน็ต เสียงมันทึบ ๆ อับ ๆ ไม่ประทับใจเลย  จนมีความรู้สึกที่ไม่ดีกับแอมป์หลอด SE  แต่เมื่อไม่นานได้ทำ SE EL-34 ให้เพื่อนอีกเครื่องนึง ได้คำแนะนำจากเพือน ๆ ใน HTG2 ก็ได้เครื่องที่เสียงพอรับได้ แต่ยังไม่ถึงกับประทับใจ  และสุดท้ายเพื่อนส่งเครื่องสำเร็จรูป SE KT-88 ของอาจารย์ Mc ให้ลงแท่นใหม่และใส่ Phono M-7 ที่ผมมีความชำนาญเป็นพิเศษให้อยู่ในแท่นเดียวกัน  พอทำเสร็จลองเปิดฟัง  เสียงมันได้ใจมากเลย และเริ่มเปลี่ยนความคิดใหม่ว่า แอมป์หลอด SE ถ้าทำดี ๆ เสียงก็ได้ไม่แพ้ PP และดูจะมีความนุ่มนวนอิ่มหวานดีกว่าด้วยซ้ำไป

พอมีเพื่อนบอกว่าอยากได้แอมป์หลอด SE ที่มีพลังมากพอสมควร ผมก็เลยเสนอ SE KT-88 ไป พอพูดตุยตกลงกัได้ผมก็เริ่มทำ และที่ผ่านมาถ้าทำเองคนเดียวก็คงจะได้แบบอับ ๆ ทึบ ๆ เหมือนเดิม พอดีได้สมัครเข้ามาเป็นสมาชิกเว็ปนี้ ยอมรับว่าทีแรกก็เพื่อจะซื้อ OPT ของคุณชาตรี  แต่พอได้อ่านหลาย ๆ กระทู้ที่มีการถามตอบ เห็นว่าเพื่อน ๆ ที่นี่มีมิตรไมตรีต่อกันเป็นอย่างดี ก็เลยตัดสินใจเปิดกระทู้นี้เพื่อขอช่วยนำทางในการ DIY  และก็ได้กำลังใจและคำแนะนำมากมาย ซึ่งเป็นประโยชน์จนไม่รู้ว่าจะขอบคุณอย่างไร

มาถึงเวลานี้ผมบอกได้เลยว่าไม่น้ำใจไมตรีในหมุ่บ้านนี้มีเปี่ยมล้น ช่วยให้ผมทำ SE KT-88 เตรื่องนี้ได้สมใจ เสียงดี มีพลัง อิ่มหวาน และสดไส  ผมทดสอบเสียงเบื้องต้นด้วย CD ชุด SWINING JAZZ PIANO  เสียงเปียอาโน ได้เป็นเปียอาโนจริ่ง ๆ เกินคำบรรยายครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 07:35:54 PM »
อ้าว..พี่ปรับวงจรใหม่เสร็จแล้วหรือนี่  ไวจังครับดีใจด้วยครับที่ได้เสียงที่ถูกใจ   [chick3]

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 08:05:00 PM »
ใช่ครับสำหรับชีวิตหลังเกษียณ มีเวลาว่างวันนึงเกิน 24 ชั่วโมง ตอนเช้าลองต่อสายลำโพง แล้วจ่ายไฟให้ภาคไตรฟ์ พอเสียงมันไม่ได้ สาย ๆ หน่อยก็เข้าเน็ตหาวงจร ก่อนเที่ยงก็รื้อของเก่าออก ตอนบ่ายหาอุปกรณ์ได้ครบ มีแค่ R 4 ตัวกับ C อีก 2 ตัว เอามาไล่ลงติดตั้งกับขาหลอด 8 ขา เป็นจุดไส้หลอด 2 ขา ที่เหลือก็แค่ 6 ขา ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็ได้ฟังเสียงจากภาคไดร์ฟชุดใหม่แล้ว  ผมว่าแอมห์หลอดมันมีข้อดีตรงที่อุปกรณ์ไม่มาก ปรับเปลี่ยนได้ง่าย ถ้าเป็นทรานซีสเตอร์ ต้องรื้อทำใหม่แบบนี้ผมว่าคงต้องใช้เวลาอย่างน้อย 2-3 วันกว่าจะได้ฟังเสียง

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 08:26:00 PM »
วันนี้ทำเครื่องเสร็จ ไล่สายไฟทั้งหมดแล้วถูกต้อง  เอาหลอดออกมาเสียบ ปรากฎว่าหลอดที่มีอยู่มันไม่ใช่ 6SL7 แต่เป็น 6SN7  เร่งวอลลุ่มจนสุดเสียงมาจี๊ดเดียว เลยต้องเปิดเน็ตหาวงจรที่ใช้หลอด 6SN7 ไปเจอวงจรนี้ เค้าออกแบบมาขับ 2A3

ไล่อุปกรณ์แล้วพอมีสำรองอยุ่ เลยรื้อที่ทำไว้ออก และได้โอกาสเอาคำแนะนำของทุกท่านมาใช้ คือขาอุปกรณ์ยังพยายามให้สั้นที่สุด  แต่ทำให้โปร่งกว่าเดิมและติดว่าทำได้สวยงามกว่าเดิมนิดหน่อย

ผมอยู่บ้านนอกครับ ตัวคนเดียว มีปัญหาก็ไม่รู้จะไปถามใคร ก็ได้น้อง ๆ หลาน ๆ สมาชิกในเว็บช่วยแนะนำ จนถึงตอนนี้ฟังเสียงได้แล้วครับ เสียงมาเต็มกระหึ่ม ไม่มีฮัม ไม่มีจี่ ดีใจสุด ๆ เลยครับ

พรุ่งนี้จะเอาประกอบลงแท่นแล้วจะมารายงานความคืบหน้าอีกทีครับ

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกคำแนะนำครับ

วงจรนี้ผมใช้ขับ 7027A ( ตามดาต้า) ได้เสียงครบทั้งสูงและต่ำเลยครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 08:30:41 PM »
 วงจรของ sun audio  c coupling จะมีผลต่อเสียงค่อนข้างมากครับ เรียกว่าเล่นเสียงได้หลากหลายจาก C coupling คู่นี้ครับ ผมยังคงเลือกใช้ C oil  ในวงจรนี้ครับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 08:51:34 PM »
 c coupling ผมใช้ sprague black bueaty ค่า 0.33 uf ที่ได้เสียงตอนนี้ทุ้มดีอื่มลึก แหลมหวานไปได้ไกล กรุ๊งกริ๊งดี  ภาคไดร์ฟนี้จริง ๆ ผมเห็นมานานแล้ว แต่เห็นเค้าใช้ขับหลอดเบอร์ 300B หรือไม่ก็ 2A3 ก็เลยมองข้ามไป จนถึงว้นนี้ไม่รู้จะใช้แบบไหน ก็เลยลองเอามาใช้ดู เพิ่งได้รู้ว่าเอามาขับ KT-88 ก็ได้ และให้เสียงที่ดีครบสมบูรณ์อีกด้วย

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2014, 10:26:29 AM »
ยินดีด้วยครับ  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2014, 01:09:50 PM »
เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ