ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ซื้อเพลงใน iTunes “โง่” จริงหรือ?  (อ่าน 4525 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
คนที่ซื้อเพลงใน iTunes “โง่” จริงหรือ?
« เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 01:07:26 PM »

ผมเห็นว่าเป็นข้อมูลดี  สำหรับคนชอบโหลดเพลงแบบไม่ฟรี ลองคลิ๊ก link เข้าไปอ่านดูกันครับ เค้าเขียนไว้ละเอียดดี

เจ้าของบทความ และ ที่มาของข้อมูล : Pol.Cpl.Zakariya Wohya in Daily Lifestyle ; https://medium.com/daily-lifestyle/d8eb007db8c1
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
Re: คนที่ซื้อเพลงใน iTunes “โง่” จริงหรือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 01:28:51 PM »
ผมฟังเพลงแจ๊ซจากเว็ปนอกเสียเดือนละ 5us ฟังเป็นแบคกราวนด์ทั้งวันเพลินดีออก คงไม่เข้าข่ายไง่นะ  [wink-12] [look-for-11]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: คนที่ซื้อเพลงใน iTunes “โง่” จริงหรือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 01:52:54 PM »
 [DJ11] ก่อนจบ ทำไมถึงไรท์เป็น MP3 ไม่ได้ล่ะครับ ในเมื่อแผ่น CD ที่เราฟังไฟล์ Audio ก็สามารถไปริปเป็น MP3 ได้เลย  [puzzled]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 01:56:08 PM »
  ไม่หรอกครับ ผมเห็นด้วยกับเค้านะถ้าคนที่ไม่ต้องการซื้อแผ่นก็โหลดอย่างถูกต้อง เพราะต่อไปถ้าเป็นอย่างนี้แล้วใครจะมาทำเพลงให้ฟังกัน และในฐานะผมเองคนซื้อแผ่นและไม่ฟังเพลงจากการโหลด แต่ก็มี server ที่เก็บเพลง Audiophile (ไม่เก็บไฟล์ที่บีบอัดข้อมูลแม้กระทั่งไฟล์ lossless) แต่ไม่ได้เล่นจริงจังแค่ใช้ทำงานอย่างเดียวครับ   แต่เดี๋ยวนี้ต้องยอมรับว่าเทคโนโลยีไปไกลมากช่วยให้การถ่ายทอดเสียงจากคอมมีคุณภาพสูงเทียบเคียงต้นฉบับ หลายครั้งที่ผมไปฟังเครื่องดีๆ (แต่แพงมาก 7 หลักขึ้นไป) ไม่ค่อยรู้สึกถึงความต่างจากแผ่น master ที่ฟังอยู่ได้อย่างชัดเจนนัก
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 01:58:10 PM »
[DJ11] ก่อนจบ ทำไมถึงไรท์เป็น MP3 ไม่ได้ล่ะครับ ในเมื่อแผ่น CD ที่เราฟังไฟล์ Audio ก็สามารถไปริปเป็น MP3 ได้เลย  [puzzled]
คุณภาพของไฟล์เสียงที่ไม่มีการบีบอัดข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 02:17:59 PM »
คุณภาพของไฟล์เสียงที่ไม่มีการบีบอัดข้อมูลครับ

คนละประเด็นกัน

เพราะไฟล์ ที่ Download มา ไม่ได้เป็น Format แบบ MP3 ก็เลยสั่ง Burn จาก Itune ไม่ได้ (เลือก Option ได้ แต่เพลงจะไม่ Burn)
คราวนี้ก็จะได้ CD Audio (ตัว CD จริงๆ หากจะเป็นไฟล์ คงต้องหลอกว่าเป็น image Drive เพื่อ ไรท์ Image)
ตรงนี้เราจะถือว่าแผ่นเรา เป็นแผ่น ที่ซื้อมาถูกต้อง

แล้วหากอยากจะทำอะไรต่อไปค่อยทำจากนั้น 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 02:25:01 PM »
  ก็นั่นแหละครับที่ผมหมายถึงเพราะไฟล์ต้นทางเป็น image audio จึงเป็นการ burn image audio โดยไม่ผ่านการบีบอัดข้อมูล  เพราะสนใจ audio อยู่อย่างเดียว Mp3 ไม่เคยดู และ ไม่เคยสนใจ และ ก็ไม่รู้เรื่องด้วย

ออฟไลน์ Charoen.P

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 02:54:34 PM »

ผมเห็นว่าเป็นข้อมูลดี  สำหรับคนชอบโหลดเพลงแบบไม่ฟรี ลองคลิ๊ก link เข้าไปอ่านดูกันครับ เค้าเขียนไว้ละเอียดดี

เจ้าของบทความ และ ที่มาของข้อมูล : Pol.Cpl.Zakariya Wohya in Daily Lifestyle ; https://medium.com/daily-lifestyle/d8eb007db8c1

ขอบคุณครับ
 มี iPod Classic ไม่ได้ใช้ประโยชน์เท่าที่ควร
อนาคตต้องใช้ให้คุ้มค่า ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 03:17:06 PM »
บทความนี้มีประโยชน์ดีครับ  [huge-thumbs-up]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 04:19:27 PM »
 [kiss-11] จดๆ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 07:35:55 PM »
ไม่ว่าจะเล่นจากแหล่งใด ถ้าพอใจในการฟัง(พอใจทุกๆด้านไม่ว่าเรื่องการซื้อ หรือสะดวกหา)ผมว่ามันดีครับ แต่ถ้าชอบเล่นจากPC หรือจาก Itune ถ้าเซตเครื่องหรือระบบใด้ดีก็ไม่แพ้เครื่องเล่นในระดับสูงๆได้ ต้องมองในหลายแง่มุมอย่าตัดสินเรื่องขอ้มูลเอามาเล่นอย่างเดียว ขอให้นึกการเปลียบเทียบที่แหล่งข้อมูลที่เท่าๆกัน ดังนั้นที่เหลือก็คือระบบที่จะเอามาเปรียบเทียบ ใครจะมุ่งทางใหนก็จะได้ผลดีในทางนั้น แล้วค่อยเอาราคามาคิดว่าสมควรเล่นหรือไม่ อย่างผมผมก็เล่นนะจาก PC แต่ต้องหาแหล่งข้อมมูลที่ดีด้วยถึงผมจะฟัง ตามรูปที่ผมเอามาให้ดูคือแหล่งเดียวกันกับแผ่น ถามว่าเสียงดีใหม ดีครับดีเท่าที่ได้ฟังแผ่นซึ่งใช้ระบบตัวเดียวกันในการเปลียบเทียบต่างกันตรง Player เท่านั้นสำหรับผมคุ้มค่ามากถ้าใด้แหล่งข้อมูลที่ดีในราคาถูก มันมีตัวประกอบอื่นอีกมากมายที่จะทำให้ระบบไปได้ไกลโดยที่เราๆท่านๆเอื่อมถึง ขอแค่ใส่ใจกับระบบมันไม่มีอะไรที่ยากและไม่ดีเสมอไป
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 11:50:26 PM »
ปัจจุบันผมก็ซื้อเพลงผ่าน iTunes อยู่บ้างเหมือนกันครับ ข้อดีที่ผมคิดว่าดีมากๆโดยเฉพาะสาวก Apple อีกอย่างก็คือ
ถ้าเราใช้อุปกรณ์ของค่าย Apple หลายชิ้น เช่น iPhone, iPod, Mac, AppleTV หรือ ecosystem เดียวกัน
เพลงที่เราซื้อจะอยู่ฐานข้อมูลเดียวกันบน Internet ทำให้เราไม่จำเป็นที่จะต้องย้ายไฟล์ขนไปขนมา สามารถเล่นได้ด้วยกันหมด
และเดี๋ยวนี้ บางเพลงทำ Mastering มาสำหรับ iTunes โดยเฉพาะเลยก็มี หรือมีกำหนดขายก่อนใน iTunes เลยด้วยซ้ำไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2014, 02:45:04 AM โดย mannjuu »
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0