ผู้เขียน หัวข้อ: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด  (อ่าน 58308 ครั้ง)

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 12:47:09 PM »

การร้องคาราโอเกะให้สนุกนั้นบรรยากาศสำคัญที่สุด  อาหารต้องเฉียบขาด ผู้ฟังต้องขาวสวยหมวยอึ๋มเยอะๆ
และอย่าให้มีเสียงเห่าหอนของไมค์มากวนใจ  ตรงนี้แหละที่เป็นการบ้านสำหรับนักออกแบบตู้ลำโพงและระบบเสียงสำหรับร้องเพลงครับ

อะอะ ชอบตรงนี้ที่สุด  laughhahaha

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:01:29 PM »

?หลวงพ่อครับผมมาสารภาพ 
ที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นความจริงทั้งหมด...
หลายเดือนก่อนมีบางสิ่งเข้ามาอาศัยอยู่ในตัวผมครับ  โบราณบอกว่า  โดนผีสิง
มันทำให้ผมร้อนรุ่มกระวนกระวายใจทั้งคืนวัน  แรงมากครับผีตัวนี้
มันทำให้ผมต้องผิดศีลครบทุกข้อที่ปุถุชนคนธรรมดาควรจะยึดถือครับ?

?เมื่อผมเล่าเรื่องทั้งหมดจบลง  หลวงพ่อต้องรับปากกับผมนะครับว่า
หลวงพ่อจะทำการไถ่บาปที่เกาะกินใจผมอยู่ทุกวันนี้ให้หลุดพ้นไปเสียที?
................................................................................................
.......................................................................................
อ้าว! ...  หลวงพ่อหลับหรือครับไม่เห็นรับปากผมก่อน  อย่างที่เคยสารภาพทุกครั้งนะครับ
..............................................................................................
?ลูกเอ๋ย?     เสียงหลวงพ่อแหบเครือ 
?หลังจากฟังลูกสารภาพมาหลายครั้งแล้ว  พ่อยอมรับว่าผีตัวนี้แรงจริงๆ
มันระบาดติดต่อมาถึงพ่ออีกด้วย  โอ้!  ลูกเอ๋ย  เจ้ารู้หรือไม่ตอนนี้ตู้ลำโพงเต็มห้องพ่อจนไม่มีที่จะวางซะแล้ว 
พ่อเองก็ศีลขาดมานานแล้วเหมือนกัน  แต่คราวนี้ลูกมีอะไรดีมาเล่าละ
ฟูลโร้งฟูลเร้นจ์ไม่เอาอีกนะ  พ่อว่ามันเสียทั้งล่างและเสียทั้งบนเชียว.....?

?ไม่ฟูลเร้นจ์อีกแล้วครับหลวงพ่อ  คราวนี้ผมจะมาเล่าเรื่อง โมลำโพงครับ?

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:35:42 AM »

มีลำโพง  Sansui SP200  อายุ  46 ฝนหนึ่งคู่
สภาพตู้สวยมากเดิมๆ  แต่เสียงห่วยฟังแล้วสุดแสนกลุ้มใจ
คนขายคงดีใจที่ผมเต็มใจซื้อโดยไม่ต่อสักคำแถมส่งถึงบ้านฟรี

ยุคสมัยนั้นผมวัยทีนที่ชื่นชอบเสียงเพลง  รีซีฟเวอร์และลำโพงซึ่งผมอ่านออกเสียงว่า
ซัน ซู อิ (SAN SU I) อยู่ในหัวใจนับเนื่องจากบ้านเช่าที่อยู่ติดกัน 
นายทหารจีไอกับภรรยาคนไทยสัก 18 ปีหน้าตารูปร่างดีมาก เปิดให้ฟังทุกวัน

SP200  น่าจะเป็นลำโพงรุ่นแรกๆ  ที่ซันซุยหันมาผลิตออกขาย
ซึ่งต้องไม่ลืมว่ายุคนั้น  บริษัทซันซุยเป็นตัวแทนจำหน่ายลำโพง JBL USA  แต่ผู้เดียวในญี่ปุ่น
มีหรือเทคโนโลยี่เรื่องลำโพงของเจบีแอลจะหลุดจากมือซันซุย
กล่าวกันว่าเจบีแอลผลิตดอกลำโพง OEM ให้  Sansui  ด้วยซ้ำ  (ผมไม่เชื่อหรอกครับเพราะมันเป็นเรื่องจริงยิ่งกว่าเรื่องโกหก)

Sansui SP200  แทบจะเป็นรุ่นเดียวที่ดอกลำโพงทุกดอกใช้แม่เหล็ก อัลนิโก้ คือ

เสียงทุ้ม          12  นิ้ว   8  โอห์ม                 

เสียงกลาง       5  นิ้ว   16  โอห์ม  2  ดอกต่อขนานกัน             

ทวีทเตอร์ฮอร์นดอกจิ๋ว   16  โอห์ม  2  ดอกต่อขนานกัน             

Crossover  6  ทาง   ตัดที่   1500  Hz  และ  5000  Hz  12dB/Octave

ตู้เปิด  พอร์ตเส้นผ่าศูนย์กลาง  5  นิ้ว  ยาว  8  นิ้ว

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 10:38:32 AM »

Sansui SP200  เน้นตลาดอเมริกา  ซึ่งยุคนั้นเป็นรอยต่อพรมแดนระหว่าง
เครื่องหลอด  กับ  ทรานซิสเตอร์  ยังคงมีเหลื่อมกันอยู่
แอมป์หลอด  2A3 SE  กองเป็นภูเขา  ขายแค่ 1 ดอลล่าร์  ยังถูกเมินจากนักเล่นอเมริกันชน
ไม่ต้องพูดถึงพาวเวอร์แอมป์หลอดวัตต์สูงที่ใช้ขับลำโพงในโรงหนัง
แทบทั้งหมดถูกพ่อค้ากว้านซื้อลงเรือมุ่งสู่ เกาะญี่ปุ่น  ซื้อขายกันราคาแพงขึ้นอีกเป็นร้อยเท่า

บริษัทญี่ปุ่นที่ผลิตลำโพงขายสมัยนั้นจึงต้องแข่งขันกันสูงสุด  และแน่นอนราคาต้องดึงดูดใจ
หยิบดอกลำโพงทั้งหมดและครอสสโอเวอร์  จากตู้ Sansui SP200  มาวางเรียงกัน
ตามสเปคโรงงานจากจุดตัดที่  1500 Hz  และ  5000 Hz  พอจะใจชื้นว่า
การตอบสนองความถี่ของดอกลำโพงทั้งหมดต้องทำงานได้อย่างเหมาะสมได้ดีกับจุดตัดนั้น 
รวมทั้งอาจมีเหลื่อมได้อีกไม่น้อยเลย

ผมถอด C  ออกมาวัด  ค่าผิดเพี้ยนเพิ่มขึ้นเท่าตัวทั้งสิ้น  ส่วนค่า  L  ยังใกล้เคียง
ผมตัดสินใจที่จะไม่เปลี่ยน  C  ค่าเดิมลงไป  และตั้งใจจะออกแบบพาสสีพใหม่ทั้งหมด
และถือเอาความคิดของผมเองเป็นหลัก  โดยพยายามอิงตำราให้น้อยที่สุด

ถ้าเสียงฝนตกกระทบหลังคา   เสียงฟ้าร้องฟ้าผ่า  เป็นเสียงจริงตามธรรมชาติ
เสียงดนตรี  เช่น  ไวโอลิน  เปียโน  กีตาร์  เป็นเสียงจากเครื่องดนตรีที่มนุษย์สร้างขึ้น
ซึ่งมันต้องสอดคล้องตามทฤษฎีดนตรีทั้งหลายทั้งปวงที่มนุษย์สร้างขึ้นอีกนั่นแหละ

สร้างขึ้นให้ฟังได้ไพเราะ  ให้อารมณ์คล้อยตามที่ต้องการ รัก  โศกเศร้า  ตื่นเต้น  หวาดกลัวสยองขวัญ (เพลงในหนังผี)

โครงสร้างของดอกลำโพงจึงต้องถูกออกแบบร่วมกันกับการออกแบบพาสสีพและตู้ลำโพง
ทั้งนี้เพื่อให้ได้เสียงตามคอนเซ็พท์ของการตลาดที่วางเอาใว้

อ่านเจอประโยคนี้ใน www.diyaudioandvideo.com  และผมก็เชื่อตามนั้นครับแม้จะไม่รู้ที่มาที่ไป

It is a base 2 logarithmic scale for the mid/woofer crossover.
There are 4 octaves between  200 -3.2 Khz.

200 ? 400 ? 800 ? 1600 ? 3200  Hz.

800 hz is the middle frequency.

และ

Tweeter/mid crossover, there is only 1 octave,  2000 ? 4000 Hz.

3000 hz Is the middle and crossover point with the ? stable in either direction.

ผมอยากโม  Sansui SP200  ให้เป็นลำโพงที่ฟังเพลงร้องชัดๆ 
นั่นคือเน้นเสียงกลางให้แจ๋วที่สุด

จึงกำหนดจุดตัดเปลี่ยนใหม่เป็น   800 Hz  กับ   3000 Hz  จึงน่าจะอยู่ในวิสัยที่มีพื้นฐาน
อิงกับหลักทั้งหลายทั้งปวงที่มนุษย์สร้างขึ้น ในเรื่องของดนตรีและการประพันธ์เพลง

(หมายเหตุ  ขอให้ดูลิ่มคีย์เปียโนที่แบ่งเสียงตามอ๊อคเต็พ  ต่ำ กลาง สูง จะเข้าใจครับ)

และแน่นอนอาจจะต้องถึงกับเปลี่ยนดอกลำโพงทั้งเสียงกลางและดอกทวีทเตอร์  ก็ยอมครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 11:19:00 AM »

ในช่วงหนึ่งของชีวิตยามตกระกำลำบาก  ผมหลงทางเข้าไปข้องแวะเกี่ยวกับงานพีเอ
เครื่องเสียง PA  เครื่องเสียงกลางแจ้ง  เครื่องเสียงงานวัด
จะเรียกอย่างไรคนไทยทุกคนเข้าใจ  มีชายไทยเป็นล้านคนยอมทุ่มเทให้กับมันนะครับ
มูลค่าในตลาดเป็นหมื่นล้านต่อปี
การเซ็ทระบบเสียงพีเอให้สมบูรณ์แบบนั้น  ต้องใช้  Sound Engineer  ที่มีทักษะมากๆ  
ถึง  2 ? 3 คน  ช่วยกันและแบ่งหน้าที่กันทำงานอันซับซ้อนนี้

ยกตัวอย่างใกล้ๆ ตัว  ถ้าย่อโลกมาหน่อย  
แค่อเมริกาในวันพรุ่งนี้ที่มีการเลือกตั้งประธานาธิบดีอเมริกา

เชื่อหรือไม่ว่า  พรรคใหญ่  2  พรรค  
ทุ่มเงินจัดระบบเสียงพีเอในศูนย์ประชุมเลือกตั้งพรรคกันแบบไม่อั้น  ตัวเลข 7 หลักนะครับ
คนทำงานต้องเก่งที่สุด   ตั้งแต่คัดเลือกบริษัทที่บริหารจัดการคลื่นความถี่
เพื่อมาบริหารความถี่ไมค์ไร้สายซึ่งใช้หลายยี้ห้อ  หลายตัว
การวางระบบลำโพงมอนิเตอร์และลำโพงสำหรับผู้ฟังให้ได้ยินอย่างทั่วถึงทัดเทียมกันทุกจุด
เคยไปอ่านเบื้องหลังแล้ว   น่าทึ่งและซับซ้อนมากกว่าเล่นเครื่องเสียงบ้านไกลลิบเลย

เพื่อที่จะบอกว่า  งานพีเอ  และ โฮมเอ็นเทอร์เทน  เมื่อเอามาเกื้อกูลกัน
แลกเปลี่ยนไอเดียกัน  มีแต่ได้กับได้ครับ
ดังนั้น  การโม  Sansui SP200  ครั้งนี้
จึงมีกลิ่นอายความคิดของลูกทุ่งระดับรากหญ้าและดอกหญ้าติดมาด้วยครับ

โต๊ะจีนขนาด 60 โตีะ  เลี้ยงพนักงาน  ญาติมิตรวันปีใหม่
ผมผสมระหว่างเครื่องบ้าน  และเครื่องพีเอ เซ็ทระบบแบบง่ายๆ  ให้อดีตนายพล  อดีตรองนายกร้องคาราโอเกะมาแล้วครับ
จากนั้นพนักงานร้องสว่างยันตีห้า

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 01:03:49 PM »
ตอนที่พี่เข้าวงการ PA คอมพิวเตอร์คาราโอเกะเข้ามามีบทบาทหรือยังครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 04:52:36 PM »
ตอนที่พี่เข้าวงการ PA คอมพิวเตอร์คาราโอเกะเข้ามามีบทบาทหรือยังครับ

สามสี่ปีแรกยังครับ

ร้องเพลงกับคีย์บอร์ดโรแลนด์  ต้องพิมพ์เนื้อเพลงตัวใหญ่สำหรันคนแก่เป็นปึกเลยครับ

ต่อมาเมื่อมีแผ่นเลเซอร์ดีสคาราโอเกะ  ก็ตัดต่อเอาเฉพาะเพลงมันๆ  ลงม้วนเทปวีดีโอ  ร้องจากจอทีวี

คอมคาราโอเกะมาปีแรกมี  1000 เพลง  เค้าคิดค่าลงผมตั้ง  50,000.- เล่นกับ  wavetable roland  เสียงดี

ผมขอผ่อน 3 เดือนไม่ให้เลยอด 

ต้องจ้างนักดนตรีทำเพลงใส่แผ่นดีสเก็ตแล้วเล่นกับ Keyboard  Roland  E-66  แทนเจ๋งไปอีกแบบ

เทนโนโลยี่มาเร็วครับ  เมื่อ  NCN  เปิดตัว  15000  เพลง  ในราคาแผ่นซีดี  1200  ค่าลงช่วงแรก 7000 บาท

ร้านดังพันทิพหากินไม่ถึงสองปีขี่เบนซ์เลยนะครับ

สมัยก่อนลงเพลงคาราโอเกะเล่นบนดอส  ลงยากมากผมถึงกับขอซื้อวิชาเลยแหละ  (Windows  ยังเป็นวุ้นอยู่มั้ง)

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 06:20:34 PM »
ผมเข้าวงการเครื่องเสียง PA ตั้งแต่ตอนอยู่มัธยม ช่วยเพื่อนที่เป็นเจ้าของเครื่องดนตรี และก็ได้ฝึกเล่นดนตรีไปด้วย ทำจนกระทั่งอายุ 25 ทำงานประจำและมีลูกคนแรกจึงเลิกเพื่อหางานที่มั่นคงทำ ส่วนค่าตอบแทนก็ไม่ได้อะไรมากมาย สนุกเสียมากกว่า ผมสงสารพ่อเพื่อนด้วยซึ่งตอนนั้นท่านก็อายุ 60 แล้ว ยังต้องยกเครื่องดนตรีหนักๆ อยู่เลย ส่วนเพื่อนผมก็ทำงานประจำด้วย เล่นดนตรีด้วย

เริ่มแรกเป็นยุคสตริงคอมโบเฟื่องฟู วงดนตรีเกิดขึ้นมาก นักดนตรีก็เยอะ เล่นดีบ้างห่วยบ้าง ห้องซ้อมดนตรีก็เยอะ ผมจำได้ชั่วโมงหนึ่งถูกสุด 40 บาท อย่างแพงก็นครหลวงการดนตรี ตอนนั้นชั่วโมงละ 120 บาท

ผ่านยุควงดนตรี สู่ยุคอิเล็กโทน รุ่นแรกๆ มีชั้นเดียว ความเหมือนจริงก็น้อยหน่อย ผมยังขัดใจอยู่เลยว่าเจ้าเครื่องนี้มันมาแย่งงานเรานี่ ตอนแรกๆ ยังก้ำกึ่งอยู่ แต่หลังๆ อิเล็กโทนเสียงเริ่มจะเหมือนเครื่องดนตรีจริงเข้าไปทุกที งานของนักดนตรีก็น้อยลง คนที่อยู่รอดคือคนที่สามารถเล่นอิเล็กโทนได้ ซึ่งไม่ใช่ผม แต่เราก็ยังได้ทำงานเกี่ยวกับเรื่องเสียงอยู่ สาเหตุที่เลิกผมกล่าวมาแล้วตอนต้น

ตอนนั้นสนุกครับ ได้เห็นอะไรต่างๆ มากมาย เป็นประสบการณ์ชีวิตที่น่าจดจำอีกช่วงหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 08:19:47 AM »

ผมหัดร้องเพลงพร้อมๆ กับเรียนเปียโน  หวังว่าจะร้องและเล่นเอง
กระทั่งรู้ว่าฝืนต่อไม่ไหว  เพราะวาสนากระมัง จึงเลิก

ผมชอบนั่งอยู่หน้ามิกซ์  คอยเลื่อนสไลด์  หมุนปุ่มต่างๆ  ได้เซ็ทระบบเสียงแฮปปี้กว่าเยอะ
จำได้แม่นถึงการตั้งเสียงไมค์ให้นักร้องแต่ละคนได้  จำได้ง่ายกว่าท่องจำเนื้อร้องเพลงเสียอีก
การแต่งเสียงลำโพงให้ทั้งสามย่านความถี่เปล่งเสียงออกมาให้สมดุลโดยใช้แค่หูสองข้าง
เพื่อให้ผู้ฟังหน้าเวทีเกิดอารมณ์คล้อยตามได้โดยง่าย  แต่ละสถานที่ย่อมเซ็ทไม่เหมือนกัน

สนุกเกินบรรยายจริงๆ ครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 09:39:58 AM »

มีอะไรบ้างมี่จะทำให้ลำโพงเด่นเสียงกลาง

---   ดอกลำโพงเสียงกลางโดยเฉพาะ

---   จุดตัดครอสโอเวอร์ที่เด็ดขาด  เพื่อไม่ให้เสียงทุ้มหรือย่านความถี่ต่ำไปกวน
        หรือไปขี่เสียงกลางให้ด้อยลง

---   ความดังที่สมดุลระหว่างเสียงความถี่ย่านต่ำกับความถี่ย่านเสียงกลาง

---   เฟสที่ถูกต้องซึ่งน่าจะมาจากจุดกำเนิดเสียงของดอกลำโพง
        น่าจะเข้าใจว่ามันคือที่เราเรียกกันว่า  Time Alignment

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 11:23:04 AM »

แต่ละสถานที่ย่อมเซ็ทไม่เหมือนกัน

อันนี้เห็นด้วยมากๆ เลยครับ ไมค์แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ กับนักร้องแต่ละคน ปรับไปคนละแบบเลยครับ ยุ่งยาก วุ่นวาย แต่สนุกจริงๆครับ

สอบถามครับ จากประสบการณ์ใช้อิเล็คทรอนิคส์ครอสโอเวอร์ ยี่ห้ออะไรดีครับ ผมกำลังจะหามาใช้ กับงานปีใหม่บริษัทฯ ปลายปีนี้ เพราะกะจะลองเอาแอมป์ที่ DIY ไปลองใช้ขับ กลาง-แหลม แยกกับเสียงทุ้ม เพื่อให้เสียงเนียนขึ้นครับ

ตอนนี้กำลังหา Digital Effect สำหรับเสียงนักร้องด้วยครับ ไม่แน่ใจว่าจะใช้ของอะไรดี

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 12:33:36 PM »

แต่ละสถานที่ย่อมเซ็ทไม่เหมือนกัน

อันนี้เห็นด้วยมากๆ เลยครับ ไมค์แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ กับนักร้องแต่ละคน ปรับไปคนละแบบเลยครับ ยุ่งยาก วุ่นวาย แต่สนุกจริงๆครับ

สอบถามครับ จากประสบการณ์ใช้อิเล็คทรอนิคส์ครอสโอเวอร์ ยี่ห้ออะไรดีครับ ผมกำลังจะหามาใช้ กับงานปีใหม่บริษัทฯ ปลายปีนี้ เพราะกะจะลองเอาแอมป์ที่ DIY ไปลองใช้ขับ กลาง-แหลม แยกกับเสียงทุ้ม เพื่อให้เสียงเนียนขึ้นครับ

ตอนนี้กำลังหา Digital Effect สำหรับเสียงนักร้องด้วยครับ ไม่แน่ใจว่าจะใช้ของอะไรดี

ผมเคยอยู่ยี้ห้อเดียวคือ  Furman  อเมริกา  รุ่นเล็กแต่เสียงโอเค

กลางแหลมแยกเสียงทุ้ม  น่าจะหมายถึงเล่นแบบไบแอมป์ซึ่งคนไทยมักจะเซ็ทแบบง่ายๆ
เช่นใช้ตู้ซับ 18 นิ้ว  ตัด  120 Hz  ลงไป  
ส่วนที่เกินขึ้นมาส่งให้ตู้ฟูลเร้นจ์    ซึ่งภายในมีพาสสีพครอสโอเวอร์แบบสองทาง  แบ่งให้กับ  15  นิ้วและทวีทเตอร์
Active Cross  ที่มืออาชีพเชื่อถือในการนี้คงหนีไม่พ้น  Rane 22 B  และ  BSS  310  หรือ  360  แบบบาลานซ์ทั้งคู่ครับ
ถ้ามองอนาคตยาวๆ  และเงินถึงโลกเปลี่ยนไปเป็นดิจิตอลนานแล้ว  คงต้องพึ่ง  Speaker Management  ตัวเดียวจบครับ
ทุกวันนี้มีหลายยี้ห้อราคารากหญ้าใช้งานได้สบายใจครับ

เอฟเฟคเข้าหูคนไทย เสียงร้องหวานฉ่ำคงหนีไม่พ้น  Yamaha 990  (ของมือสองราคาเมืองไทย  20000  บวกลบ)
แต่ข้อเสียคืออายุการใช้งานเมื่อถึงเวลาเค้าก็จะหยุดทำงานดื้อๆ ทิ้งเลยซ่อมยาก
ขายหน้ากลางงานครับ  ต้องได้ของใหม่จริงๆ

ระดับอินเตอร์คงเป็น  TC Electrnic M-ONE XL  ถูกลงบ้างเมื่อเซ็ทลงตัว  เสียงสากลกว่า ยามาฮ่า  เขาว่ากันนะผมไม่เคยลอง

เดี๋ยวจะลองถามหลานให้ครับ  เค้า  Sound Engineer  รับงานระบบเสียงคอนเสิร์ทให้หลายค่ายเก่งพอตัวครับ

งานฉลองปีใหม่บริษัท  เป็นงานที่สนุกสนานมาก  ต้องดูสถานที่และจำนวนคนก่อน
ถึงจะรู้ว่าต้องใช้ความดังกี่ดีบี  เมื่อรู้ความดังก็จะคำนวณระบบลำโพงได้  
พอได้ลำโพงก็จะรู้ถึงจำนวนแอมป์และกำลังขับของแอมป์ที่ใช้ขับ

ทำได้ตามนี้รับรองงานสนุกมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2012, 12:40:16 PM โดย malako »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 12:54:19 PM »

มาตามอ่าน น้า malako แน่นจริงๆครับ   [))]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 02:07:01 PM »
พี่ malako คิดและทำงานอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงในสถานการณ์นั้นตลอด โอกาสผิดพลาดคงน้อยมาก

งานปีใหม่เป็นงานที่ผมชอบที่สุด และงานแต่งงานเป็นงานที่น่าเบื่อที่สุด งานๆ จะเจองานแต่งงานที่มีรูปแบบแปลกใหม่บ้าง

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 03:10:27 PM »
ขอบคุณพระอาจารย์ มะละกอ ครับ   [roll] แต่ละตัวที่แนะนำให้เด็ดๆ ทั้งนั้นเลยครับ แต่เหลือบมองราคาแล้วจะเป็นลม   [strained-raccoon]

ยังเป็นพนักงานเบี้ยน้อย คงต้องทยอย หาทีละตัวล่ะครับ

ที่แน่ๆ ผมถามถูกคนแล้ว  [))] เดี๋ยวแวะมาขอความรู้ใหม่ครับ  [thif]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2012, 10:39:32 AM »
ขอบคุณพระอาจารย์ มะละกอ ครับ   [roll] แต่ละตัวที่แนะนำให้เด็ดๆ ทั้งนั้นเลยครับ แต่เหลือบมองราคาแล้วจะเป็นลม   [strained-raccoon]

ยังเป็นพนักงานเบี้ยน้อย คงต้องทยอย หาทีละตัวล่ะครับ

ที่แน่ๆ ผมถามถูกคนแล้ว  [))] เดี๋ยวแวะมาขอความรู้ใหม่ครับ  [thif]

ชีวิตคนเรานั้น  งานบางอย่างมีแค่ครั้งเดียวนะครับ

แต่งานรื่นเริงปีใหม่มีทุกปี   ปีใหม่มาเร็วมากครับ  ไม่ต้องซีเรียส

การจัดระบบเสียงในวันงานให้สนุกมีได้หลายวิธีมากแทบไม่ต้องลงทุนเลย
งานจะสนุกได้   อยู่ที่บรรยากาศ  และหัวจิตหัวใจของพนักงาน
ถ้ามีข่าวล่วงหน้าว่า  ปีนี้โบนัส  6  เดือน  แค่นั้น  ใจพนักงานมันเต้นร๊อค  รอวันงานกันครับ

รูปแบบการจัดงาน  ชื่องานสำคัญมาก  ผมเคยแนะนำเพื่อนที่เป็นเจ้าของบริษัท
ที่โทร.มาปรึกษาเรื่องจัดงานปีใหม่  ผมถามถึงประวัติเก่าที่เคยจัดมาแต่ละปี
แล้วพูดถึงผลดีที่จะตามมา  สิ่งที่บริษัทจะได้จาก พลังของทรัพยากรมนุษย์ 
ไฟเขียวสำหรับงบประมาณจึงเปิดเต็มสปีด  คงไม่ต้องเล่ากระมังถึงบรรยากาศวันงาน
ซึ่งเริ่มแต่บ่าย  ต่อเนื่องจวบจนนับถอยหลัง   เพื่อสมมุติว่า   สวัสดีปีใหม่
(จัดงาน  30  ธันวาคม)

ยังคงเป็นที่กล่าวขวัญถึงความสนุกกันอีกหลายวันกระทั่งวันเปิดทำงานหลังหยุดปีใหม่ 
พนักงานรักกันมากขึ้น  ผลงานดีขึ้นพร้อมกับรอยยิ้มของผู้เป็นเจ้าของบริษัทครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2012, 12:38:16 PM »
ปีนี้งานปีใหม่บริษัทฯ ผม มีเซอร์ไพรส์เล็กๆ ก่อนจะรับโบนัสก้อนใหญ่ปลายปีครับ โดยจะมีเงินแจกในงาน เนื่องจากในที่ประชุมผู้บริหารเพิ่งสรุปมาว่า ไม่ไปเที่ยวแล้ว เพราะพนักงานติดภาระกิจต้องทำงานในพื้นที่ 24 ชั่วโมง บางส่วน (สลับเป็นกะ) ทำให้ไม่ได้ไปเที่ยวด้วยกันทั้งบริษัทฯ เพราะฉะนั้น จึงเก็บเงินค่าใช้จ่ายส่วนนี้ แจกเป็นตัวเงินให้พนักงานติดกระเป๋าเป็นน้ำจิ้มก่อนในวันฉลองปีใหม่ แต่ตอนนี้อุบไว้ไม่บอกพนักงานครับ รอช๊อคกันในงานเลยทีเดียว

ส่วนก่อนกลับบ้านปีใหม่ และทั้งสงกรานต์ ก็จะมีให้อีกครับ เพราะผู้บริหารคิดแล้วว่าถ้าให้ก่อนหน้านั้น เดี๋ยวตังค์ไม่ถึงพ่อ-แม่ ที่บ้านครับ  [pig90118]

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2012, 01:08:01 PM »

วันนี้ว่าจะต่อเรื่อง โมลำโพง  Sansui SP200  แต่รู้สึกถึงทางมันตัน  เนื่องจากเจอทางแยกซ้ายขวา
ตัดสินใจมิได้ว่าจะไปทางไหนดี

เลยไปค้นหาความรู้ในกูเกิ้ล  ถึงวิธีผ่าทางตัน

การคิดนั้นเป็นเสมือน  "การคิดนอกกรอบ"   ที่ใครๆ ชอบพูดกัน
เมื่อไม่รู้ก้ต้องเสาะแสวงหา  ว่าเขามีวิธิคิดอย่างไร

ไปเจอนี่เข้าทำให้ผมรีบอาบน้ำนอนดีกว่า  นอนเผื่อว่าผมจะฝันถึงครูประจำชั้นคนใดคนหนึ่งที่ผมเคยตกหลุมรักครับ

http://www.ranthong.com/smf/index.php?topic=7037.0

หรือเชิญทัศนากันเลยครับ

ในห้องเรียน ครูสาวสวยคนหนึ่ง     กำลังพยายามสอนนักเรียนในวิชาคณิตศาสตร์
เธอยกตัวอย่างโจทย์ให้ นักเรียนว่า

"มีนก 3 ตัว เกาะอยู่บนสายไฟ

นายพรานเอาปืนยิงโดนนกตัวหนึ่งตกลงมา

จะเหลือนกกี่ตัวบน สายไฟ ?"

"ไม่เหลือเลยครับ" เด็กชายต้น ตอบด้วยแววตาเด็กมีความคิดอ่าน

"ไม่ใช่ ไม่ใช่ เอ้า เธอลอง คำนวณดูอีกทีสิ"

ครูสาวตอบด้วยความอดทน
พร้อมทั้งชูนิ้วขึ้นสามนิ้วประกอบการอธิบาย

"มีนกสามตัว เกาะบนสายไฟ นายพรานยิงไปหนึ่ง"

ครูสาวพูดจบพร้อมทั้งลดนิ้วลงหนึ่งนิ้ว

"จะมีนกเหลืออยู่บนสายไฟกี่ตัวเอ่ย ?"

"ไม่เหลือเลยครับ" เด็กชายต้นตอบย้ำอีกอย่างขึงขัง

ครูสาวชักสงสัยในความมั่นใจของลูกศิษย์

ครูสาวตอบ"บอกครูซิ เธอมีเหตุผลอย่างไร ถึงคิดว่าเป็นอย่างนั้น"

"ง่ายมากครับ" เด็กชายต้นตอบ "

เมื่อนายพรานยิงปืนหนึ่งนัดโดนนกหนึ่งตัว

นกที่เหลือจะตกใจ  (เสียงปืน)   บินหนีไปหมด"

"อืม ดี ถึงแม้ว่าไม่ถูกต้องตามโจทย์และหลักคณิตศาสตร์

แต่ครูชอบวิธีคิดของเธอนะ"   ครูสาวตอบ

"เอาอย่างนี้ดีกว่าครับครู ให้ผมถามมั่ง" เด็กชายต้นเริ่มบ้าง

"มีผู้หญิงสามคนนั่งบนม้านั่ง กำลังกินไอติมดุ้นยาวอยู่

ผู้หญิงคนแรกเลียแท่งไอติม ผู้หญิงคนที่สองกัดแท่งไอติม

ส่วนผู้หญิงคนที่สามดูดแท่งไอติม ผมถามครูว่า ผู้หญิงคนไหนแต่งงานแล้ว"   

ครูสาวมองหน้าเด็กชายต้น ถึงทำหน้าไม่ถูก แต่หน้าครูสาวก็แดงระเรื่อขึ้น แล้วอึ้งไป

"ครู ครู ผมถามอีกทีก็ได้นะ มีผู้หญิงสามคนนั่งบนม้านั่ง

กำลังกินไอติมดุ้นยาวอยู่ ผู้หญิงคนแรกเลียแท่งไอติม ผู้หญิงคนที่สองกัดแท่งไอติม

ส่วนคนที่สามดูดแท่งไอติม ผมถามครูว่า ผู้หญิงคนไหนแต่งงานแล้ว"

"เอาอย่างนี้แล้วกันนะเธอ" ครูเริ่มกระซิบที่ข้างหูเด็กชายต้น

"ครูว่าผู้หญิงคนที่ดูดไอติมแท่งน่ะ เป็นผู้หญิงที่แต่งงานแล้ว"

"ไม่ใช่ครับครู คนที่แต่งงานแล้ว คือคนที่มีแหวนแต่งงานสวมอยู่ที่นิ้วมือต่างหาก"

เด็กชายต้นอมยิ้ม  พร้อมกับพูดตบท้าย

"ถึงครูจะตอบไม่ถูก แต่ผมก็ชอบวิธีคิดของครูนะครับ"

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2012, 02:28:13 PM »
 [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

ผมว่าชักจะออกปากอ่าวแล้วครับ กลับมาเถอะ  laughhahaha

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 12:07:54 PM »

เสาร์ที่ 10 พฤศจิกายน
เวลา  8.00 น.  ออกจากบ้านที่ถนนบางนา-ตราด กม.18  เดินทางไปซอยวัดกู้ปากเกร็ด  ก่อนขึ้นสะพานนวลฉวี

ขาไป           เรา นั่ง ให้ เมีย ขับ  ซึ่งอีกนั่นแหละ 

ขากลับ         เมีย ขับ ให้ เรา นั่ง  เล่นซะเหนิ่อย

ถึงปากซอยวัดกู้ประมาณ  10.30 น.  เดินทางใช้เวลามากกว่าไประยองเสียอีก

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 12:20:42 PM »
ไปรับตู้ลำโพงที่สั่งทำ  และถือโอกาสยก  Sansui SP200  ไปให้เขาเปลี่ยนฝาด้านหน้าที่เรียกว่า แบ๊บเฟิ้ล

ซึ่งที่สุดตัดสินใจหลังจากเจอทางแยกสองทาง  ว่าจะทำใหม่โดยก๊อป  JBL L100 Gold

เนื่องจาก ขนาดตู้แทบจะพิมพ์เดียวกัน

จากดอกลำโพงทั้งหมด  5  ตัว  ให้เหลือ  3  ตัว

เจบีแอลซีรี่  L100  นี้น่าทำมากที่สุด  จากครับ

จาก  L100  อัพมาเป็น   L100 Century     สุดท้ายคือ   L100 GOLD  

ยุคร๊อคเอ็นโรล    โชคชะตาเป็นของ  บริษัทเจบีแอลตลอดครับ

ดูแค่พาสสีพครอสโอเว่อร์ต้นฉบับ  L100  จะต๊กจาย....

ทุกวันนี้ แกะดอกลำโพงขายกัน  30,000.-  เหนื่อยจัง

JBL L100  หน้าตาแบบนี้ละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012, 12:25:17 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 12:27:48 PM »

มาดูพาสสีพที่ออกแบบใหม่ให้เข้ากัยยุคดิจิตอล  ค่อยเป็นผู้คนหน่อยครับ

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:07:58 PM »

เสียเวลาสั่งงานช่างแมนร่วม 45 นาที  เมื่อเข้าใจดีแล้วจึงไปเติมมื้อเที่ยงก๋วยเตี๋ยวเจ้าอร่อยคนแน่นตลอด

ปรกติผมจะกินก๋วยเตี๋ยวอย่างมาก  2 ชามก็อิ่มจนแน่น

แต่เจ้านี้  1  ชามเท่ากับคนอื่นขายสัก 7-8 ชามได้ 
ไม่โกหกดอกครับที่จะบอกว่า  ผมค่อยๆ เคียวอย่างละเอียด 30-40 ครั้งค่อยกลืน  ช่วยให้ย่อยง่ายขึ้นครับ
ชามเดียวใช้เวลากิน  40 นาที  ยังมีขนมถ้วยสูตรโบราณอีกหนึ่งจาน 8 ถ้วย  เอิ๊ก....

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:10:38 PM »

เก็บงาน  เป็นขั้นตอนสุดท้ายที่ผมต้องลงมือกำกับเอง  ทั้งนี้เพื่อไม่ยุ่งยากภายหลังครับ

ตู้ลำโพง  8  นิ้ว

เต้ารับสปีกก่อน  2  ตัว  รองรับดอกลำโพงได้อิสระได้ถึง  4 ดอก  และแน่นอนทนต่อการกระชากที่รุนแรง
ง่ายต่อการจูนพาสสีพครอสโอเวอร์ ที่อยู่ภายนอก  รวมทั้งการใช้งานในลักษณะ ไบแอมป์แท้ครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:20:27 PM »

กลับถึงบ้านเย็นนั้น  5 โมงเย็นหย่อนนิดหน่อย

ถึงได้รู้ว่าลืมเอาดอกลำโพง 8 นิ้ว อีมิเน้นท์จากช่างแมนที่ทิ้งใว้สำหรับวัดเจาะรูวงกลม  
โกรธตัวเองจนความดันพุ่ง  อายน้ำนอนทันทีด้วยความอ่อนล้า  ข้าวยงข้าวเย็นอดซักมื้อแล้วกัน

พรุ่งนี้ต้องกราบงามๆ  ให้เมียแก้วไปเอาให้  กรรมของหนุ่มน้อยซะจริงๆ

4  ตู้  สองคู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:27:13 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:25:32 PM »

จะเสียบขาตั้งก็ดูเท่ห์  ลักษณะตู้แบบ  Mirror  (กระจกเงาสวยงาม)
แบ๊บเฟิ้ลด้านหน้า  ใช้ไม้หนา 18  สองแผ่นประกบเพิ่มความแข็งแรงสุดยอด

หรือทำเป็นลำโพงมอนิเตอร์บนเวทีก็แจ๋ว

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:31:17 PM »
ต้นแบบที่ห้ามถามเรื่องราคา

ปัญหาที่เหลือคือ  การหาโรงงานขึ้นรูปเหล็กตะแกรงหน้าให้เหมือนที่สุด

มีสมาชิกท่านใดทราบบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012, 04:11:30 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:46:33 PM »

มาซิ๊งให้โปรเจ็คเสร็จเร็วขึ้นนะครับ

driver unit   เสียงแหลม   Eminence USA

ปากฮอร์น  beta Three  ประเทศไทย

น๊อตยึดเกลียวอเมริกา (Eminence)   แทบจะพลิกบ้านหม้อหา  เดินจนขาล้า

ไม่เหมือน  Paudio  ที่แถมให้มาพร้อมในกล่องเสร็จ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:58:07 PM »

ทดลองหาจุดกำหนดเสียงของทั้ง  8  นิ้ว  และ  ยูนิตเสียงแหลม
ปรากฏว่า  ถ้าติดตั้งลงแผ่นหน้า (Baffle)  
จุดกำเนิดเสียงน่าจะห่างกันประมาณ  4  ซม.  คือเสียงแหลมอยู่ลึกกว่า  4  ซม.
ถ้า่เน้นเรื่อง  Time Alignment  เพื่อผลทางมิติหรือการเลื่อนของเฟส
ก็ต้องจัดการซึ่งมี  2  วิธี  คือทำวงจรดีเลย์  4  ซม.  ที่พาสสีพครอสโอเวอร์
และหรือก็ต้องตัดปากฮอร์นให้สั้นขึ้น  4  ซม.

ผมตัดสินใจ  ไม่ทำทั้ง 2 อย่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012, 03:05:44 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 03:21:48 PM »

เนื่องจาก  ตู้ลำโพงขนาดคอมแพ็คเอนกประสงค์คู่นี้  ถือว่าลงตัวค่อนข้างมากในทุกด้าน
อนาคตการทดลองเปลี่ยน  Driver  หลายยี้ห้อจึงเป็นที่น่าสนใจอย่างยิ่ง

8  นิ้ว  Eminence  นี้  ความไวที่  95  dB  รวมการใช้งาน  2  ตัว  ความไวจะเท่ากับ  98  dB
ความไวจริงเต็มพิกัดจึงน่าจะมากกว่า  105 dB  เหลือกินสำหรับงานเล็กงานในห้องขนาดกลาง
ถ้าเป็นงานแสดงดนตรีก็เพิ่มซับวูฟเฟอร์เข้าไป

แต่ถ้ามาเจอ  Paudio  8  นิ้วรุ่นใหม่ซึ่งผมยังไมเคยฟัง  ไม่รู้ว่าหมู่หรือจ่าครับ  ความไวขึ้นถึง  98 dB
และประเมิณจากสายตาน่าจะลงตัวกับปัญหาระยะห่าง  4  ซม.

SN8-200N

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012, 03:28:45 PM โดย malako »