ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Capacitor ของยี่ห้ออะไรที่เอาใส่ใน crossover ครับ  (อ่าน 7117 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
ส่วนตัวชอบ ero เขียว แล้วเอา ero ฟ้า มาคับปิ้งอีกทีนึง

ท่านอื่นล่ะครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: ชอบ Capacitor ของยี่ห้ออะไรที่เอาใส่ใน crossover ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:43:32 PM »
passley กับ clerlity ครับ [gr_in]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ชอบ Capacitor ของยี่ห้ออะไรที่เอาใส่ใน crossover ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:45:23 PM »
passley กับ clerlity ครับ [gr_in]

โห ไม่เคยใช้เลย เอามาให้ลองมั่งเด๊ๆๆๆ  [shock1]

ที่มีใช้อยู่ก็ solen กะ scr ที่คนอื่นเค้าไม่แล [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:50:39 PM »
รอดู wima mkp10 + audyn qs ว่าจะมีใครใช้บ้าง ( ผมใช้กับพวก ลำโพง pa )

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:57:48 PM »

โห ไม่เคยใช้เลย เอามาให้ลองมั่งเด๊ๆๆๆ  [shock1]

ที่มีใช้อยู่ก็ solen กะ scr ที่คนอื่นเค้าไม่แล [c--c]

คลานมาเอาที่บ้านดิ [yes-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 10:03:54 PM »

คลานมาเอาที่บ้านดิ [yes-raccoon]

[strained-raccoon] ให้กระดูกต่อก่อนก็ได้มั้ง ไม่ได้รีบขนาดน๊านนน  [dont-know-raccoon]  วิม่าก็มีนะครับ พ่อผมใช้ครับ mks
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 08:48:38 AM »

สำหรับค่าสูงๆ  ซึ่งแพงมาก  ผมกำลังทดสอบกับ  Motor Run Cap  อยู่ครับ  ข่าวว่าแจ่มแจ้งดีทีเดียว
ลองเปลี่ยนจาก  47 uF  ขนานกันสองตัว  ใน  Yamaha NS1000  ซึ่งใช้แบบอีเล็กตริกมีขั้ว
ได้เรื่องอย่างไรจะแจ้งอีกทีครับ

Yamaha NS1000  เสียงเบสกวนใจนิดๆ   เลยเอาใยสีเหลืองหลังเสียงทุ้ม 12 นิ้ว ออกหมด  ขึ้นสวรรค์เลยครับไม่น่าเชื่อ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 09:36:33 AM »
solen  แล้วก็ crosscap จ้า [pig80901]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 12:06:27 PM »

สำหรับค่าสูงๆ  ซึ่งแพงมาก  ผมกำลังทดสอบกับ  Motor Run Cap  อยู่ครับ  ข่าวว่าแจ่มแจ้งดีทีเดียว
ลองเปลี่ยนจาก  47 uF  ขนานกันสองตัว  ใน  Yamaha NS1000  ซึ่งใช้แบบอีเล็กตริกมีขั้ว
ได้เรื่องอย่างไรจะแจ้งอีกทีครับ
Yamaha NS1000  เสียงเบสกวนใจนิดๆ   เลยเอาใยสีเหลืองหลังเสียงทุ้ม 12 นิ้ว ออกหมด  ขึ้นสวรรค์เลยครับไม่น่าเชื่อ

เสียงที่ได้ระหว่าง มีกับไม่มี ใยสีเหลือง ต่างกันอย่างไรครับ 
ความเชื่อโบราณผมว่าใยสีเหลือง จะช่วยซับมวลระหว่างผนังตู้เพื่อลดเสียงก้องสท้อน
สงสัยผมต้องเอาออกบ้างแล้วครับ  เบสคงจะท่วมท้น

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 12:11:19 PM »
 มีมันก็ดีครับ แต่ต้องในปริมาณที่เหมาะสม เพราะถ้ามีปริมาณมากเกินไปจะทำให้ไปลดปริมาตรรวมของตู้ เบสจะทื่อ หางเสียงสั้น หรือ ไม่มีเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 12:39:17 PM »

เสียงที่ได้ระหว่าง มีกับไม่มี ใยสีเหลือง ต่างกันอย่างไรครับ 
ความเชื่อโบราณผมว่าใยสีเหลือง จะช่วยซับมวลระหว่างผนังตู้เพื่อลดเสียงก้องสท้อน
สงสัยผมต้องเอาออกบ้างแล้วครับ  เบสคงจะท่วมท้น

เนื่องจากผมอายุมากแล้ว  การรับรู้ด้านความถี่ย่านกลางถึงสูงจึงด้อยลงบ้างพอควร
คำว่าเบสกวนใจของผมหมายถึง  มีความถี่ย่านเสียงต่ำหรือจะเรียกว่าเบสบางความถี่ของเสียงดนตรี  (ย้ำนะครับบางความถี่)
ยกตัวอย่างเสียงเปียโนย่านความถี่อยู่ระหว่าง  300 เกือบ 400 Hz  จนถึง  7000 Hz
ความถี่ต่ำที่ว่ามันพอดีไปทับขี่กับเสียงกลาง  ทำให้รู้สึกถึงเสียงคนร้องเพลงซึ่งอยู่ในช่วงนี้พอดีของบางเพลง "มัว"  ไป เหมือนฟังเพลงหลังม่านบางๆ

พอเอาใยสีเหลืองออก  ตอนแรกเอาออกแค่ครึ่งเดียว  ซึ่งถ้าเป็นคนหนุ่มอาจพอดี  แต่อย่างที่บอก  หูผู้สูงวัยอย่างผมต้องเอาออกหมดครับ
ทำให้รับรู้ว่าเสียงกลาง ชัดเจนสมจริงขึ้นครับ

มิได้หมายความว่า  เสียงเบสมันมากหรือน้อยไป
ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งนะครับ 

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 11:56:45 AM »
นึกขึ้นมาได้ มี elmenco แล้วก็ audio cap แล้วก็ wondor cap คับ นอกนั้น ยังนึกไม่ออกฮัฟแต่มีอีกฮัฟ  [shock1]

[tig12]

ออฟไลน์ Pongpun

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 11:23:14 PM »
ที่ผมชอบคือ Ansar Supersound กับ AmpOhm