ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ดอกลำโพง Wavecor ?WF138WA01 + TW030WA01 ? 4 ohm + ตู้ ?มา 1 คู่ ?รบกวนน้าๆ ช่วยออกแบบ pass  (อ่าน 13023 ครั้ง)

ออฟไลน์ pnserver

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
 [c--c]ได้ดอกลำโพง Wavecor  WF138WA01 + TW030WA01   4 ohm + ตู้  มา 1 คู่  รบกวนน้าๆ ช่วยออกแบบ passive  ใส่หน่อยครับ เคยทำแต่ 8 ohm ได้ 4 ohm มาเลย งง  [roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2012, 03:45:37 PM โดย pnserver »

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ที่แอมป์มีแทป 4 โอม ไม๊คับ ถ้ามีค่อยเดินหน้าต่อ

แต่เรื่องพาสซีฟนี่ ถามพี่ใหญ่ครีเอเต้ ดีที่สุดคับ สำหรับเวปคอร์ชุดนี้

[gr_in]amp เป็น Magnet SA-5 ครับ  ขับได้ 4-8 ohm ตอนนี้ ลองใช้ จุดตัดที่ 3K  แบบพื้นๆ ก่อน

• DAV Staff
ตัว 4 โอม  2nd order จะโดนกว่าละคับน้า  [heyheypig445]

ตัดต่ำ ได้ตรงจายเลยคับ ตัวแหลมกวาดลงมาเก็บได้

ตัว 4 โอม  2nd order จะโดนกว่าละคับน้า  [heyheypig445]

ตัดต่ำ ได้ตรงจายเลยคับ ตัวแหลมกวาดลงมาเก็บได้
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวก็เปลี่ยน ครับ เป็น 2nd  12dB    3-2-1-raccoon ลองฟังแบบบ้านๆ ให้เข้าหูซักพัก จะได้เห็นความแตกต่าง

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88

1.   ห้องที่จะใช้ฟัง

2.   ความชอบในเพลงและดนตรีที่จะฟัง  เพลงร้อง ดนตรีน้อยชิ้นมากที่สุด  เพลงช้าเพลงเร็ว  ชอบอิมเมจชัดมากๆ  หรือฟังเพลงทั่วไป

3.   สเปคดอกลำโพงเอามากางดูกันก่อน

4.   จะได้รูปแบบของพาสสีพครอสครับ

1.   ห้องที่จะใช้ฟัง

2.   ความชอบในเพลงและดนตรีที่จะฟัง  เพลงร้อง ดนตรีน้อยชิ้นมากที่สุด  เพลงช้าเพลงเร็ว  ชอบอิมเมจชัดมากๆ  หรือฟังเพลงทั่วไป

3.   สเปคดอกลำโพงเอามากางดูกันก่อน

4.   จะได้รูปแบบของพาสสีพครอสครับ
ตู้ที่ได้มาเป็น ตู้ไม้ MDF 12mm 150x230x280 mm ท่ออยู่ด้านหลัง  แนวการฟังทั่วไปครับ ไม่เน้นดนตรีเร็วๆ ครับ

อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ

จากสเปค  พอจะคลำได้ดังนี้นะครับ

ดูเสียงทุ้มก่อน  ค่า Q รวม  =  .43   ทำตู้เปิดถูกต้องแล้ว

เร็คคอมเมนจุดตัด  ไม่เกิน  3500 Hz    ถือว่า  ออกแบบมาเน้นเรื่องเสียงร้อง  ฟังเพลงแนวแจ๊ซ  เสียงชัดเจนดีมาก

ค่าอินดักแต๊นซ์วอยซ์คอยล์   0.16 mH  ซึ่งจะเรียกว่ามีอยู่ในลำโพงเกรดดี  แทบไม่ต้องใช้ขดลวด (L) มาช่วยทำฟิลเตอร์ ( ถ้าฟังเพลงทั่วๆ ไป )

พรุ่งนี้มาคุยแบบสนุกต่อนะครับ  ผมนอนเร็ว  บางวันทุ่มก้อหลับแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2012, 08:05:53 PM โดย malako »

Re: ได้ดอกลำโพง Wavecor
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 08:32:10 PM »
อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ

จากสเปค  พอจะคลำได้ดังนี้นะครับ

ดูเสียงทุ้มก่อน  ค่า Q รวม  =  .43   ทำตู้เปิดถูกต้องแล้ว

เร็คคอมเมนจุดตัด  ไม่เกิน  3500 Hz    ถือว่า  ออกแบบมาเน้นเรื่องเสียงร้อง  ฟังเพลงแนวแจ๊ซ  เสียงชัดเจนดีมาก

ค่าอินดักแต๊นซ์วอยซ์คอยล์   0.16 mH  ซึ่งจะเรียกว่ามีอยู่ในลำโพงเกรดดี  แทบไม่ต้องใช้ขดลวด (L) มาช่วยทำฟิลเตอร์ ( ถ้าฟังเพลงทั่วๆ ไป )

พรุ่งนี้มาคุยแบบสนุกต่อนะครับ  ผมนอนเร็ว  บางวันทุ่มก้อหลับแล้วครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนนี้ลองดู

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 09:20:05 PM »
 [gr_in] ตอนนี้ เปลี่ยมาใช้   2nd order 12dB ด้านเสียงแหลม และ ปรับจุดตัดลงมาที่ 2800 Hz ผลที่ได้เสียงร้องไพเราะขึ้นอีก เกือบถูกใจแล้ว  3-2-1-raccoon พึ่งเคยจับ ลำโพง Wavecor ครั้งแรกจูนเสียงง่ายกว่าที่คิดไว้เยอะเลย  3-2-1-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2012, 10:27:21 PM โดย pnserver »

คราวนี้มาลูบคลำทางเสียงแหลมบ้าง

ผมจะดูความไวของทวีทเตอร์ก่อน  94 dB  ซึ่งมากกว่า  ดอกเสียงทุ้ม  89 dB  ถึง  4.5 dB

คงต้องพึ่งวงจรเล็กๆ  ลดทอนลงมา  การคำนวณมีสูตรสำเร็จหาได้ทั่วไปไม่ยากนักครับ  แล้วค่อยสรุปอีกที

ตู้ลำโพงจะให้เสียงเพราะหรือไม่นั้น  ดอกทวีทเตอร์มีส่วนสำคัญเกินครึ่งเลยไปมากๆ ครับ

เมื่อจุดตัดลดลงมาอยู่ที่  2800 Hz  เสียงกลางจะเด่นชัดขึ้นฟังดูเพราะ  แต่จะไปขี่เสียงเบสลง  

ความสมดุลเสียงทั้งสามย่านความถี่  ต่ำ  กลาง  สูง จะไม่เป็นไปตามธรรมชาติครับ

อีกอย่างคือ  ณ จุดตัดที่  2800 Hz ขึ้นไปทางด้านฟิลเตอร์ย่านความถี่สูง  

จะเกิดปรากฏการณ์ทำให้  Imedance ของดอกลำโพงจะสูงขึ้นตามความถี่ที่สูงขึ้น

ตรงนี้ต้องใช้  Small Circuit  ที่เรียกว่า  Notch Filter ( C L R )   มาช่วยบายพาส  เพื่อให้อิมพีแด๊นซ์ของทวีทเตอร์  Stable  ครับ

ไม่งั้นจุดตัดจะสวิงเนื่องจาก  ค่าความต้านทานลำโพงเปลี่ยนไป

ทางด้านดอกเสียงทุ้มก็เหมือนกัน  แต่เราเรียกวงจรเล็กนี้ว่า  Zobel Filter  มาปรับอิมพีแดนซ์ให้คงที่ครับ

ป.ล.  วงจรเล็กที่ว่า (  Notch  กับ  Zobel )  จะมีทั้ง 2 แบบ  คือ  ต่อแบบขนาน  และต่อ แบบอนุกรม กับ  วงจรพาสสีพนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2012, 07:40:39 AM โดย malako »

ในเรื่องของ "เสียง"  มีพื้นฐานอยู่ 10 เรื่องที่ควรรู้ไว้บ้าง  ขออนุญาตข้ามไปนะครับ  เรียนกันเป็นเทอมเลย
ไว้จะหาโอกาสเรียบเรียงมาให้อ่านกัน
หนึ่งสองสามในสิบนั้นเราสามารถเอามาใช้ประโยชน์ได้ครับ

มาว่ากันถึงเรื่อง  Octave  หรือเสียงคู่ 8

โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และ โด

คลื่นความถี่ที่คนเราได้ยิน   20 - 20000 Hz   แบ่งออกเป็น  10  Octave 

ดูไปก่อนนะครับข้ามความสงสัยไป

20  -  20000    =    10  Octave

20              640                20000

20       200       2000         20000      ขึ้นทีละ 10 เท่า

เสียงคนร้องซึ่งถือว่าเป็นเสียงกลางที่เพราะที่สุด  จะได้ยินชัดเจนที่สุดที่  ประมาณ  1000Hz 
เสียงผู้ชายจะลงต่ำกว่านิดหน่อย  และเสียงผู้หญิงจะขึ้นสูงอีกนิดหน่อย

เสียงดนตรีเกือบทุกชนิด  จะเริ่มที่  ประมาณ  250 - 7000 Hz  โดยประมาณนะครับ

ต่อไป  มีอีกสองตัวคือ  ความดัง  (Decibel Scale )  เรื่องของเวลา  ( Phase )

ทั้งนี้เพราะ หู คนเรามีสองข้าง  การรับรู้การได้ยินจากแหล่งกำเนิดเสียง  จะได้ทั้งความดัง และ เวลา ไม่เท่ากันครับ
มาถึงจุดนี้ถึงอยากทราบว่าความต้องการลำโพงนั้น  เน้นการฟังเสียงแบบไหน
ถ้าการฟังทั่วๆ  ไปจะง่ายขึ้นมาก  แต่ถ้าต้องการเน้นจริงจังแบบเอาลำโพงไปใช้งานในสตูดิโอ  หรือเอาไปใช้ในการทดสอบเสียงเพลง
หรือต้องการฟังเอาเป็นเอาตายแบบออดิโอฟายล์จึงมีหลักในการคิดต่างกันครับ

[c--c] กำลังจดตามครับ ต่อได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2012, 09:26:30 AM โดย pnserver »

เสียงที่คนเราได้ยินนั้น  ประกอบด้วยดังนี้ครับ

1.     เสียงพยัญชนะ  เป็นตัวกำหนดทิศทาง
2.     เสียงสระ         เป็นตัวกำหนดความดัง
3.     เสียงวรรณยุกต์  คือเสียงสูงเสียงต่ำ  เป็นตัวกำหนดเสียงดนตรี

เสียงร้องเพลงก้อเป็นเสียงดนตรี มีเสียงสูงมีเสียงต่ำ

เสียงดนตรีมี 8 ขั้นคู่คือ  โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด

ถ้าเรากำหนดให้  Octave  ที่หนึ่งหรือ  Octave  แรก  =  200
Octave  ที่สองจะเพิ่มเป็นหนึ่งเท่าเสมอ 

200  -  400  -  800  -  1600  -  3200  Hz  ดูแล้วไม่เหมาะสมเท่าไรในการเลือกจุดตัด

ทว่า  ผมเชื่อของผมอย่างนี้  ว่า
ทีมงานออกแบบ  หรือ  Sound Engineer  ของบริษัท เจบีแอล นั้น
แบ่งออกเป็นหลายทีม  เพื่อทำการออกแบบลำโพงแต่ละรุ่นให้ขายได้ตามกระแสความต้องการของตลาด
ในแต่ละทีมย่อมมีนักฟิสิกส์ปะปนอยู่  นักฟิสิกส์นี่ละตัวดีที่ทำให้เทคโนโลยี่เรื่องลำโพงสนุกขึ้น

กรวยดอกลำโพงที่ขยับเข้าออกเมื่อมีกระแสไฟฟ้าสลับไหลผ่าน

เป็นการสั่นหรือการเคลื่อนที่แบบฮาร์โมนิกอย่างง่าย ( Simple Harmonic Motion )
คือการที่วัตถุเคลื่อนที่กลับไปมาซ้ำรอยเดิมโดยผ่านตำแหน่งสมดุล
ให้นึกถึงการแกว่งของลูกตุ้มนาฬิกาครับ  จากจุดเริ่มต้นกลับมาที่เดิมเรียกว่า
    สั่นครบ 1 รอบ

การสั่นที่ว่าในตู้ลำลำโพงไม่ว่าจะเป็นตู้แบบไหน 
ก็จะเกิดการสั่นพ้อง (  Resonance ) ขึ้น  กฎของนิวตันจะมาช่วยในส่วนนี้ครับ จะไม่ขออธิบายเพิ่มเดี๋ยวยาว

ที่ผมสังเกตุ  พาสสีพของ บริษัทเจบีแอล  มักจะละม้ายคล้ายเหมือนกันตรงที่
เอา Octave  ที่ 1  ที่  500 Hz 
เห็นได้จาก  ลำโพง  VOTT  หรือ Voice Of The Theatre

500  -  1000  -  2000  -  4000  -  8000  Hz

กลับมาที่ โปรเจ็คที่จะทำนะครับ

ทวีทเตอร์  ลงต่ำได้เท่ากับ   2000 Hz  เสียงทุ้มขึ้นสูงที่  3500 Hz
จุดตัดพาสสีพสำหรับตู้ลำโพงโปรเจ็คนี้จึงอยู่ระหว่าง  2000 -  3500  Hz

จะเลือกให้พอเหมาะพอดี  เข้าตาเข้าหูกรรมการ มีสองอย่างที่เข้ามาเกี่ยวข้องคือ

ห้องที่ใช้ฟัง  กับ คนที่ฟังดนตรีฟังเพลง  ครับ

ทั้งนี้ตู้ลำโพงที่แท้จริงคือ  ห้องที่ใช้ฟัง 
เพราะของแท้คือ มวลของอากาศ  ภายในห้อง
ที่สั่นนับเนื่องจากต้นกำเนิดคือกรวยดอกลำโพงขยับเข้าออก
และเดินทางมาให้หูรับรู้  ส่งสัญญาณพลังงานผ่านเส้นประสาท  ผ่านตัวคอนเวอร์เตอร์ให้สมองเข้าใจ 

ผมนั้นเชื่อมานานแล้วครับ  ว่า สมองมนุษย์นั้น  ทำงานแบบดิจิตัล  ไม่ใช่อนาล็อก
แต่เป็นดิจิตัลที่ลำหน้ากว่าดิจิตัลที่เราเข้าใจในปัจจุบันนับเป็นล้านเท่านะครับ

ชักฝอยมันขึ้นแฮะ  เอาสนุกนะครับอย่าเพิ่งเชื่อ  และอย่าเพิ่งเบื่อ
และผมพอจะอนุมานได้ว่า  น่าจะมีหลายคำถามตามมา  ยินดีตอบแบบลูกทุ่งครับผม

[c--c] อันนี้ วงจรที่ใช้จริงครับ หาของเท่าทีมีอยู่  เสียงตอนนี้เหมือนถูกใจครับ  ฟัง Kenny G Live HD , FEEL CLASSIC ,Marantz  14th Edition , Jennifer Warnes - The Hunter 24K Gold Edition , บรรเลงขิม ของไทย

คราวนี้มาลูบคลำทางเสียงแหลมบ้าง

ผมจะดูความไวของทวีทเตอร์ก่อน  94 dB  ซึ่งมากกว่า  ดอกเสียงทุ้ม  89 dB  ถึง  4.5 dB

คงต้องพึ่งวงจรเล็กๆ  ลดทอนลงมา  การคำนวณมีสูตรสำเร็จหาได้ทั่วไปไม่ยากนักครับ  แล้วค่อยสรุปอีกที

ตู้ลำโพงจะให้เสียงเพราะหรือไม่นั้น  ดอกทวีทเตอร์มีส่วนสำคัญเกินครึ่งเลยไปมากๆ ครับ

เมื่อจุดตัดลดลงมาอยู่ที่  2800 Hz  เสียงกลางจะเด่นชัดขึ้นฟังดูเพราะ  แต่จะไปขี่เสียงเบสลง  

ความสมดุลเสียงทั้งสามย่านความถี่  ต่ำ  กลาง  สูง จะไม่เป็นไปตามธรรมชาติครับ

อีกอย่างคือ  ณ จุดตัดที่  2800 Hz ขึ้นไปทางด้านฟิลเตอร์ย่านความถี่สูง  

จะเกิดปรากฏการณ์ทำให้  Imedance ของดอกลำโพงจะสูงขึ้นตามความถี่ที่สูงขึ้น

ตรงนี้ต้องใช้  Small Circuit  ที่เรียกว่า  Notch Filter ( C L R )   มาช่วยบายพาส  เพื่อให้อิมพีแด๊นซ์ของทวีทเตอร์  Stable  ครับ

ไม่งั้นจุดตัดจะสวิงเนื่องจาก  ค่าความต้านทานลำโพงเปลี่ยนไป

ทางด้านดอกเสียงทุ้มก็เหมือนกัน  แต่เราเรียกวงจรเล็กนี้ว่า  Zobel Filter  มาปรับอิมพีแดนซ์ให้คงที่ครับ

ป.ล.  วงจรเล็กที่ว่า (  Notch  กับ  Zobel )  จะมีทั้ง 2 แบบ  คือ  ต่อแบบขนาน  และต่อ แบบอนุกรม กับ  วงจรพาสสีพนะครับ

เราจำเป็นต้องใส่ ทุกกรณีเปล่าครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
ขอถามนิดครับ Zobel Filter ต้องใส่ทั้ง TW และ WF หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ขอถามนิดครับ Zobel Filter ต้องใส่ทั้ง TW และ WF หรือเปล่าครับ

ที่เห็นบ่อยๆ  จะใส่  WF  คัรบเสี่ย

ที่เห็นบ่อยๆ  จะใส่  WF  คัรบเสี่ย

ถูกต้องครับ   Zobel Filter  จะใช้กับ  LPF ( Low Pass Filter )

ส่วน           Notch Filter  ใช้กับ    HPF

[gr_in] เราต้องใส่ R เพื่อปรับ ความต้านทาน ขาเข้า ด้าน WF ด้วยเปล่าครับ เพราะ ลำโพงผม มัน 4ohm

• DAV Staff
ฟามคิดผม ว่าไม่ต้องใส่ R ที่ WF คับน้า

ถ้ากลางมากไป ผมน่าจะว่าลด R ที่ Tweeter ละคับ [pig90102]

ฟามคิดผม ว่าไม่ต้องใส่ R ที่ WF คับน้า

ถ้ากลางมากไป ผมน่าจะว่าลด R ที่ Tweeter ละคับ [pig90102]
ไม่ใช่อย่างนั้นครับ คือตอนนี้ power amp มันร้อนๆ กว่าปกติเยอะ แล้วฟังเหมือนปลายเสียง จะแตกๆ  ก็เลยสงสัยมันรับโหลดมากไปหรือเปล่า เลยเสียงแตกๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 07:06:05 PM »
 [roll-eyes]

ไม่ใช่อย่างนั้นครับ คือตอนนี้ power amp มันร้อนๆ กว่าปกติเยอะ แล้วฟังเหมือนปลายเสียง จะแตกๆ  ก็เลยสงสัยมันรับโหลดมากไปหรือเปล่า เลยเสียงแตกๆ
เจอตัวปัญหาแล้วครับ คือ power amp ผม ตั้งกระแสไว้ไม่ดีเอง พอมาใช้กับโหลด 4 ohm แล้วเสียงแตก  ตอนนี้ตั้งไว้ตาม เสป็ค ของ Magnet SA-5 คือ กระแสสงบ ประมาณ 20mA อาการดังกล่าวหายขาดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2012, 07:22:57 PM โดย pnserver »

เผอิญผมความรู้เรื่องอีเล็คโทรนิคผมแต่งูกับปลาเดินสวนทางกัน
พอเจอแอมป์มีอาการไข้ขึ้นสูง  พาให้ผมถึงทางตันไปไม่ถูกเลยครับ  เลยนอนดีกว่า

เช้า ตื่น มา เจอกระแสสงบ และกระแสพายุ  แอมป์สบายดีแล้ว
แต่ผมต้องมาตั้งสติผ่าทางตันต่อไป

เผอิญผมความรู้เรื่องอีเล็คโทรนิคผมแต่งูกับปลาเดินสวนทางกัน
พอเจอแอมป์มีอาการไข้ขึ้นสูง  พาให้ผมถึงทางตันไปไม่ถูกเลยครับ  เลยนอนดีกว่า

เช้า ตื่น มา เจอกระแสสงบ และกระแสพายุ  แอมป์สบายดีแล้ว
แต่ผมต้องมาตั้งสติผ่าทางตันต่อไป

ตามนี้เลยครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=9280.0

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 10:39:48 AM »
[c--c] อันนี้ วงจรที่ใช้จริงครับ หาของเท่าทีมีอยู่  เสียงตอนนี้เหมือนถูกใจครับ  ฟัง Kenny G Live HD , FEEL CLASSIC ,Marantz  14th Edition , Jennifer Warnes - The Hunter 24K Gold Edition , บรรเลงขิม ของไทย

จบแล้วครับ ตอนนี้ ฟังมา 1 วันเต็ม  เปลี่ยน C  จาก 10uf   เป็น 8.2 uf  หายเหนื่อยเลยกับเสียงที่ได้