ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน  (อ่าน 54790 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:49:02 PM »

อันนี้ ITT C1-80 ................ ครับ ...........

ลงเรื่อย ๆ ไปก่อนนะครับ พี่  ช่วงนี้ยุ่งจริง ขอเคลียงานก่อนนะครับ แต่จะคอยเข้ามาแจมด้วยนิดหน่อยตลอดครับ [res]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:50:23 PM »

อันนี้ ITT C1-80 ................ ครับ ...........

ลงเรื่อย ๆ ไปก่อนนะครับ พี่  ช่วงนี้ยุ่งจริง ขอเคลียงานก่อนนะครับ แต่จะคอยเข้ามาแจมด้วยนิดหน่อยตลอดครับ [res]

ได้เลยครับ  น้าเล็กทำงานก่อน ................. [))] [))] [good] [good]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:53:04 PM »
เมื่อวานผมได้ส่งสาย และ อุปกรณ์อีกเล็กน้อยไปให้แล้วนะครับพี่   :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:54:04 PM »
ลำโพงตัวโปรดของผมครับ  ใช้ฟัง  ใช้ปรับแต่งเสียงครับ  ค่อนไขไวต่อแอมพ์ที่นำมาขับครับ  มันค่อนข้างขี้ฟ้องครับ   ปกติ  ผมไม่ชอบคนขี้ฟ้องเท่าไหร่  แต่ ตัวนี้ O.K.. นะครับ .......................

ITT C1-80
Specification

40-25000 Hz / 4 ohm / 50-80 Watts

EPOS ES14
36-20000 hz / 8Ohm /86db / 35 Watts min req. .................

Specification ด้านหลัง 4 ohm ............... ITT C1-80

รูปด้านหน้า ครับ

[/quote]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:55:17 PM »
เมื่อวานผมได้ส่งสาย และ อุปกรณ์อีกเล็กน้อยไปให้แล้วนะครับพี่   :)

ขอบพระคุณมากครับ  มีของให้ลองเล่นอีกแล้ว  ครับ ................

[res] [res] [))] [good] [joob] [gift1]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:58:16 PM »
ITT C1-80

[great] [great] [great] [great]

ชัดเจนมากคับพี่

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 03:11:24 PM »
หน้าตาลำโพงแสนจะขี้เหร่  ต้องปิดหน้ากาก เวลาฟัง ............... [haaaa] [wagggg]

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 06:36:18 PM »

ของดี ก็คือของดี   เสียงดี ไม่ได้อยู่ที่หน้าตา อ่ะครับ  @~~@
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 08:18:07 PM »

ของดี ก็คือของดี   เสียงดี ไม่ได้อยู่ที่หน้าตา อ่ะครับ  @~~@

ถูกต้องนะครับ  แต่เวลาฟังต้องปิดไฟมืดๆๆ  ครับ .............. [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ taoybb

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 08:21:55 PM »
เอาดอก Morel ในตู้ 622 มาให้ดูครับ

ว้อยใหญ่ได้ใจมากครับ ตัวนี้ไม่ต้องมีซับก็เหลือๆ ผมลองอัดเต็มที่ดูบิด Bass จนสุด เปิด Loundness  หน้าต่างสะเทือนเลยทีเดียว แต่เสียงไม่ยักกะแตก  ส่วนแหลมผมว่านุ่มดีนะครับถึงไม่มากจนเกินหน้าตาแต่ผมว่ามันเป็นลำโพงที่ให้เสียงดีมากเมื่อดูจากราคา (ราคามือสอง 7500-10000 บาทครับ)  ใครกำลังเริ่มเล่นของหามาฟังดูน่าจะติดใจกันนะครับ  หน้าดอกของผมด้านล่างมันหมองๆไม่รู้ทำไงดี แต่ด้านบนยังเงาครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 08:26:24 PM »
เอาดอก Morel ในตู้ 622 มาให้ดูครับ

ว้อยใหญ่ได้ใจมากครับ ตัวนี้ไม่ต้องมีซับก็เหลือๆ ผมลองอัดเต็มที่ดูบิด Bass จนสุด เปิด Loundness  หน้าต่างสะเทือนเลยทีเดียว แต่เสียงไม่ยักกะแตก  ส่วนแหลมผมว่านุ่มดีนะครับถึงไม่มากจนเกินหน้าตาแต่ผมว่ามันเป็นลำโพงที่ให้เสียงดีมากเมื่อดูจากราคา (ราคามือสอง 7500-10000 บาทครับ)  ใครกำลังเริ่มเล่นของหามาฟังดูน่าจะติดใจกันนะครับ  หน้าดอกของผมด้านล่างมันหมองๆไม่รู้ทำไงดี แต่ด้านบนยังเงาครับ

คุ้มค่าน่าดูครับ ...............

ที่ตัวแม่เหล็กมีขุ้ยๆๆ  คืดอะไรหรือครับ ..............

ออฟไลน์ taoybb

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 08:56:12 PM »

ว้อยใหญ่ได้ใจมากครับ ตัวนี้ไม่ต้องมีซับก็เหลือๆ ผมลองอัดเต็มที่ดูบิด Bass จนสุด เปิด Loundness  หน้าต่างสะเทือนเลยทีเดียว แต่เสียงไม่ยักกะแตก  ส่วนแหลมผมว่านุ่มดีนะครับถึงไม่มากจนเกินหน้าตาแต่ผมว่ามันเป็นลำโพงที่ให้เสียงดีมากเมื่อดูจากราคา (ราคามือสอง 7500-10000 บาทครับ)  ใครกำลังเริ่มเล่นของหามาฟังดูน่าจะติดใจกันนะครับ  หน้าดอกของผมด้านล่างมันหมองๆไม่รู้ทำไงดี แต่ด้านบนยังเงาครับ

คุ้มค่าน่าดูครับ ...............

ที่ตัวแม่เหล็กมีขุ้ยๆๆ  คืดอะไรหรือครับ ..............
รูปไหนครับน้า ถ้ารูปกลางตรงรูระบายลมมันเคยเป็นฟองน้ำครับ ตอนนี้มันยุ่ยหมดแล้ว  ส่วนรูปที่สามก็ผงไม้ครับ มีตั้งนานแล้ว แต่ไม่ใช่จากปลวกแน่นอน บ้านผมไม่มีปลวก

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 09:24:05 PM »
ถ้าเพื่อน ๆๆ เคยแวะไปเยียมเยือนบ้านท่านพี่ของเราที่แจ้ง .............  วัฒนะ .........  ชื่อนี้ดีจริงๆๆ นะครับ  ทั้งแจ้ง  ทั้ง วัฒนะ ...........

พี่ Alcohol ...........  เพื่อนคงเคยได้ฟังลำโพง หลายๆๆ  คู่ของพี่ AL นะครับ .............

เสียงลำโพงที่ผมชอบตัวหนึ่ง คือ Celestion SL6 ซึ่งก็เป็นญาติๆๆ กับลำโพงในอดีตที่ผมชื่นชอบ คือ SL6000 System  และ SL700

Celestion SL6 / SL6000 ..........

Specification

two-way speaker systems with a 1.25 inch dome tweeter and 6-inch plastic woofer
14.8" H x 7.9" W x 10.5" D or 10" D without grille.
sensitivity - 84 dB SPL (1 watt at 1 meter)
Impedance - 8 ohms.
weighs 18.5 lb each
power requirement - 25-120 watts.
 -3 dB at 60 Hz.  

?Celestion SL6S Speakers:
Get closer to the music...

?The Celestion System 6000 Part I and II .

Celestion SL700 ..........

Specification -
two-way, sealed-box loudspeaker with Aerolam enclosure.
Drive-units: 1.25" aluminum-dome tweeter, 6.5" Kobex-cone (PVC) woofer.
Crossover frequency: 3kHz (2nd-order, 12dB/octave, low-pass slope, 3rd-order, 18dB/octave, high-pass slope). Frequency response: high-end not specified; low-end, -3dB at 63Hz.
Sensitivity: 82dB/W/m.
Nominal impedance: 8 ohms.
Amplifier requirements: up to 120W on program.
Dimensions: 14.75" H by 8" W by 9.5" D. Enclosure volume: 12 litres (0.4 cubic feet).
Weight: 13.75 lbs each (stands weigh 41.5 lbs each).

?"Who Stole The Bass?".

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 10:28:18 AM »
Celestion SL6 / SL6000 /SL700
ตอนนั้น ผมยังละอ่อนอยู่เลยครับ
ได้ไปขอลองฟังที่ สถาบัน......(อยู่ไกล้บ้าน)
เป็นครั้งแรกที่เคยฟัง ลำโพงที่ดี และให้เสียงราบเรียบว่าเป็นอย่างไร
แต่ราคา  [cry2]
และเกือบได้เอา Celestion 3 (รุ่นต่ำสุด)กลับบ้านแล้ว

แต่พ่อผม(คนจ่ายตังค์)บอกมันเล็กไป
และตอนนั้น ลำโพงวางหิ้ง เป็นอะไรที่ค่อนข้างใหม่มาก
ไม่ค่อยมีคนยอมรับเหมือนสมัยนี้
เลยเอา ตั้งพื้น jbl 3800 แทน เสียดายจังครับ
ไม่งั้นมีกลิ่นของ Celestion  ติดบ้านแล้ว [cry1]

และที่พลาดอีกอย่างในเวลาไกล้กัน คือ wharfedale diamond 3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2010, 10:37:20 AM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 11:30:12 AM »
Celestion SL6 / SL6000 /SL700
ตอนนั้น ผมยังละอ่อนอยู่เลยครับ
ได้ไปขอลองฟังที่ สถาบัน......(อยู่ไกล้บ้าน)
เป็นครั้งแรกที่เคยฟัง ลำโพงที่ดี และให้เสียงราบเรียบว่าเป็นอย่างไร
แต่ราคา  [cry2]
และเกือบได้เอา Celestion 3 (รุ่นต่ำสุด)กลับบ้านแล้ว

แต่พ่อผม(คนจ่ายตังค์)บอกมันเล็กไป
และตอนนั้น ลำโพงวางหิ้ง เป็นอะไรที่ค่อนข้างใหม่มาก
ไม่ค่อยมีคนยอมรับเหมือนสมัยนี้
เลยเอา ตั้งพื้น jbl 3800 แทน เสียดายจังครับ
ไม่งั้นมีกลิ่นของ Celestion  ติดบ้านแล้ว [cry1]

และที่พลาดอีกอย่างในเวลาไกล้กัน คือ wharfedale diamond 3

Celestion 3 และ Whafedale Diamond III - เป็นลำโพงเล็กที่ดีในเวลานั้น  Diamond III  น่าจะติด Class D ใน Stereophile ในช่วง 1989-1990 นะครับ ...........

ลำโพงเล็กๆๆ  ก็ใช่ว่าจะขี้เหร่นะครับ  เสียงใช้ได้เลยครับ  เหมาะกับห้องขนาดเล็กๆๆ  ตั้งวางสะดวก และ ติดตั้งให้ลงตัวหน่อย  มีขาตั้งความสูงเหมาะสมให้เสียงไม่เลวเลยครับ .....................

ว่างๆๆ  มาลองฟัง Diamond III ได้นะครับ  .........

ลำโพงเล็กๆๆ ที่ใหญ่กว่านิดหน่อย  ที่ผมสนใจก็คือ PSB Alpha B  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ..............

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 11:52:31 AM »
ลำโพงเล็กๆๆ ที่ใหญ่กว่านิดหน่อย  ที่ผมสนใจก็คือ PSB Alpha B  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ..............

เหน็บมาแล้วครับ กะใช้กับแอมป์ตัวหน้า ของ ต่าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2010, 06:38:32 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 11:58:06 AM »
ลำโพงเล็กๆๆ ที่ใหญ่กว่านิดหน่อย  ที่ผมสนใจก็คือ PSB Alpha B  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ..............
เหน็บมาแล้วครับ กะใช้กับแอมป์ตัวหน้า ของ ต่าย

300B หรือครับ ................

ขาตั้งดูอลังการมากเลยครับ ........................

ออฟไลน์ post-girl

• ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 12:21:09 PM »

300B หรือครับ ................

ขาตั้งดูอลังการมากเลยครับ ........................

2A3 ค่ะ  [bbbb] [bbbb] ขี้เหร่ ค่ะ สู้ el84 ของต่ายไม่ได้  @~~@
ส่วนอันนี้เป็นขาตั้ง แต่ตอนนี้ ไม่ได้ขายแล้ว มวลหนัก อันนี้กำลังใช้อยู่ค่ะ 

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 12:35:06 PM »

2A3 ค่ะ  [bbbb] [bbbb] ขี้เหร่ ค่ะ สู้ el84 ของต่ายไม่ได้  @~~@
ส่วนอันนี้เป็นขาตั้ง แต่ตอนนี้ ไม่ได้ขายแล้ว มวลหนัก อันนี้กำลังใช้อยู่ค่ะ 

EL84  ทำดีๆๆ เสียงมีเนื้อมีหนังและเนียนมากนะครับ ........

ขาตั้งสวยดีครับ  และที่สำคัญต้องหนักครับ .... และ มั่นคงครับ ...........

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 12:42:31 PM »
ไม่รู้จะหนักพอหรือเปล่า 33 กิโล (รวม สไปค์)  ต่อคู่  (^_^)

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 06:37:45 PM »
ไม่รู้จะหนักพอหรือเปล่า 33 กิโล (รวม สไปค์)  ต่อคู่  (^_^)

พอแน่นอนครับ . ว่าแต่ว่าแอมพ์ขับลำโพงไหวหรือไม่ครับ ..............

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 07:28:44 PM »
PSB ALPHA B1
Anechoic Chamber 90 dB
Typical Listening Room 92 dB

ขับ el84 ของต่ายได้สบายๆ  แต่ ยังไม่ได้ต่อเลยค่ะ  ::)

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 07:37:46 PM »

ขับ el84 ของต่ายได้สบายๆ  แต่ ยังไม่ได้ต่อเลยค่ะ  ::)

ว่างๆๆ ขอแวะไปฟังบ้างนะครับ .................

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:08:21 PM »

ว่างๆๆ ขอแวะไปฟังบ้างนะครับ .................
ได้เลยค่ะ แล้ววันไหนว่างๆ จะไปแวะทานข้าว ที่ร้านอาต้อมนะคะ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:09:01 PM »

ลำโพงคู่ริมนอกยี่ห้ออะไรครับคุณต่าย [res]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:14:09 PM »
ลำโพงเล็กๆๆ ที่ใหญ่กว่านิดหน่อย  ที่ผมสนใจก็คือ PSB Alpha B  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ..............

ลำโพงคู่ริมนอกยี่ห้ออะไรครับคุณต่าย [res]

discovery ค่ะ  คู่นี้ เค้าให้ออกแบบ ขาตั้งลำโพงคู่กัน แล้วขายคู่กันค่ะ
เสียดาย ที่คุณ ยะ save audio   เค้าติดต่อทำขาตั้งให้ลำโพง   ATC  แล้วขายคู่กัน แต่เลิกทำขาตั้งไปแล้ว เลยต้องปฎิเสธไป   [cry1]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2010, 08:18:11 PM โดย post-girl »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:28:52 PM »

ได้เลยค่ะ แล้ววันไหนว่างๆ จะไปแวะทานข้าว ที่ร้านอาต้อมนะคะ

ขอบพระคุณครับ ... ยินดีครับ ........

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 08:26:30 AM »
ลำโพงสมัยก่อนผมชอบ XAV Patiot เสียงทุ้มเป็นของ Dvid กรวยเคฟลาร์ ส่วนเสียงแหลมเป็นของ Scan ให้เสียงที่สด+เต็มไปด้วยรายละเอียด และขี้ฟ้องมาก เมื่อ 17 ปีก่อนขายสองหมื่นหน่อยๆ ไม่ยอมซื้อ พอตอนหลังอยากได้เขาก็ไม่ทำขายในไทยแล้ว เสียดายครับ ....หน้าตาเหมือน XAV small one แต่ขนาดใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 08:32:45 AM »
ลำโพงสมัยก่อนผมชอบ XAV Patiot เสียงทุ้มเป็นของ Dvid กรวยเคฟลาร์ ส่วนเสียงแหลมเป็นของ Scan ให้เสียงที่สด+เต็มไปด้วยรายละเอียด และขี้ฟ้องมาก เมื่อ 17 ปีก่อนขายสองหมื่นหน่อยๆ ไม่ยอมซื้อ พอตอนหลังอยากได้เขาก็ไม่ทำขายในไทยแล้ว เสียดายครับ ....หน้าตาเหมือน XAV small one แต่ขนาดใหญ่กว่า

ตัวนี้ได้ไปฟังของน้า deep แล้วครับ ขับด้วย 211 ถึงจะเอาอยู่ มันทรงพลังจริงๆครับ  [))] [))] [))]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 09:39:15 AM »

สงสัยจะปรมาณใก้ลๆกันมั่งครับ ผมจะไปซื้อ small one เหมือนกัน (ตามเพื่อน) แต่บังเอินไม่ใช่นักฟัง เลยได้ตัวนี้มาแทน ต่อมาเพื่อนขาย small one ถูกก็ไม่ได้ซื่อเก็บไว้ เสียดายจนถึงทุกวันนี้  [cry1]