ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง Horn ซักตัว->ลำโพงตามใจปรารถนา  (อ่าน 173983 ครั้ง)

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 01 เมษายน 2015, 10:08:52 PM »
เร็วจริงไม่ได้เข้ามาดูวันเดียว ไปไกลแล้ว
ต่อครอสสเลยครับ เอาเท่าที่มี นั่นแหละ  ความมันส์เริ่มมาแล้ว
อย่าลืมรีวิวด้วยนะครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 01 เมษายน 2015, 11:42:39 PM »
ขอบคุณน้า malako ครับที่พูดคุยแบ่งปันข้อมูลครับน้า Active Cross ผมก็พึ่งรู้จักจากน้านี้แหละครับ [yellow-lol]
รู้สึกมันกว้างและลึกครับน้า เหมือนตัวเองอยู่กลางทะเล ยังอีกเยาะครับน้าไม่รู้จะซึมได้แค่ไหน ^_^

เร็วจริงไม่ได้เข้ามาดูวันเดียว ไปไกลแล้ว
ต่อครอสสเลยครับ เอาเท่าที่มี นั่นแหละ  ความมันส์เริ่มมาแล้ว
อย่าลืมรีวิวด้วยนะครับ
ต่อครอสละครับน้าติดอยู่นิดเดียวบายดิ้งโพสน่าจะมาพรุ่งนี้ครับน้า อีกวันครับน้าน่าจะได้ฟังแน่ครับ [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 01 เมษายน 2015, 11:54:48 PM »
ยังไงก็เอารูปลงไว้ครับน้าได้เท่านี้ครับน้ารออุปกรณ์อีกนิดครับ ^_^

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 12:01:15 AM »
 ลำโพง OB แผงหน้าต้องแข็งแรงหน่อยครับ ปีกข้างก็สำคัญโดยเฉพาะช่วงความถี่ต่ำๆ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 12:06:33 AM »
ควรใช้ไม้จริงตีตู้ใช่ไหมครับน้าเล็ก ปีกข้างเขาทำกันทรงไหนครับน้า

« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 12:23:00 AM »
  ไม้ M ก็ได้ครับ แต่ควรที่จะแข็งแรง เพราะถ้าไม่แข็งแรง เบสมันจะโดนหักล้างหมดได้ครับ ส่วนรูปแบบมันมีองค์ประกอบหลายอย่าง ส่วนใหญ่เค้าจะใช้เพลทหน้าขนาดใหญ่และกว้างกันครับ ลองหาดูรูปจาก อากู๋ ครับ ลองดูก่อนครับ บางทีน้าอาจจะไม่ได้ซีเรียสขนาดที่ผมว่ามา
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 12:37:07 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ผมก็ไม่ค่อยทราบครับน้าเดียวลองดูครับน้า
ลำโพง ob นี้เขานิยมวางใกล้ผนังหรือเปล่าครับน้าเห็นในรูปที่เขาทำกันนะครับ ถ้ามีพวกลำโพงอยู่ตรงมุมห้องหลังลำโพง ob มันจะส่งผลไหมครับน้า

« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 08:28:19 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ผมก็ไม่ค่อยทราบครับน้าเดียวลองดูครับน้า
ลำโพง ob นี้เขานิยมวางใกล้ผนังหรือเปล่าครับน้าเห็นในรูปที่เขาทำกันนะครับ ถ้ามีพวกลำโพงอยู่ตรงมุมห้องหลังลำโพง ob มันจะส่งผลไหมครับน้า
อยากให้แข็งแรงไม่ยากครับดามเอาจากด้านหลังได้  การวางมันเหมือนลำโพงปกติครับ ต้องเซทเหมือนกันแต่อาจไม่ซีเรียสมากนัก  โดยทั่วไป OB ต้องมีระยะหายใจ(เขาว่า) ห่างจากผนัหลังนิดนึงครับ เสียงจากด้านหลังจะช่วยเสริมเสียงจากด้านหน้าได้อยู่ที่การวางเหมือนกัน ต้องทดลองครับ
ตามที่เคยคุยกัน แผงขนาดใหญ่ย่อมได้เปรียบเรื่องเบสแน่นอน แต่มันก็จะเทอะทะ เราเอาแค่พอดีๆ ไม่ใหญ่มากแต่ได้เบสพอ ผมยังประมาณไว้ที่ 60 ซม.ครับ สำหรับความกว้าง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 12:12:42 AM »
ขอบคุณน้า tryman สำหรับคำแนะนำครับน้า [0002053E]

ขอเล่าต่อครับน้าผมต่อเสร็จละครับน้า ทดลองฟังและปรับอยู่พักหนึ่ง
เรื่องเบสขอบอกว่ามันมีครับน้าและผมว่ามันไม่ได้ด้อยกว่าพวกตีตู้ครับน้า ถึงเบสจะไม่ได้ดูเป็นตัวชัดๆเหมือนตู้ เท่าที่ผมรู้สึกเหมือนมันนุ่มๆแผ่ไปทั่วห้องครับน้า เรื่องตำแหน่งการจัดวางผมว่าสำคัญมากครับน้าสำหรับตู้ OB ลองขยับอยู่เป็นพักครับน้าถึงได้จุดที่พอใจ
ส่วน horn น้ำเสียงถือว่าใช้ได้ครับน้าดูชัดดีครับน้าฟังแล้วผมชอบนะโดยเฉพาะหางเสียงครับน้า พวกเสียงสูงก็ออกมาสวยไม่ได้แพ้กันคับน้า ตอนแรกนึกว่า horn มันจะดังโดดลำโพงเสียงต่ำครับน้า ผมเลยลองเอา R ใส่เข้าไปลด horn ประมาณ -3 db ผลฟังแล้วมัวครับน้าเลยจัดการถอดออกเลย ถ้าถามถึงตอนนี้คงบอกว่ากำลังเฮ่อครับน้า 555 ฟังอะไรก็เพราะไปหมด [yellow-lol]

VDO ผมอัดละครับน้าแต่วันนี้คง upload ไม่ทันครับน้าพรุ่งนี้เดียวเอามาให้น้าๆลองฟังครับ ^_^

• DAV Staff
« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 05:47:24 AM »
amp : EL34 PP
เพลง : รักครั้งแรก - สวีทนุช

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2015, 06:00:38 AM โดย atriam »

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 07:45:07 AM »

ลำโพง OB  แม้จะไร้ตู้แต่ใช้ห้องเป็นเสมือนตู้ลำโพง
ห้องเป็นอย่างไร เสียงดนตรีเสียงร้องจะมีกลิ่นอายของห้อง
ผมชอบเรียกว่า บุคคลิกตู้ หรือบุคคลิกของห้อง

Alpha 15A  ค่า Qts  สูงถึง  1.กว่าๆ (จำตัวหลังไม่ได้)
หมายถึงมันเหมาะสำหรับทำ  OB  ที่สุด
( ค่า Qts  ที่เกิน 0.7 ขึ้นไป ทำตู้ปิด หรือ OB  หมายถึงจะได้เบสตามมาครับ)

บุคคลิคของห้อง มันจะไปทำลาย สิ่งหนึ่งที่เรียกว่า  บรรยากาศรายรอบ( Ambient) ที่แท้จริง
เช่นบรรยากาศของห้องอัดเสียง มันมีบุคคลิกแต่ละห้องไม่เหมือนกัน
และหรือ  บรรยากาศของการแสดงดนตรีสด(Concert) เป็นต้น
ทำให้ขาดสุทรีย ในการฟังเพลง

เป็นเพียงความรู้สึกผมคนเดียวนะครับ
คือตอนนี้ กำลังบ้าเรื่องบรรยากาศรายรอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2015, 07:52:35 AM โดย malako »

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 08:11:49 AM »
ผมยังยืนยันเรื่อง active crossover ที่คุณ malako แนะนำครับ ใช้ OB + active crossover + digital equalizer รับรองทำได้เกือบทุกอย่าง
อยากเชียร์คุณเล็กให้ทำอยู่เหมือนกัน ยิ่งแกทำเครื่องเสียงรถยนต์มาก่อนด้วย [yellow-lol]

« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 08:43:37 AM »
  คงอีกสักพักครับ จารย์ ยังติดค้างงานเครื่องอยู่อีกหลายตัว ยิ่งตอนนี้ต้องทำปรีเป็นสิบๆเครื่องเลยครับ คงหลังจากครึ่งปีไปแล้วคงจะได้ทำเป็นเรื่องเป็นราวเพราะติดค้างมานานมากแล้วทั้งลำโพงใหญ่และเล็ก  ว่าแต่จารย์อยากจะเอาพวกครอสไปลองเล่นมั้ยหล่ะครับ ผมยังเก็บ audiocontrol ไว้หลายเครื่อง เมื่อก่อนขายก็จะเก็บไว้รุ่นละตัวสองตัว ตอนหยุดเลยมีหลายตัวทั้ง activer cross และ EQ   ทั้ง digital / parametric

• DAV Staff
« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 08:53:36 AM »
ขอบคุณน้าๆครับที่แสดงความคิดเห็น ตอนนี้ก็ลองจับกับแอมป์ที่มีอยู่เล่นครับน้า ได้อารมณ์ไปหลายๆแบบครับน้า เดียวคงหาอุปกรณ์มาเช็กปรับปรุงครับตอนนี้คงจะนิ่งไปก่อนครับน้า เพราะเดียวลูกคนที่สองก็จะคลอดละครับ ช่วงนี้ก็ขอฟังไปก่อนครับน้า [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2015, 08:59:50 AM โดย atriam »

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 09:30:38 AM »
  คงอีกสักพักครับ จารย์ ยังติดค้างงานเครื่องอยู่อีกหลายตัว ยิ่งตอนนี้ต้องทำปรีเป็นสิบๆเครื่องเลยครับ คงหลังจากครึ่งปีไปแล้วคงจะได้ทำเป็นเรื่องเป็นราวเพราะติดค้างมานานมากแล้วทั้งลำโพงใหญ่และเล็ก  ว่าแต่จารย์อยากจะเอาพวกครอสไปลองเล่นมั้ยหล่ะครับ ผมยังเก็บ audiocontrol ไว้หลายเครื่อง เมื่อก่อนขายก็จะเก็บไว้รุ่นละตัวสองตัว ตอนหยุดเลยมีหลายตัวทั้ง activer cross และ EQ   ทั้ง digital / parametric

ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ผมมีใช้อยู่แล้วครับ ถึงได้ทำ balanced/unbalanced converter สำหรับใช้คู่กับ active crossover โดยเฉพาะ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 01:37:25 PM »
ขอบคุณน้า tryman สำหรับคำแนะนำครับน้า [0002053E]

ขอเล่าต่อครับน้าผมต่อเสร็จละครับน้า ทดลองฟังและปรับอยู่พักหนึ่ง
เรื่องเบสขอบอกว่ามันมีครับน้าและผมว่ามันไม่ได้ด้อยกว่าพวกตีตู้ครับน้า ถึงเบสจะไม่ได้ดูเป็นตัวชัดๆเหมือนตู้ เท่าที่ผมรู้สึกเหมือนมันนุ่มๆแผ่ไปทั่วห้องครับน้า เรื่องตำแหน่งการจัดวางผมว่าสำคัญมากครับน้าสำหรับตู้ OB ลองขยับอยู่เป็นพักครับน้าถึงได้จุดที่พอใจ
ส่วน horn น้ำเสียงถือว่าใช้ได้ครับน้าดูชัดดีครับน้าฟังแล้วผมชอบนะโดยเฉพาะหางเสียงครับน้า พวกเสียงสูงก็ออกมาสวยไม่ได้แพ้กันคับน้า ตอนแรกนึกว่า horn มันจะดังโดดลำโพงเสียงต่ำครับน้า ผมเลยลองเอา R ใส่เข้าไปลด horn ประมาณ -3 db ผลฟังแล้วมัวครับน้าเลยจัดการถอดออกเลย ถ้าถามถึงตอนนี้คงบอกว่ากำลังเฮ่อครับน้า 555 ฟังอะไรก็เพราะไปหมด [yellow-lol]

VDO ผมอัดละครับน้าแต่วันนี้คง upload ไม่ทันครับน้าพรุ่งนี้เดียวเอามาให้น้าๆลองฟังครับ ^_^

แสดงว่าต้องกดกลางแหลมลงอีกหน่อยครับ จึงจะได้หัวเบสเพิ่มขึ้น ผมรับรองว่าเรื่องความสะอาดของเสียงเบส ไม่มีลำโพงไหนเทียบ OB ได้
ลองเทียบกับลำโพงตู้ดูจะเห็นได้เลยว่าเสียงของเบสจากตู้ลำโพง ไม่ใช่เสียงที่ถูกต้อง (ถูกต้องนะครับ ไม่ใช่ ชอบหรือไม่ชอบ)

• DAV Staff
« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 02:24:07 PM »
เดียวหาไมล์มาลองวัดดูครับน้า จะได้ปรับไปทีเดียวเลยครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 04:30:10 PM »
เพิ่งเปิดฟังคลิปเมื่อสักครู่ เสียงกลางต่ำก้อง วิธีแก้ให้ทดลองหาผ้าห่มที่เขายัดตู้ลำโพงครับ หนาประมาณ 1 ซม. เอามากั้นด้านหลังตู้เป็นฉากไว้หลังวูฟเฟอร์ แขวนกับตู้เลยก็ได้ เข้าใจว่าเสียงกลางต่ำจะสะท้อนข้างหลังมาเยอะครับ  ของผมก็เคยเป็น ผมแก้ด้วยวิธีนี้

• DAV Staff
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 04:48:37 PM »
คือเอาใยสังเคราะห์คุมปิดหลังตู้คล้ายๆม่านถูกไหมตรับน้า เดียวลองดูครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 10:05:23 PM »
คือเอาใยสังเคราะห์คุมปิดหลังตู้คล้ายๆม่านถูกไหมตรับน้า เดียวลองดูครับ [fb-smiling]
ไม่ใช่ใยสีขาวนะครับ เอาแบบผ้าห่มสีเทานะครับ แน่นหนาประมาณ 1 ซม.

• DAV Staff
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 06:31:52 AM »
ขอบคุณครับน้า ตอบช้าหน่อยเมือคืนหลับแต่หัวค่ำรู้สึกทีเช้าเลยครับน้า เช้ามาเลยลองขยับลำโพงขึ้นหน้าเสียงก้องเบาไปเยาะครับน้า อาดเพราะไม่ต้องเล่งเสียงมากและห่างผนังครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 02:56:47 PM »
ขอบคุณครับน้า ตอบช้าหน่อยเมือคืนหลับแต่หัวค่ำรู้สึกทีเช้าเลยครับน้า เช้ามาเลยลองขยับลำโพงขึ้นหน้าเสียงก้องเบาไปเยาะครับน้า อาดเพราะไม่ต้องเล่งเสียงมากและห่างผนังครับ [fb-smiling]
[/quot
ตอนนี้ลองหาเพลงเบสหนักๆ แล้วจับแผงดูว่่ามันสั่นมากไหม จับที่แผงหน้านะครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 10:48:31 PM »
ลองเอาหลังมือจับแผงหน้าดูแล้วสั่นแต่ผมคิดว่าไม่มากครับน้า เดียวว่าจะอัดเพลงให้ลองฟังครับน้าแต่แถวบ้านผมตอนนี้มีงานบวชเปิดเพลงรั่นเลยยังอัดไม่ได้ครับ

หลังจากลองจัดต่ำแหน่งลำโพงฟังมาซักระยะถือว่าพอใจกับลำโพงคู่นี้มากพอควรเลยครับน้า กลางกับสูงนี้เป็นอะไรที่ผมชอบมากลองจับกับแอมป์ 2a3 se นี้เข้ากันดีเลยครับน้าสำหรับเพลงร้องสมัยเก่าเสียงจะหวานระยะห่างในเนื้อเพลงและชิ้นดนตรีพวกเครื่องเป่าฟังแล้วเพลินครับน้า เสียงจะออกชัดเจนและมีหางเสียงยิ่งพวกเสียงสูงจะสังเกตุได้ง่ายและดูสวยสมจริงครับ ซึ่งทำให้ผมชอบลำโพง horn ครับน้า ส่วนเบสผมไม่่รู้สึกว่ามันขาดครับน้าพวกเพลงมีเบสมันก็ออกมาให้รับรู้ครับ แต่มันเป็นเบสแบบกระจายจะไม่ชัดเหมือนที่ตีตู้ปิดหลังซึ่งจะสังเกตุได้ง่ายว่าเบสออกจากตัวตู้ครับน้า ฟังรวมๆผมก็ว่ามันเพราะดีครับ [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2015, 10:52:56 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 05 เมษายน 2015, 05:21:58 AM »
ย้ายตำแหน่งลำโพงครับน้า
amp : 2a3 se
เพลง : Hero in the sky - Maeve O'Boyle

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2015, 06:12:45 AM โดย atriam »

« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 05:35:56 PM »
ย้ายตำแหน่งลำโพงครับน้า
amp : 2a3 se
เพลง : Hero in the sky - Maeve O'Boyle

http://youtu.be/UhFDAspasCs

เบสก็ใช้ได้นะครับ ไม่ขาด ปรับจูนอีกหน่อยก็ไปอีกไกลครับ
ส่วนเรื่องเบสที่เหมือนกระจาย คงต้องลองเซทอีกหน่อย  ลำโพงตู้ที่ยังฟังว่าเบสออกมาจากตู้ก็แสดงว่ายังเซทไม่ถูกจุด sweet spot  ของมัน
เบส OB  มันจะฟังเหมือนไม่กระหึ่ม แต่รับรู้ได้ ลองฟังไปสักพังพักไปเทียบกับลำโพงตู้ จะรู้ว่าลำโพงตู้เบส เป็นเบสลวงๆครับ เราโดนหลอกกันมานาน 555

• DAV Staff
« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 09:59:12 PM »
ขอบคุณครับน้า ช่วงนี้ก็ฟังไปก่อนครับน้า ส่วนมากผมชอบฟังเพลงร้องครับเบสลึกมันก็มีครับน้าออกมากระตุ้นให้รู้สึกเหมือนกันครับ ตอนนี้ยิ่งฟังยิ่งฟินครับน้า [chick-dance2]

เดียวฟังไปซักพักจะลองหาไมล์มาวัดดูว่าจะปรับปรุงตรงไหนครับน้า แต่คงอีกเป็นเดือนนะครับน้าทุนทำตู้เกี้ยงละครับ 555
ลำโพงคู่นี้จุดเริ่มต้นเพราะได้ horn pioneer มาครับน้าและได้รับคำแนะนำจากน้าๆหลายท่าน ลำโพงเสียงต่ำก็ได้น้าเล็กแนะนำครับ รูปแบบตู้ก็ได้คำแนะนำจากน้า tryman และอีกหลายๆเรื่องครับที่เห็นเป็นรูปเป็นร่างก็เพราะได้คำแนะนำจากน้าๆหลายๆท่านครับ ผมต้องขอขอบคุณน้าๆด้วยครับที่แนะนำและแนวทางในการเล่นต่อไป ถูกใจมากครับน้าสำหรับลำโพงคู๋นี้ [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 01:53:55 PM »
ช่วงนี้ก็สะสมเครื่องมือครับน้า หลักๆก็ไมล์เอาไว้วัดเสียงครับ กับ L มิเตอร์เอาไว้พัน coil ครับ
ซื้อมายังไม่รู้เลยว่าจะใช้เป็นหรือเปล่าเดียวค่อยๆงมไปเอาครับน้า [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 09:58:46 PM »
ลองทดลองเล่นดูบ้างละครับน้า ตอนนี้จะลองแค่เอาไมล์วัดเสียงดูครับว่าที่ใช้อยู่มันเป็นอย่างไร
จัดการต่อไมล์กับขาและเอาไปเสียบกับคอมครับ

ส่วนโปรแกรมที่จะใช้คือ REW (Room EQ Wizard) ครับน้าได้น้า tryman แนะนำมาซักพักละครับ รู้สึกตอนนี้ทางเว็บเขาจะให้โหลดได้เลยไม่ต้องสมัครสามชิกให้ยุ่งยากด้วยครับ
http://www.roomeqwizard.com/

ได้มาก็ลองเล่นครับน้าแต่ก็ยังงง ไปเจอ vdo ที่เขาทำสอนเบื่องต้น ผมก็ไม่ได้เก่งภาษาครับน้าดูๆเดาๆเอา ที่ผมเข้าใจเขาก็สอนวิธีการ setup ให้เราเลือกอุปกรณ์นำเข้า และช่องทางส่งเสียงออก พอตั้งแล้วก็สอนวิธีจูนให้ไมล์กับลำโพงสำพันธ์กันครับ หลังจากนั้นก็ทำการทดสอบได้ครับ เดาเอาครับน้าถ้าผิดต้องขออภัยด้วยครับน้าและยินดีรับความคิดเห็นเพื่อปรับปรุงด้วยครับ อันนี้ VDO ที่ว่าครับน้า

มาคุยก่อนครับน้า เดียวเอาผลที่ลองมาคุยต่อครับน้า ^_^

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 10:50:23 PM »
วัดความถี่ตั้งไมค์สักเมตรนึงครับ(ทำข้างเดียว)  ลองปรับสักพักนึงแล้วมาวัดตรงจุดนั่งฟังครับ (วัดแบบ stereo)

• DAV Staff
« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015, 11:33:32 PM »
ขอบคุณครับน้าที่แนะนำครับ อันนี้ผลที่ 1 เมตรข้างเดียวครับน้า

ส่วนอันนี้ปรับ smooth 1/48 ครับจะได้ดูง่ายขึ้นครับ

ชุดนี้ crossover ผมเสียงต่ำตัดอยู่ 1kHz ส่วน horn อยู่ 3kHz ครับน้า ยังนึกว่าไม่แหว่งก็โด่งละงานนี้ แต่ออกมาผิดคาดครับน้าเกี่ยพอดีเลย ^_^
แถมลำโพงเสียงต่ำกับ horn ความไวยังไม่ทิ่งกันมากด้วยครับ แต่สูง 10kHz ไปดูแล้วน่าจะขาดเดียวเอา horn เสียงสูงเสริมเข้าไปดูครับ เท่าที่ผมคิดไว้ก็มีแท่านี้ครับน้ายินดีรับความคิดเห็นจากน้าๆนะครับ [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2015, 11:40:51 PM โดย atriam »