ผู้เขียน หัวข้อ: Passive Crossover Network LS622  (อ่าน 40286 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: Passive Crossover Network LS622
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 02:39:36 PM »
จัดการเรียบร้อยแล้วครับ ต้องขอโทษที่ลืมแนะนำตัวไป

สวัสดีนะเจ้ามะฮ่ะ  [okok]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Passive Crossover Network LS622
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 02:44:04 PM »
ครับ ผมทำการ จัดระเบียบ ในการกุใยสังเคราะห์ภายในตู้ใหม่ ของเดิมเค้าแค่ ม้วนๆ แล้วก็ยัดๆ ไว้ โดยการ จัดให้ตัวใยสังเคราะห์ ปูแนบไปตามผนังตู้ ให้ทั่ว ปกติ จะมี 7 แผ่น  แต่ของป๋ม  ข้างนึง มี 7แผ่น  อีกข้าง มี 6 แผ่น เลย เอาออกให้เหลือ 6 เท่ากัน พบว่าเสียง เบส เป็นลูกมากขึ้น แล้วก็ อาคาร บ่วมๆช้าๆ น้อยลงมาหน่อยนึง ก็เลยจะอาสาเป็นหน่วยกล้าตาย ฮาๆ
ผมอยู่ พระราม 2 ซอยชื่อดัง  69 ครับ  ข้างโลตัสพระราม 2 มาจากหนองจอก ก็มาขึ้นทางด่วนวงแหวน กาญจนาภิเษก มาลงถนน พระราม 2   พอลงสะพานมาจะเห็น โลตัสอยู่ฝั่งขวามือ ก็วิ่งคู่ขนาน แล้วไปกลัีบรถที่เกือกม้าแรก มาเข้าซอยพระราม2  69 ประมาณ 900 เมตร เลยอู่รถเมล์สาย 142 มานิดนึงสังเกตซ้ายมือ จะมีตึกเขียวหัวมุม และ ป้าย รปภ เลี้ยวซ้ายเข้ามาเลยเพราะเป็นซอยตันมีตึกแถวแค่ 7 ห้อง ผมอยู่ตรงกลางพอดี ด้านซ้ายมือครับ ยินดีต้อนรับ หลังจากเลยสัปดาห์นี้ไปแล้ว เพราะต้องจัดการงาน ศพคุณยายให้ลุล่วงก่อนครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออนไลน์ pnserver

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 02:51:10 PM »
ครับ พอไปถูก และ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะไปวันไหน ผมจะโทรบอกก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 10:22:32 PM »
พรุ่งนี้ จะเอาลำโพง LS622 หนูทดลอง ไปให้พี่เค้าดูว่าจะปรับอย่างไรได้บ้าง เพื่อเป็นแนวทางนะครับ ฮาๆ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 09:02:52 PM »
ของใครหนอ ฟังซะปวดหัวเลยประมาณ 4 ชั่วโมงได้มั้งครับ มันบีบดีจริงเจ้าแม็คตู้นี้  มายืนยันครับ ว่าต่อฟังแบบ in phase อย่างไรก็ดีกว่ามีการปรับเล็กน้อยแค่ในส่วนของ ทวีตเตอร์โดยการตัดฟิลเตอร์ออก แล้วกลับเฟส พร้อมทั้งเปลี่ยนเป็น second order 12dB ในส่วนของทวีตเตอร์ โดยยังใช้ัซีตัวเดิม 6.8 uF + 0.33mH ใส่ Rที่ด้านหน้า อนุกรมกับซี     รายละเีอียดที่เหลือเดี๋ยวให้เจ้าของตู้มาต่อนะครับ ปวดหัวมาักครับวันนี้

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 10:21:17 PM »
รอดูลายแทง ฮิ.. ฮิ..  [roll]

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 10:31:05 PM »
รอดูลายแทง ฮิ.. ฮิ..  [roll]
น้าแว่นนี่สงสัยว่าจะเป็นแฟนพันธ์แท้ Mag แน่เลย เห็นคุยกันเล่นมีเก็บเกือบทุกรุ่นเลย  [shock1] เสียงหลังปรับปรุง แตกต่างจากเดิมเหมือนลำโพงคนละคู่ครับ  จากเสียงที่บีบซะจนลีบเล็ก หางเสียงสั้นห้วน และ ขาดบรรยากาศสภาพแวดล้อม  เบสเบลอ   ทำให้ได้เสียงกลางอิ่มเปิดกว้างขึ้น  รายละเอียดเล็กๆน้อยๆเก็บมาหมด หางเสียงทอดตัวได้ไกล และ ยาว ที่สำคัญ บรรยากาศมาเต็มๆจากการปรับครั้งนี้ครับ โดยเฉพาะเมื่อฟังเทียบกับของเดิม จะเห็นความต่างอย่างชัดเจน ผมทำให้น้องเค้าเพียงข้างเดียวครับ อีกข้างให้ไปทำเอง จะได้ฝึก และ เรียนรู้ไปในตัวด้วย  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2011, 10:37:03 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 10:47:26 PM »
622 ตัวนี้ที่บ้านไม่มีครับ แต่ที่ออฟฟิศมีประจำการอยู่ เดี๋ยวเก็บข้อมูลก่อน ว่างๆ ถึงค่อยจับลุยอีกทีครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 10:50:24 PM »
            สงสัยที่บ้านมีเยอะรุ่นมาก อ่ะ ชอบจริงๆนะนี่ อย่าบอกนะว่ามี MA400, LS631 ด้วยอ่ะ  [roll] 

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 10:57:27 PM »
รอดูลายแทง ฮิ.. ฮิ..  [roll]
            สงสัยที่บ้านมีเยอะรุ่นมาก อ่ะ ชอบจริงๆนะนี่ อย่าบอกนะว่ามี MA400, LS631 ด้วยอ่ะ  [roll]  
ที่คุยๆ มานี่ครบพอดี ไม่มีตัวอื่นแล้วครับ  [laugh-raccoon] (ถ้าไม่นับ SA-5 ที่ออฟฟิศอีกตัวน่ะครับ)

(แก้เพิ่มนิดหน่อย ผมไม่มี MA400 กะ LS631 นะครับ เดี๋ยวเข้าใจผิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 01:06:47 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 11:03:10 PM »
            สงสัยที่บ้านมีเยอะรุ่นมาก อ่ะ ชอบจริงๆนะนี่ อย่าบอกนะว่ามี MA400, LS631 ด้วยอ่ะ  [roll] 
ที่คุยๆ มานี่ครบพอดี ไม่มีตัวอื่นแล้วครับ  [laugh-raccoon] (ถ้าไม่นับ SA-5 ที่ออฟฟิศอีกตัวน่ะครับ)
นั่นไง ตรูว่าแล้ว  ผมได้จับเกือบทุกรุ่นเลยครับ แต่ไม่เคยซื้อกับเค้าเลยสักตู้ ตอนนั้นไม่มีตังค์ และ ก็ไม่ได้อยู่เมืองหลวง   [n_o]  แต่มีดอกเก็บเกือบทุกรุ่นเหมือนกัน เฉพาะ morel นะ   [smi_ley]

ออฟไลน์ Nine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 12:19:25 AM »
น้าแว่นนี่สงสัยว่าจะเป็นแฟนพันธ์แท้ Mag แน่เลย เห็นคุยกันเล่นมีเก็บเกือบทุกรุ่นเลย  [shock1] เสียงหลังปรับปรุง แตกต่างจากเดิมเหมือนลำโพงคนละคู่ครับ  จากเสียงที่บีบซะจนลีบเล็ก หางเสียงสั้นห้วน และ ขาดบรรยากาศสภาพแวดล้อม  เบสเบลอ   ทำให้ได้เสียงกลางอิ่มเปิดกว้างขึ้น  รายละเอียดเล็กๆน้อยๆเก็บมาหมด หางเสียงทอดตัวได้ไกล และ ยาว ที่สำคัญ บรรยากาศมาเต็มๆจากการปรับครั้งนี้ครับ โดยเฉพาะเมื่อฟังเทียบกับของเดิม จะเห็นความต่างอย่างชัดเจน ผมทำให้น้องเค้าเพียงข้างเดียวครับ อีกข้างให้ไปทำเอง จะได้ฝึก และ เรียนรู้ไปในตัวด้วย  [gr_in]
ค่อยมีความหวังขึ้นมาแล้ว มารอติดตามด้วยคนครับ  [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 12:23:55 AM โดย Nine »
ข้อมูลติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1555.0

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 04:30:04 AM »
มาแล้วจ้า สุดๆ ร้อนๆ หลังจาก ยกเจ้า LS622 ให้พี่เล็กดู แล้วพี่เล็กช่วยแก้ให้เป็นแนวทางเสียงที่ดีขึ้นมาก จนผิดหูเลยอิอิ มีการทำอยู่ 3 ส่วนด้วยกันนะครับ

1 ปรับวงจรส่วนของ passive crossover เฉพาะส่วนของ tweeter ลองทำข้างเดียวก่อนนะครับ จะได้เอามาฟังเทียบกันว่าพอใจกับเสียงหรือเปล่า

2 เปลี่ยนสายลำโพง tweeter เป็นของ canare

3 ทำการกรุตู้ใหม่ เอาใยสังเคราะห์ ออก ให้เหลือ 3 ชิ้น เท่าที่ลองทำแล้ว bass กระชับขึ้น

จบแล้วครับ เอาแค่นี้ก่อน ไปนอนและ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 04:49:16 PM โดย pnserver »

ออฟไลน์ Naimsam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • อย่าประมาท
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 05:02:58 AM »
ขอดูก้นเสียงแหลมหน่อยครับ ว่าเหมือนกับของผมหรือเปล่า

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:02:11 AM »
น้ำลดเมื่อไหร่จะขอปับปรุงบ้างครับ.  ตอนนี้เก็บข้อมูลหาอุปกรณ์ก่อนครับ [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:04:59 AM »
       ไว้ลองหาสายที่ต่อจาก biding post มาที่ pcb cross ที่ดีกว่าเดิมมาเปลี่ยนดูด้วยสิครับ (เส้นสีเหลือง-ดำ เขียว-ดำ)  fart-raccoon

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 09:11:20 AM »
ครับ อันนั้นก็คิดจะเปลี่ยน แล้วจะเป็นสายตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 09:21:10 AM โดย pnserver »

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 02:19:26 PM »
ต่อจากเมื่อคืน เช้ามาก็มาทดสอบที่ทำเมื่อคืน โดยปรับปรุ่งระบบเดิมที่เคยใช้อยู่นิดหน่อย

ตัวนี้ เป็นวงจร ของ Magnet SA4-OCL แต่ผมได้ปรับปรุ่งวงจรนิดหน่อย

ได้ตัว C MKT สีเจ็บมาจาก พี่เล็ก  มาใช์แทนตัวเก่า เพื่อทำหน้าที่ DC coupling ไม่น่าเชื่อ จากเสียงที่แห้งๆ แข็ง ๆ ของเดิม กลับทำให้ เสียงกลางหวาน  เสียงแหลมใส และ เต็มไปด้วยลายละเอียด ฮาๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 02:31:21 PM โดย pnserver »

ออฟไลน์ ktanate

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 02:57:19 PM »
ขอยืมรูปพี่เล็กมานะครับไม่รู้จะผิดลิขสิทธิ์รึป่าว ว่าจะลองทำแบบนี้ดูนะครับ [roll]

ออฟไลน์ ktanate

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 03:03:38 PM »
สิ่งที่ต้องดิด จากคำแนะนำของ น้า Alcohol  [clap hand2] [res]

แนะนำว่า
ก่อนที่จะโมเน็ทเวิร์คลำโพง ขอให้หยุดคิดสักนิดว่าที่เสียงไม่ถูกใจเรานั้น
มันเป็นที่ลำโพง หรือแอมป์ หรือ CD หรือเส้นสายต่าง ๆ ที่ใช้ใน System กันแน่

มิใช่เสียงออกมาไม่ถูกใจ ก็ไปคิดว่าเป็นที่ลำโพง

ถ้ามีโอกาส ขอให้ไปที่ตัวแทนที่จำหน่ายลำโพงที่เราซื้อมานั่นแหล่ะ
แล้วไปขอฟังใหม่โดยให้เขาจัดชุดพื้นฐาน ดูซิว่าได้เสียงถูกใจเราไหม
บางทีอาจจะไม่ใช่เป็นที่ลำโพง

เราจะโมลำโพงไปเพียงใด หากเครื่องเสียงและอุปกรณ์ที่เราใช้ยังเป็นอุปสรรคขัดขวางอยู่
อย่าไปหวังว่าจะได้เสียงที่ดีอย่างที่เราคาดหวังไว้ กลัวว่าจะเสียของเปล่า ๆ

เล่นเครื่องเสียงต้องใจเย็น ๆ หมั่นศึกษา จดจำ ข้อดี ข้อด้อย ของอุปกรณ์ที่เรานำมาใช้ในระบบ
และสิ่งหนึ่งที่จะขาดเสียมิได้ ต้องฟังบ่อย ๆ ฟังให้จดจำจนขึ้นใจ

อย่าเรียนลัดโดยเด็ดขาด

นอกจากนี้ แผ่น CD ที่เอามาใช้อ้างอิงในการฟังนั้น
ควรเป็นแผ่นที่หลาย ๆ ท่านได้ฟังมา และมีการกล่าวขานว่า เหมาะที่เอามาใช้อ้างอิงในการฟัง
เพราะอย่างน้อย ก็จะไม่ทำให้เราหลงทาง

ผมทำแอมป์หลอดให้เพื่อนคนหนึ่งเอาไปฟังเพลง แล้วเขาก็มาบ่นกับผมว่า
ทำไม แอมป์เสียงไม่ดี เหมือนกับที่เขาได้ฟังจากบ้านผมก่อนที่เขาจะยกเอาไปฟังที่บ้านเขา

สุดท้าย ก็ต้องตามไปดู ไปฟังเพื่อให้ได้ยินกับหู
ก็จริงอย่างที่เขาบอก เสียงมันบรมห่วยแตก อยากยกแอมป์กลับบ้านด้วยความโมโห
เพราะว่าเขาเอาลำโพงไปวางแนบกับฝาผนังห้องมุมห้องแต่ละด้าน ลำโพงว่างห่างกันเกือบ 4 เมตร

ที่ผมเขียนมายาวอย่างนี้ ก็เพียงอยากจะบอกว่า
เล่นเครื่องเสียงต้องใจเย็น ๆ ต้องทำความรู้จักกับอุปกรณ์และสภาพห้องฟัง

และก่อนที่จะเปลี่ยนใส้ในเครื่องเคราใด ๆ  ควรทำความเข้าใจกับปัจจัยภายนอกก่อนครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 04:12:08 PM »
ใช่เลยครับ เป็นแนวคิดที่ดีมาก ฟังเพลงที่เราชอบเพราะฟังคุ้นหูจะได้เปรียบเทียบได้ กับความเปลี่ยนแปลงที่เราได้นั้นเราพอใจ ไม่ใช่ให้คนอื่นมาตัดสินว่าดีหรือไม่ดี หรือไม่ควรที่จะปรับปรุ่งโดยที่เรายังไม่รู้ว่าของเราขาดอะไร ถ้ามีโจทในใจแล้วจะได้มีแนวทางเพื่อทำให้เราพอใจ ไม่ใช่เพื่อให้เหมือนคนอื่น ส่วนเจ้า LS622 ของผมตอนนี้ จากเดิมเหมือนคนร้องเหมือนมีอะไรติดคอ ตอนนี้ร้องได้เต็มเสียง อะไรประมาณนี้ ฟังมันไปตรงไหนเราไม่ชอบ ก็ปรับดูจนเราพอใจ ฮาๆ มันคือความสุขที่เราได้ทำ

ออฟไลน์ Nine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 05:09:21 PM »
ไม่ทราบว่า R ค่า 6.8R ที่ทวีสเตอร์ นี่ใช้ค่า 10R แทนได้ไหมครับพี่เล็ก
พอดีตัวเก่าที่ซื้อมาเปลี่ยนเป็นค่านี้ครับ
ข้อมูลติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1555.0

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 05:54:08 PM »
ขอยืมรูปพี่เล็กมานะครับไม่รู้จะผิดลิขสิทธิ์รึป่าว ว่าจะลองทำแบบนี้ดูนะครับ [roll]
  ตามสบายครับ ทุกสิ่งที่ผมโพส ถือว่าเป็น สาธารณะ  แนะนำนิดนึงหลังจากได้ทำลำโพงรุ่นนี้แล้ว R ที่คิดว่าเหมาะกับทวีตเตอร์คู่นี้น่าจะอยู่ที่ 6.8R  ชอบสดใส และ รายละเอียดชัดก็จัดซีค่าไม่เกิน 7 uF แนะนำให้ใช้แบบผสม  ถ้าชอบเสียงร้องที่อิ่มเนียน ลดความชัดลงไปนิดหน่อย และฟังสบายกว่าก็จัดค่ารวมไม่เกิน 10 uF ครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:26:46 PM »

เอ่ออ.... แล้วคนที่ชอบถอดเสียงแหลมเปลี่ยนเล่นนี่ ใช้สูตรนี้ได้มะครับนี่ .. ไม่น่าถามนิลองเองก็ได้อ่ะ อิ อิ  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:35:59 PM »

เอ่ออ.... แล้วคนที่ชอบถอดเสียงแหลมเปลี่ยนเล่นนี่ ใช้สูตรนี้ได้มะครับนี่ .. ไม่น่าถามนิลองเองก็ได้อ่ะ อิ อิ  3-2-1-raccoon
ใช้ค่าเดิมที่ติดมาเลยครับ 6.8 uF เพียงพอแล้วสำหรับแหลมกระจาย ไม่กระมิดกระเมี้ยเหมือนของเดิม เพียงแต่ปลด filter และ L pad ออก แล้วย้าย R ไปไว้ที่ด้านหน้า โดยต่ออนุกรมกับ C ส่วนความไวลองไล่ดูครับ แต่ที่เทส 6.8R น่าจะเหมาะกับคนที่ชอบเสียงแหลม สดใส กระจ่างชัดครับ แล้ว อย่าลืมกลับเฟสให้ถูกต้องด้วยนะ ผมไม่ค่อยนิยมแก้ stage ด้วยการกลับเฟส เพราะฟังอย่างไรก็สู้การต่อแบบถูกเฟสไม่ได้แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:54:04 PM »

อุ้ย.... แวะมาตอบให้ด้วยแฮะ... ขอบคุณน๊าตัวเอง (เปลี่ยนดอกแหลมเล่นจนรูสกรูหลวมหมดละ) [roll]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 08:14:23 PM »

อุ้ย.... แวะมาตอบให้ด้วยแฮะ... ขอบคุณน๊าตัวเอง (เปลี่ยนดอกแหลมเล่นจนรูสกรูหลวมหมดละ) [roll]
ทำเนื้อไม้ที่รูสกูรให้ซุยๆ แล้วเอากาวร้อนหยอด (กาวร้อนนะ ไม่ใช่กาวช้าง ที่ขวดสีขาวขุ่นน้ำใสๆน่ะครับ ไม่มีมาทำที่ร้านก็ได้เดี๋ยวทำให้ครับ) จะกลับมาแข็งแรงเหมือนตอนใหม่ๆครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 08:28:27 PM »

ทำเนื้อไม้ที่รูสกูรให้ซุยๆ แล้วเอากาวร้อนหยอด (กาวร้อนนะ ไม่ใช่กาวช้าง ที่ขวดสีขาวขุ่นน้ำใสๆน่ะครับ ไม่มีมาทำที่ร้านก็ได้เดี๋ยวทำให้ครับ) จะกลับมาแข็งแรงเหมือนตอนใหม่ๆครับ
แล้วต้องไช้แคร้มบีบที่ซุยๆให้เหมือนเดิมปะครับ [confused-raccoon]หรือขันสกรูตอนนั้นเลยครับ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 08:34:15 PM »
ไม่ต้องครับ ผมหมายถึงเวลาที่เราคลายสกูรออกมาตรงตำแหน่งรูมันจะเป็นขุยและปูดออกมาตามสกูรเราแค่กดตรงตำแหน่งนั้นกลับลงไปแล้วหยอดกาวร้อน พื้นที่ตรงนั้นจะแข็งมาก เมื่อขันสกูรลงไปจะแน่นเหมือนมีน็อตตัวเมียครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 08:36:43 PM »
ขอบคุณครับมีประโยชน์มากครับแต่ก่อนต้องหมุนตำแหน่งย้ายรูเอาครับ [res]