ผู้เขียน หัวข้อ: DAC  (อ่าน 81311 ครั้ง)

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: DAC
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 09:30:25 AM »
มาติดตามผลงานครับ...คืบหน้าอะไร มีทริค ดีๆ  แจ้งมาด้วยนะครับ โปรเจคนี้ผมกำลังเริ่มสะสมอุปกรณ์ครับ...ตอนแรกผมตั้งงบไว้ไม่เกิน 20000 หา CD Player ดีๆ  ซักตัว ตอนนี้ผมตัดสินใจจะทำ dac ตัวนี้ไปใช้กับ CD ที่ใช้อยู่ (Marantz 5400) ซึ่งราคาไม่เท่าไหร่ รบกวนสอบถามพี่เล็ก หรือ พี่ๆ  ท่านใดก็ได้ครับว่า เสียงที่ออกมาจาก CD+Dac ลักษณะเสียงเป็นไปตาม Dac หรือ CD ครับ (หรือจะถามว่า Dac ตัวเดียวกัน แต่ใช้ CD แตกต่างกันแนวเสียงจะแตกต่างกันมากมั้ย)  ขอบคุณมากครับ   [roll-eyes]
ลองดู POST#167นะครับ เผื่อชอบ  [smi_ley]

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 12:54:09 PM »
เทสๆๆๆยังมะมีเสียงเลยอะๆๆ เดี๋ยวลองเช็คให้ละเอียดอีกรอบครับ [c--c]

ลองดูในรูปและไล่วงจรดูครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 01:41:02 PM »
รอๆกันมั่งนะขบวนนี้น่ะ ผมยังประกอบไม่ได้แผ่นนึงเลยครับ    fart-raccoon
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 02:29:27 PM »
ตามไปไล่ลาย PCB ที่กระทู้โน้น http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7549.0
PCB ถูกต้องนะครับไม่ได้สลับเหมือนที่เขียนในวงจร  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 02:54:12 PM »
เอาใจช่วยครับ สำหรับน้าๆที่ยังไม่ดัง ใจเย็นๆ ตรวจสอบทีละบอร์ดนะครับ เดี๋ยวก็เจอครับ  [roll]

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 04:09:02 PM »
เดี๋ยวจะไล่ตามนะครับ ตอนนี้ได้มาบอร์ดนึงแล้ว   [yes-raccoon]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:17:38 PM »
เสร็จแล้วนา ให้ไวเลยครับ เดี๋ยวผมประกอบ ซิ้งค์เสร็จก็จ่ายไฟได้แล้วนา   [thumbs-up-raccoon]

แก็งค์ U30  ใครเหลือ Spp 0.1 uF แบบในรูปสักสองตัวบ้างครับ ของผมหายหาไม่เจอ สองตัวขี้เกียจสั่งใหม่นะ  [gr_in]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:21:46 PM »
 fart-raccoon คลานตามมาติดๆ  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:26:49 PM »
เสร็จแล้วนา ให้ไวเลยครับ เดี๋ยวผมประกอบ ซิ้งค์เสร็จก็จ่ายไฟได้แล้วนา   [thumbs-up-raccoon]

แก็งค์ U30  ใครเหลือ Spp 0.1 uF แบบในรูปสักสองตัวบ้างครับ ของผมหายหาไม่เจอ สองตัวขี้เกียจสั่งใหม่นะ  [gr_in]

แม้จ้าวจ๊อดมันยอดมาก :o

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:33:09 PM »

ตัวขาวหรือเปล่าครับพี่ น่าจะมีเหลือ 2 ตัวพอดี แต่บัดกรีลองไปแล้วนะครับ  [confused-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:34:57 PM »

ตัวขาวหรือเปล่าครับพี่ น่าจะมีเหลือ 2 ตัวพอดี แต่บัดกรีลองไปแล้วนะครับ  [confused-raccoon]

เห็นเงาะมีหลายตัวเลยคั๊พ  laughhahaha
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:50:20 PM »
บอกลูกเงาะให้เอามาส่งให้ด้วย ไม่อย่างนั้น แด็กมันจะไม่ดังตลอดกาล  [yes-raccoon]

อยากลองทำบอร์ดขาวดูบ้างว่าทำไมถึงทำไม่ดังกันเลย น่ะ   [confused-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2011, 08:56:39 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 09:16:14 PM »
เอาหิ้งห้อยผมมากระตุ้นต่อม หน่อย   fart-raccoon

เดี๋ยวคืนนี้ต้องนั่งงัดเจ้านี่ก่อนเดี๋ยวไม่ดัง สักสี่ตัว   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 09:20:57 PM »
บอกลูกเงาะให้เอามาส่งให้ด้วย ไม่อย่างนั้น แด็กมันจะไม่ดังตลอดกาล  [yes-raccoon]

อยากลองทำบอร์ดขาวดูบ้างว่าทำไมถึงทำไม่ดังกันเลย น่ะ   [confused-raccoon]

เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาไปส่งให้ครับ [phok]

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 06:49:46 AM »
มีมือดีมาปราบแล้ว.....ใหนลือว่าเฮี้ยนกันนัก บอร์ดขาวชุดนี้    [roll-eyes] 

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:02:49 AM »
เอาหิ้งห้อยผมมากระตุ้นต่อม หน่อย   fart-raccoon

เดี๋ยวคืนนี้ต้องนั่งงัดเจ้านี่ก่อนเดี๋ยวไม่ดัง สักสี่ตัว   [yes-raccoon]

เห็นเจ้า S1 แล้วอยากได้  :o ราคาแพงไหมครับพี่

ออฟไลน์ ManMicro

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:17:46 AM »
เทสๆๆๆยังมะมีเสียงเลยอะๆๆ เดี๋ยวลองเช็คให้ละเอียดอีกรอบครับ [c--c]

ลองดูในรูปและไล่วงจรดูครับ  [unde_cided]

ผมลองไล่ PCB ของผม 11 กับ 12 สลับแน่นอนครับ ผมอยากทราบว่าปกติขา SEL IC CS8414  ต้องใช้ R pullup แต่วงจรนี้ปล่อยเฉยๆจะมีปัญหาการทำงานไหมครับ และ IC6, IC7, IC8(74HC74) 3ตัวนี้ทำหน้าที่อะไรหารความถี่หรือเปล่าครับเห็นใช้ OSC ทำงานร่วมด้วยและใช้ค่าตั้งหลาย MHz  PCB ของผมมีจุดต่อเสริมด้วยคือตำแหน่งขา MCK, SCK, FSYNC โดยตรงจาก CS8414 โดยไม่ผ่าน IC6, IC7, IC8(74HC74) อยากทราบจุดนี้เอาไปใช้งานยังไงครับ ท่านใดทราบโปรดชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:38:33 AM »

ลองดูในรูปและไล่วงจรดูครับ  [unde_cided]

ผมลองไล่ PCB ของผม 11 กับ 12 สลับแน่นอนครับ ผมอยากทราบว่าปกติขา SEL IC CS8414  ต้องใช้ R pullup แต่วงจรนี้ปล่อยเฉยๆจะมีปัญหาการทำงานไหมครับ และ IC6, IC7, IC8(74HC74) 3ตัวนี้ทำหน้าที่อะไรหารความถี่หรือเปล่าครับเห็นใช้ OSC ทำงานร่วมด้วยและใช้ค่าตั้งหลาย MHz  PCB ของผมมีจุดต่อเสริมด้วยคือตำแหน่งขา MCK, SCK, FSYNC โดยตรงจาก CS8414 โดยไม่ผ่าน IC6, IC7, IC8(74HC74) อยากทราบจุดนี้เอาไปใช้งานยังไงครับ ท่านใดทราบโปรดชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  [res]

หน้า 38 กล่าวถึง การ clock & Reclock ใน DAC ลองอ่านดูครับผมก็ยังไม่ได้อ่าน [roll]
http://www.thaiavclub.org/webpage/diy/YB2003.pdf

อันนี้จาก http://www.aht-audio.com/slice_diy/etc/DAC_page.htm
เข้าใจง่ายดี

Reclock :

ก่อนที่จะเขียนบทความนี้ผมนั่งตรึกตรองอยู่นานว่าจะเขียนมันขึ้นมาดีหรือไม่ เพราะมันยากแก่การเข้าใจสำหรับผู้ที่ไม่เคยได้ยินเทคนิคนี้มาก่อน ซึ่งอธิบายได้ง่ายๆ ว่า Reclock เป็นเทคนิคการลดความผิดพลาดในการประมวลผลสัญญาณดิจิตอลชนิดหนึ่ง ซึ่งในวงจรนี้ถูกออกแบบให้ใช้ D-Flipflop เบอร์ 74F74 ซึ่งสามารถที่จะรองรับความถี่สัญญาณ 96 KHz ได้เป็นอย่างดี โดยเราจะวาง 74F74 แทรกลงไประหว่าง Digital receiver และ DAC ปกติการ Reclock ที่ผ่านๆ มา เราก็มักจะใช้ Precision Clock ที่มีความถี่ Synchronize กับความถี่ที่จะถูก Reclock เช่นกรณี CD 44.1kHz 256X ก็ 11.2896MHz, 384X ก็ 16.9344MHz ลักษณะนี้เป็นต้น ซึ่งจะเรียกว่า Synchronous Reclock ลงไปในภาคฐานกำหนดเวลาแทนวงจรเดิม เพื่อช่วยเพิ่มความถูกต้องแม่นยําในการทํางานของ Digital Receiver และส่งผลไปถึงสัญญาณ Digital Audio Interface แบบ 3 เส้น ที่ส่งออกมาด้วยไม่ว่า Format ใดก็ตาม แต่ในกรณีที่นอกเหนือจากการออกแบบนี้ เราสามารถที่จะใช้ Synchronous Reclock เท่าไรก็ได้ที่เราต้องการตั้งแต่ 11.289MHz ไปจนถึง 100MHz ได้โดยไม่มีปัญหาใดๆ ผลลัพธ์ที่ออกมาจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของ Oscillator ที่นำมาใช้ว่าสามารถที่จะรักษาความถูกต้องของสัญญาณนาฬิกาสูงๆได้ดีแค่ไหนค่าใช้จ่ายในส่วนนี้เริ่มตั้งแต่ 50 ? 1,500 บาท นับว่าแปลกมากสงสัยว่าข้างในตัวถังโลหะน่าจะมีอะไรที่แตกต่างกันอย่างเป็นแน่แท้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2011, 08:44:19 AM โดย rung3152 »

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:56:42 AM »
มีแค่เก็บไว้เล่นไว้เทสนิดหน่อยเท่านั้นครับ ไม่มีขายแล้ว ขายออกไปหมดตั้งแต่เมื่อสามสี่ปีก่อน ผมแกะจากเครื่องกว่า 40 เครื่อง ขายกินเรียบ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:14:20 AM »
บอร์ดขาวกับบอร์ดที่เคยกรุ๊ปบายกันไป ลาย PCB ก็เหมือนกันไม่ใช่หรือ ก็ยังงงๆอยู่กับหลายๆท่าน ทำแล้วไม่ดัง เดี๋ยวน้าเล็กจะมาแจ้งแถลงไขข้อกังขา  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:28:31 AM »
บอร์ดขาวกับบอร์ดที่เคยกรุ๊ปบายกันไป ลาย PCB ก็เหมือนกันไม่ใช่หรือ ก็ยังงงๆอยู่กับหลายๆท่าน ทำแล้วไม่ดัง เดี๋ยวน้าเล็กจะมาแจ้งแถลงไขข้อกังขา  [confused-raccoon]
ลายวงจรเหมือนกันทุกรุ่นครับ ของผมย้ายบอร์ด CS และบอร์ด TDA ทั้ง 4 บอร์ด มาบอร์ด"สีขาว" ก็ดังปกติครับ [checks-raccoon]
               ควรตรวจสอบการเชื่อมตะกั่วแต่ละจุดให้ดีๆด้ ก่อนค่อยต่อไฟเข้าวงจรครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ ManMicro

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 10:24:39 AM »

ลองดูในรูปและไล่วงจรดูครับ  [unde_cided]

หน้า 38 กล่าวถึง การ clock & Reclock ใน DAC ลองอ่านดูครับผมก็ยังไม่ได้อ่าน [roll]
http://www.thaiavclub.org/webpage/diy/YB2003.pdf

อันนี้จาก http://www.aht-audio.com/slice_diy/etc/DAC_page.htm
เข้าใจง่ายดี

Reclock :

ก่อนที่จะเขียนบทความนี้ผมนั่งตรึกตรองอยู่นานว่าจะเขียนมันขึ้นมาดีหรือไม่ เพราะมันยากแก่การเข้าใจสำหรับผู้ที่ไม่เคยได้ยินเทคนิคนี้มาก่อน ซึ่งอธิบายได้ง่ายๆ ว่า Reclock เป็นเทคนิคการลดความผิดพลาดในการประมวลผลสัญญาณดิจิตอลชนิดหนึ่ง ซึ่งในวงจรนี้ถูกออกแบบให้ใช้ D-Flipflop เบอร์ 74F74 ซึ่งสามารถที่จะรองรับความถี่สัญญาณ 96 KHz ได้เป็นอย่างดี โดยเราจะวาง 74F74 แทรกลงไประหว่าง Digital receiver และ DAC ปกติการ Reclock ที่ผ่านๆ มา เราก็มักจะใช้ Precision Clock ที่มีความถี่ Synchronize กับความถี่ที่จะถูก Reclock เช่นกรณี CD 44.1kHz 256X ก็ 11.2896MHz, 384X ก็ 16.9344MHz ลักษณะนี้เป็นต้น ซึ่งจะเรียกว่า Synchronous Reclock ลงไปในภาคฐานกำหนดเวลาแทนวงจรเดิม เพื่อช่วยเพิ่มความถูกต้องแม่นยําในการทํางานของ Digital Receiver และส่งผลไปถึงสัญญาณ Digital Audio Interface แบบ 3 เส้น ที่ส่งออกมาด้วยไม่ว่า Format ใดก็ตาม แต่ในกรณีที่นอกเหนือจากการออกแบบนี้ เราสามารถที่จะใช้ Synchronous Reclock เท่าไรก็ได้ที่เราต้องการตั้งแต่ 11.289MHz ไปจนถึง 100MHz ได้โดยไม่มีปัญหาใดๆ ผลลัพธ์ที่ออกมาจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของ Oscillator ที่นำมาใช้ว่าสามารถที่จะรักษาความถูกต้องของสัญญาณนาฬิกาสูงๆได้ดีแค่ไหนค่าใช้จ่ายในส่วนนี้เริ่มตั้งแต่ 50 ? 1,500 บาท นับว่าแปลกมากสงสัยว่าข้างในตัวถังโลหะน่าจะมีอะไรที่แตกต่างกันอย่างเป็นแน่แท้

[res]ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล เดี๋ยวอ่านทำความเข้าใจก่อนครับ  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 10:42:12 AM »
ผมใช้ precision oscillator  1ppm ตัวนึงก็ประมาณ 700 กว่าบาทครับ

ออฟไลน์ n.cm

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 11:41:22 AM »
IC TDA1541A -ของผมมันร้อนด้วยครับ ไม่รู้ว่ามันปรกติ หรือปล่าวครับ [unde_cided]

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 12:01:39 PM »
 แค่อุ่นๆนะ ถ้าใช่ก็ปกติครับ

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 12:13:25 PM »
IC TDA1541A -ของผมมันร้อนด้วยครับ ไม่รู้ว่ามันปรกติ หรือปล่าวครับ [unde_cided]
ของน้า มีเสียงหรือยัง  [smi_ley]

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 12:24:41 PM »
ของน้า มีเสียงหรือยัง  [smi_ley]

ยังเลยครับ ลุยมา2วันแล้วยังเงีบอยู่เลยครับ ออ้ผมไม่ได้ต่อผ่าน I/V จะได้ใหมครับ [c--c]

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 12:53:50 PM »

ยังเลยครับ ลุยมา2วันแล้วยังเงีบอยู่เลยครับ ออ้ผมไม่ได้ต่อผ่าน I/V จะได้ใหมครับ [c--c]
ตอนผมลองบอร์ด TDA1541 ผมก็ไม่ได้ต่อบอร์ดผ่าน I/V แต่ผมใช้หูฟังอันเล็กๆต่อฟังเสียงดูว่ามีเสียงออกหรือไม่ครับ ในแต่ละบอร์ดของ TDA ที่ทำ  ของน้าใช้แหล่งป้อนสัญญาณเข้าบอร์ด CS เป็นอะไรหรือ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 12:58:55 PM »

ตอนผมลองบอร์ด TDA1541 ผมก็ไม่ได้ต่อบอร์ดผ่าน I/V แต่ผมใช้หูฟังอันเล็กๆต่อฟังเสียงดูว่ามีเสียงออกหรือไม่ครับ ในแต่ละบอร์ดของ TDA ที่ทำ  ของน้าใช้แหล่งป้อนสัญญาณเข้าบอร์ด CS เป็นอะไรหรือ  [roll-eyes]

ใช้ dvd กับ cd rom ครับ ตอนใช้งาน ไฟที่ cs ก็ติดปกตินะครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 07:49:12 PM »
แค่อุ่นๆนะ ถ้าใช่ก็ปกติครับ

IC TDA 1541A ของผมมันร้อนใช้ได้เลยครับ ทั้งที่เปิดลองไม่ถึง 5 นาทีเองครับ แบบนี้ไม้รู้ว่าจะเสียอะป่าวครับ [entreat-raccoon]