ผู้เขียน หัวข้อ: dac wasin v2.2 เกิดปัญหาที่ digital board ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 5494 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
dac wasin v2.2 เกิดปัญหาที่ digital board ช่วยหน่อยครับ
« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 01:17:02 PM »
ทำมาหลายปีแล้วไม่ค่อยมีปัญหา  บอร์ด TDA ร้อนขึ้นมากแต่ก็ยังพอรับได้  เปิดฟังเพลงอยู่ดี ๆ เสียงหายไปเฉยเลย
ผมเพิ่งจะทำ GC ใหม่เสียด้วย  งง...ละครับที่นี้นึกว่าเป็นที่ GC ก็ไม่  เลยลองเอานิ้วขยับที่บอร์ดต่าง ๆ ของ dac 
ก็เฉยมีแต่บอร์ด TDA ร้อนขึ้นคงมาจากหม้อแปลงคราง  แต่ก็ไม่ดังเลยเอาปลายไขควงจิ้มตรงตูดขั้ว C ก็ยังไม่ดัง
พอจิ้มที่กราวด์ตรง terminal ไฟ 8+ ได้ผลครับดังเลย ฟังได้สักพักเอาอีกแล้ว  จิ้มอีก...ดังครับ  ต้องจิ้มทุกครั้ง
ที่เสียงหายครับ  แต่ขณะที่เสียงเงียบไปไฟ led ติดปกติครับ  งง...ครับ

ผมลองเปลี่ยน digital board อีกอันต่อเข้าไปฟังได้ปกติเลย  ผมว่าน่าจะเกิดจากกราวด์  แต่แก้ไม่เป็น..ช่วยหน่อยครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Hannan

• ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
Re: dac wasin v2.2 เกิดปัญหาที่ digital board ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 01:33:22 PM »
งง   กราวด์ที่ปรินท์หลวมหรือเปล่าครับ ลองย้ำจุดบัดกรีดูครับ [roll-eyes] [roll-eyes]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: dac wasin v2.2 เกิดปัญหาที่ digital board ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 01:44:34 PM »
 สายควรบัดกรีโดยตรง หรือ ใส่ตาไก่บัดกรีจะดีกว่าครับ ผมเคยเป็นเหมือนกันฟังอยู่ดีๆเสียงหาย เป็นที่ terminal ต่อสาย จากนั้นมาไม่ใช้อีกเลยบัดกรีติดโลดครับ จากนั้นไม่เป็นอีกเลยโดยเฉพาะในจุดเดินสัญญาณเสียง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 02:49:51 PM »
ไอซีเรกูเลต 3 ขา ตัวใหญ่จะมีข้อแม้นึงคือถ้ามีโหลดดึงกระแสไม่พอ แรงดันไฟออกไม่เป็นไปอย่างที่คำนวณไว้ จะผิดพลาดไปหมด

ต้องหาโหลดดึงกระแสอย่างน้อยซัก 3-5mA ถึงจะเสถียรครับ

ปกติผมจะหา R 1k 1W. ต่อโหลดเอาต์พุตไอซีเรกูเลตเอาไว้ครับ จะทำงานได้อย่างที่คิดไว้  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 01:07:05 AM »
งง   กราวด์ที่ปรินท์หลวมหรือเปล่าครับ ลองย้ำจุดบัดกรีดูครับ [roll-eyes] [roll-eyes]

วันนี้รื้อดูแล้วครับ  ฮา  ก๊ง ๆ จริง ๆ  สายกราวด์หลุดจากปริ้นครับ  มิน่าละระบบกราวด์ถึงแปลก ๆ ฮิ ๆ
ทำใหม่แล้วครับ  ก๊ง ๆ ฮา  คืนนี้ลองฟังดูก่อน  ขอบคุณครับ 

สายควรบัดกรีโดยตรง หรือ ใส่ตาไก่บัดกรีจะดีกว่าครับ ผมเคยเป็นเหมือนกันฟังอยู่ดีๆเสียงหาย เป็นที่ terminal ต่อสาย จากนั้นมาไม่ใช้อีกเลยบัดกรีติดโลดครับ จากนั้นไม่เป็นอีกเลยโดยเฉพาะในจุดเดินสัญญาณเสียง

ผมย้ำจุดบัดกรีใหม่เลยครับ กลัวเป็นอีก...ฮิ ๆ 

ไอซีเรกูเลต 3 ขา ตัวใหญ่จะมีข้อแม้นึงคือถ้ามีโหลดดึงกระแสไม่พอ แรงดันไฟออกไม่เป็นไปอย่างที่คำนวณไว้ จะผิดพลาดไปหมด

ต้องหาโหลดดึงกระแสอย่างน้อยซัก 3-5mA ถึงจะเสถียรครับ

ปกติผมจะหา R 1k 1W. ต่อโหลดเอาต์พุตไอซีเรกูเลตเอาไว้ครับ จะทำงานได้อย่างที่คิดไว้  [yes-raccoon]

วิธีนี้...ขอวิธีทำได้มั้ยครับ  น่าสนใจไฟที่บ้านไม่ค่อยเรียบเกินเยอะเชียว  บางวัน 232 v  ฮา

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 02:04:12 AM »

วิธีนี้...ขอวิธีทำได้มั้ยครับ  น่าสนใจไฟที่บ้านไม่ค่อยเรียบเกินเยอะเชียว  บางวัน 232 v  ฮา

มองหาตำแหน่ง C กระป๋องตัวคุมไฟออกจากเรกูเลตครับ แล้วจับ R 1k 1W. คร่อม C โลด เพื่อเป็นโหลดได้เลยครับ
วิธีนี้ผมทำเพื่อความมั่นใจครับ โดยเฉพาะกลุ่ม 78xx อย่างบางยี่ห้อ พวก Moto ON-Semi NS ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าเป็น ST หรือ ยี่ห้อเกาหลีบางตัว ถ้าไม่มีโหลดดึงกระแสพอ ไฟขาออกนี่พุ่งทะลุเกินพิกัด  ทำไอซีดิจิตอลพังเอาง่ายๆ ครับ

ตอนเจอปัญหานี้ช่วงแรกๆ หาสาเหตุอยู่เป็นวันเลย เพราะวงจรต่อไม่ผิด แต่ทำไมไฟออกไม่เป็นไปตามไอซี ตอนแรกนึกว่าไอซีเสีย แต่เปลี่ยนใหม่ยี่ห้อเดิมก็ยังเป็นอยู่ แต่พอเปลี่ยนเป็น Moto NS หายสนิท นึกว่าไอซีห่วย แต่มันไม่ควรเป็นอย่างนั้น เพราะเพิ่งซื้อมาใหม่จากร้านที่ไว้ใจ เลยมานั่งหาสาเหตุใหม่ อ่านดาต้าชีทละเอียด มันมีเครื่องหมายดอกจันตัวเล็กๆ ระบุว่า ต้องมี Iload > 3mA ถึงจะทำงานได้ โห... เอามาแอบแบบนี้ จะมีคนรู้ไหมเนี่ย
เรื่องนี้ทำเอาคนทำวงจรดิจิตอลมือใหม่ หัวหมุนไปหลายคนแล้วครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 11:43:23 AM »

มองหาตำแหน่ง C กระป๋องตัวคุมไฟออกจากเรกูเลตครับ แล้วจับ R 1k 1W. คร่อม C โลด เพื่อเป็นโหลดได้เลยครับ
วิธีนี้ผมทำเพื่อความมั่นใจครับ โดยเฉพาะกลุ่ม 78xx อย่างบางยี่ห้อ พวก Moto ON-Semi NS ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าเป็น ST หรือ ยี่ห้อเกาหลีบางตัว ถ้าไม่มีโหลดดึงกระแสพอ ไฟขาออกนี่พุ่งทะลุเกินพิกัด  ทำไอซีดิจิตอลพังเอาง่ายๆ ครับ

ตอนเจอปัญหานี้ช่วงแรกๆ หาสาเหตุอยู่เป็นวันเลย เพราะวงจรต่อไม่ผิด แต่ทำไมไฟออกไม่เป็นไปตามไอซี ตอนแรกนึกว่าไอซีเสีย แต่เปลี่ยนใหม่ยี่ห้อเดิมก็ยังเป็นอยู่ แต่พอเปลี่ยนเป็น Moto NS หายสนิท นึกว่าไอซีห่วย แต่มันไม่ควรเป็นอย่างนั้น เพราะเพิ่งซื้อมาใหม่จากร้านที่ไว้ใจ เลยมานั่งหาสาเหตุใหม่ อ่านดาต้าชีทละเอียด มันมีเครื่องหมายดอกจันตัวเล็กๆ ระบุว่า ต้องมี Iload > 3mA ถึงจะทำงานได้ โห... เอามาแอบแบบนี้ จะมีคนรู้ไหมเนี่ย
เรื่องนี้ทำเอาคนทำวงจรดิจิตอลมือใหม่ หัวหมุนไปหลายคนแล้วครับ  [yes-raccoon]

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี ๆ เป็นไปได้มั้ยว่า  ที่บอร์ดภาคไฟผมไม่ได้ใส่  R 0.47/2w ทั้ง 2 ข้างเลยใช้วิธีต่อลวดจั้มเอา  คราวโน้นหาซื้อไม่ได้เลยลืมไปเลย
คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรและ C 4700/35v เป็น ELNA สีฟ้า NPE   แต่เมื่อคืนลองแล้วผ่านฉลุยครับฟังไป 1 ชม.ไม่สดุดอะไรเลย  แต่บอร์ด TDA ร้อนจริง
กลัวตัว TDA จะกลับบ้านเก่าเสียก่อนทั้ง ๆ ที่ไฟเกินนิดหน่อยวัดได้ -18.56 v,+8.06 v  dac wasin version นี้ผมทำมาเป็นตัวแรก ๆ ที่กรุ๊ปบายที่เว็ปโน้นเลย
อายุอานามน่าหลายปีครับ  อาจจะมีอะหลั่ยบางตัวเริ่มมีปัญหาจึงทำให้ บอร์ด TDA ร้อนแต่พอสัมผัสได้ (ไม่นาน) ขอบคุณคนะครับ...

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:16:09 PM »
ความรู้ๆๆๆๆโลดๆๆๆ 3-2-1-raccoon [yes-raccoon]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:20:50 PM »
ความรู้ๆๆๆๆโลดๆๆๆ 3-2-1-raccoon [yes-raccoon]
ของน้าไปถึงไหนแล้วครับ  [heart_shell]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:31:54 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี ๆ เป็นไปได้มั้ยว่า  ที่บอร์ดภาคไฟผมไม่ได้ใส่  R 0.47/2w ทั้ง 2 ข้างเลยใช้วิธีต่อลวดจั้มเอา  คราวโน้นหาซื้อไม่ได้เลยลืมไปเลย
คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรและ C 4700/35v เป็น ELNA สีฟ้า NPE   แต่เมื่อคืนลองแล้วผ่านฉลุยครับฟังไป 1 ชม.ไม่สดุดอะไรเลย  แต่บอร์ด TDA ร้อนจริง
กลัวตัว TDA จะกลับบ้านเก่าเสียก่อนทั้ง ๆ ที่ไฟเกินนิดหน่อยวัดได้ -18.56 v,+8.06 v  dac wasin version นี้ผมทำมาเป็นตัวแรก ๆ ที่กรุ๊ปบายที่เว็ปโน้นเลย
อายุอานามน่าหลายปีครับ  อาจจะมีอะหลั่ยบางตัวเริ่มมีปัญหาจึงทำให้ บอร์ด TDA ร้อนแต่พอสัมผัสได้ (ไม่นาน) ขอบคุณคนะครับ...

ไฟเกินเยอะเลยครับ [i-r-a]

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 01:29:58 PM »
ของน้าไปถึงไหนแล้วครับ  [heart_shell]

กำลังหาหม้อแปลงใหม่อยูครับ ยังมะดังเลยๆๆ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 01:46:54 PM »

ไฟเกินเยอะเลยครับ [i-r-a]

-18.56 v , +8.06 v ผมหมายถึงไฟจ่ายบอร์ด TDA น่ะครับ  ไม่ได้วัดที่ขา TDA  ฮิ ๆ ขอโทษที

[res] [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 02:02:12 PM »
ถ้าไฟออกจากเรกูเลตปกติดี ก็คงเป็นเรื่องอื่นล่ะครับ

ส่วน 1541 ปกติจะมีอุณหภูมิอุ่น เป็นเรื่องปกติครับ  [gr_in]