ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขึ้น ไฮบริด อีกเบอร์คือ หลอด EL500 ก่อนไฟม้อดหลอดหัวหงอก  (อ่าน 15704 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiko

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 170
วันนี้เอาเจ้าEL500มาลองปรับ C คาโถด เปลี่ยนจากที่ใช้ C 50uf ลดลงมาใช้ C 8uf เอ้อ ได้เสียงกลางกับปลายมาเพิ่มขึ้นหน่อย หลงสีสันของ Cที่แต่งเสียงสะแร้วนิ..ฟังคนเดียว..มโนคนเดียว อีกแล้วครับท่าน [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
จากที่น้าทดลองมาถูกทางแล้วเกี๋ยวกับการตอบสนองความถี่ บางครั้งค่าบนวงจรที่คำนวณมาก็ไม่ได้ผลลัพธ์ที่ถูกต้องตรงใจเราเสมอไป ซึ่ง Ck หากใช้ของคุณภาพดีๆก็จะได้คุณภาพเสียงที่แตกต่างออกไปได้อีกครับ ลองดู  มันยังมีรายละเอียดปลีกย่อยตรงจุดนี้อีกไว้เจอกันที่ห้องเรียนครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ตรงจุดนี้ ผมอ่านจากหนังสือ diy-2(สถาบันอิเล็กทรอนิคส์กรุวเทพรังสิต) ตอนแรกก้ออ่านแบบผ่านๆเพราะยังไม่เคยทำปรีหลอดเอง พอได้ทำและน้าเล็กแนะนำให้หาc มาคร่อมที่ R แล้วฟังเสียง..เลยนึกได้ว่ามันต้องมีอะไรดีๆ อีกแน่ กลับมาเปิดอ่านอีกรอบ มันไปตรงกับที่ อ.จ เค้าบอกใว้เลยครับ แต่มันมีสูตรคำนวนด้วย...คือ C=1/(2×3.14159×R×F)
 เมื่อ F= ความถี่ตอบสนอง
        R= ตัวตานทานที่คาโถด
ผมเลยมั่วๆเอา เพราะ ผมรู้ ค่าR กับC ที่ใส่ในวงจร แต่ไม่รู้ความถี่ เลยคำนวนเปรียบเทียบเอา
ถ้าใส่ C 50uf จะได้ความถี่ประมาณ 4 H กว่าๆ
ลองใช้ค่า C 8uf คำนวนได้ที่ 22-23H กว่าๆ 
เป็นการทดลอง ฟังครับ เพื่อจะได้รู้ว่าหูเราฟังออกหรือไม่ครับ....เพื่อนๆลองเล่นดูได้ครับ ใช้C ที่ทนค่าแรงดันมากกว่า แรงดันไฟคาโถดนะครับ... [fb-smiling]
เพิ่มเติมนิดนึงครับ จุดนี้ผมเพียงทดลองดูนะครับ อาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด วิธีคำนวน ก้อไม่ได้บอกอะไรเรามาก แค่เพียงเป็นจุดอ้างอิงเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2016, 01:39:54 PM โดย chiko »

ที่ผมแนะนำไม่ได้เพื่อทำในสิ่งที่น้าทดสอบเลยครับ  แต่เป็นเรื่องของ noise floor ล้วนๆเลย  และจากจุดนี้จึงต่อไปยังส่วนอื่นๆ ถ้า noise ต่ำอะไรๆก็จะแสดงออกมาได้ดี และ เห็นเด่นชัดขึ้นครับ  ถ้าเสียงดีแต่มี noise ก็คงไม่สุขใจเท่าไรนัก  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ที่ผมแนะนำไม่ได้เพื่อทำในสิ่งที่น้าทดสอบเลยครับ  แต่เป็นเรื่องของ noise floor ล้วนๆเลย  และจากจุดนี้จึงต่อไปยังส่วนอื่นๆ ถ้า noise ต่ำอะไรๆก็จะแสดงออกมาได้ดี และ เห็นเด่นชัดขึ้นครับ  ถ้าเสียงดีแต่มี noise ก็คงไม่สุขใจเท่าไรนัก  [fb-smiling]
น้า..นั้นเหระ มาจี้ต่อมสงสัย...ผม [yellow-lol]

อัพ..ปรี EL500กับแอมร์ 6l6+6aw8a...ก่อนที่จะปรับไบอัสไฟใหม่ครับ
! No longer available

เป็นไงบ้างครับ ปรับไบอัสได้หรือไม่ครับ

เป็นไงบ้างครับ ปรับไบอัสได้หรือไม่ครับ
ได้แล้วครับน้าเล็ก..เสียงมาชัดขึ้นครับไม่ต้องเร่งวอลลุ่มมาก

จากที่น้าเล็กสอบถาม เรื่องปรี ไฮบริด ว่าที่ทำไว้ทั้ง2เครื่อง มีเสียง จี่มั้ย หลังจากที่เปิดเครื่องแล้ว...
ผมใช้ปรีตัวนี้กับ แอมร์ 6l6 pp จากที่ลองโดยเปิดเครื่องเปิดแอมร์ ต่อสัญญาณจาก ไอแพ็ด เปิดยูทูป แล้วกดสต็อปไว้ ลองปรับ วอลุ่มจนสุด ผลไม่มีเสียงจี่ เสียงฮัมใดๆๆครับ ลองปิดโปรแกรท ยูทูป ปรับวอลุ่มจนสุด ก้อไม่จี่ ครับ เงียบครับ
ส่วน ปรี 807 ผม ต่อใช้กับ 6as7 p-pp ก้อลองแบบเดียวกัน ไม่มีเสียงจี่ เช่นกันครับ [fb-smiling] [fb-smiling]