ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข  (อ่าน 250507 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
ผมพึ่งซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ มอเตอร์หมุนไม่ตรงรอบ เจ้าของเดิมแจ้งไว้ตั้งแต่ตอนที่ซื้อว่ามอเตอร์หมุนไม่ตรง  พึ่งถอดมอเตอร์ออกมาแก้ไข ตอนนี้หมุนได้ตรงแล้วครับ   พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ขอเอากระทู้นี้เพื่อศึกษาด้วยครับ

ขอความรู้ด้วย ทำไงครับ [entreat-raccoon] [c--c]
คือเครื่องเล่นแผ่นเสียง technics SL23 เครื่องนี้ซื้อมาจากเวปพี่ใหญ่ ซึ่งเจ้าของแจ้งไว้ตั้งแต่แรกว่าว่ามีปัญหารอบการหมุนของมอเตอร์ ตอนแรกคิดว่าคงมีปัญหาในส่วนควบคุมความเร็วซึ่งใช้เซอร์โว ได้ทำการแก้ไขตามเวปนี้
http://www.artandtechnology.com.au/audio/technics-sl23.html
แล้วไม่หาย            
            เลยตัดสินใจรื้อมอเตอร์ออกดูถึงได้ทราบว่าตรงตำแหน่ง "ทุ่นมอเตอร์ที่สัมผัสกับแปรงถ่าน" มีคราบสกปรกมาก มอเตอร์ตัวนี้อายุเกือบ 30ปี ก็เลยทำความสะอาดในส่วนนี้  มอเตอร์ตัวนี้ใช้เส้นลวดเล็กๆทำหน้าที่เป็นแปรงถ่านเวลาถอดต้องระวังมากๆ ทำความสะอาดเสร็จแล้วก็ประกอบคืน เปิดทดสอบปรากฏว่า"มอเตอร์หมุนกลับทิศจากเดิม" งงอยู่นานเหมือนกัน ตรวจสอบสายไฟตามผังรายการก็ต่อถูกต้อง รายละเอียดผังเอามาจากเวปนี้   http://www.hifi-studio.de/hifi-klassiker/technics/Technics_sl-20-sl-23A/Technics_sl-20-sl-23A.htm
เลยต้องถอดมอเตอร์ออกขยับตำแหน่งแม่เหล็กใหม่ แล้วประกอบกลับตามเดิม ก็ทำงานได้ตามปกติครับ
                  ตอนแรกเครื่องเวลาเล่นหมดแผ่น ยกโทนอาร์มเก็บที่เดิมแต่เครื่องไม่ยอมหยุดการทำงาน ต้องตั้งหน้าสัมผัสของสวิทช์ใหม่ ตอนนี้เวลาเล่นหมดแผ่นโทนอาร์มจะยกเก็บ และสวิทช์ตัดการทำงานของมอเตอร์  [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2012, 07:24:40 AM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
[roll] [smi_ley]   ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  เลยลองเอาคุณป้า Sweet Nuj มาฝากครับ

http://www.youtube.com/watch?v=zSF0u96IG_U

ลองดูนะครับ  พร้อมรับฟังครับแนะนำ   [entreat-raccoon]   [res]

เกาะดีจิงๆ ผมลองฟังจากคลิปผมว่าเสียงดีที่เดียวครับ [sport-dance-raccoon]

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
ผมพึ่งซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ มอเตอร์หมุนไม่ตรงรอบ เจ้าของเดิมแจ้งไว้ตั้งแต่ตอนที่ซื้อว่ามอเตอร์หมุนไม่ตรง  พึ่งถอดมอเตอร์ออกมาแก้ไข ตอนนี้หมุนได้ตรงแล้วครับ   พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ขอเอากระทู้นี้เพื่อศึกษาด้วยครับ

ขอความรู้ด้วย ทำไงครับ [entreat-raccoon] [c--c]
คือเครื่องเล่นแผ่นเสียง technics SL23 เครื่องนี้ซื้อมาจากเวปพี่ใหญ่ ซึ่งเจ้าของแจ้งไว้ตั้งแต่แรกว่าว่ามีปัญหารอบการหมุนของมอเตอร์ ตอนแรกคิดว่าคงมีปัญหาในส่วนควบคุมความเร็วซึ่งใช้เซอร์โว ได้ทำการแก้ไขตามเวปนี้  http://www.artandtechnology.com.au/audio/technics-sl23.html
แล้วไม่หาย            
            เลยตัดสินใจรื้อมอเตอร์ออกดูถึงได้ทราบว่าตรงตำแหน่ง "คอมมิวเตเตอร์" มีคราบสกปรกมาก มอเตอร์ตัวนี้อายุเกือบ 30ปี ก็เลยทำความสะอาดในส่วนนี้  มอเตอร์ตัวนี้ใช้เส้นลวดเล็กๆทำหน้าที่เป็นแปรงถ่านเวลาถอดต้องระวังมากๆ ทำความสะอาดเสร็จแล้วก็ประกอบคืน เปิดทดสอบปรากฏว่า"มอเตอร์หมุนกับทิศจากเดิม" งงอยู่นานเหมือนกัน ตรวจสอบสายไฟตามผังรายการก็ต่อถูกต้อง รายละเอียดผังเอามาจากเวปนี้   http://www.hifi-studio.de/hifi-klassiker/technics/Technics_sl-20-sl-23A/Technics_sl-20-sl-23A.htm
เลยต้องถอดมอเตอร์ออกหมุนแม่เหล็กใหม่ ก็ทำงานตามปกติครับ
                  ตอนแรกเครื่องเวลาเล่นหมดแผ่น ยกโทนอาร์มเก็บที่เดิมแต่เครื่องไม่ยอมหยุดการทำงาน เลยต้องตั้งสวิทช์ใหม่ เวลาเล่นหมดแผ่นโทนอาร์มจะยกเก็บ และสวิทช์ตัดการทำงานของมอเตอร์  [yes-raccoon]

[res]  เยี่ยมครับได้ความรู้อีกแล้วครับ  ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆๆ   [clap hand2]

[roll] [smi_ley]   ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  เลยลองเอาคุณป้า Sweet Nuj มาฝากครับ

http://www.youtube.com/watch?v=zSF0u96IG_U

ลองดูนะครับ  พร้อมรับฟังครับแนะนำ   [entreat-raccoon]   [res] 

เกาะดีจิงๆ ผมลองฟังจากคลิปผมว่าเสียงดีที่เดียวครับ [sport-dance-raccoon]

[gr_in]

[smi_ley]   ขอบคุณมากครับ  เสียงเป็นแบบบ้านนอกนะครับ     [gr_in]  จริงๆแล้วแอบเอาเชือกมัดไว้นะครับ [roll]

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

คือเครื่องเล่นแผ่นเสียง technics SL23 เครื่องนี้ซื้อมาจากเวปพี่ใหญ่ ซึ่งเจ้าของแจ้งไว้ตั้งแต่แรกว่าว่ามีปัญหารอบการหมุนของมอเตอร์ ตอนแรกคิดว่าคงมีปัญหาในส่วนควบคุมความเร็วซึ่งใช้เซอร์โว ได้ทำการแก้ไขตามเวปนี้
http://www.artandtechnology.com.au/audio/technics-sl23.html
แล้วไม่หาย            
            เลยตัดสินใจรื้อมอเตอร์ออกดูถึงได้ทราบว่าตรงตำแหน่ง "คอมมิวเตเตอร์" มีคราบสกปรกมาก มอเตอร์ตัวนี้อายุเกือบ 30ปี ก็เลยทำความสะอาดในส่วนนี้  มอเตอร์ตัวนี้ใช้เส้นลวดเล็กๆทำหน้าที่เป็นแปรงถ่านเวลาถอดต้องระวังมากๆ ทำความสะอาดเสร็จแล้วก็ประกอบคืน เปิดทดสอบปรากฏว่า"มอเตอร์หมุนกลับทิศจากเดิม" งงอยู่นานเหมือนกัน ตรวจสอบสายไฟตามผังรายการก็ต่อถูกต้อง รายละเอียดผังเอามาจากเวปนี้   http://www.hifi-studio.de/hifi-klassiker/technics/Technics_sl-20-sl-23A/Technics_sl-20-sl-23A.htm
เลยต้องถอดมอเตอร์ออกหมุนแม่เหล็กใหม่ แล้วประกอบใหม่ ก็ทำงานตามปกติครับ
                  ตอนแรกเครื่องเวลาเล่นหมดแผ่น ยกโทนอาร์มเก็บที่เดิมแต่เครื่องไม่ยอมหยุดการทำงาน เลยต้องตั้งสวิทช์ใหม่ เวลาเล่นหมดแผ่นโทนอาร์มจะยกเก็บ และสวิทช์ตัดการทำงานของมอเตอร์  [yes-raccoon]

ยินดีอีกครั้งกับการทำให้ เครื่องทำงานได้เหมือนเดิม
อย่างผมทำอะไรไม่เป็นซักอย่างเลยครับ ขนาดจะใส่ VTA ซึ่งเป็นเพียงแค่เกลียวปรับระดับแค่สองตัว
ยังต้องให้ คุณเธอว์  [O.K.]ถามจากเว็ป เพื่อนบ้านแล้ว ใส่ให้เลยครับ  [phok]

แต่ตอนนี้ผมก็พอจะทำหัดทำอะไรเป็นบ้างไม่งั้นแย่เลยครับ เอาแค่ให้ช่างเซ็ท โทนอาร์มและหัวเข็มให้ เคยลองสอบถามราคาก็ 3000 บาทแล้วครับ [no-raccoon]

แล้วไม่หาย            
            เลยตัดสินใจรื้อมอเตอร์ออกดูถึงได้ทราบว่าตรงตำแหน่ง "คอมมิวเตเตอร์" มีคราบสกปรกมาก มอเตอร์ตัวนี้อายุเกือบ 30ปี ก็เลยทำความสะอาดในส่วนนี้  มอเตอร์ตัวนี้ใช้เส้นลวดเล็กๆทำหน้าที่เป็นแปรงถ่านเวลาถอดต้องระวังมากๆ ทำความสะอาดเสร็จแล้วก็ประกอบคืน เปิดทดสอบปรากฏว่า"มอเตอร์หมุนกลับทิศจากเดิม" งงอยู่นานเหมือนกัน ตรวจสอบสายไฟตามผังรายการก็ต่อถูกต้อง รายละเอียดผังเอามาจากเวปนี้   http://www.hifi-studio.de/hifi-klassiker/technics/Technics_sl-20-sl-23A/Technics_sl-20-sl-23A.htm
เลยต้องถอดมอเตอร์ออกหมุนแม่เหล็กใหม่ แล้วประกอบใหม่ ก็ทำงานตามปกติครับ

ยินดีอีกครั้งกับการทำให้ เครื่องทำงานได้เหมือนเดิม
อย่างผมทำอะไรไม่เป็นซักอย่างเลยครับ ขนาดจะใส่ VTA ซึ่งเป็นเพียงแค่เกลียวปรับระดับแค่สองตัว
ยังต้องให้ คุณเธอว์  [O.K.]ถามจากเว็ป เพื่อนบ้านแล้ว ใส่ให้เลยครับ  [phok]

แต่ตอนนี้ผมก็พอจะทำหัดทำอะไรเป็นบ้างไม่งั้นแย่เลยครับ เอาแค่ให้ช่างเซ็ท โทนอาร์มและหัวเข็มให้ เคยลองสอบถามราคาก็ 3000 บาทแล้วครับ [no-raccoon]

laughhahaha  ผมว่าราคาค่าแรงช่าง น่าจะมาจากราคาตัวเครื่อง  เป็นหลักครับ   [checks-raccoon]

นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเพราะช่างบ้านเราไม่ได้คิดค่าแรงจากชั่วโมงการทำงาน ผมว่าเอาเปรียบผู้บริโภท ครับ  3-2-1-raccoon

รบกวนถามราคา VTA,

• Moderator
ผมได้ให้คุณ ตุ๊ก ออดิโอ-คอนซัลแตนท์ สั่งให้ครับในราคา 1950 บ.ครับ [in-love-raccoon]
http://www.artech-electronics.com/us/products/michell/mich_upg.html

ผมได้ให้คุณ ตุ๊ก ออดิโอ-คอนซัลแตนท์ สั่งให้ครับในราคา 1950 บ.ครับ [in-love-raccoon]
http://www.artech-electronics.com/us/products/michell/mich_upg.html

รับทราบครับ  [yes-raccoon] 

[roll]    เอามาฝากให้ดูอีกสักอันนะครับ หลังจากทำมา 2 อาทิตย์    [roll-eyes]

• Moderator
[roll]    เอามาฝากให้ดูอีกสักอันนะครับ หลังจากทำมา 2 อาทิตย์    [roll-eyes]

http://www.youtube.com/watch?v=_Fiuqe3E0YM&feature=youtu.be

ช่วยแปะให้ครับ อยากเห็นของจริงจังเลยครับว่าทำงานยังไง [confused-raccoon]
<a href="http://www.youtube.com/v/_Fiuqe3E0YM?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/_Fiuqe3E0YM?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>
http://www.youtube.com/v/_Fiuqe3E0YM?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0

• Moderator
เรียนถามคุณ BOSE ผมแอบเห็นแผ่นของ Tracy Chapman ลองมาเปิดฟังหรือยังครับ
ผมกำลังตามหาอยู่เหมือนกันครับ [roll]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
อาต้อม ชอบ The Alan parsons project แสดงว่าผมมาถูกทางแล้วเหมือนกัน clapping-1-2

ผมชอบส่วนตัวนะครับ ................

อื่นๆๆ ที่ผมชอบ ........ TOMITA, The Phantom of the Opera, White wind, Jazz at the Pawn Shop ....Movies go to opera ......

เพลงรุ่นเก่าๆๆ นะครับ ............

อ่านกระทู้นี้ได้ความรู้เรื่องซ่อมเครื่องเล่นแผ่นเสียง  ......

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
 [roll-eyes] ท่าทางน่าสนุกมากมาย ขอเก็บเงินเป็นปีหน้าค่อยว่ากันอีกทีครับ ไม่ได้ซื้อรุ่นใหญ่อะไรนะครับ จะเอาเงินไปทำอย่างอื่นก่อน  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

[roll]    เอามาฝากให้ดูอีกสักอันนะครับ หลังจากทำมา 2 อาทิตย์    [roll-eyes]

http://www.youtube.com/watch?v=_Fiuqe3E0YM&feature=youtu.be

ช่วยแปะให้ครับ อยากเห็นของจริงจังเลยครับว่าทำงานยังไง [confused-raccoon]
<a href="http://www.youtube.com/v/_Fiuqe3E0YM?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/_Fiuqe3E0YM?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>
http://www.youtube.com/v/_Fiuqe3E0YM?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0

ขอบคุณครับ [c--c] [gr_in]  ขอชี้เป้า ใน Ebay ราคาไม่สูง  รวมส่งแล้วยังถูกกว่าที่ขายกัน ตาม Web บ้านเรา ครับ  อีกอย่างเสียงสำหรับหูอย่างผม

ผมว่าเสียงดี ครับ [in-love-raccoon]  [checks-raccoon]   [res]

เรียนถามคุณ BOSE ผมแอบเห็นแผ่นของ Tracy Chapman ลองมาเปิดฟังหรือยังครับ
ผมกำลังตามหาอยู่เหมือนกันครับ [roll]

[roll]   แผ่นนี้ผมว่าคุ้มมากๆครับ [clap hand2]  [res]  วันก่อนผ่านตาใน Web เครื่องเสียงโบราณด้วยครับ   [roll-eyes] 

[roll-eyes] ท่าทางน่าสนุกมากมาย ขอเก็บเงินเป็นปีหน้าค่อยว่ากันอีกทีครับ ไม่ได้ซื้อรุ่นใหญ่อะไรนะครับ จะเอาเงินไปทำอย่างอื่นก่อน  [smi_ley]

[roll-eyes]  ผมว่ายี่ห้อนี้คุ้มค่า ครับ ในราคา ไม่เกิน x,xxx บ.  การเล่นเซ็ตง่ายมากเทียบไม่ต้องใช้เครื่องมือเลยครับ   [clap hand2] [roll-eyes]

[smi_ley]  ผมเคยลอง เซ็ต Project D III 2 สป ไม่จบครับ(จริงๆ สาเหตุเพราะตัวเองมือใหม่นะครับ) [checks-raccoon]  [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2012, 10:45:07 AM โดย BOSE »

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
[roll-eyes] ท่าทางน่าสนุกมากมาย ขอเก็บเงินเป็นปีหน้าค่อยว่ากันอีกทีครับ ไม่ได้ซื้อรุ่นใหญ่อะไรนะครับ จะเอาเงินไปทำอย่างอื่นก่อน  [smi_ley]

[roll-eyes]  ผมว่ายี่ห้อนี้คุ้มค่า ครับ ในราคา ไม่เกิน x.xxx บ.  การเล่นเซ็ตง่ายมากเทียบไม่ต้องใช้เครื่องเลยครับ   [clap hand2] [roll-eyes]

[smi_ley]  ผมเคยลอง เซ็ต Project D III 2 สป ไม่จบครับ(จริงๆ สาเหตุเพราะตัวเองมือใหม่นะครับ) [checks-raccoon]  [c--c]

ก็ว่าจะซื้อครับ เพราะแผ่นที่บ้านก็มีอยู่(ของพ่อ) ขาดแต่เครื่อง จริงๆมี Technic SL-B2 แต่ตรงชุดอาร์มตรงที่ยึดกับแท่นมันหัก อาร์มเลยไม่มีที่เกาะห้องต่องแต่ง [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

[roll-eyes]  ผมว่ายี่ห้อนี้คุ้มค่า ครับ ในราคา ไม่เกิน x.xxx บ.  การเล่นเซ็ตง่ายมากเทียบไม่ต้องใช้เครื่องเลยครับ   [clap hand2] [roll-eyes]

[smi_ley]  ผมเคยลอง เซ็ต Project D III 2 สป ไม่จบครับ(จริงๆ สาเหตุเพราะตัวเองมือใหม่นะครับ) [checks-raccoon]  [c--c]

ก็ว่าจะซื้อครับ เพราะแผ่นที่บ้านก็มีอยู่(ของพ่อ) ขาดแต่เครื่อง จริงๆมี Technic SL-B2 แต่ตรงชุดอาร์มตรงที่ยึดกับแท่นมันหัก อาร์มเลยไม่มีที่เกาะห้องต่องแต่ง [c--c]

[roll-eyes] [gr_in] ลองลงรูปไหมครับ ผมว่าอาจจะได้ข้อเสนอแนะดีๆจากหลายๆท่านนะครับ  [res]  [clap hand2]

เด๋วถ่ายมาลงให้ดูพรุ่งนี้ครับ พ่อผมเค้าว่าซ่อมแล้วไม่คุ้ม มันรุ่นเล็ก แกเลยบอกว่าให้ซื้อใหม่ ผมก็เลยวางทิ้งไว้เฉยๆ เพราะดูด้วยตา วัสดุต่างๆ มันสู้รุ่นที่พ่อผมใช้เมื่อก่อนไม่ได้เลย [unde_cided]

[tig12]

เด๋วถ่ายมาลงให้ดูพรุ่งนี้ครับ พ่อผมเค้าว่าซ่อมแล้วไม่คุ้ม มันรุ่นเล็ก แกเลยบอกว่าให้ซื้อใหม่ ผมก็เลยวางทิ้งไว้เฉยๆ เพราะดูด้วยตา วัสดุต่างๆ มันสู้รุ่นที่พ่อผมใช้เมื่อก่อนไม่ได้เลย [unde_cided]

3-2-1-raccoon  ผมว่าลองดูไม่เสียหลาย มันมีคุณค่าทางจิตใจนะครับ   [checks-raccoon] [in-love-raccoon]

ตอบคุณ BOSE อย่างกระผมตั้งน้ำหนักหัวเข็มเอาไว้ที่ 2.1 กรัม
ถ้าตามหลักแล้วก็ต้องตั้งค่า Antiskating ที่ 2.1 เท่ากัน
แต่พอลองตั้งแล้วก็ลองลดลงมาเรื่อยๆ คงไว้ที่ 1.3 ฟังดีกว่าครับ
ทั้งแทรคแรกและแทรคสุดท้าย รวมถึงการรวมตัวของเนื้อเสียงด้วยครับ [confused-raccoon]

เพิ่งไปอ่านเจอในเวป การเซ็ต Anti Skating เลยเอาแชร์ ไม่รู้ว่าจะเอามะพร้าวมาขายสวนไหม    [gr_in] [c--c]

เขาบอกว่าให้เซ็ต Anti skating เป็น 0   [roll-eyes]

ให้ลองเลื่อน อาร์ม  ไปต่ำแหน่งกลางแผ่น (ก่อนทำให้เซ็ตน้ำหนักอาร์มรวมหัวเข็มให้ Balance คือ ลอย โดยไม่

กินสูงหรือต่ำ)
    แล้วลอง ปรับ Antiskating สัก + 0.5 g ถ้าอาร์มเลื่อนกลับ แสดงว่าจุดหมุนของอาร์ม  Balance ถูกต้อง

ถ้าไม่แสดงว่าอาร์มอาจจะฝืด อาจจะต้องแก้ไข  [confused-raccoon]  [yes-raccoon] จากอาการนี้อาจจะทำให้มีผล ว่าทำไม การปรับน้ำหนักของเข็มกับ

Antiskating จึงไม่เท่ากัน  ส่วนตัวผมว่าปรับอย่างไงก็ได้ให้ได้เสียงที่เราชอบก็จบ ครับ  [phok] [in-love-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [checks-raccoon]   [c--c]  แต่ส่วนใหญจะเกิดกับเครื่องที่มีอายุนานๆๆ หล่อลื่นอาจมีแห้ง [unde_cided]

• Moderator
วิธีที่คุณ BOSE ไดัรับทราบมา ผมว่าน่าจะใช้ได้กับ อาร์มบางรุ่นเท่านั้นครับ
อย่างของผมใช้ไม่ได้แน่นอนครับเพราะเป็นระบบแม่เหล็กดึงกลับ พอ  Balance แล้วตั้งค่า 0 ยังดึงกลับเลยครับ
แต่ถ้าเช็คว่า อาร์มฝืดหรือเปล่าวิธีนี้ใช่เลยครับผม และถ้าฝืดการตั้งค่า Anti skating ก็น่าจะต้องมากเกินจริง
และผมคิดว่าน่าจะเป็นการตั้งต้นการตั้งค่าก่อน ที่จะมาตั้งละเอียดอีกที
และอีกอย่างไม่ได้มีการลงน้ำหนักของหัวเข็มจริง และไม่มีการเล่นกับแผ่นจริงซึ่งมีแรงกระทำต่อหัวเข็มกับแผ่น
ที่มีแรงเสียดสีที่ต้านทานต่อความโค้งด้านในของร่องแผ่น ทำให้หัวเข็มถูกผลักเข้าไปหาจุดกึ่งกลางแผ่นอย่างต่อเนื่อง
จึงต้องตั้งค่า Anti skating เพื่อดึงกลับให้อยู่กลางร่องแผ่นอย่างสม่ำเสมอโดยต้องตั้งเป็นค่าเฉลี่ยทั้งแผ่นครับ [strained-raccoon]
อย่างผมจะใช้แผ่น ที่มีเพลงแค่เพลงเดียว ต่อหนึ่งหน้าเป็น extended version ในการทดลองฟังครับ
ซึ่งจะฟังง่ายมากๆครับ  [sport-dance-raccoon]

วิธีที่คุณ BOSE ไดัรับทราบมา ผมว่าน่าจะใช้ได้กับ อาร์มบางรุ่นเท่านั้นครับ
อย่างของผมใช้ไม่ได้แน่นอนครับเพราะเป็นระบบแม่เหล็กดึงกลับ พอ  Balance แล้วตั้งค่า 0 ยังดึงกลับเลยครับ
แต่ถ้าเช็คว่า อาร์มฝืดหรือเปล่าวิธีนี้ใช่เลยครับผม และถ้าฝืดการตั้งค่า Anti skating ก็น่าจะต้องมากเกินจริง
และผมคิดว่าน่าจะเป็นการตั้งต้นการตั้งค่าก่อน ที่จะมาตั้งละเอียดอีกที
และอีกอย่างไม่ได้มีการลงน้ำหนักของหัวเข็มจริง และไม่มีการเล่นกับแผ่นจริงซึ่งมีแรงกระทำต่อหัวเข็มกับแผ่น
ที่มีแรงเสียดสีที่ต้านทานต่อความโค้งด้านในของร่องแผ่น ทำให้หัวเข็มถูกผลักเข้าไปหาจุดกึ่งกลางแผ่นอย่างต่อเนื่อง
จึงต้องตั้งค่า Anti skating เพื่อดึงกลับให้อยู่กลางร่องแผ่นอย่างสม่ำเสมอโดยต้องตั้งเป็นค่าเฉลี่ยทั้งแผ่นครับ [strained-raccoon]
อย่างผมจะใช้แผ่น ที่มีเพลงแค่เพลงเดียว ต่อหนึ่งหน้าเป็น extended version ในการทดลองฟังครับ
ซึ่งจะฟังง่ายมากๆครับ  [sport-dance-raccoon]

เยี่ยมครับ เดี๋ยวจะแอบจำไปลองบ้างครับ   [clap hand2]   [smi_ley]

• Moderator
ยินดีมากครับ ถ้าได้ลองทำ [heart_shell] เพราะที่ดูเหมือนผมค่อนข้างจะรู้ในเรื่องการเซ็ทหรือวิธีต่างๆที่ทำให้มันดูง่ายขึ้น
ไม่หลงทางไปมาก จนงง และเบื่อที่จะทำ เพราะผมมีพี่ๆ และเพื่อน ที่เป็นช่างและผู้ใหญ่ที่คอยให้คำปรึกษาและชี้แนะในระยะเวลา 5 เดือนที่ผ่านมา
ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับ อย่าง ท่านผูัพัน กานต์ ที่คอยให้คำปรึกษาและอธิบายหลักการทำงานให้ผมเข้าใจ
หรือ พี่ป้อม สวนเสียง ที่ชำนาญในทุกเรื่องโดยเฉพาะเรื่องของโทนอาร์ม
พี่แขก XAV ที่ประกอบเครื่องเล่นให้ผมเนี๊ยบมาก
รวมทั้งแผ่นของเพื่อนจากหลายๆท่าน ที่ได้ให้ผมยืมจนเพื่อนจะไม่มีฟังกันอยู่แล้วมาอยู่ในที่ทำงานของผมจนหมด [checks-raccoon]
เนี่ย!ว่าจะยึดอยู่หลายแผ่นเหมือนกัน  laughhahaha

เวลวที่เราจะเปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์ม ต้องถอดชุดโทนอาร์มออกมาทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ [confused-raccoon]

• Moderator
เวลวที่เราจะเปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์ม ต้องถอดชุดโทนอาร์มออกมาทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ [confused-raccoon]

เรื่องประกอบสายสัญญาณในโทนอาร์ม ผมไม่เป็นเลยครับ และผมคิดว่าไม่น่าจะเกินความสามารถของคุณ YoungOne ไปได้ครับ
แต่ถ้าใช้สายอะไรที่คุัมค่าและคุณภาพดีผมพอจะทราบครับ
คือสายของ Mokami จากญี่ปุ่นครับ ซึ่งมีชื่อเสียงในเรื่องสายที่ใช้ในงาน สตูดิโอ
อย่างสายสัญญาณ ที่ต่อจากโฟโนสเตจไปที่แอมป์ผมก็ใช้ Mokami ครับ [in-love-raccoon]
ซึ่งต่อไว้นานแล้วและลองสายมาหลายเส้น แต่โดยรวมชอบ Mokami ที่สุดครับ
แต่ถ้าลองต่อกับเครื่องเล่นซีดี ผมลองฟังแล้วอวบไปหน่อย และประกายเสียงแหลมน้อยและเก็บตัวเร็วไปนิด
แต่พอลองต่อกับ TT กับแปลกมาก กลับกลายเป็นประกายเสียงและความสด ที่พอดีอีกทั้งยังอิ่ม ควบแน่น
และยังให้บรรยากาศของเสียงในสำเนียง TT ที่ก้องอ่อนๆ รอบตัวโน๊ตได้ดีมากครับ [thanks-raccoon]
และราคาต่อเมตรถูกมากครับ อย่างรุ่นที่ผมใช้ Mogami 2534 Quad Cable ราคาต่อเมตร 130 บ.เท่านั้น
และอย่างภายในโทนอาร์มของ Linn lp 12 และ jelco เท่าที่ทราบมาก็เป็น Mokami เช่นกันครับ
ถ้าได้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์ม เป็น Mokami เสียงอาจจะกลาย [roll]เป็น Linn lp 12 ก็เป็นได้

เรื่องประกอบสายสัญญาณในโทนอาร์ม ผมไม่เป็นเลยครับ และผมคิดว่าไม่น่าจะเกินความสามารถของคุณ YoungOne ไปได้ครับ
แต่ถ้าใช้สายอะไรที่คุัมค่าและคุณภาพดีผมพอจะทราบครับ
คือสายของ Mokami จากญี่ปุ่นครับ ซึ่งมีชื่อเสียงในเรื่องสายที่ใช้ในงาน สตูดิโอ
อย่างสายสัญญาณ ที่ต่อจากโฟโนสเตจไปที่แอมป์ผมก็ใช้ Mokami ครับ [in-love-raccoon]
ซึ่งต่อไว้นานแล้วและลองสายมาหลายเส้น แต่โดยรวมชอบ Mokami ที่สุดครับ
แต่ถ้าลองต่อกับเครื่องเล่นซีดี ผมลองฟังแล้วอวบไปหน่อย และประกายเสียงแหลมน้อยและเก็บตัวเร็วไปนิด
แต่พอลองต่อกับ TT กับแปลกมาก กลับกลายเป็นประกายเสียงและความสด ที่พอดีอีกทั้งยังอิ่ม ควบแน่น
และยังให้บรรยากาศของเสียงในสำเนียง TT ที่ก้องอ่อนๆ รอบตัวโน๊ตได้ดีมากครับ [thanks-raccoon]
และราคาต่อเมตรถูกมากครับ อย่างรุ่นที่ผมใช้ Mogami 2534 Quad Cable ราคาต่อเมตร 130 บ.เท่านั้น
และอย่างภายในโทนอาร์มของ Linn lp 12 และ jelco เท่าที่ทราบมาก็เป็น Mokami เช่นกันครับ
ถ้าได้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์ม เป็น Mokami เสียงอาจจะกลาย [roll]เป็น Linn lp 12 ก็เป็นได้

[checks-raccoon]   แม้อธิบาย  เสียจนเห็นภาพลอยมาเป็นฉากๆเลยนะครับ   [gr_in]

• Moderator
แหม! คุณ BOSE ก็ เป็นเรื่องถนัดของผมครับ ให้ผมทำน่ะทำไม่เป็น เน้นไปทางคุยซะมากกว่า laughhahaha

อย่างภายในโทนอาร์มของ Linn lp 12 และ jelco เท่าที่ทราบมาก็เป็น Mokami เช่นกันครับ
แล้วเขาไปซื้อสายที่ว่านี้ ได้ที่ไหนครับ [confused-raccoon]

• Moderator
ลองกดที่รูปสายเพื่อดูสเปคด้วยครับ เป็น OFC ครับ
เว็ป เพื่อนบ้านที่เป็น ออดิโอจ๋า พูดถึงและรีวิวสาย Mogami ถึงสิบหน้ากันเลยครับ [in-love-raccoon]
ถึงขนาดจะรวมตัวซื้อยกขดกันเลยสำหรับรุ่น 2497 และ 2549
Linn ใส่รุ่น 2549  ครับซึ่งในไทยไม่มีตัวแทนขายครับ
http://www.kimlengstudio.com/index.php?option=com_virtuemart&page=shop.browse&category_id=186&Itemid=121&vmcchk=1&Itemid=121
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2012, 02:32:50 PM โดย Guy_Audio »