ผู้เขียน หัวข้อ: My journey _ DHT- 1  (อ่าน 1967 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
My journey _ DHT- 1
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 01:23:46 PM »
       พอไปค้นไฟล์รูปเก่าก็ไปเจอเจ้าแอมป์ตัวนี้ ทำให้หวนย้อนกลับไปเมื่อสิบปีที่แล้ว เวลามันช่างผ่านไปอย่างรวดเร็วดั่งกับเพิ่งผ่านไปเมื่อวาน  เพราะนี่คือ แอมป์หลอด DHT เครื่องแรกที่ผมลงมือสร้างมัน  และ พยายามที่จะทำทุกๆอย่างด้วยตัวเองให้มากที่สุด (จริงๆก็ทำเองทั้งหมดแหละตั้งแต่เริ่มพับอลูมิเนียมคอมโพสิท)  นี่เป็นครั้งเลยกับการพับซึ่งเป็นต้นแบบที่เห็นมาในปัจจุบัน เพราะตอนนั้นไม่มีใครกล้าใช้ว่ามันไม่แข็งแรง แม้กระทั่งในวงการวิศวกรรม ก็เพิ่งเริ่มนำเข้ามาใช้ในบ้านเราเหมือนกันครับ  แต่ด้วยความที่ผมออกไปสร้างโรงงานที่ต่างประเทศบ่อยแล้วใช้มันทำงานทั้งภายใน และ ภายนอก ตามหลักการทางวิศวกรรมแล้วมันมีความแข็งแรงมากพอ ตอนนั้นเลยจัดทดสอบโชว์ โดยพับดามข้างเรียบร้อย แล้วให้น้องในกลุ่มที่น้ำหนัก 120kg. ขึ้นไปยืน ก่อนขึ้นไปยืน ไทยมุงก็เดากันว่ามันจะต้องหักพับลงมาแน่ๆ มีการเดิมพันกันเกิดขึ้นสุดท้ายไม่พัง ไม่ยุบครับ เสียตังค์เลี้ยงข้าวกันตามระเบียบ  วกกับมาที่แอมป์  ในช่วงเวลานั้นผมเองก็ยังทำร้านเครื่องเสียงรถยนต์อยู่ งานแท่นจึงหยิบเอาของใกล้ตัวมาประกอบ อย่างไม้ข้างก็นำเอาไม้ MDF มาทำแล้วหุ้มด้วยหนังเทียม pvc ครับ งานตบแต่งก็ยังคงใช้อคิลิค ซึ่งตอนนั้นมันคงเป็นสิ่งแปลกใหม่สำหรับวงการดีไอวาย เพราะแท่นนี้เกือบทั้งแท่น ผมหยิบเอาของใกล้ตัวมาสร้างทั้งสิ้นครับ  มาดูกันดีกว่า  นี่เป็นครั้งแรกที่โพสรายละเอียดการสร้างแอมป์ตัวนี้ที่เว็บนี้ครับ

เริ่มต้นที่วาง layout แล้วสร้างเคส

งานแต่งตัวแท่น และ ด้านหน้าใช้ อคิลิค 9 มม. เป็นตัวชู

นำไม้ MDf มาประกบด้านข้าง

เสร็จแล้วก็หุ้มหนัง

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: My journey _ DHT - 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 01:36:46 PM »
    งาน wiring เครื่องนี้เป็นเครื่องที่สองของการเริ่ม Diy แอมป์หลอดครับ ก็ทำตามกระแสในขณะนั้น สายไฟต้องบิดเกลียว การใช้สายไฟก็ใช้สาย pvc เหมือนกับคนอื่น แต่เริ่มรู้สึกขัดใจเล็กมีการเปลียนเป็นสาย ตุ๊กแก (คนในยุคนั้นเค้าเรียก แบบนี้ครับ)  เป็นสาย teflon ตัวนำทองแดงเคลือบเงิน ปัจจุบันสายม้วนนี้ก็ยังอยู่แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้งานแล้วมันใหญ่ไปนิดนึงสำหรับงานทำแอมป์ขนาดกลาง ต่อไปคงได้มีโอกาสนำมาใช้ในแอมป์ขนาดใหญ่ที่จะทำ แต่คงต้องสายไว้ เพราะผมไม่ชอบสายที่มีสี มีลายเอามากๆ (เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ )   สำหรับคนที่ไม่เคยเล่นที่ HTG 2 ก็อาจจะรู้สึกแปลกตา ไม่ผิดหรอกครับ เพราะนี่คือเครื่องที่สองที่ผมเริ่มเล่น diy

แท่นไม่มีการทำสีครับ มาอย่างไงก็ไปอย่างงั้นแหละ สำหรับด้านใน ส่วนด้านนอกมีสีของคอมโพสิตมาอยู่แล้วเป็นสี silver   [chick8]

supply ซ่อนอยู่ใต้ mirror มีที่มาเพราะไม่ได้ discharge เวลายกแทบโยนแท่นทิ้งกันเลยทีเดียว   [yellow-lol]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
Re: My journey _ DHT- 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:01:19 PM »
ไม่แปลกใจเลยครับ ว่าทำไมงานน้าเล็กทุกชิ้นถึงได้สวยงามมาก

ก็งานชิ้นแรกยังขนาดนี้เลย [0002053E] [0002053E] [0002053E]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:05:25 PM »

ชุดสุดท้ายแล้ว  เผื่อจะช่วยสะกิดไอเดียของใครให้กระฉูดได้บ้าง ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:07:13 PM »
ไม่แปลกใจเลยครับ ว่าทำไมงานน้าเล็กทุกชิ้นถึงได้สวยงามมาก

ก็งานชิ้นแรกยังขนาดนี้เลย [0002053E] [0002053E] [0002053E]
  ตอนนั้นก็ไฟแรงเหมือนน้าตอนนี้แหละ ทำทุกวันด้วยความอยากลอง อยากรู้ ไม่งั้นจะทำ 2A3 ตั้ง 5-60 เครื่อง ในเวลาสองปีได้หรือ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:14:41 PM »
ดูมันล้ำยุคยังไง ๆ อยู่นะครับ เหมือนติดมาจากการทำเครื่องเสียงรถยนต์ ใส่ LED ไปด้วยนี่ใช่เลย
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:25:51 PM »
 ไม่มีตรรกะ ไม่มีนัยยะ  วันนั้นแค่ต้องการหนีจากกรอบไม้สี่เหลี่ยมปูแผ่นอลูมิเนียมที่ Diy ไทยกว่า 99.99% ใช้ในตอนนั้นครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:35:32 PM »
ไม่มีตรรกะ ไม่มีนัยยะ  วันนั้นแค่ต้องการหนีจากกรอบไม้สี่เหลี่ยมปูแผ่นอลูมิเนียมที่ Diy ไทยกว่า 99.99% ใช้ในตอนนั้นครับ

ผู้นำแฟชั่น ริเริ่มทำสิ่งใหม่ ๆ ที่ต่างจากคนทั่วไป....ผมชอบครับ ไม่เหมือนใครดี  [huge-thumbs-up]

พวกเขาหัวเราะเยาะผม เพราะผมไม่เหมือนใคร
ผมหัวเราะเยาะพวกเขา เพราะพวกเขาช่างเหมือนกันไปหมด  *Kurt Cobain

ผมชอบวลีนี้ครับ เพราะค่อนข้างตรงกับตัวเอง
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:46:08 PM »

ผู้นำแฟชั่น ริเริ่มทำสิ่งใหม่ ๆ ที่ต่างจากคนทั่วไป....ผมชอบครับ ไม่เหมือนใครดี  [huge-thumbs-up]

พวกเขาหัวเราะเยาะผม เพราะผมไม่เหมือนใคร
ผมหัวเราะเยาะพวกเขา เพราะพวกเขาช่างเหมือนกันไปหมด  *Kurt Cobain

ผมชอบวลีนี้ครับ เพราะค่อนข้างตรงกับตัวเอง

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
ชอบครับ คำนี้
กล้าทำในสิ่งที่แตกต่าง.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 02:57:41 PM »
  หลังจากผ่านตัวแรกแล้ว  ตัวที่สอง สาม สี่ ห้า เริ่มที่จะคิดมากขึ้นเรื่อยๆ จนเป็นรูปแบบในปัจจุบัน และในแต่ละเครื่องก็จะมีการปรับเปลี่ยนตลอดเวลาซึ่งเป็นผลจากการทำแต่ละครั้งแล้วเกิดปัญหา ผมจะนำปัญหาเหล่านั้นมาปรับแก้ในตัวต่อๆมาเรื่อยๆ ทั้งรูปแบบการจัดวาง การทำแท่น จนออกมาเป็นรูปแบบอย่างที่เห็นในปัจจุบันครับ 

No. 2 นี่ถือเป็นแม่พิมพ์ต้นแบบ ของรูปแบบในปัจจุบัน  แท่นในตอนนั้นยังคงเลือกใช้อลูมิเนียมคอมโพสิตเป็นวัสดุหลักในการทำครับ และในตัวนี้มีการนำ Acrolink เข้ามาในแทนสาย ตุ๊กแก เป็นครั้งแรก โดนทักมากมายว่าสายเส้นนิดเดียวจะทนไฟได้หรือ  และ เป็นเครื่องแรกที่ผมนำ อคิลิคมาใช้งานเป็น tube plate โดนทักอีกเหมือนกัน จะละลายมั้ย ไม่แตกหรือ เดี๋ยวก็ไฟไหม้หรอก  แต่ผมก็ยังใช้มาจนปัจจุบัน     [chick3]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 03:24:29 PM »
ถัดมาอีกปีถือกำเหนิด 300B เครื่องแรกที่ทำ ด้วยความมั่นใจที่พกมาเต็มเปี่ยมจากการทำ 2A3 มาเยอะ เลยจัดเต็มตั้งแต่เริ่มวางแผนกันเลย เพราะกว่าจะเตรียมอุปกรณ์ครบทั้งหมดก็เกือบหนึ่งปี โดยใช้ opt XE20S และ interstage NC 16 ของ tango

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 05:12:54 PM »

ชุดสุดท้ายแล้ว  เผื่อจะช่วยสะกิดไอเดียของใครให้กระฉูดได้บ้าง ครับ

ที่ครอบหม้อ น้าเล็กทำยังไงอ่ะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 06:28:12 PM »
    ยึดโครงสร้างด้วยกาวร้อนตรึงให้แข้งแรงด้วยอิพ๊อกซี่ ทุกอย่างทำด้านในทั้งหมด ด้านนอกผิวโชว์ ท่อที่มุมคือท่อน้ำทิ้งแอร์บ้านนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ noom sunan

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • 555
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 11:28:51 PM »
สุดยอดจริงๆ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Patt

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 07:32:09 AM »
ลง กลาว ที่น๊อตยึดซ๊อกเก็ตหลอดคุ้นจัง  [chick8]