ผู้เขียน หัวข้อ: ดี ไอ วาย โดยส่วนมาก... น่าจะเป็นแบบนี้ คุณล่ะคิดเหมือนผมมั๊ย ?  (อ่าน 7074 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
     [sing] ... ผมเองมองว่า... นักดีไอวายส่วนมากจะมีใจรักในเสียงดนตรีเป็นพื้นฐานแทบทั้งสิ้น แบบที่ชอบที่จะทำเครื่องด้วยความมันส์เพียงอย่างเดียวก็น่าจะมี แต่คงจะเป็นเปอร์เซ็นต์ที่ไม่มากเท่าไรนัก และก็อาจจะเป็นแบบทั้งสองอย่างอยู่ในคนเดียวกันก็น่าจะมีอีกด้วย ผมเองเป็นแบบหลังสุดนี่ครับ มันส์ที่จะทำเองและชอบฟังเพลงเป็นพื้นฐานเดิม ซึ่งทำให้ผมเข้ามาอยู่ถึงตรงนี้ได้ แล้วคุณๆ ท่านๆล่ะครับเป็นแบบใดกันบ้าง ? ... มาเสวนากันหน่อยเด้ออ พอหนุกๆ ขอบพระคุณที่ร่วมแจมครับ

yahoo1     no    jump    [yahoo]    dance2    dance1    yahoo1   hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2010, 07:39:12 PM โดย Electron »

ออฟไลน์ kriengim

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
ผมชอบฟังดนตรีและเคยเล่นดนตรีอาชีพมาพักหนึ่ง และที่ชอบมากๆก็การ DIY นี้แหละครับ ทำแล้วสำเร็จก็ภูมิใจ
ครับ เครื่องแบนด์แพงๆก็มีหลายเครื่อง ไม่ค่อยได้ฟัง ฟังแต่เครื่องที่เราทำเอง ผมว่าเสียงดีกว่าเครื่องแบนด์เนม
ราคาแพงอีกหลายยี่ห้อครับ (หูของผมนะครับ) เครื่องไหนเสียงดีมากๆ ผมยังนึกว่าเป็นไฮเอ็นด์ของเราครับ ใคร
จะว่าอย่างไรช่างเขา (พวกนี้ส่วนใหญ่เขายึดราคาเครื่อง ความนิยม แบนด์ดังๆ เป็นเครื่องตัดสินว่าเป็นไฮเอ็นด์)
แต่ผมยึดเสียงที่ผมได้ยินครับเป็นเครื่องตัดสิน ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

• **
เวลาทำการ DIY ผมมีความสุขมาก เพลินเพลินดี เหมือนเวลามันหมดไปเร็วจัง ใครคิดเหมือนผมบ้างให้ยกมือขึ้น
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เกือบสายไปกว่าผมจะเป็น DIY ได้

เป็นเมื่อแก่ เพราะก่อนนั้นไปปักใจเชื่อว่า
ของที่ชาว DIY ทำขึ้นน่ะหรือ จะไปสู้สินค้า Commercial ที่บริษัทฯ เขามีทุนวิจัย พัฒนา มีห้องทดลอง

อีกทั้งมีนักทดสอบเครื่องเสียง มาเขียนหนังสือชี้นำว่า นัก DIY มี Ego เป็นของตัวเอง จึงบอกว่าแอมป์ที่เขาทำขึ้นว่าดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้
ทำให้ปักใจเชื่อไปเป็นคุ้งเป็นแคว  ที่ยิ่งไปกว่านั้น เคยได้ยินคำปรามาสว่านัก DIY เป็นนักสร้างก็จริง แต่ไม่ใช่นักฟังที่ดี
เหตุผลโดนใจ  เชื่อครับ.... hahaha

ดังนั้น เมื่อมีแอมป์ตัวไหนที่นักวิจารณ์แนะนำว่าดี สอยดะครับท่าน โดยเฉพาะที่ปะหน้า Best Buy

เนื่องจากเป็นคนที่ชอบเสียงเพลง ชอบเครื่องเสียงเป็นทุนเดิม ไปเจอะเจอหลอดที่วางขายถูก ๆ กันเมื่อสมัยก่อน ก็ซื้อเก็บไว้

เก็บไว้ทำไม.....
ตอบตัวเองไม่ได้ ได้แต่คิดว่าสักวัน หากไปเจอคนที่ต่อแอมป์หลอดเป็น จะได้เอาของไปให้เขาต่อให้เราฟังสักเครื่อง

พรหมลิขิต.........
เมื่อผมโยกย้ายเปลี่ยนหน้าที่การงาน ไปเจอคนที่ต่อแอมป์หลอดเป็น  นั่นจึงเป็นจุดเปลี่ยน

จากให้พี่เขาต่อให้ฟัง.....
แล้วแอบจดจำ ค้นคว้า ศึกษาต่อยอดเพิ่มเติม แล้วเราก็มาทำเองบ้าง

จากที่เคยซื้ออุปกรณ์สำเร็จมาทำเอง ความรู้สึกมันไม่โดนใจ ว่ามันไม่ใช่ผลงานของเรา 100%
จึงมุ่งหน้าศึกษา ปั่นหม้อไฟ และ OPT ด้วยตนเอง.....

แค่นี้ มันก็น่าจะจบแล้วนี่..... hahaha

ยังครับ......
มันมีเหตุให้ผมติดงาน DIY อีก  และจุดนี้  เป็นจุดที่ติดหนึบอยู่กับงาน DIY อย่างโงหัวไม่ขึ้น

ก็ด้วยเหตุ ที่เรามีแอมป์อยู่หลายเครื่อง ซึ่งแต่ละเครื่องเป็นเครื่องที่มีผู้เขียนชมว่าดีเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
จึงเอามาเป็นตัวเปรียบเทียบในการฟังกับแอมป์ที่เราทำขึ้นมาเอง

ผมไม่บอกว่าผลออกมาเป็นเช่นไร 
แต่ทุกวันนี้ ผมไม่ได้ฟังแอมป์ที่ซื้อมาอีกเลย เก็บห่อถุงลงกล่อง นาน ๆ ทีจึงจะเอามาเสียบเปิดให้ไฟเข้าเครื่องบ้าง

ที่เป็นอย่างนี้
เป็นเพราะว่าผมมี Ego ส่วนตัวหรือปล่าวหว่า.... [yee] 

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• **
มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์แล้วครับผม แนวคิดคล้ายกันครับ ขอบคุณมากที่ยกมือขึ้น

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ยังไม่จบง่าย ๆ หรอกครับ

เพราะอะไรน่ะหรือ ก็เพราะว่าที่นี่มีเพื่อนที่มีความรู้ มาช่วยชี้แนะ แนะนำ ให้ความรู้ และสอนให้เรารู้จักคิด
จาก Tubes ก็ไป Solid-States หรือกลับกัน

จากที่ต้องซื้อหม้อแปลง ก็มานั่งศึกษาและพันใช้งานกันเอง มีเพื่อนหลาย ๆ ท่านพร้อมที่จะให้คำแนะนำ
เมื่อมีพื้นฐานให้ก้าวเดิน และเป็นก้าวเดินที่มีความมั่นใจ ด้วยมิตรภาพแห่งความเป็นเพื่อน
มันเป็นก้าวย่างที่มีความอบอุ่นอย่างบอกไม่ถูก

การที่เรามีเพื่อนชอบในสิ่งเดียวกันกับที่เราชอบ......นี่จึงเป็นมูลเหตุให้ติดอยู่กับงาน DIY อย่างมากครับ

ทีนี้ มาพูดถึงเรื่องเสียง ก็ยอมรับครับว่า มันไม่ได้ออกมาดีเลิศทุกครั้งที่เราทำผลงานออกมา
ต้องมีการปรับจูน เพื่อให้ได้เสียงตามที่เราต้องการ บางที กว่าจะจัดการให้ลงตัว เกือบถอดใจไปก็มี

แล้วเราจะ DIY ไปทำไม ในเมื่อมีของให้เราเลือกซื้อ บางทีเมื่อคิดรวมยอด ราคาอาจถูกกว่าของเราก็ได้
ผมคิดว่า ความสุขของคน DIY อย่างผม มีความสุขกับการที่เราได้ปรับจูน หาจุดเด่น จุดด้อยมากกว่า

และเมื่อทุกอย่างลงตัว มันจึงเป็นความภูมิใจ ว่าเราก็ทำได้เหมือนกัน และดื่มด่ำกับผลงานที่ทำขึ้นมากับมือ

ผมขอให้ทุกท่านมีความสุขกับงาน DIY และปีใหม่นี้ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง
ทำแอมป์ออกมา ขอให้แอมป์เสียงดีทุกตัวครับ  Vo Vo Vo

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
สาธุ [res] สาธุ

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
ของผมทุนเดิมคือพ่อกับอาของผมเป็นช่างอยู่แล้วครับ แต่พ่อผมวางมือมาจับชอล์ค  (^_^)
ช่วงต่อมาผมไปเล่นดนตรี นี่ล่ะครับจุดเปลี่ยน ต้องแบกนู่นนี่นั่น จับมันทุกอย่าง แบกแอมป์แน่นอนครับอันดับแรก  [thif]

เล่นไปสักพัก ผมไม่สบายเป็นเดือนจนหูเพี้ยน บวกกับขาดซ้อม หลังจากพักตัวจึงได้มีโอกาสจับหัวแร้งมากกว่าเดิม
เพราะต้องเอาสายสัญญาณต่างๆมาซ่อม และต่อใหม่ จากนั้นก็เริ่ม "รื้อ" แอมป์ที่พังอยู่ จากแรกๆ ก็เปลี่ยนโวลุ่ม C ขั้วต่อ
ไปๆ มาๆ ก็เริ่ม "ม่าง" ไปกันใหญ่ ก็คิดๆ อยู่ครับว่าเราน่าจะทำเองได้ ก็ได้แต่เก็บข้อมูลอยู่
หลังจากช่วงนั้นมาก็เลยเสพตะกั่วมาเรื่อยๆ ครับ แล้วก็ผันตัวเองจากนักดนตรีมาเป็น "หมอไฟ" ประจำทีม
ด้วยความที่ไม่ได้ขึ้นเวทีนี่ล่ะครับ เลยมีโอกาสฟังมากกว่า ก็มาเป็นมือมิกซ์เองเลย 5555

ผมเริ่มเสพ DIY อย่างแท้จริงก็ 4 ปีมานี่ล่ะครับ จากการที่ผมซื้อ Creative Live 24bit USB มาใช้
พบว่า ผมยังไม่ได้รับคุณภาพที่เต็มเม็ดจากเงินที่จ่ายไป เลยเริ่มโม โม โม โม อิอิกำครับ
ผมเล่นกับมันจนเละ แต่ได้ความรู้จากไอ้นี่เยอะครับ ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ครับ

อ้างถึง
นักดนตรี: อ้ายๆ อีหยังครับหนิ คือเป็นหมุ่นอุ้ยปุ้ยจังซี่
อิอิกำ: อ๋อ Soundcard ของผมครับ นี่ล่ะสิเอาไว้อัดคืนนี้
นักดนตรี: แมนอีหลิติครับอ้าย ผมล่ะว่าแมนระเบิดผู๋ได๋ ว่าแต่ว่า มันสิแตกบึ้มบ่ครับ
อิอิกำ: อิอิกำ!

ก็เสพตะกั่วมาเรื่อยๆ ครับ แอมป์ตัวแรกที่ทำก็เป็น LM1875 ตอนนั้นงูๆปลาๆ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ต่างจากเดิมครับ  :P

วันนึง ท่าน ben บอกผมไปหาหลอดมาลอง ผมเลยไปถามพ่อให้รื้อออกมาจากกรุ
เลยได้เรื่องครับ อิอิ ไปเจออินทิเกรตตัวนึง ของ COSMOS ก็ซ่อม โม และเสพมันมาจนถึงปัจจุบัน
แต่แอมป์หลอดที่ผมทำเองจริงๆ มีตัวเดียวครับ 6AQ5 SET  ในแบบฉบับของอิอิกำ
เสียงยังไม่ค่อยเข้าทีครับ คงต้องสะสมประสบการณ์ให้มากกว่านี้สำหรับหลอดครับ
จากนั้นก็หัดออกแบบ PCB ลองดู ก็พบว่า ผมเป็นตัวของตัวเองครับ 55555
เริ่มมาทำ DAC ลองดู แล้วมันก็มีเสียงครับ อิอิกำ ก็เลยออกแบบเองมาตั้งแต่นู้น

หลายครั้งที่ผมหลงทางจนคิดว่า เอาเงินมาขว้่างทิ้ง แต่เอาเข้าจริงๆ ก็สนุกและได้ประสบการณ์ครับ
จะว่าไปแล้ว รีบเข็น DAC ออกมารับปีใหม่ดีกว่า อิอิกำครับ  (^_^)
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ post-girl

• ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
 yahoo1  yahoo1

ส่วนต่าย พวกอยากรู้อยากเห็น...  [HAHAHA]  [HAHAHA]  [HAHAHA]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
ตอนวัยเด็ก ผมก็ทำด้วยความอยากรู้อยากเห็น ทำไปทำมาผ่านไปยี่สิบกว่าปี ความอยากรู้อยากเห็นเริ่มหายไป ได้ความอยากทำเข้ามาแทน หนักกว่าเก่าอีก  |:(

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ผมก็เหมียนกัน  ยิ่งแอบทำ  ก็ยิ่งมันส์  วันหน้าอาจจะต้องซื้อบ้านอีกหลังไว้เก็บพวก  DIY  แล้วมั๊ง [thif]

ออฟไลน์ taoybb

• ถูกใจกด Like+ 1
ผมทำแก้เหงาครับ อิอิ  แล้วก็อยากลอง  ลองแบบบ้า่ๆครับ แอมป์มันแค่ของคั่นเวลา+อยากทำเป็นช่วงๆ(กะหลินฮุ้ย) เล่นจริงเล่นกับไฟบ้านครับหรือไม่ก็ไฟแรงสูงอะครับ  ลองทำเล่นที่ผ่านมาก็มีสวิตชิ่งครับแปลงไฟบ้านเอาไปเชื่อมดู เชื่อมๆระเบิดอีก  |:(   จำได้ว่าไฟดูดครั้งสุดท้ายตอนเล่นไฟแรงสูงหน้ามืดเลยครับ  ก่อนหน้านั้น 2-3 ครั้งเป็นลมครั้งนึง  ตื่นมายิ่งอยากทำ 555+  ไม่รู้สิ ผมทำแล้วมันก็สนุกดีนะครับงาน DIY เนี่ย  (เคยลองเอานิ้วไปจิ้มไม้ตียุงด้วย ชาไปทั้งแขนเลย)  เลิกยากซะอีก

ผมทำแก้เหงาครับ อิอิ  แล้วก็อยากลอง  ลองแบบบ้า่ๆครับ แอมป์มันแค่ของคั่นเวลา+อยากทำเป็นช่วงๆ(กะหลินฮุ้ย) เล่นจริงเล่นกับไฟบ้านครับหรือไม่ก็ไฟแรงสูงอะครับ  ลองทำเล่นที่ผ่านมาก็มีสวิตชิ่งครับแปลงไฟบ้านเอาไปเชื่อมดู เชื่อมๆระเบิดอีก  |:(   จำได้ว่าไฟดูดครั้งสุดท้ายตอนเล่นไฟแรงสูงหน้ามืดเลยครับ  ก่อนหน้านั้น 2-3 ครั้งเป็นลมครั้งนึง  ตื่นมายิ่งอยากทำ 555+  ไม่รู้สิ ผมทำแล้วมันก็สนุกดีนะครับงาน DIY เนี่ย  (เคยลองเอานิ้วไปจิ้มไม้ตียุงด้วย ชาไปทั้งแขนเลย)  เลิกยากซะอีก

มิน่าหล่ะน้อง   ที่ DIY  เก่งๆ  ก็เพราะเอานิ้วไปแหน่ไม้ตียุงนี่เอง   เพิ่งเผยสูตรลับก็วันเนี๊ยะนะน้อง  Vo Vo

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
ผมก็เหมียนกัน  ยิ่งแอบทำ  ก็ยิ่งมันส์  วันหน้าอาจจะต้องซื้อบ้านอีกหลังไว้เก็บพวก  DIY  แล้วมั๊ง [thif]

อ้าวๆ  จะหาข้ออ้างเพื่อแอบมีบ้านเล็กบ้านน้อยนี่เอง ระวังโดนบ้านใหญ่จับได้นะ |:(
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11

อ้าวๆ  จะหาข้ออ้างเพื่อแอบมีบ้านเล็กบ้านน้อยนี่เอง ระวังโดนบ้านใหญ่จับได้นะ |:(

ก๊ากกกกก ..... โดนไปเต็มๆ ........ แต่ผมว่านะ ถ้าน้า tfender มีบ้านเล็ก ท่าจะไม่รอดเกิน 2 วันอ่ะ  |:(

ก๊ากกกกก ..... โดนไปเต็มๆ ........ แต่ผมว่านะ ถ้าน้า tfender มีบ้านเล็ก ท่าจะไม่รอดเกิน 2 วันอ่ะ  |:(

มีคนช่วยบัดกรีเพิ่มหรอ  อาจารย์ dance1