ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอข้อมูลหลอดประหยัดไฟครับ  (อ่าน 8593 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
รบกวนขอข้อมูลหลอดประหยัดไฟครับ
« เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 01:00:59 PM »
 เนื่องจากกว่า หลอดตะเกียบประหยัดไฟ แต่ไม่ประหยัดเงินเอาเสียเลย เพดานมีทั้งหมด 5 หลอด สลับกันพัง หลอดละ 2 เดือนมั้ง 3 เดือนมั้ง เมื่อคืนไปอีกหลอด ตอนนี้ก็เหลือหลอดเดียว ผมเลยอยากทราบว่า น้าๆที่ใช้หลอดประหยัดไฟ ใช้ยี่ห้ออะไรบ้าง ที่อายุยืนนาน ประมาณหลอดละ 60W จะเปลี่ยนไปใช้หลอดกลมก็รู้สึกไม่สว่าง

ที่ใช้มา หลอดราคาสูงสุดที่ใช้ไม่เกิน 250 บาท กะว่าคราวนี้จะเอาราคาสูงๆ มาลองดู

รบกวนแนะนำด้วยครับ  [entreat-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2012, 10:19:15 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: รบกวนขอข้อมูลหลอดประหยัดไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 01:38:00 PM »
ที่ใช้อยู่เป็น pana 11w อ่ะครับ กับ sylvania 11 w เท่ากันครับ ก็ใช้มาได้เป็นปีนะเท่าที่จำได้ครับ  [unde_cided]

ก็เปิดเฉลี่ยวันล่ะ 12 ชั่วโมงได้ครับผม 
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
Re: รบกวนขอข้อมูลหลอดประหยัดไฟครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 03:00:03 PM »
ผมใช้ของ กฟภ ถ้าจำไม่ผิดหลอดละ 59 บาท ใช้ได้ประมาณเกือบปีนะครับ ผมคิดว่าแรงดันไฟมากไปหรือไม่ครับ ไฟบ้านน้ารุ่งวัดได้เท่าไรครับที่บ้านผมวัดได้ ประมาณ 234-238 V ครับ(เวลาสั่งพันหม้อผมต้องสังเผื่อไป 240V เลยอะครับ...อันนี้ไม่เกี่ยวกันนี่  [phok])

ออฟไลน์ cobra

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 03:55:25 PM »
ผู้รู้บอกมาว่า แบบเกลียว ขวาสุด จะสว่างสุดเมื่อwatt เท่ากัน เนื่องจาก electron วิ่งชนผนังได้มากกว่าครับ  ผมใช้หลอด ที่ไม่ made in China ครับ ทนกว่าครับ อายุหลอด 3-6ปีครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 04:52:33 PM »
ใช้แบบหลอดเกลียวเหมือนกันครับ ตอนแรกใช้แบบหลอดตะเกียบรู้สึกว่ามันไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 05:00:15 PM »
อ่ะ มาตอบตอนแรกรูปไม่มี  [smi_ley]

ผมใช้แบบขวาครับ [calp-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 05:28:50 PM »
ผมยังไม่เคยใช้เลยหลอดเล่นแต่ss 3-2-1-raccoonไม่เกี่ยว
ใช้แบบเกลียวครับมีอยู่2โคม2ปีแล้วครับ [roll]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 05:45:22 PM »
 ด้วยงานที่ต้องจับหลอดไฟทุกวันนะครับ หลอดประหยัดแบบตะเกียบจะสว่างน้อยกว่าแบบเกลียวเสมอใน Watt เท่ากัน

ยี่ห้อที่ใช้แล้วรู้สึกว่าทนก็ Matsushita กล่องแดงครับ คุ้มค่าตัว(แต่จะหาซื้อยากหน่อย) แต่ถ้าเอาที่หาซื้อง่ายหน่อยก็ Sylvania กล่องเขียวครับ  [c--c]

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 06:12:59 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ  [res]

ผมใช้ของ กฟภ ถ้าจำไม่ผิดหลอดละ 59 บาท ใช้ได้ประมาณเกือบปีนะครับ ผมคิดว่าแรงดันไฟมากไปหรือไม่ครับ ไฟบ้านน้ารุ่งวัดได้เท่าไรครับที่บ้านผมวัดได้ ประมาณ 234-238 V ครับ(เวลาสั่งพันหม้อผมต้องสังเผื่อไป 240V เลยอะครับ...อันนี้ไม่เกี่ยวกันนี่  [phok])

ไฟบ้านวัดเมื่อสักครู่ 234 Vac ครับ

ผู้รู้บอกมาว่า แบบเกลียว ขวาสุด จะสว่างสุดเมื่อwatt เท่ากัน เนื่องจาก electron วิ่งชนผนังได้มากกว่าครับ  ผมใช้หลอด ที่ไม่ made in China ครับ ทนกว่าครับ อายุหลอด 3-6ปีครับ

มีแบบเกลียวด้วยเหมือนกันครับ ก็พังเหมือนกันไม่เกิน 3 เดือนด้วย

ด้วยงานที่ต้องจับหลอดไฟทุกวันนะครับ หลอดประหยัดแบบตะเกียบจะสว่างน้อยกว่าแบบเกลียวเสมอใน Watt เท่ากัน

ยี่ห้อที่ใช้แล้วรู้สึกว่าทนก็ Matsushita กล่องแดงครับ คุ้มค่าตัว(แต่จะหาซื้อยากหน่อย) แต่ถ้าเอาที่หาซื้อง่ายหน่อยก็ Sylvania กล่องเขียวครับ  [c--c]

ต้องไปเดินหาดูสักหน่อยครับ  [res]

นี่เเป็นส่วนหนึ่งที่พังครับ ซื้อคละยี้ห้อเลยจะดูว่าตัวไหนหลอดเกิน 1 ปีบ้าง สรุปตายทุกกล่อง  [entreat-raccoon]

ตำแหน่งติดตั้ง ซึ่งเหลือหลอดเดียวใกล้ๆ ตรงกลางนั้น หลอดฟลูกลม 38W ทนกว่าตั้งเยอะจะ 5 ปีแล้ว

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 08:46:07 PM »
หลอดประหยัดไฟ  [headache]
คนที่ได้กำไรจริงๆจากการใช้หลอดประหยัดไฟบ้าบออะไรเนี่ยก็เห็นจะมีเเต่โรงงานผลิตหลอดพวกนี้เเหละ
  เเล้วเจ้าของโรงงานก็ไม่ใช่ใครก็พวกนักการเมืองบ้านเราดีๆนี่เอง เปิดโรงงานมาไม่รู้จะขายให้ใคร ก็ให้พรรคพวกตั้งโครงการหันมา
ใช้หลอดประหยัดไฟ โอยยย  ละเหี่ยใจ
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 08:49:03 PM »
ผมใช้ของ osram ครับ ใช้งานวันละนานๆ ไม่เคยหมดอายุเลยสักหลอดส่วนใหญ่ทำหล่นแตกก่อน ทั้งแบบเกลียว และ 4 ไส้ครับ อายุเฉลี่ยเกินสองปี แต่หลอดที่ใช้อยู่ตอนนี้น่าจะไม่ต่ำกว่า 4 ปีแล้วโคนหลอดดำแต่ยังสว่างในระดับปกติ และ ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ  ลืมไปราคาเกือบๆสี่ร้อยต่อหลอดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 09:02:47 PM »
 [roll-eyes] ขนาดเก็บหลอดไฟยังเก็บที่เดียวกับ Lord of the Rings laughhahaha

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 09:56:14 PM »
ของผมใช้ Sylvania กล่องเขียว ของที่ใช้อยู่ขาดบ่อยมาก ไม่ถึงปีสิ้นใจไปหลายหลอด เมื่อกี้ก็กำลังงงว่าเกิดไรขึ้น เอาโคม downlight ออกมาทดสอบความสว่าง เพราะกำลังเดินไปในห้องครัวที่ต่อเติมใหม่ ใช้หลอดตะเกียบ 8wของ Sylvania กล่องเขียว เปิดออกจากกล่อง หมุนเข้าเกลียวเสร็จ เปิด สว่างแว๊ปแล้วก็สิ้นใจในพริบตา [entreat-raccoon] เอาหลอดเก่มาลองติดปกติ งง  [unde_cided]
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 09:59:20 PM »
ผมใช้ของ osram ครับ ใช้งานวันละนานๆ ไม่เคยหมดอายุเลยสักหลอดส่วนใหญ่ทำหล่นแตกก่อน ทั้งแบบเกลียว และ 4 ไส้ครับ อายุเฉลี่ยเกินสองปี แต่หลอดที่ใช้อยู่ตอนนี้น่าจะไม่ต่ำกว่า 4 ปีแล้วโคนหลอดดำแต่ยังสว่างในระดับปกติ และ ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ  ลืมไปราคาเกือบๆสี่ร้อยต่อหลอดครับ

[roll-eyes] BM สวย  ไปสอย HomePro มาคนขายเขาบอก คุณลูกค้าต้อง นี่เลย ยาวนานนับ 10000 ชั่วโมง ผมก็เลยเอามาอย่างละ 2 หลอด และเอาหลอดเล็กมาใส่ห้องน้ำด้วย ลองดูอีกทีคราวหน้าลองอัปไปเกรดสูงขึ้น  laughhahaha

[roll-eyes] ขนาดเก็บหลอดไฟยังเก็บที่เดียวกับ Lord of the Rings laughhahaha

[laugh-raccoon] หนังเก่าเก็บนะครับนั่น

ของผมใช้ Sylvania กล่องเขียว ของที่ใช้อยู่ขาดบ่อยมาก ไม่ถึงปีสิ้นใจไปหลายหลอด เมื่อกี้ก็กำลังงงว่าเกิดไรขึ้น เอาโคม downlight ออกมาทดสอบความสว่าง เพราะกำลังเดินไปในห้องครัวที่ต่อเติมใหม่ ใช้หลอดตะเกียบ 8wของ Sylvania กล่องเขียว เปิดออกจากกล่อง หมุนเข้าเกลียวเสร็จ เปิด สว่างแว๊ปแล้วก็สิ้นใจในพริบตา [entreat-raccoon] เอาหลอดเก่มาลองติดปกติ งง  [unde_cided]

สงสัยอายุข้างกล่องคงรวมนับตั้งแต่วันผลิต  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 10:16:54 PM »
หลอดแบบเกลียวหรือทอนนาโด สว่างกว่าที่วัตต์เท่ากัน และมีความรู้เพื่มให้ครับ หลอดตะเกียบซึ่งใช้บัลลาสอิเล็คโทรนิคก็ไม่เหมาะอยู่แล้วทีอุณหภูมิสูงกว่า 125 องศา จะทำให้อุปกรณ์ภายในเสือมเร็ว ตัวหลอดยังไม่ทันเสื่อมแต่ พวก C R มันเสียก่อน เพราะอะไรล่ะ เพราะว่าเราคว่ำหลอดลงเอาตูดชี้ฟ้า ปรกติความร้อมก็ขึ้นข้างบนอยู่แล้ว ถ้าไปเจอพวกโคมที่ไม่ระบายความร้อน นั้นเหละเสียเร็วไปอีกครับ ก็เอาไปคิดแล้วกันครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว