ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีการกำหนด Spec หม้อแปลงเบื้องต้นจากวงจรครับ  (อ่าน 9341 ครั้ง)

ออฟไลน์ darkman

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
นัก DIY มือใหม่หลายท่านมักจะเจอสถานการณ์แบบนี้คือ เมื่อเราไปถูกใจวงจรสักวงจรนึงใน อยากจะทำ หาอุปกรณ์ได้ครบแล้ว จะต้องไปสั่งหม้อแปลงไฟทำยังไงดี  หรือมีวิธีการตรวจสอบยังไงว่า Spec หม้อแปลงที่ระบุมาในวงจรสั่งไปแล้วใช้ได้แน่นอน
ผมจะอธิบายโดยพยายามใช้วิธีแบบง่ายๆ แบบที่ไม่ต้องใช้วิธีคำนวณนะครับ โดยจะยกตัวอย่างสมมุติตามวงจรนี้แล้วกัน

จากในรูปนี้วงจรส่วนใหญ่เค้าจะระบุ Volt มาให้ครบแล้ว  แต่อาจจะไม่ได้ระบุกระแสที่หม้อแปลง หรือเราเองอาจไม่ชัวร์ เวลาที่เราไปสั่งหม้อแปลงต้อง ระบุ Volt และกระแสของแต่ละขดให้ครบถ้วนครับ มาดูวิธีการกัน

ขั้นที่ 1. สำรวจวงจรก่อนครับว่าใช้หลอดเบอร์อะไรบ้าง แล้วก็ใช้ทั้งหมดกี่หลอด(รวมแบบ
จากวงจรตามตัวอย่างจะเห็นว่าใช้หลอดทั้งหมด  4 หลอด คือ
1.   ECC81    1   หลอด  (เป็น Dual Triode เลยใช้ซึกละข้าง เห็นมั้ยครับเค้าเขียน ½ ECC81)
2.   EL84       2  หลอด  (เป็น Output ใช้ข้างละ 1 หลอด)
3.   5U4        1  หลอด  (เป็นหลอด Rectifier)
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

• Moderator
ขั้นที่ 2. ไปหา Datasheet ของหลอดเบอร์นั้นมาครับ  แนะนำที่ http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php  ใส่เบอร์หลอดเข้าไปเดี๋ยวก็เจอ หลอดหาง่ายเบอร์ดังๆ ก็มีข้อมูลหน้าเว็บเลย  แต่บางเบอร์ก็ต้องไปดูใน PDF เอานะครับ ดูตรงที่ Vh กับ และ Ih นะครับ  โดย Vh คือ Volt ส่วน Ih คือกระแสครับ  h ย่อมาจาก heater ก็คือใส้หลอดนั่นเอง

กรณีหลอดเบอร์ ecc81 จะเห็นว่ามี 2 บรรทัด เพราะว่าจุดใส้หลอดได้ 2 แบบ คือ
1. ถ้าเลือกจุดใส้หลอด 6.3V ต้องใช้กระแส  0.3A  หรือ 300mA
2. ถ้าเลือกที่ 12.6V  ก็ใช้กระแสแค่  150mA ครับ 

หลอดที่ 2 EL84 หรือ 6BQ5  ทีนี้ลองมาดูแบบ PDF กัน บ้าง
              จุดใส้หลอด 6.3V  กระแส 760 mA

หลอดที่ 3  5U4

ใช้ไฟ 5V กินกระแส 3A ครับ  แถมนิดนึง สำหรับ หลอด Rec ข้อมูลตรงแถวล่าง  RMSin กับ Irect  บอกกับเราว่า หลอดนี้เวลาใช้งานเฉลี่ย  ไฟ input ไม่ควรเกิน 450 -0 450 V  และกระแสในวงจรเฉลี่ยไม่ควรเกิน 225mA ครับ
อีกจุดนึงที่เราจะต้องเรียนรู้ไว้ถ้าเราจะออกแบบ PSU ด้วยตนเองคือ  Tube drop ครับ การใช้หลอดไดโอดเป็น Rectifire เวลาที่หลอดทำงานจะมี Volt ตกคร่อมที่ตัวหลอด ขึ้นอยู่กับกระแสที่ไหลผ่าน (ก็คือกระแสรวมในวงจรนั่นแหละ)  อย่างกรณีหลอด 5u4 นี้  ถ้ามีกระแสไหลผ่านตัวมัน 225mA ก็จะมี Volt ตกคร่อมไป 44V  เวลาเราเอาไปออกแบบวงจรภาคจ่ายไฟ ก็อาจจะต้องเอาตัวเลขนี้ไปชดเชยด้วยครับ  แต่ถ้าเราใช้กระแสน้อยกว่านี้ Volt ตกคร่อมก็จะเปลี่ยนไปนะครับ ซึ่งรายละเอียดตรงนี้ Datasheet ที่เป็น PDF จะมี Graph ให้ดูได้ครับ

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

• Moderator
สรุปเรื่องขดจุดใส้หลอดทั้งหมดที่วงจรนี้ต้องการ
1. หลอด Drive 1 หลอด    6.3V  300mA x 1 = 300mA
2. หลอด Output 2 หลอด  6.3V 760mA x 2  = 1520mA = 1.52A
3. หลอด Rectifier  1 หลอด  5V 3A x1         = 3A
เวลาเราไปสั่งพันหม้อแปลง เราก็อาจจะเผื่อกระแสเพิ่มไปอีกนิดหน่อย เพราะอุปกรณ์ทุกอย่างขนาด R,C ยังมีค่าความคลาดเคลื่อนเลยครับ  5% บ้าง 10% บ้างแล้วแต่เกรด เราอาจจะปัดให้มันลงที่ 0.5 หรือ 1 เต็มไปเลย กรณีบางขดที่ไม่ใช่จำนวนเต็ม ไม่ต้องไปเผื่อมากจนเกินไปนะครับ มากเกินไปคุณจะได้หม้อแปลงขนาดใหญ่เกินความจำเป็น(ทั้งราคา และน้ำหนัก) เช่น

Sec 1 : 6.3V  0.5A
Sec 2 : 6.3V  2A
Sec 3 : 5V  3A

• Moderator
ขั้นที่ 3. หา กระแสรวมของขดไฟสูงครับ
   ผมจะยังไม่อธิบายถึงที่มาของ V ที่ไฟสูงนะครับ  จะขออ้างอิงเอาจากวงจรก่อน เพราะเดี๋ยวมันจะเลยเถิดไปถึงการออกแบบ PSU และออกแบบวงจรกันเลยทีเดียว

จากรูปจะเห็นว่าเค้าให้ใช้หม้อแปลงที่ 300 - 0 – 300 V แต่จะสั่งกระแสเท่าไหร่ดีมาดูแบบง่ายๆ กัน  (ค่า 300 ตรงนี้อย่าไปดูที่ B+ นะครับ เพราะ B+ คือไฟหลังจากผ่านวงจร Rectifier แล้ว พอดีวงจรนี้มันดันเป็นค่า 300 เท่ากัน)
กระแสที่ใช้ในวงจรหลักๆ ก็คือกระแสที่หลอดในวงจรใช้งานนั่นแหละครับ เราคำนวณจากตรงนั้นก็ได้ โดยดูจาก Datasheet ประกอบครับ  อย่างวงจรนี้เราก็ไปดูใน Datasheet ว่า หลอดแต่ละเบอร์เค้าใช้กระแสเฉลี่ยกันเท่าไหร่  เริ่มจากภาค Drive หลอด ECC81

จาก Datasheet เค้ามีจุดทำงานให้ 2 จุด  สมมุติเราไม่รู้เรื่องอะไรเลย เลือกเอาเยอะไว้ก่อนก็ปลอดภัยดี  งั้นผมประมาณไว้ที่ 10mA/ช้าง ละกัน  วงจรมันต้องมีใช้ 2 ซึก ภาค Drive มันจะใช้ไฟประมาณ 20mA 

มาดูที่หลอด Output บ้าง EL84 ผมเอาอันนี้มาให้ดูแล้วกันนะครับ มีหลายจุดทำงานดี เราก็เลือกที่สูงสุดมาก็ได้ เผื่อเราเปลี่ยนจุด bias เล่น

สมมุติเลือกที่ 50mA  เราใช้ 2 หลอดก็เป็น 100mA  ก็เอามาบวกกับภาค Driver ที่เราหามาคือ 20mA เป็น 120mA ซึ่งเป็นขั้นต่ำที่เราจะเอาไปสั่งพันหม้อแปลง
แล้วก็เหมือนเดิมครับ เราก็สั่งเผื่อสักหน่อยปัดเป็น 150mA ไปเลยจะได้ลงตัว  แล้ว 200mA ได้มั้ยมันก็ได้ละครับ ขนาด น้ำหนัก ราคา มันก็ตามมาครับอันนี้แล้วแต่เราจะตัดสินใจ เราอย่าไปสั่งให้น้อยกว่า minimum แล้วกันเพราะเดี๋ยวมันจะเอามาใช้ไม่ได้ครับ 

• Moderator
สรุปว่า  Spec หม้อแปลงที่เราควรจะไปสั่งสำหรับวงจรนี้ก็คือ
Pri 220 V
Sec 1 : 6.3V  0.5A
Sec 2 : 6.3V     2A
Sec 3 : 5V        3A
Sec 4: 300 – 0 – 300   150mA
วิธีนี้เป็นวิธีแบบใช้ประมาณการจาก Datasheet จะได้ไปต้องปวดหัว  ใครชอบคำนวณต้องการแม่นๆ เป๊ะๆ กว่านี้ก็ต้องไปศึกษาการคำนวณกระแสในวงจรในแต่ละจุด  แล้วก็ใช้หลักการเดียวกันมาคำนวณกระแสรวมทั้งหมด ซึ่งผมว่าเดี๋ยวเอามาปัดตัวเลขแล้วก็ได้ใกล้กันแหละครับ แต่ได้ความมั่นใจมากกว่า

จบตอนแล้วครับ พยายามจะให้มันสั้นๆ มือใหม่จะได้อ่านทำความเข้าใจได้ง่ายๆ   [wink-11]

• Moderator
 Post เสร็จสำรวจอยู่ว่าตรงไหนผิดบ้าง ดันไปเจอในรูปวงจรเข้าให้
ลองดูที่ภาคจ่ายไฟครับ เห็นค่า choke มั้ย  ดันเขียนแค่ 50mA ไม่ต้องไปว่าฝรั่งเจ้าของวงจรเค้า ต้นตอเค้าอาจจะคำนวณมาแค่ข้างเดียวก็ได้
การสั่ง choke ก็ให้สั่งกระแสเท่ากับที่เราสั่งในหม้อแปลงไฟแหละครับ ในที่นี้ก็สั้่งที่ 150mA กำลังดี

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
ขด 6.3v เราสั่ง เป็น 2.5 A แล้วใช้ด้วยกันเลยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
คงต้องดูว่ากระแสเพียงพอหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2014, 08:34:55 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
 [huge-thumbs-up]  [huge-thumbs-up]  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • ถูกใจกด Like+ 12
  • ทำก่อน ก่อนที่จะ....

ได้ความรูู้ มากเลยครับ ผมก็มือใหม่ ครับ   [enjoyment]

• Moderator
จริงๆ แล้วสั่งได้แต่ไม่แนะนำครับ เพราะเวลาพันใช้ลวดเส้นเดียวรับ load 2.5A  ถ้าขดมันไม่เยอะมากจนเกินไปนัก แนะนำให้แยกระหว่างขดหลอด power กับหลอด drive ครับ
ขด 6.3v เราสั่ง เป็น 2.5 A แล้วใช้ด้วยกันเลยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
กระทู้นี้ได้รับความรู้เต็มๆเลยขอบคุณมากครับ [wink-12] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
มือใหม่เช่นกันครับ เข้าใจแล้วครับไฟจุดใส้หลอด 6.3V  ภาค Drive กับ  Output  ควรแยกขดกัน เพราะกระแสไม่เท่ากัน

ถ้าจะใช้ร่วมกัน ก็ควรจะแยกระหว่างภาค drive กับ power เพราะว่าโหลดของพาวเวอร์มากกว่าเมื่อกระแสจะไหลไปทางโหลดที่มากกว่าเสมอ ซึ่งจะทำให้ภาค drive เป๋ได้ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
มันมีประโยชน์มากๆๆๆๆ  ขอบคุณครับ  [huge-thumbs-up]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
Re: แนะนำวิธีการกำหนด Spec หม้อแปลงเบื้องต้นจากวงจรครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2014, 09:05:56 AM »
ได้ความรู้มากเลยครับ
ขอบคุณครับ
ผมว่าให้พี่เล็กเขียนหนังสือตำราเพื่อการ diy เลยดีกว่าครับ
ทำเป็นไฟล์จะดีมากเลย ผมก็ไล่อ่านเหมือนกันตามกระทู้ซึ่งมันกระจัดกระจาย
พอกระทู้เปลี่ยนหน้าไปก็จำไม่ได้ว่ามันไปอยู่ตรงไหน
ก้จะถามกันใหม่ไม่จบกับคำถามเดิม
แล้วอีกอย่างอ่านในคอมมันแสบตา ชอบอ่านในกระดาษมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Chian

• สุข ทุกข์..อยุ่ที่ใจ
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
 [YL76] เหมาะ สำหรับมือใหม่ อย่างผมเลย [YL76]

ออฟไลน์ P1649

• ถูกใจกด Like+ 7
หากเป็นหลอด 807
Zero Signal DC Plate Current 64 mA
Max Signal DC plate Current 140 mA

ผมมือใหม่ครับ สงสัยว่าจุด Zero Signal คือจุด standby เมื่อยังไม่มีสัญญาณ แต่เมื่อเปิดวอลลุ่มมีสัญญาณเสียง หลอดต้องการกระแสมากขึ้น จึงคิดว่าการสั่งหม้อแปลงน่าจะใช้จุด Max Signal รึป่าวครับ

ควรจะเป็นเช่นนั้นครับ โดยเฉพาะหม้อไทยมักจะขาดมากกว่าเกินในส่วนของกระแส น่ะครับ ปกติผมเองสั่งใช้งานก็เผื่อ 70-100% เลยครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มาก  [huge-thumbs-up]

ขอรบกวนเพิ่มอีกเรื่องครับ
วิธีการคำนวณว่าต้องใช้ R ขนาดกี่วัตต์ในวงจรนั้น ๆ  มีวิธีการคำนวณอย่างไร ครับ

[0002053E]

ที่กระทู้น้าเตรียมผมเพิ่งลงการคิดไว้ครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
ดูจากกระแสที่ผ่าน R ครับน้า blue และคูณกับค่าแรงดันที่ตกค่อม R จะได้เป็นกำลังที่ใช้ตรง R และเราก็เลือกใช้ R ที่ค่า watt สูงกว่าที่คิดได้ครับน้า P = V * I  [fb-smiling]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
ที่กระทู้น้าเตรียมผมเพิ่งลงการคิดไว้ครับ

ขอบคุณครับพี่เล็ก  [0002053E]
ดูจากกระแสที่ผ่าน R ครับน้า blue และคูณกับค่าแรงดันที่ตกค่อม R จะได้เป็นกำลังที่ใช้ตรง R และเราก็เลือกใช้ R ที่ค่า watt สูงกว่าที่คิดได้ครับน้า P = V * I  [fb-smiling]
[huge-thumbs-up]