ผู้เขียน หัวข้อ: มาวิเคราะห์ noise ที่มากับหม้อไฟกันครับ  (อ่าน 4628 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
     จากที่เคยมีปัญหาในตอนทำ killer ผมไม่เคยคิดมาก่อนเลยว่าปัญหาเรื่อง noise มันจะเกิดจากหม้อไฟ  แล้วก็ดันเป็นเจ้าเดียวซะด้วย โดยเฉพาะหลังๆมาหม้อไฟจากเจ้านี้มีปัญหามากมายหลายประเด็น จนผมเลิกใช้ไปในที่สุด ที่นี้มาเข้าเรื่องกันว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง เพราะตอนทำ killer ผมแก้ปัญหาตรงจุดนี้อยู่เป็นปีๆโดยที่ไม่สงสัยอะไรเลย  หลังจากที่เปลี่ยนหม้อมาใช้ของคณเปิ้ลแล้วหายสนิทเลย  ถามผู้รู้ด้วยเลยครับว่ามันน่าจะมีสาเหตจากอะไรได้บ้าง   [chick5]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
Re: มาวิเคราะห์ noise ที่มากับหม้อไฟกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 01:10:21 PM »
ข้อที่ 1 ลวดไม่แน่น สั่น

Re: มาวิเคราะห์ noise ที่มากับหม้อไฟกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 01:19:55 PM »
 ขอบคุณน้า warm ที่เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ   [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ hondaman

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 01:29:52 PM »
ผมก็กำลังสงสัยเหมือนกันครับกำลังจะหาหม้อใหม่มาลองขดไฟต่ำไม่เป็นไรมีปัญหาที่ขดไฟสูงครับ

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 01:35:03 PM »

มีข้อเดียวเหรอครับ...
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 01:39:05 PM »
ข้อที่ 2 ขี้เหนียวลวด คำนวณรอบทางด้านขด Primary พอดี หรือต่ำเกินไป ทำให้เกิด core loss เยอะครับ หรือใช้แกนเหล็กน้อย หรือที่เห็นน้าเล็กเอาหม้อแปลงมาเทียบกัน แล้วทำไมมันเตี้ยกว่า ในขนาด VA เดียวกัน อันนั้นแหละใช่เลยครับ ผลกระทบตามมามากมายเลยครับ

ออฟไลน์ darkman

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 02:25:32 PM »
ปรกติหม้อแปลงที่แยกขดลวด Primary กับ Secondary  มันกรอง noise จาก AC ไปบางส่วนอยู่แล้ว กรณีมีเสียงจี่ๆ จากตัวหม้อแปลงเกิดจากการประกอบไม่แน่นเป็นส่วนใหญ่อ่ะครับ  ผมทำเองก็เป็นเพราะบางทีชุบวานิชมาแล้วเอามาใส่เหล็กเลยวานิชเหนียวๆ มันใส่แล้วแน่น  แต่พอวานิชแห้งดันมีช่องว่างใส่เพิ่มได้อีกแผ่นซะงั้น ก่อนลูกค้าส่งต้อง เสียบไฟ Test ให้ทุกลูกละครับ  พอใส่เหล็กไม่แน่น มันจะมีช่องระหว่างเหล็กกับแกนบ๊อบบิ้น  พอจ่ายไฟเข้าไปหม้อแปลงมันสั่นอยู่แล้วโดยธรรมชาติ เสียงจี่ที่ได้ยินส่วนใหญเกิดจากช่องว่าระหว่างแกนเหล็กกับบ๊อบบิ้นมันกระทบกัน

วิธี Test หากเสียบหม้อแปลงเฉยๆ แล้วมีเสียงจี่ๆ ลองหาไขควง กดๆ ตามแกนแต่ละด้านน่ะครับ ถ้ากดแล้วเงียบนั้นแหละใช่เลย

ส่วนเรื่อง noise หรือสัญญาณรบกวนจากหม้อแปลงอันนี้เสียงไม่ได้ดังมาจากตัวหม้อแปลงเอง  แต่เวลาเอาหม้อแปลงไปวางในกล่องไกล้ๆ วงจรเรา จะเกิดสัญญาณรบกวนทางแม่เหล็กบ้าง ทางไฟฟ้าบ้าง
อันนี้แก้ปัญหาได้ด้วยการใส่ฝาครอบ หรือกันคอกให้มันอยู่ (กั้นด้วยพวกอลูมีเนียมหรือทองแดงนะ)   แต่ตามทฤษฏีแล้วคุณภาพแกนเหล็กมีส่วนด้วยเหมือนกัน
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 02:29:27 PM »
 แล้วเรื่องเฟส มีผลกระทบต่อหม้อไฟมีด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ darkman

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 02:43:34 PM »
คือหม้อแปลง AC มันใช่กับไฟสลับ ทางทฤษฏี แล้ว ไฟมันเข้าสลับกันอยู่แล้ว นึกไม่ออกว่ามันจะมีผลอะไรได้บ้าง อีกตัวนึงที่น่าจะมีผลคือ Cycle น่ะครับ
ไฟฟ้าบ้านเรา 220v 50Hz  เวลาออกแบบหม้อแปลงก็ใช้ค่านี้คำนวณครับ ไปใช้ค่าอื่นคำนวณน่าจะมีผลต่อ noise บ้าง

แล้วเรื่องเฟส มีผลกระทบต่อหม้อไฟมีด้วยหรือเปล่าครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 09:54:09 PM »
ถ้าหม้อแปลง PT ร้อน (จับแล้วรู้สึกเกินอุ่น) สาเหตุจากอะไรคับ [chick7]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 10:29:25 PM »
 ลวดเส้นเล็ก พันไม่แน่น กระแสไม่พอ  โดยเฉพาะหม้อ ธนทรัพย์ ถ้าเป็นเจ้าอื่นกระแสที่ผมสั่งขนาดนี้ชิวๆแล้ว แต่ถ้าเป็นเจ้านี้เผื่อร้อนเปอร์เซ็นต์ก็ยังร้อนครับ

ออฟไลน์ bbnncc

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2017, 08:33:27 AM »
 [wink-11]
ลวดเส้นเล็ก พันไม่แน่น กระแสไม่พอ  โดยเฉพาะหม้อ ธนทรัพย์ ถ้าเป็นเจ้าอื่นกระแสที่ผมสั่งขนาดนี้ชิวๆแล้ว แต่ถ้าเป็นเจ้านี้เผื่อร้อนเปอร์เซ็นต์ก็ยังร้อนครับ