ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง  (อ่าน 588505 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง
« ตอบกลับ #840 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 02:19:46 PM »
พี่ JP ครับ แผ่นค่าย CBS ต้องขอบอกว่าถ้าได้ปั๊มดีๆมารับรองว่าเสียงดีทุกชุดครับ  [Tongue-11]

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #841 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 02:38:10 PM »

Clair Marlo "All for the feeling"

เมื่อวานนี้ กระผมไปงานวันเกิด อาจารย์ พี่ แปะ แล้ว พี่ ติวได้ให้แผ่นนี้มาฟังครับ   [embarrassed]
Clair Marlo – Let It Go
ซึ่งพี่ ติวไม่ค่อยชอบแผ่นนี้ครับ เนื่องจากนักร้องไม่สวยครับ  [dizzy-smiley]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #842 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 02:48:10 PM »
ตอนฟังเป็น CD ก็ชอบนะครับ เพลงหลากหลายดี แต่เพื่อนยืมหายไปนานแล้ว  [fb-smiling]

แผ่นราคาสูงหรือป่าวครับ  [singing-happy]

• Moderator
« ตอบกลับ #843 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 02:57:25 PM »
ตอนฟังเป็น CD ก็ชอบนะครับ เพลงหลากหลายดี แต่เพื่อนยืมหายไปนานแล้ว  [fb-smiling]

แผ่นราคาสูงหรือป่าวครับ  [singing-happy]
แผ่นนี้ราคาค่อนข้างแรงครับ พี่ X 
ถ้าสภาพนี้ คือปก VG++ แต่แผ่น NM จะอยู่ที่ประมาณ 15K ครับ 
แต่ถ้าสวยมากๆทั้งปกและแผ่น 20K ก็มีผู้สนใจที่จะเก็บครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #844 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 02:58:04 PM »
 เกรงใจจริงๆ ขอบคุณมากครับ คุณสาธิตที่กรุณา  [sory2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #845 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 03:03:57 PM »
 [frightened-12] โอ้ววว ว่าแล้วต้องแรงแน่นอน  [frightened-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #846 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 03:21:40 PM »

แต่ถ้า กระผมบอกว่า
พี่ ติวไปได้จากร้านขายแผ่นที่เมกา เมื่อเดือนที่แล้วในราคา $1.99 พี่ ๆจะเชื่อกันไหมครับ  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
น่าจะเป็นแผ่นเสียงที่ถูกที่สุดที่เคยซื้อมาด้วยกระมังครับ

« ตอบกลับ #847 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 03:27:42 PM »

แต่ถ้า กระผมบอกว่า
พี่ ติวไปได้จากร้านขายแผ่นที่เมกา เมื่อเดือนที่แล้วในราคา $1.99 พี่ ๆจะเชื่อกันไหมครับ  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
น่าจะเป็นแผ่นเสียงที่ถูกที่สุดที่เคยซื้อมาด้วยกระมังครับ

สงสัยเป็นแผ่นเขียน ไม่ใช่แผ่นปั๊ม  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

• Moderator
« ตอบกลับ #848 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 03:30:21 PM »
ผมก็ว่างั้นอ่ะครับ พี่ X น่าจะเป็นแผ่นคลองถมแน่ๆเลยครับ  [afraid] [happy-ears] [happy-ears] [happy-ears]

• Moderator
« ตอบกลับ #849 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 03:36:01 PM »

พี่ ติว จะชอบเพลงคนสวยครับ ไม่สวยไม่เก็บครับ  [heart-eyes-watermelon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #850 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 04:29:03 PM »
เชฟฟิลพี่สาธิตมีเยอะแล้ว น้องกำลังจะมีแผ่นเดียวเองนะครับ ว่าแล้วก็เสียดายซีดีออดิโอฟาย 50 แผ่นที่หายไป T T
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #851 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 04:37:27 PM »
แผ่นนี้มีแผ่นดำขายป่าวครับ ราคาคบได้ป่าว [what11]

• Moderator
« ตอบกลับ #852 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 04:45:04 PM »
ไม่มีครับ พี่ x  [singing-happy]
http://www.discogs.com/master/view/250235

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #853 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 04:46:44 PM »
น่าจะไม่มีนะน้า เคยเห็นแต่ชุดอื่น ซื้อแยกเลยครับ แผ่นป้าแกราคาไม่แรง 100 เดียวเหมือนที่ผมเคยโพสก็มี ขัดๆหน่อย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Moderator
« ตอบกลับ #854 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 05:01:47 PM »
เชฟฟิลพี่สาธิตมีเยอะแล้ว น้องกำลังจะมีแผ่นเดียวเองนะครับ ว่าแล้วก็เสียดายซีดีออดิโอฟาย 50 แผ่นที่หายไป T T
ผมยังเสียดายแทนเลยครับ ซีดี ราคาตอนนี้ดีด้วยครับ ทุกแลปเลยอ่ะครับ

« ตอบกลับ #855 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 05:03:02 PM »
 บ่อยครับที่เมกาเวลาเค้าโล๊ะจะไม่มีราคาเลย ใครไวกว่าก็ได้ไปครับ พวกกระเหรียงไทยเห็นล่ะคว้ากันหมุบหมั่บเลยหล่ะ  [smile-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
« ตอบกลับ #856 เมื่อ: 19 มีนาคม 2014, 11:44:09 PM »

กลับมาจาก วันเกิดอาจารย์ พี่ แปะ
พี่ ๆให้แผ่นกระผมมาฟังครับ   [enjoyment]

« ตอบกลับ #857 เมื่อ: 19 มีนาคม 2014, 11:49:34 PM »
บรรยากาศดูอบอุ่นมากครับ  [kiss-11]

• Moderator
« ตอบกลับ #858 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 12:01:16 AM »
ขอบคุณครับ พี่ X
ว่าจะเปิดหัวข้อวันเกิดพี่ แปะ ครับ แต่ขอเวลาอีกนิดนะครับ  [jump-11]

« ตอบกลับ #859 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 02:17:22 AM »
ด้วยน้องสาวผมเป็นแอร์โฮสเตท (เรียกแบบนี้มันไม่ชอบ บอกให้เรียกว่า เคบิน แอทเทนแด็น) ก็จะบินไปญี่ปุ่นบ่อยๆ เราก็ไหว้วาน ช่วยซื้อของให้หน่อย แผ่นเสียง หัวเข็ม หรือสายสัญญาณก็ได้อ่ะ ผ่านมาแล้ว 6 ปี ผมได้สาย hdmi มาเส้นเดียว กับหนังดีวีดีญี่ปุ่นที่ผมชอบ หาซื้อแผ่นในบ้านเราไม่ได้ แค่สามสี่เรื่อง

เมื่อวานคุณเธอกลับเมืองไทย หลังจากไปประจำอยู่ซูดานมาเดือนกว่า บินเข้ายุโรป แอฟฟิกาใต้ เราก็หวังว่าเที่ยวนี้คงได้แผ่นมาบ้าง เพลงอะไรก็ได้เหอะ ขอให้ได้มาละกัน
แล้วเธอก็โทรมาบอกว่า เออ ได้แผ่นมาแล้วนะ ไปดูในเฟสเอา ถ่ายรูปปกมาให้ดี  [frightened-12]

ดีใจสุดๆอ่ะ รีบเปิดเฟสดูเลย แล้วก็แทบจะกลั้นเสียงหัวเราะไว้ไม่อยู่  [yellow-lol]

แผ่นที่ผมได้ ดูจิ

ไปเมืองนอกเมืองนา ไม่ได้แวะซื้อ กลับมาเมืองไทย มาบูมเมอแรง คว้าสวีทนุชมาฝาก บอกว่า "แม่จิได้ฟังด้วย" ขอบคุณมาเลยน้องสาวสุดที่รักเอ๊ย  [angry13] [pillow-fight] [boxing-speed-bag] [bottle-raccoon]

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #860 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 02:52:42 AM »
 [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]แสดงว่าไปที่ร้านแล้วถามว่าแผ่นไหนขายดีกระมังครับ

« ตอบกลับ #861 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 02:14:43 AM »
วันนี้ขอออกไปทางป็อบฟังง่ายๆมั่ง   ตามรอยน้า jp  จริงๆแผ่นนี้สอยไว้นานแล้ว แต่ฝากไว้ที่ร้าน โดยผมสอยแผ่นนี้ แล้วก็อีกแผ่นนึง ซึ่งเป็นศิลปินคนเดียวกัน

Johnny Mathis  (คนที่ร้องเพลง Misty) ต้องบอกว่าคุณปู่เป็นบุคคลที่ขยันออกอัลบั้มมากๆ ไม่แน่ใจว่าทั้งหมดเท่าไหร่ ผมตาลายกลัวนับพลาดครับ อัลบั้มแรกออกในปี 1956 อัลบัมล่าสุดนี่ปี่ที่แล้วเอง ผมว่าน่าจะประมาณ 90+ อัลบั้มได้ครับ (นับรวมที่เป็นรวมฮิตด้วย) บางอัลบั้มต้องบอกว่า เป็นรวมฮิต vol1 vol2 vol3  หรือ more greatest hit, first 25 year มั่ง  [smiling-tongue] อย่างว่างานเยอะ

มาว่าที่อัลบั้มนี้ดีก่า หน้าปกมีแต่รูปปู่ ไม่มีตัวหนังสือใดเลย เท้าคางอยู่(ในรูปคือปกที่อยู่ด้านล่างครับ ด้านบนเป็นแผ่นภาพขนาด 12 นิ้ว และซองใส่แผ่นเป็นกระดาษสีดำ จะเป็นอย่างนี้เฉพาะเพลสอเมริกา ถ้าเป็นเพลสอื่นซองในจะเป็นแบบอื่น และแผ่นภาพจะขนาดเล็กกว่านี้ครับ)

อันนี้ปกหลัง

ลาเลบทั้งสองด้านครับ

อัลบั้มนี้น่าสนใจตรงที่ ทุกเพลงในอัลบั้มจะเป็นเพลงคัฟเวอร์ทั้งหมด ไม่มีเพลงใหม่

Side 1

"Killing Me Softly with Her Song" (Charles Fox, Norman Gimbel) – 5:18
    "Aubrey" (David Gates) – 3:37
    "And I Love You So" (Don McLean) – 3:26
    "Break Up to Make Up" (Thom Bell, Linda Creed, Kenneth Gamble) – 3:50
    "Arianne" (Martin Charnin, Christian Roudey) – 3:29

Side 2

"Neither One of Us (Wants to Be the First to Say Goodbye)" (Jim Weatherly) – 4:26
    "Wildflower" (Doug Edwards, David Richardson) – 4:21
    "You Are the Sunshine of My Life" (Stevie Wonder) – 2:41
    "Sing" (Joe Raposo) – 3:04
    "Good Morning Heartache" (Ervin Drake, Dan Fisher, Irene Higginbotham) – 2:25
    "Show and Tell" (Jerry Fuller) – 3:12

ที่น่าสนใจหลักๆ มีอยู่สามเพลงครับ

"Break Up to Make Up" เป็นเพลงของ  Philadelphia soul group The Stylistics. ซึ่งเป็นเพลงโซล ออกในปี 72 หลังจากนั้นให้หลังไม่ถึงปี ปู่ก็นำมารวมอยู่ในอัลบัมนี้ แต่เปลี่ยนแนวทางดนตรีเป็น ป็อบผสมเร็กเก้เข้าไปครับ

"You Are the Sunshine of My Life" ชื่อเพลงคุ้นๆกันมั้ยครับ ใช่แล้วของศิลปินชายตาบอดนาม Stevie Wonder ซึ่งออกในปี 73 ในเวอร์ชั่นของปู่สตีวี่ มีเสียงผู้ชายและผู้หญิงตอนต้นเพลงด้วย ซึ่งคือ Jim Gilstrap และ Lani Groves ก่อนที่ท่อนต่อไปจะเป็นปู่สตีวี่ครับ ส่วนในแบบปู่จอนไม่ได้ทิ้งรูปแบบเดิมไปมากนัก แต่สิ่งที่น่าสนใจคือภาคดนตรี ที่ทำออกมาแล้วน่าฟังและซับซ้อนขึ้น แต่ฟังง่ายครับ

"Killing Me Softly with Her Song" ที่พี่สาธิตเคยแนะนำไว้ว่าเป็นของ lori liberman แต่ป้า roberta flack เอามาทำใหม่ดังเป็นพลุแตก ปู่จอนเลยเอามาทำมั่ง ก็ต้องมีเปลี่ยนแปลงเนื้อร้องในบางท่อน เพราะคราวนี้คนร้องเป็นผู้ชาย ดนตรีจะคล้ายกับป้าโรเบอต้าครับ เสียงร้องของปู่จอนนี่ ฟังได้อารมณ์มาก ตอนแรกฟังไม่สะดุด พอฟังหลายๆรอบ เออแฮะ ฟังดีเหมือนกันอ่ะ

เกล็ดเล็กน้อยสำหรับเพลงนี้เพิ่มเติมจากพี่สาธิตนะครับ
เพลงนี้เป็นเพลงที่นำกลับมาทำใหม่เยอะมากๆ โดยมีรายชื่อดังนี้ครับ
 Johnny Mathis, Carly Simon, Teresa Teng (เติ้งลี่จิน), Cleo Laine, Blossom Dearie, Al B. Sure!, Carole King, Herb Alpert, Engelbert Humperdinck, Tori Amos, Lauryn Hill, Alison Moyet, Perry Como, Harry Connick, Jr., The Jackson 5, Precious Wilson, Mina, Anne Murray, Sérgio Mendes & Brasil '77, Luther Vandross, Colbie Caillat, Susan Boyle, Toni Braxton, Céline Dion, Alicia Keys, Anastacia, Jaco Pastorius, The Plain White T's, The Youngblood Brass Band, Shirley Bassey, John Holt, Vicki Lawrence, Usha Uthup, Gene Pitney, Allison Iraheta, Eva Avila and the Singers Unlimited, Pandora, The Ventures, Milton Nascimento, Neal Schon, Andy Williams, and The Undisputed Truth. แน่นอนว่าต้องมีการเปลี่ยนสรรพนามบ้าง เพราะมีทั้งหญิงและชายนำไปร้องครับ (รายชื่อนี้เป็นเพียงนักร้องระดับที่เราพอจะได้ยินผลงานมาบ้างครับ ยังไม่รวมที่นำไปทำเป็นเพลงบรรเลงอีกด้วย)

ด้วยความที่ดังมาก ก็ต้องนำไปทำเป็นภาษาอื่นๆด้วยดิ หลากหลายภาษา ที่น่าตกใจคือ เวียดนาม ทำเพลงนี้ออกมาสองครั้ง
โดยครั้งแรก Khánh Hà, Thùy Hương ในเพลงชื่อว่า  "Nỗi Đau Dịu Dàng" แปลเป็นอังกฤษได้ว่า "Soft pain"
ครั้งที่สอง Bảo Thy ft. Vương Khang ในเพลงชื่อว่า  "Lạc Lối" แปลเป็นอังกฤษได้ว่า  "Lost Along The Way"

[tig12]

« ตอบกลับ #862 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 02:33:27 AM »
Disco-Soul Non Stop Dancing เห็นชื่อเพลงในแผ่นนี้ รีบล้างซันไลกะซิสเต็มม่าทันที  [smile-12]
ไม่น่าเชื่อ ล้างลวกๆ เสียงรบกวนมีน้อยมาก และเป็นแผ่นที่เสียงดี อัดมาชัดเจน เสียงยังสดใหม่

ฟังเพลินมาก Tonal Balance ดีมาก แยกชิ้นดนตรี ชัดเจน ไม่มีขลิบ ไม่มีพล่าเบลอ เครื่องอัดเสียงสมัยก่อนก็ไม่ใช่ย่อยเหมือนกันแฮะ  [kiss-11]

อัดมาให้ฟังด้วยนิดนึง ตอนแรกมือไปอุดรูไมค์ iPhone4s ครับ  [smiling-tongue]

• Moderator
« ตอบกลับ #863 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 08:37:46 AM »
Johnny Mathis อย่างโดนครับ คุณ ผึ้ง
เด๋วกระผมจะหามาฟังบ้างครับ  [huge-thumbs-up]

• Moderator
« ตอบกลับ #864 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 08:40:57 AM »
จริงๆด้วยครับ พี่ X เสียงสดชัด ฟังเพลินดีครับ  [control-watermelon]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #865 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 09:35:52 AM »
ไหน ๆ ก็ปู่แล้ว ชวนฟัง ปู่ ตอนสาย ๆ ต่อคับ

Tony Bennett : Sings Love Story
เป็นแผ่นพี่ยุ่นคับ เสียงดีนะ Sony CBS(อีกแล้วคับ  [yellow-lol])

• Moderator
« ตอบกลับ #866 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 10:18:28 AM »
พี่  JP มาแต่ละแผ่นสภาพสวยๆทั้งนั้นเลยครับ  [frightened-12]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #867 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 10:52:34 AM »
อันไม่สวยมีมากกว่าอีกคับพี่น้องกาย ไม่กล้าเอามานำเสนอคับ  [entreat-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #868 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 10:58:14 AM »
อูย....พี่ นำมาเสนอซิครับ ไม่จำเป็นต้องสวยก็ได้ครับ
แต่นำมาเพื่อเป็นแนวทางในการให้ เพื่อนๆ พีๆ ในหมู่บ้านได้รับทราบว่าปกนี้มีเพลงที่น่าสนใจ  [Tongue-11]
เวลาไปเจอตามร้านจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

« ตอบกลับ #869 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 11:09:36 AM »
 ช่ายเลย  ใช้ม่ายได้เลยน้องคนนี้  [laughing-my-ass]