ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข  (อ่าน 250506 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 02:28:01 PM »
เอาสูตรการคำนวนมาฝากครับ ผมชอบตรงที่คำนวน Voltage Gain Calculator ครับ
http://www.vinylengine.com/cartridge_database_tools.php#EffectiveMassCalculator

ว่าหัวเข็มของเราจะเล่นกับ โฟโนสเตจแล้วเกนขยายจะพอหรือเปล่า
อย่างของผมขีดเส้นยาแดงพอดี คือผลของ Output ที่ออกมาไม่ควรต่ำกว่า 350 mV 
  Voltage Gain Calculator
   Input:  3.5  mV  (ของหัวเข็ม)
    Gain:  40   dB   (เกนขยาย MM)
Output:  350  mV
เพื่อนของผมพลาดมาแล้วครับ เล่นหัวเข็ม MC low 0.4 แต่โฟโนสเตจขยาย  55 dB
เปิดยังไงก็ไม่มีแรงเลยครับ แถม noise อีกเพียบตามความดังของวอลลุ่มเลยครับ [tremor-raccoon]

ถ้าเป็น Mc ..... เสียงจะโปร่ง และ รายละเอียดมากกว่า .... แต่ต้องมี Pre Phono .... ช่วยอีกตัวนะครับ .............ยกเว้น Pre amp ใช้กับ Mc ได้ .... ถ้าเอากลางๆๆ ก็ต้องลองหา Mc High ....มาลองเทียบกับ MM ครับ ............

รับทราบครับ อา ต้อม ตอนนี้ผมอยากลอง หัว MC hi ของ sumiko blue point no.2 มากเลยครับ [enjoy-raccoon]แต่อาจจะ [run-away-raccoon]สักนิดนึง

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 04:47:33 PM »
เอาสูตรการคำนวนมาฝากครับ ผมชอบตรงที่คำนวน Voltage Gain Calculator ครับ
http://www.vinylengine.com/cartridge_database_tools.php#EffectiveMassCalculator

ว่าหัวเข็มของเราจะเล่นกับ โฟโนสเตจแล้วเกนขยายจะพอหรือเปล่า
อย่างของผมขีดเส้นยาแดงพอดี คือผลของ Output ที่ออกมาไม่ควรต่ำกว่า 350 mV 
  Voltage Gain Calculator
   Input:  3.5  mV  (ของหัวเข็ม)
    Gain:  40   dB   (เกนขยาย MM)
Output:  350  mV
เพื่อนของผมพลาดมาแล้วครับ เล่นหัวเข็ม MC low 0.4 แต่โฟโนสเตจขยาย  55 dB
เปิดยังไงก็ไม่มีแรงเลยครับ แถม noise อีกเพียบตามความดังของวอลลุ่มเลยครับ [tremor-raccoon]

ถ้าเป็น Mc ..... เสียงจะโปร่ง และ รายละเอียดมากกว่า .... แต่ต้องมี Pre Phono .... ช่วยอีกตัวนะครับ .............ยกเว้น Pre amp ใช้กับ Mc ได้ .... ถ้าเอากลางๆๆ ก็ต้องลองหา Mc High ....มาลองเทียบกับ MM ครับ ............

รับทราบครับ อา ต้อม ตอนนี้ผมอยากลอง หัว MC hi ของ sumiko blue point no.2 มากเลยครับ [enjoy-raccoon]แต่อาจจะ [run-away-raccoon]สักนิดนึง

เหมือนหัวที่นึกไว้เลยครับ  Blue point .........

วันนี้ปรับเสียงแอมพ์ 6RA6 พึ่งได้ยินเสียงคลื่นกระทบฝั่ง จากแผ่น CD แบบที่เคยได้ยินจากแผ่นเสียง .... จนนึกว่าจำผิดแผ่น วันนี้พึ่งได้ยินเสียงนี้จากแผ่น CD คล้ายๆๆ เสียงจากแผ่นเสียง .........

อ้อ แผ่น White Winds - Andreas Vollenweider ..............

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 05:21:59 PM »
ยินดีกับ อาต้อมมากครับ  clapping-1-2แล้วผมจะหาแผ่น White Winds - Andreas Vollenweider มาฟังครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 05:24:23 PM »
ยินดีกับ อาต้อมมากครับ  clapping-1-2แล้วผมจะหาแผ่น White Winds - Andreas Vollenweider มาฟังครับ

ผมมีทั้งแผ่นเสียงและ CD .............. ให้ยีมไปฟังได้นะครับ  ...............

• Moderator
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 05:36:36 PM »

ผมมีทั้งแผ่นเสียงและ CD .............. ให้ยีมไปฟังได้นะครับ  ...............

<a href="http://www.youtube.com/v/C7AKB3dPi9I?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/C7AKB3dPi9I?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>
http://www.youtube.com/v/C7AKB3dPi9I?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0
ผมลองฟังแล้วครับ เพราะและละเมียดมากครับ ผมจะพยายามหามาให้ได้เลยครับ [thumbs-up-raccoon]
และต้องขอขอบคุณ อาต้อม ที่กรุณาจะให้ยืมด้วยครับ [res] ถ้าหาไม่ได้อาจจะต้องรบกวนอาต้อมครับผม [phok]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 05:39:51 PM »
อ้างถึง
และต้องขอขอบคุณ อาต้อม ที่กรุณาจะให้ยืมด้วยครับ ถ้าหาไม่ได้อาจจะต้องรบกวนอาต้อมครับผม

ด้วยความยินดีครับ ...........

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 05:46:18 PM »
ฟังจากคอมยังได้ยินเสียงคลื่นกระทบฝั่งมากกว่า ... ทำแอมพ์มา  เสียงมันฟังไม่ออกครับ ว่าเป็นคลื่นๆๆ ......

เหมือนเริ่มต้นใหม่ ............ [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 07:08:53 PM »
ผมมั่วค่า เกนขยาย MM ของคุณ BOSE ที่ีค่า 40 dB แล้วกัน (คุณ BOSE ไม่ได้แจ้งค่าเอาไว้ครับ)
สเปค หัวของ Dual ULM 55e Original Stylus No: DN-155E เป็นหัว MM ที่ให้ Out put ต่ำมากอย่างกับ MC
http://www.vinylengine.com/library/dual/ulm-55e.shtml
Input:  0.7  mV  (ให้ out put ต่ำอย่างกับ หัว MC ถ้าใช้ หมวด MM  จะได้ค่าแค่ 70 mV )

ผมว่าน่าจะต้องใช้ หมวด MC ขยายหรือเปล่าครับ อันนี้ไม่แน่ใจครับ คุณ BOSE  [confused-raccoon]
แต่ถ้าใช้หมวด MC ผมลองมั่วค่าขยายเกนเป็น 60 dB จะได้ 700 mV บิดนิดเดียวระดับความดังเกือบเท่า ซีดี
ซีดี ส่วนมากจะใหัค่า 2000 mV ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับการ คำนวณ ครับ
จริงดังที่กล่าวไว้ครับ ตอนนี้เวลาผมฟังเพลงต้องหมุนไปประมาณ 12-13 นาฬิกาครับ
ผมว่ามันแปลกๆ สำหรับหัว MM พอเจอเข้าพอดีกับหัวข้อของK' TOM  เลยลองคำนวณ แต่ไปไม่เป็นครับ  ขอบคุณมากครับ และจริงอย่าง K'TOM ว่าจริงๆครับ แต่ของผมไม่มี noise  [laugh-raccoon] ครับ เพียงแต่ไปที่ 12-13 นาฬิกาครับ [tremor-raccoon]   [clap hand2]

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 07:12:08 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/C7AKB3dPi9I?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/C7AKB3dPi9I?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>
http://www.youtube.com/v/C7AKB3dPi9I?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0
ผมลองฟังแล้วครับ เพราะและละเมียดมากครับ ผมจะพยายามหามาให้ได้เลยครับ [thumbs-up-raccoon]
และต้องขอขอบคุณ อาต้อม ที่กรุณาจะให้ยืมด้วยครับ [res] ถ้าหาไม่ได้อาจจะต้องรบกวนอาต้อมครับผม [phok]

ยอดเยี่ยมครับ [res] [clap hand2]

• Moderator
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 08:09:40 PM »

ชี้เป้าครับ   3-2-1-raccoon   [gr_in]

http://www.ebay.com/sch/i.html?_trksid=p3984.m570.l1313&_nkw=White+Winds+-+Andreas+Vollenweider&_sacat=0

ขอบคุณ คุณ BOSE มากครับ  [dancing] แต่ผม บิทไม่เป็นครับ คงต้องพึ่งตัวแทนครับ   [phew]

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 12:59:31 PM »
 [roll-eyes]  วันนี้ได้ลอง Dual ULM arm กับ หัวเข็ม ที่หนัก เมื่อปรับตุ้มน้ำ้หนักสุดแล้วยังไม่พอ  [tremor-raccoon] หัวตก fart-raccoon

จึงต้องมานั่งนึก  [unde_cided] กลับไปหาข้อมูลในเนท เขาบอกว่า ให้เพิ่มน้ำหนักได้ จึงไปหา extra weight แล้วเช็คราคา  [tremor-raccoon]

เลยดูแบบ เอามา DIY   [smi_ley] 

บังเอิญ น้าเอาเครื่องบดแป้งมาขอให้ซ่อม จึงเห็นลูกปืนมอเตอร์ มีอาการ [n_o]   [unde_cided]     เลยเปลี่ยนให้เป็นเสร็จเรียบร้อย  [smi_ley]

กลับเข้าเรื่อง Extra weight  สำหรับ Daul ULM Arm  [laugh-raccoon]  ลองดูรูปนะครับ  ตามนั้นเลยครับ พอดี [in-love-raccoon]    [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:01:14 PM »
 [roll] 

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:07:04 PM »
ว้าว  DIY  ตัวจริง

• Moderator
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:14:12 PM »
อะไรมันจะพอดีขนาดนั้น  [calp-raccoon] แต่อาร์มสวยมากๆเลยครับ [singer-raccoon]

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:22:55 PM »
ว้าว  DIY  ตัวจริง

ขอบคุณครับ  

อะไรมันจะพอดีขนาดนั้น  [calp-raccoon] แต่อาร์มสวยมากๆเลยครับ [singer-raccoon]

บังเอิญจริงๆครับ   เลยเอาแชร์กัน เผื่อเป็นแนวนะครับ อยู่ตจว ของหายากต้องหาเอาใกล้ ใครมีความคิดเห็นประการใด พร้อมรับคำแนะนำครับ   [res]   [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2012, 01:45:33 PM โดย BOSE »

• Moderator
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 01:47:29 PM »
เอ่อ!คุณ Bose ผมไม่แน่ใจว่าจะถอดแยกส่วนที่ศรชี้ ออกมาได้หรือเปล่า
เหมือนหัวใส่ตัวถ่วงน้ำหนักเอาไว้ครับ คือหัวสูงมากครับ
ถ้าตรงนี้ถอดได้ แล้วแยกตัวถ่วงน้ำหนักออกมา หัวจะเบาขึ้นครับ  
แต่ถ้าถอดไม่ได้ ก็ขอประทานโทษด้วยครับ [phok]

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 02:33:48 PM »
เอ่อ!คุณ Bose ผมไม่แน่ใจว่าจะถอดแยกส่วนที่ศรชี้ ออกมาได้หรือเปล่า
เหมือนหัวใส่ตัวถ่วงน้ำหนักเอาไว้ครับ คือหัวสูงมากครับ
ถ้าตรงนี้ถอดได้ แล้วแยกตัวถ่วงน้ำหนักออกมา หัวจะเบาขึ้นครับ  
แต่ถ้าถอดไม่ได้ ก็ขอประทานโทษด้วยครับ [phok]

ขอบคุณครับ มันเป็น Stopper สำหรับตอนที่เราใส่เข้ากับหัวอาร์มครับ  เพื่อกำหนดระยะครับ( German design )  [thumbs-up-raccoon]

[yes-raccoon]   เสร็จแล้วเลยลองดูครับ  ลองชมดูตาม ลิงท์ นะครับ

[yes-raccoon]

แนว เสียง หัวตัวนี้ ออกแนว 44-7  แต่ปลายสว่างกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับ   [confused-raccoon]  [yes-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 03:53:09 PM »
เป็นไปได้ไงเนี่ย [confused-raccoon]   [happy-ears]
<a href="http://www.youtube.com/v/ltf1xBedgCU?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ltf1xBedgCU?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 03:55:39 PM »
ว้าว  ไม่ได้ยินเพลงนี้มานาน ..........

Only Sixteen หรือเปล่าครับ ..............

แต่ที่ยอดกว่าคือตอนเอียวนี่ละครับ ..............ยังเล่นปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ............

เสียงโปร่งดีจัง ............

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 04:23:15 PM »
เป็นไปได้ไงเนี่ย [confused-raccoon]   [happy-ears]
<a href="http://www.youtube.com/v/ltf1xBedgCU?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ltf1xBedgCU?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>

ผมว่าเรื่องการวางระดับน้ำ เพื่อทำการ ติดตั้งเครื่องไม่น่าต้อง เครียดมากก็ได้นะครับ   [unde_cided] [c--c]
ว้าว  ไม่ได้ยินเพลงนี้มานาน ..........

Only Sixteen หรือเปล่าครับ ..............

แต่ที่ยอดกว่าคือตอนเอียวนี่ละครับ ..............ยังเล่นปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ............

เสียงโปร่งดีจัง ............

ผมว่าเราน่าจะไล่ๆกันน่าครับ  ถ้ารู้จักเพลงนี้  [roll] laughhahaha

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 04:24:35 PM »
 [roll] [roll] [roll] [roll] [roll] [roll]

แสดงว่าอายุน้อย .................มากๆๆๆๆ  laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 04:30:25 PM »
 [gr_in]
[roll] [roll] [roll] [roll] [roll] [roll]

แสดงว่าอายุน้อย .................มากๆๆๆๆ  laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha

[gr_in] [gr_in] clapping-1-2

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 04:34:49 PM »
 [res] [res] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 07:27:41 PM »
 [c--c] [unde_cided] 

ตัวต่อไป ที่อยาก DYI คือ

ที่วัดน้ำหนักหัวเข็ม แบบไม้บรรทัด     [c--c] 

ขาวางลำโพงทำกับไม้   เช่น   [in-love-raccoon]  [thumbs-up-raccoon]
   [roll-eyes] 

ยินดีรับฟังทุกๆความคิดเห็นครับ   [res]   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 07:37:23 PM »
ต้องลองทำตัวตั้งหัวเข็มให้ได้องศาฉากกับแผ่นด้วยนะครับ .................

• Moderator
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 07:53:03 PM »
ว่าจะถาม คุณ BOSE อยู่เหมือนกันว่า เพลงอะไรอ่ะ เพราะจังเลยครับ แต่ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย [checks-raccoon]
ถ้าคุณ BOSE ลองทำงาน DIY ผมขอลอกด้วยน๊ะครับ [yes-raccoon]
และถ้าทำขาตั้งลำโพง ซึ่งผมพอจะทำได้มั่ง [gr_in]
ผมยินดีช่วยเต็มที่เลยครับ ตอบแทนคุณ BOSE มั่งครับ

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 09:24:35 PM »
ต้องลองทำตัวตั้งหัวเข็มให้ได้องศาฉากกับแผ่นด้วยนะครับ .................

รบกวนถ้ามีข้อมูลดีๆๆ  [entreat-raccoon]  เอามารวมๆกันก่อน ผมคาดว่า น่าจะเป็นการเริ่มต้นที่ดี    [checks-raccoon]   [yes-raccoon]

ว่าจะถาม คุณ BOSE อยู่เหมือนกันว่า เพลงอะไรอ่ะ เพราะจังเลยครับ แต่ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย [checks-raccoon]
ถ้าคุณ BOSE ลองทำงาน DIY ผมขอลอกด้วยน๊ะครับ [yes-raccoon]
และถ้าทำขาตั้งลำโพง ซึ่งผมพอจะทำได้มั่ง [gr_in]
ผมยินดีช่วยเต็มที่เลยครับ ตอบแทนคุณ BOSE มั่งครับ

[smi_ley] ได้เลยครับช่วยๆ  กัน   [confused-raccoon]

ถามก่อนเลย อย่างในรูป ระยะ ยืด และ หด ควรจะมีระยะเท่าไรครับ   [confused-raccoon] หรือมีแบบ อื่นแนะนำครับ ยินดีน้อมรับครับ

อย่างในรูปผมพอจะไม้จากการทำรั้วบ้าน นะครับ เลยเล็งๆ ไว้ 3-2-1-raccoon  [c--c]

• Moderator
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 09:46:44 PM »
ในรูปเป็นขาตั้งของ sonus faber ซึ่ีงในรูปขาดเพลทบน และเพลทล่าง ซึ่งเพลทล่างเป็นหินอ่อน
สามารถปรับระดับ ความสูงต่ำไดัจากน๊อตที่ยึด ถ้าจะให้ได้ขนาดที่ครอบคลุม ควรจะเจาะรูร้อยน๊อตให้เลื่อนไปมาได้ 3 ระดับ
คือ  22"- 24"และ 26" นิ้วตามลำดับ ก็จะวางลำโพงได้ครอบคลุมทุกขนาดแล้วครับ
แต่ต้องระมัดระวังในเรื่องการเจาะการวัดให้แม่นยำและระวังเรื่องเนื้อไม้ฉีก

http://www.listeninn.com/product/407001-11333/Stand-&-Rack/Sonus-Faber-Marble-Stands

และถ้าเป็นขาตั้งไม้ไม่มีความจำเป็นต้องใส่สไปค์อย่างที่ผมเคยกล่าวเอาไว้แล้ว ว่าแรงสั่นสะเทือนของขาตั้งไม้
จะไม่ค่อยระบายลงสู่เพลทล่าง ไม่เหมือนขาตั้งเหล็ก คือเสาที่เป็นไม้จะดูดซับและสลายแรงสั่น จนแทบหมดก่อนที่จะไปสู่เพลทล่าง
แต่ถ้าต้องการสไปค์เพื่ออยากจะปรับระดับน้ำ และความมั่นคงสูงสุดผมยินดีให้ สไปค์ คุณ BOSE นำไปทดลองทำครับผม [heart_shell]

ขอแก้ไขเพื่อเพิ่มสเปค และรูปของขาตั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2012, 10:05:55 PM โดย Guy_Audio »

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 10:07:18 PM »
เหตุเพราะอยากเปลี่ยนสายสัญญาณในแขนอาร์ม  หมุนแขนอาร์มรู้สึกว่าจะมีความฝืดนิดๆ เลยถอดออก  ไม่มีน้ำมันหล่อลื่นเลยครับ ตรงตำแหน่งลูกปืนน้ำมันแห้งเหนียวมาก  งานนี้ประกอบแล้วน๊อตจะเหลือหรือเปล่าก็ไม่รู้  [in-love-raccoon]