ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หูฟัง (head phone amp or mini amp ) ค่ะ  (อ่าน 56717 ครั้ง)

ออฟไลน์ khawfang

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
แอมป์หูฟัง (head phone amp or mini amp ) ค่ะ
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 05:37:16 PM »
               คือคิดว่าจะลองทำแอมป์หูฟังแบบ SS คือ  op-amp >> drive >> transistor  มีพี่ๆและเพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจบ้างคะ มือใหม่ค่ะยังไม่อยากทำอะไรที่ยากเกินไปน่ะค่ะ ลองถามๆดูเผื่อว่าจะมีเพื่อนร่วมทางค่ะ จะได้ทดลองและลงมือทำแล้วเอาแบบมาให้ไปลองทำเล่นดู (คงต้องใช้เวลาพอสมควร) ขอเสียงด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2011, 06:53:26 PM โดย ข้าวฟ่าง »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: ขอเรียนถามความสนใจค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 05:47:05 PM »

คือคิดว่าจะลองทำแอมป์หูฟังแบบ SS คือ  op-amp >> drive >> transistor  มีพี่ๆและเพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจบ้างคะ มือใหม่ค่ะยังไม่อยากทำอะไรที่ยากเกินไปน่ะค่ะ ลองถามๆดูเผื่อว่าจะมีเพื่อนร่วมทางค่ะ จะได้ทดลองและลงมือทำแล้วเอาแบบมาให้ไปลองทำเล่นดู (คงต้องใช้เวลาพอสมควร) ขอเสียงด้วยค่ะ

ไม่มีความรู้เลยก๊าบ ต้องรอคนอื่นมาตอบหล่ะ  (^_^) (^_^) (^_^) (^_^) แต่เสนออีกแนวทางนึงคร๊าบคือใช้ ic opamp drive แล้วก็ ic opamp ขับครับ

ลองดูหน้า 9 คร๊าบ (ในตัวอย่างนี้เป็นการเอา opamp drive โดยใช้ ic buf634 เป็นตัว buffer ครับ (^o^)

http://focus.ti.com/lit/ds/symlink/buf634.pdf
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 06:03:53 PM »

[rave-girl]  มีวงจรแล้วค่ะแบบที่มีคือหาของง่าย หรือนำของที่มีมาใช้ได้อีก ก็คือ op-amp ค่ะ  ซึ่งคิดว่าหลายคนคงจะมีอยู่บ้างแล้ว และบางเบอร์ก็เก็บไว้เฉยๆ จะได้เอามาทำให้เกิดประโยชน์น่ะค่ะ แล้วก็หาทรานซิสเตอร์อีกหน่อยนึงก็ฟังได้แล้วล่ะค่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 06:07:27 PM »

[rave-girl]  มีวงจรแล้วค่ะแบบที่มีคือหาของง่าย หรือนำของที่มีมาใช้ได้อีก ก็คือ op-amp ค่ะ  ซึ่งคิดว่าหลายคนคงจะมีอยู่บ้างแล้ว และบางเบอร์ก็เก็บไว้เฉยๆ จะได้เอามาทำให้เกิดประโยชน์น่ะค่ะ แล้วก็หาทรานซิสเตอร์อีกหน่อยนึงก็ฟังได้แล้วล่ะค่ะ

งั้นแบบนี้ต้องลงวงจรเลยก๊าบ อิอิ ขอสนด้วยคน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 07:40:01 AM »
ความคืบหน้าดูเล่นไปก่อนค่ะ ยังเหลือภาคจ่ายไฟ และหาอุปกรณ์มาทดลอง เห็นมั๊ยคะง่ายๆเอง  [pp]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ขอเรียนถามความสนใจค่ะ (แอมป์หูฟัง)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 07:46:37 AM »
 กะลังอยากได้ คร้าาาาาาา  @~~@ @~~@
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

Re: ขอเรียนถามความสนใจค่ะ (แอมป์หูฟัง)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 07:47:24 AM »

วงจร (schematic) คงต้องหาเวลาวาดให้เสร็จก่อน  แล้วมาลงให้ค่ะ ขอติดค้างไว้ก่อนนะคะ    [zip] 

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 07:56:41 AM »
ผมมีตัว 2134 ซื้อเตรียมใว้ว่าจะทำเหมือนกัน ยังไม่ไปถึงไหนเลย

ใช้ได้ใหมครับเบอร์ที่ผมมี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 08:00:57 AM »

ขอให้เป็น op-amp ที่โครงสร้างภายในเป็นแบบคู่ (dual op-amp) น่าจะนะคะ น่าจะใช้ได้หมดทุกเบอร์ค่ะ   +^^+

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 08:04:52 AM »

ขอให้เป็น op-amp ที่โครงสร้างภายในเป็นแบบคู่ (dual op-amp) น่าจะนะคะ น่าจะใช้ได้หมดทุกเบอร์ค่ะ   +^^+

งั้นสนใจครับ ขอตามไปด้วย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 08:28:10 AM »

วงจร (schematic) คงต้องหาเวลาวาดให้เสร็จก่อน  แล้วมาลงให้ค่ะ ขอติดค้างไว้ก่อนนะคะ    [zip] 

ขอบใจนะ  [joob]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 08:41:15 AM »

ขออุปกรณ์ ชนิดเตี้ยๆสุดๆ ถ้าได้เเบตฯ พวกมือถือลงไปด้วย เเจ่มเลย...

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 11:15:17 AM »
แสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
ถ้าจะทำเล็กๆ
- Vol ใช้ของ Alps สีเขียว ที่มี Switch เปิดปิดในตัว ตัวเล็กดีด้วยครับ
- ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ BD 139 140 เื้่ท่าไหร่ครับ มันหาดีๆยาก

อันนี้ถามครับ
จะกินไฟจากถ่านหรือหม้อแปลงอ่ะครับ
VG ใช้แบบไหนอ่ะครับ ใช่ Rแบ่งแรงดันหรือเปล่าครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 02:52:52 PM »
ชูมือด้วยอีกคนครับ..ไม่เคยลองแอมป์หูฟังเลย แต่มีหูฟังถูก ๆ  ไว่ให้ลูกเล่นเกมส์อันนึง จะได้ไม่หนวกหูเรา  มีโอกาศก็แนะนำหูฟังที่คุ้มค่าคุ้มราคา ด้วยนะครับ...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 03:05:33 PM »
ขอชูจั๊กกะแร๊อีกคนคร๊าบ ดูจากวงจรทำง่าย หาอุปกรณ์ได้ค่อนข้างง่าย ส่วเรื่อง bd139 bd140 ผมไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่อะครับ เพราะว่าเมื่อเราเปิดโครงการกันแล้วและคนเล่นเยอะ การหา bd139 bd140 ดีดีคงหาไม่ยากครับ  [))]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 03:19:12 PM »
ขออนุญาตเรียนถามหน่อยครับ  แล้วบอร์ด ภาคจ่ายไฟ  มีแยกอีก 1 แผ่นหรือต่อเข้าขั้วใส่ถ่านเลยครับคุณข้าวฟ่าง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 07:21:57 PM »
           ใช่ค่ะ BD139 , BD140 หาไม่ยากค่ะ ของ PHILIPS ก็ยังพอหาได้ ไว้จะดูเบอร์อื่นๆที่มาใส่ตรงนี้ได้ให้นะคะ ส่วน op-amp น่าจะมีติดบ้านกันอยู่บ้างแล้ว ไดโอดที่ใช้ต้นฉบับเค้าใช้แบบบริดจ์ตัวเดียวซึ่งเล่นอะไรไม่ได้ จะเปลี่ยนมาใช้ไดโอดตัวเดี่ยวๆ ซึ่งหลายคนมี FE5D , FE6D กันพอสมควรจะได้นำมาเล่นดูได้ค่ะ

สำหรับภาคจ่ายไฟ มือใหม่ๆหมาดๆ ก็ LM7812 , LM7912 ค่ะ โดยจะทำแยกออกไปอีกแผ่นเล็กๆค่ะ ใช้แปลงจากไฟบ้านค่ะไม่ใช่แบบพกพา ถ้าสนใจแบบนั้นโอกาสหน้าจะลองหาดูว่าอันไหนน่าสนใจ ซึ่งก็คงจะไม่พ้น op-amp อยู่ดี เคยเห็นผ่านๆตาค่ะ ... ภาคจ่ายไฟ ใครที่ทำปรี op-amp แซ่บสะท้านทรวง ก็ต่อพ่วงมาใช้กับวงจรนี้ได้ค่ะ เพราะใช้ไฟเท่ากันเหมือนกันค่ะ

( สำหรับท่านที่ติดใจในรสชาดของหลอดแก้ว  ยังไม่ต้องทำโปรเจ็คนี้นะคะ โปรเจ็คถัดไปจะเป็นแอมป์หูฟังแบบไฮบริดจ์ ใช้หลอดหนึ่งหลอด >> ไดรฟ์ >> ทรานซิสเตอร์ แต่ต้องแล้วแต่เวลาจะอำนวยนะคะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน 2011, 07:27:58 PM โดย ข้าวฟ่าง »

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 08:57:49 PM »

ใช่ค่ะ BD139 , BD140 หาไม่ยากค่ะ ของ PHILIPS ก็ยังพอหาได้ ไว้จะดูเบอร์อื่นๆที่มาใส่ตรงนี้ได้ให้นะคะ ส่วน op-amp น่าจะมีติดบ้านกันอยู่บ้างแล้ว ไดโอดที่ใช้ต้นฉบับเค้าใช้แบบบริดจ์ตัวเดียวซึ่งเล่นอะไรไม่ได้ จะเปลี่ยนมาใช้ไดโอดตัวเดี่ยวๆ ซึ่งหลายคนมี FE5D , FE6D กันพอสมควรจะได้นำมาเล่นดูได้ค่ะ

สำหรับภาคจ่ายไฟ มือใหม่ๆหมาดๆ ก็ LM7812 , LM7912 ค่ะ โดยจะทำแยกออกไปอีกแผ่นเล็กๆค่ะ ใช้แปลงจากไฟบ้านค่ะไม่ใช่แบบพกพา ถ้าสนใจแบบนั้นโอกาสหน้าจะลองหาดูว่าอันไหนน่าสนใจ ซึ่งก็คงจะไม่พ้น op-amp อยู่ดี เคยเห็นผ่านๆตาค่ะ ... ภาคจ่ายไฟ ใครที่ทำปรี op-amp แซ่บสะท้านทรวง ก็ต่อพ่วงมาใช้กับวงจรนี้ได้ค่ะ เพราะใช้ไฟเท่ากันเหมือนกันค่ะ

( สำหรับท่านที่ติดใจในรสชาดของหลอดแก้ว  ยังไม่ต้องทำโปรเจ็คนี้นะคะ โปรเจ็คถัดไปจะเป็นแอมป์หูฟังแบบไฮบริดจ์ ใช้หลอดหนึ่งหลอด >> ไดรฟ์ >> ทรานซิสเตอร์ แต่ต้องแล้วแต่เวลาจะอำนวยนะคะ)

7812 7912 noise น้อยกว่า LM317 337 อย่างเห็นได้ชัดครับ คิดว่า แต่กับ ตระกูล LT1085 ผมยังไม่เคยลองเลย

ภาคจ่ายไฟ ของแอมป์หู นี่ ผมอยากลอง Salas Reg น่ะครับ หาคนเขียนปริ้นให้ไม่ได้ซะที

ปล. คุณข้าวฟ่าง ใช้หูฟังอะไรครับ  [thif]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 11:21:22 PM »
แบบภาคจ่ายไฟค่ะ เหลือวาดวงจร หาของ ทำ pcb และทดลอง ค่อยเป็นค่อยไปนะคะ

ออฟไลน์ kognan

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 10:49:02 AM »
1. ผมไปเดินหาซื้อที่บ้านหม้อหลายร้าน เช่น โชคชัย นัฐพงษ์ ไมโคร เป็นต้น 2SD669/2SB649 ใช้ของ Hitachi
ไม่มีของเลยครับมีแต่ของจีน กับอินเดีย  2. BD139 , BD140 ของ PHILIPS หาได้ยากครับมีแต่ของยี่ห้ออื่น 3. ผมไม่รู้จะทำอย่าไรเลยหาทางออกซื้อ bd829  bd830  ของ PHILIPS  มาใช้แทน  829 เป็น npn 830 เป็น pnp
ถ้าจะให้ดีหาข้อมูลจากเวปมีมากมาย  ถ้าถามผมว่าเสียงเป็นอย่างไร เสียงดีมากครับ ข้อมูลเขาบอกว่ามันเป็น driver in hifi  ตัวละ 8 บาทที่นัฐพงษ์ ไม่ต้องปวดหัวครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 03:57:32 PM »
   (^o^)  ได้มาแล้วค่ะ อุปกรณ์ที่ต้องใช้ ขาดแต่ภาคจ่ายไฟลืมค่ะ ไม่เป็นไรเดี๋ยวลองหาอันอื่นลองไปก่อน คงต้องทำ pcb เพื่อทดลองต่อดูก่อนนะคะ transistor ได้ของ thomson มาค่ะ คืนนี้วงจรคงจะวาดเสร็จ เสร็จแล้วโพสท์เลยค่ะ

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 06:59:52 PM »
   (^o^)  ได้มาแล้วค่ะ อุปกรณ์ที่ต้องใช้ ขาดแต่ภาคจ่ายไฟลืมค่ะ ไม่เป็นไรเดี๋ยวลองหาอันอื่นลองไปก่อน คงต้องทำ pcb เพื่อทดลองต่อดูก่อนนะคะ transistor ได้ของ thomson มาค่ะ คืนนี้วงจรคงจะวาดเสร็จ เสร็จแล้วโพสท์เลยค่ะ

คุณข้าวฟ้าง คาปาซิเตอร์อิเลคโทรฯ เป็นเเบบนี้ออกมาจากร้านเลยหรือครับ...

Re: แอมป์หูฟัง (head phone amp) ค่ะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 08:01:25 PM »

:)  ใช่ค่ะคุณพี่ davit ซื้อมาจากร้านใต้บันไดที่เลื่องลือค่ะ เห็นคุยกันบ่อยๆเลยแวะไปดูบ้าง ไม่รู้จะซื้ออะไรดีซื้อแบบนี้มาสิบกว่าตัวค่ะ (แต่อาจจะใช้แบบอื่นที่ซื้อมาเก็บไว้นานแล้ว)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: แอมป์หูฟัง (head phone amp) ค่ะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 08:56:38 PM »

:)  ใช่ค่ะคุณพี่ davit ซื้อมาจากร้านใต้บันไดที่เลื่องลือค่ะ เห็นคุยกันบ่อยๆเลยแวะไปดูบ้าง ไม่รู้จะซื้ออะไรดีซื้อแบบนี้มาสิบกว่าตัวค่ะ (แต่อาจจะใช้แบบอื่นที่ซื้อมาเก็บไว้นานแล้ว)

Cap แปลกดีครับ ตอนแรกผมก็นึกว่าเอามาตัดแต่งเอา แต่ถ้าได้จากร้านมาเลย ก็พึ่งเคยเห็นทน Temp.สูงด้วย แอมป์หูฟังที่ทำกัน ให้เสียงต่างจากแอมป์แบบนี้มากไหมครับ

http://diy4fun.blogspot.com/2010/03/cmoy-for-altoids-box.html

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 11:38:09 PM »
วงจรมาแล้วค่ะ งง อยู่กะ pdf ตั้งนานงก ๆ เงิ่นๆ ไม่ค่อยได้ใช้ค่ะ ปัญหาขอติดไว้ก่อนดึกมากแล้วค่ะ ในวงจร BD140 หันผิดทางอยู่แก้ไขแล้วนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2011, 06:33:21 AM โดย ข้าวฟ่าง »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 10:28:45 PM »
    ใครต้องการทำ pcb เพื่อลองดูก่อนเชิญนะคะแปลงไฟล์ให้แล้วค่ะ  สำหรับเสียงเป็นอย่างไรไม่ทราบค่ะเพราะเพิ่งเคยทำนี่ล่ะค่ะ ถ้าเทียบกับเจ้า cmoy ที่แน่ๆคงจะได้เสียงที่มีพลังมากว่าค่ะเพราะใช้หม้อแปลงจ่ายไฟให้ ถ้าประกอบลง pcb เสร็จเมื่อไร จะมาลงให้ชมค่ะ

ไฟล์ผิดค่ะ ต้องไปหน้า 3 ของกระทู้นะคะ    [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 08:23:14 PM โดย ข้าวฟ่าง »

ออฟไลน์ chon_nan

• ??
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • ละเมอ DIY
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 10:41:41 PM »
ลายปริ๊นขนาดนี้ ไม่ธรรมดาซะแล้ว ^^

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 10:51:46 PM »

ใครต้องการทำ pcb เพื่อลองดูก่อนเชิญนะคะแปลงไฟล์ให้แล้วค่ะ  สำหรับเสียงเป็นอย่างไรไม่ทราบค่ะเพราะเพิ่งเคยทำนี่ล่ะค่ะ ถ้าเทียบกับเจ้า cmoy ที่แน่ๆคงจะได้เสียงที่มีพลังมากว่าค่ะเพราะใช้หม้อแปลงจ่ายไฟให้ ถ้าประกอบลง pcb เสร็จเมื่อไร จะมาลงให้ชมค่ะ

ขอเรียนถามคุณฟ่างหน่อยครับ
- ใช้หม้อ  9-0 VAC  ได้ไหมครับ  หรือควรจะ 12-0 VAC  ครับ
-  ฺBD 139 BD140  จะต้องติด ซิ้งค์ระบายไหมครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 10:56:36 PM »
ทำ PCB ได้สวยครับ ลงรายละเอียดครบเลย  [))] [great]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 10:57:48 PM »

[zip]  ใครทำและประกอบเสร็จก่อน ช่วยโพสท์ให้ชมด้วยค่ะแล้วมาคุยกันว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้าง ค่อยหา transistor เบอร์อื่นๆที่สามารถใช้ได้มาลองกันดู สำหรับ op-amp คงจะใช้ไม่เหมือนกันแน่ๆ เสียงที่ได้ก็คงไม่เหมือนกันอีกในรายละเอียด capacitor electrolite จะใช้ค่ามากกว่าในวงจรก็ได้ค่ะ เผื่อว่ามีอยู่แล้วจะได้ไม่ต้องซื้อ แต่ต้องทนโวลท์ไม่ต่ำกว่า 25V เพราะทำหน้าที่แค่ช่วยเรื่องสำรองและกรองไฟเท่านั้นค่ะ สำหรับ capacitor ตรง input หาที่ดีๆนะคะหรือจะใช้แบบ electrolite ชนิดที่ดีๆแล้ว bicap ด้วยแบบโพลีโพรไพรีนค่าน้อยๆก็ได้ค่ะ
          ตรงซี electrolite ทุกตัว หาซีค่าน้อยๆเช่น wima 0.1/63 มาต่อคร่อมไว้ข้างใต้ตรงขั้วก็ดีนะคะ ลองดูละกันค่ะ (ลืมเผื่อที่และทำรูเจาะไว้ให้)