ผู้เขียน หัวข้อ: ประกวดแอมป์ EL34SE > เริ่มโหวตกันได้เลยครับ ฟังคลิบที่โพสแรก <  (อ่าน 31709 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 กติกา โพสรูป 3 รูป พร้อมอธิบายสักเล็กน้อยเกี่ยวกับแอมป์ที่ทำ พร้อม คลิป  โดยเลือกเพลงมาเอง ที่คิดว่าสามารถดึงเอาศักยภาพของแอมป์ออกมาได้ดีที่สุด ครับ  การให้คะแนนจะมีสองส่วนคือจากคณะกรรมการ และ ผลโหวตจากเพื่อนสมาชิกโดยจะโหวตได้ท่านละ 1 ครั้งมีระยะเวลา 7 วันนับตั้งแต่วันจันทร์และจะเริ่มต้นเปิดให้โหวตครับ ใครลงผลงานช้าอาจจะเสียสิทธิจากเพื่อนสมาชิกไปนะครับ เชิญลงผลงานกันได้เลยครับ  ส่วนใครต้องการจะส่งลงเพิ่มแจ้งมาได้เลยครับที่กระทู้นี้เดี๋ยวผมจะเพิ่มโหวตให้ครับ

ผู้มีคะแนนสูงสุดใน 3 ลำดับแรกผมจะมีของรางวัลเป็นอุปกรณ์ดีไอวาย ครับ

เครื่องคุณpnserver

เครื่องคุณ kwan444

<a href="http://www.youtube.com/v/2b5KdqKkshY?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2b5KdqKkshY?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

เครื่องคุณ akradech

001

เครื่องคุณ johnney_chivas

เครื่องคุณ golf

el34se

เครื่องคุณ boontiam

MVI 1772

เครื่องคุณ headphonepha

" Song 1 " PC88+PC86 / EL34 se

เครื่องคุณ songphol

EC88 / EL34 BY SONGPHOL
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2013, 07:28:58 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ pnserver

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: ประกวดแอมป์ EL34SE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 01:03:33 AM »
 [embarrassed] ส่งเข้าประกวดครับ EL34+6u8a เพราะรักจึงจัดไป [embarrassed] [YL76]  [0002053E] ขอฝากป๋าๆ ช่วยดันเป็นกำลังใจในตัวต่อๆไปครับ

แอมป์หลอดตัวนี้เป็นตัวที่ 2 ในชีวิตครับ ตัวแรกคือ pcl86  เสียงแอมป์ตัวนี้ัมาครบดีครับ เสียงร้องหวานมากๆ, เสียงเบสนุ่ม,แน่น,กระชับ ,เสียงกลางจะหนาๆ หน่อยมีเนื้อเสียงที่ดี เสียงสูงออกแนวผู้ดีหน่อยครับไม่คมบาดหูฟังสะบาย

ระบบที่ใช้  CD-ROM ACER+ DAV mini Dac TDA1543 , สายสัญญาณ จาก magnet เป็นทองแดงเคลือบเงิน , สายลำโพง audioquest , ลำโพง Magnet LS521  เสียงอัดไม่ดีเท่าไหร่ครับเพราะ ใช้ กล้อง Canon

ที่เลือกเพลงนี้เพราะชอบเสียงร้องอะครับ [embarrassed]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2013, 10:49:43 AM โดย pnserver »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 09:10:43 AM »
มาบอกว่าฟังจบแล้ว [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 09:48:16 AM »
เสียงดี ฟังแล้วเดลิ้มเลยครับ
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 10:12:59 AM »
เสียงดี ฟังแล้วเดลิ้มเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 10:29:30 AM »
 [huge-thumbs-up] เสียงดีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 10:36:45 AM »
 คนที่ลงรายชื่อไว้รีบเอามาลงกันนะครับ พรุ่งนี้ผมจะเปิดโหวต ช้าอาจจะเสียสิทธิ์เพื่อนจะไปเลือกตัวที่มาโพสก่อนกันนะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 10:42:31 AM »
ต้องรีบหน่อยแล้วเรา  [blueglass-watermelon]

ผมส่งลูกทุ่งเข้าประกวดนะครับพี่  พอดีชอบแนวนี้ครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 01:02:39 PM »
 [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 01:17:49 PM »
รีบเอามาลงให้เสร็จวันนี้ครับ อย่ามัวมายกนิ้ว  พรุ่งนี้เปิดโหวตแล้วครับ  [smile-watermelon]

• ฅนโบราณ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 01:27:19 PM »
อัพโหลดอยู่2วันแล้วยังไม่ได้50เปอร์เซ็นต์เลยครับ คงต้องทำใจละครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 01:33:54 PM »
เวลาบันทึกก็ตั้งค่าไฟล์ให้ให้มีขนาดเล็กได้โดยคุณภาพเสียงไม่เสียไปครับ อัพโหลดไม่เกิน15 นาทีก็เสร็จแล้วครับ  [smile-watermelon]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 01:57:35 PM »
 [heyheybaby_watch]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• ฅนโบราณ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 01:59:52 PM »
เวลาบันทึกก็ตั้งค่าไฟล์ให้ให้มีขนาดเล็กได้โดยคุณภาพเสียงไม่เสียไปครับ อัพโหลดไม่เกิน15 นาทีก็เสร็จแล้วครับ  [smile-watermelon]
ตั้งค่าอยู่ตรงไหนครับคุณเล็ก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 02:00:31 PM »
ตามนั้นเลือกความละเอียดของภาพต่ำสุดก็ได้ครับ ไม่มีผลกับเสียงผมลองแล้ว อย่างช้าไม่เกิน 30นาที  [afraid]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 03:17:24 PM »

ทำอย่างไรครับพี่ สอนบ้าง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 03:37:07 PM »
 s4 ก็ตั้งโหมดการบันทึกสำหรับ mms ครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 04:41:46 PM »
อยากประกวดด้วยจังแต่คาดว่าผิดกติกา เพราะมันเสียบเบอร์อื่นได้ด้วย เลยไม่ประกวดดีกว่าอะ [shy_whistler] [shy_whistler] [shy_whistler]

ปล. ทำไมหนูอัดกีที่ก็เสียงก้องง่่าาาา [crying-watermelon]

el34se
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2013, 04:59:33 PM โดย golf_y »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• ฅนโบราณ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 05:30:17 PM »
สำหรับแอมป์ตัวนี้ต้องขอบอกว่าเสียงจริงสด ใส กังวาล มีมิติ ที่ดีมาก แม้จะใช่อุปกรณ์พื้นๆทั่วไปเท่าที่จะหาได้นะครับ แต่จากการอัพโหลดผ่าน youtube อาจทำให้เสียงลดด้อยลงไปบ้างนะครับ และสำหรับผมใช้แอมป์ตัวนี้เป็นแอมป์ขยายอย่างเดียว และไม่ได้ใช้ปรีช่วยในการขยายเสียงนะครับ เหตุผล ก็เพราะอยากฟังเสียงจริงๆของหลอดชุดนี้ว่าจะเป็นเช่นไร ซึ่งสำหรับผมคิดว่าแอมป์ชุดนี้ เป็นแอมป์ขี้ฟ้องนะครับ เพราะถ้าต้นเสียงไม่ดี ก็ฟังรู้เลยครับ แต่ถ้าต้นเสียงดีบอกได้คำเดียวว่าสุดๆครับ
สำหรับระบบของผมที่อัพโหลดมีดังนี้ครับ ต้นเสียงไฟล์เพลงจาก KMPLAYER ผ่านคอมไปแอมป์โดยตรงเลยครับไม่มีการปรับแต่งใดๆทั้งนั้น(KMPLAYER ตั้งเป็น flat) ลำโพงเป็น JBL T595ครับ
<a href="http://www.youtube.com/v/2b5KdqKkshY?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2b5KdqKkshY?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 09:50:47 AM »
ผมรอเพื่อนๆที่ยังไม่ได้เอาคลิปขึ้นแค่เย็นนี้นะครับ แล้วจะเปิดให้โหวตแล้ว

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 01:29:30 PM »
 [crying-watermelon] เมื่อวานลองอัดเสียงดูแล้ว เบสท่วมเลยพี่ แถมเด็กเต็มบ้าน เสียงเด็กดังกว่าเครื่องเสียงซะอีก  [laught-watermelon]

เดี๋ยวเย็นนี้ขอแก้ตัวใหม่ครับ

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 05:48:29 PM »
ผมรอเพื่อนๆที่ยังไม่ได้เอาคลิปขึ้นแค่เย็นนี้นะครับ แล้วจะเปิดให้โหวตแล้ว

ขอไม่เกินห้าทุ่มคืนนี้ได้มั้ยครับ.....ยังไม่มีอะไรจะมาอัดเสียงเลย [laughing-my-ass]

ดันใช้ ซัมซุงฮีโร่  เดี๋ยวไปหากล้องก่อนครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 06:13:29 PM »
 ให้เวลาเอาขึ้นกันให้เสร็จภายในวันนี้แล้วกันครับ พรุ่งนี้ผมจะเปิดให้โหวตกันเลย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 07:13:03 PM »
ส่งเข้าร่วมกิจกรรมบ้างครับ 

แอมป์ตัวนี้ตัวหลอดเพาเวอร์ได้คำแนะนำจากพี่เล็ก แนวเสียงตอนนี้ก็ออกมาค่อนข้างตรงใจ แต่ยังมีเบสตรึมอยู่มาก สงสัยผมใส่ C Coupling ค่าเยอะไปหน่อย เอาไว้มีงบ คงจะลองลดลงมาซัก 0.33 - 0.47 ไมโครล่ะครับ

การต่อฟังผมเล่นเพลงผ่าน HD Player --> 12ax7/6N2P preamp (ใช้หลอด 6CG7) --> 12ax7+6P3S --> ลำโพง 3 ทางบ้านๆ ครับ

อนาคตถ้าโบนัสดี หรือถูกหวย คงได้อัพอุปกรณ์ภายในอีกทีครับ ตอนนี้ฟังแบบนี้ไปก่อน

เชิญชม และรับฟังได้เลยครับ

-----

-----

-----

001

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2013, 07:25:33 PM โดย akradech »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 08:26:16 PM »
 [puzzled] ส่งสัยจะได้รางวัลกันทุกคนแน่เลย [afraid] [laughing-my-ass] [yellow-lol]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 10:26:40 PM »
 [sad-watermelon]  ผมคงต้องขออภัย นะครับ ที่ไม่สามารถ เข้าร่วมส่งประกวด ได้เนื่องจากติดปัญหาการอัพโหลด วีดีโอลงยูทูปได้ คงต้องขอ บาย สละสิทธฺิ์ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลากับเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ๆ ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 01:15:54 AM »
มาแล้ววว......ครับ
ขออภัยที่ล่าช้าครับ มัวแต่ไปหากล้อง ยังไม่พออัปโหลดเกือบ 2 ชั่วโมง

สำหรับ EL34+12AX7 SE virgin.... ตัวนี้ของผมเป็นแอมป์หลอดตัวที่สองครับ แต่ทำไมถึงเรียกว่า virgin หล่ะ.....
ก็เพราะว่าเป็นตัวแรกที่ได้ทำการ Hard wire ครั้งแรกและยังเป็นตัวแรกที่ได้ทำเองเกือบจะทุก ๆ ขั้นตอนครับ
มันจึงถึอได้ว่าเป็นการก้าวเข้ามาในวงการแอมป์หลอดอย่างแท้จริงสำหรับผมครับ ซึ่งมันได้ทำให้ผมเรียนรู้อะไรต่าง ๆ มากขึ้น ชัดเจนขึ้น
โดยที่มี ผู้มีความรู้หลาย ๆ ท่านได้เข้ามาช่วยให้คำปรึกษา คำแนะนำ คำชี้แนะต่าง ๆ 
   ซึ่งเมื่อนึกถึงครั้งแรกที่ได้ยินเสียงของมัน แม้ตอนนั้นเสียงของมันที่เปล่งออกมานั้นมันจะไม่ได้ดีแต่มันก็ทำให้ผมยิ้มได้ครับ แต่เมื่อผมได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นแอมป์ตัวนี้ก็จะถูกหงายท้องเพื่อทำการปรับปรุงและพัฒนาเพื่อให้เสียงที่มันเปล่งออกมานั้นมีความไพเราะถูกหูเพิ่มขึ้น เพื่อที่มันจะได้เป็นตัวช่วยในการผ่อนคลายความเครียดและทำให้ผมได้เกิดความเพลิดเพลินเมื่อได้เปิดมันขึ้นมา
   น้ำเสียงของแอมป์ตัวนี้ในตอนนี้ถือได้ว่า ผมมีความพอใจกับน้ำเสียงของมันมาก ปลายเสียงพริ้วไหวดี เสียงกลางให้มิติของเสียงร้องที่ชัดเจน
ปนด้วยความหวานของเสียงนักร้อง เสียงต่ำมาให้อย่างไม่ขาดแคลนมีความนุ่มนวลดีครับ......

ระบบที่ใช้.....
1. เครื่องเล่น DVD ยี่ห้อ LG ได้มาจากการจับของขวัญบุคลากรเมื่อปีที่แล้ว
2. สายโคแอกเชียล DIY ธรรมดาครับ
3. DAC น่าจะเป็น DAV mini Dac TDA1543
4. สายสัญญาณ DIY ซื้อมาจากน้า Kang-Pla
5. EL34+12AX7 SE virgin
6. สายลำโพงธรรมาดาซื้อที่ร้านในเชียงใหม่ สนนราคา เมตรละ 25 บาท
7. ลำโพงที่ใช้ AR  Teledyne Acoustic Research  AR 94si

เชิญชมคลิปได้เลยครับ......

นี่รูปปัจจุบันครับ

ส่งท้ายด้วยแหล่งที่มาของ EL34+12AX7 SE virgin....  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14254.0

ขอบคุณครับ... [0002053E]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2013, 07:48:27 AM โดย johnney_chivas »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 01:34:45 AM »
[puzzled] ส่งสัยจะได้รางวัลกันทุกคนแน่เลย [afraid] [laughing-my-ass] [yellow-lol]

[yellow-lol]  รู้ว่าคนน้อยเราเปลี่ยน EL500 เป็น EL34 ดีกว่า จะได้รางวัลบ้าง [yellow-lol]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 08:47:15 AM »
น้ารุ่งส่งด้วยซิครับ มาร่วมสนุกกัน  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 11:05:04 AM »
ต้องขอภัยน้าเล็กที่มาช้านะครับ ติดภาระกิจพอสมควรไม่ได้เข้าเว็บหลายวัน

สำหรับ EL34se ของผมขอส่งเข้าพิจารณาตามสภาพครับ

1 เครื่องเล่น pioneer dvd dv-696av
2 สาย interconnect Rama II
3 ลำโพง Mission M74

ไม่ได้ใช้ปรีแอมป์ เสียงก็ตามที่ท่านได้รับฟังนะครับ เป็นแอมป์หลอดเครื่องแรกของผมที่ทำตามวงจรน้าเล็ก สำหรับผมพอใจมากครับกับเสียงที่ได้แต่ที่มากกว่านั้นความภูมิใจที่ได้มีส่วนร่วมกับเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆที่ทำแอมป์ตัวนี้ ได้ทราบปัญหา ได้รับรู้การแก้ไข ได้รับคำแนะนำ ความช่วยเหลือ มิตรไมตรี สิ่งนี้ต่างหากที่ได้มากกว่า
 ขอบคุณสำหรับท่านสมาชิกที่ติดตาม ให้คำแนะนำ เป็นกำลังใจทุกๆท่าน ขอบคุณมากครับ

MVI 1772