ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นแท่น KT88-6550 อีกสักครั้ง  (อ่าน 55701 ครั้ง)

ออฟไลน์ dorn3698

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: ขึ้นแท่น KT88-6550 อีกสักครั้ง
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 01:11:43 PM »
ผมน้องใหม่ครับ...ขอวงจรสมบูรณ์ EF86 (ขับ) + 6550 (ขยาย) ด้วยครับ

ออฟไลน์ ktanate

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
Re: ขึ้นแท่น KT88-6550 อีกสักครั้ง
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 02:51:20 PM »
ผมน้องใหม่ครับ...ขอวงจรสมบูรณ์ EF86 (ขับ) + 6550 (ขยาย) ด้วยครับ

ออฟไลน์ suphot

• ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 08:46:13 PM »
 :P :P
มีหลอด6550และ12ax7สะสมรอdiyทำแอมป์หลอดแนวซิงเกิ้ลเอ็นด์ ทำเป็นงานฮาร์ดไวร์ครับ

งั้นเร่งหามวลสารรอได้เลย

ออฟไลน์ dorn3698

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:10:03 PM »
ขอขอบคุณมากครับ แล้วผมจะ DIY แอมป์หลอดเครื่องแรกในชีวิตครับ แล้วจะส่งข่าวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:14:07 PM »
ขอขอบคุณมากครับ แล้วผมจะ DIY แอมป์หลอดเครื่องแรกในชีวิตครับ แล้วจะส่งข่าวครับ

ทำเถอะ หากติดขัดอะไรขอเกียรติของชายขี้เมาเป็นประกัน
ยังไงก็จะแนะนำให้ทำจนดังได้ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:16:28 PM »
ทำเถอะ หากติดขัดอะไรขอเกียรติของชายขี้เมาเป็นประกัน
ยังไงก็จะแนะนำให้ทำจนดังได้ครับ

..... [c--c]   [c--c]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 09:19:19 PM »

..... [c--c] ถ้ามีปัญหา เรื่องคู่แข่ง แย่งเอาตังที่จะซื้อหลออด ไปซื้ออย่างอื่นอ่ะคับ  [c--c]

ก็กู้เธอซิ แล้วผ่อนใช้ภายหลัง  หากไม่มีตังก็จูจุ๊บเป็นดอกให้ก่อน
ขี้คร้านเธอก็ให้กู้เอาเงินไปซื้อหลอดทุกเดือน

[laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 08:15:40 AM »

..... [c--c] ถ้ามีปัญหา เรื่องคู่แข่ง แย่งเอาตังที่จะซื้อหลออด ไปซื้ออย่างอื่นอ่ะคับ  [c--c]

ก็กู้เธอซิ แล้วผ่อนใช้ภายหลัง  หากไม่มีตังก็จูจุ๊บเป็นดอกให้ก่อน
ขี้คร้านเธอก็ให้กู้เอาเงินไปซื้อหลอดทุกเดือน

[laugh-raccoon]
อย่างนี้เอง ต้องเอาไปใช้บ้างละ จะได้แอมป์หลอดกับเขาบ้าง

ออฟไลน์ winij wanichpol

• พึ่งหัดเล่นเครื่องเสียงหลอด TUBE ช่วยชี้แน่ะด้วยครับ
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 11:26:10 PM »
ไฟสูงกระเเสเท่าไหร่ครับ
วินิจ วนิชผล 59(72ม.5) แขวง บางไผ่ เขต บางแค จังหวัด กรุงเทพมหานคร 10160<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14061.0

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 11:08:23 AM »
ไฟสูงกระเเสเท่าไหร่ครับ

250mA ก็พอแล้วครับ

• พึ่งหัดเล่นเครื่องเสียงหลอด TUBE ช่วยชี้แน่ะด้วยครับ
  • **
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 03:36:28 PM »
ตอนี้ผมสั่งหลอด EF86 แล้วครับ และก็ 5U4G RCA แล้วครับโชคดีจริงๆเลยครับเป็นทรงโค๊กด้วยครับ ไปค้นเจอ ร้านที่แจ้งไว้นะครับ พี่Alcohol
วินิจ วนิชผล 59(72ม.5) แขวง บางไผ่ เขต บางแค จังหวัด กรุงเทพมหานคร 10160<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14061.0

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 03:43:35 PM »
ตอนี้ผมสั่งหลอด EF86 แล้วครับ และก็ 5U4G RCA แล้วครับโชคดีจริงๆเลยครับเป็นทรงโค๊กด้วยครับ ไปค้นเจอ ร้านที่แจ้งไว้นะครับ พี่Alcohol

fart-raccoon ฟุด..ฟิดๆๆ  ได้กลิ่น ef86
ร้านอยู่พิกัดไหนหนอ   [roll-eyes]
น่าสนใจแฮะ    [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2013, 03:53:48 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 12:35:50 AM »
:P :P
มีหลอด6550และ12ax7สะสมรอdiyทำแอมป์หลอดแนวซิงเกิ้ลเอ็นด์ ทำเป็นงานฮาร์ดไวร์ครับ

งั้นเร่งหามวลสารรอได้เลย

มือใหม่จะขอ DIY แอมป์หลอดเครื่องแรกในชีวิต ขอพี่ๆน้องๆผู้รู้ช่วยหน่อยเถอะครับ
สเปคอุปกรณ์ค่าต่างๆวงจรนี้ ค่าซีและคตท.และหม้อแปลงเพราะกลัวซื้อมาผิดครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 08:35:41 AM »

เอามาให้ดูอีกวงจร

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 08:58:52 AM »
เมื่อพี่สุพพจน์อยากเล่น KT88 ขับด้วยหลอด 12AX7

R ที่ระบายสีใช้ค่าตามนั้น ส่วนตัวอื่นใช้ 1/2 w ก็พอแล้ว
และอย่าลืมยกไส้หลอดตามที่ผมได้เพิ่มเติมไว้นะครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 11:27:01 AM »
เมื่อพี่สุพพจน์อยากเล่น KT88 ขับด้วยหลอด 12AX7

R ที่ระบายสีใช้ค่าตามนั้น ส่วนตัวอื่นใช้ 1/2 w ก็พอแล้ว
และอย่าลืมยกไส้หลอดตามที่ผมได้เพิ่มเติมไว้นะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 11:35:49 AM »
รอมี KT88-6550 แบบคนอื่นเค้าเมื่อไหร่ก่อน จะลองทำดู

สอบถามหน่อยครับ.......แนวเสียงหลอดสองเบอร์นี้
แตกต่างอย่างไรกับ EL34 และ 6L6 ครับ นอกจากกำลังที่ได้มากกว่า   [unde_cided]

ขอบคุณครับ..... [res]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 12:28:19 PM »
เห็นกระทู้เงียบ ๆ มาคุยต่อดีกว่า

ผมเอาหลอด 6L6G ของ RCA มาเสียบแท่นนี้
เพื่ออยากรู้แนวเสียงของหลอดบิ๊กโค๊กค่าย RCA เมื่อมาจับคู่กับ EF86/6267 เสียงจะเป็นอย่างไร

แอมป์ 6L6-SE ที่เคยทำผ่านมือผมมานั้น ส่วนใหญ่จะใช้หลอดไดรฟ์เป็นหลอด 6SL7 หรือไม่ก็หลอด ECC81/12AT7
พอจำแนวเสียงของหลอดนี้ได้ดี ซึ่งบุคลิกของหลอด 6L6G ค่อนข้างมีเนื้อเสียงที่อวบหนา มีเมฆหมอกปกคลุมอยู่นิด ๆ
ปลายแหลมของหลอดนี้รายละเอียดมีพองาม ซึ่งหากไปเทียบกับ EL34 ก็นับว่ายังเป็นรอง ส่วนเบสถือว่าเป็นจุดเด่น

เมื่อเอาเสียบแท่นนี้ ถึงแม้จุดที่ Bias จะไม่ใช่จุดที่เหมาะสมของ 6L6G ก็ตามที
แต่ก็ถือว่าเสียงที่ได้มีรายละเอียดดี โดยเฉพาะย่านปลายแหลมมีรายละเอียดหยุมหยิมผุดออกมาให้ได้ยินเยอะทีเดียว
หากใครคิดจำทำแอมป์ 6L6-SE ขอแนะนำให้เอา EF86/6267 มาไดรฟ์ แล้วจะได้ปลายแหลมที่ระยิบระยับกว่าเดิม

คราวนี้วกกลับมาที่หลอด 6550 Tung sol Reissue Made in Russia เทียบกับหลอด 6L6G RCA NOS Made in USA.
ที่เสียบบนแท่นนี้เทียบเคียงกันว่าคุณภาพเสียงของทั้งสองหลอดเป็นเช่นไร

ผมตอบอย่างไม่ลังเลเลยว่า
เสียงที่ได้จากหลอด 6L6G ยังเป็นรอง 6550 ทุกด้าน แต่นั่น ยังไม่ใช่บรรทัดฐานในการตัดสินนะ
เพราะผมบอกตั้งแต่ต้นแล้วว่ายังไม่ใช่จุด Bias ที่เหมาะสมของหลอด 6L6G ครับ  

หากท่านใด คิดที่จะเล่นหลอดที่ผลิตใหม่ราคาไม่แรง
ขอแนะนำ Tung sol 6550 Made in Russia เป็นอันดับต้น รับประกันไม่ผิดหวังครับ
 [))] [))]

รอมี KT88-6550 แบบคนอื่นเค้าเมื่อไหร่ก่อน จะลองทำดู

สอบถามหน่อยครับ.......แนวเสียงหลอดสองเบอร์นี้
แตกต่างอย่างไรกับ EL34 และ 6L6 ครับ นอกจากกำลังที่ได้มากกว่า   [unde_cided]

เคยโม้ไว้แล้ว รอท่านอื่นมาเล่าให้ฟังบ้างครับ

[gr_in] [gr_in]

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 01:01:46 PM »
ขอบคุณครับ...น้าอัล
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 01:10:38 PM »
 6L6G ขึ้นอยู่กับว่ามาจากค่ายไหน อวบใหญ่ ติด cloudy เล็กน้อย คือหลอดจากค่ายเมกา  แต่ถ้ามาจากค่ายยุโรป ความอวบจะลดลงมาเล็กน้อย และให้เสียงทุ้มที่อิ่มกระชับกว่า รายละเอียดกระชับสดใสกว่า หลอดจากค่ายเมกา  ผมเองไม่มีหลอดรัสเซียเบอร์นี้ เลยไม่รู้ว่าจะเป็นเช่นไร 6550/KT88  แต่หลอดกลุ่มนี้ไม่ควรที่จะนำมาเปรียบกับ 6L6 เพราะเป็นมวยคนละรุ่นกันครับ ตัวที่จะเปรียบกับ 6L6  ควรจะเป็น KT66 ถึงจะจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกัน   ก็เช่นกันเสียงจาก 6550 จากค่ายเมกาก็ยังสู้ KT88 จากค่ายยุโรปไม่ได้แบบขาด ภาษามวยเค้าว่าไม่มีราคาต่อรอง โดยเฉพาะจากค่าย GEC /Genalex  ที่ราคามาแรงพอๆกับเสียงที่อยู่หัวแถวตลอดกาลของหลอดเบอร์นี้  แต่ก็ใช้หลอด ซุนกวงจากจีนที่ผ่านเบรินท์อินมาแล้วไม่ต่ำกว่า 1000 ชั่วโมง เนื้อเสียงก็ไม่ได้ขี้เหร่ เสียงโดยรวมดีค่อนข้างอิ่ม สำหรับการเลือกเล่นหลอดตลาด พวกรัสเซีย จีน  หลอด drive จะเป็นตัวแปรสำคัญที่จะชี้เสียงสุดท้ายที่จะให้ได้ยินกัน  แต่ถ้าคิดจะเล่นหลอดตลาด ผมเห็นด้วยกับพี่กอฮอร์ครับ หลอดจากค่าย tungsol ที่ผลิตในรัสเซีย เนื้องานคุณภาพค่อนข้างดี ทั้ง น้ำเสียง และ ตัวหลอด ผมเองก็ไปสอย KT 120 มาเก็บไว้จำนวนนึง ผมว่ามันเป็นหลอดที่ให้คุณภาพ และราคาที่คุ้มค่ามาก

จากที่เคยทำๆมา จะเสียบหลอดกลุ่มนี้ได้เกือบทั้งหมดครับ และ ถ้ามีชุดจุดไส้หลอดหลายๆชุด จะเล่นได้หลากหลายเกือบสิบเบอร์ แต่ต้องปรับ bias ให้เหมาะสมกับหลอดด้วย ผมใช้การขนาน Rk ในการเพิ่มหรือลด โดยใช้ selector เป็นตัวเลือก ให้เหมาะกับหลอดนั่นๆครับ

6L6G Brimar big coke

6L6G Philips Miniwatt

CV1075/KT66 mullard.

หลอดนอกกลุ่มที่ขาตรงกันและผมนำมาใช้ในแท่นนี้ครับ

6B4G

EL33

6GA4 >> 2A3 Samulai  [roll]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 01:53:46 PM »

คือผมขอรีวิวแบบคนไม่รู้เรื่องที่เล่นแต่หลอดรัสเซียอย่างเดียวไม่เคยเล่นหลอดเก่า ๆ กับเขา

ถ้าเทียบจากหูผมนะครับซึ่งผมฟังแต่ 6550 รัสเซียเท่านั้น   ผมค่อนข้างชอบนะ คือมันไม่ได้มีดีแค่กำลังอย่างเดียวหรอกครับ เพราะจากที่เคยทำมาทำให้มันมีลีลาก็ได้ล่ะ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

---อย่างที่พี่เล็กบอกเนี่ยถูกต้องที่สุดครับผมว่าปัจจัยที่หลอด drive เนี่ยสำคัญไม่แพ้กันครับ แค่เปลี่ยนหลอด drive อารมณ์ก็เปลี่ยนแล้วครับจริง ๆ [thumbs-up-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 01:55:01 PM »
6L6G ขึ้นอยู่กับว่ามาจากค่ายไหน อวบใหญ่ ติด cloudy เล็กน้อย คือหลอดจากค่ายเมกา  แต่ถ้ามาจากค่ายยุโรป ความอวบจะลดลงมาเล็กน้อย และให้เสียงทุ้มที่อิ่มกระชับกว่า รายละเอียดกระชับสดใสกว่า หลอดจากค่ายเมกา  ผมเองไม่มีหลอดรัสเซียเบอร์นี้ เลยไม่รู้ว่าจะเป็นเช่นไร 6550/KT88  แต่หลอดกลุ่มนี้ไม่ควรที่จะนำมาเปรียบกับ 6L6 เพราะเป็นมวยคนละรุ่นกันครับ ตัวที่จะเปรียบกับ 6L6  ควรจะเป็น KT66 ถึงจะจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกัน   ก็เช่นกันเสียงจาก 6550 จากค่ายเมกาก็ยังสู้ KT88 จากค่ายยุโรปไม่ได้แบบขาด ภาษามวยเค้าว่าไม่มีราคาต่อรอง โดยเฉพาะจากค่าย GEC /Genalex  ที่ราคามาแรงพอๆกับเสียงที่อยู่หัวแถวตลอดกาลของหลอดเบอร์นี้  แต่ก็ใช้หลอด ซุนกวงจากจีนที่ผ่านเบรินท์อินมาแล้วไม่ต่ำกว่า 1000 ชั่วโมง เนื้อเสียงก็ไม่ได้ขี้เหร่ เสียงโดยรวมดีค่อนข้างอิ่ม สำหรับการเลือกเล่นหลอดตลาด พวกรัสเซีย จีน  หลอด drive จะเป็นตัวแปรสำคัญที่จะชี้เสียงสุดท้ายที่จะให้ได้ยินกัน  แต่ถ้าคิดจะเล่นหลอดตลาด ผมเห็นด้วยกับพี่กอฮอร์ครับ หลอดจากค่าย tungsol ที่ผลิตในรัสเซีย เนื้องานคุณภาพค่อนข้างดี ทั้ง น้ำเสียง และ ตัวหลอด ผมเองก็ไปสอย KT 120 มาเก็บไว้จำนวนนึง ผมว่ามันเป็นหลอดที่ให้คุณภาพ และราคาที่คุ้มค่ามาก

จากที่เคยทำๆมา จะเสียบหลอดกลุ่มนี้ได้เกือบทั้งหมดครับ และ ถ้ามีชุดจุดไส้หลอดหลายๆชุด จะเล่นได้หลากหลายเกือบสิบเบอร์ แต่ต้องปรับ bias ให้เหมาะสมกับหลอดด้วย ผมใช้การขนาน Rk ในการเพิ่มหรือลด โดยใช้ selector เป็นตัวเลือก ให้เหมาะกับหลอดนั่นๆครับ

6L6G Brimar big coke

6L6G Philips Miniwatt

CV1075/KT66 mullard.

หลอดนอกกลุ่มที่ขาตรงกันและผมนำมาใช้ในแท่นนี้ครับ

6B4G

EL33

6GA4 >> 2A3 Samulai  [roll]

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]  วู้ววววว.......

ได้แค่มอง.......แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ มองเธอเดินจากไปเป็นของเขา  

ท่าจะแพงเนาะ.......ไว้มีตังค์มากกว่านี้คงได้เจอกัน วันนี้ฝันไปก่อน  [c--c]

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 01:55:35 PM »
กลุ่มหลอด 6L6 ทางยุโรป อย่างหลอด Brimar ในรูปของน้าเล็กนั้น
ผมเคยฟังแท่นของน้าเล็กแท่นนี้แล้ว หลอด 6L6 ทางฝั่งอเมริกาเทียบไม่ได้จริง ๆ

หลอด KT66 ยุโรปซึ่งจัดเป็นมวยรุ่นเดียวกันกับ 6L6 ของอเมริกา
หลอดยุโรปน้ำเสียงและลีลา รวมถึงราคาแซงฝั่งทาง USA ไปพอสมควร

กับหลอด 6L6G หากผมยังไม่เลิก DIY ผมจะนำกลับมาสร้างอีกครั้งหนึ่ง
ผมจะเอาวงจร EF86 ที่คุณ wchatchai ได้ออกแบบไว้มาเข้าคู่กับ 6L6

ผมอยากได้ยินเสียง 6L6 ที่มีลีลาสนุกสนานครับ

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 01:58:56 PM »
กลุ่มหลอด 6L6 ทางยุโรป อย่างหลอด Brimar ในรูปของน้าเล็กนั้น
ผมเคยฟังแท่นของน้าเล็กแท่นนี้แล้ว หลอด 6L6 ทางฝั่งอเมริกาเทียบไม่ได้จริง ๆ

หลอด KT66 ยุโรปซึ่งจัดเป็นมวยรุ่นเดียวกันกับ 6L6 ของอเมริกา
หลอดยุโรปน้ำเสียงและลีลา รวมถึงราคาแซงฝั่งทาง USA ไปพอสมควร

กับหลอด 6L6G หากผมยังไม่เลิก DIY ผมจะนำกลับมาสร้างอีกครั้งหนึ่ง
ผมจะเอาวงจร EF86 ที่คุณ wchatchai ได้ออกแบบไว้มาเข้าคู่กับ 6L6

ผมอยากได้ยินเสียง 6L6 ที่มีลีลาสนุกสนานครับ

[shock1] [shock1] [shock1] [shock1] [shock1]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 01:59:07 PM »

คือผมขอรีวิวแบบคนไม่รู้เรื่องที่เล่นแต่หลอดรัสเซียอย่างเดียวไม่เคยเล่นหลอดเก่า ๆ กับเขา

ถ้าเทียบจากหูผมนะครับซึ่งผมฟังแต่ 6550 รัสเซียเท่านั้น   ผมค่อนข้างชอบนะ คือมันไม่ได้มีดีแค่กำลังอย่างเดียวหรอกครับ เพราะจากที่เคยทำมาทำให้มันมีลีลาก็ได้ล่ะ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

---อย่างที่พี่เล็กบอกเนี่ยถูกต้องที่สุดครับผมว่าปัจจัยที่หลอด drive เนี่ยสำคัญไม่แพ้กันครับ แค่เปลี่ยนหลอด drive อารมณ์ก็เปลี่ยนแล้วครับจริง ๆ [thumbs-up-raccoon]

งั้นถ้าเปรียบเทียบระหว่างหลอด Drive กับหลอด Power
น้ำหนักการลงทุนให้คุ้มที่สุด คงต้องจัดหลอด Drive ให้ดีกว่าใช้มั้ยครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 02:05:07 PM »
 เอาแต่พอสนุก เกินกำลังแล้วจะเป็นทุกข์  หลอดของอะไรก็ได้ จัดวงจรให้เหมาะสมหาจุดให้เจอ เสียงไม่ได้หนีกันเหมือนกับราคาหรอกครับ หลอดพวกนี้เป็นของสะสมนานๆจึงเอามาอุ่นไส้ซะทีกัน ขาดใจตาย ก่อนจะได้ฟังเสียง ช่วงไหนออกงานเยอะก็จะใช้บริการมากหน่อย แต่ปกติผมก็ฟังแต่ รัสเซีย กับ จีนเนี่ยแหละ เพราะถ้าใช้หลอดดีๆมาจูน เดี๋ยวเครื่องจะฟังพวกหลอดรัสเซีย หลอดจีนไม่ได้เพราะหลอดดีๆจะให้เสียงที่มาครบเครื่องกว่า พวกจีน หรือ รัสเซียครับ   เมื่อจูนเครื่องให้ดีแล้วเอาอะไรมาเสียบมันก็ออกมาดีหมดแหละครับ  [yes-raccoon]

หลอด drive น่ะเหมือนกับ หัวลาก หลอดพาวเวอร์เหมือนกับตู้คอนเทนเนอร์แต่ก็ไม่ใช่จะไม่มีผลกับภาพรวมเลย แต่หลอด drive จะสร้างจุดเปลี่ยนไ้ด้ชัดเจนกว่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 02:19:14 PM »
เอาแต่พอสนุก เกินกำลังแล้วจะเป็นทุกข์  หลอดของอะไรก็ได้ จัดวงจรให้เหมาะสมหาจุดให้เจอ เสียงไม่ได้หนีกันเหมือนกับราคาหรอกครับ หลอดพวกนี้เป็นของสะสมนานๆจึงเอามาอุ่นไส้ซะทีกัน ขาดใจตาย ก่อนจะได้ฟังเสียง ช่วงไหนออกงานเยอะก็จะใช้บริการมากหน่อย แต่ปกติผมก็ฟังแต่ รัสเซีย กับ จีนเนี่ยแหละ เพราะถ้าใช้หลอดดีๆมาจูน เดี๋ยวเครื่องจะฟังพวกหลอดรัสเซีย หลอดจีนไม่ได้เพราะหลอดดีๆจะให้เสียงที่มาครบเครื่องกว่า พวกจีน หรือ รัสเซียครับ   เมื่อจูนเครื่องให้ดีแล้วเอาอะไรมาเสียบมันก็ออกมาดีหมดแหละครับ  [yes-raccoon]

หลอด drive น่ะเหมือนกับ หัวลาก หลอดพาวเวอร์เหมือนกับตู้คอนเทนเนอร์แต่ก็ไม่ใช่จะไม่มีผลกับภาพรวมเลย แต่หลอด drive จะสร้างจุดเปลี่ยนไ้ด้ชัดเจนกว่าครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]......

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 03:14:32 PM »

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]......

คือโดยส่วนตัวผมเล่นแต่หลอดรัสเซียนะครับ ฟามจริงคือไม่มีตังค์ laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha แต่อีกประการนึงคือหลอดดีดีอะมันให้เสียงออกมาแจ่ม อยู่แล้วครับ แต่หลอดรัสเซีย กับหลอดจีน จูนสนุกดีครับ  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ถ้าจูนให้เสียงดี เจ้าหล่อนก็ให้เสียงดีได้ แต่ถ้าจูนมั่ว ๆ ก็ออกอ่าว laughhahaha laughhahaha laughhahaha

• **
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 11:42:06 PM »

จากวงจรด้านบน  CAP 450V /330mf  ใช้  ค่า  450V/390-450mf   ส่วน  450/22mf ใช้ 370V/35mf ชนิด น้ำมัน cap ACได้หรือไม่ครับ พี่ Alcohol  สอบถามครับ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013, 12:44:59 AM »
  ใช้ได้ครับ  แต่การที่จะเปลี่ยนค่าซีตัวแรกในวงจรต้องดูที่หลอด rectifier ว่าเบอร์นั้นเค้าให้ใช้ค่าไม่เกินกี่ไมโครครับ แต่ถ้าใช้ 5u4  ใช้ได้ถึง  40 uF ครับ