ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 419002 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:18:17 AM »
ของผมกราวด์โวลุ่มก็ไม่ต่อลง pcb นะ มันก็ไม่ฮัม ก็เลยไม่รู้ว่าจะต่อไปทำไม แค่ต่อกราวด์ตัวถังถึงกันตามรูปแค่นั้นครับ

หลังจากตัด line pcb ดัดแปลงอีกเล็กน้อยเพื่อให้เสียบหลอด ตระกูล 12XX ได้ และ หลอดเบอร์ส่วนตัวตลอดกาล 5965 เพราะถ้าเสียบหลอดเบอร์นี้ไม่ได้นอนไม่หลับแน่ และ ก็เพราะหลอดเบอร์ 5965 อีกนั้นแหละครับจึงเกิดการตัดต่อ พันธุุกรรมครั้งนี้ขึ้นมา ส่วนการเสียบหลอดตระกูล 12xxx นั้นเป็นเพียงผลพลอยได้ รวมถึงพวก หลอดเกรดทหาร อย่าง  5814  6201 และ อีกหลายเบอร์ ครับ เดี๋ยวจะมาว่าในรายละเอียดต่อไปครับ ดูรูปกันไปก่อน วันนี้ยุ่งทั้งวันเพิ่งได้พัก เลยไปซัด ราเม็งที่ เอเชียทีค ริมเจ้าพระยามาซะพุงกาง

กับหลอดสุดโปรด 5965  ฟังดีที่สุดเมื่อเทียบกับทุกเบอร์ที่ลองมาบนฐานวงจรเดิมโดยไม่มีการเปลี่ยนอะไรเลยครับ  จงอย่าเชื่อผมนะ แต่จงไปหาลองฟังกันเอาเอง ครับ แต่ใช่ว่าจะสามารถเสียบลง pcb แบบเดิมๆได้เลยนะครับ ต้องออกแรงนิดนึง เปลี่ยน line ไฟจุดไส้หลอดจากแบบอนุกรมให้เป็นแบบ ขนานครับ โดยการ ตัด line pcb แล้ว jump ขา 4 กับ 5 เข้าด้วยกัน แล้วจ่ายไฟ + เข้าที่ขานี้ ส่วนกราวด์ ต่อกับ ขา 9 ซึ่งต่อกับ pcb อยู่แล้วครับ  โดยผมเลือกใช้สวิทช์สองทางมาทำเป็น selector เพื่อตัดต่อแบบเดิมกับแบบใหม่ คือ จะสามารถเสียบหลอดชุดเดิมได้ทั้งหมด พอโยกสวิทช์มาอีกทางก็จะสามารถเสียบหลอด กลุ่ม 12XXX ได้ กับหลอดกลุ่ม millitary ที่จุดไส้ได้ทั้ง 12.6v และ 6.3v อีกหลายเบอร์ครับ ส่วนรายละเอียดเดี๋ยวรอผมทำภาพประกอบเสร็จเดี๋ยวจะมาลงไว้ให้อีกทีครับ  แต่ก็ใช่ว่าจะสามารถเสียบใช้งานแบบยาวๆได้ทั้งหมดนะครับ แค่ฟังสั้นๆเพื่อทราบแนวเสียง ถ้าชอบค่อยปรับตามอีกที (โดยเฉพาะหลอด hi mu) ต้องปรับ bias ให้เหมาะสมตามด้วย แต่ที่จะสามารถเสียบได้ยาวก็มีอีกหลายเบอร์ เช่น 5965  6201  12at7 และ อีกหลายเบอร์ในกลุ่ม medium mu ครับ

5965/7062/E180CC/12AV7

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2012, 03:35:59 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:25:00 AM »
ic  เบอร์ LM317 ใช้เบอร์อะไรแทนได้บ้างครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:26:32 AM »
ic  เบอร์ LM317 ใช้เบอร์อะไรแทนได้บ้างครับ
เบอร์ที่แทนน่ะมันแพงกว่าทั้งนั้นน่ะซิครับ 317 น่าจะถูกและหาง่ายที่สุดแล้วครับ ไม่มีรึ [confused-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:36:22 AM »
เบอร์ที่แทนน่ะมันแพงกว่าทั้งนั้นน่ะซิครับ 317 น่าจะถูกและหาง่ายที่สุดแล้วครับ ไม่มีรึ [confused-raccoon]

lm1084 ใช้แทน...317  ได้ไหม..ครับ ...?

จะได้เอาลงเลย...
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:39:19 AM »

lm1084 ใช้แทน...317  ได้ไหม..ครับ ...?

ได้ครับแต่จะคุ้มเหรอ แพงกว่าตั้งสองเท่าเชียวนา 317 แค่ 10 บาทเองครับ มีรายการส่้งอยู่จะเอาหรือเปล่าเดี๋ยวแซมให้ เก็บไว้ใช้อย่างอื่นดีกว่าครับ เพราะจ่ายกระแสได้ตั้ง 5A.

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:22:44 AM »
กับ ECC81/12AT7/6201 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:46:40 AM »
lm 317 ผมไม่มีครับ ขอซื้อกับพี่เล็กด้วยครับ ส่งพร้อมกระทู้เก็บตกเลยครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:54:45 AM »
lm 317 ผมไม่มีครับ ขอซื้อกับพี่เล็กด้วยครับ ส่งพร้อมกระทู้เก็บตกเลยครับ
ไปโพสที่กระทู้ครับ เดี๋ยวคนทำรายการเค้าได้ลงไว้ให้ครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:58:35 AM »
เยี่ยมเลยครับ...ผมมี 12AU7 อยู่คู่นึง จะได้เอามาลองบ้าง

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 04:58:04 AM »
ลองหาไฟ DC มาต่อตรง 0-11V ดูว่าหายฮัมไหม  แบบนี้ก็ได้ หรือมี Regulator หรือ Power supply ก็ได้

[laugh-raccoon] อย่าให้ติดเชื้อไปถึงปรีพี่อัลนะครับ  laughhahaha มันเป็นโรคติดต่อหรือเปล่าครับปรีอีตุ๊ดครับ ถ้าไปต่อกับ 3886/1875 จะติดเชื้อฮัมหรือเปล่าครับ
------------------
ผมว่าน้าได้สมาชิกเข้าชมรมแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ [laugh-raccoon]

เงียบแล้วครับ  [laugh-raccoon] ทำยังไงก็ได้ทำไปก่อนให้มันหายพอ เสียเวลาทำอย่างอื่นหมด  [laugh-raccoon] ไปทำฮัมใส่ LM1875 ดีกว่า คนทำอารมณ์ดีครับทำไปฮัมเพลงไป เลยแพร่เชื้อไปกันใหญ่  [laugh-raccoon]

มีข้อมูลเนำเสนอว่าหากมีหลอดหลายหลอดลองเปลี่ยนดูนะครับ เมื่อก่อนทำปรีหลอดเดี่ยวฮัมกระจาย สุดท้ายเปลี่ยนหลอดแล้วหาย  [entreat-raccoon] 
แล้วหายฮัมเพราะอะไรครับ จะได้จดจำวิธีไว้แก้ไขครับ ถ้ามีใครเจอฮัมบางครับ

ออฟไลน์ RaGa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 06:36:30 AM »
ลองหาไฟ DC มาต่อตรง 0-11V ดูว่าหายฮัมไหม  แบบนี้ก็ได้ หรือมี Regulator หรือ Power supply ก็ได้

แสดงว่าของน้าต่อม้อแปลงตรงก็ ฮัมเหรอครับ

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 06:37:57 AM »
ผมต่อมายังไม่เจอฮัมเลยครับ เงียบกริบเลย  ลอง ตรวจสอบใหม่ทุกจุดอย่างละเอียด จริงๆแล้วแทบจะไม่มีจุดที่ต้องระวังเป็นพิเศษเลยสำหรับปรีตัวนี้  ว่าแต่เสียบหลอดเบอร์อะไรครับ  ถ่ายรูปมาหลายๆมุมได้ช่วยกันดูให้ครับ ด้านล่างด้วยครับ ขอรูปขนาด 750 เป็นอย่างน้อยครับ รูปมันเล็กไป  ว่าแต่รูปนี้ลองพลิกสายสัญญาณมาไว้ที่ด้านโวลุ่มแล้วลองดูซิครับ ว่ามีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับ noise หรือไม่

ผมลองตามที่บอกแล้ว ครับ ฮัมเท่าเดิม  แล้ววิธีอัพรูปทำไง ครับ มันอัพเกิน 80 kb ไม่ได้

ออฟไลน์ Kang-Pla

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 07:16:15 AM »
กับ ECC81/12AT7/6201 [in-love-raccoon]

โอ้โฮคิดเหมือนผมเลยแต่ทำก่อนผมยังรอหม้อกะจะเอามาลงแบบนี้เสร็จเลยแล้วผมจะเอาแบบใหนมาลงเนี้ย [i-r-a]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 08:50:25 AM »

ได้ครับแต่จะคุ้มเหรอ แพงกว่าตั้งสองเท่าเชียวนา 317 แค่ 10 บาทเองครับ มีรายการส่้งอยู่จะเอาหรือเปล่าเดี๋ยวแซมให้ เก็บไว้ใช้อย่างอื่นดีกว่าครับ เพราะจ่ายกระแสได้ตั้ง 5A.

ขอบคุณครับ มีรายการส่ั่งอยู่....ครับ..

317 เด๋ว ....ไปโพสที่กระทู้ ...โน้นครับ

ปล.

ชอบลูกบิด อลูมิเนียม....ตัวนี้จังครับ...? สวยดีจัง

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:35:46 AM »
ผมต่อมายังไม่เจอฮัมเลยครับ เงียบกริบเลย  ลอง ตรวจสอบใหม่ทุกจุดอย่างละเอียด จริงๆแล้วแทบจะไม่มีจุดที่ต้องระวังเป็นพิเศษเลยสำหรับปรีตัวนี้  ว่าแต่เสียบหลอดเบอร์อะไรครับ  ถ่ายรูปมาหลายๆมุมได้ช่วยกันดูให้ครับ ด้านล่างด้วยครับ ขอรูปขนาด 750 เป็นอย่างน้อยครับ รูปมันเล็กไป  ว่าแต่รูปนี้ลองพลิกสายสัญญาณมาไว้ที่ด้านโวลุ่มแล้วลองดูซิครับ ว่ามีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับ noise หรือไม่

ผมลองตามที่บอกแล้ว ครับ ฮัมเท่าเดิม  แล้ววิธีอัพรูปทำไง ครับ มันอัพเกิน 80 kb ไม่ได้

ลองฝากรูปที่ photobucket.com / หรือ web ฝากรูป ต่างๆ ที่ใช้ง่ายๆดู ครับ

วิธีฝากรูปกับ PhotoBucket

http://www.bt-50.com/topic.php?q_id=11874

......................

นี่ที่ผม PhotoBucket / ไฟล์ไม่หนักมาก.แค่ 900 k .. ( ถ้าละเอียดก็จะหนักหน่อย.... เปิดช้า สะหน่อย.... ครับ)

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:48:10 AM »
ผมต่อมายังไม่เจอฮัมเลยครับ เงียบกริบเลย  ลอง ตรวจสอบใหม่ทุกจุดอย่างละเอียด จริงๆแล้วแทบจะไม่มีจุดที่ต้องระวังเป็นพิเศษเลยสำหรับปรีตัวนี้  ว่าแต่เสียบหลอดเบอร์อะไรครับ  ถ่ายรูปมาหลายๆมุมได้ช่วยกันดูให้ครับ ด้านล่างด้วยครับ ขอรูปขนาด 750 เป็นอย่างน้อยครับ รูปมันเล็กไป  ว่าแต่รูปนี้ลองพลิกสายสัญญาณมาไว้ที่ด้านโวลุ่มแล้วลองดูซิครับ ว่ามีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับ noise หรือไม่

ผมลองตามที่บอกแล้ว ครับ ฮัมเท่าเดิม  แล้ววิธีอัพรูปทำไง ครับ มันอัพเกิน 80 kb ไม่ได้
ที่ผมพูดถึงคือ ไดเมนชั่น สามารถตั้งได้จากตัวกล้องครับและถ้าใหญ่เกินไปเราก็ไปลดขนาด (resize) จากคอมให้มีขนาดไม่เกิน 700-900 (จะกำลังดีไม่ล้นหน้าเวปครับ) แต่ size ต้องไม่เกิน 80K หากจะใช้้วิธี browse แต่หากต้องการมากกว่านี้ก็คงต้องไปใช้เวปฝากไฟล์ครับ อย่างของ พิกาษา (gmail)  หรือ ที่ใช้ง่าย และไม่ค่อยมีปัญหาก็ สีสดดอทคอม (seesod.com)

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:48:58 AM »
ผมลองตามที่บอกแล้ว ครับ ฮัมเท่าเดิม  แล้ววิธีอัพรูปทำไง ครับ มันอัพเกิน 80 kb ไม่ได้

ให้บัดกรีสายไฟเชื่อมตัวถังโวลลุ่มทุกตัวถึงกันแล้วลงกราวด์ที่จุดเดียวก็ไม่ได้สนใจเล๊ยยยน้า...เอ้อออ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:57:31 AM »

ให้บัดกรีสายไฟเชื่อมตัวถังโวลลุ่มทุกตัวถึงกันแล้วลงกราวด์ที่จุดเดียวก็ไม่ได้สนใจเล๊ยยยน้า...เอ้อออ

[yes-raccoon]

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 10:22:36 AM »
         การที่เราต่อโวลลุ่มไว้ลอยๆแบบนี้ อาจจะทำให้เกิดการ hum ได้ค่ะ สังเกตุง่ายๆเปิดเครื่องต่อแอมป์ไว้ แล้วใช้มือจับแล้วปล่อยดู ถ้าจับแล้วมีเสียงhum มีเสียงจี่ออกลำโพง แสดงว่าควรจะต่อตัวถังโวลลุ่มลงกราวด์ของวงจรด้วยค่ะ ไม่ต้องต่อก็ได้นะคะถ้าปล่อยมือแล้วไม่ hum  แต่ถ้าเราลงกล่อง ลงแท่นยึดโวลลุ่มเข้ากับตัวแท่นให้ดีๆตัวถังโวลลุ่มก็จะต่อลงกราวด์ผ่านแท่นเครื่อง ไม่ต้องมาเชื่อมสายให้ถึงกันทุกตัวแล้วลงกราวด์นะคะ
          เมื่อลองดูแล้ว ไม่ใช่สาเหตุของการ hum เราก็ตัดประเด็นนี้ไป แล้วไปหาตรงจุดอื่นๆต่อไปค่ะ จนกว่าจะเจอต้นตอของปัญหา

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 10:54:41 AM »
น้าraga ลองเพิ่มตามที่้ น้าelectron และคุณkhawfang แนะนำก่อนครับแล้วค่อยไล่หาทีละจุด ของผมมันแก้ไปปลายเหตุ ทุกอย่างเป็นไปได้หมด วอลลุ่มผมตัว 15 บาทอาจพากันเน่าก็ได้ ของผมมันแก้ปลายเหตุว่างจะลองเซ็คดูอีกที  [laugh-raccoon]

ของน้าท่านไหนดังแล้วไม่มีปัญหาแวะมาลงตัวอย่างและแนะนำพวกทีมฮัม ด้วยนะครับ  [res]

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:00:57 PM »
  สำำหรับผมไม่รู้ว่าเป็นความโชคดี หรือ โชคร้ายครับ  เพราะตั้งแต่เล่น PCB มาถ้าออกแบบมาดี  ผมไม่เคยเจอจี่ ฮัมสักครั้งเดียว (รวมทั้งหลอดด้วย) แล้วถ้าเจอกับตัวสักที คงจะต้องปวดหมองไม่น้อยเหมือนกันเพราะว่าไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นแก้อย่างไร  คงต้องเริ่มจากขั้นตอนการทำที่ถูกต้อง ตามสเต็ป  ผมเชื่อว่าทุกคนคงจะผ่านไปได้เหมือนกับผมครับ  ทำดีไอวายก็ต้องใจเย็นๆเหมือนกันกับการทำงานอย่างอื่นๆ   อย่ารีบร้อนที่จะทำให้เสร็จเพื่อที่จะได้ฟังเสียง  สุดท้ายต้องมานั่งแก้ ผมเห็นมาเยอะแล้ว  สุดท้อแก้ไม่ได้ก็ท้อพาลทิ้งไม่ทำกันต่อเลยก็มีครับ   ค่อยๆไล่ทีละจุด สองจุดเดี๋ยวต้องเจอครับ แล้วมันจะติดตัวเราไปจนตาย อีกอย่างมันจะกลายเป็นลักษณะนิสัยประจำตัว  สิ่งที่จะได้คือมีสติ ใจเย็น ย้ำคิดก่อนลงมา เทส และ ตรวจสอบอย่างละเอียดตามขั้นตอน ก่อนการจ่ายไฟทุกครั้ง   ผมทำแบบนี้ทุกครั้ง จนเป็นความเคยชิน (แต่บางครั้งก็มีพลาดบ้างนะ เมื่อสติสตางค์ขณะทำนั้นไม่เต็มร้อย ตูมมาทีตาสว่างเลย เพราะผมชอบทำตอนกลางคืน มีสมาธิดีครับ) บางครั้งเห็นผมโพสตั้งแต่บ่าย แต่กว่าจะมาีรีวิว ก็ปาเข้าไปเที่ยงคืน ช่วงเวลาระหว่างนั้น ผมทำตามขั้นตอนที่ผมได้กล่าวไว้ ตรวจสอบแล้ว ตรวจอีก จนมั่นใจก่อนถึงจะจ่ายไฟครับ   ลองทบทวนสิ่งที่ผมพูดกันดูครับ คนอื่นทำแล้วไม่มีปัญหา แต่ทำไมของเรามี  ต้องดูงานเค้าว่าเค้าทำอย่างไร  เราตกหล่นขั้นตอนไหนไปหรือเปล่า  นั่นเป็นสิ่งที่ต้องหาให้เจอ เพราะมันจะเป็นประสพการณ์ตรงที่เราจะจดจำไปได้ตลอด และมันจะถูกบันทึกเป็นขั้นตอนการทำงานของเราโดยอัตโนมัติในการทำที่ต้องให้ความระมัดระวังมากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:26:47 PM »
  ใครที่สั่งหม้อจากผมไปจะมีขด 6.3v ให้ลองเอาไปใช้ จุดไส้หลอดได้นะครับ แม้ว่าเมื่อเสียบหลอดแล้วจะเหลือไฟเพียง 5.1v ก็ตาม ก็จะได้เสียงที่นุ่มนวลน่าฟังดีไปอีกแบบ โดยเฉพาะกับ แนวอคูสติค  อีกอย่างคือ ซิ้งค์จะไม่ร้อนเลยครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:40:59 PM »

ตอนนี้ลองต่อ volumm ตามที่บอกแล้วครับ แต่ยังไม่ดีขึ้น

Spec
- หลอด ECC88
- จุดใส้หลอด 6.3 V

ลองไล่วงจรก็ยังไม่เจอจุดที่ผิด ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2012, 02:02:48 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:55:02 PM »
ไมรู้เกิดอะไรขึ้น หลังจากเปลี่ยน Amp จาก 1875 เป็น 3886 เสียงฮัมเพิ่มขึ้นกว่าเดิมอีกครับ   [confused-raccoon] [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:07:34 PM »

สงสัยจังว่า.... กราวด์อินพุท กราวด์ เอ้าท์พุทที่น้าต่อเรียบร้อยดีรึปล่าวครับ ลองเช็คดูด้วยมิเตอร์ โหมด เสียง ดูครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:16:08 PM »
ไมรู้เกิดอะไรขึ้น หลังจากเปลี่ยน Amp จาก 1875 เป็น 3886 เสียงฮัมเพิ่มขึ้นกว่าเดิมอีกครับ   [confused-raccoon] [entreat-raccoon]
น้า raga ขอรูปตรงแจ๊ค RCA หน่อยครับ ผมสังหรณ์ว่าตัวการจะอยู่แถวนั้น  [roll-eyes]
อีกที่นึงก็จุดบัดกรีใต้ปรินท์น่ะครับ

ถ้าสองอย่างนี้ไม่ใช่ อาจต้องทดลองหาหลอดใหม่มาลองเสียบสลับแล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:25:17 PM »
น้า raga ขอรูปตรงแจ๊ค RCA หน่อยครับ ผมสังหรณ์ว่าตัวการจะอยู่แถวนั้น  [roll-eyes]
อีกที่นึงก็จุดบัดกรีใต้ปรินท์น่ะครับ

ถ้าสองอย่างนี้ไม่ใช่ อาจต้องทดลองหาหลอดใหม่มาลองเสียบสลับแล้วล่ะครับ

ตอนนี้กล้องไม่อยู่ครับ น้า audiomania แต่ผมทดลองดูได้ผลอย่างนี้ ครับ

- เมื่อเสียบ RCA เข้า Amp พร้อมกันทั้ง 2 ข้าง จะเจอ ฮัม อย่างแรง ครับ
- เมื่อถอด RCA ออก 1 ข้าง เสียงฮัมลดลงมากครับ ถ้าลด Volumm ลงจนสุดแทบไม่มีฮัมเลยครับ แต่ถ้าเร่ง Volumm ขึ้นมาพอประมาณถึงจะฮัม ครับ
- ตรวจสอบขั้ว RCA ทุกขั้วแล้วถูกต้อง ทั้งหมด ครับ

« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:27:17 PM »
ลืมบอกว่า เปลี่ยนหลอดเป็น 6BQ7A ก็เจออาการเดียวกัน ครับ

ออฟไลน์ cleaning

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:30:17 PM »
 สำำหรับผมไม่รู้ว่าเป็นความโชคดี หรือ โชคร้ายครับ  เพราะตั้งแต่เล่น PCB มาถ้าออกแบบมาดี  ผมไม่เคยเจอจี่ ฮัมสักครั้งเดียว (รวมทั้งหลอดด้วย) แล้วถ้าเจอกับตัวสักที คงจะต้องปวดหมองไม่น้อยเหมือนกันเพราะว่าไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นแก้อย่างไร  คงต้องเริ่มจากขั้นตอนการทำที่ถูกต้อง ตามสเต็ป  ผมเชื่อว่าทุกคนคงจะผ่านไปได้เหมือนกับผมครับ  ทำดีไอวายก็ต้องใจเย็นๆเหมือนกันกับการทำงานอย่างอื่นๆ   อย่ารีบร้อนที่จะทำให้เสร็จเพื่อที่จะได้ฟังเสียง  สุดท้ายต้องมานั่งแก้ ผมเห็นมาเยอะแล้ว  สุดท้อแก้ไม่ได้ก็ท้อพาลทิ้งไม่ทำกันต่อเลยก็มีครับ   ค่อยๆไล่ทีละจุด สองจุดเดี๋ยวต้องเจอครับ แล้วมันจะติดตัวเราไปจนตาย อีกอย่างมันจะกลายเป็นลักษณะนิสัยประจำตัว  สิ่งที่จะได้คือมีสติ ใจเย็น ย้ำคิดก่อนลงมา เทส และ ตรวจสอบอย่างละเอียดตามขั้นตอน ก่อนการจ่ายไฟทุกครั้ง   ผมทำแบบนี้ทุกครั้ง จนเป็นความเคยชิน (แต่บางครั้งก็มีพลาดบ้างนะ เมื่อสติสตางค์ขณะทำนั้นไม่เต็มร้อย ตูมมาทีตาสว่างเลย เพราะผมชอบทำตอนกลางคืน มีสมาธิดีครับ) บางครั้งเห็นผมโพสตั้งแต่บ่าย แต่กว่าจะมาีรีวิว ก็ปาเข้าไปเที่ยงคืน ช่วงเวลาระหว่างนั้น ผมทำตามขั้นตอนที่ผมได้กล่าวไว้ ตรวจสอบแล้ว ตรวจอีก จนมั่นใจก่อนถึงจะจ่ายไฟครับ   ลองทบทวนสิ่งที่ผมพูดกันดูครับ คนอื่นทำแล้วไม่มีปัญหา แต่ทำไมของเรามี  ต้องดูงานเค้าว่าเค้าทำอย่างไร  เราตกหล่นขั้นตอนไหนไปหรือเปล่า  นั่นเป็นสิ่งที่ต้องหาให้เจอ เพราะมันจะเป็นประสพการณ์ตรงที่เราจะจดจำไปได้ตลอด และมันจะถูกบันทึกเป็นขั้นตอนการทำงานของเราโดยอัตโนมัติในการทำที่ต้องให้ความระมัดระวังมากขึ้นครับ
ไม่ยากครับถ้ามาฝึกกับผมครับ [laugh-raccoon]

ที่พี่เล็กพูดถูกทุกอย่างครับ แต่ปฏิบัติยากเหมือนกันครับ ยิ่งสำหรับผมใจร้อน หากินทางนี้ไม่ได้แน่ๆครับ แต่คนเราถ้าตั้งใจทำจริงๆก็คงต้องทำได้สักวันครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:33:05 PM »

ตอนนี้กล้องไม่อยู่ครับ น้า audiomania แต่ผมทดลองดูได้ผลอย่างนี้ ครับ

- เมื่อเสียบ RCA เข้า Amp พร้อมกันทั้ง 2 ข้าง จะเจอ ฮัม อย่างแรง ครับ
- เมื่อถอด RCA ออก 1 ข้าง เสียงฮัมลดลงมากครับ ถ้าลด Volumm ลงจนสุดแทบไม่มีฮัมเลยครับ แต่ถ้าเร่ง Volumm ขึ้นมาพอประมาณถึงจะฮัม ครับ
- ตรวจสอบขั้ว RCA ทุกขั้วแล้วถูกต้อง ทั้งหมด ครับ
ถ้าเสียบ-ถอดแจ็คแล้วเสียงฮัมต่างกันนี่ ค่อนข้างชัวร์ครับ ว่ามีอะไรแปลกแถวแจ็คหรือจุดบัดกรี หรือแม้กระทั่ง C ที่ใช้น่ะครับ...  [c--c]