ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 420008 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 08:35:20 PM »
10 K นี่ลุงจอห์นตั้งใจเปลี่ยนค่าใช่ไหมครับ
ผมว่าแหลม 10K มันไปได้ไกลกว่า 22 K ครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 08:41:04 PM »
10 K นี่ลุงจอห์นตั้งใจเปลี่ยนค่าใช่ไหมครับ
ผมว่าแหลม 10K มันไปได้ไกลกว่า 22 K ครับ
              เปล่าครับ ถือว่าเป็นที่ผิดอีกที่นึงครับ บอกตรงๆเข็ดเลยไม่อยากอาสาทำแบบแล้วอ่ะถ้าไม่ได้ลงมือทำดูก่อนเพื่อเช็คความถูกต้องครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #722 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 08:56:35 PM »
              เปล่าครับ ถือว่าเป็นที่ผิดอีกที่นึงครับ บอกตรงๆเข็ดเลยไม่อยากอาสาทำแบบแล้วอ่ะถ้าไม่ได้ลงมือทำดูก่อนเพื่อเช็คความถูกต้องครับ  [gr_in]
มันก็แค่ข้อผิดพลาดนิดๆ หน่อยๆ ครับลุง อย่าเข็ดเลยครับ เดี๋ยวพวกน้องใหม่อย่างผมจะไม่มีอะไรทำเล่นกันครับ [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #723 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 09:04:48 PM »

..... ถ้าเป็นโปรเจ็คของตัวเอง ที่ทดลองทำเรียบร้อยแล้ว... ไม่เข็ดครับเพราะได้ทดลองมาก่อนแล้ว หาแอมป์ SS ไว้บานนนเลย ไว้ลองดูทีละแบบ ถ้าแบบไหนโอเช ค่อยมาลงใหม่ครับ ... แก้ไปแก้มา.. โดน ETUDE ดูดไปทีนึง อิ อิ นานๆโดนที สะดุ้งโหยงเลย แรงอยู่..  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 09:19:42 PM »
 หน้าอย่างเนี่ยนะเข็ด  laughhahaha   เอา Hybrid ครับ ช่วงโมงนี้ หลอด เพียว หรือ เอสเอสเพียวไม่อาววว clapping-1-2
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #725 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 09:24:47 PM »

[c--c]    ไม่ชอบลูกผสมอ่าา ชอบแบบเพียวๆสะจายยดีอ่าา

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #726 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 09:46:35 PM »

[c--c]    ไม่ชอบลูกผสมอ่าา ชอบแบบเพียวๆสะจายยดีอ่าา

Etude ของลุง กับ 3875 แหมมันเข้ากันได้ดีจริงๆ ครับ ฟังอรวี เพลินดีครับ

« ตอบกลับ #727 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 10:01:01 PM »
Etude ของลุง กับ 3875 แหมมันเข้ากันได้ดีจริงๆ ครับ ฟังอรวี เพลินดีครับ

ไม่ใช่ของผมครับ... ของ คุณเงิน ฟองสินธุวานนท์ ครับ เจ้าของตัวจริง.... ฟังแบบนั้นก็เป็น hybrid แล้วครับ หุ หุ ผมเองต่อกับหวานใจครับ เพลงช้าๆหรือเพลงที่ฟังสบาย ๆ ใช่เลยครับ 3875 มีละแต่ยังไม่ได้ลองดูซะที ว่างๆต้องลองดูบ้างครับ มีคนใจดีให้มาพร้อมกับ PCB เลย ให้เล่นแทนเค้าทีว่าเจ๋งจริงม๊ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2012, 11:02:24 PM โดย Uc.John »

ออฟไลน์ RaGa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 10:46:39 PM »
หายแว้ว ๆ ๆ ๆ ๆ  clapping-1-2 [smi_ley]  clapping-1-2 หายฮัมแล้วครับ ด้วยวิธีการของคุณ John  มายืนยนว่าหาย 100% ครับ ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ครับ

« ตอบกลับ #729 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 11:00:08 PM »

ทุกคนที่ช่วยกันแก้ปัญหานั่นแหละคือผู้ที่ช่วยกันแก้ปัญหาตัวจริงครับ  ผมเองเอามาเป็นข้อมูลแล้วประมวลผลออกมา สรุปได้ตามที่แก้ไว้ให้ครับ จะว่าไปก็ดีนะทำให้เราได้มาช่วยกันคุยกันบ้าง ไม่ใช่เสร็จแล้ว โอเชแล้วก็ต่างคนต่างฟังกันไป เงียบเลย อิ อิ ( คิดบวกแล้วสบายใจขึ้นเพราะทำแบบผิด)

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 11:05:52 PM »

ทุกคนที่ช่วยกันแก้ปัญหานั่นแหละคือผู้ที่ช่วยกันแก้ปัญหาตัวจริงครับ  ผมเองเอามาเป็นข้อมูลแล้วประมวลผลออกมา สรุปได้ตามที่แก้ไว้ให้ครับ จะว่าไปก็ดีนะทำให้เราได้มาช่วยกันคุยกันบ้าง ไม่ใช่เสร็จแล้ว โอเชแล้วก็ต่างคนต่างฟังกันไป เงียบเลย อิ อิ ( คิดบวกแล้วสบายใจขึ้นเพราะทำแบบผิด)

ผมว่าดีแล้วที่ฮัม...อย่างน้าว่ามานั่นแหละ จะได้ช่วยกันคิดช่วยกันทำ อย่างน้อยมือใหม่อย่างผมก็ได้ประสบการณ์เยอะแหละ
โดยเฉพาะวันนี้แก้เสร็จแล้วเปิดเทส ไม่มีเสียง  งงเลยฮัมหายแต่เสียงก็หายไปด้วย  ไล่ดูอยู่พักใหญ่ สุดท้าย...ลืมเสียบหลอด [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 08:57:46 AM »

ทุกคนที่ช่วยกันแก้ปัญหานั่นแหละคือผู้ที่ช่วยกันแก้ปัญหาตัวจริงครับ  ผมเองเอามาเป็นข้อมูลแล้วประมวลผลออกมา สรุปได้ตามที่แก้ไว้ให้ครับ จะว่าไปก็ดีนะทำให้เราได้มาช่วยกันคุยกันบ้าง ไม่ใช่เสร็จแล้ว โอเชแล้วก็ต่างคนต่างฟังกันไป เงียบเลย อิ อิ ( คิดบวกแล้วสบายใจขึ้นเพราะทำแบบผิด)

ปัญหามา...... ปัญญาเกิด [))]....ครับ
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:09:32 AM »
ลอกการบ้านอย่างเดึยวไม่สนุกหรอกครับ แต่ช่วยกันทำการบ้าน มันได้หลายมุมมองดีกว่า
โปรเจค ราคาไม่สูง อุปกรณ์หาง่าย ทำไม่ค่อยยาก เสียงดีสมราคา
ก็ยังมีเพื่อนๆอยากทำครับ แต่ติดตรงไม่มีผู้รู้เดินนำก่อน ก็เลยไม่รู้จะเล่นอะไรดี
น้าเฉยมีโปรเจคมาให้ทำก็ได้เล่นได้ทำก็มีความสุขแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:10:57 AM »
ปรีตัวนี้ที่ได้ลองหลายๆด้าน แล้วมาจบที่การเข้ากันใด้ดีคือ จากเคร่องเล่น CD - Etude - SSทุกตัวที่ไม่ใช่หลอด เซตดีๆจูนกลางอีกนิด เทียบกับปรีราคาสูงๆ อย่าง NAD ได้เลยรองมาแล้ว แพ้กลางอย่างเดียวนี่อุปกรณ์พื้นๆ [yehhhhh]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #734 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:46:44 AM »

ผมว่าดีแล้วที่ฮัม...อย่างน้าว่ามานั่นแหละ จะได้ช่วยกันคิดช่วยกันทำ อย่างน้อยมือใหม่อย่างผมก็ได้ประสบการณ์เยอะแหละ
โดยเฉพาะวันนี้แก้เสร็จแล้วเปิดเทส ไม่มีเสียง  งงเลยฮัมหายแต่เสียงก็หายไปด้วย  ไล่ดูอยู่พักใหญ่ สุดท้าย...ลืมเสียบหลอด [entreat-raccoon]
  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ปรีตัวนี้ที่ได้ลองหลายๆด้าน แล้วมาจบที่การเข้ากันใด้ดีคือ จากเคร่องเล่น CD - Etude - SSทุกตัวที่ไม่ใช่หลอด เซตดีๆจูนกลางอีกนิด เทียบกับปรีราคาสูงๆ อย่าง NAD ได้เลยรองมาแล้ว แพ้กลางอย่างเดียวนี่อุปกรณ์พื้นๆ [yehhhhh]
ลดค่่า ซี อิน-เอ้าท์ครับคุณน้อง เพราะนั่นคือ freq cut-off  ค่ายิ่งมากยิ่งถ่างช่วงความถี่ออกไป อาจจะมาครบแต่ไม่ดี บีบเค้าลงมาหน่อย เพื่อบางช่วงที่ดีกว่า แต่ก็ยังสามารถเล่นในช่วงที่หูเราได้อยู่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ TASTSM

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:52:10 AM »

ทุกคนที่ช่วยกันแก้ปัญหานั่นแหละคือผู้ที่ช่วยกันแก้ปัญหาตัวจริงครับ  ผมเองเอามาเป็นข้อมูลแล้วประมวลผลออกมา สรุปได้ตามที่แก้ไว้ให้ครับ จะว่าไปก็ดีนะทำให้เราได้มาช่วยกันคุยกันบ้าง ไม่ใช่เสร็จแล้ว โอเชแล้วก็ต่างคนต่างฟังกันไป เงียบเลย อิ อิ ( คิดบวกแล้วสบายใจขึ้นเพราะทำแบบผิด)

โดยเฉพาะวันนี้แก้เสร็จแล้วเปิดเทส ไม่มีเสียง  งงเลยฮัมหายแต่เสียงก็หายไปด้วย  ไล่ดูอยู่พักใหญ่ สุดท้าย...ลืมเสียบหลอด [entreat-raccoon]
นัก DIY ก็ไม่ต่าง นักวิจัยต่างๆ มี ศึกษา ค้นคว้า ทดลอง สรุป  นำไปใช้(ฟังเพลงอย่างมีความสุขกับผลงานของแต่ท่าน) [clap hand2] [yehhhhh]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1888.0
สุทัศน์ ครองแก้ว
๑๕๙/๑ ม.๑ ปากซอยป่าจี้๙ ต.ทุ่งสะโตก ถ.สันป่าตอง-แม่วาง อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ 50120

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 02:32:30 PM »
  มาส่งการบ้านด้วยคนครับ..มาช้ามาก.เพราะทำช้า.. fart-raccoon และมือใหม่ด้วยครับ แต่ก็เสร็จจนได้  [roll]
ไม่ได้ลุ้นเสียงฮัม.เหมือนน้าๆส่วนใหญ่ที่ทำเสร็จก่อน..พอดีว่าทำช้า เลยได้ข้อแนะนำ และแนวทางการแก้ไขปัญหาต่างๆจากท่านที่ทำก่อน
ทำให้มือใหม่อย่างเรา ทำสำเร็จโดยดีครับ..

• เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 02:40:47 PM »
 ตอนนี้อุนเครื่องได้ 2 ชม.แล้วครับ  ไม่มีจี่.และไม่ฮัม.(ไม่ได้ต่อตัวถังโวลลุ่มลงกราวด์) นอกจากเร่งโวลลุ่มจนสุด
แล้วเอาหูแนบลำโพง จะได้ยินเสียงจี่เบาๆ..

ออฟไลน์ SS-Tiger

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 02:48:31 PM »
แก้ตามแบบแรก + ของลุงจอห์น หายฮัมแล้วครับ เปิดลองฟังอยู่ เป็นปรีที่ถูกหู ถูกใจมากครับ ลองฟังด้วย SS ก็ได้อรรถรสแบบนึง
ฟังกับแอมป์หลอดก็ได้อีกแบบ สรุปคือฟังกับแอมป์แบบใหนก็ลงตัว

ผมขอถามนิดครับว่า ถ้าผมจะเอาสัญญาณ output ผ่านหัวแยกสายออกไปเข้าแอมป์ 2 ตัว จะทำได้เลยหรือเปล่า (ใช้แอมป์ SS กับ แอมป์หลอด)

« ตอบกลับ #739 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 02:50:49 PM »
รอใส่ซีไม่เหมือนเพื่อนๆ เค้าล่ะซี้  ไหนหงาย pcb มาดูดิ  laughhahaha

« ตอบกลับ #740 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 02:52:58 PM »
แก้ตามแบบแรก + ของลุงจอห์น หายฮัมแล้วครับ เปิดลองฟังอยู่ เป็นปรีที่ถูกหู ถูกใจมากครับ ลองฟังด้วย SS ก็ได้อรรถรสแบบนึง
ฟังกับแอมป์หลอดก็ได้อีกแบบ สรุปคือฟังกับแอมป์แบบใหนก็ลงตัว

ผมขอถามนิดครับว่า ถ้าผมจะเอาสัญญาณ output ผ่านหัวแยกสายออกไปเข้าแอมป์ 2 ตัว จะทำได้เลยหรือเปล่า (ใช้แอมป์ SS กับ แอมป์หลอด)
คือต้องการจะเบิ้ลสัญญาณด้วย Y adaptor ใช้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็ได้ครับ   [smi_ley]

ออฟไลน์ SS-Tiger

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #741 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 02:58:40 PM »
ใช่ครับ น้าเล็ก ..... ขอบคุณครับ

ถ้ามีเวลาน้าเล็กออกแบบกล่องสวย ๆ ให้น้อง ๆ หน่อยซิครับ เพราะสำหรับผมคิดว่าจะเอาปรีตัวนี้เข้าประจำการ จึงต้องหากล่องสวย ๆ
ใส่เขาหน่อย จะได้ทำให้ระบบเล็กๆ ของผมดูเป็นไฮโซขึ้นหน่อย

« ตอบกลับ #742 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 03:07:53 PM »
 ตอนนี้ใช้ขับ LM3875 กับ WC4 อยู่ครับ.เสียงที่ได้ รู้สึกว่าจะอวบหนา และนุ่มนวลกว่า ฟังจาก LM3875 ตรงๆ..
พอใจ  [roll] และภูมิใจครับ.กับปรีหลอดเครื่องแรก.ต่อไปคงต้องหาบ้านสวยๆให้อยู่แล้วหละ่ครับ..ต้องขอขอบคุณลุงจอห์น
และน้าๆทุกท่าน ที่คอยเป็นเพื่อน เป็นพี่เลี้ยงให้คำแนะนำดีๆ ทำให้มือใหม่ทำสำเร็จโดยดีขอรับ.. [res]

« ตอบกลับ #743 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 03:19:10 PM »
 ลืมใหัดูครับ. [yes-raccoon]

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 03:31:21 PM »
ตอนนี้อุนเครื่องได้ 2 ชม.แล้วครับ  ไม่มีจี่.และไม่ฮัม.(ไม่ได้ต่อตัวถังโวลลุ่มลงกราวด์) นอกจากเร่งโวลลุ่มจนสุด
แล้วเอาหูแนบลำโพง จะได้ยินเสียงจี่เบาๆ..

ของพี่เร่งโวลลุ่มจนสุดทุกตัวมั้ยครับ  หมายถึง bass กับ treble ด้วยมั้ย
แต่ของผมมันยังมีฮัมนิดหน่อย ก็เลยสงสัย

« ตอบกลับ #745 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 04:13:00 PM »

ของพี่เร่งโวลลุ่มจนสุดทุกตัวมั้ยครับ  หมายถึง bass กับ treble ด้วยมั้ย
แต่ของผมมันยังมีฮัมนิดหน่อย ก็เลยสงสัย

ของผมถ้าเร่งโวลลุ่ม(อย่างเดียว)จนสุด ยังไม่ฮัมครับ
           เร่งโวลลุ่ม + Trable จนสุด มีฮัมเพิ่มขึ้นนิด (ต้องเอาหูแนบลำโพง ยืนห่าง 1- 2 เมตรไม่รู้สึก)
           เร่งโวลลุ่ม + Trable + Bass จนสุดยืนห่างลำโพง 2- 3 เมตรได้ยินเสียง จี่ และฮัมชัดเจนครับ
 ตอนนี้ฟังแบบไม่ปรับ bass, Trable ครับ.คงต้องรอหาบ้านให้อยู่ก่อน ค่อยมาเก็บรายละเอียดอีกที..ครับผม.. [yes-raccoon]

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #746 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 04:15:49 PM »

ของผมถ้าเร่งโวลลุ่ม(อย่างเดียว)จนสุด ยังไม่ฮัมครับ
           เร่งโวลลุ่ม + Trable จนสุด มีฮัมเพิ่มขึ้นนิด (ต้องเอาหูแนบลำโพง ยืนห่าง 1- 2 เมตรไม่รู้สึก)
           เร่งโวลลุ่ม + Trable + Bass จนสุดยืนห่างลำโพง 2- 3 เมตรได้ยินเสียง จี่ และฮัมชัดเจนครับ
 ตอนนี้ฟังแบบไม่ปรับ bass, Trable ครับ.คงต้องรอหาบ้านให้อยู่ก่อน ค่อยมาเก็บรายละเอียดอีกที..ครับผม.. [yes-raccoon]

แสดงว่าเหมือนกันทุกประการครับ
 [yes-raccoon]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #747 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 04:48:22 PM »
เติมปรุง...สะหน่อย... แนวเสียง...เริ่มเข้าท่าแล้วนะเนี่ย.... [yes-raccoon]

ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #748 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 04:50:59 PM »
ซีค่าเยอะกลางแหลมก็จะด้อยลงไป ถ้าชอบก็จัดไปครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #749 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 04:53:27 PM »
ตอนนี้อุนเครื่องได้ 2 ชม.แล้วครับ  ไม่มีจี่.และไม่ฮัม.(ไม่ได้ต่อตัวถังโวลลุ่มลงกราวด์) นอกจากเร่งโวลลุ่มจนสุด

ของพี่เร่งโวลลุ่มจนสุดทุกตัวมั้ยครับ  หมายถึง bass กับ treble ด้วยมั้ย
S/N ratio ครับ signal ต่ำ noise ก็มาแทน ครับ เป็นเรื่องปกติ